Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange akutana na wawakilishi kutoka muungano wa vyama vilivyokuwa vinaunda serikali. Umoja wa Mataifa wasisitiza kuwa wanajeshi wa Sudani Kusini walihusika na vitendo vya ubakaji dhidi ya wanawake na wasichana nchini humo. Na watu 69 wamepoteza maisha nchini Bangladesh baada ya moto kuunguza jengo moja la makazi na ghala la kuhifadhia kemikali. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye mtandao wetu wa kijamii ano, kwenye Facebook RFI Kiswahili, na pia kupitia tovuti ya www.rfikiswahili.com RFI. Lakini ukiwa na smartphone uh, Android ama iOS, unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukasikiliza matangazo yetu moja kwa moja. Rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila hapo jana amekutana na wawakilishi wa muungano wa vyama vilivyokuwa vinaunda serikali wa FCC katika shamba lake la Kingakati huko Kinshasa na kuwapa mwelekeo mpya wa muungano huo baada ya aliyekuwa mgombea wa tiketi, cha, wa, wa tiketi ya muungano huo Emmanuel Ramazani Shadari kushindwa katika uchaguzi wa mwaka jana. Akizungumza wakati wa mkutano huo mratibu wa FCC Nehemia Mwilanya amewaambia wasimamizi wa vyama hivyo kuwa mpango uliopo ni kukubali kubaki kuwa waaminifu de de vik, kwa chama chao na muungano wao. Usisahau kwamba tupo katika mfumo yani, wa seni, yaani si wa kuandaa uchaguzi wa urais. Hii ni kwamba pale ambapo kunafuatwa wingi wa wabunge, yaani hawa wakiwa wengi, basi wakati huo huo kimfumo unaitwa taasisi, na ni lazima hili lizingatiwe. Sisi tumepata wingi wa viti vya ubunge hivyo, sasa inabidi tuandae taasisi hizo katika hatua nyingine. Mratibu huyo ameongeza kuwa sasa wanachokifanya ni kuandaa mazingira mengine ya pengine ka uwezekano wa Rais Kabila uh, kuwania urais katika uchaguzi ujao, jambo ambalo pia ameliweka kando, lakini hali halisi inashuhudiwa maandalizi ya kurejea madarakani kwa Rais Kabila ni swala la kinadharia tu. Mimi ninachodhani kinafaa kwa sasa ni swala la kuheshimu katiba tu. Ni Nehemia Mwilanya, mratibu wa muungano wa FCC. Wizara ya afya nchini DRC Juma hili imesema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao mpaka sasa umesababisha vifo vya watu mia tano mashariki mwa nchi hiyo umedhibitiwa. Wizara ya afya nchini humo inasema kuwa takribani siku ishirini na moja zilizopita hawajapokea taarifa zozote za mtu kuwa na maambukizi mapya. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, katika ripoti yake ya mwanzoni mwa jumaa hili imesema jumla ya watu mia tano ishirini na nane wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mia saba wanaendelea kutibiwa. Ripoti ya Umoja Mataifa imebaini kuwa jeshi la Sudani Kusini linawajibika na vitendo vya ubakaji wa wanawake na wasichana zaidi ya mia moja katika mji wa Bentiu, kaskazini mwa nchi hiyo, Desemba mwaka jana. Mashirika matatu ya Umoja Mataifa yaliripoti kuwa wanawake na wasichana zaidi ya mia moja hamsini walifika katika ofisi za mashirika hayo ndani ya siku kumi na mbili wakiomba msaada wa baada ya kubakwa. Ripoti ya Umoja Mataifa iliyotolewa jana inaeleza kuwa kuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha kuwa jeshi la Sudani Kusini linahusika na ubakaji huo na linastahili kubeba lawama. Andrew Kwaito Mtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Sio ripoti ya kufurahia, ni ripoti ambayo inaonyesha kwamba kuna janga ambalo linaendelea kule Sudani Kusini ambalo labda madola za kimataifa havijashughulikia yes, vilivyo. Na kwa hivyo kwangu mimi naona ni ripoti ambayo inafaa ituliwe maanani, hasa na muungano wa wenji huru za kiafrika na pia na umoja wa kimataifa, ili isiweze kuendelea vile inavyoendelea ni mm -hmm, mtazamo wake Endrekweito Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Tanzania na viongozi wakuu wa kampuni ya kimataifa uchimbaji ya uchimbaji wa madini ya Barrick Gold wamekubaliana kutengeneza mpango utakaomaliza mgogoro kati ya serikali na kampuni hiyo. Makubaliano haya yamefikiwa baada ya mkutano kati ya rais wa Tanzania John Magufuli na mkurugenzi wa shughuli za kampuni hiyo barani Afrika na mashariki ya kati Wilhelm Jacobs, mazungumzo yaliyofanyika ikulu jijini Dar es Salaam. Kampuni hiyo iliingia kwenye mgogoro na serikali ya Tanzania baada ya kutuhumiwa kwa ukwepaji kodi. RFI. Radio France Internationale. Kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa juma nchini Nigeria zinamalizika hivi leo, ambapo wananchi siku ya Jumamosi watachagua rais na wabunge katika uchaguzi ambao uliahirishwa kufanyika Jumamoja lililopita. Mwanahabari wetu Victor Melkizedek Kabuso yupo mjini Lagos, Nigeria, na ametutumia taarifa ifuatayo. Tume ya uchaguzi ilitoa siku tatu za kufanya kampeni ambazo zinamalizika leo saa sita usiku kuelekea uchaguzi wa Jumamosi. Wagombea mbalimbali wametumia siku hizi kuendeleza sera zao baada ya uchaguzi uliotarajiwa kufanyika Jumamosi iliyopita kuahirishwa na vyama vya siasa kuomba kuendelea kufanya kampeni. Kile cha urais kimewavutia wagombea sabini na watatu na ushindani mkali unatarajiwa kuwa kati ya rais Muhamadu Buhari na Atiku Abubakar kutoka chama kikuu cha upinzani cha PDP. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Muhamud Yakubu amesema sababu zilizosababisha uchaguzi wa Jumamosi kuahirishwa sasa zimetatuliwa. Is going to kila kitu kinakwenda kama tulivyopanga. Na sababu kubwa iliyosababisha uchaguzi kuahirishwa ilikuwa ni kwa sababu vifaa vya kupigia kura vilikuwa havijafika katika majimbo yote, lakini wakati huu tunapozungumza, hakuna jimbo ambalo halijapata vifaa hivyo vya kupigia kura, na tumefurahi sana kwa namna mambo yanavyokwenda, na nakuhakikishia kuwa uchaguzi utafanyika siku ya Jumamosi. Katika hatua nyingine, wataalamu wa uchumi wanasema shughuli za kibiashara zinatarajiwa kuathirika mara mbili hasa baada ya hasara kubwa kushuhudiwa Jumamosi iliyopita na mapema wiki hii. Muda Yusuf ni mkurugenzi mkuu wa wafanyabiashara na wachumi katika jimbo la Lagos. Uchaguzi utafanyika, lakini shughuli okay, za kibiashara zitakuwa chini hadi Jumamosi ambapo tunatarajia kwamba nice hakutakuwa na shughuli zote za kiuchumi wapiga kura milioni 84 wanatarajia kupiga kura siku ya Jumamosi na wakati huu raia wa Nigeria wanasema kwamba wanatumai uchaguzi hautaairishwa ili waende wapige kura na kumchagua kiongozi wao. Victor Abuso, Lagos, RFI, Kiswahili. Viongozi kutoka vyama kadhaa vya upinzani nchini Algeria wamekutana hapo jana mjini Algiers kujadiliana kuhusu uwezekano wa kumteua mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani katika uchaguzi wa mwezi Aprili mwaka huu. Wazo la kuwa na mgombea mmoja lilitolewa na aliwahi uh, kugombea kiti cha urais mwaka elfu mbili na nne Abdallah Jabala ambaye amesema njia pekee ya kumshinda rais Abdulazizi Butaflika ni kwa upinzani kusimamisha mgombea mmoja. Mkutano huo hata hivyo umemalizika kwa viongozi hao kukubaliana kuendelea kuwa na mazungumzo na kupanga mkutano mwingine siku za usoni kuelekea uchaguzi huo na uwezekano wa kupata mgombea mmoja. Wakati nchi ya Burkina Faso ikijiandaa kuelekea kufanya kura ya maoni kuamua ikiwa katiba ya nchi hiyo ifanyie marekebisho au la Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umewasili hapo jana mjini Wagadugu kutathmini hali ya usalama katika nchi hiyo. Mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa a, kwa mataifa ya Afrika Magharibi, Muhamed Ibn Chambers amefahamisha kuwa ikizingatiwa hali ya usalama mdogo unaoshuhudiwa nchini humo pamoja na malalamiko ya wapinzani, ipo haja ya Umoja wa Mataifa kufanikisha zoezi hilo, kama anavyoeleza so, menas, faso, ni kwamba vitisho hivi huko Burkina Faso na sasa hivi tunashuhudia unyanyasaji, ugaidi na visa vinavyoashiria ukosefu wa usalama, ambapo visa hivyo vimekuwa vikiripotiwa katika vyombo vya habari ikiwa ni pamoja na kuwepo uhaba wa misaada ya kibinadamu. Na sasa kwa kuwa mwaka elfu mbili na ishirini umekaribia, ni muda sasa wa kuanzishwa kwa majadiliano ya kina kufahamu nini ni malalamiko ya wapinzani. Kura hiyo ya maoni inatarajiwa kufanyika tarehe 24 ya mwezi ujao. Vyama vya upinzani nchini Zambia vinamtuhumu Rais Edgar Lungu kuwaagiza wapinzani wake kunyanyaswa na wanatarajia kumfungulia kesi kiongozi huyo katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Viongozi kumi wa upinzani wamewaambia waandishi wa habari mjini Lusaka kuwa Rais Lungu ndio wakulaumiwa kutokana na kuongezeka kwa vitendo vya unyanyasaji dhidi ya wapinzani, akiwemo kiongozi mkuu wa upinzani Hakainde Chilema. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France Internationale inaeneza taarifa kote duniani lugha ya Kiswahili zikipaswa anga kutoka da, da, Dar es Salaam, Tanzania Kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi, na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Nam, asante msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Tuelekee sasa kule Bangladesh ambako watu 69 wamepoteza maisha katika ajali ya moto ulioteketeza jengo moja linalotumiwa kama makazi na maghala ya kuhifadhia kemikali katika mji wa Dhaka. Victor Wille ana maelezo zaidi. Moto huo ulizuka katika majengo ya makazi ya watu ambayo pia yamekuwa yakitumika kuhifadhia ya kemikali mbalimbali. Taarifa za serikali ya Bangladesh zimeeleza kuwa watu wengi walikwama katika majengo hayo na walishindwa kujiokoa na moto huo. Kutokana na hali hiyo kuna kila wasiwasi wa idadi ya vifo kuongezeka licha ya watoa wa huduma ya zimamoto kuendelea na jukumu la uokoaji. Afisa kutoka katika chumba cha kudhibiti moto Mahufuzi Riben amethibitisha kuwa watu waliokufa mpaka sasa ni 69. Katika hatua nyingine, mkuu wa mamlaka ya kudhibiti moto nchini Bangladeshi Al Ahmed amesema kuwa ana uhakika idadi itaendelea kuongezeka kwa sababu eneo hilo lina msongamano mkubwa. Kamati ya vikwazo ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imekubali kuwaondolea vikwazo vya kusafiri kwa muda maofisa wa juu wa serikali ya Korea Kaskazini wanaotarajiwa kwenda kuhudhuria mkutano kati ya kiongozi wake Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump. Serikali ya Vietnam ambayo ndio itakuwa mwenyeji wa mkutano wa safari hii iliandika barua kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikiomba kuruhusiwa kusafiri kwa maofisa watakaoambatana na Kim Jong Un. Mkutano kati ya Kim na rais Trump unatarajiwa kufanyika kati ya tarehe 27 na 28 kwenye mji wa Hanoi na rais wa Urusi Vladimir Putin ametishia nchi yake kushambulia miji mikubwa ya mataifa ya magharibi kwa kutumia silaha mpya. Matamshi aliyoyatoa wakati wa hotuba yake kwa taifa hapo jana, wakati huu umaarufu wake ukiwa umeshuka. Rais Putin, mbali na kuonyesha kutunisha misuli kwa dhidi ya mataifa ya magharibi, ametumia hotuba yake kuwashawishi wananchi kuendelea kumwamini. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana, Emmanuel Makundi l klabu ya Vita Club huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaendelea kushikilia nafasi yake ya kwanza katika michu, michuano ya kuania taji huko uh, Jamhuri ya Kongo Kinshasa baada ya kutandika FC Dragon uh, bilima kwa mabao mawili kwa sifuri. Hii ni mechi yake ya ishirini na tisa ambapo katika mechi hapo jana kwenye uwanja wa Tata Rafael uh, Vita Club, uh, mchezaji uh, mshambuliaji Kazadi Kasengu ndiye alifungia Uh, timu hiyo ya Vita Club mabao hayo mawili ya ushindi. uh, kocha Florent Ibenge amesema kwamba amefurahishwa na matokeo hayo. timu ya pili mbwe, timu ambayo inachukua nafasi ya pili katika dwali la uh, mechi hizo michuano hizo ni pamoja na tupisa Mazembe Anglebert ikiwa na alama hamsini na mbili huku uh, Vita Club ikiwa na alama hamsini na tatu kule Tanzania ligi kuu uh, bar, Tanzania bara bado inaendelea ambapo hapo jana Young Africans iliyotandika mbao si mabao mawili kwa moja uh, wakati Ndanda yenyewe ikatandika Singida United mabao mawili kwa sifuri. Uh, Stand United ikafunga Lipuli mabao matatu kwa mawili. Tanzania Prisons ikaifunga Mbeya City bao moja bila. uh, JKT Tanzania na yenyewe ikaifunga Alliance uh, bao moja bila. KMC na nyewe ikaifunga Mtibwa Sugar bao moja bila. Uh, nchini Kenya, Gor Mahia ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Western, Western Stima uh, ni katika michuano ya Ligi Kuu ni kwa haraka haraka tu nikizungumzia mechi ambazo zitapigwa leo katika UEFA Europa League, msikilizaji, ni kwamba hivi leo tutashuhudia mechi kadhaa, ambapo uh, Napoli watakipiga na Zurich, uh, Benfica watacheza na Galatasaray. Hii ni miongoni tuma mechi kadhaa ambazo zitapigwa leo katika UEFA Europa League. Muda ukitupa mkono, Makundi. Asante Ruben, karibu natuangaziulipo nafasi kwenye magazeti na Victor Batwile. Ah, asante sana Emmanuel Makundi. Na eh, naanzia nchini Rwanda na gazeti la New Times lilikuwa limeandika habari kuhusiana na vijana wanaoshiriki katika shughuli za kilimo waomba kuboreshewa mazingira, lakini pia upatikanaji wa masoko ya bidhaa zao. Eh, bila shaka eh, shughuli za kilimo zimekuwa fursa kubwa kwa vijana yeah na nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni jijini Nairobi nchini Kenya, eh, yanaashiria idadi ya wanaojiunga na kundi la alshabab inaongezeka. Lakini gazeti la emonta la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na jeshi la Nigeria latangaza kuwa litawashughulikia ipasavyo watu wote watakuwa jihusisha na vitendo vya udanganyifu wa kura katika uchaguzi wa Jumamosi. Tusubiri tuone mambo yatakwenda vipi. Lakini magazeti karibu yote huko DRC yameangazia kuhusu mkutano wa muungano wa FCC wa hapo jana huko Kinshasa, Le Potentiel eh, likiwa na habari hakuna hatua iliyopigwa bila ya ushawishi wa bwana Joseph Kabila. Lakini Lefa lenyewe limeandika wananchi wasubiri kwa hamu na ghamu uundwaji wa serikali karibia mwezi mmoja baada ya kuapishwa kwa Tshisekedi kuwa rais mpya, hiyo Januari ishirini na nne. Lakini Iwacu la Burundi lenyewe lina habari eh, Japani mbioni kufanikisha elimu na malezi ya watoto wa shule za msingi. Na Le Figaro la Ufaransa likiwa lina habari Macron aahidi kuwachukulia hatua kali watu wanaosambaza kauli za chuki dhidi ya Wayahudi. Lakini la Libre Belgique lenyewe laandika maendeleo chanya katika mazungumzo kati ya Teresa May na Jean Claude Juncker kuhusu Brexit. Na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Nipashe, katika ukurasa wake wa kwanza, mauzo ya korosho, serikali yawaita wanunuzi binafsi, lakini mabilioni ya bariki mwezi Machi, huku gazeti la Mwananchi likiandika Majaliwa awajia juu DC na dedi tuhuma za ushirikina, na gazeti Majira likiandika Barick ya ahidi mazito kwa JPM. Nam, asante Victor kwa udondozi huo wa magazeti. E, shukran Nambasi. Endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la Afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi kuangazia changamoto na nini bara la Afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo kwenye laini ya simu. Tunaungana na Zito Kabwe, yeye ni mbunge nchini Tanzania, na pia Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Compass ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Zito Kabwe pamoja na Mbilinyi Apronius, karibuni sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nam, pengine nianze na Zito Kabwe. Unadhani ni kwa nini bara la afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa, kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo. Ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo, mfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa, mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha, eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka eh, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine. Na katika mazingira kama hayo, sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi. Pengine Mbilinyi Apronas, uh, mzito anazungumzia kuhusu suala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi, kwa upande wako unatazamaje hili hilo? Katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia huu ni mfumo wa kibepali wa dunia nzima wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako. Kwa hiyo tunajua tunashindana hapa, kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije. Sasa bahati mbaya sana tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima, sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama Tanzania. Tatizo la tax evasion, la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima, ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi kama Tanzania. Azitokabwe kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana, unadhani ni njia sahihi kwa bara la Afrika? Inategemea ina, ina, ina i swala hapa ni kwamba je nchi kuna kitu kinaitwa the race to the bottom, kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja. Nadhani jambo ambalo bara la Afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kunakuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa. Kwa hiyo suala zima hapa sio je, nchi za kiafrika kushusha kodi na kuvutia uwekezaji ni jawabu au ni jambo jema. Hapana, swala ni kwamba ni namna gani nchi za kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia. Mbilinyi, tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la Afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanawekeza katika bara hili, ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika. Unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji eh? Asante, hili swala litasaidia kwa kiasi fulani, lakini bado kutakuwa na changamoto, kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu. Haya makampuni nikwambie, yana mbinu nyingi, mbinu nyingi za kujaribu kupunguza E, ile wanaita fast burden ile, yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi, ukiziba kushoto wao watatafuta mlango wa kulia. Sasa ndiyo hapa ndo maana Mheshimiwa Zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote Uh, zitokabwe. Siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja, kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri. Wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa. Kwa bara la Afrika tumeshuhudia tumeshuhudia makampuni makubwa kama Amazon, kama Google e, yakipata kashi kashi kutoka nchi za magharibi hasa Uingereza na nchi za jumuiya ya Ulaya kuhusiana na biashara zao na mifumo yao ya kodi. Ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi. Kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana na mbilinyi. Tunashuhudia mataifa yenye nguvu duniani yako baadhi, hmm, ambayo hata kashfa ya Panama ya hivi karibuni, yako baadhi ambayo yalikuwa yanaunga mkono, yako ambayo hayaungi mkono, hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa, ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa. Unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika, hasa katika swala la udhibiti uh, wa kodi? Kuna wale wanaofaidika na wale wanaoumia. Kwa mfano, vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana, ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia, kwamba labda kodi ni zile ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule, halafu na na kodi kule ni ndogo. Kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja, ziwe na na msimamo na sera nasera zinazo, zinazokubalika. Sababu kubwa ni kwamba e, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika kwenye, kwenye, kwenye mfumo huo wa kodi naam. Bara la Afrika wataalamu wanasema na ripoti ya umoja Mataifa ya masuala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la Afrika linapoteza karibu bilioni mia moja kwa mwaka kutokana na utoroshaji aa, wa, wa mitaji zito. Kabo nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukua na bara la Afrika la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa aa, kidogo tumeona. E, Kongo ilihangaika na fedha ambazo Mobutu alizificha. Nigeria ilihangaika na fedha ambazo Abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi, na kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi. Lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo, kwa sababu afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili Jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la Afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia, na hapa inapaswa nchi zote za Afrika kupitia eh, Umoja wa Afrika, the African Union pale Adis Ababa, mawaziri wa fedha wa nchi za Kiafrika, mawaziri wa uchumi wakae, wahakikishe ya kwamba Afrika inakuwa na itifaki moja protoko moja inayosimamia masuala mazima ya kodi za kimataifa na ili kushawishi dunia. Mbilinyi, kwa kumalizia tu, tunashuhudia bara la Afrika, maanake tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la Afrika lakini hata ufanyaji wa biashara, namna nchi za Afrika zinavyofanya biashara zenyewe kwa wenyewe. Kuna swala pia la utoro, la utoroshaji wa mitaji. Na hivi karibuni bara la Afrika, nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara huria yasiwepo yasi yasi haya masuala ya utoroshaji wa mitaji na fedha? Uh, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa, na kama tunavyosema hapa, swala ni kubwa, ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia sera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo, eh, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa, kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema Mheshimiwa Zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini matukio e, machache ma ma ma ma ma ma ma tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo, lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi. Hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za Afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya, na sio kuangalia tu matukio, msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo, ndio natia nanga ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa Zito Kabwe, mbunge wa upinzani nchini Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo, pamoja na Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Campus ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri Nam, asante msikilizaji. Usikose kutegea sikio matangazo yetu ya saa kumi na mbili kamili za jioni ya leo. Anaitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Mbano, amsambamza matangazo Victor Batwile wile kutokea. Subuhi njema.