Amani ya Mungu iyo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, wakati kule Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu yetu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili, ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wake. Mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuta kesi ya kifungo cha miaka mitatu jela dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe. Na chama kipya cha kisiasa nchini Burundi kinachoongozwa na Agathon Rwasa kimeendelea kulalamika kuhusiana na bugudha wanazokabiliana nazo wafuasi wa chama hicho tangu pale kilichoundwa Machi 10 mwaka huu. Na polisi nchini Marekani imemkamata mtu mmoja katika jimbo la Florida hapo jana Ijumaa kutokana na tuhuma ya kuacha ujumbe wa ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa Uislamu uliojaa vitisho vya kifo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi. Karibu. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako mahakama nchini humo imefuta kesi ya kifungo cha miaka mitatu jela dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga aliyekimbilia uhamishoni. Kwa mujibu wa wakili wake Joseph Mukendi, Katumbi anaweza kurejea nchini DRC akiwa huru. Mahakama hiyo ya rufaa ilifuta uamuzi uliokuwa umechukuliwa hapo awali na mahakama ya amani ya Lubumbashi iliyomhukumu Moise Katumbi kifungo cha miaka mitatu jela. Katumbi, ambaye alikuwa mshirika kabla ya kuwa mpinzani wa rais wa zamani Joseph Kabila, alikuwa ameshtakiwa tangu mwaka 2016 katika kesi ya uharibifu wa mali isiyohamishika, tuhuma ambazo alikanusha na kueleza kuwa hazina msingi wowote. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Leila Zerugi amebaini masikitiko yake baada ya kutokea kwa shambulio kwenye kituo kimoja kinachotoa huduma ya maradhi ya Ebola na ambapo mfanyakazi mmoja wa kimataifa ameuawa. Shirika la afya duniani WHO limesema daktari Richard Valeri Muzoko Kibung wa shirika la afya duniani alijitolea kwenda huko Butembo, ameuawa kwa upigwa risasi huku wafanyakazi wengine wawili wakijeruhiwa. Tangu kuanza kwa shughuli za chama kipya nchini Burundi cha Agathon Wasa Machi kumi mwaka huu, wafuasi 130 wadaiwa kuwa wametiwa mbaruni na wengine kufanyiwa unyanyasaji, huku wengine miongoni mwao wakiuawa na wengine kufungwa au kuachiwa huru, kwa mujibu wa kaimu msemaji wa chama cha CNL m. m Magera amesema. Ameyasema hayo baada ya kukamatwa kwa wafuasi sita wa chama hicho Aprili 17 katika mkoa wa katikati mwa Burundi wa Muramvya, huku akiwaonyeshea kidole vijana wa chama tawala wa Imbonerakure kuhusika. Msemaji huyo ameitaka serikali kutambua kwamba Burundi kuna mfumo wa vyama vingi, hivyo kila chama lazima kiwe na wafuasi wake. Yamemagira amefahamisha kwamba chama hicho kitafanya mkutano hii leo Jumamosi, kwa ajili ya kuwateua viongozi wake katika ngazi mbalimbali za mikoa, tarafa na vijiji, na ambapo kumekuwa na kisingizio kwamba chama hicho hakina uongozi, hivyo uteuzi huo utasababisha kuondokana na kisingizio hicho. Radio France Internationale saa mbili na dakika 34 majira ya Afrika Mashariki. Wananchi wa Misri wanaanza kupiga kura Jumamosi hii katika kura ya maoni ambayo inalenga kuimarisha utawala wa rais Abdel Fattah Al Sisi, kiongozi aliingia madarakani kupitia mapinduzi na ambaye anajitokeza kama kinara wa utulivu katika ukanda wa Afrika ya Kaskazini. Zaidi ya hayo, marekebisho hayo yataruhusu Sisi mwenye umri wa miaka 64 kuwania muhula mwingine wa miaka sita na kuongeza udhibiti wake juu ya mahakama na kutoa ushawishi mkubwa zaidi wa jeshi katika maisha ya kisiasa. Na viongozi wa maandamano wa Sudani kule siku jana, siku ya Ijumaa, walitangaza mipango ya kuundwa kwa serikali ya kiraia, kuichukua kutoka baraza la kijeshi, wakati huu umati mkubwa ukijitokeza nje ya makao makuu ya jeshi. RFI. Radio France Internationale. Saa 2 dakika 34 majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Jamhuri nchini Mali Ibrahim Boubacar Keita ameanza mashauriano na wadau mbalimbali wa kisiasa nchini humo kwa ajili ya uteuzi wa waziri mkuu mpya baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Sumai Bubei Maiga kufuatia shinikizo la wabunge wa upinzani na wanachama wa chama tawala. Wananchi wa Algeria wameendelea na maandamano kushinikiza viongozi waliopo madarakani kuongoza kipindi cha mpito ambao kwa asilimia kubwa ni washirika wa, wa zamana wa rais Abdulaziz Bouteflika, wakiwataka nao pia waondoke. Hapo jana maandamano makubwa ikiwa ni jumaa ya tisa tangu kuanza kwa maandamano hayo yameshuhudiwa katika miji mbalimbali mbali, nchini humo. Polisi nchini Marekani imemkamata mtu mmoja katika jimbo la Florida hapo jana Ijumaa kutokana na tuhuma za kuacha ujumbe wa ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa Uislamu uliojaa vitisho vya kifo kwenye barua pepe za wanachama kadhaa wa baraza la Congress kutoka chama cha Demokrat. John Cles, mwenye umri wa miaka 46, wa kata ya Broward, anashutumiwa kutoa vitisho vya kifo kupitia sauti katika barua pepe ofisi ya mwakilishi wa California Eric Swalwell, mbunge wa baraza la Congress kutoka jimbo la Detroit, Rashida Tlaib na seneta wa New Jersey Cory Buka. Katika ujumbe huo unadaiwa kuwa alimtishia na kunyo, kuonyesha chuki, chuki yake dhidi ya Ilhan Omar. RFI, Radio France Internationale. saa 2 dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Nimpe nafasi mwenzangu Ruben Lukumbuka anatujia na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii wiki. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunaukumbushia habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini Riek Machar alisema hayuko tayari kurudi huko Juba kutokana na hali mbaya ya kiusalama iliyoko mjini humo. Lakini pia juma hili rais Felix Chisekedi Chilombo alikitembelea kijiji cha Mukwija kwenye jimbo la Kivu ya Kusini, siku chache baada ya kuripotiwa ajali ya boti iliyosababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na wengine takribani mia moja kutoweka katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu. Na juma hili jiji la Paris lilishuhudia jengo la kanisa Katoliki la Notre Dame kuteketea kwa moto na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un alitangaza kuwa atakutana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim, na kwa moyo mkunjufu unayokaribisha msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya ioliyojiniwk So, dakta. Tuanzie huko Sudan Kusini, msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo Dr. Riek Machar juma hili alisema hayuko tayari kurudi mjini Juba kutokana na hali mbaya ya usalama iliyoko mjini humo, hali ambayo alisema haiwezi kuruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja na ya mpito nchini humo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini James Band Shimanyula alitumia taarifa ifuatayo ili kupata matamshi kutoka pande zote zinazohusika na kuundwa kwa serikali mpya ya umoja ya mpito, niliongea kwa njia ya simu na Teny weka Teny, msemaji rasmi wa rais Salva Kiri wa Sudani Kusini na kumuuliza ikiwa serikali hiyo mpya itaundwa ikiwa Machar hayupo. Hapana shaka kuwa tutaanzisha serikali ya mpito tarehe kumi na mbili tarehe hiyo kumi na mbili anayotaja msemaji rasmi wa rais Salva Kiir Ateny Wek Ateny ni ya mwezi ujao na itakuwa Jumapili. Pia nilimuuliza Ateny Wek Ateny ikiwa usalama hauko Sudani Kusini anavyodai kiongozi wa upinzani Riek Machar, hivi kwamba anataka kuundwa kwa serikali mpya kuahirishwe kwa miezi sita. Hapana no, hata mke wake Machar yupo hapa Juba. Ateny wek ateny anasema kuwa ikiwa serikali ya umoja ya mpito haitaundwa hiyo itakuwa kukiuka mkataba mpya wa amani. Mmoja wa wasemaji wa Riek Machar ambaye pia niliongea naye kwa njia ya simu akiwa mjini Juba alighadhabishwa na matamshi ya msemaji rasmi wa rais Salvakir Ateng Wekateng. Inaonekana kuwa kuna matatizo, kwani sasa serikali ya Sudani inasema kuwa kuna amani, hakuna amani, na pande zote zinazohusika katika kuundwa kwa serikali ya mpito hazifanyi kazi pamu. Yeah. Je, Alexander Mwaura mtaalamu wetu anayemulika masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba anayapya kusema kuhusu sakata hii mpya ya Riek Machar na serikali ya Salva Kiir. matamshi ya Riek Machar ni matamshi ya kuogofya mno, ni matamshi ambayo inaweza tatiza juhudi za kuleta amani na uliano. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Ni wiki moja kamili tangu jeshi la nchini Sudan Khartum lilipomwondoa madarakani rais wa zamani Hassan Omar al Bashir kutokana na maandamano ya wananchi. Bashir ambaye alikuwa ameiongoza nchi hiyo kwa miaka 30 juma hili alihamishiwa kwenye gereza la Kober jijini Khartum. Waandamanaji hata hivyo bado wameendelea kupiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi, wakitaka madaraka nchini humo kukabidhiwa kwa raia. Haya najiri wakati Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alisema juma hili kuwa yuko tayari kuwezesha upatikanaji wa mwafaka wa kisiasa kwenye nchi hiyo baada ya kuangushwa kwa utawala wa Rais Omar al-Bashir juma lililopita. Mwandishi wetu Steven Mumbi na taarifa zaidi. Ofisi ya Kiir imeeleza kuwa rais huyo yuko tayari kuisaidia Sudani ya Khartoum Kupata serikali ya mpito kwa njia ya amani, kwa mujibu wa waziri wa petroli wa Sudani Kusini. Kiir amekwenda kukutana uongozi mpya akiwa sambamba na ujumbe wa viongozi wa juu wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na afisa mkuu wa usalama wa Juba na mshauri mkuu wa rais kuhusu usalama. Hatua hiyo inakuja ikiwa ni miezi saba imepita baada ya Bashir kusaidia kuwapatanisha na kuweka makubaliano ya kumaliza mgogoro kati ya Kiir na kiongozi mkuu wa waasi wa Sudani Kusini Riek Machara. Kwenye laini ya simu nami naungana moja kwa moja na msikilizaji huyu kutoka nchini Tanzania. Ameanza kujitambulisha namna hii. Asante, majina yangu ni majina yangu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza sasa hivi nikiwa mji wa Igoole, Iringa nchini Tanzania. Ni kwamba anachokisema Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini kwamba atakuwa tayari pengine kuongoza harakati za kuleta amani na maridhiano nchini Sudani, Uh, tunaliona ni jambo jema kwa kulisikia, lakini sioni uwezekano huo katika swala zima la kutekelezwa hicho anachokisema, kwa sababu huyo huyo uh, Salva Kiir akiwa na mgogoro mkubwa na mwenzake aliyekuwa makamu wa rais wa zamani Daktari Riek Machar, wamejaribu kupatanishwa mara kadhaa na viongozi mbalimbali wa IGAD, wa Afrika Mashariki na viongozi wengine wa AU na hata wamekwenda hata Roma kule kwa papa, lakini hatujaona utekelezaji wa kweli katika nchi yake. Sasa kuvaa huu mgogoro mpya wa Sudan tunaona ni jambo jema kwa kulitamka na kulisikia, lakini utekelezaji wake huenda ukawa ni mgumu sana, kwa sababu yeye mwenyewe ana shida katika nchi yake, ambayo kwa muda mrefu inaonekana kabisa, aidha ni utashi wa kisiasa, maslahi binafsi, kutokuwa na nia ya kweli ya kupata amani, limekuwa ni gumu kwa nchi yake. Kwa hiyo kujaribu ku, ku, ku kusolve mambo ya Sudan inaweza ikawa ni ngumu sana, kwa sababu Sudani ina taratibu zake, ina siasa zake, yeye yeah, mwenyewe ana shida. Kwa hiyo itakuwa ni ngumu kiasi, ndugu yangu Ruben anakumbuka. Asante sana kwa mtazamo wako huo Richard. Uh, Zedek, Kalinga ukiwa niko mji mdogo wa Igowole mkoa wa Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Asante sana asante sana msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako nasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale huko <coughs> nami Ruben Lukumbuka ben Salim. Rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo alitembelea kijiji cha Mukwija wilayani Kalehe, jimboni Kivu Kusini, kuwafariji raia wa eneo hilo baada ya miili ya watu 11 kutoka kijiji hicho kupatikana katika ziwa Kivu baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama kwenye ziwa hilo wiki hii, ikiwa na mamia ya watu. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel alitutumia taarifa ifuatayo. Rais wa Kongo Felix Kisekedi akiwa kijijini Mukwija amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi iliyo waliosababisha ajali hiyo wahukumiwe huko. Felix Kisekedi amewataka wananchi wa Kongo waomboleze vifo vya wa wamoja wao waliozama kwenye Ziwa Kivu. Nous allons voir comment éviter... tutatazama jinsi gani kujiepusha na ajali hizo kwenye Ziwa Kivu. Tutawatafuta wote waliosababisha vifo hivyo. Mwamba Chibuwabuwa, kiongozi wa wilaya ya Kalehe, amejulisha kwamba juhudi za kutafuta mili ya watu waliozama zaendelea. Kazi zinaendelea beko na tafuta na kuma service ya sekurite beko na angalia na njuu ya ku compare ile mashifra. Na shirika la raia wilayani Kalehe limetaka serikali ya Congo ifanye kazi yake kwa uzuri na utaratibu. Delfe Bisimbi ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Kalehe walisababisha hiyo kifo ya watu wao azibiwe kulingana na sheria ya nchi. Na pia tunaomba kwa mheshimiwa Rais wa, wa nchi kutusaidia kutia gudro ndani ya balabala hiyo kuanzia Goma hadi Bukavu. Hiyo ni suluhisho moja ambayo itamaliza hiyo bashida yote ambayo inatuma watu wanaendelea kufariki. Tangu kuzama kwa mtumbwi huu ni miili ya watu kumi na wanne ndiyo imeokotwa kwenye ziwa Kivu. Chube Ngorombi, mkwija erefi, Kiswahili. Akiwa kwenye kijiji hicho mwandishi wetu Chube Ngorombi pia alipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya raia waliookolewa wakati wa ajali hiyo kwenye Ziwa Kivu, nao walimwambia mi Tukiwa bado nchini DRC, majadiliano kuhusu uteuzi wa waziri mkuu mpya yameonekana kukwama baada ya Rais Felix Tshisekedi kukataa kumteua mtu ambaye alipendekezwa na kambi ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Wakati huu malumbano yakishuhudiwa pia kwenye Bunge la Taifa nchini humo wakati wa uteuzi wa viongozi wa bunge katika nchi hiyo. Ali Bilal anatuchambulia kwa kina taarifa hii. Albert Yuma, mwenyekiti wa shirika la madini nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo Jekamin, ambaye anatuhumiwa na mashirika kadhaa kuhusika katika kupitisha mlango wa nyuma mamilioni ya fedha, jambo ambalo amekuwa akilikanusha, ndiye ambaye alipendekezwa na kambi ya rais wa zamani Joseph Kabila kuwa waziri mkuu. Matamshi ya rais Felix Tshisekedi wakati wa ziara yake jijini Washington kwamba anakwenda kuondoa mfumo wa kidikteta wa mtangulizi wake yalikuja kuja kuchochea mvutano ambao tayari ulikuwa umeanza kuchomoza. Aprili 6 mwaka huu, wajumbe wa kambi zote mbili walikubaliana kukutana nje kidogo ya jiji la Kinshasa, jambo ambalo kwa asilimia kubwa wajumbe wa kambi ya kabila hawakushiriki katika mazungumzo hayo ambayo yanaongozwa na Nehemi Mwilanya upande wa kambi ya FCC. Hata hivyo mazungumzo hayo yameendelea licha ya baadhi ya wajumbe wa kambi ya rais Kabila kutokuwepo na kutamatika bila kufikia mwafaka, lakini kila upande umekataa kuthibitisha kuwa mazungumzo yamekwama. Kila upande umeendelea kushikilia msimamo wake. Upande wa FCC wameendelea kulazimisha uteuzi wa Albert Yuma wakidai ni kwa mujibu wa katiba nchi hiyo, kwamba FCC ndio wanatakiwa kupendekeza jina la waziri mkuu. Upande wa kambi ya Felix Tshisekedi ambao wako chini ya shinikizo la wafuasi wao wameendelea kushikilia nao msimamo wao, huku kada mmoja wa FCC akibashiri kuwa huenda mvutano huo ukachukua muda mrefu. Na juma hili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliwaambia wanasiasa kwenye chama chake kinachotawala cha, kinacho cha Jubilee kuwa hatua aliyochukua kufanya mazungumzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka uliopita haikuwa ya kisiasa na haikulenga kukivunja chama hicho. Kenyatta alitoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Mnafahamu tangu tulipokutana, hatujawahi kuzungumzia ODM wala Jubilee. Tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika. But, lakini ukisoma magazeti utasikia, oo, huu ni muungano mpya wa kisiasa. Uh, yeah, hajaniambia kama atawania urais ama nataka kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sisi tunazungumzia tu mambo yanayohusu about... wananchi wetu eh? Lakini bado huko watu oh, oh, Raila anavunja Jubilee. Where do we talk about Jubilee? We will talk about. Huko mahakama ya juu nchini Uganda iliamua kuwa bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa mtu anayetaka kuwania urais nchini humo, uamuzi ambao unampa nafasi rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 74 kuwania tena mwaka ujao. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago alitutumia taarifa ifuatayo. Majaji wane wa mahakama ya juu ikiwa ni pamoja na jaji mkuu Bart Katurebe waliamua ya kwamba bunge alikufanya makosa kurekebisha katiba, lakini majaji watatu walilaumu bunge na kusema ya kwamba kurekebisha katiba na kuondoa kikomo cha umri wa mtu kuwania urais ilifanywa vibaya. Upande wa serikali umekaribisha uamuzi huu na naibu mkuu wakili Mwesigwa Rukutana akielezea kuwa ni ushi wa wa wananchi wa Uganda, walisema kwamba lolote tuliofanya ulikuwa ndani ya mipaka ya katiba. Ni ushindi ya wananchi wa Uganda. It is Ugandans that have won. Kiongozi wa zamani wa upinzani katika bunge Winnie Kiza anasema huenda watatafuta ukweli wa mambo kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na watu wa Uganda. There is still the option of the huenda tutaenda kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na kwa watu wenyewe. Mmoja wa wanasheria aliyoshika katika suala hii hasa ni Malehe Mabilizi alitoa maoni yake. Rais Museveni hakushinda na majaji wengi tumemuonesha ya kwamba mahakama hawakubaliani na yeye sana. Uamuzi wa mahakama makuu una maana kuwa Rais Yoweri Museveni na wengine chini ya miaka 35 na zaidi ya miaka 75 wanaweza kugombea uraisi bila vikwazo vya kisheria. Hapa ni maoni ya wananchi hapa mji wa Kampala. Mahakama hapa Uganda hayawezi kufanya ukweli. Mimi nimesikiliza vizuri, wakasema wabunge walifanya makosa mara mingi, lakini tena wanasema kwa upande wengine walifanya vizuri, na kwa hivyo sina furaha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alikutana na watu waliosaidia kuuzima moto katika jengo la kanisa katoliki la Notre Dame la jijini Paris, katika ikulu ya Champs Elysee, siku mbili baada ya tukio ambalo lilisikitisha ulimwengu. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anakuja na maelezo zaidi. Akizungumza katika hafla hiyo ya kuwapongeza, Rais Macron amesema amependezwa na utendaji wa mfano waliouonyesha ili kuliokoa jengo la kanisa lililokuwa likiteketea. Rais Macron ameongeza kuwa watu hao mia tatu walikuwa wakitazamwa na nchi na dunia nzima na wamekuwa mfano mzuri kwa Ufaransa. Kwa upande mwingine, tayari Rais Macron ametangaza wasanifu kupeleka maombi ya namna ya kulijenga jengo hilo upya huku wanasiasa wa nchi hiyo wakionya kuwa huenda ikapelekwa michoro ya usanifu wa kisasa na kuondoa maana ya jengo hilo. Rais Macron ametangaza kuwa itaichukua serikali ya Ufaransa miaka mitano kufanya ukarabati wa jengo hilo na watafanya maboresho kuendana na wakati wa sasa. Nam Sabina. Na katika kulizungumzia hilo, Rais Emmanuel Macron alionyesha masikitiko yake kupitia hotuba yake kwa taifa hilo akisema Muda bado haujawadia, badala yake tukumbuke mambo ya saa kadhaa zilizopita, jana usiku, huu asubuhi hii, kila mtu alitoa alichokuwa nacho. Wazimamoto walipambana kikamilifu kama mashujaa, polisi, watoa huduma za afya walikuwepo kama kawaida yao. Wananchi wa Paris walifarijika, wageni walilia, waandishi wa habari waliandika, wapiga picha walionyesha dunia picha za hatari, matajiri, wasiokuwa matajiri walitoa pesa. Kila mtu alitoa alicho weza. Kila mtu ana nafasi yake, kila mtu katika jukumu lake. Nawaambia usiku huu kwa nguvu kwamba sisi ni raia wajenzi, tuna mengi ya kujenga. Ndiyo, tutajenga kanisa la Notre Dame nzuri tena. Napenda ujenzi ukamilike katika kipindi cha miaka mitano. Tunaweza hapo. Pia tutahamasisha RFI na ripoti ya kurasa 448 kuhusu uchunguzi maalum kubaini iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa urais Marekani iliwekwa wazi jijini Washington. Msikilizaji, uchunguzi huo ulioongozwa na Robert Mueller, aliyewahi kuwa mkuu wa FBI, ulibaini kuwa ni kweli, Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi huo. Hata hivyo haikubainika iwapo kampeni ya rais wa sasa Donald Trump ilishirikiana na Urusi. William Barr ni mwanasheria mkuu wa Marekani. Baada ya uchunguzi wa miaka miwili, maalfu ya ushahidi kutolewa, mamia ya mashahidi kujitokeza, kamati maalum imebaini kuwa Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini haikubaini kuwa kampeni ya Trump au Marekani ilihusika katika juhudi hizo. Mawakili wa Trump wamesema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao, baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani huko Marekani. Hata hivyo, ripoti hiyo imebaini pia kuwa Trump alijaribu kushawishi kufutwa kazi kwa Mueller aliyekuwa anaongoza uchunguzi huo. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini, shukran sana. Shuk, shukran sana mwenzangu Ruben Lukumbuka Ben Salem kwa makala hayo. Mimi ni Ali Bilali na kushukuru pia msikilizaji ambao alikuwa nami tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Namni wanamuziki hao Linda na dajuu katika kibao hicho adie wanasambia kwa heri, na hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu, kundi ni kuacha muziki wetu kutoka Paris.