Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tuna kutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamisi 25 mwezi Aprili mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Madaktari na wauguzi wa andamana mjini Butembo, mashariki mwa DRC, kulalamikia utovu wa usalama. Viongozi watatu wa baraza la jeshi nchini Sudan wa jiuzulu. Leo ni siku ya kupambana na ugonjwa wa hatari wa malaria duniani. Ni kiongozi wa korea Kaskazini Kim Jong Un kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Madaktari na wauguzi wa katika mji wa Butembo, mashariki mwa DRC wameandamana kulalamikia ongezeko la visa vya utovu wa usalama na hivyo kuathiri matibabu dhidi ya kupambana na ugonjwa wa hatari wa Ebola. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chubengrombi ametuma ripoti ifuatayo. Nzanzu Kalima ni mmoja wa madaktari hao walioandamana. Tumeandamana, viongozi wa serikali watulinde, ikiwa hawatatulinda tutaingia mgomoni baada ya wiki moja. Na meya wa muji wa Butembo Silivei Kanyamata amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi za kudumisha usalama jijini Butembo. tunapaswa <coughs> walinda raia wetu wote hata kama madaktari wauguzi wa ugonjwa wa Ebola leke wakabiliana leke na leke shida kadhaa, kwa hayo tutajitahidi zaidi. Na raia jijini Butembo wamejulisha mtazamo wao dhidi ya maandamano hayo, kama waganga wanaandamana wiko na sheria, huku Butembo tunapenda tukue na amani. Rais Chilombo alisema tamalize Ebola anamaliza na sekurite ya Beni territoire na mbutembo abimalize nayo teishi hayajiri. Wakati ambapo jijini Butembo kwa ripotiwa watu zaidi ya 130 waliofariki na ugonjwa wa Ebola tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa huo jijini humo. Chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Nayo mashirika ya kimataifa yanayotoa misaada ya kibinadamu yanasema kwamba kutoa misaada ya chakula katika maeneo yaliathiriwa na ugonjwa ebola kule mashariki mwa DRC atasaidia kupambana na maambukizi hayo. Tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane watu zaidi ya mia nane wamepoteza maisha na wengine zaidi elfu moja kuambukizwa. Aidha inaelezwa kwamba watu, uh, watu kukataa uh, kupewa chanjo ya ebola huko Beni kunachangia pakubwa maambukizi hayo kuendelea. Leo ni siku ya kupambana na malaria duniani. Huko Kongo Brazzaville, changamoto bado ni kubwa ambapo ugonjwa huo unagharimu maisha ya watoto wengi wenye umri wa miaka mitano na hata watu wazima huko DRC katika kutokomeza ugonjwa huo madaktari wamesema kwamba wameendelea kutoa chanjo kama ambavyo malengo ya shirika la afya duniani WHO yanavyoeleza ugonjwa huo uh, ifikapo hadi itakapofika mwaka elfu mbili na thelathini. Ugonjwa huo pia umeathiri eneo kubwa la Afrika Magharibi, ambapo pamoja na mataifa mengine, ugonjwa huo umesababisha watoto kushindwa kwenda shule na watu kushindwa kufanya kazi. Daktari Turin Nafisa ni mkuu wa kitengo cha afya kinachopambana na malaria katika nchi ya Nija. Sijui ni ugonjwa wa sugu ama nini, bali kuna hatari kubwa sana. Mwaka huu tumeshuhudia watu wakiumwa malaria, hakuna kipindi cha mapumziko. Ugonjwa wa malaria umekuwa katika kipindi cha mwaka mzima. Watu wengi wenye kuumwa malaria wamekuja katika kitengo chetu cha kupambana na malaria ni sauti yake Daktari Turin, na afisa mkuu wa kitengo cha afya kinachopambana na ugonjwa wa malaria anazungumza, akiwa jijini Mei kule nchini Nija. Na tukirejea kule nchini DRC, miezi mitatu baada ya rais uh, Felix Tshisekedi kuingia madarakani, raia na wanasiasa wanamtaka rais huyo amtiua waziri mkuu na kuunda serikali mara moja. Mwandishi wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Edi Silimu ni kiongozi wa vijana wa chama cha UDPS chake rais Felix Chisekedi. batu ya FCC biko banapendekeza batu benye baliingia sana mu matope ya kuongoza nchi mubaya. Upande wa vyama vya FCC vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila wanachama wanatupilia mbali visingizio kama anavyoeleza John Karume. Msemaji wa FCC hapa Kivu Kusini, kama yule anaezaniwa kuwa jina lake lilipewa na hakufurahikiwa na president Feliksi, hapakosekane mtu mwingine ambaye za kutumika vizuri. Hali hii imepelekea vyama vya upinzani wa Lamuka kukosoa uongozi wa rais Feliksi Chisekedi, anavyoeleza Alfred Shiba Mvunya, msemaji wa chama cha MLC chake Jean Pierre Bemba hapa Kivu Kusini. Ingelikuwa ni kweli bwana Chisekedi alikuwa amefaulu uchaguzi hangeli ngoja raisi aliyeondoka ndi namna gani ya kuteua serikali na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inasemaje kuhusu muda wa kumtaja waziri mkuu? Elimu Himuzi ni mwanasheria. hakuna ile muda akike nyi katiba inasema ni muda fulani, muda ikitambuka manake ni makosa, hakuna ile muda Pasia Mbashombe ni mwenyekiti wa shirika la raia hapa Kivu Kusini. Wakuu viongozi zaidi wanasiasa wanapashwa wawe watu ambao wanajua kuheshimu masikilizano. Raia tunachunga sana eh, hii government ambayo itawekwa. Akiwa ziarani mjini Kisangani, Felix Chisekedi aliahidi kumtaja waziri mkuu bila kusema lini na atatoka upande gani. William Basimike, Bukavu, RF Kiswahili 98 na FM Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 36, Afrika ya Kati ni saa moja na dakika 36. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi. Viongozi watatu wa baraza la jeshi nchini Sudan wamejiuzulu baada ya kusema kuwa wamekubaliana na viongozi wa waandamanaji kusitisha kusitisha, uh, maandamano makubwa uh, ili kuwapa madaraka kwa mujibu wa ripoti ambazo zimeripotiwa. Hata hivyo, pande zote mbili zimekubaliana kwamba zitaunda kamati ya pamoja ili kujadili suala hilo. Dr Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Bila shaka ni kauli ambayo wengi tunaipigia heko, kwa sababu inamaanisha kwamba wale viongozi wa jeshi wameelewa kwamba yale mapinduzi ambayo raia wa Sudani ya Hatumu waliotarajia yalikuwa hayajafika tamati, na kwamba nguvu za raia ni kubwa zaidi kuliko hata nguvu za kijeshi. Na cha kushangaza ni kwamba hapo awali, wakati wa maandamano, wanajeshi na viongozi wa makundi mbalimbali na hata viongozi wa raia walishirikiana kwa pamoja, ili kumwondoa kum, kum, katika eh, enzi za uongozi ile la rais el Bashir, lakini ikaonekana kwamba baada ya mapinduzi wanajeshi nao wakataka basi kutoa uongozi ku, ku, ku, ku, ku, kwa lazima. nam ni sauti yake Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Wataalamu wa hali ya hewa wanasema kimbunga Kenneth kinatarajiwa kushuhudiwa pwani ya nchi ya Msumbiji hivi leo. Mvua kubwa itakayoandamana na upepo mkali itashuhudiwa huku maeneo ya pwani ya Tanzania pia yakilengwa. Raia wa Msumbiji ambao hivi karibuni walikumbwa na kimbunga kingine walikichofahamika kama Idai wamehimizwa kuwa macho. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi inasema imewaachilia uhuru wakimbizi 325 waliokuwa wanashikiliwa kusini mwa jiji la Tripoli. Tayari wamefikishwa katika eneo linaloelezwa kuwa salama kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ili kuepusha ukamatwa tena. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa nchi hiyo Fayez al Saraj kwa hasira ameshtumu Ufaransa kwa kumunga mkono Jenerali Halifa Haftar, ambaye anaendelea kuongoza vikosi vyake kudhibiti jiji kuu Tripoli, madai ambayo Paris imekanusha. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Chak, Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Bila shaka dunia ya kimataifa haijasimama pamoja katika mzozo wa Libya. Huyu anaungwa mkono na mataifa ya Magharibi, alifanya na wao kazi hapa, akawasaidia kwanza, alipoachana na Kadafi akaenda kwa wao na wakamlinda vizuri, kwa hivyo msimamo hoja kuwako, msimamo ulikuwako ni kuondoa Kadhafi, lakini mkawanyiko naonekana kama waziri mkuu aliyeko sasa haendi -ha vizuri na mataifa ya kimagharibi. Kama haendi vizuri na mataifa ya kimagharibi, bila shaka wanamtambua ule mwingine. Naam, ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere anazungumza akiwa jijini Kampala. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 khz mita bendi 25. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Vladimir Putin katika mji wa Vladivostok mashariki mwa Urusi. Urusi imesema viongozi hao wawili watazungumzia masuala ya nuklia, lakini pia kima natafuta ungoji mkono baada ya mazungumzo na marekani kutuza matunda mapema mwaka huu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini mkutano huu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. kwa kweli mkutano wote utakaofanywa baadaye kati ya Marekani na Korea ya kaskazini kuhusiana na silaha za nuklia, lazima kuwe na masharti ambayo yanaweza egezeka kwa upande wote wa pili, bila kuonekana nani anamzidi hu. Kwa maana hiyo, ndio tuweze kupata amani ya kudumu, lakini kama kila mmoja atakuja kuonyesha ubabe, nadhani itatosha sana kuona kwamba mkutano yote itakaofuata itakuwa haina maana. Nam ni sauti yake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. salam nam na wakati wa RFM michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Abuso, na natumai msikilizaji huna neno hapo ulipo. Uh, ah, shirikisho la soka nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo fekofa limekamilisha mpangilio wa michuano ya kuwania kombe la Kongo huko ah, katika kanda tatu tofauti kuanzia tarehe tano hadi kumi na tano mwezi Mei. Uh, ah, miji ya Lubumbashi, Kinshasa na Goma ndiyo imeteuliwa kukaribisha michuano hiyo. Lubumbashi katika eneo la kusini na katikati mwa taifa hilo, Kinshasa eneo la magharibi na Goma mashariki mwa nchi hiyo. Nyuki Multi System ya huko Butembo imepangwa katika Uh, zone est kama wanavyosema, e, pamoja na uh, AS Maika, pia OC Muungano. Wakati uh, katika eneo hilo pia AS Maniema imepangwa na OC Bukavu Dawa pamoja na FC Espoir. Na tukielekea tukija hapa Tanzania, msikilizaji, timu ya Gini jana imetinga fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri uh, chini ya miaka kumi na saba baada ya kuifunga Nigeria kwa penalti kumi dhidi ya tisa ni katika mchezo wa nusu fainali uliofanyika jana jijini Dar es Salaam. Kwa ushindi huo, Gini sasa itacheza na Kameron ambayo na yenyewe, Victor Buso, ilishinda Angola kwa mikwaju wa penalti na bila shaka penalti tano kwa nne katika mechi ya kusisimua kabisa. Na mechi hizo za nusu fainali kusema kweli zilikuwa na ushindani mkubwa sana, na, na tutaona matokeo yatakavyokuwa siku Jumapili katika fainali hiyo. Kutoka Tanzania sasa Tuelekee Kenya huko ambapo bao la dakika ya majeruhi kutoka kwa mshambulia, e, mshambuliaji wa Uganda a, George Abege ilisaidia timu ya Kariobangi Sharks kutoka sare na bao moja kwa moja na timu ya AFC Leopards, a, Ugani Moi International Sports Center Kasarani hapo jana a, kule Nairobi, Victor. Nami asante sana Ruben. Kumbuka. Karibu. Na sasa ni na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante sana nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times liko limeandika habari kuhusiana na waandishi wa habari nchini Rwanda waunga mkono wa wamuzi wa mahakama kupinga baadhi ya vipengele katika sheria ya maswala ya habari. Lakini nchini Kenya gazeti la Daily Nation, vyama vya siasa Vya KANU pamoja na Jubilei kupambana katika uchaguzi mdogo wa kuania kiti cha ubunge katika jimbo la Wajiri nchini Kenya, katika uchaguzi ambao unafanyika hivyo, pengine tusubiri tuone mambo yanakwendaje. Mm, kweli kabisa. Haya, gazeti la Del Monta la nchini Uganda lenyewe limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Uganda wajipanga kushughulikia raia wenye hasira E, wanaochukua sheria mkononi kwa kufanya mauaji. E, lakini magazeti karibu yote huko nchini DRC yameandika taarifa kuhusu mwanamke wa kwanza kuchaguliwa e, na wabunge kuwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo, Janine Mabunda na gazeti Actualite CD lenye limeangazia mchakato wa kupatikana kwa spika huyo, wakati gazeti la Politico CD limejikita kuangazia kauli ya mgombea wa kiti cha spika Henry Thomas Locondo akisema alikuwa na imani ya kushinda uchaguzi huo, lakini bahati mbaya aliondolewa ama kuenguliwa nah, <laughs> mm -hmm. yoo wanasiasa barani Afrika. <laughs> Lakini gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenyewe limechambua kauli ya mhadhiri wa chuo kikuu cha Burundi, Jean Marie Sabushinike, ambaye pia ni mtaalam wa jiografia akisema kuwa ipo haja ya kushughulikia usafi wa mazingira. Le Figaro la Ufaransa limeandika habari kuhusu kifo cha mchekeshaji maarufu sana Jean Pierre Marier akiwa na umri wa miaka 87, eh, wakati bado Wafaransa wakiendelea eh, kuvutwa kuvutiwa na, na kazi zake no. Magazeti ya Tanzania kwa ufupi hapa, nikianza na gazeti habari leo, kimbunga hatari Kenneth Chaja ni mm. Gazeti habari eh, leo eh, lakini gazeti la mwananchi lenyewe likiwa limeandika Uh, ukikutwa na mfuko mmoja wa plastiki faini shilingi elfu thelathini. Kwa hiyo tarehe moja mwezi Juni, mm-hmm, kwa hiyo hapo itabidi tembee na pesa mfukoni, kama ukiona na mfuko wa plastiki. Haya, gazeti la NSSF e, e, gazeti la Nipashe lenyewe limeandika habari kuhusiana na NSSF yafunguka ulipaji wa mafao, yaeleza wenye nyumba ndogo wanavyoipa tabu. Ni gazeti Nipashe, lakini gazeti majira likiwa na habari Radi yaua mama na watoto wake wanne, na waliotajwa na Zito kuuawa na polisi wapo hai, asema shahidi, gazeti Majira, wakati Mtanzania likiandika hotuba ya upinzani yazua jambo bungeni, Msigwa agoma kuisoma, mambo ya ndani ya mwaga ajira za polisi, wakati gazeti Uhuru likiandika undani kuhusu tishio la kimbunga cha kihistoria ni hmm. Hayo tu kwa ufupi, nikiangalia padurishani naona bado kuna utulivu, kimbunga Kenneth uh tunaomba kwamba kisi, kisi je, kisije kisi na, kiena, na kuleta madhara. Ni kweli kabisa. Asante mm -hmm, sana, nakutakia asubuhi njema. Shukran, shukran. Na sasa ni wakati wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa tangu uhuru, mataifa mengi ya hapa barani Afrika, licha ya kupiga hatua kiuchumi na kimaendeleo, bado baadhi yanashuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe na mizozo isiyokwisha. Nini athari za mizozo hii kwa ukuaji wa uchumi na maendeleo kwa bara la Afrika? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji kutudadavulia kwa kina suala hili, kwenye laini ya simu tunaungana na Daktari Wetengere Kitojo, ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana. Naam, pengine daktari, kwa kuanza mazungumzo yetu, wewe unazungumziaje mizozo inayoshuhudiwa kwa sasa katika baadhi ya mataifa ya Afrika yeah. Unajua, mizozo, vita vya wenyewe kwa wenyewe vimekuwa ni chanzo kimoja kikubwa sana cha kukwamisha maendeleo ya Afrika, bara ambalo lina, linaonekana lina rasilimali nyingi na lilikuwa na potential ya kukua zaidi, lakini kwa sababu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, kutoelewana ndani, tunakwamisha kufikia hicho kiwango ambacho ilikuwa tunatakiwa tufike. Dokta, kwa sehemu kubwa mizozo hii inahusisha ugatuzi wa rasilimali yaani, kutokuwepo kwa mgawanyo sawa. Nini kinapaswa kufanyika ili kuondoa ama kuepusha mizozo ambayo inahusiana na ugatuzi wa rasilimali ambayo mataifa mengi ya Afrika yanayo? Ya, unajua, moja ya suala ambalo ninaona ni changamoto kubwa ni kwanza kwenye watawala wetu ambao wamejifanya kwamba ni miungu watu eh, wana muda wao wa madaraka, unapofika wa kuondoka hawataki kuondoka, ama kwa sababu wamenufaika wa, wa, wa wakiwa madarakani eh, kwa njia ambazo sio halali, kwa hiyo wanaogopa, ama kwa sababu, au kwa sababu nyingine kulinda tu eh, ma, masilahi yao na ku, na ulevi wa madaraka, sasa hii I, inapelekea kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mgawanyiko na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Sasa kinachotakiwa ni kwamba lazima tuunde mfumo wa utawala ambao kiongozi anapowekwa madarakani, muda wake unapokwisha, anakabidhi wengine. Hilo ni jambo la kwanza, lakini jambo la pili la kiuchumi, tuhakikishe kwamba rasilimali zilizopo ni za wananchi wote. Kwa hiyo ni wajibu wa serikali kwa kuhakikisha kwamba rasilimali zile zinavunwa kwa upande mmoja, lakini upande mwingine mgawanyiko sawa wa rasilimali kwa makundi mbalimbali ndani ya jamii bila kuwa na upendeleo. Kwa kuwa amezungumzia swala la utawala, a, doktor, a, bila shaka swala la utawala bora ni nguzo muhimu katika ujenzi wa uchumi imara na maendeleo, a, unadhani kwa nini bado swala hili limebaki kuwa changamoto katika nchi nyingi barani Afrika? Ni yani kitu ambacho kinashangaza katika bara la Afrika ni ule ubinafsi wa viongozi wetu kujifanya kwamba wao ni muungu watu kujifanya kwamba wao wanapoondoka madarakani kile ambacho wamekifanya hakitafanyika, jambo ambalo ni kosa kubwa kimsingi. Kiongozi mzuri ni yule ambaye anaacha legacy, yani anaacha mambo mazuri aliyoyafanya, mambo ambayo atakumbukwa. Angalia kwa mfano sasa hivi hapa Tanzania, sisi watu wote hapa, Mwalimu Nyerere, Mwalimu Nyerere. Kwa nini? kwa sababu walifanya mambo mazuri ambao watanzania wanakumbuka, na ilipofika muda wake wa kuachia madaraka akaachia. Na sisi Tanzania tumekuwa na mfumo mzuri, mfano wa kuigwa, kwamba kila anapofika kipindi cha miaka kumi alikuwa madarakani, anakabidhi kwa mwingine. Ndio maana unaona sisi vurugu zetu za ndani ni vurugu ndogo ndogo za hapa na pale, sio kubwa kama ilivyo mataifa mengine ambao viongozi wake wanang'ania madaraka kwa muda mrefu. Naam Dokta, mizozo hii imesababisha baadhi ya mataifa kuwa tegemezi kiuchumi. Uh, unadhani hali hii ikiendelea inaliweka bara hili katika nafasi gani? of course, sasa mnapokuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe, mnapokuwa na maelewano mara zingine, sio tatizo la Afrika, sio vita tu, tatizo ni mivurugano ya ndani ambayo bado haijakuwa vita lakini inapoteza ule mwelekeo ya-yaani yale malengo ambayo mmejipangia mwelekeo kwenda kushughulikia mizozo badala ya kushughulikia mipango yenu mlioweka. Kwa hiyo kwa kufanya hivyo, ni kwamba yanakwamisha ule uzalishaji. Huyo ni upande mmoja, uzalishaji wa ndani, lakini mbili, yanawaogofya yana, yana wawekezaji. Wawekezaji ni watu ambao wanapenda kuwekeza mahali ambapo pako salama. Wawekezaji ni sasa na ndege ambao wanakwenda kutaga ku, ku, mahali ambapo wanajua ku, pako salama kabisa, ndipo wanakwenda sasa. Wawekezaji wakiona kuna hii vurugu vurugu, kuna vita vya wenyewe kwa wenyewe, kuna kutoelewana, hakuna mshikamano. Wanajiuliza, tunakwenda pale kufanya nini, mahali ambapo hapana amani? Kwa katika hali hiyo, unakuta inadumaza ukuaji wa uchumi. Sasa uh, uh, uh, utaratibu inayobakia pekee ni kuanza kuwa ombaomba -omba. Na ndio maana bara la Afrika ambalo ni bara lenye rasilimali salam, nyingi linabakia kuwa la bara ambalo ni ombaomba wakubwa duniani na msikilizaji kama muungana nasi makala ni gurudumu la uchumi. Leo hii tunaangazia athari za mizozo na vita katika ukuaji wa uchumi na maendeleo barani Afrika. Tunazungumza na Daktari Tengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, kumekuwa na dhana kuwa baadhi ya mizozo inachochewa na nchi zilizoendelea kwa maslahi yao wenyewe. Pengine hili wewe unalitazamaje? Najua na, hilo lipo kwa sababu kumbuka, mahusiano ya siku hizi yanaongozwa na maslahi. Nchi za nje zinaangalia bara la Afrika kama mwali ambaye kila mtu anamtamani anampenda, kutokana na rasilimali na, zake na na potential yake na leba yake iliyo chini, wanatamani wana sasa wanatumia njia mbalimbali ili kuweza kupata hiyo. Njia mgogoro, njia t, t, t, kwa mfano, uh, ya njia ya mgogoro ni njia mojawapo. Tukiangalia kwa mfano nchi ya Kongo, tunafahamu wazi na hii imeandikwa, imekuwa documented kabisa, iko wazi jinsi ambavyo mataifa ya nje yamekuwa yakitumia ya, yakitumia uchochezi wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ili mataifa haya yaweze kuwa mule ndani na kunufaika na lakini nataka nitumie kitu kimoja, tatizo sio hawa wanaoleta vurugu. Tatizo ni kwamba sisi wenyewe tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna tathmini vipi hali iliyopo na kutatua matatizo yetu wenyewe na kushikamana, kwa sababu watu wa nje hawawezi kuingia kwa watu ambao wameshikamana wanaingia kwa watu ambao wamegawanyika, na migongano mingine kutofautiana kwingine unakuona kabisa kwamba huku ni uchochezi unaotoka nje kwa manufaa. Ukiangalia hapa Tanzania, wakati wakati serikali ya awamu ya tano ilipokuwa inaanza kushughulikia maswala ya kuachia kwamba rasilimali za madini zinanufaisha watu, ambao walikuwa wanapiga kelele wanabisha waziwazi, sasa unajiuliza hili, hao wanabisha nini? Badala ya kuungana pamoja kupingana na sheria zilizoko zilizokuwa hapo ambazo zilikuwa ni za unyonyaji ili kuweza kuhakikisha kwamba sheria na uvunaji wa madini wa Tanzania wote. Watu, watu wengine wanaona wanapinga, unajua tu kabisa kwamba lazima wanatumiwa na yale makampuni makubwa ambayo ndio yalikuwa yananyonya rasilimali zetu. Sasa, dokta, nini kinaweza uh, kufanyika kukabiliana na mizozo inayoendelea kuibuka ili kunusuru mataifa zaidi kushindwa kupiga hatua kimaendeleo? Mimi kwa mtazamo wangu ninaona kuna mambo mawili au matatu ya muhimu. Jambo la kwanza, lazima tuhakikishe kwamba wakati wa uchaguzi tunatumia bunduki zetu za kura kuweka viongozi ambao wanaumizwa kutoka moyoni na umaskini wa bara la Afrika, viongozi ambao ukiwaangalia usoni unaona kabisa wanaumizwa kwamba, kwa nini bara tajiri kama hili linakuwa na umaskini? Hao ndio viongozi ambao tunawataka, jambo la kwanza. Jambo la pili, viongozi wa hao wahakikishe kwamba wananchi wa Afrika wananufaika na rasilimali za Afrika. Hilo ni jambo ambalo hatuwezi kulikwepa, kwa sababu watu wanajua, watu wanaona utajiri wa Afrika ulivyo. Sisi Watanzania, kwa kwa wananchi wa Afrika wanaona utajiri wa, wa Afrika ulivyo, mafuta na madini mbalimbali, lakini wanaona bado wanaendelea kuwa masikini. Yani, maskini katikati ya utajiri ni jambo ambalo hawalielewi hawali, ndio maana wanaanisha manung'uniko, wanaanisha vita vita, vita ndani ya nchi ambayo sasa vinapelekea kwenye migogoro ya kudumu ambayo inafanya ukuaji wa uchumi wa Afrika udumao. Naam, Dk. Watengere Kitojo nakushukuru sana kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili, nakushukuru sana na msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana Emmanuel Richard Makundi kwa kutuletea makala hayo ya gurudumu la uchumi. Kama alivyosema, usikose kuwa pamoja naye wiki ijayo sana wakati kama leo na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako itakapotimia saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki asubuhi. Uh, uh, hii ni Emmanuel Elezar, msomizi wa matangazo haya ni Victor, Victor Buso na kutakia asubuhi njema. Kwa heri, na siku njema kutoka hapa Dar es Salaam. Msikilizaji, muda mfupi ujao taka kule jinipari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana.