Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika, Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan na msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Haya ni baadhi ambayo utayasikia kwenye matangazo haya asubuhi. Siku chache baada ya kukamilika kwa ujenzi wa ikulu mpya ya Burundi, kumekuwa na maoni tofauti kuhusu ujenzi wake. Watu 19 wamepoteza maisha nchini Tanzania katika ajali ya barabarani, na serikali ya Venezuela yafunga mpaka wake na nchi ya Brazil kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia nchini humo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye ukurasa wetu wa kijamii yana kwenye Facebook RFI ya uh, Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti ya www.rfikiswahili.com. Wiki moja baada ya ikulu mpya ya Burundi iliyojengwa kwa msaada wa serikali ya China kukabidhiwa kwa serikali ya Burundi, tayari hatua hiyo imezua mitazamo tofauti miongoni mwa wadau wa siasa nchini humo, baadhi wakiona kuwa haitokuwa na manufaa makubwa kwa taifa hilo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Wa kwanza kabisa kukosoa ujenzi huo wa ikulu mpya mjini Bujumbura ni Agaton Rwasa, kiongozi wa chama cha upinzani cha SNL, ambaye pia anasema kusikitika kuona ikulu hiyo imekabidhiwa wakati Rais Nkurunziza akiwa hayupo. Manufaa mpaka sasa sijaona manufaa yote pale, ambapo pengine makao makuu yenyewe kweli yenye kuwepo pale, kuhusiana na swala kusema kwamba hiyo ikulu imekabidhiwa bila rais mwenyewe kuwepo. Rais angeli kuwepo kama inje no. Ni, ni kama ni kufungua rasmi ofisi zile. Upande wake mwanaharakati Shambo Iskondere Imana, yeye anasema kuwa hata kama rais atakuwa mjini Gitega, jengo hilo litabaki na umuhimu wake. Kuona walijenga ikulu ya rais Bujumbura, kwangu siyo kosa. Kama rais atatumikia kazi Gitega, kuna watumishi wengi watayotumikia Bujumbura, mwa hilo jengo mpya. Ikulu hiyo mpya imekabidhiwa serikali ya Burundi wiki iliyopita ambapo balozi wa China nchini Burundi li Shanglin ameitaja kama ishara ya ushirikiano mwema kati ya nchi hizi mbili. Ni jengo kubwa ambalo China ilikuwa haijawahi kutekeleza hadi sasa nchini Burundi. Ushirikiano baina ya nchi zetu mbili uko kwenye ngazi ya juu kabisa katika historia yake. Kauli ilikuwa kama hiyo upande wa waziri wa Burundi wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Ezekieli Nibigira, ambaye aliipokea ikulu hiyo kwa niaba ya serikali ya Burundi. Mwezi Disemba uliopita, viongozi wa Burundi waliamua kuuhamishia mji mkuu wa kisiasa wa Burundi mjini Gitega, na suala linalojitokeza ni iwapo raisi atafanyia shughuli zake huko Gitega ama katika ikulu hii mpya ya mjini Bujumbura. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema katika muda wa siku 21 zilizopita hakuna kisa chochote kilichoripotiwa cha mtu kuwa na maambukizi ya virusi hatari vya ugonjwa wa Ebola, hii ikiwa inaashiria kwamba ugonjwa huo umedhibitiwa katika mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Katika maelezo yake wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapo jana, waziri wa afya nchini DRC Oli Ilunga amefahamisha kuwa licha ya kutolewa kwa ripoti za kutokuwepo kwa maambukizi mapya, wananchi wa maeneo ya Butembo wanapaswa kuchukua tahadhari. Zimepita siku ishirini na moja bila ya kuwepo kisa chochote kipya mjini Beni. Kama mnavyofahamu, mapambano yetu yalianzia Beni mwezi Septemba, Oktoba na Novemba. Yaani siku ishirini na moja kupita bila ya kujitokeza kisa cha ugonjwa mjini Beni inaonyesha kuwa kazi kubwa imefanyika, na hii ni katika kukabiliana na Ebola. Nasi tunaipongeza kazi hiyo. Ugonjwa huo umedhibitiwa Mangina, uh, Chomia, ea, Komanda, uh, na leo umedhibitiwa Beni. Nguvu uh, zetu za mpambano sasa zimeelekezwa Butembo, simetrize na maeneo ya Katwa. Uh, Butembo, ea, uh, Katwa. Ni sauti yake Oli Ilunga, waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, watu 19 wamepoteza maisha katika ajali ya barabarani mkoani Songwe nchini Tanzania, baada ya gari la abiria lililokuwa likitokea mjini uh, kutokea Mbeya kugongana na lori la mizigo lililokuwa likitokea Tunduma mkoani Songwe. Ajali hiyo ilitokea usiku wa kuamkia leo, na taarifa za awali zinaeleza kuwa chanzo cha ajali hiyo ni kushindwa kufanya kazi kwa breki za lori la mizigo. Mkuu wa mkoa wa Songwe Nikodemas Mwangela amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo. Wali, kusana, kwa kweli nachoweza kusema kwa sasa hivi ni kwamba hili pia ajali na ni mbaya sana kwa mkoa wetu, lakini nipongeze vijana wa polisi na wananchi ambao sahizi usiku wameacha usingizi wamefika eneo la tukio. Uh, tunafanya kila aina ya juhudi sasa ya kuhakikisha madao wao waliofariki wanapata huduma zile wanazostahili na waliojeruhiwa tumewafikisha hospitalini. Sasa hivi hai, ni sauti yake mkuu mkoa wa Songwe Nikodamas Mwangela akithibitisha kutokea kwa ajali hiyo. Radio France Internationale. Raia wa Nigeria wanapiga kura hapo kesho, wana matumaini kuwa kiongozi watakayemchagua ataweka mbele vita dhidi ya ufisadi na kushirikiana na wanaharakati wanaoshinikiza uwazi na matumizi ya fedha za umma. Mwanahabari wetu Victor Abuso yuko mjini Lagos, Nigeria na ametutumia ripoti ifuatayo. Huyu yes, yes, ni mwalimu akiwa anaendelea na kipindi katika shule ya msingi ya serikali hapa Epe, umbali wa kilomita 65 kutoka mjini Lagos. Hii ni mojawapo ya shule ambayo shirika moja la kiraia linalofahamika kama I Follow the Money iliamua kufuatilia ujenzi wake baada ya serikali kutenga fedha, lakini mwanzoni ikaonekana kuwa hakuna kilichokuwa kinaendelea. Kiongozi wa vuguvugu vugu hilo katika jimbo la Lagos, Adesina Tosin Nathael anasema wanashinikiza serikali kuwa wazi katika miradi yake ya maendeleo. Nigeria ni nchi ambayo tuna mambo mengi sana kuhusu ufisadi na ukosefu wa uwazi. Kama mwananchi, niliamua kujikita katika kuendeleza jamii yangu kwa maendeleo na kuuliza maswali viongozi waliochaguliwa. Mzee wa kijiji hiki Chief T.O. Adekoe anasema pamoja na mafanikio hayo chini ya mashirika ya kiraia, bado kuna uhaba mkubwa wa walimu katika shule hii. Mimi sina uwezo wa kuajiri walimu na hata kama nina mshahara, huo ni kazi ya serikali, yeah, kuhakikisha kwamba kuna walimu wa kutosha. no, hicho ndicho nachokiamini, no na na mashirika ya kiraia. Anasema kazi ya kupambana na ufisadi ni ngumu hapa nchini Nigeria. Victor Abuso epe jimbo la Lagos, RFI Kiswahili. Nam ni Victor Abuso. Utamsikia zaidi msikilizaji katika matangazo yetu ya leo jioni na kesho asubuhi, wakati zoezi la upigaji kura litakapokuwa limefunguliwa rasmi kule nchini Nigeria. Tutazungumza naye moja kwa moja. Kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa juma nchini Senegal zimeshika kasi, huku rais Macky Sall akikabiliwa na upinzani kutoka kwa wapinzani ambao hata hivyo wameelezwa kutokuwa na ushawishi. Wachambuzi wa siasa za Senegal wanasema licha ya mabadiliko ya hali ya siasa nchini humo bado wanaamini kuwa rais Sal atafanikiwa kupata ushindi katika duru ya kwanza, uchaguzi unaotarajiwa kufanyika siku ya Jumapili. Uchaguzi huo unafanyika bila ya uwepo wa vinara wakuu wa upinzani, meya wa zamani wa jiji la Dakar Khalifa Sali na Karim Wade, mtoto wa rais wa zamani wa nchi hiyo Abdoulaye Wade, ambaye waliondolewa kwenye orodha ya wagombea na mahakama kuu. Mtumiwa mkuu katika kesi ya utekaji wa mtoto mwenye albinism amefariki dunia akiwa kizuizini nchini Malawi. Luka Bulea ameripotiwa kupoteza maisha hapo jana baada ya kutoka kuhudhuria kesi iliyokuwa na mkabili kwenye mahakama ya Lilongwe, licha ya familia yake kuonesha picha zina zenye makovu ya kuungua. Polisi mjini Lilongwe wanasema wanachunguza kifo chake na watatoa taarifa kamili. nchini Malawi ni miongoni mwa mataifa ya kusini mwa Afrika ambayo yamekithiri kwa vitendo vya ukatili na mauaji dhidi ya watu wenye albinism kwa sababu Kila Jumamosi, usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametoa amri ya kufungwa kwa mpaka wa nchi yake na Brazil kama njia ya kuzuia misaada ya kibinadamu inayotolewa na mataifa mbalimbali, uh, na mataifa mbalimbali ya magharibi kuwafikia raia wake. Victor Willi na maelezo zaidi. Rais Maduro analenga kuzuia jitihada zinazofanywa na kiongozi wa upinzani Joan Guaido aliyejitangaza kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo na hivyo kuleta mgogoro wa kisiasa kati ya serikali ya Maduro na upinzani. Kiongozi wa upinzani Juan Guaido anayeungwa mkono na mataifa mbalimbali ikiwemo Marekani anafanya kila linalowezekana, na kuwapa kuwa misaada hiyo iliyozuiliwa na jeshi katika mipaka hiyo itaingia Venezuela. Kiongozi huyo wa upinzani pamoja na ujumbe wake wakiwa na magari makubwa wamejielekeza katika mpaka wa nchi ya Venezuela na Colombia ambako misaada ya kibinadamu kutoka Marekani imezuiwa. Rais Maduro anapinga hatua ya kuingizwa kwa misaada ya kibinadamu akidai kuwa Marekani na washirika wake wanalenga kuingilia mambo ya ndani ya nchi ili kuivuruga nchi yake, huku akiapa kukabiliana na hali hiyo. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa wakiwemo wapiganaji wa kikurdi wanaosaidiwa na vikosi vya Marekani baada ya wanajihadi hao kutekeleza shambulio la bomu la kujitoa muhanga mashariki mwa nchi ya Siria kwenye mpaka na nchi ya Iraq. Katika hatua nyingine, nchi ya Marekani imethibitisha kuwa jumla ya wanajeshi wake mia mbili watasalia nchini Siria hata baada ya kuondoka kwa wanajeshi wake wengine. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, hapo jana amefungua rasmi kongamano la viongozi wa kanisa hilo kujadili kuhusu namna bora ya kukabiliana na vitendo vya udhalilishaji wa kingono ambavyo miaka ya hivi karibuni vimelichafua kanisa hilo. Papa Francis amesema waumini wa kanisa hilo na hata ambao sio waumini wanatazama kuona namna gani watashughulikia visa hivyo. Watetezi wa haki za binadamu wanataka kanisa hilo kuwafukuza kabisa maaskofu na wachungaji watakaotuhumiwa kwa vitendo hivyo, pamoja na wale waliojaribu kuficha RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante, Emmanuel. Shirikisho la soka nchini Cameron, feka futa, linazichunguza timu za nchi hiyo kufuatia madai ya zaidi ya asilimia sabini ya timu zinazocheza ligi mbili za juu nchini humo kwamba hazijawalipa wachezaji wake mishahara kwa miezi sasa, e, miezi saba, huku wengine wakiwa hawana mikataba makundi nam. Ni suala ambalo barani Afrika si la ajabu sana kwa sababu vilabu vingi bado vinashindwa kujiendesha na kulipa wachezaji hata kuwakatia bima pia ya afya. Hiyo ni tatizo kweli, shida kweli kweli. Na Misri tayari imetangaza viwanja sita ambavyo vitatumika kwenye uh, michuano ya kombe la klabu bingwa barani Afrika, kombe la mataifa ya Afrika na mwaka 2019. Nikienda nikivitaja kwa haraka haraka viwanja hivyo: Cairo International Stadium, Air Force Stadium, Port Said Eh, stadium nakumbuka pia una historia ya Port Said no. Eh, Ismailia stadium na Suez sport stadium pia Alexandria stadium no. Katika tennis msikilizaji, Mwingereza Dan Evans ametinga robo fainali ya michuano ya wazi ya Delray Beach huko mjini Florida, Marekani baada ya kumtandika raia wa Afrika Kusini uh, Wildcard, Lloyd, uh, Harris kwa seti mbili za sita sifuri sita mbili. Nikimalizia na ratiba ya mechi kadhaa ambazo zitapigwa hivi leo katika ligi kuu Uingereza, Cardiff uh, city yani watakaribisha Watford uh, wakati West Ham United watakaribisha Fulham. Katika Ligue 1 huko Ufaransa, Dijon itacheza na Saint Etienne wakati Strasbourg watacheza na Lille. Na katika Bundesliga ni ligi ya huko Ujerumani, Weda Bremen watacheza na Stuttgart, wakati huko La Liga Uhispania, Espaniol watawakaribisha usk nam asante, Ruben, lukumbuka nikutakie asubuhi njema. Na pia asante. Msikilizaji, tutazame yale aliopewa nafasi kwenye magazeti na Victor Batwile. Asante sana, basi naanzia nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor. Serikali ya Uganda yaweka wazi mpango wake wa kujenga vyoo katika barabara kuu zote nchini humo. Lakini gazeti la Daily Nation la Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na mahakama kutoa uamuzi kuhusu kesi ya sheria ya kukataa au kukubali mapenzi ya jinsia moja. New Times la Rwanda likiandika Rwanda yapata mafanikio makubwa katika kukabiliana na ugonjwa wa malaria. Lakini magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC yameangazia mkutano wa rais mstaafu Joseph Kabila na wanachama wa FCC katika shamba lake huko Kinga, Kat Kinga. Eh, lefa likiandika Joseph Kabila apanga upya kikosi chake, wakati le potentiel lenyewe likiwa na habari Kabila kukutana na wabunge wa FCC walio wengi bungeni nchini DRC Ijumaa ya leo eh. Lakini wachu la Burundi limeandika kuhusiana na wafanyakazi wa Sogesto Kirimiro ambacho ni kiwanda cha kahawa eh, walalama kwamba hawapokei tena mshahara eh, tangu mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ni janga hilo kidogo mekundishio <laughs> <laughs> <laughs> gazeti la Le Figaro la Ufaransa. Pamoja na kuangazia hali Syria ya mapigano kule Syria, gazeti hili pia limeandika habari kuhusu wafugaji wanufaika na mbinu mpya ya ufugaji wa ng'ombe nchini Ufaransa. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa nikianza na gazeti eh, Mwananchi kwenye ukurasa wake wa kwanza, wanafunzi, mwanafunzi wa kidato cha nne ajiua kwa risasi lakini pia kuna habari nyingine, fainali ya mali msefu na profesa Lipumba kotini na Kapuya awatwanga maswali manne wanaohoji ndoa yake. Ni gazeti Mwananchi na gazeti ni Pashe, lenyewe limeandika akasia na bariki lugha gongana. Uh, lakini gazeti la Uhuru lenyewe likiwa na habari d Bashiru ateta mambo manne na balozi wa Marekani na utata mtupu, binti kidato cha nne akijimaliza kwa bastola ya shemeji. Na matari sana asante sana Victor, kwa udondozi huo yale alipewa nafasi kwenye magazeti eh. Shukran RFI, Radio France Internationale. Nam ni mpishe basi. Steven Mumbi na makala ya muziki Jumaa. Makala ni muziki Ijumaa. Mimi ni Stephen Mumbi. Lucky so so yeah. Philip dude alizaliwa Emelo, Transval ya Mashariki, na sasa ni sehemu ya Mpumalanga, Tarehe tatu mwezi wa Agosti mwaka 1964. Wazazi wake walitarakiana kabla ya yeye kuzaliwa, na lielewa na mama yake yani Sara, ambaye alimpa jina hilo kwa sababu alichukulia kuzaliwa kwake kama bahati tu, baada ya mimba nyingi kuharibika. Kibao kinaitwa God bless women, Mungu bariki wanawake na Tandi na Patrick. Kwa kipindi cha muda mrefu utotoni mwake, Dude aliishi na nyanya yake. Dude alimsimulia nyanya yake kama mpenzi wake wa dhati, ambaye alizidisha vitu vingi kumkuza kuwa mtu wa kuwajibika. Sikiliza kibao hiki kinaitwa Prisona. Alianza vipi safari yake ya kimuziki? Akiwa shuleni alijiunga na kwaya, na baadaye akaunda kikundi kilichoitwa The Skyway Band. Baadaye akajiunga na bendi ya binamu yake iliyoitwa The Love Brothers, iliyoimba muziki wa popu kwa lugha ya Kizulu, nyimbo zilizojulikana kama mbakanga. Baadaye alipohamia kwenye rege akaja na albamu ya kwanza mwaka 1984 ya Rasta Nevadai Rege Strong. zaji kama ndio wa kwanza wajiunga nasi. Haya ni makala ya muziki Ijumaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia maisha ya kimuziki ya kwake Lak Philip Dude. Mwaka 1985 akatoa albamu ya pili Think About The Children. Mwaka 1996 Alitoa mkusanyiko wa albamu ya Serious Reggae Business ambayo ilimpelekea kuitwa mwanamuziki wa Kiafrika mwenye mauzo bora zaidi barani Afrika na kumwezesha kupata tuzo nyingi. Sikiliza kibao hiki kinachohamasisha umoja, licha ya tofauti ya rangi. One people, different color. Philip Dude aliuawa katika kitongoji cha Rosettenville, Johannesburg, tarehe 18 mwezi wa Oktoba mwaka 2007, muda mfupi baada ya kuwapeleka watoto wake wawili shuleni. Aliacha mjane Zanele na watoto wake saba. Katika maisha yake amerekodi albamu 22 katika lugha za Kizulu, Kiingereza na Kiafrikana katika kipindi cha miaka 25. Amekuwa mwanamuziki wa rege ambaye anakumbukwa sana barani Afrika. Slave, ndiyo kinatamatisha makala ya muziki Ijumaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo na kualika katika makala nyingine. Ya muziki wa Juma na Steven Mumbi akimwangazia msanii marehemu Lucky Dube. Na ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni itakapotimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Batwile. Ruben Lukumbuka atujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakia asubuhi njema.