Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumapili, tarehe 19 mwezi wa Mei mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Rais wa DRC Felix Tshisekedi asema atamteua wa waziri mkuu wiki ijayo. Wanajeshi nchini Libya wasema wana silaha mpya licha ya vikwazo vya Umoja wa Kimataifa kununua silaha. Na kansela wa Austria Sebastian Cruz aitisha uchaguzi wa dharura baada ya makamu wake kujiuzulu. Rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi amesema waziri mkuu mpya atafahamika wiki ijayo. Chisekedi ametoa kisho hilo wakati akikutana na mabalozi ya Umoja wa Ulaya na yule kutoka Canada, jijini Kinshasa. Hili pia limethibitishwa na msemaji wa rais Chisekedi, Kasongo Mwema Yamba Yamba, kupitia ukurasa wake wa Twitter ambaye ameandika kuwa rais Chisekedi amemwambia amemwambia mabalozi kwamba waziri mkuu amepatikana. Tukusalia kule nchini DRC, shirika la afya duniani WHO linasema maafisa wa afya mashariki mwa DRC bado wanakabiliwa na changamoto nyingi katika jitihada za kudhibiti maambukizi mapya ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Dktri Michael Ryan, mkurugenzi anayehusika na masuala ya dharura katika shirika hilo, amekuwa akizuru Butembo, amesema changamoto kubwa ni utovu wa usalama ametoa mfano maafisa wa afya kuvamiwa hivi karibuni wakati wakienda kumzika mtu aliyekuwa amepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, swala ambalo wamesema itakuwa ni vigumu kupambana na ebola. Tangu mwezi Agosti mwaka 2018 na watu 1161 wamepoteza maisha mashariki mwa nchi hiyo huku wengine zaidi ya 1600 wakiambukizwa. Mazungumzo kati ya wanajeshi na viongozi wa waandamanaji yanarejelewa tena leo kule nchini Sudan, lisitishwa katikati ya wiki hii baada ya kutokea kwa vurugu kati ya waandamanaji na wanajeshi na hata kusababisha maafa. Tayari pande zote mbili zimekubaliana kuunda serikali ya mpito itakayohudumu kwa muda wa miaka mitatu. Wananchi wa Malawi wanajiandaa kupiga kura siku ya Jumanne wiki ijayo, wa siasa wanasema ushindani mkali unatarajiwa kati ya rais wa sasa Peter Mutharika na upinzani wake wa karibu Lazara sa Chakwera na Saulos Chilima aliyewahi kuwa makamu wa rais wa Mutharika. Wapiga kura milioni 6.8 wengi wao wakiwa vijana watapiga kura wiki ijayo. na jeshi la serikali ya Libya linalotambuliwa na Umoja wa Mataifa linasema limepata silaha mpya kuendelea kupambana na vikosi vya upinzani vinavyoongozwa na Jenerali Halifa Haftar. Tangu mwezi Aprili, makabiliano makali yameshuhudiwa kati ya vikosi hivi vya pande hizo mbili, wakati huu vile vya Haftar vikiendelea kupambana na kutaka kudhibiti jiji kuu Tripoli. Wanajeshi wa serikali ya Libya wanaungwa mkono na jumuiya ya kimataifa, wamepata silaha mpya licha ya nchi hiyo kuwekewa vikwazo vya kununua silaha, swala ambalo limezua maswali ni wapi walikozinunua na kwingineko duniani, kansla wa Austria Sebastian Kurz ameitisha uchaguzi wa dharura baada ya makamu wake Heinz Christian Strache kujiuzulu kwa madai ya ufisadi. Bwana Strache aliamua kuachia nafasi yake baada ya kuonekana kwa mkanda wa video ukimwonyesha akijadili mkataba wa serikali na mwekezaji mmoja kutoka kule nchini Urusi. Amekiri kosa lake na kusema kwamba alikuwa mlevi na ameamua kuondoka ili kuepusha aibu zaidi kwa serikali ya pamoja aliyokuwa ameiunda na kansela Cruz. Naye waziri mkuu wa Australia Scott Morrison ameendelea kusherehekea ushindi wa muungano wa chama chake katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika mwishoni mwa wiki hii na kupata ushindi mwembamba. Morrison amesema siku zote amekuwa akiamini katika miujiza na kurejea tena uongozini ndio matokeo yake. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amekubali kushindwa na kujiuzulu kama ukiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Leba. Na makamu wa rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden amezindua kampeni za kuwania tiketi ndani ya chama cha Democratic ili kugombea urais mwaka ujao. Biden amekuwa na mkutano wake wa kwanza katika jimbo lake la nyumbani la Pennsylvania na ameomba umoja ambao ndani ya chama chake na amesema kwamba umoja huo ndio utakaosaidia kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 76 aliyekuwa makamu wa rais kipindi cha rais wa zamani Barack Obama amemshutumu Trump kama kiongozi aliyeleta mgawanyiko katika uongozi wake. Radio France Internationale. Na Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 35, Afrika ya Kati ni saa moja dakika 35. Ni furahi iliyoje kuwepo pamoja nawe Jumapili hii! Mimi naitwa Victor Buso, namwona mwenzangu Ali Bilal yuko tayari kabisa kukuletea makala ya chako changu changu chako, yeah. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio France International katika makala haya changu chako chako changu, changu ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, muziki, le parler francophone, na ambapo leo nakuletea tamasha la filamu la huko Cannes nchini Ufaransa, ama Festival de Cannes. tamasha hili la Festival de Cannes lilianza kufanyika tangu Septemba 20 mwaka 1946, kupitia mradi wa Jean Zay ambaye alikuwa waziri wa elimu ya taifa sanaa sana, kupitia fuko la umma la Albert Saro, waziri wa mambo ya ndani, na kuwa tamasha la filamu la kimataifa ambalo hufanyika kila mwaka sasa huko Cannes, Alpes Maritimes, na ambalo udumu kwa muda wa siku kumi na mbili. Fikra ya kufanyika kwa tamasha ilikuwepo hata kabla ya vita vya dunia, lakini ilisitishwa baada ya kuibuka kwa vita hivyo, na ambapo baadaye mwaka 1946 ndipo likafanyika tamasha la kwanza la filamu lijulika nalo kama Festival de Cannes. Kwa miaka mingi tamasha la filamu la Cannes limekuwa ni la pili duniani lenye kutangazwa zaidi kupitia vyombo vya habari, baada ya ile michuano ya Olimpiki, hasa wakati wa sherehe za ufunguzi, ambapo bei ya masoko hupanda. Matumizi ya zulia nyekundu ama tapi rouge na ambapo watu maarufu wana muziki wasanii wa filamu hutumia na hukusanyika wapiga picha kutoka katika kila kona ya dunia. Msimu wa tamasha la Cannes watu hufurika katika mji wa Cannes, hoteli zote hufurika. Hata hivyo, tamasha hilo limekuwa likikosolewa hasa kutokana kukumbwa na kashfa mbalimbali ambazo hutangazwa mara kadhaa na magazeti ya Ufaransa na hata kote duniani. Kila mwaka katika wiki ya pili ya mwezi Mei, wasanii wa filamu, nyota, wataalamu wa sekta ya filamu, wazalishaji, wasambazaji, wauzaji wa kimataifa na kadhalika, na maelfu ya waandishi wa habari kupiga kambi mjini Cannes. Maonyesho makuu hufanyika katika Palais de Festival et de Congrès zilizopo kwenye eneo la La Croisette. Mbali na uteuzi rasmi wa tamasha, ndani na nje ya filamu za mashindano, sehemu kadhaa zimeundwa zaidi. Miongoni mwao tunapata mara mbili Cine Fondation wiki ya ukosoaji Semaine de la Critique na ambapo huangaliwa mambo kadhaa hususan soko la filamu za Cannes ya kwanza duniani kwa umuhimu na washiriki elfu kumi na moja wazalishaji na wasambazaji hupata washirika kuunga mkono miradi yao ya filamu na kuuza kazi zao ambazo zipo tayari kwa wasambazaji na TV duniani kote. Awali kabisa Festival de Cannes ilikuwa ni siku ya kawaida ya utalii rahisi na tukio la kijamii ambalo liliundwa ili kutoa tuzo kwa filamu bora, mkurugenzi bora, au mwigizaji bora na mwigizaji bora wa ushindani wa filamu ya kimataifa. Baadaye tuzo nyingine zilitolewa na jopo la majaji wataalamu, wasanii na wasomi walionekana kama vile tuzo la jopo la majaji, ama prix du jury, grand prix na palme d'or. Swali linakuja hapa ni kuhusu kuunda tuzo la muziki wa asili ama music original. Leo uteuzi rasmi ni mchoro wa uzalishaji wa filamu duniani. Kawaida ushindani ushidani unaonyesha mwandishi au utafiti wa sinema <applaud> da na msikilizaji nakuahidi, kukuletea mengi zaidi kuhusiana na tamasha hili la filamu huko nchini Ufaransa, ama Festival International de Cannes katika makala zetu zijazo. Kumbuka kwamba uh, Festival de Cannes hudumu kwa muda wa siku kumi na tano. Na msikilizaji, na yeah. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki Tiken Jah Fakoly ambaye juma hili alikuwa mgeni katika idhaa ya Kifaransa huko jijini Paris, na ambapo amezungumzia mambo mbalimbali, lakini pia wimbo wake Le Monde Show ambao umeendelea kutamba huku na kule ulimwenguni. Katika wimbo huu Tikenjafakoli anazungumzia kuhusu namna hali ya joto imeendelea kupanda duniani wakati viongozi wakikutana huku na kule kwa ajili ya kulishughulikia, lakini tatizo ni utekelezaji wa namna ya kushughulikia tatizo la joto duniani. Lemonde show Tikenjafa kulia amezungumzia kuhusu wimbo huo. <tap> Hapa, anaeleza anatuhumu kutowajibika kwa watu wenye kufanya maamuzi kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na kama tunawapenda wanetu na wajukuu zetu lazima tuwajibike na kufikiria wataishije katika ulimwengu wa hapo kesho. <tap> Afrika Magharibi na Ulaya, hususan nchini Ufaransa, na ambapo amekuwa akialikwa huku na kule kwa ajili ya burudani, huku akijikuta nyimbo zake zinaimbwa bila hata yeye kuimba. Kwa sasa Tiken Jah Fakoly ana albamu kumi. Mwaka 2013 Tiken hakurekodi albamu yoyote, bali ilikuwa fursa ya kuendesha kampeni ya miradi yake mbalimbali mbali ya maendeleo, hususan elimu. Tiken anasema swala la elimu, elimu ni silaha kubwa wa wananchi wa Afrika. Kwangu mimi naona kama silaha kubwa ni elimu. Elimu ndio itayoamsha Afrika kwa kuwa kwa muda wote wananchi hawatambui haki yao, hawawezi kuidai. Kwa hiyo nafikiri ndiyo silaha muhimu. Kwa leo nchi za magharibi zinatumia fursa ya ujinga wa Waafrika wengi na viongozi wa Afrika pia wanatumia fursa ya ujinga wa wananchi wa Afrika. Mimi nafikiri iwapo watoto wengi wataenda shule, nafikiri wananchi wenyewe watachukua hatima yao kwa kuwa Tiken Ja Fakuli kwa sasa anatamba na albamu yake mpya ambayo imekuja kwa jina la Le Monde Show. Katika kibao Le Monde Show, kama ulivyosikia, amemshirikisha mwanamuziki wa miondoko ya hip hop kutoka huko nchini Ufaransa anaitwa Soprano. Katika kibao hiki ambacho nakupa nafasi ya kusikiliza hapa, kinaitwa Promes Blabla, yaani ahadi hewa. na hadi hapa sina la ziada, msikilizaji, ni kutakie bon dimanche. na asante sana mwenzangu Ali Bilali kwa kutuletea makala ya changu chako chako changu. Utakuwa naye wiki ijayo sana, wakati kama wa leo, wakufahamishi mengi katika maswala ya muziki, tamaduni na historia. Na msikilizaji, matangazo mengine kwa lugha Kiswahili atakuja kwako itakapofika saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa hivyo usikose kuwa pamoja nasi. Imekuwa ni furahi ilioje kuwa pamoja nawe Asubuhi hii mimi ni Victor Buso, na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo, na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. kibao kilichoimbwa kutoka kwa Zimprais na Oliver Mtukuzi kutoka kule Afrika Kusini, kule Zimbabwe akisema hivyo. Matangazo mengine kwa lugha Kiswahili ni saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao utapeka kule bariki kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.