Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii na ya Alhamisi tarehe 23 mwezi wa Mei mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti lakini pia makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Upinzani nchini DRC wasema uko tayari kumsaidia rais Felix Chisekedi kupambana na ufisadi. Watu wenye silaha waua watu 30 nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na waziri mkuu wa Uingereza Teresa May aeleza aendelea kupata shinikizo za kujiuzulu kutokana na utata wa Brexit. Matangazo haya pia unayapata kupitia ukurasa wetu wa Facebook, lakini pia unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi Uh, anza na alama kujumlisha 257 lakini pia unatupata kupitia radio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyerejea nyumbani hivi karibuni, Moise Katumbi Chapwe, amesema wao kama wanasiasa wa upinzani watahakikisha kuwa serikali ya nchi hiyo inafanya kazi kwa masilahi ya wananchi wa taifa hilo. Akizungumza uh, akiwa mjini Lubumbashi, Katumbi ameahidi kupambana na ufisadi na kwamba hawatasita kuikosoa serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Moise Katumbi yuko katika muungano. Yaani, sisi tutakuwa upinzani wa kistaarabu na unaolazimisha. Tutapongeza pale ambapo inabidi kupongeza, tutahukumu pale ambapo inabidi kuhukumu. Hatutokubali rushwa wala aina yote ya ufisadi ndani ya nchi yetu, matumizi ya ushawishi wa kindugu, eti mimi ni mtoto wa ndugu wa binamu wa... nilipokuwa gavana hapa Katanga, je, mlimwona ndugu au shangaa kazi, au dada wanafanya kazi pamoja nami. Hapana, tunapaswa kupambana na hayo yote na kufanya yaliyo mema kwa maslahi ya raia wetu na nchi yetu isonge mbele. Nam ni sauti yake Moise Katumbi mwanasiasa wa upinzani anazungumza akiwa mjini Lubumbashi. Wakuu wa intelijensia kutoka mataifa ya ukanda wa maziwa makuu wanaokutana nchini Uganda wanaonya kuwa kundi la Islamic State linaanza kuweka makao yake mashariki mwa DRC kwa sababu ya utovu usalama wa usalama katika eneo hilo. Hili limebainika baada ya washirika wa Islamic State kushambulia kijiji cha Kamango katika mkoa wa Kivu kaskazini mwezi Aprili. Uchunguzi wa wataalam hao wa intelijensia, wanaotafuta mbinu za kukabiliana na hali hii, unaonyesha kwamba wanajihadi hao wanashirikiana kwa karibu na kundi la ADF. Nalo serikali ya DRC katika mji wa Butembo inasema wataalamu wa afya wanaohusika na mazishi ya watu waliofariki kutokana na ugonjwa wa Ebola wanaendelea kushambuliwa katika makaburi na baadhi ya vijana katika mji huo wa Butembo. Mengi zaidi na marishota Goma chume ngrombi Kiongozi wa muji wa Butembo, Siliveka Nyamanda, amelaani vikali mashambulizi hayo dhidi ya wataalamu wa afya jijini Butembo. Vijana wa Kanzunza na Wangengere, wakati wanaona watu wanakuya na maiti, wanawafungia njia, wakati wanachimbula mashimu usiku, usiku vijana wakiwa wanafunika hizo shimu. Kwa leo unapana mwito, mwenye atakamatika kuile mambo, tutamtia mahakamani, kwani hizo shamba ni za leta, tunapasha tukaheshimisha leta yetu. Naye Joseph Makundi, kiongozi wa wataalamu wa afya wanayohusika na mazishi ya watu waliofariki na virusi vya Ebola jijini Butembo na Beni, ameshuhudia pia kukabiliana na shida kadhaa jijini Butembo. Shida ziko nyingi sana, shida la kwanza ni shida la ulinzi. mahali ambapo zitatumika, watu wa jamaa wanaweza kukubalia kazi iweze kufanyika hapo kwa mwili, lakini majirani wanakataa. kawaida yetu hapa Butembo, watu hawakuweza kuona watu wakizikwa na mfuko wa maiti. Upande wa WHO umehofia kuona na kwamba hadi sasa raia hawachaelewa maambukizi ya ugonjwa wa Ebola jijini Butembo. Michele Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Congo, DRC. La shida ni kwamba raia hawaja elewa kwamba ndiyo wastahili kuwa wa kwanza kupambana na ugonjwa huo. Tungetaka raia waelewe kwamba wasipoungana nasi watafariki zaidi na kuambukizwa. Lakini raia wamesema kweli ugonjwa wa Ebola buko lakini wasibufanye sawa, biashara ni Butembo. Zaidi ya watu mia mbili ndio wameshuhudiwa kufa na ugonjwa wa Ebola jijini Goma. RFI Kiswahili, RFI Goma Kiswahili 98 FM. Nam ni saa moja dakika 35, kule Goma, Butembo na Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. nikiwa kule Juba Sudani kusini ni saa mbili dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kupamoja nasi asubuhi hii. Somalia inasema inasikitishwa na hatua ya Kenya kwenye mavisa visa waziri na wabunge wake waliokuwa wamekwenda jijini Nairobi kuhudhuria mkutano kima wa kimataifa wa umoja wa Ulaya. Maafisa hao watatu walizuiwa kuingia Kenya wiki hii baada ya mamlaka nchini humo kusema kwamba walistahili kupata kibali kutoka kwenye ubalozi wa Kenya mjini Mogadishu. Na hatua hiyo ilichukuliwa kwa sababu za kiusalama. Siku za hivi karibuni, Kenya na Somalia zimekuwa katika mvutano wa kidiplomasia baada ya Mogadishu kuishtumu Kenya kwamba imechukua eneo lake la bahari Hindi, suala ambalo Nairobi imeendelea kukanusha. Algeria na Argentina zimethibitishwa na kutambulika rasmi na shirika la afya duniani WHO kuwa zimetokomeza ugonjwa wa malaria. Hatua hii inamaanisha kwamba kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita Hakujaripotiwa hata kisa kimoja cha magonjwa ama ugonjwa wa malaria katika nchi hizo mbili. Algeria ni nchi ya pili katika ukanda wa Afrika wa WHO kutambuliwa rasmi kama imetokomeza malaria baada ya Mauritius ambayo ilifanya hivyo mwaka 1973. Daktari Julius Masaga ni mtaalam na mtafiti wa magonjwa ya binadamu, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Kwa ni kupongeza ni hatua ambazo nchi mbalimbali pamoja na Tanzania tunajitahidi kuhakikisha kwamba tunaondoa ugonjwa wa malaria. Kwa hiyo ndio hizo ambayo kwamba, uh, tuko katika stage ambazo watu wanasema, kuna kizungu anasema, tuna, uh, anasema elimination, yani kuondoa malaria. Kwa hiyo kama hao wameachivu ni kwamba ni hatua nzuri sana. Zanzibar pia walishafikia hatua hiyo, kwamba nao walifika mbali sana kuhusu kuondoa malaria kwa hiyo ni kupongeza hizo juhudi za hizo nchi, ni kwamba wametekeleza kwa wame tipeza, sababu ugonjwa wa malaria kuna vitu vingi ambavyo lazima ufanye kwa pamoja, na ugonjwa wa malaria unatokana na kumwa na mbu, umesalia kuwa ni mgonjwa tishio sana duniani hasa barani Afrika. Wafanyakazi watano wa mashirika siokuwa kiserikali nchini Zimbabwe wamefunguliwa mashtaka kwa madai ya kutaka kuipindua serikali. Kiongozi wa mashtaka amemwambia hakimu uh, jijini Harare kwamba washtakiwa uh, hao walipata mafunzo ya kigaidi nchini uh, Maldives pamoja, ya pamoja na namna ya kuandaa maandamano. Wafanyakazi hao wamekanusha mashtaka dhidi yao. Zaidi ya watu 30 wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya kundi la washambuliaji waliojihami kwa silaha kuvamia vijiji vya kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya kati mengi zaidi na mahasara, kwa mujibu wa jeshi la Umoja wa Mataifa linalolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA. Mauaji hayo yalifanyika katika vijiji kadhaa jirani na mji wa Poa, mpakani mwa Chad. MINUSCA imesema wahalifu waliwasili vijijini na kuanza kufyatulia risasi wakazi kiholela. Jumla ya watu 31 waliuawa kijijini Kunjili na Lemuna, huku takriban watatu wakiuawa Bohong. Aidha, jeshi la polisi limearifu vifo 15 katika kijiji cha Maikolo, idadi ambayo Umoja wa Mataifa haikuthibitisha. Haya yanakuwa mauaji mabaya zaidi kutekelezwa tangu serikali na wanamgambo kutiliana saini ya makubaliano ya amani mnamo mwezi wa pili yenye lengo la kurejesha maridhiano katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25 nam. Asante sana Sadiki Nkacho Bilo Ulame, ukiwa Katanga unatupata vyema sana asubuhi ya leo. Asante sana kwa ujumbe wako Zuberi Magwe. Pia umetuandikia unasema, unatupata vyema sana Alexis Mulembra Mulemera ukiwa Uvira sema asante sana RFI kwa kutuletea habari za dunia asubuhi ya leo. Waziri mkuu wa Uingereza Bi Theresa Mei ameendelea kukabiliwa na shinikizo kutoka kwa wabunge wa chama chake wakimtaka ajiuzulu baada ya mmoja wa mawaziri wake kufanya hivyo. Kiongozi wa shughuli za bunge Andrea Lidsom ameachia madaraka kufuatia sera ya Brexit ya waziri mkuu Mei. Mimi amesema kwamba bunge wana nafasi ya kipekee ya kuamua mustakabali wa nchi hiyo ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya au amue wa iwapo wanataka kura nyingine ya maoni. Naam, tunakuomba radhi kwa hitilafu hiyo ya kimitambo ambayo imetokea hapa studio. Uh, tunaarifiwa kwamba sauti ya bitesa mei ipote ipo tayari. Hii ndiyo sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika suala hili kuwa tutakuwa na upigaji kura uh, kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya maoni, lakini sioni like kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua. Wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao, na bunge hili view litafanya maamuzi hayo. To to nam ni waziri mkuu wa Uingereza Bi Teresa Mei. Na yote haya yanatokea wakati uchaguzi wa bunge la Ulaya ukifanyika katika mataifa yote ya umoja huo kuanzia hivi leo. Na wananchi wa India wanasubiri kufahamu mshindi wa uchaguzi mkuu baada ya kura kuanza kuhesabiwa. Ku, mamilioni ya wapiga kura nchini humo walipiga kura kwa muda wa mwezi mmoja na wadadisi wa siasa nchini humo wanasema kwamba huenda chama cha Bahatia Janata kinachoongozwa na waziri mkuu na Narendra Modi kikarejea madarakani, lakini hapo awali wachambuzi wamekuwa wakikosea katika ubashiri wao. Uchaguzi huo ulionekana kama kipimo uh, cha waziri mkuu Modi, ambaye wakosoaji wake wanasema kwamba ameligawa uh, taifa hilo katika kipindi chake cha uongozi. Mda mfupi ujao mwenzangu Ruben Likumbuka atakuja hapa kuletea habari za michezo, ikiwa ni saa mbili na dakika arobaini na mbili saa za Afrika Mashariki. Nam, karibu Ruben. Asante sana Vita Abuso, nianze na taarifa hii ya FIFA. Rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, Gian Infantino amesema kuwa uamuzi wake wa kwanza uh, pale aliposema kwamba kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili huko Qatar litashirikisha hadi timu uh, mataifa arobaini na manane kwamba haitowezekana tena kutokana na baadhi ya masharti ambayo walitolewa na mataifa uh, jirani. Utakumbuka Vikta, wakati wa mkutano wake mkuu huko Miami mwezi March, Infantino alisema kwamba wamepanua kutoka, wamepanua, wame uwakilishi wa mataifa thelathini uh, na mawili hadi arobaini na manane kwa hivyo uamuzi uh, wa wake huu haitowezekana tena sasa, yatabaki ya mataifa thelathini na mawili tu na, mm, katika kuwakilisha uh, kwenye kombe la dunia huko Qatar mwaka 2022 elfu mbili na ishirini na mbili. Bila shaka tutaona atakavyokuwa watakapokutana kule jini Paris, uh, mwezi uh, ujao. Hmm, na naria kwamba mdetu umekwisha Emmanuel Lazar na naona muda tumekusha na, nasema na, ndio naomba tu, tu, tuachie hapo kwa leo ha, asante ya, sana mwenzangu Ruben Lukumbuka asante. Na sasa ni wakati wa kuchambua magazeti na Martha Saranga. Asante Victor Busa, habari za asubuhi? Na mjema kabisa, karibu. Naanza na gazeti la New Times la nchini Rwanda. mamlaka zinatakiwa kuhakikisha kuwa mageuzi yaliyopendekezwa katika uh, serikali ya wilaya tatu za jijini Kigali haidhoofishi utoaji wa huduma muhimu za serikali wataalamu wameonya, mm. Ndo taarifa kubwa kwenye gazeti la New Times. Gazeti Daily Monitor la Uganda la mwangazia mwanasiasa wa upinzani Gregory Mugisha Muntu ambaye jana tu amezindua chama chake cha, cha siasa ANT. Gazeti Daily Nation la nchini Kenya limetoa kipaumbele kwa taarifa ni kwa namna gani unaweza kupoteza ardhi yako na. Kenya, mm. Lakini pia limetoa kipaumbele kwa taarifa kuhusu mwanaharakati, mwandishi wa habari, mwandishi wa vitabu na mwanaharakati Binyavanga Wainaina linasema hakuhofia utata wa mahakama. Amefariki dunia juzi usiku, juzi Jumanne akiwa jijini Nairobi. Na bila shaka alikuwa ni maarufu sana mwandishi wa vitabu, lakini pia alikuwa anatetea haki za watu wanaojihusisha na mapenzi jinsia moja na, najua kifo chake kimetokea kesho mahakama kule nchini Kenya itatoa uamuzi uh, wa kihistoria kuhusu. Itakuwa vipi? Tutasubiri tuone bila shaka, lakini pia amewahi kutajwa kuwa miongoni mwa watu wenye ushawishi mkubwa mm. barani Afrika Na. DRC karibu magazeti yote e, Actualité point CD, Forum des Arts, Le Phare yamezungumzia kuhusu Rais Chisekedi kuteua wasaidizi wake wa karibu. Magazeti nchini Tanzania, Mwananchi laandika Kikwete ataja changamoto za demokrasia Afrika, lakini kuna picha hapa, wazazi wa Azuri Gwanda waomba msaada kwa Magufuli. Azuri Gwanda ni, ni, wazazi wa Gwanda; ni mwandishi wa habari wa kujitegemea wa Mwananchi ambaye e, hajulikani alipo Na sasa ni wakati wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni miezi sasa tangu nchi za Uganda na Rwanda ziingie katika mgogoro wa kimipaka, Rwanda ikitangaza kufunga mpaka wake na Uganda, hatua ambayo imeleta madhara makubwa ya kiuchumi na kibiashara katika maeneo ya mipaka Wananchi kutoka Rwanda na Uganda, licha ya kwamba bado wanaendelea kufanya biashara, lakini biashara si kama ile ilivyokuwa zamani, kwa sababu ya uwepo wa vile vituo vya pamoja kwenye maeneo ya mipaka ambavyo vilikuwa vinarahisisha ufanyaji wa biashara baina ya nchi na nchi. Uganda na Rwanda ni nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili inaangazia athari za mvutano huu kati ya Rwanda na Uganda. Kwa jumuiya na ustawi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. kujadili swala hili kwa kina, nimemwalika kwenye laini ya simu Dr. Etengere Kitojo, ye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania . Dokta karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. nakushukuru sana nam, pengine nianze na nipate mtazamo wako, unazungumziaje kinachotokea kati ya Uganda na Rwanda? Kwa mtazamo wangu, ni kwamba sio kitu ambacho tuna- tunakipokea uh, kwa kwa huzuni kubwa, kwa sababu tunafahamu kwamba nchi hizi zilishirikiana, ziliingia katika ushirikiano ili ziweze kunufaika. Sasa tunapoona nchi zina- zinaanza kuingia kwenye migogoro ni, ni jambo ambalo linatishia ni, ni Uh, jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo sio jambo ambalo tunalifurahia sana. Na unadhani mvutano huu kwa mwananchi wa kawaida ambaye anafanya biashara katika maeneo ya mipaka, pengine anaweza asifahamu athari ama asione athari za moja kwa moja, lakini unadhani mvutano huu wa kibiashara una madhara gani kwa uchumi wa wananchi wanaoishi jirani na eneo la mpaka? Unajua, jumuia moja, moja ya, ya, ya jambo muhimu katika jumuia ya Afrika Mashariki ilikuwa ni kurahisisha au ku tochea biashara kati ya nchi na nchi. Na tunaposema biashara kati ya nchi na nchi, kumbuka wafanyabiashara wadogo wakubwa ndio wanaonufaika, kwa sababu nchi inaondoa vikwazo kwa nchi nyingine au ndani ya jumuiya ili kuwepo na mwingiliano rahisi, wananchi waweze kufanya biashara vizuri. Kwa hiyo kunapokuwa na migogoro na tukasikia viongozi wa nchi mmoja au nyingine wakitoa matamko ya, ku, ya ya ku, ya kuweka vikwazo, mwisho wa siku utagundua kwamba anayeumia zaidi ni yule mfanyabiashara. Kumbuka tunapoongelea diplomasia ya uchumi, diplomasia ya uchumi inamnufaisha ina, ina zaidi mfanyabiashara ambaye mwisho wa siku naye anayenufaisha nchi yake na na. Kwa nchi hizi Dokta, pengine unadhani ni kwa nini zinashindwa kupata suluhu, wakati wote wanajenga pengine nyumba moja isipokuwa ni fito tu zinatofautiana unene? ya, unajua kinachotokea katika, katika ukijaribu kuangalia mashirikiano ya, ya, ya, ya nchi nyingi za Afrika, ukiangalia migogoro mingi inayotokea inayohatarisha mashirikiano yanatokana na na, na na ile eh, dhana ya baadhi ya viongozi wa, wa, wa Afrika kutotaka kujishusha na kwenda kwenye meza ya majadiliano ili wa, wa, wa, waweze kujadiliana kujadiliana. Ukisikiliza uk, uk, migogoro mingi unakuta kila mhusika kila, kila, kila rais wa nchi yake anaonekana kwamba hayuko tayari kubora, hayuko tayari kumnyenyekea mwingine. Unajua, suluhisho lazima ujishushe, ndio uweze kukaa katika meza, muweze kujadiliana. Sasa inapofika kila mtu hataki kujishusha, yeye ndio uko sawa, hataki kukaa kwenye meza ile, wasikilizwe watatuliwe, hapo ndipo nafikiri tatizo lipo na hili ni, ni tatizo la viongozi wengi wa Afrika. Mzozo kati ya Uganda na Rwanda haukuwa na uhusiano wowote wa ushirikiano wa kibiashara katika maeneo ya mipaka, lakini ni mzozo wa kisiasa. Unadhani kwa nini suala la kisiasa limesababisha kuharibu uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizi mbili? Unajua, suala la kisiasa ndizo ndio ndio ambayo inaongoza ina, ina nchi, na ndio maana utaona nchi zikitofautiana sana katika mtazamo wa kisiasa, sio rahisi kushirikiana kama ilivyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya zamani ambayo nchi nyingine zilikuwa za kibepari nyingine za kijamaa, kwa hiyo kukawa na na migongano hapa na pale. Kwa hiyo siasa ndiyo inayoongoza yale mashirikiano. Of course siku hizi tunasema kwamba mashirikiano yanasukumwa zaidi na na, na kutimiza matakwa yako ya kiuchumi zaidi au kibiashara. Hayo ndio, hiyo ndio inasukuma mahusiano ya siku hizi, lakini bado chini kwa chini kuna siasa inafanya kazi kubwa. Haiwezi mkagombana kisiasa lakini bado mtashirikiana kiuchumi. Mara nyingi hivi vitu vinakuwa havipo, kwa hiyo lazima ule mtazamo wa kisiasa uweze kulegezwa ili ile dhana sasa ya kushirikiana kiuchumi iweze kujitokeza. Mnapotofautiana ki, kisiasa inakwenda mpaka inaathiri ina, ina, ina mahusiano yenu ya kiuchumi pia na ndio maana unaona sasa wanaanza kuweka vikwazo kwenye mipaka, wale wananchi wa nchi moja wasiweze kuingilia nchi nyingine kirahisi, kuweza kufanya biashara. Unadhani tofauti hizi ndizo ambazo pengine zinasababisha hata baadhi ya mataifa kwenda taratibu katika kushirikiana na mataifa mengine yote ni wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Yeah of course, sasa ni, ni kweli kwamba kuna kuna kuna kuna sio tu kisiasa jumuia ya Afrika Mashariki inakwamishwa ina, ina na mambo mengi eh, kwamba kuna nchi ambazo zinapoingia kwenye jumuia zinatanguliza zaidi masilahi yao. Ni jambo la msingi kutanguliza masilahi yako, kwa sababu wewe unapoingia katika mashirikiano lazima ujiangalie wewe utanufaika vipi katika hayo mashirikiano. unapoona k Kwa mfano kama sisi, swala la ardhi kwetu tunasita kuliingiza katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu ni swala la, la msingi, ndio ndio utajiri wetu sisi wa Tanzania. Sasa tukiliingiza katika jumuiya na kwamba mtu anayetoka katika nchi nyingine anaweza kaja katika ardhi ya Tanzania, ikiwa tuletea matatizo. Kwa hivyo ndio vitu ambavyo inabidi tuviangalie kwa makini, maana vinaweza vina, vina vikaathiri nchi moja eh, na zikanufaisha zikanufaisha nchi nyingine zaidi. Na unadhani sasa ile ndoto ya mataifa ya Afrika ama ndoto ya viongozi wa Afrika kuwa kuwa na eneo moja la biashara huria, yani mtu awe huru kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine kufanya biashara, litatimilika kweli ikiwa kuna dosari kama hizi zinajitokeza na viongozi hawaoneshi uharaka wa kuzitatua na kumaliza tofauti zao? Hilo ni tatizo kubwa, lakini mimi siamini kwamba ni tatizo ambalo linakwamisha kabisa. Ni kweli unachosema, lazima nchi za Afrika zikae kama zinataka kutim, kutimiza azma yao ya mwingiliano wa kibiashara na kurahisha biashara, ili nchi ziweze kumpaika, lazima zikae zi, ziangalie vile vikwazo zivitatue, lakini hilo jambo la kwanza la msingi, kwa sababu kuna vikwazo vingi ambavyo inatakiwa vitatuliwe lakini jambo la pili lazima kuwe na utashi utashi wa viongozi wetu unajua mara zingine viongozi wetu unapojifwe kama kiongozi unapojifanya kwamba wewe ni, ni, ni, ni, ni, ni mungu mtu ndipo inapofikia mahali ambapo hutaki kukosolewa hutaki kukaa kwenye meza na wenzako ili kuangalia ni matatizo gani yanayokabili ili yaweze kutatuliwa hilo ni tatizo kubwa ambalo linakabili bara la Afrika mara nyingi tunalaumu mataifa nje lakini yako mambo mengi ya ndani ambayo tunatakiwa tuyatatue na moja ni hilo viongozi kubali utaisha kukaa ili kutatua matatizo yao kwa manufaa ya Waafrika wote. Na na pengine, Daktari, ukiwa kama mtaalamu pia wa maswala ya diplomasia, unadhani nchi nyingine wanachama katika jumuiya zina wajibu gani pengine wa kuhakikisha kwamba pengine Rwanda na Uganda zinarejesha uhusiano katika maeneo ya mpaka wa Gatuna ambao umefungwa kwa muda sasa? utaia kitu kimoja cha msingi sana ambacho tunatakiwa tuelewe, kunapokuwa na jumuiya, ina maana kwamba nchi zote ni, ni wanajumuiya na wananufaika na hiyo jumuiya kunapokuwa na mgogoro wa nchi moja na nchi nyingine, lazima kutakuwa na matatizo katika jumuiya yote. Kwa hiyo nchi za jumuiya zinawajibika kuhakikisha kwamba tatizo la mahusiano ya yaliyovunjika ya, ya au yanayoonekana kuvunjika kati ya nchi moja na nchi nyingine ndani ya jumuiya wanawajibika kuwa chanzo cha kutafuta suluhu katika matatizo haya, na ninaamini ni, ni ni inaonekana mambo hayajaweka tu wazi, lakini inaamini viongozi wengine wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki wapo wanaumizwa na tatizo hili na kuna njia tu ambayo wanaitumia katika kulishughulikia na, na pengine, Dokta, mgogoro huu unatoa taswira ya kwamba pengine viongozi hawana umoja, ile unity ama harmony ya kuwa wamoja kwenda mbele ama kuivusha jumuiya ya Afrika Mashariki hapa ilipo. Matatizo kama haya yanapotokea, kiukweli yanasikitisha ya, ya, ya, ya, ya, na yanatoa taswira ambayo sio nzuri sana, yanaonyesha ya, ya, ya kwamba kuna tatizo la utashi na, na dhamira ya kweli ya kuunganisha jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukiangalia matatizo yenyewe ni matatizo ya kisiasa ambayo sio matatizo makubwa sana kihivyo, ingekuwa tu viongozi kukubali na kukaa mezani na kujaribu kuangalia kwamba nini ambayo ni tatizo na kulisuluhisha, lakini yanapokuwa yakiendelea kama hivi yanavyoendelea, yanataka kuleta picha ambayo inaonyesha kwamba mwili ya uh, hizi ambazo zinaundwa haziwezi kufika mbali, kama matatizo madogo kama haya yanashindwa kutatuliwa. Kwa hiyo mii ikuwa nafikiri ni, ni, ni suala msingi sasa kuhakikisha kwamba matatizo haya ni lazima yatatokea, lakini yanapotokea yatatuliwe ma ili jumuiya iweze kusonga mbele. Dr Watengere Kitojo, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr Watengere Kitojo, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri, na asante sana Imena Makundi kwa makala hayo ya gudunda la uchumi. Mumbere Justus ukiwa Butembo, asante sana kwa ujumbe wako, nasema natupata vema sana Asubuhi ya leo na msikilizaji, kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo asubu ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, tumekuwa naye pia Ruben kumbuka, lakini msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam, usikose kwa pamoja nasi tena jioni saa 12 kamili. Kwa heri. End, kibao cha Israel Vibration uh, kimaliza kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza mtangazo mwingine. Usikose kuwa pamoja tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Siku njema popote pale ulipo.