Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 21 mwezi wa Mei mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Waziri mkuu mpya wa DRC Silvester Ilunga Ilunkamba asema kazi yake kubwa ni kuimarisha usalama wa taifa hilo. Mamilioni ya wapiga kura nchini Malawi wanapiga kura kumchagua rais na wabunge. Na Iran yasema haitishwi na matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump matangazo hayo unayapata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747 tuambie utusikiliza uko wapi na habari hizi zinakufikia ukiwa katika hali gani? Waziri mkuu wa Jamhuri ya Demokrasia ilu ya Kongo Profesa Silvesta Ilunga Ilunkamba amesema kipaumbele cha serikali yake ya muungano ni kuboresha mas, maisha ya wananchi wa DRC na kurejesha usalama katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na matatizo makubwa ya kiusalama. Akizungumza jini Kinshasa baada ya kukutana na Rais Felix Chisekedi, Ilunkamba amesema ataongoza serikali ya muungano katika kuhakikisha raia wa nchi hiyo wanaishi kwa usalama kwanza kuongoza katika usawa na ushirikiano serikali mpya, na kuchangia katika uboreshwaji wa maisha ya raia wa Kongo katika uwazi na utawala bora. Rais wa Jamhuri amevionyesha sekta muhimu ambazo zitakuwa ndio kipaumbele cha serikali: ni kwanza masuala ya kijamii humo ndani, elimu, afya, na katika nchi hii inayoshuhudia machafuko tutashughulikia usalama na kurejesha amani. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu uteuzi wa waziri mkuu huyo mpya wa DRC? Jean Chrisostom Kijana ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini. Tunapokea hiyo uteuzi wa bwana Ilunga kama vile waziri mkuu na furaha. Unajua kama tumekuwa tukikataa kila siku hiyo e, majina imekuwa tokea zamani wakiwa wale wale watu wenye wamefanya maafa fulani fulani tulikuwa tukiwakataa kabisa. E, kumtaja kwa bwana Ilunga kwetu sisi kama vile mashirika la kiraia e, tunasema inakuwa sa zile alama ya kuonesha kama tunakuwa katika njia ya mabadiliko naturidhisha kabisa na tunawazia kama huyu bwana basi anaweza kuja kufanya mambo yenye itasaidia wananchi wote. Na kinachosubiriwa kwa sasa ni kutangazwa kwa serikali ya mseto utakayojumuisha pande zote kwa mujibu wa mkataba kati ya vyama vinavyounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, FCC na Kach, vuguvugu linaloundwa na chama cha Chisekedi na kile cha Vital Kamerhe cha UN UNC. Tukisalia kule DRC, maelfu ya watu walijitokeza jana kumlaki Mois Katumbi, mwanasiasa wa upinzani aliyerejea nchini baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka mitatu. Katumbi uh, ambaye ni tajiri na mfanya biashara mkubwa, aliwahi kutumika kama gavana wa jimbo la Katanga, kusini mashariki mwa nchi hiyo uh, kabla jimbo hilo kugawanywa. Katumbi anayemiliki klabu mashuhuri ya soka ya TP Mazembe Ni Moise Katumbi Chapwe, mwanasiasa wa upinzani akizungumza akiwa mjini Lubumbashi baada ya kuwasili jana na kupokelewa na maelfu ya wafuasi wake. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda unasema umepata taarifa ya kuwepo kwa raia wake nchini humo ambaye anajiita mhubiri anayewapa watu kemikali inayoaminiwa ni hatari kwa madai kwamba inatibu magonjwa mbalimbali. Imebainika kwamba kemikali hiyo hayana manufaa yote ya kiafya na tayari serikali ya Uganda inasema kwamba inachunguza swala so hilo. Gazeti la Uingereza la Guardian linaripoti kwamba mhubiri huyo amekuwa akiwaambia raia wa Uganda zaidi ya elfu hamsini uingawa maskini kwamba wakinywa wa kemikali hiyo watapona magonjwa kama saratani, ukimwi na malaria. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz mita bendi 25. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 2 dakika 35, sawa kabisa na kule Nairobi nchini Kenya, lakini ukiwa Kigali Rwanda na Bujumbura Burundi ni saa 1 dakika 36. Serikali ya Kenya imeonya kwamba itawafukuza nchini humo wageni watakaopatikana wakishughulika na, na biashara haramu ya kampuni za kubashiri michezo. Waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i amesema kwamba kuna baadhi ya wafanyabiashara ambao walipewa leseni ya biashara zingine, lakini wakaamua kufanya biashara hiyo ya kubashiri michezo. Serikali ya Kenya inasema kwamba ina wasiwasi uh, kuhusu kuongezeka kwa kampuni za kubashiri michezo nchini humo, ambazo amesema kwamba zinawapotosha vijana, na yalipiga marufuku matangazo ya kampuni hizo, lakini mahakama jijini Nairobi imesitisha kwa muda hatua hiyo. Malawi inafanya uchaguzi wake mkuu leo Jumanne, baada ya kampeni zilizokuwa na ushindani mkali kati ya Rais Peter Mutharika anayetetea kiti chake dhidi ya masimu wawili ambao ajenda yao kuu imekuwa maendeleo ya uchumi na kupambana na ufisadi. Emmanuel Eliazar anatuarifu zaidi. Mutharika ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na nne atakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa naibu wake Saulos Chilima na mhubiri wa zamani wa Lazarus Chakwera. Tumeiweka Malawi katika uelekeo wa maendeleo, aliyesikika Mutharika mwenye umri wa miaka 78 akiwaambia maelfu ya wa wafuasi wa chama cha DPP mjini Blantaya akihakikisha kampeni zake wikendi iliyopita. Kuenia kwake mhula wa pili kumejikita katika ajenda ya uchumi na rekodi zake za kuimarisha miundombinu ya barabara na umeme katika eneo la kusini mashariki mwa nchi. Chini ya utawala wa Mutharika, mfumuko wa bei umeshuka kutoka asilimia 23 hadi chini ya asilimia 9, lakini bado asilimia 11 tu ya watu ndiyo wanapata umeme. Uchaguzi huu ni wa kwanza tangu kuanzishwa sheria mpya inayohimiza vyama kutangaza mchango mkubwa na kupiga marufuku mazoea ya wagombea wa kutoa fedha kwa raia. Nam, asante sana Emmanuel Eliazar. viongozi wa kijeshi na waandamanaji nchini Sudan wameshindwa kuelewana kuhusu muundo wa serikali ya mpito itakayokuwa madarakani kwa miaka mitatu. me tataa mkubwa ni kuhusu ni nani ataongoza serikali hiyo. Mazungumzo hayo yalianza Jumapili iliyopita, karibu mwezi mmoja baada ya rais wa zamani Am Omar al Bashir kuondolewa madarakani. Pande zote mbili hazijasema mazungumzo hayo yataendelea tena lini, lakini waandamanaji wamekataa kuondoka katika makao makuu ya jeshi hadi suluhu litakapopatikana. Watu 23 wamepoteza maisha mashariki mwa nchi ya Chadi kutokana na mapigano ya kikabila Mapigano haya yamekuwa akiendelea tangu alhamis wiki iliyopita na ripoti zinasema kwamba idadi uh, ya, ya watu waliopoteza maisha sasa imefikia 35. Radio France International Kwingineko duniani Iran inamtaka rais wa Marekani Donald Trump kuzungumzia kwa uh, adabu nchi hiyo na sio kuitisha kuhusu vita, ikiwa ni siku moja baada ya Rais Trump kutoa onyo la kuangamiza Iran ikithubutu kudhuru maslahi ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif amesema kile alichokiita kejeli za maangamizi za Rais Trump haziwezi kuimaliza Iran. Mahusiano baina izombili, ya nchi hizo mbili yalizidi kuzorota mwaka jana baada ya rais Trump kuiondoa Marekani katika makubaliano kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran yaliyosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kati ya taifa hilo la like Kiislamu na nchi zenye nguvu kule magharibi mwa dunia. hii Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Ukiona taifa kama la Marekani likiwa na wasiwasi, bila shaka Iran ina uwezo fulani, uwezo ambao inaweza kuitumia ili kuleta, kusababisha hatari na matatizo makubwa hapa duniani, na ndio maana basi, nafikiri katika mchakato mzima hapa ni kwamba rais like, Trump kidogo anahitaji kuweza kuimarisha mbinu zake za kidiplomasia, kwa sababu anapogombanisha taifa kama la Iran bila shaka yale mataifa yote ya Kiislamu na mataifa ambayo yale ambayo wanaunga mkono watakuja pamoja na kuweza kufikiria pamoja na kuona kwamba taifa la Marekani pengine ni adui mkubwa kabisa. Kwa hivyo lazima iweze kubadili nia zake. Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Na mwanaume anayetuhumiwa kutekeleza mashambulizi msikitini kule Christchurch na kusababisha vifo vya watu hamsini na moja ameshtakiwa ame kwa ugaidi uh. Polisi kule nchini New Zealand wameeleza Uh, Breston Terant amefunguliwa mashtaka chini ya sheria ya ugaidi ya mwaka 2002 kipengele cha sita A, ileleza taarifa ya polisi. Na sasa tunakwenda viwanjani RFI Michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana, Victor Busso, kamati ya nidhamu ya klabu ya Ufaransa Paris Saint-Germain hapo jana siku ya Jumatatu ilimtaka mshambuliaji wa uh, PSG Kylian Mbappe, ambaye Jumapili unakumbuka iliyopita, alitangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa ligi kuu ya nchini Ufaransa, Ligue 1, ajieleze kuhusu kauli yake aliyoitoa katika hotuba uh, ya kupokea tuzo hiyo, alipogusia kwamba huenda akafuatilie mradi wake mpya kwingine. Kwanza kabisa, Victor, tumsikilize Kylian Mbappe hapa. Voilà, si... Tazama ni, ni tuzo pekee ambayo nilihitaji sana. <laughs> Hakika ninajisikia raha sana. Ni mwaka wa nne niko katika klabu hii ya Paris Saint-Germain, mpango maalum tofauti kabisa. Ningependa kuwashukuru wachezaji, kocha na klabu yangu ya nadhani ni muda ulio muhimu sana kwangu mimi. Pia nimejihisi kwamba muda wangu umefika ili niwe na majukumu mengine ya ziada. Nadhani kwamba huenda ikawa niwe na Paris Saint-Germain au mahali pengine katika mradi mpya, lakini hacha niwaambie asante. Na hata hivyo Kylian Mbappe hajatoa uh, maelezo uh, kuhusu mradi wake huo mpya kwamba ni nini. Utakumbuka Mbappe mwenye umri wa miaka ishirini amefungia Paris Saint Germain mabao 59 katika mechi 86, uh, kushinda ligi mara mbili na kombe moja la Ufaransa, lakini walikuja kuondolewa na Manchester United uh, katika michuano ya Champions League barani Ulaya. Ni malizie na tanzia, msikilizaji. Dereva bingwa mara tatu wa dunia wa mbio za magari for, Formula One amalangalanga raia wa Austria Niki Lauda amefariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka sabini, taarifa familia yake imesema. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, familia ni kuwa Niki Lauda ameaga dunia miezi nane tu mara baada ya kupandikizwa mapafu. n asante sana mwandishi wetu wa michezo asubuhi hii Ruben Lukumbuka, karibu. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti. Namwona Martha Saranga mengi, habari za asubuhi na karibu. Salama kabisa, Victor Abuso. Naanza na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. mm. E, waalimu wa ukataa mfumo wa teknolojia wa kuwatambua wa wanafunzi, lakini gazeti Taifa Leo huko huko nchini Kenya laandika Uhuru wa pondwa nyumbani. <laughs> Magazeti ya nchini DRC karibia yote yanaangazia uteuzi wa waziri mkuu na ujio wa Moise Katumbi huko nchini Rwanda, New Times laandika wataalamu wasema ujuzi wa kidijitali miongoni mwa taasisi za elimu ya juu ni chachu ya ukuaji wa uchumi kupitia ufanisi katika uzalishaji na utoaji huduma. Nchini Uganda, Daily Monitor laandika wabunge wa kwama wakati huu bajeti ikigota shilingi trilioni arobaini nukta tano. Nchini Tanzania gazeti Nipashe korosho za wamoto bungeni, wabunge wataka waliopotosha serikali wachukuliwe wa hatua. Mwingine aeleza hali ilivyo jimboni kwake, waomba CAG achunguze gazeti Uhuru. JPM aweka rekodi mpya usambazaji wa umeme, waziri Dr. Kalemani ataja idadi ya maelfu ya vijiji vilivyofikishiwa vilivyo nishati hiyo ndani ya miaka mitatu, gazeti Majira. Masele akalishwa kitimoto Dodoma, ni kwa agizo la Spika kuhusiana na tuhuma za masuala ya utovu wa nidhamu kuunganisha mihimili, uamuzi wa wasubiriwa, gazeti Mwananchi. Jaji Ramadhan azungumzia madedi kusimamia uchaguzi. Ni hayo tu, Victor Abuso. Naona gazeti la la Prosperity la kule DRC lina la picha ya wafuasi maelfu ya wafuasi waliojitokeza jana mjini Lubumbashi kumpokea Moise Katumbi. Bila shaka na mm, na, na, wengi wamekuwa wakifurahia uh, na namna alivyokuwa nazungumza jana, kama ambavyo umesikia <laughs> kwenye taarifa yetu hii leo, walikuwa wanamwimbia zikumbuka zile nyimbo alikuwa akimfanyia shangwe pale hapo. Amesema anakuja ana, ana kuleta amani na <laughs> kuendelea na siasa, tutaona itakavyokuwa. Asante sana mzangu Martha Saranga, katika uchambuzi wa magazeti siku ya leo. Namna ni saduf ilioje Martha Saranga. Bado yuko nasi katika makala ya siha njema. karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa rfi kiswahili shirika la afya duniani who limesema hivi karibuni licha ya kuimarika kidogo kwa hali ya usalama maambukizi ya virusi vya ebola huko kivu kaskazini na jimbo la ituri nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yameendelea kushika kasi zaidi ya visa mia moja vimethibitishwa katika majimbo hayo kwa juma lililopita peke yake. Sasa shirika hilo linasema sababu kubwa za kuendelea kusambaa kwa ebola huko Kivu Kaskazini na Ituri ni usalama mdogo unaofanya maeneo muhimu kutofikika, jamii kuendelea kutokubali juhudi za kukabili ebola na kusita kushiriki katika juhudi hizo, kuchelewa kubaini visa vya ebola na kuchelewa kuwasili kwenye vituo vya tiba vya ebola. Kukuendeshea makala haya, jina langu ni Martha Saranga. Mimi leo nazungumza na wakazi wa eneo la mashariki ambako Ebola imekuwa tishio zaidi, namna gani wanaendesha maisha yao katika kipindi hiki ambacho ugonjwa huu unaendelea kutishia hali ya mambo. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, kwa wastani, vifo katika jamii ni sawa na asilimia 40 ya visa vilivyoripotiwa kila wiki, na idadi inabadilika kila wiki, ikiwa ni kati ya wastani wa asilimia 28 hadi ya 43 ya visa tangu mwanzoni mwa mwezi wa nne mwaka huu baada ya idadi ya juu kabisa iliyoshuhudiwa mwezi wa pili ambayo ilikuwa asilimia sabini na moja. Mimi naitwa Gisel Malumba, napatikana Goma ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kuhusu maradhi ya Ebola hapa ndani ya mji wa Goma, yaani watu wanajitahidi. Wanajitahidi kivipi? Hata ndani ya geti wanakuwa wakiweka ndoo za maji zenye kuweka dawa, baada ya uhimizaji mkubwa, yaani watu waliimizwa wengi walienda kwenye semina, mafunzo, masemina ili kwenda kuhimiza wengine watu ndani ya mitaa, na hiyo imesaidia zaidi sana watu wa mji wa Goma. Mara nyingi hata ndani ya vikundi tofauti kwenda kanisani, mbele ya geti wanaweka hiyo mandoo, yaani wanahimiza hata mapasta, mapadi waweke ndoo zenye maji, vidumu vikubwa vikubwa vyenye kuwa na maji mengi, wanaweka mbele, alafu anakuwa na hiyo ya kupima ya kupima homa, kama mtu ana homa wanaangalia kama naoma ikiwa zaidi ya arobaini, wanasema hapa panakuwa na matata. Ikiwa zaidi ya thelathini na nane, hapa kunakuwa na matatizo, inabidi wakupime, upeleke hospitalini ili waweze kutibu, watizame kama unakuwa na maradhi gani, kama kunakuwa na hiyo uwezekano ya kuwa na ebola ama vipi. Alafu narudi WHO inasema katika jumla ya vifo 1147 ambavyo vimeorodheshwa hadi sasa, theluthi mbili ya vifo hivyo vimetokea nje ya vituo vya afya, na wagonjwa wengi wale wanaowasili vituoni, mara nyingi hufika wakati hali imeshakuwa mbaya sana, na hufariki dunia mara tu baada ya kulazwa. Huenda utajiuliza nini kinachofanyika nchini DRC kwa sasa. Unaweza sema kwamba pia shirika za kimataifa ni hao ndio wanakuwa wakiandaa hiyo masemina. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nao inajitahidi, mara nyingi hata ndani ya vikundi, ndani ya kazi, mashughuli mbalimbali, wanakuwa wakisema, kwanza inabidi tufahamu hali ya afya yetu, tujikinge na maradhi ya Ebola, sababu maradhi ya Ebola inakuwa ikiua na inaua, ni kwa dakika tu hiyo virusi vyayo vinaingia ndani ya mwili. Tena kitu kingine ambao wanakuwa ki, wakituhimiza kwa hayo wanasema tusiwale wanyama wanyama pori. Na niyo nyama ya pori ambayo inakuwa ikileta maradhi. Utakuta tunda ambayo ilianguka nje barabarani, hujui hiyo tunda ilitoka wapi, wanatia mdomoni mara moja wanakula. Hiyo watu wametimiza kwa hiyo na watu wanakuwa wakishika. Mwanzoni ndio ilikuwa vigumu, watu wanasema eti ni uongo, hiyo maradhi haipo. Lakini kutokana na jinsi sehemu za beni huko watu walikuwa kifariki Taina, Butembo wanasema kweli maradhi hayo yapo na inabidi tuyaepuke. Hata ndani ya basi unakuta mtu anakaa, lakini huku naogopa, ujuu unakaa na nani. Mara nyingi mtu akitoka ndani ya basi, alafu napata tuseme homa kidogo, mtu anakuwa na wasiwasi ya kwenda mara moja hospitalini, waezi waende wakatizame afya yako ikoje, ndio ile malaria ya ebola huku kwetu iko na tunaendelea kufuata kushika kanuni ya gisi viko wanatufundisha, ma seminari mbalimbali, wanatufundisha haifai mtu jasho ya mwingine ikutanane na mwingine. Na tuko kwenye gouvernement yetu, kama ni gouvernement, kama ni maoni ya tujue, wanatia maji fasi yote ni wanatia modawa. Ukisha salimiana na mtu inabidi unawe maji. Ukienda nje, kama ulienda muvizi, nafaa urudie ukiwa ukoge, juu na mjasho mko amo. Ile ibulase logis walitufundisha tunabishika bie na njo mana unaona, ebola uko kwetu haikufika, tukukua bavishi benzetu bangambu ya kutembo balikuwa na ubishi, na njo mana ile malali iko na uwa mubaya mubaya mubaya sana. Ebola ya kwanza tulijua bon, balikia wakapita, wakatusensibilize kumasomo, kumabiro, kukanisa, nuko tulijua ebola kisha na wakatuambia tulikuwa na mikono zuri tu kanisa na masomo kwa tunashindaka, tulikuwa tuna na mikono na ku respect higiene, kuangalia kwa kuku, kupana kukula manyama ya pori vile ni wakatusaidia, tusikule kule ovyo ovyo, tuigisha kujikinga ebola jusifike mvile ya Goma na kisha Umoja bon, Mataifa atia kama kupare bon, yangu mimi aona ya efe ya kabambi. Ju eboleke aliki ne endelea mpaka kule kubiko, atwambia kwenye hiko ebolek aliki ne endelea. Awa naja zikaza basaidi populasyon kwenye hiko kwanza, aba sensibilize muzuri ju ya higiene, aba konsiatize gisi Ebola iko nani maladi yenye hiko, itasaidia ju a endele iishe mbio mbio mvilako. Inakisiwa kwamba ongezeko la visa litaendelea katika maeneo yaliyoathirika zaidi na Ebola katika wiki zijazo kufuatia jitihada kubwa za kuanza tena vipimo ili kubaini visa zaidi na kuvishughulikia. Shirika la Afya Duniani linasema ongezeko lililoshuhudiwa hivi karibuni la visa linadhihirisha bayana hatari ambayo bado ipo na uwezekano wa kusambaa kwa Ebola katika majimbo ya jirani DRC na nchi jirani. Bon premièrement évolution ya maladi ya ébola iko nakamata ampleur yenye batu tuko tunakosa kama ile mariposte yenye iko nafanyiwa contre ayo eske iko naresire ju apa dernièrement, tunasikia ku ma radio radio, radio zilisema ke nombre ya batu wakukufa ishakuwa plus ya mille, alors ke tukasikia ma financements zenye ziko ju kulite contre ayo nazo ziko mingi me na maladie yenyewe iko naendelea na na na, jiacroatre kama tutasema positivement iko naongezeka, na mamilie za mamilie infecté nazo ziko zinaenda naongezeka za ile zenye malali iko naenda na giétandre jie, na yakob communauté internationale juu ya kulite contre ile malali tunaweza sema aisha iko na, na jikazakaza inatia ina ma mwae masensibilisation ziko zinapita kwenye maradi radio, tuko tunaona watu na makanisa juu ya kusensibilize watu juu ya sirtu sana huko kwenye atu ya ipata, wanasema ni juu ya tunaposha prevenir nayo, kukunawa mikono, kuevite kukula nyama ya pori, kuevite kushogelea nyama yenyewe ilikufa na ujeka, ilikufa na nini bona masinye zimwazimoya ukazipata deja kuko ni mero vere yenyewe unapashwa ita watu wanakuya zenye tulikuwa naona kuzile maiti haiko ndio maandishi zetu tunaona ku maiti za leo za Ebola. Nafuu imeonekana katika eneo la Beni, ambako watu walioambukizwa wanafika kwenye vituo vya afya mara nyingi na mapema zaidi, mara baada ya kuona dalili zinazohusiana na ugonjwa wa Ebola. Hadi hapo sina la ziada. Ulikuwa nami na Martha Saranga. Kwa heri. Na asante sana Martha Saranga kwa kutuletea makala ya siha njema. Utakuwa naye wiki ijayo sana, wakati kama waleo, na tunatoa wito kwa wakazi wa kule Kivu Kaskazini wa jihadhari sana na ugonjwa wa tari wa Ebola ambao umesababisha madhara makubwa sana. Na kwa mambo hayo ya afya usikose kuungana na Martha Saranga wakati mwingine. Uh, hapa RFI Kiswahili asante sana Robert Nachime, unatupata vyema sana ukiwa maeneo ya Kalehe kule mashariki mwa DRC. Asante uh, sana Zuberi Magwe natuandikia, unasema kwamba unashukuru uh, sana kwa kutupata moja kwa moja asubuhi ya leo huko nchini Tanzania maeneo ya Mpanda. Basi msikilizaji, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki, huko Afrika ya Kati itakuwa ni saa kumi na moja jioni. Funi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Eliazar, msomizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, tumekuwa naye pia Ruben Kumbuka katika habari za michezo. Mimi ni Victor Buso, nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Kuungana nasi tena saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki kutoka hapa Dar es Salaam. Asante sana na koheri.