Barabara ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, unapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi, miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na wanasiasa wanaogombea nafasi za ugavana na useneta wadai kuomba rushwa na wabunge wa bunge la kitaifa nchini DRC jeshi la Nigeria ladai kubaini uwepo wa njama za baadhi ya wanasiasa kutaka kuharibu uchaguzi wa mwishoni mwa juma, na mwanasiasa mkongwe nchini Marekani, Bernie Sanders atangaza nia ya kuomba kuteuliwa na chama chake cha Democrats kwa nia urais mwaka 2020. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Baadhi ya wabunge wa Kinshasa waliochaguliwa hivi karibuni wanatuhumiwa kuomba rushwa ya fedha kutoka kwa wagombea wa nafasi ya ugavana na useneta ili wawachague katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Machi mwaka huu. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fred Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Mfanyabiashara Ada Bombole ndo alikuwa wa kwanza kulaani kitendo hicho kwa kusambaza kwenye mitandao ya kijamii barua la kutangaza kujiuzulu kwake kama mgombea. Kisha masaa chache baadaye ni Divie Chimanga ambaye ni mtu wa karibu wa Rais Felix Chisekedi, tena mgombea seneta, naye akajiuzulu. Uh, kuna mmoja ambaye aliniomba eh, kiwango eh, cha dola elfu hamsini. Anayeomba ndogo anaomba dola elfu ishirini na tano vibaya kutumia pesa kwa ajili ya kuwashawishi wabunge, na mwisho naanza kupambana tena kupinga rushwa kwa ushahidi wa Divie. Kwa wagombea 48 ambao wameunda chumba cha ubunge cha jimbo la Kinshasa, wabunge sita ndo walimwomba pesa kwa haraka ili wampe sauti zao. Erneste Parora, mwenyekiti wa Liga ya Wakongomani zidi ya rushwa, likoko atishwa na jambo hilo na metaka mahakama kuifuatilia Unaomba uh, ofisi ya kuu wa mahakama akamate sanction akamate investigation na pango ya kufunga wale wa député provinciau wenye wanaomba rushwa juu wachague wa candidate gouverneur au wa senateur, kwani ako mambo ya haya sana. Gazeti la Libre de Belgique ambayo pia iliandika kuhusu kitendo hiki ya mauzo ya sauti ya wabunge limehakikisha kuwa ni mawaziri wa zamani wa karibu ya Rais Kabila ndo wametafuta jinsi wataondoka na pesa nyingi kama dola elfu kumi ambayo ni malipo ya seneta kwa mwezi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Namna serikali, na na serikali, na serikali ya Uganda imeendelea kukanusha taarifa kuwa uhusiano kati yake na nchi ya Rwanda umezidi kuzorota. Kauli ya Uganda inakuja wakati huu uhusiano baina ya nchi hizi mbili ukiwa kwenye sintofahamu, ambapo nchi ya Rwanda inaituhumu Uganda kwa kuwafadhili na kuwahifadhi wapinzani wa serikali ya Rais Paul Kagame. Rwanda pia inaituhumu Uganda kwa kuwakamata raia wake na kuwafungulia mashtaka ya kutengeneza huku ikitegemea taarifa za uongo kutoka kwa wapinzani wake. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ofwono Opondo, anasema kwamba nchi yake itegemea kum pata taarifa kutoka kwa wazushi na kwamba uhusiano baina ya nchi hizo mbili uko imara na Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed Farmajo ametamatisha ziara yake hapo jana nchini Burundi ambapo alikutana na mwenyeji wake Rais Pierre Nkurunziza ambapo viongozi hawa wamekubaliana kuitishwa kwa mkutano wa Umoja wa Afrika kujadili na kupinga kuondolewa kwa zaidi ya wanajeshi wa Burundi elfu moja wanaolinda amani nchini Somalia ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Mara tu baada ya mazungumzo kati ya viongozi hao wawili, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amewaambia wanahabari kuwa wamezungumzia kati ya mambo mengine, hatua yaliyochukuliwa na Umoja wa Afrika ya kuyaondoa majeshi elfu moja ya Burundi kutoka AMISOM. Imekuwa fursa ya kuzungumzia ushirikiano kati ya Burundi na Somalia. Tumezungumzia pia jukumu la majeshi ya Burundi chini Somalia, ambapo tumeona kwamba kuna hatua moja iliyochukuliwa na shirika la Umoja wa Afrika ambayo hatukufurahia sisi wa Warundi, hivyo tungependa uitishwe mkutano wa nchi zilizotuma majeshi huko Somalia ili hatua hiyo irejelewe vizuri. Upande wake, rais Mohamed Abdullahi Mohamed ameyapongeza majeshi ya Burundi kwa yalivyochangia katika kupambana na Al-Shabab. This historic visit will indeed strengthen our cooperation. Ziara hii bila shaka itaimarisha ushirikiano wetu hasa kurejesha amani na usalama nchini Somalia. Serikali ya Burundi imekuwa na jukumu kubwa katika kuimarisha amani na usalama katika kanda. Napongeza majeshi ya Burundi ambayo yalikuwa miongoni mwa ya kwanza kabisa kufika Somalia na alipambana vilivyo na Al-Shabab. Rais huyo wa Somalia, mbali na Rais Nkurunziza ameonana pia na mkuu wa majeshi ya Burundi, na ziara hii imejiri wakati majeshi elfu moja ya Burundi yaliyo kwenye kikosi cha AMISOM, tayari baadhi wameshaanza kurejea Burundi, hatua ambayo viongozi wa Burundi wanaitaja kuwa imechochewa kisiasa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Tanzania imemhukumu kifungo cha miaka 15 jela raia wa China Yang Fenlan maarufu kama malkia wa pembe za ndovu baada ya kumkuta na hatia ya kufanya biashara haramu ya meno ya tembo Finland, mwenye umri wa miaka 69, amekuwa akiishi nchini humo tangu mwaka miaka ya 1970 na, na amekutwa na hatia ya kusafirisha zaidi ya pembe za ndovu 860 kati ya mwaka 2000 na 2014, idadi ambayo imehusisha mauaji ya tembo zaidi ya 400. Raia wengine wawili wa Tanzania walikuwa ni miongoni mwa waliohukumiwa kifungo cha miaka 15 jela kwa kushiriki kwenye biashara hiyo. Finland alikamatwa mwaka 2015 baada ya kuwa kwenye uchunguzi kwa takriban mwaka mmoja. Wanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wanasema wana matumaini ya kuona makubaliano ya amani yaliyosainiwa huko Khatumu hivi karibuni kati ya serikali na makundi 14 ya waasi yanatekelezwa, licha ya, ya kuwepo kwa baadhi makundi ya makundi yanaoonyesha kutokuwa tayari. Kauli hiyo imetolewa ime hapo jana na Mudhurini Dimblet Nakoe, makamu wa pili wa spika wa bunge la taifa mjini Bangui, katika mahojiano na mwandishi wa RFI Christopher Bouvier. Na msikilizaji ni kuomba radhi uh, sauti yote itakapokuwa tayari. Lakini umoja wa Mataifa unasema uh, pamoja na umoja wa Afrika kwamba zilitangaza uh, kufurahishwa kwa makubaliano hayo na kwamba taasisi hizo zinapaswa kukubaliana ili kuanza utekelezaji mara moja. Radio France Internationale. Nam tume ya uchaguzi nchini Nigeria inasema maandalizi ya uchaguzi wa urais na wabunge wanaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa jumaa hili yamekamilika. Mwenyekiti wa tume hiyo Mahmud Yakubu anasema changamoto ya vifaa kutofika katika majimbo mbalimbali mbali wiki iliyopita na kusababisha uchaguzi huo kuahirishwa sasa zimetatuliwa. Is going to because... kila kitu kinakwenda kama tulivyopanga, na sababu kubwa iliyosababisha uchaguzi kuahirishwa ilikuwa ni kwa sababu vifaa vya kupiga kura vilikuwa havijafika katika majimbo yote, lakini wakati huu tunapozungumza, hakuna jimbo ambalo halijapata vifaa hivyo vya kupigia kura. Na tumefurahi sana kwa namna mambo yanavyokwenda, na nakuhakikishia kuwa uchaguzi utafanyika siku ya Jumamosi. <laughs> Katika hatua nyingine, jeshi la nchi hiyo linadai kuwa limepata taarifa za kiintelijensia zinazothibitisha uwepo wa watu ambao watatumia mavazi ya kijeshi kujaribu kuwatisha wananchi na kutatiza mchakato wa uchaguzi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanatazamaje, uh, kauli hii ya jeshi? Francis Daudi ni mtaalamu wa siasa na historia ya Afrika, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sifikiri sana kama kauli hii inaweza kawa na ukweli wowote Uh, kwa sababu unajua, uh, mara nyingi wanaokuwepo madarakani wamekuwa waking'ang'ania zaidi, na ndio wamekuwa watu waki, ambao wanaamua watoke ama wasitoke. Inawezekana kwa kiwango kikubwa ikawa ni suala la propaganda ambazo zinaendeshwa na Buhari kuhakikisha kwamba huo uchaguzi utakaofanyika siku ya tarehe ishirini na tatu Februari kwamba wanashinda wao kwa mara nyingine, kwa sababu katika hali ya kawaida katika nchi zetu za Afrika, uh, dola mara nyingi ndio inayosimamia uchaguzi sasa ni vigumu kusema kwamba upinzani ndio umeandaa watu kuvalisha nguo za kijeshi ili kuweza kuvuruga uchaguzi. Wapiga kura milioni 84 wanatarajiwa kupiga kura kumchagua rais, ambapo wagombea sabini na tatu watachuana, huku ushindani kutarajiwa kuwa ni kati ya Rais Muhammadu Buhari na kiongozi mkuu wa upinzani Atiku Abubakari. Mombasa, tano, tano, FM. Baada ya mwaka 2016 kuangukia pua baada ya kushindwa na aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton kuteuliwa na chama chake cha Democrat kuwania urais, hivi sasa Bernie Sanders amezindua rasmi kampeni za kutaka kuteuliwa tena na chama chake kuwania uchaguzi wa mwaka 2020 kushindana na, na rais Trump akisema anaamini bado anayo nafasi ya kuibadilisha Marekani. I'm running for president. Mimi I'm Ben Sanders nitagombea nafasi ya urais nchini Marekani. Nawaombeni muwe sehemu ya kampeni zangu, 1 kwa watu milioni moja wa kujitolea katika kila jimbo. Kampeni si kitu cha kumwondoa madarakani ya rais Trump, ambaye ni rais hatari sana kuliko wengine wote katika historia ya Marekani kampeni yetu si tu italenga kushinda mchakato wa kuteuliwa kupitia chama cha Democratic au kushinda katika uchaguzi wa mwaka 2020, bali kampeni yetu ni kuleta mabadiliko katika nyanja mbalimbali kama vile uchumi, huduma za jamii na kulinda mazingira. Ni Bernie Sanders, uh, seneta wa Democrats ambaye ametangaza kuwa nia urais katika uchaguzi wa mwaka 2020 na ishirini. Maelfu ya raia wa Ufaransa jana jioni waliungana na waandamanaji wengine nchi nzima kupinga kauli za kibaguzi dhidi ya Wayahudi, vitendo ambavyo ripoti mbalimbali zimeonyesha vinaongezeka nchini humo. Waandamanaji walijitokeza kwa wingi wakiwa na mabango yenye ujumbe inatosha. Waliungwa mkono na marais wa zamani Francois Hollande na Nicolas Sarkozy, ambao pia walijitokeza kuandamana saa chache kabla ya maandamano hayo makaburi ya Wayahudi jijini Paris yalichorwa alama ya swastika iliyokuwa inatumiwa na kiongozi wa zamani wa Ujerumani, dikteta Adolf Hitler. Na rais wa Urusi Vladimir Putin hivi leo anatarajiwa kulihutubia taifa wakati huu akikabiliwa na changamoto ya kupoteza umaarufu kutokana na kushindwa kutimiza ahadi alizozitoa wakati wa kampeni zake. Hii itakuwa ni hotuba ya kwanza kwa rais Putin kuitoa tangu alipochaguliwa kwa muhula wa nne mfululizo wa mwaka uliopita, ambapo sasa atasalia madarakani hadi mwaka wa 2024. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana makundi, nianze na um, habari hii kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Nahodha wa klabu ya Tupisa Mazembe Angleber ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Jose Sama Mpeko hatakuwa uwanjani kwa muda wa siku kadhaa, na hii ni kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa katika tovuti ya klabu hiyo ya Lubumbashi huko uh, DRC. Taarifa hiyo inasema mchezaji huyo anayekipiga katika timu ya taifa uh, Leopard na klabu ya TP Mazembe Isama alijeruhiwa vibaya bega lake la kulia siku ya Jumapili Februari 17, uh, wakati wa mechi Uh, dhidi ya Daring Club uh, Motema Pembe uh, huko Lubu Mbashi ambapo tupisa Mazembe ilibuka mshindi na uh, magoli manne kwa moja. Hivi sasa Josi Isama atafanyiwa upasuaji Motema Pembe <laughs> <laughs> Daring Club na, na huko oh, huko uh, Rwanda huko uh, Mukura ilifunga Sunrise katika mechi ya ligi kuu ambayo bado inaendelea e, e, kutimwa vumbi uh, Mukura ilifunga Sunrise bao moja bila wakati, polisi ikaifunga Muhanga mabao matatu kwa moja Rayonspor ikaifunga Ntesel bao moja bila uh, lakini huko Tanzania ligi kuu na yenyewe bado inaendelea ambapo Simba iliifunga African Lyon mabao matatu kwa sifuri Mwadui ikaifunga Biashara United mabao mawili kwa moja Uh, Ruvu Shooting na Kagera Sugar hapakuwa na mbabe, timu zikatoka suluhu bin suluhu. Coastal Union na yenyewe uh, na Azam ikikipiga na Azam walitoka sare ya bao moja kwa moja na huko O, barani Ulaya hivi leo kutashuhudia mechi katika ligue kuu ya Ufaransa, huko inaitwa Ligue 1, makundi Ufaransa mm hmm. Bordeaux watashuka dimbani ukipiga na Guingamp, wakati Paris Saint-Germain watacheza na Montpellier. Katika UEFA Europa League uh, ligi ya huko barani Ulaya, Sevilla watacheza na Lazio, lakini katika Champions League Schalke 04 watacheza na Manchester City. Atletico Madrid watakipiga na na m, asante Ruben Lokumbuka kwa udondozi wa tuangazia lopewa nafasi kwenye magazeti na Victor Robert. Asante sana Emmanuel Makundi. Na basi nianzie kule nchini uh, Kenya gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na walimu 29 nchini Kenya wafungiwa kufanya shughuli hiyo baada ya kufanya vitendo vilivyo kinyume na maadili ya kazi hiyo ya ualimu. Eh, lakini Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika habari kuhusiana na serikali ya Uganda yasema uhusiano wake na Rwanda uko vizuri na taarifa zinazoenezwa kuwa uhusiano huo ni mbaya ni za uzushi. Eh, lakini New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na wauguzi nchini Rwanda watuhumiwa kutumia leseni za kugushi ili kufanya kazi hiyo. Na ikielekea nchini Burundi, gazeti la Iwachu limeandika habari kuhusu kukamatwa kwa wanachama sita wa chama kipya cha upinzani cha CNL huko Chibitoke, wakati pia baadhi ya magazeti yameangazia ziara ya rais wa Somalia nchini humo Lefa la huko DRC lenye limeandika habari kuhusiana na maandalizi ya uchaguzi wa magavana. Mwenyekiti wa CENI Corneille Nangaa um, um, asema wameandaa tayari na uchaguzi utafanyika katika miji mbalimbali, mbali na ametembelea pia miji ya, miji ya Butembo na Beni juma hili. Le Figaro la Ufaransa limeandika habari kuhusiana na serikali ya man, Emmanuel Macron ya wahimiza wananchi kuachana na kampeni za chuki dhidi ya Wayahudi. Na nitaka kusema na mimi na serikali, Emmanuel Makundi, lakini nikushukuru sana Victor Batule kwa dondoo za magazeti. Asante sana, lakini labda tu kwa asante, asante sana, ufupi magazeti ya Tanzania gazeti Uhuru: mnada wa, ma, wa mali za mabilioni TRA sasa kutikisa lakini mwananchi lenyewe likiandika meneja afariki akihutubia wanahabari na, asante. Nam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, tugeukie katika mjadala wetu wa wiki hivi leo, na kama ilivyokuwa nimekujuza pale awali ni kwamba tunaangazia hali ya siasa za kule nchini Nigeria. Mengi yamejiri, kuairishwa kwa uchaguzi, uchaguzi unafanyika mwishoni mwa juma, tume ya uchaguzi jana ikitoa onyo kwa wanasiasa hawa wa Rais Buhari pamoja na Tiko Bakari kutotoa matamshi ya uchochezi. A, kwenye laini ya simu tutaungana na Abdul Karim Atiki akiwa Dar es Salaam Tanzania, lakini tunamtafuta Suba Churchill, yeye yuko Nairobi nchini Kenya. Suba Churchill aliwahi pia kuwa mwangalizi wa uchaguzi kule Nigeria. A, lakini Abdul Karim Atiki, karibu kwenye mjadala wetu hivi leo, asante sana Makundi. Nashukuru shukuru sana. Nam, pengine kwa muda mrefu tumekuwa tukizungumza ku, na kuzitazama siasa za Nigeria kwa kiwango ambacho uh, kimefikia hivi sasa, unazitazamaje kwa kweli siasa za Nigeria? Na watu wenyewe wa Nigeria hawajaipata demokrasi yi kwa kweli, e, kila wanapojitahidi kuipata demokrasi ndani yake na, ma... <tipi> na hii inatatizwa zaidi na wanasiasa wa kwa kuwa wanasiasa wengi katika Nigeria ni wanasiasa ambao ni wafanyabiashara na ni watu wenye fedha nyingi na ni watu wanajihusisha na upitaji. Kwa hiyo uzalendo kusema kweli na utaifa umekuwa ni jambo ambalo ni nadra sana. Kwa hiyo hiyo ndio inasababisha siasa ni za Nigeria tika hali kama hiyo nam pengine, Atiki, unazungumziaje matamshi ambayo yametolewa na viongozi wote wawili, rais Muhammadu Buhari pamoja na Atiku Abubakari, ambao wameonyesha wasiwasi na imani yao juu ya tume ya uchaguzi? E, kwa kweli e, inasikitisha kwa sababu uchaguzi unaahirishwa. Tumezoea kuona uchaguzi unaweza ukaahirishwa. E, mwezi kabla, miezi kabla, au wiki kabla lakini uchaguzi unaahirishwa wakati watu wamejipanga mistari, hili ni tatizo kubwa sana. Na na na hizi kauli za wanasiasa kusema kwamba, e, watu watulie, watu watulie, watu ni, ni, ni, ni wanasema tu, lakini kusema kweli watu wamevunjwa, wameka wamekatishwa tamaa na... wametoka maeneo mbalimbali kwenda maeneo mbalimbali kutoka mbali kwenda maeneo mengine kupiga kura imekuwa shida Nam. Na tume ya uchaguzi ya Abdul Karim Watiki inasema kwamba maandalizi ya uchaguzi sasa amekamilika mara baada ya vifaa vingi kufika kwa wakati. Unadhani wananchi bado watakuwa na imani ya uchaguzi huru na wa haki na wa kuaminika? Kwanza we inatabiriwa ina, ina ama inakisiwa kwamba e, watakaojitokeza katika uchaguzi wa marudio sio kama vile ambavyo itakuwa ni low turnout; watakaojitokeza watakuwa ni wachache na hii yote inatokana na kuvunjika moyo wa, kwa namna ambavyo e, mamlaka zinazosimamia uchaguzi zinaendesha mambo Nam. Jana jeshi la Nigeria lilidai kwamba limebaini uwepo wa njama za baadhi ya wanasiasa uh, kutaka kuharibu uh, uchaguzi. Baadhi wamekuwa wakisema kwamba labda ni propaganda uh, za serikali, lakini wengine wanaamini kwamba huenda kweli kuna vurugu ambazo zinataka kufanyika. Ni sahihi kwa sababu mm -hmm. Eh, eh, Buhari ame katika kampeni yake ya kupiga vita ufisadi amepata shida sana na na ufisadi. Imekuwa ni kama shamba la, la watu wanaolima pale na kujipatia riziki zao na hmm, amewagusa watu wengi wakubwa. Kwa hiyo utakuta kwamba hmm, ni kama vile sasa wale watu wazito wamejiunga kuhakikisha wanamng'oa huyu, na waendele na waendelee na na na na kuvuna katika shamba lao. kwa hiyo hiyo ndio tatizo kubwa pale Nigeria. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, ni matangazo ya asubuhi na mjadala wetu wa, wa wiki hivi leo ni kuhusu siasa za kule Nigeria. Nilikwambia pale awali kwamba uh, tulikuwa tunamtafuta kidogo mawasiliano na Suba Churchill, aliwahi pia kuwa mwangalizi wa uchaguzi kule Nigeria uh, pengine uh, Suba Churchill, uh, kama unanisikia hivi sasa uh, umekuwa umekua ukitazama chaguzi nyingi hapa barani Afrika uh, umuhimu wa uchaguzi huu wa Nigeria safari hii umejikita katika jambo gani hasa? E, umuhimu wa uchaguzi wa Nigeria mwakani ni, e, in, in, in, in, inategemea uh, ukosefu wa usalama. Um, unakumbuka kwamba alipochaguliwa bwana uh, rais uh, anayeondoka ofisini uh, Muhammad Buhari aliahidi kwamba atakabiliana na kikundi haramu ya Boko Haram ambayo bado, eh, inaonekana imekita mizizi. Hakuna eh, dalili kwamba ameweza kupunguza uh, uwezo wa wa, wa wa Boko Haramu kuangamiza wananchi. Kwa hivyo umuhimu wake ni kwamba Nigeria ndiyo nchi barani Afrika ambayo iko na idadi kubwa ya watu eh, kuliko nchi yote ile. Unakumbuka kwamba pia Nigeria ndiyo nchi barani Afrika ikifuatwa na Angola ambao E, wana wamebarikiwa wana, wana, na wana mafuta e, na inachangia pakubwa sana katika uchumi wa Nigeria. Kwa hivyo uchumi wa Nigeria kuna jinsi inavyochangia katika e, u, u, u, e, stability ya uchumi barani Afrika Afrika, na nakumbuka kwamba muungano wa nchi zote za barani Afrika e, African Union pia inategemea Nigeria kwa mchango wake ili iweze kuendesha masuala yake. Nam Suba Chachu, um, unadhani pengine tunaweza tukashuhudia kilichotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo rais Goodluck Jonathan aliyekuwa wa chama tawala aliondolewa na mpinzani wake Muhammadu Buhari ambaye ni rais wa sasa. Atiku Abubakar anaonekana kuwa mpinzani mkubwa sana kwa rais Buhari. E, nakumbuka ni wakati huo nilikuwa kule nchini Nigeria kutazama uh, uchaguzi kule. Um, na ilifanyika kwa sababu uh, Goodluck Jonathan ilionekana kwamba alikuwa ameshindwa kukabiliana na ufisadi. Ufisadi uh, kwa sasa hivi ufisadi bado inaonekana haijakabiliwa vilivyo uh, kuchangiwa pamoja na uh, masuala -ma -ma ya Boko Haram. Unakumbuka kwamba wakati ule wa uh, Goodluck Jonathan, ile kikundi ambayo imekuwa ikifanya kampeni ya kujitenga ilikuwa imetulia, kwa sababu uh, ilikuwa inaonekana kwamba Goodluck Jonathan ni mtu wa wa wa wa wa, wa wa wa wa wa wa kusini, Nigeria kusini, ambapo hiyo changamoto ilikuwa imetokea. Kwa hivyo e, kile ambacho kinafanyika ni kwamba wakati huu kupitia kikundi hicho imekuwa ikijaribu e, iki, iki, iki kujitenga e, na, na kwamba e, stability ama e, hali ya amani nchini Nigeria ime, imezorota kuliko wakati uongozi Abdul Karim Atiki, taifa la Nigeria kama alivyosema Suba lina takriban watu milioni mia moja na hamsini na nne. Idadi kubwa kwelikweli. Changamoto ya, ya ya kiuchumi na usalama bado imeendelea kuwa tatizo. Unadhani uh, Atiku Abubakar anayo nafasi yoyote ya pengine uwezekano wa kumshinda Rais Buhari? Uh, Atiku anaungwa mkono na viongozi kama Obasanjo na na baadhi ya e, watawala wa waki, wakijaji waki kule a, Atiku ana- ana- anatoa upinzani mkubwa sana kwa kwa General Buhari, na na ukitizama hali ya ajira kwa vijana ambao ndio wapiga kura wengi na ukiangalia hali ya uh, usalama e, e, Boko Haram, hata juzi tena wameonyesha makali yao, na inaonekana ameshindwa Buhari, anaonekana ameshindwa maeneo mengi, labda inawezekana afya yake pia inachangia katika kuendesha mambo, kwa sababu muda mwingi naye alikuwa kule Uingereza akipatiwa matibabu, na hadi sasa anasikia Eh, anapigwa sindano nyingi sana kuweza ku, ku, ku, ku, ku, kufanya kampeni hizo. Hali yake ya kiafya imezorota, hii pia inaweza ikasababisha kumpa nguvu zaidi akikwa Abubakari kuingia kwenye mamlaka nam uh, uh, suba chache limekuwa mwangalizi. Nafasi ya waangalizi katika taifa lenye idadi kubwa ya watu kama hii ni ipi? Kwa sababu uh, pengine ulipokuwepo kule Nigeria wakati fulani wa, wasimamizi ama waangalizi walikuwepo katika maeneo mengi ya, ya nchi. Na vipi maeneo ambayo usalama bado ni tatizo? e, waangalizi wanapoenda nchi kama Nigeria mara nyingi utakuta e, kama mimi nilikuwa nimepelekwa uh, state ya Katsina ambako uh, bwana Buhari anatoka e, inapakana na Nije na kuko ndio e, kuna mpaka ambao kulikuwa na siasa kwamba saa zingine kuna vijinsi wanasiasa wana uwezo wa ku kuandikisha wananchi wanije kama wapiga kura wa Nigeria eh, lakini kwa sasa hivi eh, nafikiria umuhimu wa waangalizi ni kwamba wanahakikisha kwamba zile kanuni ambazo zimewekwa kanuni ambazo zinathibitisha kwamba uchaguzi imekuwa wa haki na ukweli unakumbuka kwamba uh, barani ya Afrika uh, uh, nchi zote ambazo ni wanachama wa African Union Uh, wa-walipita wa, walipitisha azimio uh, declaration uh, on free, free free and and democratic democratic elections elections fair. Kwa hivyo jukumu la uangalizi ni kuhakikisha kwamba uh, uchaguzi imeandaliwa imefanyika ime, kwa msingi wa hiyo uh, matakwa ya hiyo azimio na, na, na, na kuhakikisha kwamba uh, wametoa uh, taarifa yao uh, kulingana na jinsi walivyotazama hiyo uchaguzi wakilinganisha na yale ambayo yamefanyika hapo awali. E, mara nyingi waangalizi wanapotoka wanawacha ripoti kwa e, tume inayosimamia uchaguzi. Kwa hivyo wangetaka waone nam, kama kumekuwa na marekebisho. Kwa hivyo kuna tume, kuna kuna kikundi ambao hutangulia na, okay, kushirikiana na tume ya uchaguzi na kuuliza kama mapendekezo ambayo yalikuwa yametolewa hapo awali yalizingatiwa, nam? Asante, yeah. Uh, ndio muhimu wa wa, wa, wa, wa kundi la ku, ku, ku, kuangazia uchaguzi nam. Asante uh, sana Suba Chache, muda uh, hauko na sisi, lakini ni kushukuru sana Suba Chache ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, pamoja na Abdul Karimu Atiki uh, ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Thank you. Thank you. Thank you. Thank you. na msikilizaji, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Rubatwile, Ruben Lukumbuka. kujuza habari za michezo, usikose matangazo yetu ya saa 12 kamili za jioni ya leo. Kwa heri kwa muda Hill akwambia peace and love, msanii kutoka kule Jamaica. Na ndivyo ambavyo natamatishia matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na muda mfupi tu kutoka sasa tunakuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine ya Radio France International. Kwa