Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutembelea Ziwa Kivu ambako zaidi ya watu ishirini waliangamia katika ajali. Raia wa Misri watapiga kura, mabadiliko yaliyofanywa na wabunge hivi karibuni kuruhusu rais Abdel Fattah al-Sisi kuwa madarakani hadi mwaka 2030. Na, na Korea Kaskazini yajaribu silaha mpya iliyoeleza ni silaha ya mwongozo iliyo na nguvu, jaribio la kwanza baada ya mazungumzo yaliyokosa mwafaka na Marekani. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis Aprili 18 mwaka 2019. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anatarajiwa kuzuru eneo la ajali ya mashua iliyotokea jana katika Ziwa Kivu wakati wa safari ya Goma kuelekea Kalehe huko Bukavu. Takriban watu 25 wanadaiwa kupoteza maisha huku wengine zaidi ya mia moja hawajulikani walipo. Ali Bilali ana taarifa zaidi. Juhudi za kuwatafuta manusura kutokana na ajali ya boti iliyozama katika Ziwa Kivu zinaendelea. Duru rasmi za kiusalama zimethibitisha kuwa watu 25 wamepoteza maisha, huku matumaini ya kuwapata watu wengine wakiwa hai yakitoweka. Katika wilaya ya Kalehe ambako kumetokea ajali hiyo, hakuna timu maalum ya uokozi, na wavuvi tu wa eneo hilo ndio walijitokeza na kutoa msaada wa kuwaokoa watu na kukusanya miili ya watu waliopoteza maisha. Gavana wa muda wa eneo hilo, Olii Bizimungu, alielekea katika eneo la tukio na kuorodhesha watu wa kijiji hadi kingine na kukosekana watu 96. Kawaida aina ya boti za aina hiyo hubeba watu wasiozidi 50 pamoja na mizigo. Hata hivyo kwa mujibu wa viongozi wa bandari ya Goma, watu wasiozidi arobaini ndiwo walioorodheshwa kusafiri na boti hiyo, lakini huenda njiani waliochukua watu wengine, na ambapo mashahidi wanasema boti hiyo ilikuwa imepakia kupita kiasi, wakati Rais Felix Chisekedi Chilombo akitarajiwa kuzuru eneo hilo hii leo kati ya saa nne na saa tano. Viongozi wa kijeshi wamekwenda kukutana na manusura, na ambapo ajali za aina hiyo zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara, lakini sio kwa idadi kubwa ya watu kiasi hicho. Rais Felix ameahidi kuanzisha uchunguzi na wahusika wataadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Aidha, mmoja kati ya viongozi wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Kalehi, Delfin Mbirimbi, ambaye alikutana na manusura ya ajali hiyo, amesema wamethibitisha kuwa mashua hiyo ilikuwa imebeba watu wengi na mizigo kwanza kulikuwa upepo mkali uliosababisha mawimbi, lakini pia boti lilikuwa limepakia kupita kiasi. Katika boti hiyo hiyo kulikuwa pia na mifuko ya saruji, mabati. Mnaelewa kwamba kuna wanawake wengi wamepoteza maisha na kuacha watoto, familia zinaishi katika mazingira magumu. Ndio maana tunaomba msaada kwa serikali ya kitaifa na ile ya kimkoa, lakini pia jumuiya ya kimataifa, lakini pia washirika wote kusaidia familia hizo. Tunatoa wito pia kwa wananchi kutotumia usafiri wa boti zilizopakia kupita kiasi ili kuepuka ajali za aina hii. Nao wanasiasa wameelezea ya masikitiko yao kutokana na ajali hiyo ambapo asilimia kubwa waliopoteza maisha ni kutoka katika eneo la kibiashara la Mkwija, ambako Rais Chisekedi na washirika wake wanasubiriwa kuzuru kutathmini chanzo cha ajali za aina hiyo. Mahakama ya juu nchini Uganda inataraji kutoa uamuzi hii leo Alhamis kuhusu ukomo wa urais kuhusu ukomo wa umri wa kuwania urais nchini humo. Kesi hiyo inapinga marekebisho ya katiba kuondoa kifungu kilichokuwa kinazuia ukomo wa umri wa kuwania urais. Watu milioni 23 wanakabiliwa na baa la njaa katika eneo la ukanda wa pembe ya Afrika. Muungano wa nchi za IGAD unasema dola bilioni 4.5 zinahitajika kukabiliana na hali hii ambayo imechangiwa na kiwango kidogo cha mvua. Kutoka jijini Nairobi, Carol Corila anaeleza zaidi. Katibu Mkuu katika IGAD Balozi Mahabub Malim akizungumza Nairobi ameyataka mataifa unachama kujiandaa kwa wakati mgumu kwa kuiboresha mipangilio ya dharura ikiwemo ugavu wa chakula cha msaada, maji, dawa na mahitaji mengine ya kimsingi. So inaonekana tunaingia wakati ambao itakuwa ngumu kidogo kwa sisi sote katika hii eneo ya IGAD. Mvua yetu imechelewa kote, uzalishaji ya, ya mimea uh, imekuwa ngumu kwa sababu ile wakati wa kupanda imepitwa sasa. Hata saa hii mvua ikinyesha leo, kuna mimea zingine ambazo hata ukipanda haizitamalizika kufikia uh, wakati wa kuvunwa. IGAD pia imeonya hali hii itaadhiri pakubwa hali ya kiusalama katika ukanda wa pembe la Afrika na pia kudorora zaidi kwa hali ya kiuchumi. Hali itabadilika ikiendelea vile iko sasa, na utabiri na kwamba itaendelea kutakuwa na mambo ya shida katika usalama. Babu, wafugaji kwa mfano, saa hii wengi wametoka Ethiopia, wametoka Kenya, sehemu za Pokot na, na, na, na Turkana, wametoka South Sudan wakielekea Karamoja katika Uganda. Saa hii wageni wakiingia wengi, na mnaiwa mara moja na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu kilimo na chakula kinasikitika katika mataifa na watu milioni kumi tayari wamo kwenye hatari kubwa. Mtaalam Sarel Ferad amesema mzozo katika Sudan na Sudan Kusini na pia Burundi italeta maana kubwa katika hitaji la msaada. Tayari uh, kuna shinikizo kubwa la hitaji kutokana na hali tete Somalia, Sudan, Ethiopia na Burundi, na sasa hali hii pia Imejitokeza. Sharti tushughulikie dharura hii kabla hali iwe mbaya zaidi. Carol Corir, Nairobi, RFI Kiswahili. <coughs> Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amesema iko tayari kuwezesha upatikanaji wa mwafaka wa kisiasa nchini Sudan baada ya kuangushwa kwa utawala wa rais Omar Al Bashir juma lililopita. Ofisi ya Kir imeeleza kuwa rais huyo yuko tayari kusaidia Sudani ya Khartoum kupata serikali ya mpito kwa njia ya amani. Kwa mujibu wa waziri wa petroli wa Sudani Kusini, Kir amekwenda kukutana na uongozi mpya sambamba na ujumbe wa viongozi akiwemo afisa mkuu wa usalama wa Juba na mshauri mkuu wa rais kuhusu usalama. 90.2 FM ni saa mbili na dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Wabunge wa upinzani na wachama tawala cha RPM nchini Mali wamewasilisha hapo jana muswada wa kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu nchini Mali, Sumailu Bubei Maiga. Muswada huo umewasilishwa na wabunge zaidi ya mia moja arobaini wanaokidhi vigezo vya kupiga kura, ambao hatua inayofuata ni kupigiwa kura kwa muswada huo wa kutokuwa na imani na waziri mkuu Ijumaa, Aprili kumi na tisa. Babada Kono ni mtafiti katika kituo cha utafiti jijini Bamako nchini Mali anaona kuwa kuondoka kwa waziri mkuu kutamdhofisha rais Ibrahim Boubacar Keita. Eh, absolument les députés du RPM en fait étaient. Ni kweli kwamba wabunge wa RPM walikuwa katika njia panda: vipi wanaweza kujiweka karibu na madai ya wananchi na vipi watachukulia msimamo wa kutaka kuondoka kwa waziri mkuu? Hivyo naona wameamua kuchukua msimamo huo wa pili, ambao una madhara yake, kwa sababu utamdhoofisha rais katika utekelezaji wa mabadiliko kwa muda uliopangwa, kutokana kwamba rais wa jamhuri, yeye aliona kuwa waziri mkuu ndiye mtu aliyekuwa na uwezo kutekeleza mabadiliko hayo ya kisiasa kwa wakati uliopangwa. Inamdhofisha kwa sababu waziri mkuu anaondoka kutokana na nguvu za umma. Ni kweli tukio hilo la RPM linamdhofisha rais wa jamhuri. Maandamano ya kumtaka waziri mkuu kujiuzulu yalishuhudiwa siku kumi zilizopita, ambapo viongozi wa kidini na wapinzani waliandamana kumtaka Sumailu Bubai Maiga kwa kosa la kushindwa kushughulikia masuala muhimu ikiwemo usalama. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wametofautiana jana Jumatano kuhusu mzozo unaoendelea nchini Libya baada ya majadiliano mapya kuhusu rasimi ya azimio linalotaka usitishwaji wa mapigano mjini Tripoli kushindwa kuafikiwa. Zaidi ya wapiganaji 50 wa kundi la Boko Haramu wameuawa katika shambulizi lililotekelezwa na muungano wa jeshi la kikanda kaskazini mashariki mwa Nigeria, msemaji wa jeshi amethibitisha. RFI Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 39 Afrika Mashariki. Korea Kaskazini inasema imejaribu silaha mpya iliyoeleza ni silaha ya mwongozo iliyo na nguvu, likiwa ni jaribu jaribio la kwanza baada ya mazungumzo kati ya nchi ya kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump kumalizika bila mwafaka wowote miezi me kadhaa iliyopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ripoti ya kina haijatolewa kuhusu jaribio hili, lakini wadadisi wa mambo wanasema kwamba huenda sio ishara kuwa Korea Kaskazini inataka kurejelea majaribio yake ya silaha za masafa marefu ambayo yamekuwa akitishia usalama wa Marekani na washirika wake. Mwezi Novemba, jaribio lingine kama hili lilifanyika na ikaonekana ni ishara ya kuishinikiza Marekani. Hakuna juhudi zozote zilizopigwa kati ya Korea Kaskazini na Marekani baada ya Kim Jong Un kukutana na rais Donald Trump mwezi Februari nchini Vietnam na mazungumzo hayo kumalizika bila makubaliano yoyote. Wiki iliyopita Kim alisema Trump anahitaji fikra sahihi ili kuwezesha mazungumzo hayo kuendelea. Marekani inataka Korea Kaskazini kuharibu mitambo yake yote ya nyuklia huku Korea Kaskazini ikitaka Marekani kuiondolea vikwazo. Raisi wa zamani wa Peru, Alan Garcia, amefariki dunia akiwa hospitali baada ya kujifyatulia risasi kichwani akiwa nyumbani kwake muda mfupi kabla ya polisi kumtia nguvuni kufuatia madai ya rushwa dhidi yake. Wizara ya afya nchini humo imesema Garcia aliyekuwa na umri wa miaka 69 alifariki dunia saa 4 asubuhi. Watalii 29 raia wa Ujerumani wamefariki dunia katika ajali ya gari iliyotokea katika kisiwa cha Madeira nchini Ureno. Picha zilizopigwa kwa kamera maalum zimeonyesha mabaki ya gari waliokuwa wakisafiria watalii hao likiwa limeharibika vibaya baada ya ajali hiyo. Tunaelekea viwanjani tena na Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Martha. Timu ya taifa ya soka Tanzania yenye wachezaji wa suzini miaka kumi na saba imepoteza mechi yake ya pili katika fainali ya kuwania taji la Afrika uh, katika mashindano unaoendelea jijini Dar es Salaam mm. Tanzania ililemewa na Uganda kwa mabao matatu kwa bila katika mechi ya pili ya kundi A, uh, mechi ya kwanza Tanzania nakumbuka ilipoteza dhidi ya Nigeria kwa ufunga bao matano kwa manne, na baada ya mechi ya pili Tanzania ni ya mwisho katika kundi lao bila alama, na hii inamaanisha kwamba haiwezi kufuzu katika hatua nusu fainali wala kwenda katika fainali ya kombe la dunia kule nchini Brazil baadaye mwaka huu. Nigeria nayo ilishinda Angola bao moja kwa bila na inaongoza kundi hilo kwa alama sita, na leo kuna mechi mbili za kundi B, Cameroon watamenyana na Moroko huku Senegal wakipepetana na Gini. Naam, kwa hiyo sasa, e, hakuna tena mechi ingine. Mechi inayosalia itakuwa ni kati ya Tanzania na Angola baada ya wiki hii kumaliza. Na, na pengine Tanzania ina nafasi gani tena katika a, mechi hiyo? Kusema kweli haina nafasi, kinachoweza kufanyika tu ni mm kujaribu kupata ushindi wa kufuta machozi, kwa sababu watazamaji wenyeji wa mashindano haya na mashabiki wamekuwa wakijitokeza, lakini kwa namna mambo yalivyo itakuwa ni vigumu sana, haiwezekani tena kufuzu katika hatua ya nusu finali. Na muamuzi wa kati 27 na wasaidizi 29 umeteuliwa na Shirikisho la Soka barani Afrika CAF kuanza maandalizi ya kuchezesha michuano ya kutafuta taji la Afrika mwezi Juni nchini Misri. Watafanya mazoezi kati ya tarehe 28 na tarehe 5 mwezi Mei kule mjini Rabat nchini Morocco waamuzi hao wametokea katika mataifa thelathini na tatu barani Afrika, na kuna mchanganyiko kati ya wamuzi wazee na uh, wale vijana, ili kupeana uzoefu. Lakini ikiangalia hmm, katika orodha, mwamuzi kutoka Afrika mashariki ni pamoja na Pasifika Ndabwi Wenimana kutoka kule Burundi, Peter Waweri kutoka kule nchini Kenya, Gilbert Cheriot, huyu ni mwamuzi uh, msaidizi kutoka kule nchini Kenya pia na kuna Jean Jakis Ndala Ngambo kutoka DRC Louis Hazi Kimana kutoka kule Rwanda na Olivier Safari. Ye ni, ni, ni, ni mwamuzi msaidizi kutoka kule a, nchini DRC. Tutaona mambo takavyokuwa katika maisha haya. Na kuna pia marefari wa kongwe kama Gasama Bakari Papa mm. kutoka kule nchini Gambia na iwapo unafuatilia ligi soka kule barani Ulaya ni kwamba Tottenham Hotspur watamenyana na Ajax katika nusu fainali ya kuwania taji la klabu bingwa kule bara la Ulaya, UEFA, lakini Barcelona watamenyana na Liverpool. Hii ni baada ya Manchester City kulemewa kufuzu katika hatua ya nusu fainali baada ya Tottenham Hotspur kupata ushindi, lakini pia Liverpool waliwashinda Porto ya kule Ureno. Na leo kuna michuano pia nusu robo finali ya marudiano kuwania taji la Europa League. Napoli utakaribisha Arsenal, huku Valencia wakicheza na Villarreal na Eintracht Frankfurt utakaribisha Benfica, na Chelsea watakuwa katika uwanja wao wa, wa Stamford Bridge kumenyana na Slavia Prague. Shukran Victor. Karibu ni saa mbili na dakika 44 Afrika Mashariki, na sasa ni ule wakati wa kufahamu habari zilizopewa kipaumbele katika magazeti mbalimbali duniani. Karibu, Ali Bilali. Ni kushukuru sana Martha Saranga, nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation. Lao limeandika habari kuhusu mwanamke mmoja amekamatwa kwa madai ya kufadhili kundi la kigaidi huko nchini Iraq. Lakini gazeti la Taifa Leo limeandika kuhusu wakenya wakerwa na mpango wa serikali ya nchi hiyo kuwatoza ushuru kujenga makazi ya umma na gazeti la New Times, la kule nchini Rwanda la limeandika habari kuhusu majaji wa mahakama kuu na mahakama ya rufaa kuapishwa hii leo. Daily Monitor la kule nchini Uganda la limeandika kuhusu polisi wawili wakamatwa na kutokana na makosa ya kumpiga ya kumchoma kisu na askari polisi mwenzie na kuondoka na silaha pamoja na risasi. Uh, gazeti pia hilo, hilo la Daily Monitor limeandika kuhusu mahakama ya juu inatarajiwa kutoa hukumu hii leo kuhusiana na kesi ile iliyowasilishwa bungeni juu ya mabadiliko ya kikomo cha umri, lakini pia gazeti hilo hilo limeandika na kutoa ufafanuzi kuhusu namna Facebook ilivyochangia hadi kumnasa na kumuua gaidi mmoja kule, e, nchini Kenya. Na gazeti magazeti mengi kule nchini Ufaransa yameendelea kuandika habari kuhusiana na dile tukio la kuteketea moto kwa jengo la kanisa la Notre Dame, lakini masuala kadhaa yakiendelea kuibuka na watu wakiendelea kukumbuka jengo hilo. Na magazeti mengi kule nchini DRC yameandika kuhusiana na ajali ya boti ambayo imetokea huko uh, katika mkoa wa Kivu Kusini na kuua watu zaidi ya ishirini na tano, kwa mujibu wa duru rasmi, lakini inaelezwa kwamba watu zaidi ya 80 mpaka sasa hawajulikani walipo. Na. na gazeti la Tanzania Daima, CAG Asad atesa vigogo CCM, saini za, za, saini za kumng'oa Ndugai za miminika. Gazeti la Uhuru, Dr. Bashiru awalipua wabaya wanaotumia jina lake kutapeli, lakini Lukuvi afyeka kivingine gharama kumiliki ardhi. Gazeti la Nipashe, GPM awapa mtihani mzito mawaziri wawili Nimalizie hapa na gazeti la Mwananchi, mchuano mawaziri wa fedha bungeni. Shukran Albilal, shukran pia. Ni wakati wake Emmanuel Makundi na makala gurudumu la uchumi. Uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, jumaa hili tunaangazia ni kitu gani kifanyike kwa bara la Afrika kuhakikisha kwamba bara hili linaendelea kuvutia wawekezaji na hii ni kutokana na ripoti mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa na hasa ripoti hizi zikitaja nchi za Afrika Mashariki kuwa maeneo muhimu ya vivutio vya wawekezaji wa kigeni kutokana na mazingira mbalimbali kuboreshwa ikiwemo kodi, miundombinu na kadhalika. Kujadili swala hili kwenye laini ya simu tunaungana na Safari Fungo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Safari Fungo, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. nakushukuru sana A, pengine unazungumzia vipi taarifa mbalimbali na ripoti mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa zikionyesha kwamba bara la Afrika limeendelea kupiga hatua hasa kwa kutengeneza mazingira rahisi zaidi kwa wawekezaji nafikiri, na, na, na kuna maboresho endelevu kila siku, na serikali, mamlaka mbalimbali katika bara la Afrika sasa yana, yanaona umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti wa uwekezaji katika sekta binafsi ambayo kimsingi ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo moyo au ndio ndiyo e, injini ya uchumi wa nchi husika. Kwa hiyo hii inadhihirisha ni namna gani sasa watunga sera, viongozi na mamlaka katika Afrika ambavyo wameweza kuona umuhimu wa sekta binafsi na hivyo kujitahidi kuboresha mazingira ya uwekezaji kila, kila uchao. Naam, kwa hivyo kwa maana nyingine pia ni kwamba mataifa haya yameona umuhimu wa wakuwa wa na mazingira rafiki zaidi ya kibiashara ambayo yatawafanya wawekezaji wavutiwe kuingia. Nadhani kuna dalili zinazoonyesha namna hiyo, na ndiyo maana unaona sasa e, e, siku zinavyokwenda japo e, bado kuna changamoto nyingi na kubwa katika jumuiya ya, ya, mbalimbali za kiuchumi Afrika na kanda mbalimbali, lakini bado ni ishara inayoonyesha sasa kuna hatua za makusudi zinachukuliwa kuweza e, kwenda mbele. Unadhani ama bara la Afrika lilikuwa linakosea wapi, ama lilichelewa li wapi kuanza kuchukua hatua kama hizi ambazo zina inachukua hivi sasa? E, kwanza, jambo la kwanza ni miundombinu mi, mi ya, ya usimamizi. Kama utakumbuka, kwa mfano mambo ya VAT e, mathalani kama nchini kwetu Tanzania yamekuja kuwa introduce ikuleshwa hapa wakati wa serikali ya mheshimiwa Benjamin William Mkapa, lakini kadri siku zinavyokwenda mamlaka mpya zina, zina, zina, zina, zinawekwa. Kwa mfano kituo cha uwekezaji TIC kwa upande wa Tanzania, mifumo e, kwa mfano ya tunasema industrial park e, maeneo maalum ya viwanda na mi-na mi, maeneo maalum ya yaliyotengwa kwa ajili ya ya uwekezaji yamekuja kadri siku zinavyokwenda. Kwa hiyo nadhani kwamba uh, kwanza ni miundombinu miundombinu, miundombinu imezidi kuimarishwa. Unapozungumzia biashara, ni lazima vile vile uguse miundombinu. Kwa hiyo hii dhana ya kuboresha e, mazingira ya biashara, yani business environment improvement, sasa imeshika kasi katika nchi za Kiafrika, kwa mfano ukanda wetu Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni moja ya chachu ya ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuboresha mambo kama hayo o nafikiri, na hapo nyuma mambo Nya. kama haya yalikuwa hayana msisitizo au uongozi wa wakati huo ulikuwa na vitu vingine zaidi unavyoconcentrate kuliko hili cha kukumbuka. Kingine cha msingi ni kwamba hapo nyuma e, chumi nyingi za Afrika zilikuwa ni chumi ambazo zipo katika mfumo wa kijamaa. Kwa hiyo mashirika mengi yalikuwa ya yanamilikiwa na umma, yani state owned enterprises. Kwa hiyo mfumo umeokuja ni kutoka kwenye state owned enterprises kwenda kwenye E, ujasiria mali na private sector ambapo sasa hoja ya investment inaingia ndani. Na umezungumzia swala ambalo ni mtambuka kidogo katika miaka hivi karibuni, na mjadala umekuwepo ni je, nchi za Afrika ziegemee sana katika uh, ubepari na kuachana pengine kidogo na sera za ujamaa ambazo umezizungumzia. Pengine kiuchumi na kibiashara vitu hivi vina, vinaweza kwenda pamoja? Sala <laughs> ni gumu sana kwa sababu tuna tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ujamaa na zinafanya vizuri. Tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ubepari na zinafanya uzuri. Kwa mfano, Uchina ipo katika ujamaa, mfumo wake wa kiutawala, yani political system of the country, lakini vilevile wamejaribu kufanya market liberalization, kuweka soko huria upande wa uchumi wao. Lakini nchi kama Marekani ikija kuangalia ni typical ubepari. Sasa Hoja ya msingi ni kila nchi iangalie mahitaji yake, historia yake, watu wake na iweke mipango madhubuti na mifumo ya kisiasa na kiuchumi ambayo itaweza kuleta majibu katika nchi husika. Katika ripoti mbalimbali mbali za hivi karibuni safari zimeonyesha wazi kwamba mataifa ambayo hayajafanya vizuri katika kuvutia wawekezaji ni pamoja na mataifa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini, mataifa mengine ya Afrika ya Kati kama Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako bila shaka unafahamu kuna migogoro ama mizozo ya kisiasa. Unadhani ikiwa bara la Afrika litashindwa kutatua changamoto hizi za kiusalama, linajiweka katika nafasi, nafasi gani? Uh, kukua kiuchumi na kupanua ule wigo wa utengamano ambao viongozi wengi wa bara la Afrika hivi sasa wanapigia chapuo. Hiyo hiyo hoja ya kwamba baadhi ya nchi hazipati uwekezaji kwa sababu ya migogoro, of course, migogoro ni kweli, ni hoja lakini, tunapozungumzia investment inategemea, inawezekana ikawa ni eh, resource investment, kwamba watu wanakuja kuinvest ili kuweza kupata resource. Kwa hiyo hata kama kuna vita, utaona kwamba watu wanakwenda kwenye, kwenye migodi katika nchi mbalimbali kwa hiyo investment ya namna hiyo itakuwepo sehemu kuna vita, lakini watu watapenda kuchimba madini, kuchimba mafuta na kadhalika. Lakini kuna investment nyingine ambayo ni labda tuseme market expansion, mtu anataka kuongeza soko lake la bidhaa. Ha, sasa investment kama hizo zinataka utulivu, utulivu katika nchi kwa maana ya political stability. Kwa mtazamo huo, nadhani na naamini na, na kabisa kwamba kuna haja sasa, nchi za Kiafrika, kwa sababu population yao ni kubwa, ni lazima wajipange kutumia advantage of population. Na advantage ya population hiyo ni kuligeuza sasa ile population yao, yaani wingi wa watu, kuwa soko. Kwa hiyo katika matiki hiyo utakuta kwamba investment za eh, opportunity seeking ni lazima ziweze kuvutiwa hata kama nchi zina utajiri wa madini na mafuta na kadhalika, kwa maana ya e, wawekezaji wale wenye njaa ya resources watakuja, lakini ni vizuri nchi hizi zikaangalia vile vile e, market opportunities. Kwa hiyo kufanya stabilization, kuimarisha hali ya kisiasa na amani katika hizo nchi sita. Na bila shaka safari, utakubaliana na mimi kwamba hata mwekezaji anapokuja katika taifa, pia anategemea kwamba taifa hilo liwe na nguvu kazi ya kutosha. Na vijana wengi hivi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki wanamaliza vyuo, lakini bado mazingira rafiki ya wao kuwezesha ama kujiajiri ama kuajiriwa, kujiajiri bado ni changamoto. Lakini kuna swala hapa ambalo meligusia kidogo, la ongezeko la idadi kubwa ya watu barani Afrika. Hili unatazama kuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika hili? M, mimi naona kwamba e, ongezeko la idadi ya watu Afrika kwangu mimi naona kama ni fursa. Sasa ni lazima serikali na mamlaka katika mabara ya Afrika yaweze kuweka utaratibu wa namna gani tunaweza kuwawezesha vijana na watu wengine kwa ujumla wao, wakina mama na magrupu mengine. Kwa mfano nchi yenye watu milioni hamsini ikiwa na uwezo wa kuwa na enterprises milioni mbili zikachangia kila moja milioni tano, milioni tano kwa mwaka unazungumzia trillion of money. Kwa hiyo serikali ina uwezo wa kujiendesha yenyewe bila misaada yoyote kwa kuimarisha sekta binafsi. Kwa hiyo kilichopo sasa ni kwamba eh, nimeona nchi nyingi zinakuwa na na madawati ya ya ya, ya uwekezaji madawati uja ya ujasiriamali. Sasa ni lazima serikali itengeneze miundo mbinu ya kuwawezesha watu hawa kifedha, kiutaalamu, maeneo ya kufanyia kazi, kwa maana production au working premises na kadhalika lakini vilevile mifumo ya kodi iwe ni rafiki. mat mlundikano wa, wa mamlaka za udhibiti na, na utozaji wa kodi nayo na hiyo vijana iwe ni ngumu sana kuingia kwenye ajira za kujiajiri mwenyewe. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, tungependa tuendelee mjadala wetu lakini muda hauko sana, nasi nikushukuru sana, Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili na kushukuru sana. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ndivyo anavyoondoka Emmanuel Makundi katika makala ya gurudumu la uchumi. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msimamizi amekuwa Victor Abuso, mitamboni ni Emmanuel Mbando, aliyekufahamisha habari za magazeti ni Ali Bilali, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Usikose kujiungana sitena itakapotimu saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya kati itakuwa saa kumi na moja kamili za jioni. Kwaheri, uwe na siku njema. Kibao hicho toka kwake Morgan Heritage, ndivyo tunakutamatisha matangazo yetu, anasema wash the tears. Hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam, mimi ni Martha Saranga, uwe na siku njema.