Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Rwanda Paul Kagame asema mabadiliko ya fikra ni moja kati ya mambo muhimu yanayohitajika kwa sasa barani Afrika. Polisi kisiwani Komoro watawanya mamia wa wafuasi wa upinzani walioandamana kupinga uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa juma. Na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza aunga mkono uamuzi wa bunge la nchi hiyo kupiga kura kuamua juu ya mchakato wa kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne, Machi 26 mwaka 2019. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mabadiliko ya fikra ni moja kati ya mambo muhimu yanayohitajika kwa sasa barani Afrika, wakati huu bara hilo likikabiliwa na majukumu makubwa ambayo ikiwa hayatapatiwa ufumbuzi wa haraka huenda yakawa ni majukumu ya kudumu. Rais Kagame amesema haya katika kongamano la wafanyabiashara kutoka sekta binafsi barani Afrika, ambapo amesema kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu barani humo ni lazima suluhu za changamoto zilizopo zipatikane ili kuenda na kasi ya mabadiliko. Bara letu lazima lilenge kushindana katika ubora na siyo tu gharama. Jambo la muhimu katika yote haya ni mabadiliko ya fikra. Je, kubadilisha fikra ni gharama? Hapana, sidhani hivyo. Inaweza kuwa ngumu, lakini sio gharama sana. Wachambuzi wa masuala ya siasa za Afrika wana mtazamo gani kuhusu maendeleo yaliyopigwa na bara hili? Halid Hassan anauangazia mkutano huu akiwa jijini Kigali, Rwanda. Mataifa ambayo yanashiriki katika mkutano haya katika mkutano huu wa hapa Kigali yataweza kwanza kujichunguza yenyewe ndani nchini mwao vipi jitihada hizi za za, za za, za za, ku, wa, wahamasisha, wa za za za za kuwahamasisha wawekezaji zinavyofanyika. Kuna kile ambacho kinachoitwa kwamba ni umangimeza, ni usumbufu wanaopata wawekezaji kutoka ofisi hii na kwenda ofisi ile, jambo ambalo linawachukua muda mrefu kuweza kupata vibali ama kuweza kupata nafasi ya kuweza kuendesha shughuli zao za kibiashara katika hali iliyo ya mwafaka. Ni mkutano huu wa jijini Kigali umehudhuriwa na viongozi kadhaa wa Afrika akiwemo rais wa Togo, rais wa Ethiopia na wa DRC. Rais wa DRC Felix Chisekedi hiyo jana ametoa heshima na rambirambi kwa waathirika wa mauaji ya kimbari alipokuwa akihudhuria jukwaa la kiuchumi nchini Rwanda, ishara kubwa sana katika mahusiano ya nchi hizo baada ya umwagaji damu uliotokea mwaka 1994. Kupitia akaunti ya Twitter ya kumbukumbu ya mauaji ya, ya kimbari ilichapishwa video ya Chisekedi aliyechaguliwa mwezi Januari akionekana akiweka kamba kwenye eneo la kumbukumbu ya mauaji mjini Gali. Idadi ya visa vya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC kwa sasa inazidi watu elfu moja ambapo takribani theluthi mbili walikwisha fariki, Wizara ya Afya nchini humo imethibitisha. Takwimu kwa sasa za walioambukizwa maradhi hayo imefikia elfu moja na tisa ambapo vifo ni 629. Mlipuko wa virusi vya Ebola uligunduliwa katika jimbo la Kivu Kaskazini mnamo Agasti mosi na kisha kusambaa katika jimbo jirani la Ituri. Idadi hiyo inakuwa ya pili kwa ukubwa katika historia ya Ebola baada ya mlipuko ulioshuhudiwa nchini Guine, Liberia na sierra Leone mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne hadi kumi na sita uliogharimu maisha ya watu elfu kumi na moja, mia tatu na wanane kwa mujibu wa kituo cha Marekani cha udhibiti na tiba ya magonjwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25 ni saa mbili na dakika 34 Afrika Mashariki. Viongozi watatu wa juu kutoka makundi ya waasi wametajwa kuwa washauri wa kijeshi kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uteuzi unaokuja wakati huu kukiwa na wasiwasi wasi kuhusu utekelezwaji wa mkataba wa amani. Kwa mujibu wa taarifa Ikulu ya Bangui, viongozi hao watakuwa na jukumu la kuunda vikosi maalum chini ya mkataba wa amani uliotiwa saini Februari 6, ambapo uliwaleta pamoja serikali ya rais Faustin Ashange Tudera na makundi 14 ya waasi ambayo yanakalia karibu asilimia 80 ya nchi hiyo. Wanasiasa wa nchi hiyo na mtazamo gani kuhusu uteuzi huu na mvutano unaoendelea kutishia mkataba wa amani? Edi Simforien Parekut ni mwanasiasa wa, mwanasiasa wa chama cha upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa sasa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Hii sababu kitu ambayo katika vitu ambayo waasi walikuwa wameandika kama revendication ni kwamba wanataka kuhusisha kwenye decision, au kwenye maamuzi ya nchi na kutekeleza mambo ambayo inahusika na nchi, ndo sasa hivi kwamba serikali imeweka, naona kwamba hawajapinga waasi wala hamna mtu yoyote amepinga hii serikali so, nafikiri, kwa hiyo nafikiri kuanzia sasa hivi tutajua kwamba kitu gani itatokea mbele huko. Ni sauti yake Dsimforin Parekut, mwanasiasa wa upinzani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam Tanzania. Mwanaharakati maarufu na mchumi nchini Sudan Kusini, Peter Bia Ajak, mwenye umri wa miaka 34 ameshtakiwa kwa ugaidi, mahakama ya juu imethibitisha ikiwa ni miezi 8 baada ya kutiwa kizuizini, akizuiwa kuwasiliana na walioko nje. Bia alitiwa nguvuni mnamo mwezi Julai mwaka jana, baada ya kauli yake akikosoa kushindwa kwa uongozi mpya wa nchi hiyo, akigusa pande zote mbili, kushindwa kumaliza mapigano yaliyodumu kwa miaka mitano, ambapo takriban watu laki nne wanatajwa kufariki dunia. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ameapa serikali yake kuimarisha usalama kwenye maeneo ya kati katikati mwa nchi hiyo, kauli aliyoitoa baada ya kutembelea kijiji ambacho watu zaidi ya 160 waliuawa na wapiganaji kutoka jamii hasimu. Rais Keita amesema kamwe hawezi kuendelea kuvumilia uzembe, huku akitoa maagizo kwa mkuu mpya wa majeshi Jenerali Abdoulaye Kulibali ambaye alichaguliwa siku ya Jumapili yale niliyoyaona watoto wadogo ambao hawakutenda kosa lolote wala neno lolote lililobaya, watu wazima wazee ambao wamechomwa moto, nyumba za wananchi ambao walijua watu wamejificha ndani, kisha wanakuja wanachoma moto. Unaona, inatisha. Inanikumbusha matukio yenye kutisha ambayo tulijua yamekwisha. Ni lazima niwapongeze wanajeshi wetu ambao wanajitahidi kufanya kazi katika mazingira magumu isiyo na uhakika. Sauti ya ke rais wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita. <fix> Radio France Internationale. Ni saa 2 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Nchi za Ufaransa na China zimetiliana saini mikataba ya ushirikiano yenye thamani ya mabilioni ya dola za Marekani. Wakati huu viongozi wa nchi hizo mbili wakitoa wito wa kuongeza kasi ya ushirikiano kati ya Umoja wa Ulaya na China. Wakizungumza baada ya mkutano wao, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa China Xi Jinping wamesema ushirikiano kati ya China na Ulaya ni lazima ujengwe katika misingi ya kuaminiana na usawa wa kibiashara. Kwanza, muhimu hapa ni kujenga mahusiano yenye nguvu katika kila nyanja ambapo yanajikita katika masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na pia ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kwa faida ya mataifa yetu, lakini hapa ni katika kuheshimu mamlaka ya kujitawala kwa kila nchi kama ambavyo China inavyozoea kufanya bila kuwabagua wawekezaji kutoka nje ambao wanakaribishwa nchini Ufaransa kama vile barani Ulaya. Ziara ya Rais Xi Jinping kwenye nchi za Ulaya ililenga kuendelea kutafuta nchi washirika zaidi katika biashara zake baada ya hivi karibuni kuingia katika mzozo na taifa la Marekani kuhusu biashara. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba, Jeremy Corbyn amesema anaunga mkono uamuzi wa bunge la nchi hiyo kupiga kura kuamua kusimamia mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Uamuzi wa wabunge umekuwa ni pigo jingine kwa serikali ya waziri mkuu Theresa May ambayo ilipinga uamuzi wa wabunge kuchukua mamlaka ya kutafuta njia mwafaka ya nchi hiyo kujitoa. Corbin kwenye hotuba yake amesema kilichofanywa na wabunge ndicho kilichotakiwa kufanyika majuma kadhaa yaliyopita baada ya serikali kushindwa kuja na mpango mzuri. "I would like to congratulate the house," napenda nilipongeze bunge kwa kuchukua hatamu. Mpango wa serikali kushughulikia suala hili umekuwa ni wa kushindwa. Mheshimiwa Spika, ni lazima serikali ichukulie mchakato huu kwa umakini mkubwa, lakini najua wabunge wengi humu wamekuwa wakifanya kazi ili kupata suluhu mbadala, na lazima tujadili suluhu hizi mbadala ili tupate maelewano. Hatua hii imekuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu wakuu wa Umoja wa Ulaya wakubali kuiongezea muda wa hadi mwezi Mei kwa nchi hiyo kukamilisha mchakato wa kujitoa. Waziri mkuu wa zamani nchini Thailand, Thaksin Shinawatra, amelishutumu jeshi la nchi hiyo kuingilia uchaguzi uliofanyika juzi ili kusalia madarakani. Tume ya uchaguzi imechelewesha matokeo ya awali bila kutoa ufafanuzi wa kueleweka na kuzua malalamiko juu ya makosa kufanyika katika zoezi la kuhesabu kura au kuwepo kwa ukiukwaji wa taratibu. Marekani na Urusi zimejibizana hadharani kuhusu Venezuela na kuongeza mvutano uliopo juu ya taifa hilo linalozalisha mafuta baada ya Urusi kutuma wanajeshi wake mjini Caracas. Waziri wa masuala ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo amemwonya mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov esimu, kwa njia ya simu kwa kile alichodai kuwa Marekani na mataifa ya ukanda huo hayatavumilia wakati huu Urusi ikiongeza mvutano nchini Venezuela. Na Ruben Lukumbuka, asante sana Martha. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa uh, hapo jana katika um, zile timu za bara la Afrika kutoka mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu Nigeria wakiwakaribisha Libya iliwafunga eh, Nigeria ilifunga Libya mabao manne kwa sifuri wakati Cote d'Ivoire yenyewe iliifunga Niger mabao sita kwa moja Na hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa katika michuano hiyo kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 23 ambapo Zimbabwe itakipiga na Msumbiji eh, Mozambiki, wakati Kenya itacheza na Sudan. Congo Brazaville watakaribisha Burundi, wakati Gabon wenyewe watakipiga na Ghana. Algeria watacheza na Equatorial Guinea. Afrika Kusini watacheza na Angola, wakati Mali watacheza na Ethiopia. Timu ya soka ya wanawake uh, ya taifa la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo inaitwa Leopard Dam inaendelea na mazoezi mjini Goma huko katika jimbo la Kivu Kaskazini tangu siku ya Jumapili iliyopita ikijiandaa kwenda kushiriki michuano ijayo ya Olimpiki ambayo itafanyika Tokyo Japani huko mwaka wa 2020. Timu hiyo ya wanawake wa DRC itakuwa na mechi ya kirafiki na timu ya Rwanda hivi leo kabla ya kuja kukipiga na wenzao wa Tanzania tarehe tano Aprili jijini Dar es Salaam. Mechi ya marudiano itakuwa ni Aprili tisa huko Kinshasa. Ni ukumbushe tu msikilizaji mataifa ishirini na manne uh, yatakayo shiriki katika fainali ya thelathini na mbili ya Afrika ambayo itafanyika huko nchini Misri kati ya tarehe ishirini na moja mwezi Juni hadi tarehe kumi na tisa Julai huko Misri, tayari mataifa hayo imefahamika baada ya kumalizika kwa michuano ya kufuzu Jumapili iliyopita na draw ya hatua ya makundi eh, kutafuta taji hili itafanyika tarehe kumi na mbili mwezi Aprili mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Tuachie hapo kwa sasa Aksante. Martha Saranga. Ni saa mbili na dakika 43, Afrika Mashariki. Na sasa ni dondoo za habari za magazetini na Emmanuel Makundi. habari za asubuhi njema kabisa, Martha Saranga. Nianze kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Majira, stazi ampa uhondo Magufuli afunguka ya wazawadia wachezaji viwanja Dodoma, atoa bilioni moja za maandalizi ya Serengeti Boys AFCON. Michuano hii itafanyika hapa Dar es Salaam, Tanzania. Gazeti Tanzania Daima, Ukawa mpya tishio CCM, mkakati wa kuunganisha wasukwa kafu, wajiondoa wa mapema. Gazeti la Habari Leo lenye limeandika, JPM awazawadia wa Mashujaa Stars, asisitiza uzalendo, awapa bilioni moja, Serengeti Boys maandalizi ya AFCON. Vijana chumvi ya Lindi yateka soko Afrika Mashariki. Gazeti Mwananchi lenye limeandika sisi ni taifa moja, ushindi wa bao matatu kwa bila dhidi ya Uganda waonyesha umoja wa Watanzania. Msajili atishia kuifuta ACT Wazalendo. Nipashe, maswali magumu JPM, mapato ya taifa, shangaa ubovu miundombinu, aoji ziliko fedha za waliokosa mechi, waliocheza Afcon mwaka 1980 wakumbukwa. Tanzania shangwe Taifa Stars ya mkuu na JPM Uhuru lenye limeandika undani wa viwanja JPM kwa kina Samata, barabara safi, umeme na maji bwerere, ni vile vilivyopo Dodoma vikiwasubiri Taifa Stars kufuzu fainali ya Afcon. Mwakinyo Kumchapa mtu, kamchapa, uh, kumchapa mtu kwa ko gazeti la Lefar Actualite cd Forum de, Saza, 666, uh, de cd na Lavenir ya kule DRC yote imeandika kuhusiana na ziara ya Felix Chisekedi Shilombo kule nchini Rwanda, ambapo jana aliweka shada la maua yeah, katika uh, mnara wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari. The New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusu mkutano wa wafanyabiashara wa Afrika unaoendelea jijini Kigali, ambapo limeandika Rais Kagame atoa wito wa viongozi wa Afrika kubadili fikra kwa ajili ya mabadiliko. Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela raia wa China Patrick Ho aliyetuhumiwa uh, kuwahonga viongozi wa Chad na Uganda ili kampuni zake za nishati zipewe tenda kwenye mataifa hayo. Gazeti la Iwachu la Burundi limeandika kuhusu wizara ya afya kuandaa mpango wa kuboresha mfumo wa elimu ya juu nchini humo. Sudan Tribune la Sudan lenye limeandika kuhusu ushirikiano katika sekta ya mafuta na gesi kati ya Sudani kusini na taifa la Qatar. Gazeti la The Guardian la Uingereza lenye limeandika kuhusu kujiuzulu kwa mawaziri wanne katika serikali ya waziri mkuu Teresa May pamoja na bunge la nchi hiyo kupoka mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya kutoka kwa serikali yake. The New York Times la Marekani limeandika kuhusu mpango wa rais Trump kuwageuzia kibao wale aliodai walianzisha uchunguzi feki na kumhusisha kushirikiana na Urusi wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Le Figaro la kule nchini Ufaransa pamoja na Le Parisien yenyewe yameandika kuhusu mikataba ya kibiashara ya mabilioni ya dola iliyotiwa saini kati ya serikali ya China na Ufaransa kutokana na ziara ya Rais Xi Jinping hapo jana kule nchini Ufaransa. Nimalizie na gazeti la Jerusalem Post la kule nchini Israel lenyewe limeandika kuhusu mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na majeshi ya nchi hiyo kulenga ngome za kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza baada ya kundi hilo kudaiwa wapiganaji wake kurusha roketi kwenye ardhi ya Israel. Nashukuru Emmanuel Makundi. Accented. Sehemu nyingine ya makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, tunaangazia magonjwa ya moyo. Mimi ni Martha Saranga, karibu Kitambo ilizoeleka kundi la wazee au watu wenye umri mkubwa ndilo husumbuliwa zaidi na matatizo ya moyo, lakini sasa wataalamu wa moyo wanakiri zama zimebadilika, na hivyo kuirai jamii kufahamu hilo, kwani si ajabu hivi sasa hata vijana wenye umri kuanzia miaka thelathini na tano kuwa hatarini kupata matatizo ya moyo. Leo tunaangazia moja kati ya changamoto za matibabu ya moyo, hasa inapotokea ucheleweshwaji kumpeleka mgonjwa kupata matibabu, jambo linalosababisha tatizo kuwa kubwa zaidi. Hutokea mtu anajisikia kuumwa lakini kutofahamu viashiria kuwa tatizo lipo kwenye moyo ni jambo ambalo huchangia tatizo kuwa kubwa zaidi mara mgonjwa anapoamua kusaka matibabu. Daktari Adrian Njau wa hospitali ya Aga Khan jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni mtaalamu wa moyo na amezungumza na mwenzangu Steven Mumbi. Inapotokea mgonjwa ana wanaanza kuwashum kwamba inaweza sio ni moyo inza akawa ni ni ni, ni dalili nyingine na tatizo lingine mm -hmm. Tunapataga wagonjwa wengi sana wenye wenye wenye wanakuwa katika hali mbaya. Kuna wengine wanakuja kabisa kwamba wana moyo umeshashindwa kufanya kazi, wanachelewa maana yake kuja kufuata matibabu aa, na moyo unashindwa kufanya kazi kwamba wanakuja sasa, ana maji kwenye kifua, ana maji kwenye miguu, na ni tatizo kubwa, kwa sababu tunaona wengi na moyo kushaanza kupungua nguvu, hivyo inakuwa sasa hata maisha maisha kawaida yale ya ulikuwa unayafanya kama ki, kama kijana au kama mzee, unaenda kazi unafanya, unaanza kushindwa kufanya. Kwa tatizo kubwa tunaloliona kwenye jamii, sio kwamba huduma hazipo, huduma zipo 24 wakati wote. Tatizo kubwa ni ule uelewa wa jamii kwamba haya matatizo yapo, yapo naanza kutokea sehemu yoyote. Cha msingi ni kujua kwamba dalili ni zipi, cha msingi nyingine kubwa ni kujua kwamba napata huduma wapi na wakati gani, na kingine kikubwa zaidi ni kufuatilia afya zetu mara kwa mara hasa wanasisitiza katika swala la kupima sukari, kupima presha ya mwili, kuangalia kiwango cha mafuta katika mwili, na vilevile tuwe na maisha ambayo ni active, tunasema active lifestyle, tuwe tunafanya mazoezi, unaweza kufanya mazoezi ya asubuhi, unaweza kufanya mazoezi jioni, lakini yote hii inachangiwa pia na jinsi ambavyo serikali inavyojitahidi, taasisi binafsi inavyojitahidi kutoa elimu katika jamii, na pia vilevile nadhani katika mkoa w etu wa Dar es Salaam ukiangalia na, na pia ni sapoti pia ya serikali kwamba unapaka jogging clubs lakini zile hazitoshi tu, hazitoshi tu kwenda kuwa tuna jogi kila siku na kurudi nyumbani, lakini vile inasaidia zaidi kwenye hizo jogging club nazo tukazitumia kama sehemu ya kutoa elimu zaidi. Rika gani hasa inaonekana kupata matatizo haya ya magonjwa ya moyo? Haraka haraka tu hata kwa katika hii taasisi yetu ni kwamba rika zaidi average, yani kuangalia umri na ni kuanzia miaka 35 kuelekea juu, but uh, inakuwa zaidi katika rika la uzee zaidi ya miaka 50 kuendelea mbele na hii pia inachangiwa na sababu nyingi. Uh, kwa sababu ya pia ukishavyokuwa mtu mzima tena pia ile activeness yako nayo inapungua, yani ile kuwa active. Kwa hiyo unakuta uh, magonjwa nayo mengine yananyemelea, lakini cha kushangaza zaidi even uh, haya matatizo yameanza kurudi chini, anzia miaka thelathini. Muda si mrefu tumeongea na kijana wetu mgonjwa mmoja, ana miaka thelathini na mbili na tayari ameweza kupata ile tatizo na alishalipata. Kwa hiyo uh, unavyoona ni kwamba mambo yanabadilika. Mwanzo tulifikiri ni magonjwa wa watu watu wazima ndio na watu wengi wanafikiri haya magonjwa ni ya watu wenye pesa e, yani kijana wangu mwenzangu ambaye tunakaa labda Kinondoni au Mbagala pale kila siku anahangaika ana, ana, ana, na maisha naye anafikiri haya magonjwa ni ya matajiri. Kikweli sio, magonjwa haya yapo sasa hivi, yani yana cut across tajiri, maskini, unapata ni kutokana tu na jinsi unavyoishi. Na mara nyingi tunaona, mara nyingi wanafikiri ni magonjwa ya jamii fulani, labda ni Wahindi tu na Waarabu, but kikweli sio sawa. Tunawaona wengi Wahindi na Waarabu lakini ni hata watu weusi wengi tunawapata. Tena ubaya zaidi kwa watu wengi weusi ambao ni Watanzania wanakuja wakati tayari matatizo ni makubwa, kwa sababu hatuna utaratibu, hatunaga desturi ya kucheki afya mara kwa mara. Ukipata kichomi nyumbani, kifua kikibana, wazee wanakwambia hii itakuwa tu ni nini nimonia, hii itakuwa sijui ni mafua. Lakini kiukweli, hatuwezi tukaa muda mwingi tunasingizia magonjwa ya kawaida bila kwenda hospitalini na kujua tatizo nini zaidi. Unaendelea kutegea sikio makala ya Siha Njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kwa upande wake, daktari bingwa wa magonjwa ya moyo nchini Tanzania Robert Mvungi, ambaye pia ni rais wa chama cha madaktari bingwa nchini Tanzania, anaeleza changamoto nyingine kubwa zinazoikabili jamii na wagonjwa kwa ujumla katika kukabiliana na maradhi ya moyo ambaye anaenda mbali na kuiomba serikali ya Tanzania kuangalia uwezekano wa kupunguza tozo za ada za vifaa vya matibabu ili kupunguza gharama kwa wagonjwa ambao ndio walengwa. E, changamoto kubwa nafikiri ziko pande zote. Nafikiri ya kwanza kabisa, labda tuseme kwa wagonjwa na jumuiya kwa ujumla, yani Watanzania wa, wa wote lazima tujue hizi dalili, haya magonjwa na tuweze kwenda hospitali haraka, na vile vile, upande mwingine tuwezo wa elimu kuwezesha madaktari wetu wa kawaida ambao sio madaktari bingwa kuweza kujua haya magonjwa na kuweza kuwaleta wagonjwa haraka kwenye sehemu ambazo wanaweza kupata matibabu ya ya hali ya juu. Labda tuseme tu kwamba changamoto nyingine ni kwamba matibabu ni ya ghali no. Ni ukweli usiopingika, kwa sababu vifaa tunavyotumia vyote vinaagizwa kutoka nje. Lakini hili nafikiri nimekuwa nikiliongelea sana, kama mimi ni mba, ni rais wa chama cha madaktari bingwa hapa nchini, tumejaribu kuangalia kwamba hii uwezekano wa kupunguza hizi gharama upo na kitu kikubwa zaidi nafikiri tunatakiwa tukutane wa, wadau wote hasa upande wa serikali, upande wa TFDA jinsi ya kurejista hivi vifaa ambavyo tunatumia kutibu ni vya gari. Lakini sasa vilevile hizi vile, ada ambazo zinato, zinatozwa katika hivi vifaa vinaongeza gharama tena, kwa sababu hata ukienda Ulaya gharama zake ya hivi vifaa ni vikubwa, lakini kama kukiwa na maelewano kati ya watoa wa huduma na serikali na kukaa pamoja, tukaona changamoto gani tunaweza tukaitoa kutatua kupunguza gharama kwa walengwa wa hasa wa wagonjwa. Kwa uzoefu wako, tatizo la magonjwa ya moyo ni kubwa kiasi gani Tanzania? Ya, kwa Tanzania sahizi nafikiri ni kubwa, ni ukweli usiopingika kwamba sahivi tunapata wagonjwa wengi sana, lakini labda niseme tu kwamba utafiti ambao umeonekana, ambao si utafiti wa ndani sana, ambao Tanzania tunaonyesha, kwamba haya magonjwa yameongezeka. Hata utafiti uliofanywa na uh, uh, WHO shirika uh, uh, la afya duniani maonyesha kwamba magonjwa saizi hapa kwetu ni tatizo. Katika laini ya simu unazungumza na Mimwani Kenesi, Mtanzania kutoka Nyakato, Bukoba. Sisi tuligundua yeye, kwanza alikuwa analalamika upande wake wa kushoto, kwamba mapigo yake ya moyo sio ya kawaida, kwamba yanapiga sana. Sasa ikabidi tumchukue kwenye vituo vya afya. Baada ya kumpeleka kule, ikagundulika kwamba ana tatizo, mapigo yake ya moyo yana, yanafeli mara kwa mara. Kwa hiyo ikabidi tumpeleke kwenye waka, gharama zikawa kubwa, ikabidi tumrudishe nyumbani. Anaendeleaje hadi sasa? Mpaka sasa hivi alifariki. Alikaa muda gani hadi kufariki hadi kukutwa na mauti, toka mlipomtoa hospitali, alikaa kwa takribani muda wa mwaka mmoja na nusu, kwa sababu kuna baadhi ya vitu ali, alishauriwa. Kwanza alishauriwa aache pombe, sasa kwa inasemekana kwamba mapigo yake yalisababishwa na ulevi wa kupindukia, akasababisha kwamba aache pombe akawa ana, ana anasababisha kwamba apunguze mawazo, ale chakula bora, lakini baada ya mwaka mmoja na nusu hatimaye akafariki. Kwanza nilijifunza vitu vingi. Kitu cha kwanza nilijifunza kwamba ni bora kwenda ku, hospitalini mara kwa mara ili kuweza kuchunguza afya zetu, yani tuwe na utaratibu wa angalau mara moja kwa mwezi kwenda kwenye vituo vya afya ili kujichunguza. Vile vile niligundua kitu kimoja kwamba watu wengi wana ma, ma, magonjwa hayo lakini hayapewi kipaumbele, kwa sababu watu wengine inawezekana mtu anaugua lakini ugonjwa uh, huu uh, uh, haupi kipaumbele. Vile vile nijifunza kitu, ni bora kuwaamini wataalamu wa afya kwa sababu watu wengi magonjwa kama hayo huwa wanaewekeza kwenye imani za kishirikina. Vile vile kwa upande wa serikali, nijifunza kitu ni bora wakaajiriwa wataalamu wengi wa magonjwa kama ya moyo, kwa sababu gharama zake ni kubwa. Lakini zahanati au vituo vya afya vikijenga vingi na wataalamu waka, wakaajiriwa naweza likupunguza gharama hizo ambazo zingetumika kusafisha mtu kwenda nje ya nchi. Nakushukuru sana, Mimwani Kennethi, kwa kuzungumza nami, shukurani sana. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba endapo tahadhari za kiafya hazitazingatiwa, hali hii inaweza kupelekea serikali kugharamika mabilioni ya pesa kwenye matibabu ya wagonjwa wake. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Hadi hapo hatuna la ziada. Ya msimamizi ni Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga. Kwaheri. ezaji wa RFI Kiswahili na kwa burudani hiyo ya muziki toka kwake Otile Brown anakuambia japo kidogo. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa 11 kamili za jioni, na kutakia siku njema. Kwa heri. <coughs>