Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha, Saranga. watu nane wa uawa mashariki mwa DRC usiku wa kuamkia leo. Raia wa Nigeria waelezea hasara walizopata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais. Rais wa Marekani Donald Trump azitaka nchi washirika kuwapa hifadhi wapiganaji wa kijihadi wa kundi la IS waliotekwa katika vita vya Syria. Karibu katika ngao ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Februari 18 mwaka 2019. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari, ukianza na alama, ukianza na kujumlisha 255 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Watu wanane wameuawa katika matukio matatu ya mashambulizi mjini Goma mashariki mwa DRC ikiwemo kupigwa risasi na wengine kwa mapanga katika kata ya Mugunga na majengo mjini humo. Mauaji haya yanajiri wakati huu raia wengi wakilalamikia serikali mpya DRC kushindwa kuchukua hatua stahiki katika katika kukabiliana na machafuko katika jimbo la Kivu Kaskazini. Rafael Bakemana ni mtaalamu wa siasa za maziwa makuu akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda, jirani na Goma, huko DRC. Aa, kwa kweli ni habari za kutatanishwa ni, zimesikitisha sana ni, Goma ni kando kando ya mji wa Goma, nafasi inaitwa Mgunga, kwenye umbali kama wa kilometa kumi na tatu hivi na mji wa Goma, katikati ya, ya Sake na na Goma. Hapo pamekuwa na hilo zoezi kila mara, ni shambulizi iliyofanyika hapo, halafu baadaye maelezo zaidi kuhusu nani alishambulia hayakuweza kutolewa lakini imesikitisha sana simbali wakati mwingine palikuwa na shambulizi kama hilo na watu wakauawa tena na hapo palikuwa pamewekwa na ngome za jeshi la serikali ambalo lenyewe lilikwisha kushindwa kufanya kazi hapo ni sauti yake rafael bakemana mtaalamu wa siasa za maziwa makuu akiwa katika mji wa gisenyi nchini rwanda jirani na goma Rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi amekutana na mtangulizi wake rais mstaafu Joseph Kabila jana Jumapili, ambapo mazungumzo yao yalijikita kuhusu namna ya kufikia uundoaji wa serikali inayoshirikisha wadau wote wa kisiasa nchini humo baada ya uchaguzi wa Desemba 30 mwaka uliopita. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana taarifa zaidi. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya rais jijini Kinshasa ni kuwa rais mstaafu wa Congo Joseph Kabila Kabange alimtembelea rais mpya wa DRC Felix Chisekedi jana Jumapili, siku chache baada ya rais huyo mpya kumaliza safari zake katika nchi tatu ikiwemo Angola, Kenya na Congo Brazzaville, ambapo pia alienda hadi Addis Ababa, Ethiopia, kushiriki mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika. Taarifa hiyo ya ikulu inasema kwa muda wa saa tatu, Felix Chisekedi pamoja na Joseph Kabila wamezungumzia hatua ambayo imepigwa mpaka sasa tangu Chisekedi azishike hatamu za uongozi wa taifa hilo Januari 24 mwaka huu. Hata hivyo hakuna taarifa rasmi kuhusu mazungumzo yao, lakini baadhi ya wadadisi wa mambo wanahisi huenda Kabila pamoja na mwenyeji wake wamezungumzia juu ya namna kufikia uundwaji wa serikali ya pamoja, wakati huu wakisubiri kwa hamu na gamu kufahamu nani atayeteuliwa kuwa waziri mkuu wa serikali mpya nchini DRC. Vyanzo vya ndani vimesema swala la vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya baadhi ya washirika wa karibu wa Joseph Kabila limejadiliwa katika mkutano huo ambao huenda utaendelea juma hili jijini Kinshasa. Tamasha la amani la muziki limetamatishwa hapo jana jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, ambapo maelfu ya raia walihudhuria. Miongoni mwao wanamuziki toka mataifa mbalimbali, waliimba nyimbo za kutaka amani, usalama, pia umoja ulimwenguni. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Viongozi wa tamasha hilo pamoja na wanamuziki wamejulisha kuridhishwa na kufikia lengo lao baada ya tamasha hilo. Yome Bisimwa ni kiongozi wa tamasha hilo la amani: tunafikia kwenye lengo letu tulitulitia kwa leo, tunaeneza ludi 35,000 person na hiyo inatufikisha kwenye kwenye lengo letu, tunaangalia watu wanafurahi sana. Na najulisha ulimwengu kama Goma ni Goma kweli, kuna watu wanapenda mabadiliko na kulture iko moyen ya kutu Naye mwanamuziki Yusufa, mwananchi wa Kongo DRC kutoka Ufaransa, baada ya tamasha hilo, amewataka wananchi wa Kongo kuishi kwa umoja. Ninayo furaha furaha, umoja umeonekana wazi. Ninachotaka umoja huo usiegemee upande fulani nchini Kongo. Nataka amani ulimwenguni na mahali pote nchini. Upande wa raia wasemaje? Tuna nasema wanza asanti kwa RFI na kwa nyinywa wapazasha habari festival ya amani, kama wanafanya, kama wanafanya kitu gani? Sisi atujue hilo kabisa. Siku nyingine, hii festival ipelekwe Beni au Lubero, kwa shangwe na furaha. Tamasha hilo la amani limetamathishwa likihudhuriwa na raia zaidi ya elfu thelathini. Tuachane na ya huko Goma. Somalia imekanusha tuhuma zinazotolewa na Kenya kuhusu se, kuuza sehemu yake ya ardhi yenye mafuta na gesi mpakani mwa mataifa hayo mawili mnamo Jumamosi. Nairobi ilimrejesha nyumbani balozi wake wa Mogadishu kwa ajili ya majadiliano ya dharura. Kenya imefikia hatua hiyo kufuatia uamuzi wa serikali ya Somalia kulifanyia mnada eneo la Kenya lenye mafuta na gesi. Naye mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Musalia Mudavad, ameitaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhusu mzozo wa kimpaka kati ya mataifa hayo mawili ili kuepusha mgogoro baina yao. Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Hilo halifai kwa sababu kesi tayari ipo kotini na wanaweza kuongojea Oh, ao sio lazima waongoje matokeo ya koti, na ambayo baada ya matokeo ya koti ndio wanaweza kurejea mizozono ya kisiasa kijeshi na kadhalika. Kwa hivyo ile imetendeka ni haitoa haifai, na tunatumainia kwamba, uh, wahusika watajadiliana na kutamatisha ili mfurugano kwa njia inayofaa ili waongojee matokeo ya uamuzi ya koti kwa kweli kwamba Somali iliuzia nchi kampuni ambayo inataka kutafuta ma mali katika hii eneo ya bahari, lakini vile mambo iko kotini, ingefaa kama Somali ingesubiri matokeo ya koti. Ni sauti yake wakili Ojuangagi, na mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Raia wa Nigeria wameelezea athara walioipata baada ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais hiyo Jumamosi. Kutoka Lagos, mwandishi wetu Victor Buso ameeleza zaidi. Wataalam wa uchumi wanasema kuahirishwa kwa uchaguzi huu kumesababisha taifa kupoteza dola bilioni 1.5. Hii ni kwa sababu shughuli za kibiashara zilikuwa zimefungwa siku ya Jumamosi na watu wengi walikuwa wamesafiri kwenda kupiga kura katika majimbo mbalimbali. Bandari ya Lagos, viwanja vya ndege na maeneo ya kibiashara ambayo yalikuwa amefungwa kwa saa kadhaa hapo jana ili kupisha uchaguzi, na hivyo hali hiyo imesababisha hasara kubwa kushuhudiwa hapa Lagos leo Jumapili, mji wenye watu milioni 20, maeneo mengi ya kibiashara ameendelea kufungwa na kusalia tupu. Tume ya uchaguzi ilisema kwamba iliahirisha uchaguzi huu hadi Jumamosi ijayo kwa sababu vifaa vya kupiga kura vilikuwa havijafika katika maeneo mengi ya nchi hii. Wananchi wengi wa Nigeria bado wamesikitishwa na uamuzi huo. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Raia watano wameuawa katika makabiliano kati ya vikosi vya serikali ya Nigeria na wapiganaji wa kundi la Boko Haram katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kwa mujibu wa wenyeji, makabiliano haya yamefanyika katika mji wa Buniadi jimboni Yobe Jumamosi, ambapo jeshi linadai wanamgambo watano na wanajeshi wanne ni miongoni mwa waliouawa wafanyakazi kumi na nne raia wa Tunisia wanaofanya kazi katika kiwanda cha mafuta waliotekwa nchini Libya wameachiwa huru Jumapili usiku baada ya siku tatu za kushikiliwa. Ubalozi mdogo wa Tunisia nchini Libya umefahamisha kuwa raia hao kumi na nne wapo katika afya njema baada ya kutekwa wakiwa garini wakielekea kazini magharibi mwa jiji kuu nchini Libya. Hata hivyo, haijafahamishwa ikiwa kuna masharti yoyote yaliyofanikisha kuachiliwa kwao ambapo watekaji walitaka kuachiliwa mwenzao aliyekuwa gerezani nchini Tunisia. Radio France Internationale. Salim Lukala ukiwa Kurasini, polisi ufundi jijini Dar es Salaam unasema, jamani, mbona Kongo mambo hayabadiliki, kila siku mauaji. Lawena Lawe unasema poleni wa Nigeria kwa kusitishwa kwa, kwa kuahirishwa kwa uchaguzi ghafla. Rais wa Marekani Donald Trump amezitaka nchi washirika wake kutoka katika Umoja ulaya, wa Ulaya kuwachukua na kuwapa hifadhi wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State waliotekwa katika vita vya Siria. Wito huo wa Donald Trump unakuja wakati huu kundi la Islamic State likijaribu kupigania eneo lake la mwisho karibu na mpaka wa Siria na Iraq, huku Marekani na washirika wake wakitamba kulisambaratisha kabisa kundi hilo siku chache zijazo. Rais Trump ametishia kuachia huru mateka hao kutoka kundi la Islamic State endapo nchi za umoja wa ulaya hazitawachukua hatua, ambayo inaelezwa inaweza kuhatarisha usalama wa dunia. Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hiyo eh kauli ya rais Trump ya kwamba wale mateka ni baadhi yao sio watu wazuri kwa kweli, na labda unaweza ukaona, ndio maana nchi za Ulaya zinawakataa, na walitarajia kwamba Amerika ndio labda wanaweza kuwafungulia mashtaka wao na wakawahukumu, waka kwa sababu wao ndio walikuwa wamewakamata. Kuwaachia siamini kama anaweza kuwaachia, kwa sababu ni mateka wa kivita na wamepigana katika vita ambayo inasemekana kwamba hiyo vita sio halali. Kwa hiyo wanayo mashtaka ya kujibu kwa kweli, na hili si suala la Amerika peke yake au sio suala la um umoja wa uh, Ulaya peke yake ambayo, ni suala ambalo vita dhidi ya mambo ya ugaidi hayana taifa moja, ni vita ya dunia nzima hii ya. Sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam. Serikali ya Venezuela imewazuia kuingia nchini humo wabunge watano kutoka Ulaya, hatua iliozua hasira kwa kiongozi wa upinzani Juan Guaido ambaye alikuwa amealika ujumbe huo. Mbunge wa bunge la Ulaya kutoka Hispania, Esteban Gonzalez Bonza, amesema hati zao za kusafiria zimedhibitiwa na mamlaka ya Venezuela na kuwazuia kuingia nchini humo bila kufahamishwa sababu ya hatua hizo. Na Ruben Lukumbuka. Asante Martha, timu ya taifa ya Mali yenye vijana wasiozidi umri wa miaka 20 imejinyakulia ubingwa wa kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 20 iliyotamatishwa hapo jana baada ya kupambana na Senegal katika mchuano ambao ulikuwa ni mgumu. Sambu Sisokoni nahodha wa timu hiyo ya Mali, hapa anaeleza furaha aliyokuwa nayo. Kombe hili ni furaha kubwa kwetu kabisa, furaha kwa mashabiki wa kabumbu nchini Mali. Ama kweli ni furaha kubwa kwetu, ninashindwa hata, nasipati lugha ya kutamka kudhihirisha furaha nilionayo, kwa sababu mechi hii ilikuwa ngumu. Ni timu mbili zinazofahamiana tangu zamani, tumeshambulia kila upande. Yaani, kwa kweli ilikuwa ni mechi ngumu. Tutasherehekea ushindi huu kwanza, halafu baadaye tutaanza maandalizi kuelekea kombe la dunia. Sambu Sisoko nahodha wa timu ya Mali ambayo imeshinda ubingwa. Uh, katika uh, yani katika mchuano michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini na. Na kwa haraka haraka tu katika dakika chache zinazosalia Uganda, leo hii uh, kutashuhudia mechi katika ligi kuu ambapo URA watashuka dimbani ukipiga na Bright Stars, polisi watacheza na Express, na huko Kenya katika ligi kuu uh, Kisumu All Stars watacheza na Modern Coast. Muda umetupa mkono, tuishie hapo kwa sasa. Karibu. Ni saa mbili na dakika 43 kuelekea 44 hivi Afrika Mashariki, msikilizaji wa RFA Kiswahili. Na sasa ni udondozi wa habari za magazetini na Victor Robert Wile. habari za asubuhi. Na salama kabisa Martha, na basi eh, nianzie nchini Rwanda na gazeti la New Times likuwa limeandika habari kuhusiana na jaji mkuu wa Rwanda Profesa Sam Rugege ataka zifanyike jitihada za pamoja katika kukabiliana na tatizo la rushwa, eh, kama nchi hiyo inataka maendeleo ya haraka na wananchi wake kupata haki. Na, eh, gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na serikali ya Somalia yakanusha madai ya serikali ya Kenya kuhusu kupiga mnada eneo la mafuta na gesi katika mpaka ndani ya bahari linalogombewa na pande hizo mbili. Ni kweli. Kumekuwa na mvutano, tusubiri tuone itakuwaje mwisho. Ama kwa hakika. Mm. Lakini gazeti Daily Monitor la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na wapiganaji wa vita wa zamani wapatao elfu tano nchini Uganda wapiga kambi katika shule wakisubiri malipo kwa miaka miwili sasa. Hmm. Lakini gazeti eh, magazeti karibu yote eh, nchini DRC yameangazia kuhusu rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila eh, ambaye jana alimtembelea rais mpya Felix Tshisekedi na kwa pamoja walizungumzia kuhusu uundwaji wa serikali mpya, lakini hakuna taarifa zozote zilizotolewa kuhusiana na mazungumzo hayo. Lakini gazeti la Le Potentiel limeandika li Chisekedi na Joseph Kabila wamezungumzia uteuzi wa waziri mkuu, ambapo majina mawili yamependekezwa, Albert Yuma na Henry Yavi Mulang. Na gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenyewe limeangazia kuhusu eh, tamasha la amani lililotamatishwa mjini Goma nchini DRC na kwamba linaandika muziki ni kiunganishi kati ya wananchi kwenye ukanda wa maziwa makuu na dunia kwa ujumla. Maa. Lakini gazeti Le Parisien la Ufaransa lenye limeandika habari kuhusu mapambano dhidi ya vitendo vya chuki kwa Wayahudi eh, yanashika kasi ya nchini Ufaransa. Na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, hapa nikiwa na gazeti la Mtanzania kwenye ukurasa wake wa kwanza: mauaji ya wanawake yaibuka Arusha yamshtua waziri Lugolu. Aagiza uchunguzi wa haraka eh. Lakini gazeti la Majira lenye likiandika Kangi Lugola ajitosa mauaji Mto wa Mbu, huku gazeti Uhuru likiandika DCI awatangazia vita kali wa uaji waitwao wananchi wenye hasira. Na sasa nampishe Emmanuel Makundi katika Jua Haki Zako. Msikilizaji, shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi duniani UNHCR katika ripoti yake ya mwaka 2018 iliyopewa jina la Desperate Journey ama waweza kusema safari ya hatari inasema kuwa wakimbizi sita hupoteza maisha kwa wastani kila siku, huku ikikadiria pia wahamiaji 2275 12, ama wamekufa au kupotea baharini wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuingia barani Ulaya. Kiujumla, ripoti inasema kuwa wahamiaji na wakimbizi laki moja na elfu thelathini na tisa waliwasili barani Ulaya, hii ikiwa ni idadi ndogo zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka mitano. UNHCR inasema licha ya idadi ya wahamiaji na wakimbizi wanaoingia barani Ulaya kupungua bado tatizo ni kubwa. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaenda kuangazia ripoti hii na kuzungumza na wataalamu wa maswala ya sheria za kimataifa na uhamiaji kufanya tathmini ya kinachoendelea duniani kwa sasa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, msikilizaji. Kuzungumzia swala hili, wa kwanza kwenye laini ya simu kuzungumza naye ni profesa Bonaventure Rutinwa, yeye ni mtaalamu wa maswala ya wahamiaji na sheria za kimataifa. Profesa, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana. Pengine profesa, kwa kuanza tu, wewe una mtazamo gani kuhusu pengine janga hili linaweza kusema la wakimbizi? Mi nadhani tunachokishughulikia kwanza ni janga kama ulivyosema Siyo hali nzuri, kuwaona binadamu wenzako wakiwa katika mitumbwi mikubwa, wanaenda mbele, mara wanarudishwa nyuma, na hasa hasa wengine wanakufa. Sasa ninachoweza kukisema kwa sasa hivi ni kwamba kumetokea mabadiliko katika suala zima la uhamiaji wa kimataifa, yani kuna change ya pattern na dynamic watu wanaokwenda kule sasa hivi sio wakimbizi wa kawaida ambao tulikuwa tumewazoea ambao mfumo uliowekwa mwaka hamsini na moja kupitia mkataba wa kimataifa wa wakimbizi ulikuwa unawalenga. Sasa hivi tuna kitu kinachoitwa mixed migration movement, wahamiaji mchanganyiko wenye sababu mbalimbali mbali, na inavyoelekea dunia haijawa tayari na haijawa na mifumo ya kushughulikia na uhamiaji wa aina hiyo. Nam, Profesa, unadhani ni kwa nini dunia inapata tabu kulishughulikia swala hili na pengine kulimaliza kabisa? Mifumo ya sasa hivi iliyopo ili, ili ya kiuhamiaji ilijikita katika aina ku ti tuseme za kiuhamiaji. Kuna uhamiaji wa kawaida regular migration, ambao kimsingi kila nchi ina udhibiti kadiri ya sheria zake. Kuna uhamiaji wa watu wanaotafuta hifadhi ambao ni wakimbizi ambao dunia inao mfumo unaoeleweka ulioko chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi wa mwaka hamsini na moja na mkataba wao hiyo wa mwaka sitini na tisa alafu wa, ambao hawaangukii katika mfumo wote huo, kimsingi wanaitwa wahamiaji wasiokuwa halali au illegal immigrants au irregular migrants. Lakini sasa hivi huu mfumo tulio uhamiaji uh, tunaouona sasa hivi hawaangukii moja kwa moja katika eneo hiyo ya mifumo. Sasa unaniuliza kwa nini dunia Uh, hilo ndio tatizo. Ili hili tatizo halijaanza leo, limekuwepo na limekuwa hasa katika miaka ya elfu mbili mwaka elfu mbili iliingiwa mikataba mipya ya Palermo ambayo kimsingi iliangalia watu wanao usafirishaji uh, haramu wa binadamu, yani trafficking, ikaangalia kidogo swala la smuggling. Lakini sasa, aa, watu tunaowaona sasa hivi wala huwezi ukasema kwamba ni smuggled migrants au trafficked migrants, kwa hiyo bado tuna haja ya kukaa chini na kuangalia jinsi ya kushughulikia uhamaji tunaoona sasa hivi. kinacho kosekana sasa hivi ni mshikamano wa kimataifa katika swala la uhamiaji, yani international solidarity na responsibility sharing katika mfumo wa kimataifa. Ndio maana unaona kila mmoja anamtupia mm, mpira mwenzake, na pale ndipo mkwamo unapoanzia. Profesa, bila shaka utakubaliana na mimi na pengine wasikilizaji wetu wamekuwa wakijiuliza, pengine katika nchi ambazo wahamiaji hawa ama wakimbizi wanakimbilia zina wajibu gani kuwalinda. Swali so, yako ni zuri, kwa sababu kwanza wahamiaji wote tusiwachukulie kwamba ni kundi moja wahamiaji. Unapoongelea suala la uhamiaji mseto au uhamiaji mchanganyiko, maanake unatambua kwamba katika kundi moja kunaweza kuna kukawepo na watu aina mbalimbali. Katika hizi meli zinazokamatwa unaweza kukuta kuna wahamiaji ambao ni watoto, kwa mfano hao chini ya mkataba wa haki za watoto wa mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa, haki za mtoto hazitegemei hadhi yake. Kifungu cha tatu cha mkataba huo kinasema kwamba watoto wote watakuwa na haki zote chini ya mkataba huo without regard to their status. Bila kujali hali yao. Kwa hiyo wale wanaowachukua wa, wa, watoto, kwa mfano wakawafungia au wakawadhumu, kimsingi wanakiuka haki zao. Katika mitumbu hiyo hiyo kuna wakimbizi. Swala la kwamba wamekuja katika uhamiaji wa mseto haliondoi haki yao ya, ya kwamba wao ni wakimbizi, hao wanapasa washughulikiwe kadiri ya haki za wakimbizi. Lakini hata wale ambao unaweza ukasema kweli hawana haki, sio wakimbizi, sio watoto, bado wana zile zinazoitwa haki za binadamu zile haki za msingi zinabaki pale pale kwa sababu ile mikataba ya haki za binadamu ambayo dunia nzima imeziridhia zinatumika hata kwao, hata kama ni wahamiaji haramu. Msikilizaji, swala la wahamiaji na wakimbizi lina uhusiano mkubwa sana na hali ya kisiasa katika mataifa ambayo wahamiaji hawa ama wakimbizi wanatoka. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanalitazamaje swala hili? Kwenye laini ya simu naungana na Haji Kaburu, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hili swala limekuwa ni swala linalovunja vunjwa nguvu takriban mataifa yote katika ulimwengu huu kwa sababu eh, kuhama kwa wahamiaji uh, uh, kutoka nchi kwenda nchi huwa kunasababisha kuparaganyika kwa uchumi wa nchi hizo ambazo zinaendewa, na kwa hali hiyo, ndio maana unaona hata Ulaya ambako wa nchi zenye naamini uchumi ambao sio sio mzuri kama Itali, wanakuwa hawawezi Kuabsorb, yani kupokea wakimbizi wa, wa wengi na akaweza kuwahudumia hivyo, lazima waweke sheria kali, lakini hilo tu bado halijawa ni solution. Nam kwa hivyo haji, kwa maana nyingine, suluhu pekee ya kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya ni kudhibiti migogoro, kudhibiti hali ya uchumi na kuwatengenezea uwezo wa wananchi wa mataifa ambayo wanatoka. Ni kweli kabisa, na hilo ndio muhimu lakini limekuwa linapigwa kumbo sana, halipewi nafasi inayostahiki katika mijadala ya kimataifa ili kutoa nafasi ya nchi ambazo wengi wa wakimbiziwa wanatoka ziweze kujua ni nini na namna gani zinaweza zikaweza zika, zika, zika, zika kusimamisha hali hiyo au kuidhibiti kui hali hiyo wakati ikiendelea kutokea. Hivyo ni vyema kabisa kwa nchi hasa za Kiafrika ambazo ndio wengi wanatoka huko, achana na nchi za u, um, harabuni ambazo zimekuwa zinakumbwa tu na matatizo ya kisiasa ambayo ndo wanapelekea washindwe kukama kwao. Hili kwa kweli ni jambo linatakiwa waafrika tukae tuone tunafanya nini. Na msikilizaji, kwa kumalizia tu makala yetu ya jua haki zako kwa juma hili ni rejee tena kwa Profesa Bonaventure Rutinwa, wewe unatoa wito gani kwa jumuiya ya kimataifa katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji, mimi nadhani suluhu, dunia inapaswa kukaa pamoja, kama ilivyofanya mwaka hamsini na moja na kama ambavyo imefanya katika mazingira mengine ya namna hii, ili waje na mfumo ambao ni mpana, yaani holistic approach, kwa suala hili la uhamiaji. Ambao huo mfumo ukoje? Huo mfumo utashughulikia suala katika hatua zote zinazohusika, kuanzia kwanza, kwanza, nini chanzo cha kuwafanya watu wazikimbie nchi zao, yani root causes. Kwa nini watu wanahama? Uh, pale tuangalie ni, ni mambo gani yanaweza kufanya kupunguza uhamiaji ambao labda sio walazima lazima. Pili, mfumo huu huje na response mechanism. Watu wanapohama ni kwa namna gani tunaweza tukashughulikia huo uhamaji katika hali ambayo ni humane, ambayo haiwatesi watu halafu na Suluhisho. Watu wanapokuwa na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga ya makala ya Jua haki zako kwa juma hili. Shukran kwa Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na Profesa Bonaventure Rutinwa, yeye ni mtaalamu wa sheria za kimataifa na wahamiaji, akizungumza pia akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi kwa makala ya jua haki zako. Msikilizaji, napitia ujumbe wako uliotuandikia hapa studioni. David Sechenga toka Wagum tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema serikali ya DR Congo, kwa nini imeshindwa kuwadhibiti waasi hata kufanya mauaji kila siku katika nchi hiyo? Amon Bizulu, full respect from Nyalu Kongogo, Biharamulo, Tanzania, unasema ila mida hii uko mkoani Mwanza, unawatakia kila la heri wa Nigeria ambao wanaelekea katika uchaguzi. Mzee Mokonta Gabriel toka Kala Kisakala, DRC, unasema raifai Kiswahili, bila shaka mambo ni mazuri hapa kwetu, tumeamka salama salim. Lukala kutoka Kurasini, polisi, asante sana. Bob Michael Malouda toka Congo DRC unasema pole sana waliofiwa huko DRC. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegesikiwa matangazo yetu. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Mbando, nami ni Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa, nakutakia siku njema. Duka kwa range na utoke kwa yo voxy. A boss bitch garama lazima costly. That's why you oughta come chill when boss be. Half of these niggas ni bure. Hakuna kompe Johnny kupeleke shule, you know I don't play. King Pin kwa idara ya ngoma na kupulizia ashes ya sigara na choma. I want your body, my love mimi kutoka siwezi. Na moyo wangu yo, Sitaki gari mimi wala nyumba mapenzi yangu si ya ndumba. Sitaki gari mimi wala nyumba wala mapenzi yangu si ya ndumba. I say unanidatisha, bebi, mambo yako yanatisha. I say unanidatisha Na msikilizaji, na kibao hicho kutoka kwake Reic, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. RFI Kiswahili punde, ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema, tukutane tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.