afrika mashariki ni saa mbili na nusu afrika kati ni saa moja na nusu hii ni idhaa ya kiswahili redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini tanzania Victor Abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumatatu leo ni tarehe ishirini mwezi wa mei mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo uchambuzi wa magazeti na makala kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi chapwe kurejea nyumbani baada ya miaka mitatu hamishoni. Mazungumzo kati ya waandamanaji na viongozi wa kijeshi nchini Sudan kuendelea leo jini Khartoum. Na rais wa marekani Donald Trump asema Iran itatoweka duniani iwapo itajaribu kupigana na nchi yake matangazo haya pia unayapata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ukiwa na lolote, unaweza kutuanikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi chapwe anarejea nyumbani leo mjini Lubumbashi, baada ya kuishi nje ya nchi hiyo kwa miaka mitatu, baada ya kutofautiana na rais wa zamani joseph Kabila. Katumbi amesema atawaletea wananchi wa DRC ujumbe wa amani. Mwandishi wa RFI florence Moris, ambaye amepiga kambi mjini Lubumbashi, anasema mamia kwa maelfu ya raia katika mji huo wameonyesha furaha ya kumpokea mwanasiasa huyo ambaye amekuwa na ujumbe huu kwa wafuasi wake: mikonakuya dabor ni kukonsole populasion yetu me babakie macho abo wazi na ile shigu mtapita fasi yote wakuye mango mweupe na mushwar mweupe kumikono ni sauti yake Mois Katumbi Chapwe, mwanasiasa upinzani wa uh, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo akizungumza kabla ya, ya kurejea nyumbani. Anatarajiwa kuwasili hivi leo mjini Lubumbashi. Tukusalia kule DRC, ni kwamba aliyekuwa msemaji wa serikali ya rais wa zamani Joseph Kabila Lambert Mende anaituhumu mamlaka nchini humo kwa kumtesa baada ya kumtia nguvuni kwa muda mfupi na kumwachilia akiwa nyumbani kwake. Mende amewaambia wanahabari kuwa ametendewa visivyo alipokuwa maabusu. Niliwapokea wachimbaji wa almasi hapa nyumbani kwangu ambao walikuja kuniomba ni wakutanishe na viongozi husika na suala la kupata vibali, nao wanatoka katika eneo langu la Sankour. Cha kushangaza, waziri wa mambo ya ndani kwa muda Bwana Bazile Orongo alisema almasi hiyo ni mali ya serikali. Hivyo aliwaamuru polisi waje kunichukua nyumbani Jumapili nikiwa na familia yangu, nao walinibeba kama mtu wa kawaida sana mithiri ya mwizi wa kuku na kunipeleka katika kituo cha polisi naye Kaleva Mutont mkuu wa zamani wa intelijensia nchini DRC amesema Mende alitiwa nguvuni kufuatia amri ya naibu waziri wa mambo ya ndani Basile Olongo ambaye yeye mwenyewe amekanusha kuhusika na tukio hilo. Niliwaambia kwamba mimi kama waziri wa mambo ya ndani siwezi kujiingiza katika masuala yanayohusu almasi. Nikawaambia kwamba kama mnataka basi, nendeni na jiwe lenu hilo lenye thamani kwenye ofisi ya rais, na huko mtasaidiwa na mtapewa ulinzi. Mimi sihusiki kwa lolote. Sasa nasikia leo kwamba walitoa malalamiko yao mbele ya ofisi ya upelelezi kwenye polisi. Sasa ni ofisi hii ndio ili alika waziri huyo wa zamani si de ili kujiridhisha kia... zaidi. Basile Olongo, naibu waziri wa mambo ya ndani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Waziri wa mambo wa kigeni wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, ambaye aliwahi kupinga ushindi wa wa rais wa DRC Felix Tshisekedi, anatarajiwa kuwasili leo jini Kinshasa ambapo atapokelewa na na rais wa nchi hiyo bwana Chisekedi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge. Ujio huu wa Jean Ive Le Drian unalenga kuhudumisha uhusiano wa DRC na nchi ya Ufaransa, ambayo ni mshiriki wake wa miaka mingi, wakati huu ambao Kongo inakabiliwa na matatizo kadhaa kiusalama na kiafya, hususani ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi. Bili Kambale, mshauri wa rais Chisekedi kwa maswala ya siasa, anatumaini kuwa uhusiano wa Ufaransa na Kongo una mafaa wakati huu Tunajua kama Ufaransa anakuwa na mambo mingi ambayo tunaweza kuechange na tunasema kama sisi si ambayo inatuelekeza ni kuweza tujenge amani katika Kongo, na tunawaza kama hizo nchi zote zinaweza kutusaidia. Na tunamwambia bwana Jean Ban eh, tunamkaribisha kwenye nchi yetu raisi atampokea atamsikiliza. Sisi tulisema kama tunapenda tuongee na watu wote kwa ile, tutawaomba wakuje, lakini wajue kama sisi Kongo tuna matatizo yetu, na tunapenda nchi yetu iendelee mbele. Kwa mtazamo wa Joel Kade Nanga, mtaalamu wa maswala ya kidiplomasia wa DRC inapenda kusaidiwa na umoja wa Ulaya, ina wajibu wa kuhusiana na Ufaransa, ambayo ni nchi kubwa ndani ya muungano huo, tena inajihusisha katika sekta nyingi. DRC leo kama usikilizane na France, kama usikilizane na Allemagne na kusa auna na, na relation mzuri na Union Europeenne, njo mana kuya kwa bwana Yves Le Drian umu Kongo itasaidia sana diplomasi ya Kongo na, na Fransa. Kuchaguliwa kwa Chisekedi kama raisi, na kisha kukubali matokeo ya uchaguzi baadaye wakati nchi nyingi za magharibi zilikubali raisi huyu, Kinshasa, RFI Kiswahili. Watu zaidi ya 30 wanaofiwa kupoteza maisha baada ya boti waliokuwa na safari ya kuzama katika ziwa Albert nchini Uganda hapo jana. Ripoti zinasema kwamba boti hiyo ilikuwa imewabeba wachezaji wa mchezo wa soka na mashabiki kutoka eneo la Fofo katika kaunti ndogo ya Buseruka kwenda Runga katika wilaya ya Hoima. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz, mita bendi 25. Afrika mashariki ni saa 2 dakika 37, afrika kati ni saa 1 dakika 37. Ni Nifra iliyojekuwa pamoja nawe asubuhi hii. Majadiliano zaidi kati ya viongozi wa kijeshi na wale wa waandamanaji nchini Sudan yanatarajiwa kuendelea leo, ikiwa ni uhitimishwaji wa muundo mpya wa baraza litakalotawala taifa hilo. Pande zote mbili zimethibitisha baada ya saa kadhaa za majadiliano ambayo hayakufikia makubaliano mengi zaidi. na mwandishi wetu Martha Saranga. Pande zote mbili zimekuwa zikitaka ushiriki kikamilifu katika baraza jipya litakalotawala Sudan kwa miaka mitatu ya mpito baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar el Bashir. Majadiliano ya hivi karibuni yaliyofanyika Jumapili yalifuatia shinikizo kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani kuundwa kwa baraza la kiraia litakalotawala, ambalo ndio moja kati ya matakwa muhimu ya waandamanaji. Mazungumzo hayo yataendelea tena kuanzia ya saa tatu asubuhi leo, kwa mujibu wa baraza la kijeshi. Luteni Jenerali Shemsedin Kabashi, ambaye ni msemaji wa baraza la kijeshi, amesema kilichojadiliwa ni mfumo wa mamlaka huru. Aidha, shirikisho la maprofesa wa vyuo vikuu nchini Sudan, ambalo lilianzisha kampeni ya maandamano dhidi ya Bashir mwezi Disemba, limesema kuwa halina haraka ya kuhitimisha makubaliano hayo. Walimu nchini Mali wamethibitisha kuwa watasitisha mgomo wao wa miezi kadhaa na kuanza kurejea kazini leo. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu walimu wa Mali walianza mgomo wao wakitaka serikali ya nchi hiyo kuboresha mazingira yao ya kufanyia kazi na kuwalipa marupurupu yao ya muda mrefu. Abubakar Maiga ni mwenyekiti wa kamati inayotetea masilahi ya maslahi walimu nchini Mali. Tumeamua kurejelea kazi kwa maslahi ya watoto na kwa ajili ya uheri wa wananchi wa Mali, na hii ni kulingana na maendeleo chanya katika juhudi zetu na mazungumzo tuliyokuwa nayo na upande wa serikali, kwa sababu malalamiko yetu yalihusu vipengele kumi ya madai yetu, na sasa tumekubaliana kuhusu vipengele nane ni sauti yake Abubakar Maiga, mwenyekiti wa kamati inayotetea walimu kule Mali, anazungumza akiwa jijini Bamako. RFI, Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump ameionya Iran kuwa ikitaka mapambano kwa kushambulia masilahi ya Marekani, huo utakuwa ni mwisho rasmi wa taifa hilo. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Rais huyo wa Marekani ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ikiwa Iran inataka kupigana, basi huo utakuwa mwisho rasmi wa jamhuri hiyo ya Kiislamu. Mvutano kati ya Washington na Tehran umeongezeka wakati huu wa Marekani ikipeleka wanajeshi wake katika eneo la ghuba ya Kiarabu kufuatia kile ilichokiita ni tishio la Iran. Utawala wa Trump umeamuru wafanyakazi wasiokuwa wa kidiplomasia kuondoka nchini Iraq kufuatia vitisho kutoka kwa vikundi vinavyomiliki silaha nchini Iraq. Mnamo Jumapili, roket ya katusha ililenga katika ofisi za serikali ya Bagdad na balozi ikiwa ni pamoja na walinda amani wa Marekani. Watu kumi na mmoja wamepoteza maisha kaskazini mwa Brazil baada wakiwa ya kupigwa risasi wakiwa ndani ya ba. Maafisa wa usalama wanasema kuwa tukio hilo lilitokea katika mji wa Belem na hadi sasa haijafahamika lengo la mauaji hayo. Na kampuni ya Google imezuia kampuni ya kutengeneza simu ya Huawei kutoka kule nchini China kutumia baadhi ya aplikashon zake. Hii inamaanisha kwamba simu mpya za kisasa zitakazotengenezwa na kampuni ya Huawei hazitakuwa na uwezo wa kuwa na, na baadhi ya application hizo za Google. Hii inatokana na vikwazo vya kibiashara ambavyo China imewekewa na Marekani kwa kudai kwamba kampuni hiyo ya Huawei haina leseni. Huawei haijazungumzia hatua hiyo. Muda mfupi ujao tutakwenda viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka lakini pia itakuletea uchambuzi wa magazeti hapo baadaye. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyuki wa maeneo ya Kajansi kwa kuwa pamoja nasi. Asante sana bwana Robert na Chime ukiwa uh, maeneo ya Kalehe uh, kule mashariki mwa DRC. Na kabla auja kwenda viwanjani uh, nafikiri tuanze leo na uchambuzi wa magazeti na Martha Saranga. Karibu. Asante Victor Abuso na minaanza na gazeti la DRC huko Lipotansiel naandika kuhusu kurejea kwa Katumbi. Bila shaka leo e, vyombo vyote vya habari vinaangazia e, kuhusu kurejea kwa mwezi Katumbi kule nchini DRC. Gazeti Taifa leo la nchini Kenya laandika dhahabu bandia ya mfaaruto ani <laughs> sakata ambalo linahusisha baadhi ya wanasiasa kule nchini Kenya. Ni kwa sababu ile dhahabu ilikuwa imetoka DRC. Kuna watu walikuwa wanataka kuinunua kule Saudi Arabia, na na ikabainika kwamba hakuna dhahabu ilikuwa haipo. Gazeti Daily Monitor la Uganda laandika thelathini wahofiwa kufa maji katika ziwa Albert nchini Uganda. New Times la Rwanda laandika takribani wajumbe kutoka mataifa ishirini ya ukanda wa Afrika Mashariki na Kati wanakutana Kigali nchini Rwanda kujadili namna ya kukabili milipuko ya magonjwa. Lakini gazeti la Sudan Tribune laandika pande zinazovutana nchini Sudan kuendelea na mazungumzo kuhusu muundo wa baraza litakaloongoza serikali ya mpito. Nchini Tanzania, gazeti Majira wanaonyatia urais CCM elfu mbili na ishirini wakemewa watakiwa kuheshimu mila desturi ambazo chama kimejiwekea vinginevyo watapata laana isiyotibika kisiasa, washauriwa wafanye hivyo, wafanye hivyo nje ya CCM. Mwananchi linasema JPM, Saudia itatujengea chuo kikuu cha Kiislam, rais amesema hivyo. Na gazeti Uhuru, JPM aanika mambo matano akisisitiza umoja, mshikamano Viongozi wa kanisa katika tuhuma nzito, wanatuhumiwa kutumia vibaya misamaha ya kodi kuingiza magari ya kifahari ni gazeti Nipashe na maliza, na gazeti Habari Leo lasema Rais Magufuli asema msipandishe bidhaa Ramadhan. Unafahamu mm. ni mfungo wa mm. mwezi mtukufu, na baadhi ya wafanyabiashara wamekuwa na kasumba hiyo, ikifika kipindi hiki, basi wanapandisha bidhaa miogo, unajua tena iftari <laughs> mm? Asante sana, sana mwenzangu Matha Saranga kwa uchambuzi wa magazeti asante. Na sasa tunakwenda viwanjani, arf ya michezo na Roben Kumbuka na asante sana Victor Buso. mshambuliaji wa klabu ya Paris Saint Germain uh, ya Ufaransa Kilian Mbappe mwenye umri wa miaka ishirini amebainisha kuwa anaweza kuihama klabu yake katika kipindi hiki cha usajili, kauli ambayo alitoa hapo jana Jumapili wakati wa kukabidhiwa tuzo ya kuwa mchezaji bora a, msimu huu. Vyombo vya habari huko barani Ulaya vyenyewe vimeripoti kuwa kauli hiyo inatarajiwa huenda ikaziamsha klabu kongwe na tajiri kama real Madrid, Barcelona na manchester City kugombea Kylian Mbappe, lakini mwenyewe amesema. Na mnaambiwa sauti hiyo uh, haiko tayari basi uh, tukija barani Afrika, msikilizaji, Gor Mahia ya Kenya huko uh, waliwashinda FC Leopards mabao matatu kwa moja katika mchezo wao wa ligi kuu ya kandanda nchini Kenya hapo jana, maarufu kama mashh <laughs> <imegi. laughs> hmm. mchezo huo ulichezwa kwenye uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi, na matokeo haya bila shaka yana maana kwamba Gor Mahia inahitaji tu sare, yani alama moja, kushinda uh, ubingwa katika mbio za kuwania taji la ligi kuu ya Kenya. Na kule ile uh, katika kombe la shirikisho msikilizaji barani Afrika RS Berkane ilitandika Zamalek ya Misri bao moja bila katika mchezo wa fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika wakiwa ndio mchezo wa kwa Asante sana mwenzangu Ruben, kuletea habari za michezo asubuhi hii. Shukrani RFI, Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, juma lililopita kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC kilizindua ripoti yake kuhusu haki za binadamu nchini Tanzania kwa mwaka 2018. Ripoti hiyo imepewa kichwa cha ukatili wa kingono tishio kwa haki za watoto na ustawi nchini Tanzania. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa kati ya mwezi Januari hadi mwezi Juni mwaka 2018 jumla ya matukio 6376 ya ukatili yaliripotiwa, hii ikiwa ni zaidi ya 1648 katika matukio yaliyoripotiwa mwaka 2017. Vitendo vya ubakaji na kulawitiwa kwa watoto vimetajwa kuongezeka kutoka visa 759 katikati ya mwaka 2017 hadi visa 2300 na tano katikati ya mwaka 2018 ambayo ni sawa na asilimia 91, huku asilimia 9 pekee ya vitendo vya ukatili vilivyoripotiwa dhidi ya watoto ni vile vinavyohusu kupigwa, familia kutojali wazazi kulea vema watoto wao, umasikini katika kaya imani za kishirikina, watu kukosa uelewa kuhusu haki za watoto ni mambo yaliyoelezwa kuchangia pakubwa kutekelezwa kwa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia kwa kina maswala y mtambuka yaliyoibuliwa kwenye ripoti hii, tukitazama kiujumla hali ilivyo kwenye nchi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ambatana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, kulitazama suala hili kwa kina, tutawasikia wadau mbalimbali kutoka katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Anayetufungulia ni ana Henga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Yeye anatazamaje tatizo hili? Kuna swala la hadha ya watoto dhidi ya udhalilishaji wa kigono kwa watoto umekuwa mkubwa sana, unafanya na watu majumbani, unafanya na watu wenye dhamana kama walimu na walezi kwenye nyumba mbalimbali za kulea watoto. Cha ajabu, unafanya pia na watoto na kwa watoto wenzao. Unakuta watoto wa darasa la sita anafanyia mawiti mtoto wa darasa la kwanza. Kwa hiyo, pia tumepata mambo ya wanafunzi na wanafunzi kufanyana ukatili wa kijinsia. Kwa hiyo, kote mwaka huu tumesema ni ukatili dhidi ya watoto ni tishio katika na msikilizaji, nchi karibu zote za ukanda wa Afrika Mashariki zina sheria kali kuhusu ukatili dhidi ya watoto, lakini unasikia hapa, licha ya uwepo wa sheria, vitendo hivi vimeendelea kuongezeka nchini Tanzania. Pengine nini kimekuwa kikwazo? Anna Henga anaeleza. Kitu kinachokwamisha nadhani, sasa wazazi wa tumepambana tume sana na hali ile imekukaza au nini huo. E, ni msemo wetu huko Tanzania e, kwamba hali imekuwa mbaya e, kiasi kwamba watu wanakimbizana kutafuta pesa, wamesahau mtoto, kwa sababu tulivyoona vitendo vya ukatili havijafanywa na mtu wa nje. Yaani, watu wa nje ni wachache sana, yapo matukio lakini sio mengi, lakini matukio makubwa yamefanywa na baba mzazi, mama, mzazi mzazi eh, mama baba mlezi, mama, mlezi jomba shangazi, vijana wa kazi, mwalimu shuleni, kwa hiyo maana kumlea mtoto yani, ni watu wake wa karibu, kwa sababu labda mzazi mmoja au mwanafamilia mmoja ambaye anadhamana hayupo, amemwacha mtoto, basi yule alipo pale e, anatumia fursa hiyo kumuumiza mtoto. Sheria ni nzuri sana ya mwaka elfu mbili na tisa ya mtoto na kanuni zake, na kuna mipango mingi sana ya serikali. Kuna hiyo inaitwa mtakuwa ni vizuri sana nini, ni sera ambayo ni vizuri sana kama ingefuatwa angalau hiyo basi, tutaongeza kulindwa na katika yote haya jamii ina mchango mkubwa wa ama kutokomeza vitendo hivi au kuvifumbia macho. Wapo pia wazazi ama wanajamii ambao wamekuwa wakiogopa kutoa taarifa za vitendo hivi. Ana Henga, yeye anatoa wito gani kwa jamii? Asante. Pia mimi, kwanza kabisa, kila mtu ana uwajibu wa kumlinda mtoto kwa sababu sheria ya, ya, ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa sheria namba ishirini na moja inatoa wajibu kwa kila mzazi, kila mlezi hadi mwanajamii. Una wajibu kwa mtoto wa jirani yako kwamba ukiona mtoto anapigwa, hebu toa taarifa polisi. Ukiona mtoto ana, an, anafanyia ulawiti ukagundua, toa, toa, taarifa polisi, toa taarifa kwenye sera ya jamii, toa taarifa kwenye vituo vya mtandao wa sheria hawa vya kwetu, toa taarifa kila mahali hivi tusiweze kusaidika. Tuna wajibu kama jamii kwa ujumla, lakini pia tukishamaliza hapa sio toa taarifa tu, hebu nenda tukatoe polisi ushirikiano, utoe polisi mahakamani. Sheria inakulinda wewe kama shahidi, kama uliopeleka taarifa, inakupa kwa Kiingereza nata immunity mm -hmm. utakuwa immune, hautakushtakiwa kwa sababu umetoa taarifa, na haki zako zitalindwa sana kama shahidi wa jamhuri. Kwa hiyo ukifanya hivyo, utamsaidia yule hakimu au jaji mm -hmm. aweze kumfunga yule mtu kama amekosea kweli. Akishamfunga yule mtu, hata itakuwa fundisho kwa wale wengine, kwa sababu mtu anaona ah, mimi nitakamata ntakwenda kule ndani, hakuna shahidi tatolewa, hata aweza kumsumbua ku, ku, ku, mtoto kwa ku, mkubwa sana nchini Kenya hali ni ile ile kama ambayo inaripotiwa nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tunaungana na Francis Yauma, yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake pwani ya Kenya kule Mombasa. Nimemuuliza yeye ana litazamaje suala hili na hali ikoje katika eneo la pwani? Naam, kwa hakika ni jambo ambalo si geni, imekithiri ime sana kena kwamba watoto wanadhulumiwa kingono. Sheria zetu pia dhaifu, unapata mila tamaduni zilizopitwa na wakati kuchangia pakubwa, lakini ni jambo ambalo imekuwa ime jambo donda sugu sana, watoto kudhulumiwa kingono na vilevile watu kuamini Uh, itikadi hizi kuwa ukiwa na ukimwi ukipata mtoto bikra ukimfanyizia, uh, basi unapona. Hili ni jambo ambalo lafaa lizingatiwe kwa kina. Pengine Francis, unadhani ni kwa nini licha ya maendeleo makubwa ambayo bara la Afrika na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zimepiga, bado kuna jamii zinakumbatia mila potofu ambazo ni udhalilishaji wa dhahiri dhidi ya watoto. Ni mila na tamaduni zilizopitwa na wakati. Na serikali pia imezembea, hawaangalii sheria tight kabisa, maanake hii imekuwa ikiathiri east Africa, Afrika Mashariki. Watoto wengi wanadhulumiwa kingono, watoto wengi wanabakwa, defilement, lakini sheria iko na gaps. Unapata tunataka tuelewane kinyumbani, tunataka oh, tuluishe tu, tu, tu. Umaskini pia imechangia pakubwa, tupatieni hela tupatieni mali ili tuache hii kesi, basi jambo hii itazidi pengine. Kuna hatua zozote ambazo tunaweza tukasema kwamba Kenya inajivunia katika kukabiliana na vitendo hivi vya ukatili na udhalilishaji dhidi ya watoto? Wanajaribu sana, tuko na Sexual Offences Act, sheria kali, lakini bado unapata kuna mambo ya aibu. Mtu naona kwenda kuongea kwa koti, kwa mahakama, itadhalilisha mtu. Tamaduni zetu hizi, mtu naona haya, na hata si watu wainje kana hata vile familia pia unapata, baba anabaka mtoto, unapata mjomba anabaka mtoto. Sheria ziko, lakini unapata Uh, watu kwa mila zetu watu wanaona aibu kwenda kutoa testimony. Uh, unatoa wito gani uh, kwa jamii ambayo ndio inaishi na watoto? Wengine ni wazazi wao, wengine ni walezi na kadhalika. Mtoto ni mtu ambaye ajielewi, ni lazima sisi kama watu wazima, licha ya kuwa sisi naateneake za kibinadamu, tujitokeze na nguvu zote tuwalinde watoto. Kwa hivyo lazima sote tuwe tayari kutoka Kenya tunarejea tena nchini Tanzania na tunaungana kwenye laini ya simu na Koshuma Mtengeti. Yeye ni mkurugenzi kutoka taasisi ya Children Dignity Forum, yani jukwaa la utu wa mtoto. Nimemuuliza na yeye ana mtazamo gani na anadhani nini jamii inakosa hadi vitendo hivi kuongezeka kupitia ripoti mbalimbali ya mimi e, nikiangalia hivi vitendo kwa sasa hivi, nadhani pia taarifa zimezidi kutolewa. Ukiangalia mchakato kwa ujumla, ni kwamba kuna uelewa umekuwa, kwa hiyo taarifa nyingi zaidi zimezidi kutolewa dhidi ya vitendo hivi. Naam, pengine unaridhishwa na namna ambavyo jamii imekuwa ikishiriki katika kuwafichua wazazi ama walezi ambao wamekuwa wakitekeleza vitendo hivi? Kwa kweli jamii bado imekuwa ni changamoto kubwa, na niko wazi kabisa kwamba siridhishwi na mwenendo wa jamii, kwa sababu vitendo hivi mara nyingi vinafanywa na watu wa karibu katika jamii. Anakuwa ni baba, anakuwa ni mjomba, anakuwa ni shangazi, na unakuta jamii inamlinda mtu huyu. Mara nyingi huwa haitoi ushahidi e, pale inapofika vitendo hivi vinavyofikishwa mahakamani, mara nyingi unakuta kwamba hawatoi ushahidi dhidi ya haya mambo, kwahiyo inakuwa ni changamoto kubwa sana kuwatia watuhumiwa hatiani. Nam, pengine unadhani ni suala la uwajibikaji zaidi ama jamii kukosa uelewa ama hofu ya kuripoti vitendo hivi? Ni kwa sababu mara nyingi ukiangalia, ukatili wa kingono huwa unafanywa na watu wa karibu wa watoto, kwa sababu ndo wao karibu na watoto. Kwa hiyo mara nyingi ni hofu ya kuripoti vitendo hivi. Utakuta kwamba baba atashtakiwa, unakuta ni baba anabaka watoto wake. Akishashtakiwa, familia itaangalia itaangaliwaje hapa? Kwa hiyo unakuta kuna hili. lakini pia mzima wa jamii kwa ujumla juu ya madhara na athari kubwa ya ukatili kwa watoto, kwa hiyo unakuta wanadhani kwamba hili tukilifichaficha litapita kukabiliana na janga hili pengine tunaweza tukasema hivyo, nini kinapaswa kufanyika? kwenye jamii ni suala so zima la kukuza uelewa, watu wajue eh, madhara na hasara kubwa inayopatikana kutokana na ukatili dhidi ya watoto. Lakini serikali kwa ujumla lazima tuwe na sheria ambazo ni sheria eh, sheria kali juu ya haya mambo, na hatua stahiki lazima zichukuliwe pale vitendo hivi vinaporipotiwa na kuhakikisha kwamba hawa ambao wanatenda ukatili kweli wanatangazwa na hatua stahiki zimechukuliwa na msikilizaji. Na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Shukran kwa Ana Henga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, Francis Auma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la kule Mombasa nchini Kenya, pamoja na Koshuma Mtengeti, mkurugenzi mtendaji wa jukwaa la utu wa mtoto Children Dignity Forum la nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana Emanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo ya Jua Haki Zako. Utakuwa naye wiki ijayo. Kumbuka kwamba matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako itakapofika saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa hivyo ukipata nafasi, usikose kuwa pamoja nasi. Asubuhi hii tunafika mwisho matangazo haya. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar. Msimamizi ya matangazo haya ni Martha Saranga. Tumekuwa naye pia Robin Lukumbuka akituletea habari za michezo. Mimi ni Victor Abusu na kutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. kisha mwana na kibao hicho kimaliza, hivi kutoka hapa RFA Kiswahili sikosi kopo mia sita na uh, saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. muda mfupi ujao tutakupeleka kule jiji la Paris kusikiliza mtazamo mwingine. Imekuwa ni furaha kapumjanawesikuya leo. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.