Saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Baada ya takribani siku tatu za majadiliano, viongozi wanaounda vuguvugu la kisiasa la muka nchini DRC kuunda jukwaa la kufanyia siasa kupitia muungano wao wananchi kisiwani Komoro wasubiri kutangazwa matokeo ya uchaguzi uliofanyika hapo jana, na kiongozi wa kijeshi nchini Thailand aonekana kuongoza katika matokeo ya awali ya uchaguzi wa jana Jumapili. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Machi 25 mwaka 2019. Tume ya uchaguzi nchini DRC hatimaye imetangaza kuwa uchaguzi wa magavana Uliokuwa ufanyike hapo kesho, sasa utafanyika Aprili kumi. Taarifa ya Seneti inakuja siku chache tu baada ya rais Felix Tshisekedi kuahirisha uchaguzi huu kutokana na kuwepo madai kuwa uchaguzi wa maseneta uliofanyika Machi kumi na tano uligubikwa na rushwa. Katika mahojiano na RFI, msemaji wa tume ya uchaguzi Seneti, Jean Baptiste Itipo ametoa wito kwa wabunge ambao ndio watawachagua magavana kutumia busara katika kutekeleza zoezi hilo. Wabunge wa majimbo ni watu ambao wamebeba majukumu makubwa sana hapa nchini. Nadhani kwamba wameyasikia mambo ambayo wengine waliyapinga ikiwemo visa vya rushwa na nini. Tarehe hii imetolewa rasmi, hivyo wabunge hawa wanatakiwa kutumia busara zaidi wanapowachagua magavana. Ni matumaini yetu kuwa zoezi hili litafanyika vizuri katika wazi, hayatakuwa yale tuliyoyasikia. Okay, seni haitaenda kinyume na maamuzi ya mamlaka. Ni sauti yake Jean Baptiste Itipo, msemaji wa tume ya uchaguzi nchini DRC. Seni, baada ya takriban siku tatu za majadiliano viongozi wanaounda vuguvugu la kisiasa la muka nchini DRC wamekubaliana kuendelea kushirikiana pamoja na kuunda jukwaa la kufanya siasa kupitia muungano wao. Viongozi hao Jean Pierre Bemba, Martin Fayulu, Fredi Matungulu, Adolf Muzito na Mois Katumbi walikuwa wakikutana mjini Brussels kuangalia uwezekano wa kuligeuza vuguvugu hilo kuwa chama cha kisiasa licha ya kuwa hawajatoa taarifa rasmi ya kile walichoazimia. Viongozi hao wameonyesha nia kutaka kushirikiana na serikali ya rais kedi licha ya kutosema moja kwa moja ikiwa wako tayari. Wachambuzi wa siasa za Maziwa Makuu wanamtazamo gani? Rafael Bakimana anazungumza nasi akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda. Bila shaka ndugu, hiyo ndiyo nafikiri ni alama za kuonyesha kuwa mabadiliko yamekuwa yakisogea yanakuja taratibu taratibu katika Kongo ya Kidemokrasia. Labda kuna watu wengi kwa muda huu wote, miezi miwili hii tangu Chisegedi ainuliwe kuwa akubaliwe kuwa yeye ndiye rais mteule, na wengi waliendelea kufikiri kuwa hakuna chochote ti hakuna chochote. Hiyo ni alama ya kuonyesha kuwa lazima Chisegedi ana haja na uhusiano mzuri na Martin Fayulu. Viongozi hawa pia wamekubaliana, Martin Fayulu kuendelea kuongoza vuguvugu vugu la Lamuka. Mahakama nchini Sudan imewahukumu watu sita jana Jumapili kifungo cha miezi sita jela kwa kukiuka hali ya tahadhari iliyotangazwa kukabiliana na maandamano yanayoipinga serikali, polisi wamethibitisha wakati huu maandamano yakishuhudiwa mjini Khartoum. Mamlaka imeunda mahakama maalum za dharura kuchunguza ukiukwaji wa hali ya tahadhari nchi nzima iliyowekwa na Rais Omar al Bashir mnamo Februari 22 akilenga kutokomeza maandamano ya kumpinga yaliyoanza mwezi Desemba iliyopita. Sita waliohukumiwa ni kutoka mji mkuu wa pili kwa ukubwa, Omdurman. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kHz, mita bendi 25 ni saa mbili na dakika 34 Afrika Mashariki. Muhuku fals wa Geita unasema hata wewe unasubiri hayo matokeo ya Komoro. E, spor mulangaliro na biawa kalemidiarasi unasema tuko pamoja, bado tunasubiri matokeo kwa amani. Mustakabali wa hali ya usalama na maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini nchini Somalia uko mashakani wakati huu taifa hilo likishuhudia kuongezeka kwa mashambulizi ya kigaidi inayolaumiwa kutokana na kukosekana kwa uratibu na ufadhili wa fedha kwa jeshi la kitaifa. Juma lililopita wanajeshi wa serikali waliondoka katika kambi karibu tatu za jeshi wakipinga kutolipwa malimbukizo yao mishahara kwa miezi kadhaa, hatua inayozidisha wasiwasi. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa itakuwa vigumu kwa serikali kuandaa uchaguzi ikiwa kundi la Al-Shabab halijadhibitiwa na wanajeshi kuasi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa Dar es Salam, Tanzania. Kweli hilo ni swali ambalo wajibu yake ni mepesi, ni kwamba Somalia haiwezi wala haitoweza kufanya chaguzi iliokuwa salama kwa, kwa vile, kwa vile ambavyo Alshababu wamejificha wame wame katika nchi hii. Hawa watu ni lazima kwanza wapenzwe nguvu, ndio waweze kumaa kuweza kupata wakati fursa nzuri ya, ku, ya kuweza kufanya uchaguzi ndio salama na huru, vinginevyo hawa Alshababu hawawezi kuruhusu kitu kama hivyo ni mtazamo wake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Tishio la mlipuko wa magonjwa linatajwa kukumba eneo lenye mamilioni ya manusura wa janga la Kimbunga Idai lililopiga ukanda wa kusini mwa Afrika siku kumi zilizopita, wataalamu wameonya. Kimbunga Idai kilipiga pwani ya Msumbiji kikiambatana na upepo mkali na mafuriko yaliyoathiri nchi hiyo masikini kabla ya kupiga mashariki mwa Zimbabwe na kuua jumla watu mia saba na watano katika mataifa yote mawili. Kituo cha televisheni nchini Zimbabwe ZBC jana Jumapili kiliripoti mwanamke mmoja alijifungua mtoto katikati ya mti uliozungukwa na maji kutokana na mazingira magumu ya makazi. Serikali ya Mali imetangaza kuwafuta kazi maafisa wa juu wa jeshi la nchi hiyo ikiwemo kuvunjwa kwa kikosi cha wapiganaji wa kijadi, hatua inayokuja ikiwa ni siku mbili tu zimepita tangu kuuawa kwa wanakijiji mia moja thelathini kutoka jamii ya Fulani, wengi wakiwa wanawake na watoto. Waziri mkuu wa Mali, Sumailubu Bei Maiga, anasema serikali yake itamtangaza mkuu mpya wa majeshi hivi karibuni, ambapo pia akatangaza kuvunjwa kwa kikosi cha wawindaji wa kimila kutoka jamii ya Dogon. Rais wa nchi hiyo Ibrahim Bubakar Keita ameeleza kusikitishwa na mauaji hayo na kudai kuwa hato sita kuchukua hatua zaidi dhidi ya maafisa wa jeshi watakaozembea kulinda raia. Ina moyo mzito, mnafahamu jura jura ambayo imepitia mateso, jura ambayo imeharibiwa, jura ambayo imepitia majeruhi na mauaji, jura imeshambuliwa, kwamba hapana tukio kama hili lisitokee tena. Enyi wakuu wa majeshi fikirieni hili kwa niaba ya taifa hili, tuko vitani sisi. Hakuna uzembe, hakuna uzembe wote, hakuna uzembe wote ambao utavumiliwa kabisa. Sitavumilia. Mauaji haya yalitekelezwa kwa kile kinachodaiwa kuwa wana uhusiano na makundi ya kijihadi nchini Mali. RFI Radio France International. Ni saa mbili na dakika thelathini na nane kwa saa za Afrika Mashariki. Gilbert Noba Carensin kutoka Bura, Bujanja eh, DRC Moba unasema viongozi walamuka, tunawapenda na tunawasubiri mja, mje mtuongoze. Kiongozi wa kijeshi nchini Thailand anaonekana kuongoza katika uchaguzi wa kwanza tangu yalipofanyika mapinduzi ya kijeshi na nne huku, tume ya uchaguzi nchini humo ikisema karibu asilimia themanini ya wananchi walijitokeza kushiriki. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Uchaguzi huo ambao ulionekana kuwavutia wapiga kura zaidi ya asilimia sabini umefanyika chini ya sheria mpya zilizoandikwa na jeshi ili kurejesha utawala wa kiraia kwenye taifa hilo. Wakati huu ambapo jeshi lilijitengenezea sheria kujipendelea kwenye uchaguzi huu, wadadisi wa mambo hawakutarajia chama tawala kushinda kura ya jumla, kutokana na ukweli kuwa wananchi wengi hawakufurahishwa na utawala wa kijeshi. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa chama cha mtawala wa kijeshi Prayut Chan Ocha kimepata kura milioni 7 wakati huu asilimia 93 ya kura zikiwa zimehesabiwa, akikiacha kwa mbali chama cha waziri mkuu wa zamani Thaksin Shinawatra kilichokuwa kinapewa nafasi Matokeo rasmi ya uchaguzi huyo yanatarajiwa kutangazwa wakati wowote wa kuanzia sasa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ripoti ya uchunguzi maalum ikiwa alishirikiana na Urusi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita imemsafisha dhidi hati ya hatia yoyote, hatua ambayo inaonekana kama ushindi kwake wakati huu akijiandaa kuomba kuchaguliwa kwa muhula wa pili. Ripoti ya Robert Mueller ambaye alifanya uchunguzi kwa miaka miwili, iliyowasilishwa kwa mwanasheria mkuu Bill Barr Ijumaa ya wiki iliyopita, ambapo jana na yeye aliwasilisha kwa wabunge wa Congress mapendekezo na hitimisho la amua wanakabiliwa na maswali ya kujibu kuhusu namna walivyoshughulikia maandamano ya vizibao vya njano baada ya wanaharakati baada ya mwanaharakati mwenye umri mkubwa zaidi kujeruhiwa vibaya wakati polisi wakitawanya maandamano hayo katika mji wa kusini mwa nchi Nice. Waendesha mashtaka wameanzisha uchunguzi utakaobaini kilichofanyika Jumaa mosi wakati huu mwanaharakati Genevieve Legay mwenye umri wa miaka sabini na mitatu akiuguza majeraha ya kichwani. Mawaziri kumi na moja nchini Uingereza wameripotiwa kupigia chapuo hoja ya waziri mkuu Theresa May kupisha nafasi hiyo kwa mtu mwingine, ambapo wanataraji kumkabili bmay katika kikao cha mawaziri leo Jumatatu. Aidha, baadhi ya mawaziri akiwemo wa mazingira Michael Gove bado wanamuunga mkono bmay kufuatia matamshi yake kuwa huu sio wakati sahihi kubadili nahodha wa meli. Ni RFI Kiswahili Michezo, na Ruben Lukumbuka. Asante sana Martha Saranga, wa msikilizaji. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC imefuzu katika fainali za mchezo wa soka kwa mataifa ya Afrika baada ya ushindi wa bao moja bila dhidi ya Liberia katika uwanja wa De Martyrs jijini Kinshasa. Mechi hiyo ilikuwa ni muhimu kwa Leopard kupata ushindi ili uh, uh, bao moja uh, bao la Cedric Bakambu ambalo lilitosha kuwafikisha vijana wa Florent Ibenge katika fainali yao hiyo ya 19. Sasa mashabiki huko DRC waliupokeaje ushindi huu? Espoir Kangela ni mchambuzi wetu wa soka huko Kongo. Ni katika furaha kubwa ndio washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliweza kupokea tiketi hiyo ambayo timu ya taifa iliweza kupata kunako kikombe ya kandanda barani Afrika ambayo itachezeka mwaka huu huko nchini Misi. Hata kama bao moja ambayo ilijazwa na mshambuliaji Cedric Bakambu ilikuja nyuma kidogo, lakini wanafurahia sana na hiyo ushindi mdogo mbele ya timu ya taifa ya Liberia. Wanakuwa na shabani moja tu ni kunyakua kikombe hicho, kwani napita miaka mingi zaidi sana, zaidi ya miaka arobaini timu ya taifa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ainyakue tena kikombe hiyo barani Afrika. Kwa mwaka huu wanakuwa na shabaha kubwa sana ya kuweza kunyakua kikombe hicho ya taifa barani mwetu Afrika. Nami ni Espoir Kangela, huyo mchambuzi wa soka huko DRC. Na matha, timu ya soka ya Tanzania Taifa Stars na nyewe ilifa Nikiwa kufuzu mm. kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika baada ya kuibuka na ushindi wa uh, goli tatu kwa karai dhidi ya Uganda Cranes katika mtanange uliopigwa hapa jijini Dar es Salaam bila hmm. shaka, ulipokeaje pia ushindi? Nilifurahi sana jana, nilikunywa ndoo nzima ya maji. <laughs> <laughs> Nam msikilizaji, ni furaha pia kwa mashabiki wengi tu katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki na uh, kati, ambapo pia jumamosi iliyopita kule Bujumbura, Burundi, sherehe ziliendelea baada ya timu ya taifa Burundi Intamba Murugamba kufuzu katika michuano ya uh, bara Afrika, nchini Misri baada ya mechi yao kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja na Gabon. Lakini pia barani Afrika timu nyingine ambayo pia ilifuzu ni pamoja na Zimbabwe ambayo ililaza Congo Brazzaville kwa mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa taifa jijini Harare. Bruce Warriors walipata ushindi huo kwa kupitia wachezaji wake kama, kama Biliat katika dakika ya 20 kipindi cha kwanza, huku uh, Knowledge Musona uh, kimalizia katika dakika ya 30. Shukrani, karibu Martha. Namni saa mbili na dakika 44. Habari za asubuhi, Emmanuel Makundi. Jema kabisa Martha Saranga, na una tayari, uko na magazeti hapo. Nam gazeti la The Garden la kule nchini Uingereza limeandika kuhusu ripoti ripoti ya ya uchunguzi wa wa Robert Mueller, hiyo hiyo haikuweka wazi ikiwa amesafishwa moja kwa moja kuhusiana na ripoti ya Mueller ambayo iliwasilishwa kwa wabunge wa Congress hapo jana. Le Parisien na Le Figaro ya nchini Ufaransa yenye imeandika kuhusu ziara ya rais wa China Xi Jinping, ambapo jana alipata chakula cha jioni na mwenyeji wake Emmanuel Macron, lakini pia yameandika habari kuhusu ripoti ya Mula gazeti ila, Le Potentiel la kule DRC limeandika kuhusu mkutano uliofanyika mwishoni mwa Juma wa viongozi wa vuguvugu la Lamuka na ku mteua tena Martin Fayulu kuendelea kuwa kiongozi wa vuguvugu vugu hilo. Gazeti la The New Times la Rwanda lenye limeandika kuhusu mkutano wa sekta binafsi unaoanza leo jijini Kigali, Rwanda. Zaidi ya wajumbe elfu moja na mia tano kutoka barani Afrika wanakutana Kigali. Gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya lenye limeandika kuhusu wito ambao sasa wabunge pia wanaunga mkono kusitishwa kwa mafunzo ya wa madaktari waliopelekwa kule Cuba mara baada ya kifo cha daktari ambaye anajitoa uhai wake mwishoni mwa juma lililopita. Magazeti ya nchini Tanzania, gazeti la Majira lenye limeandika asanteni Taifa Stars, tumeingia Afcon. Habari hiyo pia imepewa nafasi katika magazeti karibu yote, gazeti la Mwananchi, gazeti la Uhuru, gazeti la Habari Leo, pia gazeti la Nipashe, lakini habari nyingine zilizopewa kipaumbele kwenye magazeti haya, gazeti la Majira limeandika Mpina anasa nyama iliyooza madukani, ni tani nane ya nyama ya ng'ombe na nguruwe kutoka nje. Haya, Martha, kazi kwako nyama ya nguruwe. Mwananchi limeandika, Lipumba atoa neno la faraja vigogo kafu ACT na gazeti la Uhuru lenyewe limeandika, CCM ametoa onyo kwa kaf na ACT wa Wazalendo. Gazeti la Habari Leo limeandika wanafunzi watekwa, wauawa. Habari hii imeandikwa kwa kina katika Habari Leo. China, Afrika Kusini wamwaga mabilioni, chuo cha marubani. Na gazeti la Nipashe eh, lenyewe limeandika habari magereza ya Kili tatizo, wafungwa kuingiliana na nyama mbovu, tani nane. Na, Manuel Makundi ulipokeaje ushindi wa Taifa Stars hapo jana nam? Uh, kwangu mimi ni katika kabumbu ndio mchezo wa kawaida. Tanzania wanastahili waliofunga <laughs> Uganda na kutinga katika fainali sasa, bila shaka timu nne kutoka katika ukanda wa Afrika mashariki ni historia ya kipekee kabisa kuandikwa bila shaka. Asante sana Radio France International. Ni saa mbili na dakika arobaini na saba. Endelea kuwa na Emmanuel Makundi katika Jua Haki Zako. Msikilizaji, hali ya umasikini kuongezeka kwa wimbi la biashara ya binadamu na vita ni miongoni mwa maswala yanayoelezwa kuchangia pakubwa kuongezeka na kuripotiwa kwa vitendo vya ubakaji barani Afrika na hata kwenye mataifa yaliyoendelea lakini kwa siku za hivi karibuni, mbali na vitendo hivi kuripotiwa kufanywa na raia wa kawaida, makundi ya waasi, hata walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakiripotiwa kutekeleza vitendo hivi, lakini changamoto imebaki katika kuhakikisha wahusika wanakamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Kwenye nchi za Afrika Mashariki, nchi karibu zote zimeweka adhabu ya kifungo kisichopungua miaka 30 jela kwa watuhumiwa wa vitendo vya ubakaji. Wanaharakati wanasema vitendo hivi ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia sheria kuhusu makosa ya ubakaji na kama zimesaidia kupunguza vitendo kwenye nchi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu kwenye laini ya simu, msikilizaji. Tutakuwa na wakili Martin Oloo kutoka nchini Kenya na Felista Mauya kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania. Kwa kuanza, tumsikilize wakili Martin Oloo yeye ana mtazamo gani kuhusu sheria zilizopo na hasa kwa nchi ya Kenya? Kwanza kabisa ni kukubaliana ama kusema, sheria inaweka mwongozo kwamba mtu yeyote ambaye anashukiwa hana hatia hadi apatikane na hatia, yaani yuko innocent, hana hatia hadi apatikane na hatia. Na ikiwa upande wa mashtaka ama upande wowote ule utatoa ilani kwamba unataka kumshtaki mtu basi, itabidi kwamba wao wawe na ile jukumu la kuhakikisha kwamba wanatoa ushahidi ambao hawezi kutingizika, hawezi ku uh, uh, kuwa contradicted, yani hawezi ku, mtu hawezi kuupinga huku wakisema ya kwamba wana ushahidi kwamba fulani alihusika na kitendo cha ubakaji. Kwa hivyo hali hiyo bado ni hiyo hiyo hali hiyo bado ni ya kisheria na pia hali hiyo uh, isimpe mtu yeyote ambaye anashtakiwa kuogopa. Naelewa kwamba kuna sheria ambayo inaitwa Sexual Offences Act ambayo imeelezea kinagobaga swala hili la Sexual Offences: ni, ni, ni, ni, ni ni swala gani ama linahusu nini hasa. na kwa sababu mwongozo huo umetolewa na hii sheria ya Sexual Offences Act, mtu yeyote anayeshtakiwa katika eh, na, na, chini ya sheria hiyo hana haja ya kuwa na wasiwasi kwa sababu inaeleweka wazi kwamba atakuwa na nafasi na, na ya kujitetea. Atapewa ushahidi ambao utaelekea kumshtaki kum, kum, kum, ambao utaelekea kusema kwamba siku fulani akiwa hana idhini ama akiwa hana makubaliano na, na mwenzake alihusika na kitendo cha ngono ambacho kilikuwa cha lazima cha ubakaji, na hivyo, kwa hivyo kuna sababu ya kusema y kwamba sheria ipo na ndiyo, huwezi kukataa kwamba hamna kusingizia, lakini hata ukisingiziwa kuna nafasi yako kujieleza mahakama, na mahakama bila shaka itaona ukweli ama itachagua ita, ita, ita mbivu na mbivu msikilizaji. Nchi nyingi za Afrika zimetunga sheria kali ili kuwashughulikia watuhumiwa wa vitendo hivi, lakini tunashuhudia hasa kwenye maeneo yenye vita kama vile kule Sudani Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati vitendo hivi vikikithiri, je? yeah. Wakili Martin Olo anadhani sheria hizi zimesaidia kupunguza makosa ya ubakaji. Uh, kwa kweli sheria ipo na uh, adhabu pia ipo na labda tumeona ya kwamba kumekuwa na shinikizo kubwa hasa katika Afrika uh, mashariki na Afrika kwa ujumla kuhakikisha kwamba watu ambao wanahusika wanahukumiwa na wana, wanapewa hukumu kali. Kwa mfano sheria hiyo iliyoletwa hapa Kenya ya Sexual Offences Act ilikuwa na nia hiyo ya kuhakikisha kwamba Uh, kiwango cha hukumu na kiwango cha kidogo nidhamu kwa wale wanaohusika kinaongezwa, kinakuwa e, kizito kidogo uh, kama kawaida, sheria inanuia mambo matatu: sheria inanuia kuadhibu, sheria pia inanuia kuwazuia wale ambao labda wangependa kuhusika, na sheria pia inanuia ina, ina, ina kulipiza mahali ambapo labda waliohusika uh, ama waliokosewa wali, wali wanaweza kuona kwa, kana kwamba haki imetendeka. Hiyo ndio hali ya sheria, lakini ukweli ni kwamba sheria ipo na ipo kwa sababu ubaya upo, ipo kwa sababu makosa yapo, ipo kwa sababu matendo haya mabaya bado yanaendelea. Na utaona ya kwamba licha ya kuwa uh, nidhamu imezidishwa kidogo uh, mahakama yanapeana uh, you know, yanapeana fines ambazo labda ni ni kubwa, lakini utaona ya kwamba vitendo hivi bado vipo, kwa sababu binadamu ni yule yule ana agano, uh, agano kumi za, za Biblia lakini bado anatenda vitendo vya wizi, bado anaua. Uh, madamu tupo duniani hapa, tutaendelea kuona vitendo kama hivi na pia nidhamu itaendelea ku, ku, ku, kutolewa na huku tutapambana hadi siku ambayo tutaamua kwamba tuishi kwa njia ambayo labda ni ya utaratibu, ni ya ungwana, lakini sio njia ya kinyama jinsi tunavyoona mambo mengine yakifanyika. Msikilizaji kama muungana nasi makala ni Jua haki zako, na leo hii tunaangazia sheria zinazodhibiti makosa ya ubakaji watetezi wa haki za binadamu msikilizaji, wao wana mtazamo gani kuhusu vitendo hivi vya ubakaji? Felista Mauya ni mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Kwanza kabisa, kabla ya kugusia sheria, ubakaji ni mojawapo ya ukatili ambao huu unahusishwa moja kwa moja kama ukatili wa kingono na ukatili huo wa kingono mara nyingi huhusishwa na vitendo mbalimbali, kwa mfano zile unyanyasaji wa au bughudha za kijinsia, kujamiana kwa maharimu, ubakaji unaweza ukawa ndani au nje ya ndoa, kuna ulawiti, kuna kwa hiyo kuna mambo mengi ndani ya hiyo na ukiangalia katika hili, tunaangalia zaidi kwa mfano, kuna kujaribu kulazimisha ngono, yote hayo yanaangukia ndani ya masuala ya ubakaji, kuweka mazingira ya ngono isiyo na ridhaa. Yani kuna masuala mbalimbali, lakini tukitazama kabisa kosa lenyewe hilo la ubakaji, nadhani msikilizaji anaweza akafahamu kwamba kosa la ubakaji ni kosa mojawapo kati ya makosa yanayochukua nafasi kubwa ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia hasa kwa wanawake. Msikilizaji, kufahamu zaidi kuhusu sheria za Tanzania zinasemaje na zinasema nini kuhusu maswala ya kujamiana na vitendo vya ubakaji, huyu hapa tena Felista Mauya kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. sheria ya kanuni ya adhabu kama ilivyorekebishwa na sheria ya makosa ya kujamiana imetaja makosa hayo hususan katika sehemu ya kumi na tano ya sheria hiyo. Na ukiangalia ubakaji umetafsiriwaje? Kwamba ni kitendo cha mwanamume kumlazimisha, yani kwa kwa nguvu mwanamke pasipo na ridhaa ya huyo mwanamke kufanya kitendo hicho. Sasa kwa sababu tunaangalia sheria katika mapana yake, kuna sheria ambazo ni nyingi, maanake ni hili ni kosa ni mojawapo ya kosa dhidi ya ukatili wa kijinsia kwa hiyo kuna sheria hapa Tanzania ambazo zimeainishwa na ukiangalia sheria hiyo ni sheria ya kanuni ya adhabu sura ya kumi na sita sheria ya ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na moja na tukiangalia pia sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa hapa Tanzania inaonyesha kosa hiyo kwamba limetaja ni mojawapo ya makosa la jinai sasa unapoangalia kifungu kile cha mia moja na thelathini ndio kinatoa adhabu hususani kwa kwa kwa nani, kwa nani mtu ambaye ametekeleza ametekeleza kosa hili, na lakini pia kuna mazingira tofauti tofauti ya kubaka, kwa mfano mwanamme kujamiliana kingono na msichana au mwanamke bila ridhaa yake kuna mume kufanya tendo la ngono kwa nguvu na mke wake ambaye wakati huo ndoa yao imetenganishwa. Kumwingilia kingono mwanamke hata kama amekubali, lakini akiwa katika hali ya ulevi, ili mradi tu ithibitishwe kuwa hapakuwa na makubaliano kabla ya kunywa pombe au kilevi. Mwanaume kupata kibali cha kumwingilia mwanamke kingono baada ya kujifanya, yaani, ile kumlazimisha. Na pia kumwingilia kingono mtoto wa kike bila kujali ameridhia au lingadi mtoto huyo awe chini ya miaka kumi na nane. Hii inaainishwa kabisa moja kwa moja kwenye sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa. Kwa hiyo ukiangalia hili kosa ni kosa ambalo pale mtu ambapo hana ridhaa, ndiyo tunaposema ubakaji umetokea. Na kwa kwa, kwa kosa hili hapa nchini, mara nyingi adhabu yake imetolewa ni kifungo cha miaka msikilizaji. Na mpaka kufikia hapa, ndiyo natia nanga makala haya ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Hadi hapo hatuna la ziada. Msimamizi amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Matha Saranga na kutakia Jumatatu njema, kwa heri. namsikilizaji wa RFI Kiswahili hapo, hatuna ziada kibao hewani, uange kutoka kwake falipupa, ndipo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Punde utajiunga na Radio France International, moja kwa moja kutoka Paris, Ufaransa, na kutakia siku njema. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri.