Barabarani saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Wito wa utulivu umetolewa nchini Nigeria baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge. Kamati ya bunge la Sudan yaahirisha kikao chake kujadili mapendekezo ya marekebisho ya katiba kumruhusu Rais Omar al Bashir kuwania urais kwa mara nyingine. Na maandamano makubwa yamefanyika mjini Barcelona kupinga kushikiliwa kwa viongozi wa eneo la Katalunya wanaotaka eneo hilo kujitenga na Hispania. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com RFI, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili, unaweza kusikiliza matangazo haya moja kwa moja na kutuachia ujumbe wako mfupi wa maandishi. Wito wa utulivu umetolewa kwa raia wa Nigeria saa chache tu baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kusogeza mbele uchaguzi wa rais na wabunge uliokuwa ufanyika hapo jana, ambapo sasa utafanyika juma lijalo. Kutoka Lagos, Nigeria, mwanahabari wetu Victor Melekizedek Kabuso ametutumia taarifa ifuatayo. Rais Muhamadu Buhari anayewania urais kwa muhula wa pili amesema alisikitishwa sana na uamuzi huu wa tume ya uchaguzi, lakini akatoa wito kwa wananchi kuwa watulivu na kuepuka vishawishi vyovyote vya kusababisha ukosefu wa amani na utulivu vitu kama huo pia umetolewa na mgombea wake mkuu wa upinzani Atiku Abubakar, huku wakishutumu serikali kwa kusababisha kuahirishwa kwa uchaguzi huo. Baada ya kikao na wadau mbalimbali, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mahamud Yakubu amesema uamuzi wa kuahirishwa uchaguzi huo uliofikiwa kwa sababu vifaa vya kupiga kura vilikuwa havijawasili katika maeneo mbalimbali ya nchi, na kuongeza kwamba uamuzi huo haukuchochewa kisiasa. I want to nawaomba raia wa Nigeria na wadau wengine waelewe kuwa wa uamuzi huu mgumu ulichukuliwa na tume haukufanywa kwa sababu za kisiasa, na waajibika kwa hatua hii, na tunaomba radhi kwa usumbufu wowote tuliosababisha. Kwa uamuzi huu kuairisha kwa uchaguzi hapo jana kuliokasirisha wananchi wengi ambao alikuwa amejiandaa kwenda kupiga kura. mimi sitapiga kura tena, nimekasirika. Niliamka leo mapema, hata sikufahamu nitapata wapi usafiri. Nchi hii inarudi nyuma, hata hatujui tunaenda wapi. Nayo taarifa ya pamoja ya uangalizi wa kimataifa imetoa wito pia kwa wananchi wa Nigeria kuwa watulivu na wito kwa uchaguzi, kutoa wito pia kwa tume ya uchaguzi INEC kutoa taarifa za mara kwa mara kuwafahamisha wananchi namna maandalizi inavyoendelea kuelekea uchaguzi mpya siku ya Jumamosi. Tume ya uchaguzi inasema licha ya kuahirisha uchaguzi huu, kampeni haziruhusiwi Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. RFI Kisangani 105 FM. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetangaza kuifungua tena kwa shughuli kufunguliwa tena kwa shughuli za utalii katika mbuga kongwe zaidi barani Afrika ya Virunga baada ya kuwa imefungwa kwa miezi tisa kutokana na mashambulizi kadhaa na vitendo vya utekaji. Uongozi wa mbuga hiyo umedai kuwa baada ya kufanyika kwa tathmini ya kiusalama iliyofanywa na mashirika ya ndani na yale ya kimataifa, imeonekana kuwa viashiria vyote vya utovu wa kiusalama vimeimarishwa. Kamati moja ya bunge nchini Sudan imeahirisha mkutano iliyokuwa iufanye kuhusu kufanyika marekebisho ya katiba ili kumruhusu rais Omar Hassan al Bashir kuwania tena kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Kwa mujibu wa kituo cha televisheni ya taifa nchini Sudan, kimesema kuwa kamati hiyo ya bunge iliyokuwa ikutane hivi leo imeahirisha kwa muda hadi siku nyingine. Rais Bashir ambaye anashuhudia maandamano makubwa ya nchi nzima kushinikiza aondoke madarakani anafikiria kuwania tena kiti cha urais kwa muhula wa tatu katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwakani. Na serikali ya Kenya imemrejesha nyumbani balozi wake nchini Somalia, huku ikimwagiza balozi wa Somalia kuondoka nchini humo, utawala wa Nairobi ukituhumu uh, Mogadishu kwa kuuza mafuta na gesi kutoka katika maeneo ya bahari ya eneo ambalo wanaligombea. RFI Kampala 93.7 FM. Asante sana msikilizaji ambaye unaendelea kutega sikio matangazo yetu. Maelfu ya raia kwenye mji wa Barcelona nchini Hispania wameandamana hapo jana kupinga kesi na wakabili viongozi wanaotoka katika eneo la Katalunya na wanataka kujitenga. Watu wanaokadiriwa kufikia laki mbili walijitokeza katika maandamano hayo wakiwa na bendera za eneo la Katalunya huku wakiimba nyimbo za kushinikiza kujitenga na kutaka viongozi wa eneo hilo wanaoshikiliwa kuachiwa. Jumla ya viongozi 12 wanakabiliwa na kesi kwenye mji wa Madrid wakituhumiwa kwa uhaini baada ya kufanya kura ya maoni kutaka kujitenga kwa Hispania mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ndege za kijeshi za Marekani zikiwa zimebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya raia wa Venezuela zimewasili nchini Colombia, kwenye mpaka wa mji wa Cucuta. Misaada hii ya kibinadamu imeanza kuwasili baada ya ombi la kiongozi wa upinzani nchini Venezuela, Juan Guaido, ambaye amejitangaza kama rais wa mpito wa taifa hilo na kutambuliwa na Marekani pamoja na nchi za Ulaya. Na rais wa Ufransa, Emmanuel Macron, amelaani vitendo vya kibaguzi vinavyoonyeshwa dhidi ya watu mashuhuri ambapo waandamanaji wenye wa vizibao vya njano wameendelea kupinga sera zake. Maelfu ya raia waliandamana hapo jana jijini Paris ambapo polisi walilazimika kuingilia kati maandamano hayo baada ya mwanafilosofia mashuhuri nchini humo Alain Finkecrot kuanza kushambuliwa kwa matusi na maneno ya kibaguzi dhidi ya raia raia wa Kiyahudi. Radio France Internationale. Nam, asante sana msikilizaji wetu ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia, bila kusahau wewe ulioko kule Bujumbura na Kirundo ni nchini Burundi. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Jina langu ni Emanuel Richard Makunde, lakini sasa ni fursa yake Ali Bilali na makala ya changu chako chako changu <mulia> Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya changu chako chako changu. Kukuletea makala haya, ungana nami Ali Bilali. Leo katika makala ya changu chako chako changu nakuletea historia fupi ya Festival Amani ama tamasha la amani. Naam, na kuomba uambatane nami katika safari hii na kupeleka hadi huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tangu Ijumaa hadi leo Jumapili inafanyika tamasha la amani liitwalo Festival Amani. We sing for peace, we dance for change, together as one. Historia kuhusu tamasha la amani ilikuja baada ya kuonekana mtafaruku kwa watu kutoka katika tabaka mbalimbali na ndipo likaja wazo la kuandaa tamasha kubwa la muziki na densi mbalimbali mbali. Ilianzishwa na wanafunzi pamoja na viongozi wasimamizi wa kituo cha utamaduni wa jamii kituo ambacho kinafahamika kama Foyer Social. Lengo hasa ilikuwa kukuza amani na kufanya kwamba kabila katika majimbo ya Kivu liufanye utamaduni wake kuwa njia ya kujieleza na kuweka kando mila na desturi ili kufikia ushirikiano mzuri na ujirani mwema. Na hili lengo hapa ni kufikia amani kwenye ukanda wa maziwa makuu. Sasa neno Amani Festival. Amani lilitoka wapi? Kwa nini Festival Amani? Licha tafsiri mbalimbali zilizosikika hapa na pale, zamani katika jumba la vijana almaarufu kama Maison de Jeunes linalopatikana katika shule ya sekondari Mwanga jijini Goma, wanafunzi mbalimbali mbali. Baadhi kutoka Ubelgiji, wengine vyuo vikuu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianzisha wazo la kufanyisha vijana mitihani katika mashindano ambayo zamani yalikuwa yanaitwa Sanaa Weekend. Hii ilikuwa fursa ama njia ya kugundua vipaji kwa vijana wenye vipaji na ambao wakati wengine walikuwa hawana namna ya kujikimu kimaisha wala kujiinua kwa maana ya kupata mathalan ada ya shule kuendelea na elimu. Kila siku ya Jumamosi wengine walikuja kusoma vitabu baadhi ya wa wakiperuzi kwenye intanet na kadhalika. Kuanzia hapo makumi ya vijana kutoka Ubelgiji walikuja kutembelea jijini Goma wakialikwa na wanafunzi kwenye jumba la vijana Foye Social. Hawa walikuja na wazo la kuanzisha festival ama tamasha. Ilikuwa mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2013. Tamasha liliandaliwa Agosti 30 hadi 31 kuelekea Septemba mosi mwaka 2013. Tamasha hili lilikuwa limepangwa kufanyika Agosti 22 na hatimaye likaahirishwa kutokana na usalama mdogo uliokuwa unajiri katika jiji la Goma. Na baadaye siku ya Jumamosi Agosti 31 mwaka huo 2013 ndipo likafanyika. kutambua mafanikio makubwa kwa namna ambavyo tamasha hilo lilifanyika. Wasanii wa tamasha hilo la kwanza kabisa wakaandaa tamasha la kwanza mjini Goma Februari 2014. Na waandaaji hawa utakuta ni mashirika makubwa takriban 63 ya kimataifa. Miongoni mwa mashirika haya ni RFI, France 24 ambavyo ni vyombo vya kimataifa vya Ufaransa, France Media Monde ambao ndiyo wafadhili wakuu kama ujuavyo. Miongoni mwa malengo ya RFI ni kuinua vipaji yaani talan. Walikuja wanamuziki mashuhuri kama vile Sani 1 Lokua Kanza, Lexas Lego, Inos B, Mani Matakio, Group Folk, Pinoshe, Maraben na wengine. Msimu wa pili likaja tamasha la Festival Amani ambayo ilifanyika mwaka 2015. Walialikwa wasanii kama vile Tikenja Fakuli, ni mwanamuziki huyu kutoka huko Cote d'Ivoire, Habib Koite kutoka nchini Mali, Bill Clinton wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mayaya, Mr Faba na wengine wengi. Na katika msimu wa tatu ulifanyika mwaka 2016, wasanii kama vile Ngiama Makanda, Werason, Zao, Kode, Trio, Ali Keita Ivon, GC Kibombo, Blackman, Bausi, Inosbi na wengine wengi. Februari 2017 ndipo lilifanyika msimu wa nne wa tamasha la Festival Amani. Kuanzia hapa likaibuka wazo la kuanzisha kuwasaidia vijana wenye kuwa na mawazo ya kuboresha maisha kupitia miradi mbalimbali ya maendeleo, na kuonekana kwamba wasiishie tu kwenye kucheza na kadhalika. Hivyo mwaka jana, wapo vijana ambao waliwezeshwa kwa ajili ya kujiendeleza kupitia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. na sasa hivi tunashuhudia Tamasha la Amani msimu wa sita mwaka huu wa alfu mbili na kumi na tisa. Mwenzangu Chube Ngorombi amezungumza kwanza kabisa na Guillaume Bisimwa ambaye ni mkurugenzi wa Tamasha la Amani ama Festival Amani. Anazungumza na Guillaume Bisimwa, direktor wa Festival Amani. Tunaendelesha mkutano huu kwa kuwa ni mkutano yenyi ya muziki inatia watu fasi moja, eh, kuikala fasi moja kucheza pamoja kupima tena kuendelesha, eh, development ya wajeune ndani ya goma yetu. Tunaona kama ni culture iko mwaya ya kutia vijana fasi moja kutumika juu ya maisha pamoja na development ya mgini wetu. RFI France kama na habari yetu kupitia media yao kama vile Bralima, Tembe, Orange, Monisco na ile yote Institut Francais. Ujumbe gani mnao sasa? E, ujumbe tunasema kama kulture iko moyen ya kureunire batu na tunaomba watu wa kuja fasi moja, tucheze pamoja na tuweze kupartage hiyo maisha ya kumoja ndani ya region yetu. Takusanya karibu, karibu eh, 36,000 persone kia su kila siku, siku 20,000 persone kwa siku tatu, yote itakuwa 36,000 persone sawa, na shukuru, asante hmm. Akiwa katika eneo hilo reporter wa RFI amezungumza pia na Jolie Malonga, msanii kutoka Goma. Kwa ujumbe, mimi naweza kusema ya kwamba uh, tunahitajika sote kwa vijana, tuungane kwa neno moja kwa amani, alakini na tukatale bakorofi benye vanaza tudanganya kuleta maneno ya kusema tukamate mabunduki tukamate ma, ma, tuwane sisi kwa sisi ama ma tu, tu, tu, tu, visu tujitie mungambo ya, ya barebele ama kutafuta kitu fulani. Hapana, tunapaswa tembea kuneno moya kusema amani, na kama kunakuwa kitu fulani kinaunganisha vijana kwa ajili ya amani, minezeita watu wote tayari kabisa, tu, tuungane kwa kitu kitwa muzuri na, tu, na tuepuke maneno ya nina jela conviction, na mimi najua kabisa kama aveke muziki, minasema tukitui kidogo, tunakamata Alpha Blondy tunakamata Tiken Jah Fakoly tunakamata uh, Lucky Dube. Lucky Dube kwa muziki aliweza maliza apartede, ilikuwa muziki njo limaliza apartede paske muziki napana amani, na minaitaka minaza ita wakongomani leo, ni kitu inaeza luma sana kuona mastari yulu sana wanashindwa sema kitu kikineza ki leta amani kwa nchi, lakini lakini wanajivicha mtu wa chini. Sasa mwenye hana ile protection, proekio ya gisa, anaweza kuwa proteger jo anasema juu ya amani na hana protection, lakini bale mastare betu wa Kongo akasema kitu kya ki kweli kya amani, hawezi mfunga na hawezi mfa kitu uolaitahileve kwa muziki. Niko na conviction mimi, najua kabisa kama amani wanamuziki wakuona kila kutafuta mali tunapasha ipata kwa kuenda kuenda, uh, mobilize wengine kwa ajili ya magonjwa wanapata beni. Kwa kuhusu kuna fond fulani, kuna pesa fulani kwa juu ya kusafarisha baartiste ba mena, ile fond fulani unakuta mwenye iko na ile fon kusaidia ni mtu kwanza mbaya, hapendi tile pesa juu kusema apeleke batu, kupeleka mesaji, alafu unakuta vitu vinakuwa vinafungana nafasi moya Wasisi mamasani tunafanya tu hapa, kuna manyimbo watu wanaimbiauya Beni, lakini zile nyimbo mimi eske mezaulizan wa journalist, eske zinapita kwa, kwa ma television, eske wakubwa wainji wanatia wana pesa kuzisukumia kabisa, ili message mesaje ikuwe tembea? Hapana. Wapo pia wananchi mbalimbali ambao walijitokeza kwa ajili ya kushuhudia tamasha hilo, nao pia walikuwa na maoni yao yao. Tunafuraha yeah, Kwani tuko watu wengi tunakusanyika, tunatokea makabila mbalimbali tunakutanana. Tunaomba wakuu wa nchi, isiko ya mara kwanza, isiko mara mwisho. Wanasiasa wote tunaweza kutanana, tunaongea kwa jela, amani nini tunaweza fanya kwa ajili ya watu wa Beni Butembo. Mi naweza kusema kama ni kitu ya muhimu watu ambao waliweza kutia hii sikukuu ya festival ya siku tatu. Ilikuwa ni jambo kabisa la muhimu kwa kuwa watu walikuwa wanakuwa tena wakinungunika ndani ya roho kusema wameona mauaji huku na huku, wanasema akose tena amani haiko. Lakini hii kurudisha tena hii siku ni kukumbusha watu kama wao wenyewe wanapasha kukuwa wa ambassadeur au meme wa, wa artisan wa amani. Ni kwa hiyo tunafurahia tena siku ya leo juu naendelea tena kutukumbusha les gens batu wanaungana, ili waendelee tena kukuwa uh, ku, ku, uh, ku, pamoja kuongea juu ya amani namna gani tutaweza kurudisha amani ndani ya Kongo yetu, ndani ya na mji wetu wa Goma. Kabisa ni jambo la muhimu la kushukuru. Tunashukuru wote ambao wanaendelea kukusudia e journée ya leo ya festival, kuwe na iendelee kukua miaka na miaka. Nashukuru jina lako. Jina langu ni Wivin Mwinja. Tamasha la amani, mimi sioni kama iko na maana Haina maana, kwani iliomba wende kufanya hii tamasha kama Beni, kama Butembo, kama Ruchuru, kama Masisi. Ni hapo ndio watu watajua kama ni tamasha ya amani, lakini hapa wanafanya ndio business Kumbuka tu mpenzi msikilizaji, msimu huu wa sita wa Festival Amani wanamuziki Falii Pupa kutoka nchini DRC, Ifrapa wa DRC, Yusufa kutoka nchini Ufaransa na Gael Faye pamoja na Noles na Ivan Buravan kutoka nchini Rwanda na Lady JD kutoka nchini Tanzania, pamoja na wasanii wa hapo jijini Goma, ndio waliotumbuiza katika tamasha hilo la Amani msimu wa sita msikilizaji na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki K Black kutoka kule nchini Ufaransa. Jina lake halisi ni Cedric Mateta Nkomi. Alizaliwa Januari 30 mwaka 1992 katika mji wa Krel. Ni mwimbaji rapa wa muziki wa Ufaransa mwenye asili ya Kongo. Keblack alianza kujihusisha na mambo ya muziki akiwa na umri wa miaka 15. Alisaidiwa sana na watu wake wa karibu ili kumkuza kimuziki. Kaka yake pia ni mwanamuziki rapa. Dans le lombo, avantador. Avantador. Keblack alivutiwa sana na kundi la MGS la huko nchini Ufaransa, ambalo lilikuwa ni kundi la mtaani kwake. Wimbo wake wa kwanza ambao ulipata sifa kubwa aliutoa mwaka 2014 uliokuwa na jina Tout va bien, yani kila kitu kipo sawa, ambapo baadaye alirejelea kwa mtindo wa ala ya piano, ikiwa ni wimbo wa John Legend ambao ulisababisha yeye kuweza kujizolea sifa kubwa baada tu ya kuuzwa kwa wimbo huo. Sikiliza basi kibao chake hapa, anatuambia nemavepa, yani usinilaumu. <mucho> <mucho> na mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo. Usisite kutuandikia kwa maoni na mapendekezo kuhusiana na makala haya. Mimi ni Ali Bilali, sina budi kukutakia bon dimanche, yaani Jumapili nje Nam, asante sana Ali Bilali kwa kutamatisha hivyo na makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu mengine itakapotimia saa 12 kamili za jioni ya leo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie wikendi njema yenye mafanikio tele. Panapo majaliwa, tukutane tena juma lijalo. Kwa heri. bao kilichoimbwa na msanii Ivan Buravan kutoka kule nchini Burundi, akiwa ameshirikisha Shali pamoja na Nina. Na ndivyo ambavyo natamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose matangazo yetu ya saa 12 kamili za jioni ya leo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao ni matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.