Barabara ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na kimbunga Idai yaendelea kuongezeka, na upinzani nchini Komoro walalama kuhusu njama za chama tawala na hivi leo mataifa yanayozungumza lugha ya kifaransa yanaadhimisha siku ya kimataifa ya La Francophonie. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watu zaidi ya mia tatu ndio wamehesabiwa kupoteza maisha kufuatia kimbunga Idai kilichopiga eneo la ukanda wa Afrika Kusini, wakati huu mchakato wa kuokoa watu waliokimbilia juu ya miti na juu ya paa za nyumba zao ukiendelea. Nchi ya Msumbiji ambayo imeathiriwa pakubwa na kimbunga hichi, imeripotiwa watu zaidi ya mia mbili ndio waliopoteza maisha kulingana na taarifa iliyotolewa na Rais wa nchi hiyo Filipe Nyusi ambaye ametangaza maombolezo ya siku tatu. Nchini Zimbabwe zaidi ya watu mia moja ndio wanaodaiwa kupoteza maisha, lakini kwa mujibu wa waziri wa serikali za mikoa Juli Moyo, idadi hiyo inaweza kuongezeka. Wito wa misaada ya kimataifa umetolewa kwa ajili ya kuwasaidia wananchi waliokimbia mafuriko. Debora Guene ni mkurugenzi wa shirika la misaada ya dharura la Umoja wa Mataifa PAM. Le les plus uh, evidente... shida muhimu kwa leo ni chakula, maji, madawa, vifaa vya kujengea kambi kwa ajili ya kuwapokea watu waliokimbia kutokana na mafuriko. Shida ya misaada ya kiutu ni kubwa, hii ni shida kubwa kuwahi kushuhudiwa nchini Msumbiji mpaka sasa. Mashirika ya kimataifa ya misaada yanatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia kufadhili operesheni hii ambayo inaweza kukua siku hadi nyingine kutokana na hitaji ambalo laonekana kuwa les besoins sur le terrain savere tres important. Katika hatua nyingine, serikali ya Tanzania imetoa msaada wa chakula na dawa kwa ajili ya wananchi wa mataifa hayo. Palamagamba Kabudi ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. Baada ya kimbunga cha Idai yametokea mafuriko makubwa sana katika nchi hizo ambayo yameleta maafa makubwa sana. Kwa hiyo Mheshimiwa rais baada ya kupata taarifa hizi na yeye baada ya kuzungumza na rais wa Msumbiji, rais wa Malawi na rais wa Zimbabwe, Tanzania imeona ni vyema katika undugu wetu na umoja wetu na ujirani wetu tuweze kuwapelekea nchi hizi msaada angalau kidogo wa madawa na chakula. Tayari shughuli za mazishi zimekisha anza katika baadhi ya mataifa ambayo yameathiriwa na kimbunga hicho. Sintofahamu ya matumizi ya maji ya mto Nile kati ya nchi ya Misri na Ethiopia na Sudan huenda ukapelekea kutokea kwa mzozo utakaosababisha janga la kibinadamu, imesema taarifa ya shirika la think tank. Nchi ya Misri ambayo inategemea kwa kiwango kikubwa maji ya mto Nile katika kilimo na maji ya kunywa inahofu kuwa huenda mpango wa Ethiopia kujenga bwawa la kuzalisha umeme kukaathiri upatikanaji wa maji kwenye taifa hilo. Wataalamu hao wanasema wameonya kuhusu nchi hizo kushindwa kuafikiana kuhusu matumizi bora ya maji ya mto nao, hali inayotishia kutokea kwa mzozo mkubwa baina ya mataifa hayo jirani. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amevunja ukimya kuhusu madai ya kukutana na mfanyabiashara wa Rwanda Tibert Rujugiro Ayabuatwa ambaye inaelezwa ndiye chanzo cha mvutano kati ya mataifa hayo mawili. Victor Abuso na maelezo zaidi. Kupitia barua aliyomwandikia rais wa Rwanda Paul Kagame tarehe kumi mwezi huu na kuchapishwa katika gazeti la serikali la New Vision siku ya Jumanne, Rais Museveni ameelezea mazingira aliyokutana na mfanyabiashara huyo ambaye serikali ya Rwanda inasema yeye na wengine ni waasi wanaopanga kuiangusha serikali yake. Katika barua hiyo, Rais Museveni amemwambia Rais Kagame kwamba alikataa kutoa uungwaji mkono kwa mfanyabiashara huyo ambaye alikuwa amemwelezea mambo ya ndani ya Rwanda na akamweleza kwamba msimamo wa Umoja wa Afrika ni kuwa nchi nyingine haiwezi kuingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine. Aidha, Museveni ameeleza kwamba alikutana na mfanyabiashara mwingine Bi Charlota Mukankusi, ambaye alimwomba msaada baada ya kudai kwamba serikali ya Rais Kagame ilimuua mume wake. Serikali ya Rwanda imekuwa ikishutumu Uganda kwa kuwapa hifadhi na kuunga mkono wafuasi wa vuguvugu la RNC ambalo Kigali linasema ni maadui wa serikali yake. Na Masana. RFI. Radio France Internationale. Siku mbili kabla ya kutamatika kwa muda wa kampeni za uchaguzi nchini Komoro wapinzani dhidi ya Rais Azala Sumani. Uh, wamewasilisha malalamiko kwa tume huru ya uchaguzi wakieleza wasiwasi walionao kuhusu kauli zinazotolewa kutoka upande wa chama tawala. Hata hivyo, wapinzani hao wanasema kauli zinazotolewa na waziri wa mambo ya ndani katika kipindi hiki hazikubaliki. Ibrahim Abdulrazak Azida ni mratibu wa mmoja wa vyama vya upinzani. Anajiamini kuwa sheria zaidi ya sheria, hasa kwamba amekuwa akidai katika kampeni za hadhara kwamba yeye ndiye atayetangaza matokeo ya uchaguzi na yeye ndiye anayeandaa uchaguzi. Hivyo tumekuja kukumbusha tume ya uchaguzi kuchukua jukumu lake, vinginevyo nasi tutalazimika kuchukua jukumu letu. Kwa upande wake, katibu mkuu wa tume ya uchaguzi Mzede Afine Saidi ameahidi kwamba hivi leo tume ya uchaguzi itatoa tamko kuelekea kwenye uchaguzi huo. Taasisi yeyote itakayotangaza matokeo yatakuwa ni matokeo batili. Sisi ni tume huru, tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kuna mambo mengi ambayo tumeweza kuyabadilisha, na tumekwisha simamia uchaguzi mara saba, na kama matokeo yatakuwa yametangazwa yatakuwa ndio hivyo. wananchi wa licha ya kwamba upinzani hauna mgombea mmoja, unafanya, unafanya kila jitihada kuungana kulinda mchakato wa uchaguzi, wakati huu kampeni zikitarajiwa kutamatika Ijumaa ya wiki hii. Mamlaka ya mawasiliano nchini Misri hatimaye imeanza kutekeleza sheria ya udhibiti wa matumizi ya mitandao ya kijamii, sheria ambayo inaipa mamlaka serikali kufunga tovuti na mitandao ya kijamii iliyo na wafuasi zaidi ya elfu tano ikiwa itaonekana ni hatari kwa usalama wa taifa. Hatua hii ambayo imeanza kutekelezwa hapo jana ni hatua ya hivi karibuni kuchukuliwa na serikali ya Rais Abdel Fattah El-Sisi kujaribu kuminya uhuru wa watu kutumia mitandao hiyo. Katika miaka hivi karibuni serikali imekuwa ikiendesha kampeni dhidi ya waandishi wa habari wa na vyombo vya habari ikiwafunga jela mamia huku ikiwafukuza baadhi waandishi wa habari wa vituo vya kimataifa. Msikilizaji, Machi 20 kila mwaka ni maadhimisho ya siku ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Journee Internationale de la Francophonie, ambapo siku hii hutumiwa kama fursa na nchi wanachama duniani kote kuandaa matukio mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kisiasa. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Takriban watu milioni mia mbili wanaozungumza lugha ya Kifaransa kutoka mabara yote matano wanasherehekea siku hiyo ya kimataifa ya lugha ya Kifaransa kupitia mashindano mbalimbali mbali ya maneno ya Kifaransa, tamasha na maonyesho ya filamu, mikutano ya kielimu pamoja na mashindano ya mapishi, lakini pia maonyesho ya sanaa mbalimbali. Siku hii iliamuliwa tangu Machi 20 mwaka 1970 huko Niamey nchini Niger, baada ya kuundwa kwa shirika la ushirikiano wa utamaduni na kiufundi ACCT, ambayo baadaye iligeuka kuwa shirika la kimataifa la la Francophonie, OEF. Maadhimisho ya mwaka huu yanafanyika wakati huu katika baadhi ya mataifa wanachama zikikabiliwa na mizozo ya kisiasa, kijamii na kiuchumi, hususan nchini Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Benin, Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwengineko. Lakini pia siku hii inakuja mwaka huu ikiwa ni mara ya kwanza yakiwa na katibu mkuu mpya wa OIF, waziri wa zamani wa mambo ya nje nchini Rwanda, Louise Mushikiwabo. Nchini Tanzania kumeandaliwa wiki maalum ya La Francofoni iliyoanza Machi 18 hadi Machi 23, ambapo shughuli mbalimbali za kitamaduni, kijamii zimeandaliwa kupitia balozi mbalimbali mbali za nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa zenye uwakilishi nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump hivi leo amesema njia zote zinazoweza kutumika kumngoa madarakani rais Nicolas Maduro, uh, wa Venezuela ziko mezani. Rais Trump amewaambia waandishi wa habari kwenye ikulu ya Washington kuwa kinachoshuhudiwa kwa sasa nchini Yemen, nchini Venezuela, kumradhi, uh, kinasikitisha na kwamba nchi yake inatathmini njia gani itumike kumngoa madarakani rais Maduro. Marekani inamtambua kinara wa upinzani Juan Guaido kama rais wa mpito, ikiungwa mkono na mataifa kadhaa kwenye Umoja wa Ulaya ambayo nayo yanamtaka maduro aondoke madarakani. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anatarajiwa kuandika barua kwa wakuu wa Umoja wa Ulaya kuomba nchi yake iongezewe muda zaidi wa kujitoa kwenye umoja huo baada ya Machi 29. Uamuzi wa kuomba kuongezewa muda unatokana na wabunge wa nchi hiyo kukataa mapendekezo aliyowasilisha hivi karibuni. michel Barnier ni kiongozi wa ujumbe wa mazungumzo ya kujitoa kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya. If Prime Before iwapo, waziri mkuu Mei ataomba kuongezewa muda kabla ya kikao cha baraza kuu la Umoja wa Ulaya siku ya Jumapili, basi itakuwa ni kazi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya kutathmini ombi hilo, lakini pia watahitaji mpango utakaoaminika ili kufanya maamuzi. Lakini watajiuliza tena, ombi hilo litaongeza kasi ya utekelezwaji wa mkataba wa kujiondoa. Ni sauti yake Michel Barnier kiongozo ujumbe wa mazungumzo ya kujitoa kwa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Na wapiganaji wa Syria wanaosaidiwa na Marekani wameripotiwa kufanikiwa kuchukua maeneo muhimu ya kwenye mji wa mwisho unaokaliwa na wapiganaji wa Islamic State. Wapiganaji hao wanasema baada ya kushindwa kujisalimisha kwa wakati, waliamua walia kusonga mbele kuingia kupitia kusini mwa mto Eufrates kwenye mji wa Baguz, ngome ya mwisho ya wapiganaji wa Islamic State. Katika hatua nyingine, Rais Bashar al Assad amepongeza nchi ya Urusi kwa namna ilivyoshiriki katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi nchini humo. RFI michezo na Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, na umekuwa ukiisoma taarifa ukiwa gizani kidogo <laughs> na <unatushangaza. laughs> tukiwa na itilafu kidogo hapa nam, katika mchezo mm, na, na ni kwamba dr hatua ya robo fainali kuania taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika inafanyika leo kule jijini Cairo nchini Misri. Mechi za robo fainali zitachezwa nyumbani na ugenini katika kutafuta taji la klabu bingwa. Klabu zitakazochuana ni pamoja na Wydad Casablanca kutoka kule Morocco, Esperance de Tunis kutoka Tunisia, Tipi Mazembe ya DRC, Al Ahly ya Misri, lakini uh, Mamelodi Sando Afrika Kusini, Horoya ya Guini, CS Constantine Algeria na Simba ya Tanzania. Katika taji la shirikisho klabu zinazosubiri draw hiyo ni pamoja na RS Berkane, Hassania Agadir kutoka kule Morocco, CS Sfaxien na Etoile du Sahel kutoka kule Tunisia, lakini pia kuna Al Hilal ya Sudan kana kutoka Zambia, Zamalek ya Misri na Gor Mahia kutoka kule nchini Kenya. Na leo kuna mechi kadhaa za kufuzu kucheza fainali ya vijana kuzidi miaka ishirini na tatu uh, mwaka huu mwezi uh, Novemba kule nchini Misri. Uh, timu ya taifa ya Sudan utakuwa wenyeji wa Kenya, lakini Guinea itacheza na Senegal, Libya na Nigeria, lakini Malawi itakuwa inacheza na timu ya taifa ya Zambia. Ni hayo tu kwa sasa na asante. Tuangazia aliloepea nafasi kwenye magazeti asubuhi hii na Ali Bilali nam ni kushukuru Emmanuel Chad Makundi. Nianze na gazeti la Mwananchi, hapa limeandika kwenye ukurasa wake wa kwanza, Maalim Sef namba moja ACT, lakini pia Tanzania asaidia dawa chakula nchi tatu zilizokumbwa na kimbunga. Gazeti la Habari Leo, Tanzania asaidia dawa chakula nchi tatu. Gazeti la Mtanzania fukuto la mali msefu, lakini pacha watatu wazaliwa wawili wameungana. Uh, gazeti la Iwacho la kule nchini Burundi limeandika kuhusu vifo vya askari polisi wawili ambao waliuawa katika shambulio la wizi, ambapo uh, jambazi ndiye ambaye anahusika kutekeleza mauaji ya askari polisi hao. E, nikielekea kule nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika habari kuhusu, linasema hatimaye Rais Yoweri Museveni akiri kwamba aliwapokea wapinzani uh, wa rais wa Rwanda. Na gazeti la, la Prosperity la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limeandika FCC cash, mvutano. Chisekedi anaelekea wapi? Uh, gazeti la Daily Monitor la kule nchini uh, Uganda lao limeandika habari kuhusu afisa mmoja wa polisi aziwiliwa baada ya kushukiwa kupokea rushwa ya shilingi alfu uh, sabini. Gazeti la, Daily, uh, gazeti la uh, Sudan Tribune lao limeandika habari kuhusu mazungumzo uh, kwenye ngazi ya nchi za Maziwa Makuu, IGAD kuhusu amani kule nchini Sudani Kusini ya kwama baada ya kukubaliwa kwa uh, kundi la Al Alliance Democratic National ya kule nchini Sudani Kusini. Nam asante Ali Bilali, ni kushukuru Makundi, Radio France Internationale na msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kama ilivyoada kila Jumatano huwa tunakuwa na mjadala wa wiki huko, nami Emmanuel Richard Makundi, na leo hii tunatazama hatua uh, ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni uh, juma hili kuibuka na kukubali uh, kuidhinishwa kwake na kamati uh, kuu ya wabunge wa chama tawala cha NRM kumuidhinisha Museveni uh, kuwa mgombea wao pia Uh, katika uchaguzi na na wa mwaka 2021, kwamba aendelee hata baada ya mwaka 2021 hadi pale pengine yeye mwenyewe atakapoamua kujiweka kando. Kama unavyofahamu, msikilizaji, katiba ya Uganda ilibadilishwa hivi karibuni kuondoa ukomo wa rais kukaa madarakani. Kwa hivyo rais Museveni alikuwa asiwanie katika uchaguzi wa mwaka 2021, lakini sasa atawania kwa sababu ya marekebisho ya katiba yaliyofanyika kule nchini Uganda. kutathmini hatima ya siasa za Uganda na hatima ya rais Museveni madarakani. Kwenye laini ya simu tutakuwa na wachambuzi wetu wa maswala ya siasa, Kenneth Lukwago, yeye yupo pale Kampala nchini Uganda A, lakini tutakuwa na Dr. Brian Wanyama, yeye ni mchambuzi wetu pia, yupo kule Bungoma nchini Kenya, lakini ni muhadhiri katika chuo cha Kibabii. Niwakaribishe kwenye mjadala wetu wa wiki hivi leo. Ha, sante, sante, sante. Nam a, pengine nianze na Dr. Brian wa Nyama. Umeutazamaji ume uamuzi wa, wa kamati ya bunge ya wabunge wa chama tawala kumwidhinisha Rais Museveni kumtaka aendelee kuwa rais wa nchi hiyo hata baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja, bunge wa NRM kule Uganda umemwidhinisha Rais Museveni kuweza kugombea kiti cha urais hapo mwakani elfu mbili ishirini na moja na hata baadaye, nafikiri jambo ambalo linajitokeza wazi ni lile kwamba anaweza kugombea kiti kile hata baada ya mwaka elfu mbili ishirini na moja. La muno hapa ni kwamba rais Museveni vile linavyoonekana, tangu hapo awal mwaka elfu moja tisamia themanini na sita alipochukua hatamu za uongozi kule Uganda, amefanya juu chini. Kuna yale ambayo bila shaka ameweza kuyatekeleza kwa sababu ya ushupavu wake, kidogo hali ya uchumi, hali ya kisiasa, hali ya usalama yameboreka. Lakini katika ulingo wa kisiasa na hasa zaidi kugombea hatamu hizi za uongozi, wajua, sasa akigombea pale mwaka elfu mbili ishirini na moja itakuwa ni hatamu ya sita na itakuwa ni miaka thelathini na tatu ongeza saba, basi itakuwa ni miaka wa ya jumla ya miaka arobaini ya akiwa rais wa Uganda. Nafikiri ni kizungumkutu kikubwa sana a na, na mapinduzi kwamba anaweza kuongoza taifa kwa miaka hiyo arobaini bila kumpa nafasi mtu mwingine kuweza kuwania uongozi. Nam, ni kweli kabisa msikilizaji. Uh, Rais Museveni kwa sasa yuko madarakani kwa muda wa miaka thelathini na mitatu na kama anavyosema Dr Brian, miaka saba akijumuisha inayokuja atakuwa ni kwa zaidi ya miaka arobaini. Uh, pengine Kenneth Lukwago, wananchi wa Uganda uh, wamepokeaje hatua hii? Aa, zaidi ni watu ambaye wanafuatilia sana mambo ya siasa, na wameona ni kwamba ni kitu ambayo sio mpya sana sauri, ilikuwa ni mpango ambaye ilijulikana tangu walipoleta tu ile mpango wa kugeuza katiba kumupea nafasi tena kuendelea kugombea, na kwa hivyo kilichotendekwa kilichotendeka kwenye kwanza kamati kuu ya chama cha NRM ambayo inaitwa Central Executive Committee, itakumbuka e, kwamba kuna wafuasi wa, wa NRM ambaye ni wakuu wa, waku, wa mitaa uh, kadhaa hapa Uganda ambayo walianzisha hii hatua wakaipeleka kwenye kamati kuu ya Central Executive Committee ya NRM, alafu na hiyo Central Executive Committee ikaileta ika kwenye wabunge wa NRM. Kumbuka wabunge wa NRM uh, ni wale ambaye wanakaa kwenye National Executive Committee ama ile delegates conference pia na delegates conference, na kwa hivyo msimamo wao ni muhimu sana uh, kumpatia nafasi sauri, ile National Delegates Conference ndio mm, kabisa itarekisisha mambo na kusema ya kwamba nam Kenneth, nam, huyu ni ndiye ambaye uh, ni mgombea wa NRM na kwa hivyo zaidi ya wa, wa, wa, watu wa Uganda hawakushituka uh, uh, sana sauri, hii ni kitu ambayo ilikuwa inajulikana tangu na aliposema Dr. Wanyama ukiangalia mpango ambaye uh, Mseveni ye mwenyewe amefanya ni yule ambaye umeendelea kumpea tu nafasi kuendelea kwenye uongozi. Naam Kenneth, pengine unadhani ni wabunge wote. Je, ni wabunge wote wa NRM wanaunga mkono hatua hii? Sio wabunge wote wa NRM walipokuwa wanaenda kwenye kamati ambayo inajulikana kwa Kiingereza kama retreat. Kuna wabunge wengine kama saba hivi ambayo walizuliwa kuenda kwenye uh, mkutano hii, sauri msimama wao ulikuwa unajulikana kutoka zamani. Walipinga kwanza aa, kurekebisha kebi, ka, katiba kumpea nafasi Museveni kugombea tena, na hata msimamo wao kuhusu mambo ya aa, demokrasia hapa Uganda inajulikana sana, na kwa hivyo hao walisimamishwa, hawakukubaliwa kubali kwenda kule. Na kitu kingine huwezi um, kujua kabisa ni nani ambaye ana uh, sapoti hiyo uh, uh, mpango sauri uh, kitu ambaye ni ni ya, ku, ni ya kuwasukuma tu wote wafuatilie bila kupiga kura ama ya kisili. Unaona tu wengine wanaogopa, wengine wanajua waki, wakikataa kuisapoti hiyo mpango, huenda watapata shida uh, kwa hali kadhaa kwenye biashara yao na kwenye siasa naam. Kwa hivyo inaonekana tu ni, ni bahati yao tu kuendelea mbele, pia kugombea nafasi kadhaa zaidi kwa viti vya ubunge kitu ambaye nafikiri ndio imewafunga mkono, ndimewafunga mkono. Naam, Dr. Brian, uh, wanyama wa, wa kama, uh, unanisikia? Unadhani ni hatua hii ya Museveni na chama chake ni pigo kwa upinzani? Kwa kweli hatua hii, ufundi huu huu, karabati mchakato mzima huu wa kuongeza rais Museveni, kumpa nafasi ya kuweza kuwania uh, kiti cha urais pale mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa sababu ana maono makubwa kabisa, na vile vile kwamba yeye ni mbabe katika kuunganisha wananchi wa Uganda. Nafikiri ni pigo kwa e, mchakato mzima wa kujaribu kukuza mbegu ya demokrasia kwa sababu hivi e, sasa ikiwa Rais Museveni kama vile inavyoonekana kwamba atapewa kiti cha urais itakuwa ni miaka thelathini na tatu ongeza saba, na itakuwa ni miaka arobaini. Unajua, sasa mtu hata kijana, mtu ambaye ana miaka arobaini ni mtu mzima, kumaanisha nini? kwamba kidogo mbegu ya demokrasia pale Uganda haijaota vizuri na kama imeota haijawekewa maji sawasawa, sawa, au nafasi nzuri ya kuweza kukua. Nafikiri ni pigo kwa demokrasia kwa jumla, na kama vile ilivyo katika mataifa mengine hapa Afrika ni kwamba kidogo hapo Uganda, tunafahamu zote kwamba Uganda imekuwa na changamoto zake za kipekee, lakini vile ilivyo ni kwamba rais ambaye ni mwana mapinduzi kama Rais Museveni ingekuwa ni angejua ikitwika jukumu la kuona kwamba demokrasia inakita mizizi kule Uganda ili anapoondoka, kwa sababu sasa inakuwa ni political sustainability. Kwamba Rais Museveni atakapoondoka katika utawala, ni nani atakayeweza kuongoza taifa la Uganda na. Tukizingatia kwamba taifa hili lio na usalama lio na maendeleo na vile vile lio na Kiingereza tunasema kwa hivyo inakuwa ni changamoto kubwa sana hata kwa wawekezaji. Naam, Kenneth Rukwago, kumekuwa na dhana hapa barani Afrika kwamba viongozi wengi wa Afrika wanaamini ama wanajiona kwamba wao ndio pengine wasomi, wao ni kwa sababu wameshiriki harakati za mapinduzi, wanastahili kuendelea kukaa madarakani. Unaizungumziaje dhana hii? Unadhani ina ukweli ama wana haki ya kubadilisha katiba na kuendelea kusalia madarakani kutokana na harakati walizozifanya? Nakubaliana kabisa na Dkt Wanyama akisema uh, shida ambayo Uganda itapata ni nini ambayo itatendeka kama Museveni ametoka madarakani. Kwanza wacha nikwambie, hata Museveni mwenyewe akitangaza hivi hivi, akisema hatagombea tena, chama cha NRM kitagawanyika. Uh, sauri tunajua kwenye chama cha NRM kuna uh, watu ambayo hawakubaliani na mambo ambayo inaenda mbele. Kuna wengine ambayo wanajitakia wenyewe kugombea, na kwa hivyo ye mwenyewe akitangaza hata gombea, utaona chama cha NRM akitakuwa pamoja. Na kwa hivyo nafikiri hii ni kitu ambayo wana chama cha NRM zaidi wa wanaogopa, na kwa upande ule wa demokrasia na au kusema lazima waendelee madarakani, ni kitu ambayo sio kizuri. Sauri nafikiri uh, mapendekezo ya uh, rais ama mtu yoyote ambaye yuko kwenye madarakani ni kuona ya kwamba mbegu ambayo amepanda inaendelea kumea, alafu mpaka watu wote wapate kukula ile matunda. Lakini unaona hao wenyewe wakiendelea kukua kwenye madarakani, haujui kenye kitatokea, huenda kama akikufa ghafla, haujui kenye kitatokea. Na kwa hivyo unaona hakuna ule mpango ambayo unajaribu ku, kuwasaidia wa, watu wengine kuibuka ambayo wanaweza kutupatia, uh, wa, wa, ama kutupatia nafasi ama kutupatia uh, ile demokrasia ama na good leadership. Yani, unaona yeye mwenyewe anasimama na wale wote ambayo wanataka kujitokeza hivi wanagongwa kwenye kichwani wanarudi chini, na kwa hivyo Nam. Nafikiri kwa upande wa demokrasia, kwa upande wa um, peace ama na security sustainability of democracy, naona kwa upande wengine ni kitu sio kizuri. Nafikiri ule ambaye ni uh, mwenye uko madarakani, ukiingia hivi madarakani, nafaa uanze kutengeneza nani ambaye atarudi nafasi yangu nikitoka, na hiyo inatakana kufata katiba na Mkenethi, na upande wa Uganda shida katiba yetu imeharibiwa kabisa. Nam pengine kwa kumalizia tu, Dr Ba Wanyama, no. Uamuzi wa Museveni unatoa taswira gani kwa bara la Afrika, hasa katika mustakabali wa demokrasia na viongozi kung'ang'ania madaraka? Kauli ya Museveni kukubali kugombea kiti cha urais hapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili na beyond ni udhihirisho wazi, taswira kabisa ya ile picha ambayo tunaipata katika mataifa mengi sana hapa Afrika, mataifa kama Algeria, mataifa kama Zimbabwe na mataifa mengineyo ambayo kidogo baada ya kuanza misingi yao kidemokrasia kidogo ni kama wanafika mahali alafu wanapotoka. Nafikiri mfano wa Tanzania ni mfano mzuri sana, kwanza kwamba baada ya tamu fulani, baada ya muda fulani, basi viongozi wanabadilishwa. Hapa Afrika ni lazima tuweze kuenzi, tupande mbegu ya demokrasia Tufuate sheria kwamba ikiwa uongozi ni miaka mitano ama hata mbili ya miaka minne minne, basi tufuatilie hapo ili tuweze kupu, kupatia vipaji mm. hivi wengine pia waweze kuongoza baada yetu, kwa sababu sasa rais, tatizo kubwa ni kwamba tunaweza kuwa na rais aliye na nguvu kabisa na ushawishi mkubwa, kama Rais Mseveni atawala Uganda kwa miaka arobaini, lakini baada yake ni nini ambacho kitaweza kufanya? Na asante, uh, Dr. Bran Wanyama, kumkumbusha tu msikilizaji baadhi ya viongozi ambao wako madarakani hivi sasa barani Afrika kwa muda mrefu ni pamoja na Rais wa Cameroon Paul Biya ambaye ametawala miaka 36 hivi sasa, uh, Rais wa Congo Brazzaville, uh, Denis Sassou Nguesso miaka 34, uh, Rais wa Sudan Omar al-Bashir miaka 29, Rais wa Chad Idris Deby miaka 28, Rais wa Eritrea, uh, Isaias Afwerki miaka 25 lakini walikuwepo, uh, baba wa rais wa Gabon hivi sasa Omar Bongo aliyetawala karibia na moja, 2009, na Muammar Gaddafi, uh, mwaka 2011, kwa zaidi ya miaka 42. Niwashukuru sana, uh, Dr. Brian Wanyama ukiwa Bungoma nchini Kenya na Kenneth Lukwago ukiwa Kampala, Uganda kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya mjadala wa wiki hivi leo uh, nam asante sana msikilizaji. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie kutakie uh, siku njema yenye mafanikio tele. kwa heri Nam ni msanii Morgan Heritage, uh, wash the tears, msanii kutoka kule Jamaica. Ndipo ambapo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni saa 12 kamili kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, kusimuiza matangazo alikuwa ni Victor Abuso. Radio France International, matangazo mengine yanaendelea.