Barabara ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan, ni msikilizaji popote pale wanapotega sikio. Matangazo yetu ya leo asubuhi, miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na uchunguzi wa awali waonyesha mfanano wa itilafu katika ndege ya Boeing 737 Max 8 ya shirika la ndege la Ethiopia na ile ya Indonesia; mamia ya wanawake waandamana katika jimbo la Kivu Kusini kupinga vitendo vya mauaji ya watoto; na waziri mkuu wa New Zealand atangaza mkakati wa serikali yake kupitia upya sheria ya umiliki wa silaha. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 25574015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Waziri mkuu wa, waziri wa uchukuzi nchini Ethiopia, Dagmawit Amoges, amesema mazingira iliyosababisha kuanguka kwa ndege ya Boeing 737 Max 8 wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu wote 157 ni sawa na yale yaliyosababisha kuanguka kwa ndege kama hiyo nchini Indonesia, shirika la Lion Air. Mwandishi wetu Victor Abuso ana maelezo zaidi. Waziri huyu amesema ripoti ya awali inatarajiwa kuwekwa wazi ndani ya siku 30 zijazo. Ndege zote 2 zilizoanguka ni aina moja, Boeing 737 Max nane, na tayari uchunguzi unaendelea nchini Ufaransa kubaini mawasiliano yaliyokuwepo kabla ndege hiyo kuanguka. Ili kufahamu kilichosababisha ajali hiyo, uongozi wa Boeing, kampuni iliyotengeneza ndege hiyo kule Marekani, umesema kwamba unaunga mkono uchunguzi huo ili kufahamu ukweli. Mbali na hilo, jana, jamaa ndugu ya marafiki wa abiria walioangamia katika ajali hiyo mbaya walikuwa na misa kuwakumbuka upendo wao katika makanisa ya Koptic, jini, Adisababa na Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Ethiopia imesema uchunguzi wa mabaki ya watu walioangamia katika ndege hiyo utachukua zaidi ya miezi sita, lakini familia mbalimbali zimepewa udongo kutoka katika eneo la ajali hiyo ili kuendelea na maziko. Kamati ya kimataifa inayoshughulikia mizozo imetoa ripoti inayopendekeza kusogezwa mbele kwa mchakato wa uundwaji wa serikali ya mpito nchini Sudani Kusini, kamati hiyo ikitaka kwanza changamoto tano zilizojitokeza kupatiwa suluhu. Miongoni mwa changamoto zilizoainishwa kwenye ripoti yao ni pamoja na utata kuhusu mgawanyo wa sekta za kiusalama, baadhi ya makundi kukataa kutia saini mkataba wa amani wa amani, na kukosekana kwa nchi wafadhili pamoja na fedha za kusaidia mchakato wenyewe wa amani. Mwezi Mei mwaka huu, pande zilizotia saini mkataba wa amani mwezi Septemba mwaka jana zinatarajiwa kuanza kutekeleza sehemu ya mkataba huo kwa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa itakayoandaa mazingira ya uchaguzi huru. Mamia ya wanawake wameandamana mwishoni mwa juma huko Kabamba katika jimbo la Kivu Kusini kupinga ongezeko la hali ya mauaji ya watoto baada ya kukatwa viungo vyao vya uzazi na watu wasiojulikana. Mwanahabari wetu wa Bukavu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Wakazi wengi katika wilaya hii ya Kabare wanahisi kuwa hali hii inatokana na sababu za ushirikina. Bakabanga njo bale bakutia mtoto ile wala mkubwa lukamba, ukisha kufa, banabeba ile lukamba kama wapi a banaenda uzisha banapata furanga njo utakutana alisha jenga na hakuwe na kazi <todiclo> wanawake hawa toka vijiji vya Kabamba, Katana, Kajuju na pembezuni na wengine toka mjini Bukavu wameandamana katika kijiji hiki cha Kabamba, eneo linalohusika na jambo hili, ili kuomba usalama wa watoto wao. Maake mauaji njo mauaji na tutesa, usitume tena mtoto mangaribi. Banaua wale watoto, ni wa chini ya miaka kumi na sita. Wanawake zaidi kwa fursa hii Mkurugenzi wa shirika linalopambana dhidi ya unyenyesaji wa kijinsia VDA Christine Descriver ameomba mamlaka kuchukua hatua haraka. Viongozi batumike kazi yabo iye populasion kuangalia namuna gani taishi muamani, abalombe kitu ingine. Kiongozi wa mamlaka ya serikali upande huu wa Katana na Kabamba Benjamin Chimanuka aliahidi kujihusisha zaidi. Tunafanya mbinu zote ili tupate kugundua wale wahalifu na tuwazivu, tukishawapata tutawabeba mbele ya vituo vya serikali. Mwaka jana Mbunge mmoja wa zamani wa mkoa huu alihukumiwa kwa kifungo cha maisha kwa shutuma za kuhifadhi wanamgambo ambao walidaiwa kuhusika katika uhalifu kama na huo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Asante William Basimike. Rais wa DRC Felix Chisekedi anatarajiwa kukutana na wanasiasa wa chama chake cha UDPS na wale wanaounda muungano wa CASH unaoongoza nchi hiyo kwa sasa, siku chache baada ya matokeo mabaya ya uchaguzi wa maseneta wiki iliyopita. Kama ilivyokuwa katika uchaguzi wa bunge, muungano wa rais wa zamani Joseph Kabila umeibuka mshindi katika chaguzi hizo na chama cha UDPS kikishindwa hata kupata kiti kimoja katika mkoa um, wa um, Mbuimai, suala ambalo limesababisha machafuko mwishoni mwa juma na polisi mmoja alipoteza maisha. Wabunge wa chama tawala nchini Uganda, National Resistance Movement, NRM, imemuidhinisha Rais Yoweri Kaguta Museveni kuendelea kuongoza chama hicho pamoja na nchi. Kamati kuu ya wabunge wa chama hicho iliyokutana wilayani Kiankwanzi kwa kauli moja imepitisha azimio lililokubaliwa na kamati kuu ya chama kuunga mkono kuendelea kusalia madarakani kwa Rais Museveni. RFI, Radio France Internationale. Wanafunzi, mahakimu na waandishi wa habari nchini Algeria wameandamana hapo jana nchi nzima kuendelea kuweka shinikizo la kujiuzulu kwa Abdelaziz rais Butaflika. Haya yanajiri wakati huo, upinzani na raia wa Ufaransa wenye asili ya Algeria wakiandamana na kuahidi kutochoka kuendelea na maandamano kumtaka Rais Butaflika kusikiliza wito wa wananchi. Karim ni mmoja wa waandamanaji walijitokeza hapa, anaeleza mpango wake wa kwenda Algeria kuonesha ushirikiano zaidi katika maandamano ya siku ya Ijumaa. Kulingana kazi yangu najipanga kuchukua siku mbili za likizo kwa ajili ya kwenda Algeria. Nikiweza kupata nafasi Ijumaa, nitaenda kuandamana kuonyesha ghadhabu yangu, nikiwa huko itanipa faraja. Maandamano ya kuunga mkono wananchi wa Algeria yameshuhudiwa katika miji kadhaa kule nchini Ufaransa ikiwemo jiji la Paris, Marseille, Toulouse pamoja na Bordeaux. Watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa kijihadi wameua wanajeshi 21 wa Mali baada ya kushambulia kambi moja ya jeshi katikati mwa nchi hiyo, shambulio lililoripotiwa kuongozwa na mwanajeshi wa zamani. Taarifa zinasema washambuliaji hao walikuwa kwenye gari na pikipiki na walivamia kambi ya Diura iliyoko kwenye mkoa wa Mopti, hili likiwa ni shambulio la karibuni kulenga wanajeshi wa serikali wanaopambana na makundi ya kijihadi kaskazini mwa nchi hiyo. Kiongozi wa upinzani nchini Cameroon Maurice Kamto, ambaye anazuiliwa tangu Januari 26 mwaka huu, amesema anataka kujadiliana na rais wa nchi hiyo Paul Biya. Hii ni kwa mujibu wa mawakili wake walioeleza wali uelez, wali hapo jana Maurice alishtakiwa kwa makosa ya kuanzisha uasi dhidi ya taifa wakati akiandamana kwa amani kudai ukweli kuhusu ushindi wa rais Paul Bia, ambapo anadai kuwa yeye ndiye aliyekuwa mshindi halali. Wakili eri, wakili Eric Dupont Moret ni mmoja wa miongoni mwa wakili wa kiongozi huyo wa upinzani, anasema ni vema kuheshimu sheria Wanaofungwa inafahamika kwamba wanazuiliwa kinyume cha sheria. Mnafahamu kiukweli kwamba ilikuwa ni kusambaratisha kwa nguvu maandamano yaliyokuwa yameandaliwa kwa amani. Hukumu ya kifungo kwa jumla ya wa wafungwa wote ni hukumu ya kifo. Huwezi kumaliza upinzani. Huwezi kuwafunga watu 150 akiwemo Profesa Kamto, lakini pia mwanamuziki wa upinzani, wakili na mfanyakazi wa ndani na watu waliokuwepo. Kuna pia swala la matumizi ya nguvu, kwa sababu kuna majeruhi wawili katika kesi hii. Maurice Kamto alikamatwa pamoja na wafuasi wake takriban 150. Tayari mawakili wake wamesema watawasilisha kwa mara nyingine tena ombi la kuachiwa huru kwa kiongozi huyo. RFI, Kisangani 105 FM. Na Waziri Mkuu wa New Zealand Jacinda Aden amekutana na baraza lake la mawaziri kujadili uwezekano wa kubadilisha sheria kuhusu umiliki wa silaha baada ya shambulizi la kigaidi kwenye mji wa Christchurch juma lililopita ambapo watu 50 waliuawa katika misikiti miwili tofauti. Aden amesema tukio hilo limesababisha serikali yake kuanza kufikiria namna ya kuzuia tukio jingine, na kwa kuanza, wanapitia upya sheria ya umiliki wa bunduki. Tunahitaji kuhakikishia umma kwamba kila kitu kilichotakiwa kufanyika au kile ambacho so kingefanyika. Kwa hivyo tutaweka mikakati ya kujibu maswali hayo na tunaangalia namna ya kudhibiti uh, silaha kwa watu tunaowalenga na hilo uh, ndilo lengo letu. Ni sauti yake waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern. Hatimaye nchi Filipino, ya Ufilipino, msikilizaji, hapo jana imejitoa rasmi katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC, huku waendesha mashtaka wa mahakama hiyo wakiapa kuendelea na uchunguzi wao dhidi ya rais Duterte. Hatua hii imekuja baada ya mwaka jana, mwaka mmoja uliopita, uh, nchi hiyo iwasilishe barua kwenye Umoja wa Mataifa ikitoa taarifa kueleza nia ya kujitoa kwenye mkataba unaotambua mahakama hiyo. Ufilipino inakuwa ni taifa la pili duniani baada ya taifa la Burundi kufanya hivyo mwaka elfu mbili kumi na saba. Na vikosi vinavyosaidiwa na Marekani katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi nchini Siria vinasema kuwa bado maelfu ya raia inaaminika wapo kwenye mji huo mji kwenye mji wa mashariki mwa nchi hiyo mji ambao ni ngome ya mwisho ya wapiganaji wa Islamic State. Taarifa zinasema kuwa maelfu ya wanawake, watoto na wanaume bado wameendelea kutumiwa na wapiganaji hao kama ngome kwenye mji wa Baguz. Nam na na na asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Ni wiki ya mwisho kwa timu za taifa za mchezo wa soka barani Afrika kuanza maandalizi kuelekea michuano ya hatua ya mwisho ya makundi kufuzu kucheza fainali za ubingwa wa Afrika maarufu kama AFCON kule nchini Misri mwezi Juni mwaka huu. Kwa mara ya kwanza mataifa ishirini na nne yatashiriki, na kuelekea michuano hii ya mwisho ya wiki hii, uh, mataifa kadhaa yameanza maandalizi na tayari kuna timu ambazo zimefuzu kama Kenya na Uganda. Siku ya Jumapili, timu ya taifa ya DRC itakuwa katika uwanja wa Tata Rafael jini Kinshasa kucheza na Liberia katika mechi muhimu ambayo Leopards inahitaji ushindi. Shirika la shirikisho la soka nchini humo limetangaza kwamba kiingilio cha mechi hiyo uh, cha juu zaidi kitakuwa ni dola 30 lakini kile cha chini itakuwa ni dola moja uh, nukta mbili, sawa na frank elfu mbili. Tanzania itakuwa na mechi ngumu na muhimu sana dhidi ya Uganda. Uh, katika uwanja wa taifa na kushinda, na kuomba kuomba Kevada, wa ya sare, ili ya kufuzu. Kumbuka, Tanzania ilifuzu katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jana ilifuzu katika hatua robo fainali kwa nia taji la shirikisho baada ya kuishinda Petro Atletico ya Angola bao moja kwa bila. Uh, balo ushindi lilitiwa kimiani na mshambuliaji kutoka kule nchini Rwanda Jackistui uh, Senge katika dakika ya hamsini na nane ya mechi hiyo. Uh, Goroma ya sasa inaungana na Nkana ya Zambia, Etoile du Sahel na CS Sfaxien. Zote kutoka kule nchi ya Tunisia, RS Berkane, Hassania Agadir kutoka kule Morocco, Zamalek ya Misri na Al Hilal ya Sudan. Lakini pia mwishoni mwa juma lililopita, uh, klabu ya Simba FC Tanzania ilifuzu katika hatua ya robo fainali kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika na inaungana na Al Ahly ya Misri, TP Mazembe DRC, Esperance de Tunis Tunisia, Wydad Casablanca Morocco, Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Horoya ya Guinea na CS Constantine ya kule Algeria. Nam, bila shaka ni furaha hivi sasa kule nchini Kenya. Gor Mahia kwa ya mara yangapi takuona wanafunzi wato ya robo fainali kombe mm -hmm la shirikisho mwaka themanini na saba walishinda kombe wakati huo ilikuwa naitwa kombe la Afrika nam mm. Lakini kwa sasa naona ni furaha kubwa sana mashabiki wa uh, Kogalo nam, wale ndugu zangu wa Kogalo hawakung'oa <laughs> viti Hapana, kwa apana kwenye kwa <maduka, manake>, sababu <laughs> uwanja wa Kasarani kama unavyojua huko mbali sana na jiji la Nairobi, kwa hivyo na mimi tu walitembea kulikia mitani kama na sana, na sana, Victor, asante sana, tuangazie nafasi kwenye magazeti na Ali Bilali. Na, ni kushukuru sana Emmanuel Chad Makundi. Nianze na magazeti ya Tanzania. Gazeti la Uhuru hapa limeandika katika ukurasa wake wa kwanza, yametimia soko kubwa la kuuza dhahabu rasmi. Gazeti la Mtanzania, hoja za nasari zaibua mjadala, lakini pia kamati ya bunge yawaonya wakurugenzi kwenye e, picha la gazeti hii linamuonyesha waziri wa mambo ya ndani akiangalia namna polisi wanavyomkagua dereva wa mabasi yaendayo mkoani kuhusu kiwango cha ulevi. Lakini pia gazeti la Mwananchi, mahakama kuu yazuia ya mali za Yusuf Manji. Lowasa avunja mtego wa Chadema CCM. A, gazeti la a, habari leo kila RC aanzishe soko la madini ni kauli ya waziri mkuu Majaliwa. Nikielekea kule nchini Burundi, gazeti la Iwachu limeandika habari kuhusu hatimaye uamuzi wa kuwarejesha nyumbani e, wanajeshi mia sita ambao walikuwa bado wakisalia kule e, nchini Somalia waelekea kukamilika siku za usoni, watakuwa wameisha rudi nyumbani lakini pia gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika habari na kuonyesha picha za raia wanne wa Rwanda ambao walikuwa wamekamatwa na kufanyiwa unyanyasaji kule Uganda, hatimaye warejea nchini Rwanda. Gazeti la Daily Monitor lao limeandika habari kuhusu wanawake wawili wazuiliwa kutokana na mauaji ya waume wao. Mmoja anaeleza kwamba amemuua mmewe kwa kumnyonga, na mwingine amuua mmewe wa kumchoma kisu. Gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya lao limeandika habari kuhusu Pasta Nganga amekamatwa jijini Nairobi. Unakumbuka, huyu ni ule pasta mm -hmm. na alimsomea, alimwombea uh, Rose Ro, ro, Rozi Muhando, mwandaji wa mm-hmm. Tanzania na kweli. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika habari kuhusu uh, mbunge wa baraza la Congress hait, aitaka serikali ya Sudan kuwachia huru uh, wanasiasa ambao wamewekwa korokorini korokoroni kumradhi. Na magazeti ya kule nchini Ufaransa yameandika habari kuhusu vurugu ambayo zitokeza siku ya Jumamosi ambayo zitekelezwa na watu waandamanaji wa vizibao vya njano. Lakini gazeti la Prosperite la kule DRC limeandika kuhusu uh, Felix Tshisekedi atarajia kutoa maamuzi muhimu hii leo. Nam asante Ali Bilali, shukran. Nam msikilizaji, basi endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, mashirika ya kiraia pamoja na yale ya kutetea haki za watoto pwani ya Kenya yanasema visa vya dhuluma dhidi ya watoto vimezidi kuongezeka, huku idara ya mahakama ikitajwa kwa kukosa kusuluhisha kesi hizo kwa wakati. Sababu kubwa ikitajwa ni kukosekana kwa mashahidi na wakati mwingine mashahidi kutishiwa. Mwenzangu Joseph Jira, mwanahabari wetu aliyoko kule Mombasa nchini Kenya, amezungumza na wadau hawa pamoja na wazazi na watoto ambao wamefanyiwa vitendo hivi. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Msikilizaji, kwa kuanza, kwa kuwa mahakama imetajwa, tumezungumza na Gunga Mwinga, yeye ni wakili wa mahakama kuu ya kule Mombasa nchini Kenya. Anazungumziaje kuhusu kuwepo kwa kitengo cha kulinda mashahidi, lakini umuhimu wa kuwalinda mashahidi hasa katika kesi nyeti kama za dhuluma za kingono. Tumeona katika kesi hizi za za, za kubakwa hasa ama um, m, m, m, m, m, m, m, defilement kama vile inajulikana mahakamani. Ni kweli kwamba kumekuwa na tashwishi kwamba baadhi ya mashahidi ama hao walalamishi wenyewe wa waogopa kuzungumza masuala fulani wakati wa mahakama. Serikali iweze kuhakikisha kile kitengo cha kulinda mashahidi kinatiliwa mkazo, kwa sababu iwapo shahidi hata kuwa na uhakika kwamba yale yote nitakayoyazungumza hapa huyu mshtakiwa hataweza kunigeukea huko nje, basi hapo ndio ataweza kuongea ushahidi wa kweli, na atazungumza mambo ambayo yanaeleweka kisawa, na anajua yatakuwa na mwelekeo fulani kusaidia mahakama, na pia upande wa mashtaka, kesi kuchukua mwelekeo fulani. Kwa hivyo tunataka tu niulize kwamba hii Witness Protection Agency inatokana na the Witness Protection Act ambayo, eh, saa hii inaendelea kutumika na ndio kitengo maalum ambacho tunatazamia ushahidi utaweza kulindwa, ndio wananchi wawe huru katika jamii ya Kenya kuweza kutoa ushahidi wao. Msikilizaji, Hamisa Zaja yeye ni mwanaharakati wa wanawake kutoka kule Mombasa, nchini Kenya. Hapa anaeleza sababu za kuongezeka kwa visa vya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Vita vya dhuluma, tuseme domestic violence, tuseme vita vya mauaji, tuseme dhuluma za kijinsia, tuseme ni vitu ambavyo saa hizi viko at high rise. Maswala ya ubakaji, maswala ya haya makundi ambayo yana target. Uh, makundi ambayo tunaita ni makundi haramu uh, wenye kushikia watu vipanga. Unaona, victims wanakuwa ni wanawake. mtu anapokunywa handbag, tulifikia pale paka ikawa kina mama wananyonywa matiti. Uh, wanaume hawana matiti, kwa hivyo walikuwa wanaonyonywa ni wanawake. Kwa hivyo hivi viwango vinazidi kupanda kila uchao kwa sababu mbalimbali, nitakwambia mbali. sababu ambayo inafanya kwamba kunakuwa na visa vingi na visa havipungui, ni kwamba hata wakati unapo deal na hizi cases, mara nyingi zinachukuliwa hizi ni kesi za nyumbani. Hata ukienda polisi, unasikia kwamba si tuwapatie nafasi mwanzo mkazungumze nyumbani. We umeenda kupeleka kesi polisi lakini unasikia kwamba si tuwapatie nafasi mwanzo, muende mkazungumze nyumbani, labda mtaelewana, na ni mtu hapo amedhulumika, na ni mtu labda saa nyingine hata hana uwezo wa kusikia wala hana uwezo wa kuzungumza, labda hana hata uwezo wa kuona. Lakini sasa unaambiwa kwamba nenda nyumbani uh, nendeni nyumbani, mwaweza kuzungumza haya nyumbani. Na unaona kesi zinaishia majumbani. Kwa hivyo kesi kama zile bado ziko nyingi hata tukifikia wakati wa International Women's Day kesi hizo ziko nyingi, kesi za mtoto wa kike uh, kupata dhuluma nyingi ziko. Tumeona kama hapa kwetu Pwani watoto waliotungwa mimba za mapema ni wengi zaidi. Hiyo ni kumaanisha kutafika generation ya kwamba watoto watakuwa hawakusoma kuna wamama watakuwa tena hawakusoma. Kuna grupu ya wamama ambao walikuwa wamezaa nyumbani, sasa wakapata challenges, hawakurudi tena kusoma, hawakupata skills, then sasa we go back to ile ile generation ya kusema kwamba hawa hawakupata wango wa kusoma. Kwa hivyo hawa watoto wao nao hawakuwa tena na push ya kusoma, kwa hivyo bado viko kwa hali ya juu sana visaa hivi. Salma Hemedi ni naibu mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya. Amezungumzia kuhusu idadi ya ripoti za vitendo vya ukatili dhidi ya watoto ambazo wamepokea tangu kuanza kwa mwaka huu na aina ya dhuluma ambazo watoto na wanawake wamekuwa wakifanyiwa. Na kulingana na takwimu ambazo tumeweza kuzikusanya kwa muda wa miezi miwili kuanzia Januari 2019 hadi hivi sasa tuna visa visivyopungua thalathini na sita, across the entire six counties na tukianzia Mombasa tuko na visa ishirini, tukienda Kwale ni visa vitano, Kilifi ni visa sita, Lamu visa viwili, na Taita Taveta visa vitatu. Na kesi ni tofauti tofauti kuanzia na defilement tukienda na sodomi kwa watoto wa kiume, tukienda katika child labor, tunaona watoto wanavyofanyishwa kazi, na vile vile pia assault za watoto wanaoweza kupigwa ama kudhulumiwa katika maeneo wanayoweza kupata elimu, tukianzia shule, madrasa na Sunday schools. So kama shirika tunasema kwamba hata kesho tukisherekea ama tukiadhimisha siku ya wanawake, lakini mbali na maafa ambao wanawake wanapitia, kuna yale maafa ambao watoto pia wanaweza kupitia. Na kama wazazi tuko hapa pamoja kusema kwamba hivi visa vya udhulumiaji wa, wa haki za watoto vikomeshwe, na ni lazima polisi wachukulie kwa kina kesi kama hizi na kuhakikisha kuwa wale wote wenye kutenda maovu kama haya wanaweza kuchukuliwa hatua mwafaka, na vilevile vile pia county government waweze kuangalia ni mbinu gani tunaweza kutumia ili kuhakikisha kwamba wale watoto ambao wameweza kuathirika wanaweza kupata uh, usaidizi wa kisaikolojia. Tunajua hakika kwamba athari hii inaweza kumwathiri yule mtoto kwa miaka ijayo na ikamletea negative impact katika maisha yake. Kwa hivyo ni lazima tuangalie kwa kina ni vipi tunaweza kuja pamoja na kuwasaidia watoto kama hawa, mbali na kupata haki zao, but pia kupata usaidizi wa kiafya. Msikilizaji, kwa kumalizia makala haya, hebu tumsikie mmoja wa wazazi ambaye, kwa sababu za kiusalama, hatutamtaja jina lake, lakini anasimulia mkasa wa mtoto wake ambaye alizaa na mwanamke mmoja ambaye baadaye alikwenda kuolewa katika nyumba nyingine kule Mombasa, nchini Kenya. Mwezi wa nane, kuna majirani zangu walikuja wakanipatia ripoti ya kwamba mwanamke yule ambaye alikuwa mkangu, lakini tulikuwa tumeachana, tulipata naye mtoto. Mtoto sasa ana miaka tisa, kwa kwamba huyo mtoto ananajisiwa na kijana ambaye babake ni bwana wake huyo mwanamke, ambaye tulikuwa tunaishi naye, huyo mke wangu ambaye tuliachana. So it's like alikuwa anakuwa ananajisiwa na kakake wa kambo, ambao ni kijana mkubwa. Na nilipoelezewa nikaambiwa, mtoto yuko hali mbaya, huwa anavuja damu, na mamake badala ya kumpeleka hospitali anamchukua anachukua zile nguo anaosha, anaficha. Na wale majirani hawakutaka kujihusisha na kesi ya polisi, kwa hivyo ikanibidi nichunguze nipate ushahidi ambao ningeweza kwenda nao Changamu. Nikachunguza mpaka nikapata ya kwamba dada yake mkubwa wake ambao ni msichana wa miaka 22 alikuwa akishuhudia hivyo vitendo vikifanyika, na mamake akampiga ili asiongee. Na baada ya hapo akachukua video kwa simu yake kwa msichana mkubwa. Alipochukua hiyo video akamuonyesha mamake, kwa sababu alikuwa anataka kumthibitishia kwamba hiki ni kitendo kimekuwa kinafanyika Mamake alichukua ile simu akaivunja, na karibu mpaka ile memory card kupoteza ule ushahidi. Na nilipoongea, nilipoongeana msichana mkubwa alinielezea na akawakubali kwa shahidi yangu, nikienda Changamwe ama nikaenda police station, nikachukua hatua, nikaenda Changamwe. Changamwe polisi wakaniambia kwamba kulingana na sheria zao hawawezi kuniandikishia kwa obi kwa sababu mimi simlalamishi, mlalamishi ni mtoto, kwa hivyo ni lazima nimpeleke mtoto hakukuwa na njia ambayo ningeweza kutoa na mtoto pale, kwa sababu mamake alikuwa ameshajua, ameshajua, nishajua, na hata mtoto atoke pale. Nikaenda kwa watu wa childrens ofisi ya of childrens, nikapewa barua nimpelekee, akaitwa. Alipoitwa mara ya kwanza, alikuja akakataa kuleta mtoto. Aliposhurutishwa, akaambiwa ya kwamba asipoleta mtoto atashikwa na ataekwa ndani, ikabidi aende alete mtoto alipomleta mtoto, mtoto alipothibitisha kwamba kile kitendo amefanyiwa kuna vile alikoch mtoto aongee, akakoch mtoto ya kwamba mtoto akipelekwa polisi aseme ya, ya kwamba mimi ambayo ni babake mzazi ndio nilimtendea kile kitendo. na msikilizaji na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Shukrani kwa mwenzangu Joseph Jira aliyeko kule Mombasa nchini Kenya. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, tukutane tena juma lijalo kwenye makala nyingine. Kwa heri Nam, asante msikilizaji ambaye umekuwa ukitegea sikio matangazo yetu kwa awamu zote, saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Razaki unasema ukiwa Nairobi nchini Kenya, anasema ni lazima polisi ishirikiane na mahakama katika kushughulikia kesi za vitendo vya udhalilishaji. Uh, Jean Pierre kutoka Goma unasema kwamba rais Chisekedi huna uh, uhalali wa kutawala serikali msikilizaji, na kwa ujumbo, ndio tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikosa matangazo yetu mengine saa 12 kamili za jioni ya leo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. nam ni Simaro Masia Lutumba Kibao nifo ya comercant akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya awamu nyingine, saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbano, msimamizi wa matangazo Victor Malekizedek Abuso na naitemanuel Richard Makundi. Radio France International inaendelea kwa matangazo mengine.