Dakta, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasala ni msikilizaji, popote pale ulipo, heri ya sikukuu ya Pasaka. Tumekuendelea mengi kwenye matangazo haya ya asubuhi, na miongoni mwao utakayoasikia ni pamoja na mashirika ya misaada mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yamelaani mashambulizi dhidi ya vituo vya afya. Na vikosi vya Jeneral Halifa Haftar kule nchini Libya vyakabiliwa na upinzani kutoka kwa serikali ya Umoja wa Kitaifa. Na wanajihadi nchini Siria wamefanikiwa kuwaua zaidi ya askari 50 wa vikosi vya serikali ya Asad. Habari kamili. Msikilizaji ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, lakini pia unaweza kutusikiliza hivi sasa kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii na no kwenye Facebook RFI Kiswahili, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Polisi mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasema kuwa wanajeshi wa nchi hiyo walifanikiwa kumuua mpiganaji mmoja waasi wakati walipovamia kituo cha afya kinachowatibu wagonjwa wa Ebola. Polisi wamesema kuwa wapiganaji kutoka kundi la waasi wa Maimai walishambulia kituo cha afya cha Katwa kwenye mji wa Butembo siku ya Ijumaa na kumuua mhudumu mmoja wa afya. Mashirika ya misaada mashariki mwa nchi hiyo yamekashifu shambulio hilo lililotekelezwa na waasi hao dhidi ya watoa huduma wa afya mashariki mwa DRC na kuitaka serikali kuimarisha kuita usalama wa raia. Hivi karibuni shirika la afya duniani WHO na lile la madaktari wasio na mipaka MSF walitangaza kupunguza idadi ya wafanyakazi kwenye maeneo wa mashariki kutokana na hofu ya usalama. Kwa mara ya kwanza baada ya takriban miezi miwili, raia wa Rwanda wanaoishi kwenye eneo la mpaka wa Gatuna wameanza kuvuka na kuingia Uganda bila uwepo wa vikwazo kama awali, wakati huu mvutano baina ya nchi hizo mbili ukielezwa kupoa. Hata hivyo, raia wengine wa, wa Rwanda walioko kwenye maeneo mengine ya mipaka bado wanazuiliwa kuingia Uganda, ikiwa ni wiki saba sasa zimepita tangu Rwanda iwaonye raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Uganda. Rwanda ilitangaza kuzuia raia wake kwenda Uganda ikituhumu ikituhumu utawala wa Kampala kwa kuwakamata kuwatesa na kuwafukuza raia wake, tuhuma ambazo serikali ya Uganda inakanusha. Viongozi wa maandamano ya Sudan pamoja na wale wa baraza la kijeshi wamepanga kufanya mazungumzo zaidi ya kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia baada ya mazungumzo ya awali kumalizika hapo jana, wakati huu waandamanaji wakiendelea kupiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Mazungumzo haya yamefanyika wakati huu viongozi wa maandamano hayo wakijiandaa kutangaza serikali itakayochukua nafasi ya baraza la kijeshi. Viongozi hao wamesisitiza nia yao ya kuhakikisha nchi hiyo inarejea katika utawala wa kiraia, wakati huu waandamanaji wakishinikiza baraza la kijeshi Kuachia kwachia ngazi. RFI Lubumbashi 98 FM. Vikosi tiifu kwa serikali ya umoja wa kitaifa iliyoko mjini Tripoli, Libya, vimesema vimefanya mashambulizi kuwarudisha nyuma wanajeshi wa tiifu kwa mbabe wa kivita Jeneral Khalifa Haftar, wakati huu kukiripotiwa mapigano makali zaidi kusini mwa mji wa Tripoli. Msemaji wa serikali ya Tripoli, Mustafa Almeji, amesema vikosi vyao vimetekeleza mashambulizi ya anga na ardhini dhidi ya wanajeshi wa Haftar kujaribu kuwarudisha wasisogelee mji wa Tripoli. Aprili 4 mwaka huu, Jeneral Haftar alitangaza operesheni maalum dhidi ya utawala wa Tripoli, operesheni ambayo katika hatua ya kushangaza imeungwa mkono na Marekani. Raia wa Misri hivi leo wanapiga kura ya maoni kuamua ikiwa wanaridhia kufanyika kwa marekebisho ya katiba yanayolenga kumwongezea muda zaidi wa kukaa madarakani rais Abdul Fatah al Sisi. Wananchi wametakiwa kuunga mkono marekebisho hayo ili kuruhusu Rais Sisi awanie kiti cha urais kwa muhula mwingine wa miaka sita, akiendelea kuimarisha mfumo wa mahakama na kulipa jeshi nguvu zaidi katika siasa za nchi hiyo. RFI Kigali 91.9 FM. Mashirika ya kibinadamu nchini Siria yamesema kuwa wanajihadi wa Kiislamu wamewaua zaidi ya wanajeshi 50 wa serikali katika kipindi cha saa 48, haya yakiwa ni mashambulizi mabaya zaidi kutekelezwa dhidi ya vikosi vya Asad. Mwezi mmoja uliopita wapiganaji wa Kikurdi walitangaza kulishinda kundi la Islamic State nchini Siria, lakini wapiganaji hao wamekuwa mafichoni wakitekeleza mashambulizi ya kushtukiza. Shirika la kutetea haki za binadamu la Siria limesema tangu Alhamisi ya wiki iliyopita wanajeshi zaidi ya 35 wa serikali waliuawa. Afisa mmoja wa juu katika serikali ya Korea Kaskazini amekashifu matamshi yaliyotolewa na mshauri wa maswala ya usalama wa taifa wa Marekani John Bolton, akimtuhumu kuwa toa matamshi ya kijinga kuhusu kukwama kwa mazungumzo ya nchi hiyo kuachana na urutubishaji wa nyuklia. Bolton anakuwa afisa wa pili wa juu katika serikali ya Marekani kukosolewa na utawala wa Pyongyang, baada ya hivi majuzi kumkosoa waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo na kumtaka atolewe kwenye mchakato wa mazungumzo yajayo. Na wananchi wa Ukraine hivi leo anapiga kura katika uchaguzi wa duru ya pili kuchagua kati ya rais Petro Poroshenko na mchekeshaji maarufu kwenye televisheni Volodimir Zelenski. Mchekeshaji Zelenski, licha ya kutokuwa na uzoefu kwenye siasa, anapewa nafasi kubwa ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi huu baada ya kufanya vizuri katika uchaguzi wa duru ya kwanza wiki tatu zilizopita. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frekwensi 21690 kHz mita bendi 13. Asante sana msikilizaji ulioko pale Lubumbashi na maeneo mengine ya nchi ya DRC, lakini bila kukusahau msikilizaji Lusaka, Zambia na pale Juba, Sudani Kusini, ni mpishe basi Ali Bilali na makala ya changu chako chako changu mm -hmm. Jina langu ni Ali Bilali. Mpenzi msikilizaji, nianze njema, aa, kwa kukutakia sikukuu njema kwa Wakristo wote popote pale walipo ulimwenguni. Na kama unavyojua makala haya changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki Hii leo bila shaka nakuletea yale yaliyojiri wakati wa tafrija ya uandishi wa habari nchini Tanzania kwenye ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Kwanza kabisa nimekutana na mwandishi wa habari huyu, anatueleza mtazamo wake kuhusiana na mkutano huu. Ni kitu kizuri ambacho kimetuleta pamoja sisi waandishi wa habari na balozi wa Ufaransa katika kujadili thamani ya waandishi wa habari, kwa sababu waandishi wa habari ni watu ambao wanafikisha habari mbalimbali mbali katika jamii kuhusiana na vitu fulani ambavyo vinafanyika na kuleta hamasa kwa raia, kwa mfano vile habari za utalii, habari za biashara, habari za elina na mambo kadha wa kadha ya usui wa jamii nam. Nimezungumza pia na mwandishi wa habari mkongwe katika tasnia ya wanahabari nchini Tanzania ambaye kwanza ameanza kwa kujitambulisha. Mi naitwa Gadna J Habash, nafanya kazi Claus Media kwenye kipindi cha jioni kinaitwa Jahazi. Tumepata mwaliko huu kutoka kwa balozi wa Ufaransa tukiambiwa kwamba alikuwa na nia ya kutaka kujitambulisha na kuzungumza na watu ambao kwenye tasnia ya habari, kwa hiyo kwa tukawa ni faraja tukaona tuje tumuunge mkono, tusikie kama ana jambo gani ambalo ata kulifanya na nchi yetu ya Tanzania, ili tuwe tayari kumsapoti kwenye kupasha habari ya jambo hilo. Na umepokea vipi mwaliko huu? Nimepokea vizuri, ni ukarimu wa hali ya juu sana, kwa sababu sisi mara nyingi tumezoea kupata mialiko kutoka kwenye balozi mbalimbali, wakati wakiwa na aina tofauti ya tafrija, labda tafrija za kumbuka u, siku ya uhuru wa nchi zao e, au kumtambulisha balozi mpya au balozi yanaagwa na, na za mfano kama huo. Lakini hii sio ya namna hiyo. Hii ni kwamba yeye anataka kuzungumza na watu ambao wako kwenye tasnia ya habari. Jambo kama hili hatujawahi kuliona kwenye balozi nyingine yoyote ya hapa nyumbani Tanzania, ni kwanza na kipekee. Kwa hiyo tumefarijika kuona kwamba ameona tunaweza kuwa na mchango wa kushirikiana naye kwenye mambo ambayo anatarajia kuyafanya Tanzania. Miongoni mwa mambo ambayo alikayataja hapa, labda ungeweza ku wasikilizaji ambao hawakuwepo hapa waweze kufahamu. Miongoni mwa mambo haya alionyesha kwamba kwa sababu, eh, kwa sababu ya ushirikiano mzuri kati ya Tanzania na Ufaransa uliopo kuna eneo la utamaduni eh, kwamba anaonekana ana shauku ya kutaka kuona culture ya Tanzania inaweza kuenea vipi au kutambulishwa vipi Ufaransa, lakini pia utamaduni wa Ufaransa unaweza kutambulishwa vipi Tanzania. Nikimaanisha, nikisema utamaduni namaanisha eneo pana kabisa la utamaduni, kuanzia burudani mpaka lugha. Kwa hivyo ni kitu ambacho na sisi tumepatwa na shauku. Mimi binafsi nimeona kama balozi wa Ufaransa ana nia ya kuona utamaduni wa Tanzania unaweza kaenda Ufaransa na utamaduni wa Ufaransa ukaja tukashia nao hapa Tanzania, tukafahamiana kwa tamaduni zetu. Hicho kitu mimi kimenivutia sana, lakini takwimu zinaonyesha kwamba Watanzania wengi hawapendi kujifunza Kifaransa. Labda unafikiri ni kwa nini? Sio tu Kifaransa, Watanzania wengi sisi ni wavivu wa kujifunza lugha tuna mazoea makubwa sana ya kutumia Kiswahili. Sio jambo baya, ni jambo la kujivunia kwamba tunatumia lugha yetu, lakini lakini ni wakati mwingine ni vizuri tuone namna gani tunaweza kujifunza lugha za watu wengine. Sisi nafikiri tuna aina fulani ya uvivu wa kujifunza lugha mbalimbali. Kifaransa ni moja kati ya lugha kubwa duniani, kati ya lugha saba nane zilizopo maarufu duniani, Kifaransa kiko kwenye nafasi ya juu kabisa. Kwa hiyo kuna umuhimu sana eh, kushauriana kwamba tuangalie namna gani tunaweza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nimefurahi kuona hata na wao enyee kama, eh, kama Wafaransa wana maneno machache ya Kiswahili ambayo wanayatumia, inanipa eh, nia kwamba hata na wao wana hamu ya kujua Kiswahili. Nikushukuru sana. Asante, nashukuru. mpenzi msikilizaji hayo ndio yaliyojiri katika mkutano uliofanyika aprili 11 mwaka huu wa 2019 mkutano ambao kulingana na taarifa kutoka ubalozi wa ufaransa nchini tanzania utakuwa ni endelevu kumbuka juma lililopita nilikuletea yale ambayo yalizungumzwa na balozi wa ufaransa nchini tanzania frederic clavier papo alisisitiza kuhusiana na umuhimu wa waandishi wa habari kujikita zaidi kuhusiana na habari ambazo zinazokwenda sambamba na maendeleo ya nchi. Mpenzi msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Ni kuletee sehemu ya pili ya mazungumzo na mwanamuziki wa miondoko ya asili kutoka kabila la Wagogo, Ndaiga Chidimula, ambaye nilizungumza naye na kutoa wito kwa wadau kwa ajili ya kusaidiwa ili aweze kujiendeleza zaidi katika sanaa yake hii ya muziki wa asili. Ndaiga Chidimula, Ndaiga. Eh, Chidimula. Karibu sana Ndaiga. Asante sana nam. wewe ni kabila kutoka kabila gani? Mimi kutoka kabila la Wagogo kutoka Dodoma <pantry> kwa hiyo <breakingasta> hey. na kuona umevalia kabisa kitamaduni? Ndio, hebu ujaribishe kidogo, wapenzi watu, watu, watu, wasikilizaji watusikie <untu music> Hapo ni asili ya Wagogo. Wagogo eh <laughs> ndio. Na tuseme uh, ume ha, haya, umeanza tangu lini? Haya, kwa kweli nilianza toka zamani, naweza nikasema nilikuwa najua kupiga nyuzi mbili toka hii enzi za utoto wangu, sema kutoka mwaka elfu mbili na saba nikawa nimejiunga na kundi moja liko viunguti pale. Kipindi hicho inaitwa walume pale, sasa ndo nikaanza kujifundisha angalau atakupiga nyuzi hizi, nikafikia kwenye uwezo huu wa kupiga nyuzi sita. Mm -hmm. Eh, kisha baadaye ikawaje? Kisha baadaye kundi letu kidogo likawa, kila mtu katawanyika yuko katika mipangilio yake mingine. Basi mimi najitegemea mwenyewe kama mwenyewe tu, yani sasa hivi. Mm -hmm. Eh, na unafaidi nini sasa kulingana na muziki huu? Ah, huu muziki uko, naweza ngasema sifaidi chochote sema. Mimi kitu kinachonituma mpaka nizunguke kama hivi ni kutafuta sehemu za vyombo kama hivi, labda kwa mfano kama hivi leo nimefika sehemu kama hii kuzungumza na wewe mtangazaji na mimi kidogo angalau hata niweze kujulikana katika hatua moja kwenda nyingine, hata kama kuna watu wowote wa ambao wanaweza kunisupport wanisupport kwa aina yoyote ile, ile. Okay, hii naweza kupiga hatua moja kwenda mbili hapa. Na labda sasa tuseme, kwa mtu ambaye anakuhitaji, anakupata vipi? E, namba yangu ya simu ndo kama vile nilivyosema 06 77 71 82 sitini na tano. Hiyo ndio namba yako ya simu e, namba yangu ya simu Kwa hiyo anaikuhitaji anaweza kapitia hapo e, akapitia kwenye namba hiyo, atanipata. Hebu basi tuage na kibwagizo kingine. Mauaji, mauaji marubino ipale wengine wanapotaka mali huwa marubino na kuwachuna ngozi hata na kukata hata viungo vyao oh. Unaomba viongozi na wana inji pamoja, vijue maovu ya mauaji, jamani, na vipo vya marubino visishabiri, jamani. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda, anaitwa Ivan Buravan. Kumbuka kwamba ndiye ambaye alishinda tuzo ya Prix de Couvert RFI France 24 msimu huu wa 2018. Ivan Buravan amekuwa katika mzunguko wa kutembelea nchi 16 baada ya kushinda tuzo hilo, tuzo ambayo alikabidhiwa Jumahili huko nchini Ufaransa na mkurugenzi wa France Media Monde ambapo aliendesha tamasha lilihudhuriwa na idadi kubwa ya watu kutoka katika kila kona ya Ufaransa. Sikiliza namna ilivyokuwa. Netpas tous les wa si ans... Msimamizi wa sherehe hapa alikuwa ni mtangazaji Kladusiar, na hapa anasema kwamba msimu huu haukuwa kama misimu mingine, licha ya kwamba umekuwa na heshima tele kwa washiriki, lakini mwaka huu kuna kitu ambacho kimeongezeka ukilinganisha na misimu mingine, hivyo anawataka wampokee vema Ivan Buravan. Nina furaha kubwa ya kupokea tuzo hii na na kuwaona hapa. Bila shaka usiku huu utawaka moto. Iyaba wamenya k inambara ndwa nasho iyo oyawisabakongera kugukunda kuko ntigeze ndekera njye ndacyagukunda ndagukumvu kubihagarika biranzeiy kukureka sinashobora Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya mimi. Ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, nikutakie bonfet de pak, yani sikukuu njema ya Pasaka. Nam, asante Ali Bilali, na msikilizaji, habari za hivi punde ni kwamba uh, watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya 200 wamejeruhiwa katika milipuko tofauti iliyotokea kwenye makanisa na hoteli kadhaa nchini Sri Lanka. Polisi wanasema zaidi ya milipuko sita imeripotiwa, milipuko mitatu ikitokea katika makanisa ambako waumini wa Kikristo walikuwa wanafanya ibada ya Pasaka. Hoteli tatu pia zimeshambuliwa. Matangazo yetu ya jioni, utapata taarifa zaidi kuhusiana na mashambulizi haya ya Sri Lanka. Naitwa Emanuel Richard Makundi, nikutakie asubuhi njema. nam ni msanii kidumu wakiwa amemshikisha Don Brighter wakiwa wanakuambia abatovi, ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose matangazo yetu ya leo jioni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makunde, msikilizaji ni kutakie siku njema na Pasaka njema. Matangazo mengine ya Radio France International yanafuata.