Na msikilizaji, nikuombe radhi kwa tatizo hilo la kiufundi, lakini miongoni mwa habari ambazo utazisikia ni pamoja na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika waliotaka wanasiasa kule nchini Sudan kukutana na kumaliza tofauti zao, lakini pia tutaangazia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kule mashariki mwa taifa hilo, lakini vile vile ni kuhusiana na kuendelea kukamatwa kwa watu wanaotuhumiwa kuhusika na mashambulizi ya mwishoni mwa juma nchini uh, Sri Lanka. Tuangazie kwanza na taarifa kuhusu hali ya hewa na hali ya kule DRC, lakini tuanzie kule DRC. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo uh, MONUSCO ambayo ni moja kati ya operesheni kubwa zaidi za kulinda amani duniani inatarajiwa kupunguza ofisi na operesheni zake katika kutokana na changamoto za bajeti. MONUSCO kwenye taarifa yake imesema itapunguza operesheni zake kwenye miji ya Matadi, Mbandaka na Bandundu pamoja na Mbuyi Mayi Uh, miji iliyoko mashariki mwa DRC pamoja na ofisi zake za mjini Lubumbashi na Kamina. Tume hiyo inalenga kupunguza matumizi yake kwa zaidi ya dola za Marekani milioni 100. Bajeti ya tume hiyo kwa sasa ni dola bilioni 1.194. MONUSCO inasema ofisi za baadhi ya operesheni zake zitafungwa rasmi ifikapo Juni 30. Baadhi ya mashirika ya mamlaka za hali ya hewa ya kimataifa yameonya kuhusu uwezekano wa nchi za Msumbiji na Tanzania kukumbwa na kimbunga ambacho kitaambatana na mvua kubwa juma hili, kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha hali ya hewa cha AccuWeather. Mvua zinazotarajiwa kuanza kunyesha juma hili huenda zikasababisha mafuriko na kuhatarisha maisha. Tahadhari hii inatolewa wakati huu ambapo mataifa ya kusini mwa Afrika ambayo hivi karibuni yalikumbwa na kimbunga Idai yakiwa bado hayajarejea katika hali ya kawaida. Jumla ya watu elfu moja walipoteza maisha kwenye nchi za Malawi, Msumbiji na Zimbabwe kutokana na kimbunga hicho. Waandamana waandaaji wa maandamano nchini Sudan hivi leo wameitisha maandamano makubwa ya nchi nzima kuonyesha kuchukizwa na uamuzi wa viongozi wa Umoja wa Afrika waliokutana nchini Misri, ambao wametoa muda wa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini humo kukabidhi madaraka kwa raia. Rais wa Misri Abdel Fattah al-Sisi, ambaye ndiye mwenyekiti wa umoja huo kwa sasa, ametoa wito wa amani na kuwataka wanasiasa nchini Sudan kukutana na kukubaliana kuhusu mustakabali wa nchi yao hata hivyo, waandamanaji wameonyesha kugadhabishwa na matokeo ya kikao hicho, wakiapa kuendelea na maandamano yao. Dr Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya usalama. Anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wanajeshi hawana hawana uwezo huwa hawana ile utaaluma ama utaalamu wa ku, wa kuweza kuleta ku, ku, ku, ku, ku, ku, um, ile tunaita mfumo wa kisiasa. Kibarua ni kwamba eh, umoja wa Afrika waweze ku Uh, kuteua jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa kawaida katika nchi hiyo, labda wale ambao wamekuwa wakiongoza eh, demonstration katika nchi hiyo, ama wale ambao wamekuwa katika mrengo wa um, wa opposition katika nchi hiyo, huweze kuongoza mazungumzo na pia kutengeneza mfumo ambao utaweza kukubaliwa na wananchi katika nchi hiyo ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wapiga kura wa Misri kwa kauli moja wameunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya katiba ambayo atashuhudia Rais Abdul Fata Al Sisi akipewa nafasi ya kusalia madarakani hadi mwaka wa 2030. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo, Lashin Ibrahim, amesema asilimia 88.83 ya watu walisema ndio, kuunga mkono mapendekezo hayo huku asilimia 11.17 wakisema hapana. Upinzani umekosoa kura hiyo, waliosema haikuwa huru na haki, kura ambayo wadadisi wa mambo nao wanasema imelenga kulipa jeshi nafasi zaidi katika siasa za nchini humo. Francois Bugati ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza akiwa jijini Cairo. Tunakuwa wenye kufikiria katika eneo ambalo hakuna mpinzani. Utakumbuka al-Sisi hakuwa na mpinzani yeyote katika uchaguzi uliofanyika hivi karibuni. Alikuja mmoja ambaye alijifanya mpinzani, lakini baadaye akajitoa na mni kweli Alsisi anaweza kujichagulisha tena hadi mwaka elfu mbili na thelathini, lakini hii ni kama hakuta kuwa matukio ya kimapinduzi na wazia yanayofanyika Algeria. Ni sauti yake Francois Bugati, mwanaharakati wa haki za binadamu akizungumza akiwa mjini Cairo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi amewasili mjini Kisangani katika jimbo la Shopo kama sehemu ya ziara yake kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ili kutathmini miradi ya maendeleo na hali ya usalama. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya rais jijini Kinshasa ni kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chilombo ameenda Kisangani kuzindua miradi ya maendeleo ikiwemo ukarabati wa miundo mbinu kama vile mabarabara pamoja na kuanzishwa upya kwa ujenzi wa madaraja mawili kwenye mito Lubunga na Wanyarukula. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, serikali ya jimbo la Chopo ilisema Rais Chisekedi atazindua rasmi daraja kubwa la Lubuya lenye urefu wa mita takriban 30 kwenye mto wa Nyerukula ulioko kilomita 54 kutoka mji wa Kisangani kwenye barabara ya Lubutu. Daraja hilo linaunganisha mikoa ya Manyema na Chopo ambalo ni muhimu kwa kurahisisha shughuli za kibiashara. Inaarifiwa kuwa ujenzi wa daraja hilo umefadhiliwa na serikali kupitia mfuko wa kukuza viwanda FPI, ikitarajiwa kuwa litaunganisha mikoa ya Kivu kaskazini na kusini, Maniema na Chopo na hii ni mara baada ya miaka 50 baada ya kuporomoka kwa daraja hilo. Uchaguzi wa spika ambao ulipangwa kufanyika hapo jana umesogezwa mbele na ombi la ugombea la uh, mgombea Henry Thomas Lokondo ambaye angepambana na Jani Mabunda wa FCC ambaye aliteuliwa na Kabila kama mgombea wa kiti hicho sasa limetupiliwa mbali. Fredi Tendilonge ametumia ripoti ifuatayo. Uchaguzi huo umeahirishwa kisha kutupilia mbali ombi la kuwa mgombea la Hari Thomas Lokondo ambaye alikuwa kama mgombea wa kujitegemea na angepambana na Jeanine Mabunda na ambaye alikuwa mgombea ambaye alichaguliwa na rais wa zamani Joseph Kabila kama mgombea spika wa muungano wa FCC. Kwa mujibu wa Françoise Ekuyer, Hari Thomas Lokondo ameenda kinyume ya masharti ya Bunge. Kwani yeye siye mgombea ambaye alitumwa na chama chake tena, akuchaguliwa kwa uchaguzi wa ubunge kama mgombea wa kujitegemea. Sheria yetu nasema ni muungano wa vyama ndogo na haki ya kutoa jina la mgombea spika wa bunge, au kama uchaguliwa kama mbunge wakati wa uchaguzi bila kuwa ndani ya chama fulani, hapo una haki ya kugombea kama mtu aliyejitegemea. Sasa ye Tomalo Kondo alichaguliwa mbunge akiwa katika muungano wa vyama, ndo maana sisi tumetupilia mbali ombi lake la kutaka kugombea kama mgombea aliyejitegemea. Lakini aritomalo kondo amesema amebaki kuwa mgombea hadi uchaguzi huu utakapofanyika, kwani amefata sheria kama katiba inavyomwelekeza. Tena alitoa ombi lake kama mgombea wa kujitegemea. Mimi najiona tu kama mgombea, labda baraza litupe mafasirio, pengine hawakubali ugombea wangu sawa na sheria ya bunge. Tena mimi ni mgombea wa kujitegemea na katiba inaniruhusu kuwa mgombea, na sikitishwa kuona speaker alipata pressure wa wa na rien avec le wabunge wa upinzani wameendelea kulalamikia muungano wa FCC kutafuta kuchukua madaraka yote katika ofisi ya bunge na kuwapa tu madaraka ya viti viwili, tena kutokushirikisha mabunge 15 katika uchaguzi huu ambao walichaguliwa Beni Butembo na Yumbi, kufuatana na kutupilia ombi ya Thomas Lokondo, ni mgombea Janine Mabunda wa FCC ndo amebaki tu kama mgombea kwa kiti cha spika rasmi. Miabunge, lakini Toma Lokondo amesema ikiwa ombi lake halitakubaliwa kweli atafikisha malalamiko yake kwenye Mahakama Kuu ya Katiba. Fredi Tenzilonge, Kinshaa. Kiswahili unaweza kusikiliza matangazo haya kupitiashtv kHz 79 k 25. Wapiganaji wa kijihadi wa kundi la Islamic State wamejinasibu kuwa walitekeleza mashambulizi ya mabomu katika makanisa na hoteli nchini Sri Lanka wakati wa sikukuu ya Pasaka. Victor Robert Wille ana maelezo zaidi. Kauli hiyo ya kundi la Islamic State inakuja wakati huu idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi hayo nchini Sri Lanka ikiongezeka na kufikia zaidi ya 350 huku serikali ikijipanga kuwakamata watekelezaji wa mashambulizi hayo. Licha ya kundi la Islamic State kutoa madai hayo, serikali ya Sri Lanka imesema kuwa uchunguzi wa awali umeonyesha kuwa mashambulizi hayo yalipangwa kwa ajili ya kulipiza kisasi cha mashambulizi dhidi ya misikiti miwili nchini New Zealand mwezi uliopita ambapo watu hamsini waliuawa. Kitengo cha propaganda cha wapiganaji wa kundi la Islamic State kijulikanacho kama Amak kimeonyesha picha za mnato na video na kueleza kuwa watu waliotekeleza mashambulizi hayo ni wanachama wake ambao waliwalenga raia wa Marekani na Wakristo nchini Sri Lanka. Kitengo hicho cha propaganda kimeonyesha picha za watu wanane kikidai kuwa ndio wahusika wa mashambulizi hayo huku wengine sura zao zikiwa zimefunikwa na wengine wakionekana kushika visu mikononi mwao. Serikali ya Sri Lanka tayari imekinyoshea kidole kikundi cha Kiislamu chenye msimamo mkali NTJ na kuongeza kuwa uchunguzi zaidi unafanyika ili kubaini kama kikundi hicho kinaungwa mkono na makundi ya kijihadi nje ya nchi. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante. makundi mechi ya robo finali mzunguko wa pili kuwania uh, taji la shirikisho baina ya vilabu uh, barani Afrika ilipigwa jana, ambapo Etoile du Sahel iliwafunga Al Hilal Omdurman bao moja bila katika uwanja wa uh, Jeshi jijini Kairo huko Misri. Na msikilizaji, kumbuka katika mechi ya kwanza Uh, amba, ambapo Etoile du Sahel wenyewe walipata ushindi wa mabao matatu kwa moja. Kwa hiyo hii ina maana kwamba kwa ushindi huo Etoile du Sahel itachuana na Zamalek ya Misri katika hatua ya nusu fainali. Klabu zingine zilizofuzu katika hatua hii ni CS Sfaxien ya Tunisia ambayo itacheza na RS Berkane ya Morocco na mechi za nusu fainali kuwania taji la bara la Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba itachezwa hii leo Jumatano, ambapo mechi zote zitachezwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nigeria watakuwa wa kwanza kumenyana na Guini kuanzia saa kumi jioni, lakini baadaye Kamerun watamenyana na Angola kuanzia saa moja na nusu, uh, saa za Afrika Mashariki. Na fainali msikilizaji, itachezwa siku ya Jumapili. Ah, ah, sante ane. Ruben kwa habari za michezo. Shukran. Tuangazia lolepo nafasi kwenye magazeti na Victor Robert Wille, asante ah, sana. Basi nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiandika watu wawili wamefariki nchini Kenya katika kaunti ya Kisii baada ya gari la polisi kuvamia kundi la watu. Lakini nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lenyewe likiwa na habari, mbunge na mwanamuziki wa Uganda Bobby Wine amezuiwa kupeleka barua yake ya kuomba maandamano eh, kwenye jeshi la polisi. Na New Times la Rwanda limeandika Rais wa Rwanda Paul Kagame ashiriki mkutano wa viongozi wa Afrika kuhusu Sudani na Libya. Na gazeti la Prosperite la huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC limeandika habari kuhusu uchaguzi wa viongozi wa bunge kufanyika eh, leo, ambapo kiongozi mmoja ambaye ni mwanamke eh, Janine Mabunda ndiye mgombea pekee wa kiti cha uspika wa bunge. Gazeti Iwachu la Burundi likiwa na habari wananchi wa Rugombo walalamikia kupanda kwa bei ya bidhaa za muhimu na gazeti Le Figaro la Ufaransa likiandika Rais Emmanuel Macron kuzungumza na waandishi wa habari hiyo kesho Alhamis kuhusu hali ya nchi. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwa kwanza, Waziri Mpango atoa wa msimamo ripoti ya IMF. Lakini gazeti ni Nipashe lenyewe likiandika ripoti ya IMF yazua jambo bungeni, na gazeti Mtanzania pia likiandika juu ya habari kama hiyo utata ripoti ya IMF mbunge ahoji serikali kuzuia kuchapishwa, ndugai amshangaa, ni gazeti Mtanzania, na gazeti majira lenyewe likiandika majaji msikubali kuingiliwa na mtu, na TCRA yafunguka upya usajili wa namba za simu. Ni hayo tu kwa ufupi na asante Victor kwa udondozi huo uliyopo nafasi kwenye magazeti asubuhi hii, shukran. Nam msikilizaji, kama nilivyokuwa nimekujuza pale katika awamu yetu ya kwanza ya matangazo kwamba kila Jumatano huwa tuna makala ya mjadala wa wiki, na leo hii tunaangazia ziara na ama matokeo ya ziara ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix uh, Tshisekedi ambaye ameendelea kuifanya uh, kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kama unavyofahamu kwamba, uh, lengo kubwa la ziara yake ni kuwashukuru wananchi, lakini pia kuzungumzia changamoto mbalimbali mbali na Leo ipo kule Kisangani katika jimbo la Tshopo ambapo uh, ana tathmini miradi ya maendeleo na hali ya usalama. Ziara hii ina matunda gani kwa wananchi, lakini kwa utawala wake ambao uh, umekuwa ukisuasua kwani mpaka sasa bado uh, hajaweza ku ama hajafanikiwa kuunda serikali na umesikia kuna mvutano katika kupata spika wa bunge. Uh, kwenye line ya simu tunazungumza uh, na Omar Kavota, yeye ni mchambuzi wa siasa lakini zamani alikuwa ni mtetezi wa haki za binadamu lakini tunaendelea kumtafuta Rafael Bakemana mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa kule katika eneo la mpakani kati ya Rwanda na DRC. Uh, Omar Kavota, karibu sana kwenye makala yetu ya hivi leo ya mjadala wa wiki. Nam Omar Kavoto, unanisikia? Nam, basi watakapokuwa tayari, uh, tutarudi kwa Omar Kavoto, lakini uh, tuungane sasa na Rafael Bakemana. Rafael Bakemana, unanipata asubuhi hii? Nam msikilizaji, basi kama nilivyokuwa na kujuza ni kwamba hali ya mambo kule mashariki mwa DRC si nzuri sana, kwani ni, ni takriban majuma mawili tu yaliyopita, uh, ndipo tumeshuhudia tumeshuhudia mambo ya usalama yakitatizika, watu kadhaa wakipoteza maisha kule uh, DRC, lakini pia ugonjwa wa Ebola na wenyewe ukiendelea kusababisha madhara makubwa, uh, na, uh, Rafael, Rafael Bakemana kama unanipata hivi sasa, pengine unazungumziaje ziara ya uh, Chisekedi kule mashariki mwa DRC? Ah, nafikiri ziara yake ni inaingia katika ule mpango wa kutaka kufahamu vilivyo katika kila jimbo, hasa kama unavyosema, yakiwa ni haya majimbo ya mashariki ya Kongo ambayo ni majimbo yenye kuwa na matatizo mengi kwa muda mrefu na itakumbukwa kwamba katika taarifa zingine imesikika ikisema kwamba amekuwa na ule mpango wa kusema kwamba huenda hedikota zake anaweza akazileta mashariki mwa Kongo, hakikisha ni katika mji gani. Unajua, ninafikiri hiyo ziara yake ni nzuri, kwa upande mwingine kutaka kuhakikisha, unajua, kama wanavyosema eti yeye na rais mstaafu kama vile Wakongomani wamezoea kuanza kumwita eti ni seneti wa milele ati bado mambo yao ya ngali yanakokotana kokotana. Ninafikiri ziara ya yake hiyo ni pamoja na kule kuhakikisha kuwa yeye ndiye rais mteule, na labda jeshi lile ambalo bado lingali, eti inasemwa hivyo, eti bado ni watiivu kwa rais mstaafu na nitarajia kwako Rafael pengine, Omar Kavota, kama unanisikia wewe, una mtazamo gani na ziara ambayo anaifanya Rais Chisekedi kule mashariki mwa Kongo? Binafsi nafikiri ya kuwa hii hii ziara ya Rais Felix Chisekedi ilikuwa ya muhimu, sababu tangu aweze kuapishwa, raia wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikuwa wakitarajia aje mwenyewe kushuhudia hali ya mambo ilivyo katika maeneo haya ya mashariki ambapo tunafahamu tangu miaka kadhaa hali ya usalama ni ya kutatanisha, na raia wa maeneo haya walikuwa wanafikiri ya kuwa hawashughuliwe vilivyo na serikali iliyotangulia serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Yani, N raia walikuwa wanatarajia ye mwenyewe aje ashuhudie hali ya mambo na ambayo uh, Naam, Rafael Bakemana, tunashuhudia licha ya ziara yake, lakini kunaripotiwa mashambulizi hasa uh, ya raia, lakini pia uvamizi wa vituo ambavyo vinatoa tiba kwa wagonjwa ambao wa, wana, wana, wana, wana, wana wama, wameambukizwa ugonjwa wa virusi vya Ebola. Mashambulizi haya yanaashiria nini kwa utawala wake? mashambulizi hayo ni bila shaka kuna nafasi, na nimesoma kwenye mitandao, hata kama mitandao mingi mno wamekuwa wakibashiri nia na hisia zao wenyewe zisizoambatana na ukweli wowote kuhusu uh, hali ilivyo mashariki mwa Kongo. Lakini mashambulizi hayo ni pamoja na lile zoezi ambalo bado linapelekea kutokuaminika vilivyo na labda hajaanza kugusia nini maana ya vikundi vinavyomiliki silaha katika majimbo haya, kama anavyosema ndugu Kavota kujua vizuri. Unajua, wako wengi wamebaki muda mrefu madarakani pamoja na rais Joseph Kabila, hawakutaka kugusia nini maana ya ADF Nalu, nini maana ya, kwa muda mrefu tukisikia FDLR zilikuwa zikianza kushirikishwa na jeshi la Kongo nini maana ya vikundi vya kikabila hapa na pale. Unajua, muda mrefu wa miaka kumi na nane ama zaidi, swala hilo halikugusiwa vilivyo. Iwapo watu kama akina Kabota wanajua zaidi na wengine wengi wanajua, ila hawakusikilizwa. Halafu mashambulizi kama hayo, ninafikiri ni pamoja na kumkumbusha kwamba angalau mzunguko wako Mheshimiwa Rais mteule lakini bado swala nyeti kuhusu nini maana ya vikundi, kwa sababu wakati mwingine inasemwa nchi jirani zinahusika, na mengine ikisemwa nchi sijui kama za kiislamu zinahusika. Kuna mengi, ninafikiri inamubidi awe na muda mwingi mashariki mwa Kongo ili kuelewa na labda kuuliza wanaojua. Namtarejea, kwako kwako, Rafael Omar Kavota, tunashuhudia mpaka sasa rais Chisekedi akiwa uh, ana serikali pengine tunaweza tukasema serikali ya zamani, ya, ya Joseph Kabila kwa sababu hajafanikiwa kuunda baraza lake la mawaziri. Unadhani na hii ni na yenyewe ni kwa kiasi gani inamkwamisha katika kushughulikia changamoto ambazo zinawakabili wananchi wa Kongo? Hivi sasa wale ambao ni mawaziri wengi ni mawaziri kwa muda, wengi tayari wameshateuliwa kama wanabunge huko e, kwenye hata kwenye senate, na yeye mwenyewe hana watu ambao amewateua ili kwamba athibitishe ya kuwa anawapatia mwelekeo wa uongozi wake wakati serikali yake inachelewa kutangazwa, hasa kuteuliwa kwa waziri mkuu na serikali kwa ujumla, inapelekea kusiwe na yule ambaye anaweza kutoa hesabu, hasa ukichukulia masuala kama ya ya ulinzi. Bwana Rafael Batima anaweza kuzungumzia hali kuhusu um, usalama makundi kama kigaidi ya ADF, makundi ya wanamgambo ambayo imeweza ku, kun, u nam, tumepoteza uh, Omar uh, Kavota kwenye laini ya simu, lakini Rafael uh, Bakemana tu uh, MONUSCO jana ametoa taarifa kwamba huenda ikapunguza baadhi ya operesheni zake na kufunga baadhi ya ofisi uh, kule DRC, lakini uh, wanajeshi huenda wakasalia kama walivyo uh, kwa sasa uh, unadhani ni, ni wakati mwafaka kwa MONUSCO kufanya kitu ambacho wanatarajia kukifanya wakati huu rais Chisekedi akionekana uh, pia kutolewa wito wa kushughulikia changamoto za kiusalama? Eh, ni kweli suala hilo limekuwa likizungumziwa, na wote tumelisikia na kulisoma, lakini kwa upande wangu, kama uh, mmoja wa wanaokuwa wakichungulia zaidi yanayohusu masuala ya mashariki ya Kongo, nimetambua kwamba katika huo mpango wa kupunguza idadi kuna maneno mawili ama matatu. Nimesikia kwamba imesemwa idadi itakayopunguzwa ama ofisi zitakazopunguzwa ni pamoja na wale wananchi wakongomani wanaofanya kazi ndani ya Monisco, ndiyo idadi yao itapunguzwa kwa kiwango kikubwa. Swala la pili nilivyosikia, ni, ni, ni kwamba kupunguza idadi na kufunga ofisi baadhi ya ya ofisi zake hakutaja ofisi kufungwa kama Ituri, kama Kisangani, kama katika jimbo hili tuishimo, naf Kivu na sauzi Kivu na huenda na Tanganyika. Hivyo ni kweli moja kwa moja, nimetambua kwamba MONISCO anajua kuwa hapo ndipo palipo matatizo makubwa na kwa muda mrefu kabla, tangu hapo bageuzi mapinduzi ya tisini na saba yalipoanza hapo pamebaki vitu vingi, na hadi leo ukitaka kuelewa, inasemwa Burundi serikali iko ndani, inasemwa Rwanda iko ndani, inasemwa Burundi Nam. wa asi wenye Rwanda wa asi wako ndani, wote wako katika maeneo hayo, kwa sababu. Ninafikiri ndio maana labda nguvu zake bado ziko hapo, lakini kwa upande wangu mimi nimejua hata hivyo hizo nguvu kwa muda mrefu zaidi ya miaka ishirini zimeletwa Kongo, bado matatizo Yanabaki hayo, hayo. Na asante Rafael, muda um, umekimbia kwelikweli. Pengine kwa kifupi sana, Omar Kavota, kama umerejea kwenye kwenye line ya simu, unadhani uh, maonyo na aliyoyatoa Rais Chisekedi na atasaidia kuwaaminisha wananchi kwamba ni kiongozi anayeweza kutatua changamoto za, za serikali yake za nchi ya DRC. l raia mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatarajia sio tu maneno, sio tu ahadi, lakini ni matendo. Na ndio maana baadhi ya wananchi wanatarajia waweze kuweka waziri mkuu aweze kuweka serikali, na namna aliweza kuahidi kwenye kampeni yake ya uchaguzi. Alisema kuwa alipendekeza awe na waziri wa masuala ya, ya ulinzi hata ama waziri wa masuala ya ndani. Nam asante uh, omar Kavota na pia ni kushukuru Rafael Bakemana uh, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye mjadala wetu hivi leo. Asanteni sana, tunakushukuru ndugu, na asante kwa wasikilizaji wote. Nam asante pia, msikilizaji, nikuombe radhi kutokana na mawasiliano ya simu na Omar Kavota kutokuwa mazuri sana. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Saa 12 kamili za jioni ya leo ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri. So ni RDC msanii Dona akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose matangazo yetu ya saa 12 kamili za jioni ya leo. Emmanuel Lazara alikuwa fundi mitambo, Victor Robert Wile msimamizi wa matangazo, Ruben Mkumbuka alitujuza habari za michezo. Radio France International, matangazo mengine yanaendelea.