So, dakta, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Shirika la madaktari wasio na mipaka ya MSF latangaza kusitisha baadhi ya shughuli zake mashariki mwa nchi ya DRC. Maelfu ya raia wa Sudani Kusini wanaendelea kuingia nchini DRC wakikimbia mapigano mapya nchini mwao na rais wa Marekani Donald Trump awaonya wanajeshi wanaendelea kumuunga mkono rais wa Venezuela Nicolas Maduro, habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764 015747 sasa kuanza na alama pia ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa kijamii anao kwenye Facebook RFI Kiswahili. Viongozi wa serikali ya DRC pamoja na mashirika ya kiraia wilayani Masisi, mashariki mwa nchi hiyo, wamesema bado raia wake wanaishi kwenye hali ya wasiwasi kutokana na utovu wa kiusalama, wakati huu shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF likitangaza kupunguza shughuli zake kwenye baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombe ametutumia ripoti ifuatayo. Kiongozi wa wilaya ya Masisi Cosmas Kangakolo amesema kutekwa nyara kwa wafanyakazi wawili wa shirika hilo la MSF mwanzoni mwa mwezi huu wilayani Masisi ni mojawapo ya vilivyopelekea shirika hilo lisitishe kwa muda kazi zake wilayani humo. Raiya kunalia kwa MSF kama ingefaa aanzishe kazi, kwa sababu hakuna jambo yenyewe ingeweza kubatisha na kuacha kazi kabisa. Kilio yao iwezi kusikilika na MSF arudilie kazi kama vile kawaida. Kwa masharti ya kutotajwa jina, viongozi wa shirika hilo la MSF wamethibitisha pia ya kwamba wameamua kusitisha kazi zao kwa muda wilayani Masisi, pia jimboni Mambasa, kwa sababu za ukosefu wa usalama. Kwa hayo, watetezi wa haki za binadamu wamewataka raia na serikali ya Congo DRC pia shirika hilo la MSF kushirikiana kwa lengo la kupambana na maadui wa usalama wilayani Masisi. Rufina Tabu ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma na mbele haina nyuma kama wameacha hata sheria inaweza kusema hata Mungu yeye pekee atasema kama hao watu wanaacha katua kama magumu na wale watu wenye kuwa na masilaha tunaomba msamaha sana muache wanganga wasaidie kutunza watu Raia waishio wilayani Masisi wamesema tunapondekana, MSF ilikuwa likuwa natusaidia sana dawa za bure. Tunateseka si wakaaji wa Masisi sana, tunazala mzuri banatutunza kubure, warudishe tena kazi zao ile naweza tusaidie. Itakumbukwa kwamba ni tangu mwaka wa elfu mbili na saba ndipo shirika hilo la madaktari wasiokuwa na mipaka laendesha kazi zake wilayani Masisi, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. DRC. Wafanyakazi wa kampuni kubwa ya madini nchini DRC ya uh, Gecamines wamemtaka rais mpya wa nchi hiyo Felix Chisekedi kuingilia kati uongozi wa kampuni hiyo ambayo amesema inakabiliwa na usimamizi mbovu baada ya kutolewa kwa mfanyabiashara uh, wa jimbo la Katanga Albert Yuma kuwaongoza. Kuwa maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Wafanyakazi hao wa Gecamines wanasema kampuni hiyo kubwa ya madini ambayo tangu zamani ni kitovu cha uchumi wa taifa hilo kubwa na tajiri, imewanufaisha kwa kiwango kikubwa familia ya rais mstaafu Joseph Kabila na mkuu wa shirikisho la wafanyabiashara FEK Albert Yuma, ambaye ni mshirika wa karibu wa Kabila. Kampuni hiyo inayozalisha madini aina ya cobalt, shaba na dhahabu kutoka Katanga kusini mashariki mwa DRC imekuwa chini ya usimamizi wa mfanyabiashara huyo Albert Yuma tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Wafanyakazi wa Jecamin wamewasilisha malalamiko yao mbele ya Rais Felix Chisekedi, wakimtaka kufanya ukaguzi wa ndani ya kampuni hiyo, ambapo wamemtuhumu kiongozi wao kwa kuhusika na ufisadi, pia ubadhirifu wa mali za serikali pamoja na kuchelewesha mishahara yao. Hata hivyo, hakuna tamko lolote kutoka kwa uongozi wa kampuni hiyo kuhusu tuhuma hizo. Wakati wa wafanyakazi hao wakisubiri uamuzi wa rais Chisekedi, shirika like la kimataifa la Oxfam linasema kuwa kizazi kingine kipya cha wasichana nchini Sudani Kusini kitashindwa kupata haki ya elimu kutokana na vitendo vya ubakaji na mimba za utotoni, shirika hilo likisema Idadi itakuwa kubwa zaidi ikiwa juhudi za kumaliza ndoa za utotoni zitazaa matunda. Katika ripoti yake iliyochapishwa kwenye tovuti yake, Oxfam inasema asilimia 70 ya wasichana kwenye mji wa Nyali kaskazini mwa nchi hiyo wameolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Ripoti hiyo ikiongeza kuwa msichana mmoja kati ya 10 wameolewa akiwa chini na umri wa miaka 15. Oxfam inasema licha ya kupungua kwa mapigano kutokana na mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka jana mwezi Septemba, bado vitendo vya ubakaji, njaa na umasikini vimekaa wasichana wengi kulazimishwa kuolewa kabla ya umri wa uzazi. Wakimbizi wapya wasiopungua elfu kumi na tano wanakimbia mapigano nchini Sudani Kusini wamepokelewa katika mji wa Aru kwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji ulioko umbali wa kilomita 290 kaskazini mwa Bunia jimboni Ituri. Wakizungumza na vyombo vya habari hapo jana, mkuu wa wilaya ya Pujana, Aru venanti nkosi palamu amefahamisha kuwa wengi wa wakimbizi hao walivuka mpaka wa Kongo tangu mwishoni mwa mwezi Januari na kuomba serikali ya DRC na mashirika yasiyo ya kiserikali kuwasaidia wakimbizi hao. Hali iliyo hivi sasa ni mbaya sana, na ni tangu Januari 30 mapigano yaliripotiwa huko Sudani Kusini. Nasi tumeidadisha jumla ya wa wakimbizi 14562 ambao wameingia kupitia mkoa wa Kakwa na maeneo ya Imbokolo, wamewekwa hapo wanakamati ambao wamekuwa wakiwapokea wakimbizi wanaoingia. Chakula bado ni shida, na hivyo tunaiomba serikali pamoja na UNHCR na kamati nyingine ya CNR pamoja na washirika wao kutoa misaada kwa watu hao. Ni sauti yake Venant Nkosi Palamu, mkuu wa wilaya ya Aru katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa DRC. RFI Kisangani, 105 FM. Chama kikuu cha upinzani nchini Nigeria kinamtuhumu rais Muhamadu Buhari kwa kuagiza wanajeshi na polisi kuwaua kwa kuwapiga risasi wale wanaoshukiwa kuharibu uchaguzi wa Jumamosi uliopita. Taarifa ya chama hicho inataka Rais Buhari kuwajibishwa na raia wa Nigeria na jumuia ya kimataifa iwapo kuna watu watapoteza maisha katika kipindi cha uchaguzi. Hata hivyo, mwenyekiti wa kitaifa wa chama cha APC Adams Oshomhele ametetea kauli ya Rais Buhari akisema kiongozi huyo alinukuliwa vibaya. No president will give an order <laughs> Hakuna rais anayeweza kutoa uamuzi kuwa raia pigwa risasi kiholela. Wajua, siku hizi kuna hasira sana, na wakati kama huu ni rahisi sana mtu kunukuliwa visivyo. Hayo hayakuwa maneno yake, yeye ni mtu anayetii sheria. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Afrika wao wanatazamaje kauli hii ya Rais Buhari? Suba Churchill anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ka kauli kama hiyo kwamba itaonekana kama ni tisho eh, kwa wale ambao wangekuwa wange wangependelea kuona eh, uwanja wa kuchezea ikiwa sawa kwa kila mgombeaji. Lakini ikiwa mmoja wao atajitokeza na kutoa vitisho kama hizo, basi inaonyesha kwamba eh, Buhari ako tayari kutumia mamlaka yake kuhakikisha kwamba amebaki mamlakani kwa njia yeyote ile ni sauti yake suba subachache msikilizaji. Wakati huo huo, tume ya uchaguzi nchini Nigeria imekubali wagombea kufanya kampeni kuelekea uchaguzi wa siku ya Jumamosi. Polisi watatu wamethibitishwa kupoteza maisha katika mlipuko mjini Cairo, Misri, wakati wakimfukuza mmoja wa watuhumiwa wanaodaiwa kuwa walihusika na kushambulia askari nje ya msikiti mmoja juma lililopita. Wizara ya mambo ya ndani imesema askari, imesema askari hao walifariki baada ya kumzingira mmoja wa watuhumiwa ambaye hata hivyo alijilipua baada ya kukamatwa. Taarifa ya polisi inasema mbali na polisi yao watu wengine watatu walijeruhiwa katika tukio hilo ambalo lilitokea kwenye mkusanyiko wa watu katika wilaya ya Dab Alamar. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump amelitaka jeshi la Venezuela kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Juan Guaido aliyejitangaza kwa rais wa mpito wa nchi hiyo, akionya wasipofanya hivyo watapoteza kila kitu. Haya yanajiri wakati huu Guaido akisisitiza kupokelewa kwa misaada kutoka Marekani, ambayo rais Nicolas Maduro amekataa isiingizwe nchini mwake kwa madai kuwa Marekani inapanga njama za kuivuruga Venezuela. Rais Trump amesema anatuma ujumbe kwa maafisa wa serikali wanamuunga mkono Rais Maduro, wakati alipohutubia maelfu ya raia wa Venezuela wanaoishi nchini Marekani, macho ya dunia yote yanawaangalia ninyi leo na kila siku katika siku zijazo, huwezi kujificha katika kuchagua jambo ambalo unaona linafaa kwa amani ninyi na familia zenu. Rais Juan Guaido hana nia ya kulipa kisasi dhidi yenu kwa vyovyote vile. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Wapiganaji wa kikurdi nchini Syria wanaopigana dhidi ya kundi la Islamic State katika ngome yake ya, ya mwisho wamewataka wanajadi hao kujisalimisha, wakati huu nchi wa shirika zikizidisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji hao. Wanaosaidiwa na Marekani wamesema hivi karibuni watatangaza kuukomboa uh, kabisa mji wa Beguze ambao ndio ngome ya mwisho wanajadi hao, wakati huu nchi, nchi za Ulaya zikiendelea kutafakari wito wa Marekani wa kukubali kuwapokea wanajadi hao na kuwafungulia kesi. Na baada ya miaka kadhaa ya kuwa wenyewe na kutafuta haki, hatimaye wahanga wa vitendo vya udhalilishaji wa kingono walivyofanyiwa na wachungaji wameanzisha vuguvugu la kimataifa kuweka shinikizo zaidi kwa kanisa Katoliki kuchukua hatua dhidi ya wachungaji hao. Vuguvugu hilo vugu linalofahamika kama maliza udhalilishaji unaofanywa na wachungaji, linawaleta pamoja watetezi wa haki za binadamu kutoka nchi mbalimbali duniani, na watakutana juma hili mjini Roma ambapo Papa Francis atakuwa na kongamano la kuzungumzia vitendo hivi. Hivi karibuni kanisa Katoliki limejikuta katika shinikizo kubwa kutoka, kutoka kwa jumuiya ya kimataifa ambayo inataka uongozi wa kanisa hilo kuchukua hatua kali dhidi ya wachungaji wake wanaotuhumiwa kwa udhalilishaji wa ngono. RFI, michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu. Asante Makundi. Nianze na riadha. Bingwa wa mita 500 katika mashindano ya Olympic, mwanadada Caster Semenya wa Afrika Kusini, hapo jana na mita 800, ndio aliwasili hapo jana katika mahakama ya Lausanne huko Uswis Uh, ku, uh, ili uh, kupinga kuwekwa sheria yake, ya kupunguza kiwango cha homoni za testosterone, uh, kwa wanariadha wa kike Semenya. Aliwasili hapo jana akasema mpango wa IFF, yeah, ni kutaka kuwadidimiza wanariadha wa aina yake wanaofanya vizuri katika riadha. Bila shaka umekuwa ukifuatilia kesi ya Semenya, Makundi. Na unakumbuka ni muda mrefu uh, kidogo, no. na IAAF walishindwa katika kesi ya kwanza. Sasa hivi wamerudi na maboresho, wakiitaka mahakama inayosimamia michezo kas mm -hmm. uh, kusema kwamba tunakuja na kanuni mpya ambazo kitaalamu sasa hivi imethibitishwa kwamba kuna uwezekano wa kuzipunguza zile homoni Uh, za kiume ambazo ni nyingi zaidi katika mwili wa Caster oh, Semenya uh, na Caster Semenya mwenyewe anasema itakuwa ni ubaguzi kwa sababu yeye yeah. alizaliwa hivyo yeah. akiwa nazo unaenda kuzipunguza kinyume. Naam, si tukiachana <laughs> uh, na hiyo, mfalme wa Saudi Arabia uh, Prince Muhammad bin Salman amekanusha taarifa ambazo zimekuwa zikizagaa kidai kuwa anataka kuinunua klabu ya Manchester United Uh, kwa kitita cha pound bilioni 3.8. Mmiliki wa sasa wa klabu hiyo alinunua uh, klabu hiyo kwa kitita cha pound milioni 790, na, na ilikuwa ni mwana, mnamo mwezi Mei mwaka wa 2005. Manchester United inamilikiwa na familia ya Glazers Glazers, na, na nimalizie kwa haraka haraka tu na mechi ambazo zitapigwa hivi leo, msikilizaji, katika UEFA Champions League Uh, kule barani Ulaya ni kwamba Olympic Lyon ya Ufaransa watashuka dimbani ukipiga na Barcelona Barcelona, uh, wakati Liverpool wenyewe watacheza na Bayern Munchen uh, Barcelona wanaonekana eh, yani klabu hii inaonekana ina mashabiki wengi. Sijui karata yako naitupa wapi hapa katika mechi hii, ni mchezo mgumu kwa FC Barcelona licha ya kwamba ni miongoni mwa timu bora kule nchini Uhispania no. Lakini Olympic Marseille pamoja na kwamba inacheza na timu bora bila shaka utakuwa ni mchezo mgumu kwa FC Barcelona, lakini uh, mchezo ambao unatazama sana ni mchezo kati mm, ya Liverpool ambao watakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munich ya kule Ujerumani, mchezo ambao tunasubiri kuona Jurgen Klopp uh, kocha wa Liverpool atafanya nini kwa kabili Bayern Munich. Asante Ruben. Karibu. Nam tuangazia halo aliopowa nafasi kwenye magazeti na Victor Robert Wille. Asante ah, sana makundi. Na basi, nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na watu kumi wanaotuhumiwa kumbaka msichana wa miaka kumi na tatu katika kaunti ya Bometi nchini Kenya. Wakamatwa wakidaiwa kumshikilia msichana huyo kwa juma zima lakini pia gazeti la Del Monte la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na maaskofu wa kanisa Katoliki duniani waelekea Vatican kwa ajili ya mkutano wa kujadili vitendo vya unyanyasaji wa kingono vinavyodaiwa kufanywa na makasisi wa kanisa hilo. Eh, lakini nchini Rwanda gazeti la New Times lenye limeandika habari kuhusiana na wabunge wa Rwanda wataka makampuni yapewe muda zaidi ili kutekeleza amri ya kuondoa matumizi ya bidhaa za plastiki. Eh, lakini magazeti ya DRC yenyewe yanaangazia kikubwa kuhusiana na uchaguzi wa magavana nchini humo. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa kwa kwanza, Nape na ajutia kauli ya bao la mkono, na gazeti la Uhuru lenyewe likiwa na habari, DCI afunguka kuhusu e, shambulizi la Tundu Lisu, wakati gazeti la Mtanzania likiwa limebeba habari moto wa waka sekta ya madini eh, lakini gazeti la Mwananchi lenye likiwa na habari eh, Lipumba apata, eh, Profesa Lipumba apata pigo la kwanza, eh, kaf. Ni hayo tu kwa ufupi nam. Asante Victor Batule kwa udondozi huo aliolopa nafasi kwenye magazeti shukran nam. Hivi sasa ni mpishe basi Martha Saranga kwenye makala ya siha njema Karibisha katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na leo nitaangazia maswali mengi ambayo huulizwa kuhusiana na ugonjwa wa saratani. Uko nami Martha Saranga. Ni miongoni mwa magonjwa yanayoua watu wengi duniani na mabilioni ya pesa hutumiwa kukabiliana nao. Msikilizaji, saratani si ugonjwa mmoja, ni magonjwa zaidi ya mia mbili, kila ugonjwa ukiwa na dalili zake tofauti na njia za kuugua lakini pia kutibu. Shirika la afya duniani WHO linasema visa vya saratani huongezeka kwa asilimia sabini katika kipindi cha miaka ishirini. Nami nazungumza na, na d Dominista Kombe, mwenyeji wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mtaalamu wa ugonjwa wa saratani. Na kwa kuanza makala haya, baadhi ya watu wamekuwa wakitofautiana mawazo kuhusu ugonjwa huu wa saratani. Je, ugonjwa huu bado ni tishio? Kwa njia ya simu unazungumza na Dokta Kombe. Saratani ni ni gonjwa la tishio kabisa, kwa sababu kwa kadri ambavyo wanadamu tunaishi miaka yetu, kwa mfano, tunavyoendelea kukua na kuzeeka, uwezekano wa kufa na saratani ni mkubwa zaidi kuliko kufa na haya magonjwa mengine sugu ya moyo, kisukari, e, shinikizo la damu, ama ajali. Saratani inachukua nafasi kubwa sana pia, kwa maana kwamba umri ni kigezo cha kupata saratani. Saratani ni mojawapo ya kigezo cha kupata saratani. Ehe, na unaweza ukauliza saratani ni nini? Ni kwamba huwezi kujibu kwa moja kwa moja kwamba saratani ni ni nini na kwa nini inampata mtu. Ni kwamba saratani huwa ugonjwa ni mwili wako mwenyewe, chembe chembe hai za mwili wako ndo zinageuka zinaasi, zinaacha kufuata ule utaratibu wa kawaida wa kujigawanya kwa utaratibu mzuri, badala yake zinatengeneza chembe chembe mbaya za hatari ambazo zinageuka kwa saratani. Yaani, hizo chembe chembe kwenye mwili wako mwenyewe wa ambao amekuasi, zina tabia ya kuhama, zinaenda zinajipandikiza mahali pengine, zinatengeneza chembe chembe asi za hatari, na hiyo ndo saratani, kwamba mwisho wa yote inasambaa kwenye mwili. Sasa labda kama nilivyosema, kwamba kwa nini inapatikana, tunasema hatuna jibu la moja kwa moja, ni kwamba kuna viashiria hatarishi, yani risk factors ambazo zinapelekea uwezekano wa mtu kupata saratani. Mojawapo ni vile ambavyo vinaepukika tu, staili ya maisha tunayoishi. Watu tuna tabia za za labda wavuta sigara unavuta sigara kwako wewe na unavutia mahali ambapo watu wengine wanapumua moshi. Wa sigara ni sumu kali sana, na unaweze- unapelekea uwezekano wa kupata saratani nyingi tu nyingi tu, hata kama tungeweza kusema ni zipi. Kunywa pombe, pombe nayo inapelekea masuala ya kupata saratani, hasa pombe. Pombe, ma, ma, pombe kali spirit hizi maisha tunayoishi tunakula vitu ambavyo sio vya asili sana. Ni kwamba sijui ni maendeleo eh? Unakula mayai kila siku, chipsi mayai au mabaga yale, ma, ma, ma ice cream. Ni kwamba hivyo vyakula sio vizuri kwa kweli. Chakula kizuri ni vile vya asili ambavyo vimepikwa, ukapika mchicha wako, marage yako, samaki, dagaa ukala, ukala na na huto kukoboa vyakula kama kama mahindi. Dr. Kombe, Saratani ya matiti inapozungumziwa moja kwa moja, kinachowaingia fikirani watu wengi huwa ni mm, wanawake. Sasa mm, pengine ugonjwa huu huathiri wanaume pia. Ndio, ndio, ndio, mwanaume ana matiti lakini matiti yake ndo hivyo kwamba hayanyonyeshi na kwa hiyo e, matiti ya mwanamke yana ni makubwa, Mungu ndivyo alivyoumba, na yana vikombe vikombe. Yaani ile Mungu alivyotengeneza ni kwamba yeye mwenyewe matiti ni kiwanda cha kuweka maziwa, lakini mwanaume yeye vile vya kwake haviku haviku develop, lakini uwezekano wa mwanaume kupata saratani nao upo Isipokuwa kwa uwiano tofauti. Katika wagonjwa mia moja wa saratani ya matiti, watu kama tisini na sita mpaka tisini na nane ni wanawake na wawili mpaka wanne hivi ni wanaume, na sasa hivi inaongezeka hiyo rate, kwa sababu labda inawezekana ni hizi life style zinaingiliana, maisha tunayoishi. Kundi la kina mama, wamama, wanawake, ndio tunapata saratani kuliko wengine wote. Na. Na hii inatokana na kwamba tena bahati mbaya tunakuja kwenye hatua kubwa, kwa sababu wamama wako bize, wako wanakimbizana na maisha haya, wanaangalia watoto, wanaangalia familia, ndio wao wanatengeneza mkate wa nyumbani, wanakimbizana, wanajisahau. Wamama kipekee kabisa achukue fursa ya kwenda mahali ambapo anaweza akapimwa magonjwa mawili tu, saratani mbili tu ya shingo ya kizazi na ya ya titi. Na bahati nzuri Mungu ameweka mahali ambapo ukichunguliwa tu na, na mtaalamu wa afya atakuambia uko vizuri ama hauko vizuri. Sioni kwa nini tufe na haya magonjwa yanayotibika yanayothibitika, yani ukitibiwa kabla unapona na unaendelea na maisha yako. Kwa hiyo, wamama, tuache hii tabia, tuache kabisa, tuzoee kwenda kwa kupima afya zetu. Naam, Dkt Kombe, kuna uwezekano wa kufanikiwa kwa tiba au kudhibiti ugonjwa wa saratani? Kwanza, saratani ni ugonjwa ambao unatibika kwa ukweli, ila saratani kama magonjwa hatari, ni kwamba ni lazima uwe na tabia ya kwenda kupima afya yako, ili kama kuna tatizo linalotaka kupelekea uwezekano wa saratani, ikiwa ni maana, kwa mfano kwenye titi, unaona kuna kauvimbe kabuja ambako hakaumi wala nini, lakini umekagusa wakati unaoga au umekaona, ni lazima uende haraka sana ukachunguzwe, kama isije ikawa ni saratani, kwa sababu saratani haiumi. Na saratani huwa ina hatua nne katika kukua kwake. Hatua ya kwanza na ya pili ni pale inapoanza haijasambaa, yaani haijaleta ile tabia ya kutotoa na kwenda sehemu zingine, ukaenda ukatibiwa, labda ukafanyiwa operation, labda ukafanyiwa nini, kikatolewa kile kitu ukaweza kupona. Lakini sasa, kama Watanzania wa Afrika tulivyo, shughuli zetu na kuto kujua kwetu kunatufanya hatuen hatuoni umuhimu wa kwenda kupima afya zetu, kwa sababu haiumi. Kwa hiyo wakati itakapokuwa imeuma ikaanza kuleta dalili zile ambazo sasa ni za, za saratani, unakuta yule mtu ana hatua ya tatu na ya nne ambayo ni ya mwisho. Sasa akienda hospitali saa hizo, huyo mtu hata iweje itabidi apate tu tiba za shufaa ambazo hazimponyeshi. Na ndipo hapo sasa atahitaji kutunzwa namna gani? Atunzwe kwanza mgonjwa kama huyo aanzie hospitali. Saratani sio aina moja ya ugonjwa kama vile tunavyosema kisukari ama shinikizo la damu. Saratani ziko zaidi aina mia moja, lakini la moja inatibiwa tofauti tofauti kulingana ni ipi na iko wapi na nini. Kwa hiyo sasa lazima aende hospitali atibiwe kikamilifu kwa zile dawa zinazotakiwa. Vipi, mm, kama mgonjwa ataamua kutopata matibabu? Oh na ni wengi kweli hawa wagonjwa wa namna hiyo. Mi nimefanya kazi Ocean Road zaidi ya miaka thelathini, wengi sana, hasa akija kwenye hatua za mwanzo wakati hakuna maumivu, wanakataa tiba, wanasema ukinigusa tu uki, uki ingiza kisu hapo ama sijui, tukapata mionzi ndio nasambaza ugonjwa, unasambaa anakataa, anarudi, anaenda kwenye watu wengine wa mitaani, ni waalimu wazuri, wanawapeleka huko. Lakini kwa bahati mbaya sana ule ugonjwa unaendelea, na baada ya mwaka mmoja miwili anarudi, hali haifai, anakwambia naomba sasa unitibie. Unamwambia haiwezekani, kwa sababu ugonjwa ule ulianza labda kwenye titi ukaenda ukaingia kwenye mapafu, ukaingia kwenye maini, ukaingia wapi, kila mahali. Utatibu wapi na utaacha wapi? Kwa hiyo, hapo unakuta sasa yule mgonjwa ndio kabisa, anaambiwa rudi tu nyumbani, na wale watu wa nyumbani waendelee kumtunza. Wanamtunzaje mtu kama huyo? Hawajui wafanye nini, na ni wengi. Yaani, watanzania ni asilimia kumi tu inayoenda hospitali kwa habari ya saratani. Hawa wengine wote wana aidha, wanakataa aidha hawajui dalili zake. Kwa hiyo wanachukulia wamelogwa, alimradi ni mambo ya imani potofu. Kwa hiyo kwa kweli mgonjwa wa saratani asipokubali kutibiwa kwa dawa ambazo zinajulikana ambazo zipo zinajulikana, yani ukiniuliza kwa nini utibiwa na dawa hii, nitakueleza kwa nini mwanzo mwisho. Lakini anapoenda kwa mganga, akimweleza kwa nini nitumie dawa hii, nieleze inavyofanya kazi, anakuambia yeye, ndio inafanya kazi hivyo, amini tu, inaenda kufanya kazi hivyo. Lakini dawa hiyo hiyo ana dawa hiyo hiyo anatibu kisukari, dawa hiyo hiyo anatibu kidonda, dawa hiyo hiyo anatibu mikosi na balaa na nani alimletea. Na hivyo vitu ni vya ajabu. Watanzania, inabidi tutoke huko ufahamu, ufahamu, ufahamu. watu hawataki kufahamu. nam na kushukuru sana Dr. Dominista Kombe kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Na asante Martha Saranga, nisome ujumbe mfupi maandishi ambao msikilizaji umetumia, Waheda Madaraja wa Mtopwa, wa Newala Tanzania. Asante Manchester United kwa ushindi wa jana kule darajani. Bila shaka ni mshabiki wa Manchester United wewe. Uh, Rajabu nasema asante sana RFI Kiswahili na wanigeria kwenu, watulivu wakati mkisubiri uchaguzi uh, mwingine utakaofanyika utaka namwe na amani na msikilizaji. Na kwa ujumbe huo, ndio tunatamatisha matangazo yetu haya ya awamu ya pili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Victor Robert Twile. Naitwa Emmanuel Richard Makundi nikutakia asubuhi njema, matangazo yetu ya leo jioni saa 12 kamili, wasaa mwingine usikose. Kwaheri. nchini Tanzania, wacha ni waze. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu, kutoka hapa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Anaitwa Mano Richard Makunde, fundi mitambo Emanuel Mbanda. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutakuunganisha na RFI Kis RFI Radio France International kwa matangazo mengine. Anotikie asubuhi njema.