So, dakta ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wa sahlan, msikilizaji popote pale unapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa utokaya sikia ni pamoja na viongozi wa nchi za ukanda wa Maziwa Makuu watakiwa kuchukua tahadhari dhidi ya vitisho vya makundi ya kijihadi kiongozi wa shirika la msalaba mwekundu barani Afrika asema ataisaidia wananchi wa mashariki mwa Kongo ambao wanakabiliwa na ugonjwa wa Ebola. Na Marekani imesema imepongeza uhusiano wake na Japan huku ikionya kuhusu kutokuwepo kwa uwiano wa kibiashara. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na walolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com kiswahilicom, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii na no kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mkutano wa kimataifa wa nchi za maziwa makuu umezitaka serikali katika eneo hilo kuanza kuchukua tahadhari dhidi ya vitisho vya makundi yanayoshirikiana na kundi la waasi wa ADF. Mwanahabari wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Katibu mtendaji wa mkutano wa kimataifa wa maziwa makubwa Zakari Muburi Muita, anasema eneo ya maziwa makubwa inakabiliwa na tisho kubwa. Kuna ripoti ya kwamba kundi la kigaidi la ADF linashirikiana na makundi haya ya kigaidi, lakini ni kubwa kiasi ya kuhamasisha serikali za eneo hili lote la maziwa makuu inahitaji kutia mradi wa kukabiliana na masuala ya kigaidi. Balozi Muita anafunua kuwa magaidi wameanza kwa kuajiri vijana. Kundi hili wavutia vijana kutoka eneo hili lote, tatizo kubwa sana kiasi ya kushtua serikali za eneo hili lote kutia sera kukabiliana na hili swala, kwa sababu ya kisha stawi, itakuwa vigumu sana kuyang'oa. Mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali David Muhozi anapelekeza hatua za haraka tuna taarifa za upelelezi kwamba magaidi wanajaribu kuanzisha vituo kwenye eneo za maziwa makubwa. Wanajaribu kutumia sehemu ambapo hakuna utawala imara na ni muhimu ili tuchukue hatua kabla ya kuwa na tatizo kubwa. Hapa ni maoni ya Fred Egesa, mtaalamu wa masuala ya usalama na ugaidi. Tuna jeshi ya kutosha, chenye chinakosa ni kuona namna ya kuungana kwa sauri. Ukiwa na taratibu operation zinakuwa rahisi kupatia wa vijana kazi kwa sauri. Kama wanawachwa tu, lazima wale watawachukua. Tunatakiwa tuunde jeshi ya pamoja, kuwe na ulinzi kwa hizo fasa ambao hakuna utawala. Mwezi uliopita, kikundi cha kigaidi kinachojulikana kama Islamic State ambacho kina uhusiano na ADF kilidai kuwa nyuma ya mashambulizi ambapo wajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliuawa. Kenneth Lukwago, Kampala, arafiki Kiswahili. Watu 30 wameripotiwa kupoteza maisha katika ajali ya boti magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, maofisa wa eneo hilo wamethibitisha. Meya wa mji wa Inongo ambako ajali hiyo imetokea, Simon Mbo Wemba amethibitisha vifo vya watu 30 huku wengine zaidi ya 183 akisema waliokolewa. Kiongozi wa kamati ya Msalaba Mwekundu barani Afrika, Patricia Nda Danzi, akiwa ziarani jimboni Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kamati yake itazidisha juhudi za kuwasaidia wananchi kukabiliana na maambukizi ya virusi vya Ebola wilayani Beni. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Akiwa jijini Beni, Patricia Dansi, kiongozi wa kamati ya msalaba mwekuntu barani Afrika, alisikitika kuona kwamba raia jimboni Kivu Kaskazini wakabiliana na shida kadhaa. Raia jijini Beni, mashariki mwa Kongo, kwa wakabiliana kwa na shida kadhaa kama vile mauaji, utekaji nyara. Sisi tutaendelea kuungana nao uh, katika hali hii ya ukosefu wa usalama. Naye bwana Kawa Nyonyii, kiongozi wa muji wa Beni, aliutaka ulimwengu kufanya kila jitihada za kupambana na ugaidi wilayani Beni. Raia ya Beni haifurahie kuona kila siku wanachinjwa kama nyama hakiki ni, tungelipenda kukwie usaidizi zaidi sawa na hiyo usaidizi enyewe wanaleta kwa mamigini ingine juu ya kupiganisha terorizmi. Watetezi wa haki za binadamu wamesema lililo muhimu ni kushuhudia usalama jimboni Kivu Kaskazini baada ya ziara hiyo. Eli Musavuli ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Beni. Karibu kwa wageni, lakini kuja kwa wageni, tunapenda ujio yao ikuwe yenye kuleta shughulisho kwa shida mbalimbali mbali ambazo tunakuwa nazo. Na raia wamesema, tunashukuru sana kwa kuwa mama amejitoa, mama ni mama kweli, amekuja kututembelea sisi, na sisi tunafurahi sana watasser, na waomba waendelee vizuri kusudi wasiweze kurudia nyuma we mauaji ambayo inayotufikia hapa Beni na magonjwa haiajiri. Wakati ambapo ugonjwa wa Ebola washuhudiwa wilayani Beni, Lubero na jimboni Ituri, mashariki. DRC Chubengorombi Goma RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Muungano wa upinzani nchini sud... chama kikuu cha upinzani nchini Sudan kimekataa wito wa kufanya mgomo wa siku mbili kuanzia kesho, mgomo ulioitishwa na viongozi wa waandamanaji ambao wametaka kuweka shinikizo zaidi kwa baraza la kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Sudan inakabiliwa na hali tete tangu kuangushwa kwa utawala wa Omar al Bashir, baada ya makundi ya upinzani kushindwa kuafikiana na jeshi kuhusu namna ya kuongoza nchi hiyo. Akizungumza na shirika la habari la AFP, kiongozi wa chama kikuu Sadiq ambaye amewahi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo wamewataka waandamanaji kujiepusha na kulichochea jeshi kuchukua hatua zaidi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hali inayotokea Sudan akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Fupi ni kuna maelewano ambayo, au kulikuwa na mazungumzo ambayo alikuwa na kuenda chini kwa chini kati ya viongozi wa kijeshi na vyama vile vya upinzani, na kimojawapo ni kile chama kikuu ambacho kilikuwa kinaungana na waandamanaji na, na, na, na, na nafikiri kumekuwa ma- kuna maelewano fulani wamefikia, ndio maana wao wamejiondoa katika mgomo nani maandamano hayo ambayo angeitishwa siku ya Jumanne. Na ukitegemea ukisema, ukiona juzi tu kiongozi huyu wa wa wajeshi alikuwa kule Kairo na alikuwa amezungumza na serikali ya Misri, kuna namna fulani imefanikiwa, nafkiri ndo iliyofanya chama hicho ki back out, kuondoka katika kujiondoa katika kuunga mkono mgomo nani maandamano hayo ambayo wameitwa na waandamanaji. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Watu wanne wamepoteza maisha katika kanisa moja kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso, tukio hili likiwa ni mfululizo wa mashambulizi dhidi ya waumini wa Kikristo kwenye eneo hilo. Askofu wa kanisa Katoliki kwenye mji wa Hohoyaga, Justin Kientenga, amesema watu wanaodhaniwa kuwa ni wanajihadi wa Kiislamu walishambulia watu waumini waliokuwa kwenye ibada hapo jana, ambapo watu kadhaa pia walijeruhiwa. Serikali ya Rwanda imesisitiza kuwa vifo vya watu wawili vilivyotokea katika mpaka wake na Uganda vilitokana na watu hao kuwashambulia maofisa wake. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Richard Sazibera Amekanusha madai ya polisi wa Uganda waliodai kwamba wanajeshi wa Rwanda walivuka mpaka na kwenda kuwaua raia ya hao. Rwanda na Uganda zimekuwa na uhusiano tete wa kidiplomasia baada ya Kigali kuituhumu Uganda kwa kuwatesa raia na kuwahifadhi waasi wanaotaka kuipindua serikali ya Rais Paul Kagame. Kwa upande wake Uganda inaituhumu Rwanda kwa kuwa inafanya ujasusi kwenye taifa lake. Abdul Karim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nchi hizi mbili kwanza, Rwanda na Uganda zina, zina mahusiano naweza kusema ya kidamu na ya kindugu ha, watu hawa ni kama watu wa moja, wamehusiana, wana mahusiano ya damu. Lakini pia serikali ya Rwanda ambayo iko madarakani sasa hivi ya mheshimiwa rais eh, Paul Kagame, yeye pia alikuwa katika administration ya katika utawala ya Rais Museveni na alikuwa na cheo kikubwa, na si yeye tu ni wengi. Kwa hiyo sasa tatizo ina, ina, linatoka wapi? Aa, ni watu wanaofahamiana, sasa shida iko wapi? Ni busara tu inatakiwa itumike kwamba, uh, sisi ni wamoja, na tunajaribu kujenga jumuiya moja ya Afrika Mashariki. Ndio maana Mwalimu Nyerere alisema yeye yeah, aamini uchawi, lakini Afrika kuna shetani ni mtazamo wake Haji, mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema uhusiano kati ya nchi yake na Japan sasa umeimarika kuliko wakati mwingine, na kuongeza kuwa kila nchi itahakikisha uhusiano huo na dumu. Hata hivyo, rais Trump ameeleza kutofurahishwa na hali ya biashara isiyo na uwiano wenye kati yake na Japan, jambo ambalo anaamini litapatiwa ufumbuzi kupitia mikataba ya kibiashara. kuhusu uhusiano wetu na Japani ninaweza kueleza jinsi ambavyo Marekani inauchukulia uhusiano huo kuwa ni mzuri well, kwa sasa kuliko ilivyokuwa siku za nyuma. Ninaamini kwa sasa tunaelewana vizuri na wote tumejitolea kama mataifa. Hivyo tuna hali ambayo ni ya uhusiano mzuri kati ya Marekani na Japani, na tutaendelea kufanya hivyo na tunachokifanya sasa ni kuhakikisha kwamba tunashughulikia uwiano wa kibiashara usio na usawa ambao upo kwa sasa kati yetu na ninauhakika kwamba itafika wakati tutafanikiwa katika hiyo. Ni Donald Trump, rais wa Marekani. Vyama vikongwe barani Ulaya ambavyo viko madarakani vimeshuhudia vikipata pigo katika uchaguzi wa wabunge wa Ulaya, uchaguzi ambao umeshuhudia vyama vyenye msimamo mikali vikipata viti vingi. Nchini Italia, waziri mkuu Mateo Salvini ameibuka kinara. Nchini Uingereza, chama cha Brexit cha kwake Nigel uh, Nigel Farage kimepata ushindi, huku nchini Ufaransa chama cha Front National cha mwanamama Marin Le Pen kikipata wabunge wengi dhidi ya vuguvugu la rais Emmanuel Macron. Akizungumzia ushindi wa chama chake Le Pen amesema kimetuma ujumbe kwa utawala wa Macron, ambao amesema tangu wengie madarakani umekuwa ukiwaumiza wananchi. Uaminifu ulioonyeshwa na wananchi wa Ufaransa kuwa chama kikuu cha kwanza, lakini pia kuwa vuguvugu vugu la mabadiliko yajayo, ni heshima kubwa ambayo tunapima uwajibikaji wake kuhusu pigo ambalo utawala umepata jioni hii. Ni jukumu kwa rais wa jamhuri kupokea matokeo yeye, ambaye ameweka dhamana yake kama rais na kufanya kama kipimo cha sera yake, na hata kumuhusu yeye. Kwa mtazamo wangu, hana njia nyingine mbali na kufuta bunge, lakini pia kuleta mfumo wa kidemokrasia zaidi na mwishowe wenye kushirikisha uwakilishi halisi nchini. Ni hotuba yake Marine Le Pen aliyoitoa usiku wa kuamkia leo, wakati akielezea na mafanikio ya, ya chama chake ambacho kimepata ushindi katika waviti vingi dhidi ya vuguvugu la rais Emmanuel Macron. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran uh, Mohamad Javad Zarif amesema nchi yake itajilinda dhidi ya mashambulizi yoyote ya kijeshi na yale ya kiuchumi, ambapo ametoa wito kwa nchi za Ulaya kufanya zaidi kutetea mkataba waliotiliana saini. Akizungumza akiwa mjini Baghdad, Iraq, ambako alikutana na mwenzake Mohamed Ali Al Hakim, waziri Zarif amesema nchi yake imekuwa ikitaka kujenga uhusiano imara na nchi za ghuba na imependekeza zitiliane saini mkataba wa kutofungamana na upande. Ziara ya Zarifu nchini Iraq imekuja wakati huu taifa lake likiwa katika shinikizo kubwa kutoka kwa Marekani ambayo imetuma wanajeshi zaidi kwenye eneo la mashariki ya kati kukabiliana na kile ambacho inasema ni tishio la nchi ya Iran. RFI Michezo na Ali Bilali na kushukuru sana Emmanuel Jad Makundi. Nianze hapa na michuano ya tenis ya Laurent Garros ambayo imeanza kule nchini Ufaransa ikishuhudia ee, kurejea kwa Roger Federer ambaye amekuwa uh, nje ya michuano hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Roger Federer amerejea vizuri na kumcharaza Lorenzo Sonego uh, katika mchezo ambao ulichezwa kwa muda mfupi. Na baada ya mchuano huo, Roger Federa alikuwa na haya ya kusema: watu wengi walitaka kujua itakuwaje nitaporejea. Kulikuwa na uangalifu mkubwa majuma mawili niliporudi. Nimeanza mechi vizuri na nimefanya vizuri, inaonyesha kwamba shinikizo sio kitu chochote kwangu. Ni jambo jema, unatoka kwenye tatizo la afya na unafanya vema hapa Loran muda wa mechi ulikuwa mzuri pia. Ni Roger Federer huyo ambaye kama ulivyosikia amerejea katika michuano hiyo ya Roland Garros na amekuwa nje ya michuano hiyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hmm. Tukielekea kule nchini y Afrika Kusini, klabu ya TS Galaxy imethibitisha kifo cha Thembinkosi Mbamba uh, ambaye alikuwa miongoni mwa wachezaji ambao uh, walicheza dhidi ya klabu ya Keza Chief na kucharaza uh, klabu hiyo na kubeba kombe la Nedbank iliyofanyika huko nchini Afrika ya Kusini. Uh, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 ambaye alifariki na kuthibitishwa mwishoni mwa juma hili makundi Kumekuwa na mwa, matukio ya wachezaji wengi kupoteza maisha ama baada ya mechi ama wakiwa uwanjani. Na unajua mpira wa, wa miguu unatumia nguvu kubwa, na mara nyingi wachezaji wengi wakipoteza maisha kutokana na shinikizo la, moyo. La moyo kweli, hmm. Kabisa, lakini pia mwishoni mwa juma kulitolewa uh, mataji kulingana na uh, mashindano ama festival ya nani, ya festival nani, Cannes hmm. Ambapo kulitolewa taji nyingi tu, ikiwa ni Palme d'Or ambayo ilitolewa kwa Uh, mcheza filamu kutoka huko China anaitwa Bong Jong Hong, lakini pia Grand Prix Mati Diop, uh, kwa filamu yake inaitwa Atlantiki. Huyu ni Mwafrika ya kwanza kuweza kutoa taji hilo, Makundi na asante, Ali shukran Tuangazie kwa haraka lalopo nafasi kwenye magazeti. Asante sana Emmanuel Makundi, nami basi nianzie nchini Kenya na gazeti la The Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na mvutano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia. Umeingia katika sura mpya baada ya serikali ya Somalia kuwapiga marufuku maafisa wake kushiriki katika mikutano ambayo imekuwa ikifanyika jijini Nairobi eh, nchini Kenya. Lakini gazeti la The Monitor la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na namna ambavyo rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni alivyofanikiwa alivyo kuwashawishi walimu nchini humo kuachana na mgomo uliokuwa umeitishwa. Na gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na wito watolewa kwa wanawake kupewa fursa ya kupata mafunzo kuhusu utumishi wa umma nchini Rwanda, wakati gazeti la Iwachu la nchini Burundi likiandika habari kuhusiana na kituo cha utamaduni wa Kiislamu nchini Burundi cha jikita katika kutoa misaada kwa wahitaji, wakati huo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Mwananchi, DPP, awashutumu wabunge kwa rushwa. Uh, spika ajibu. Uh, gazeti Mtanzania likiwa na habari homa ya ini ni tishio, na Dar es Salaam kupangwa upya ni baada ya mvua kuharibu miundombinu muhimu, na gazeti la Mtanzania limerudi. Ni hayo tu uh, kwa ufupi. Nam asante Vikto Robertwile kwa udondozi wa yale waliopewa nafasi kwenye magazeti. Shukran Radio France International namwendelea, na kubaki nami kwenye makala ya jua haki zako, Msikilizaji, kwa mujibu wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu Human Rights Watch pamoja na Amnesty International zinasema kuna mamia ya vituo vya siri ambavyo vinaendeshwa na vyombo vya dola katika mataifa mengi barani Afrika, Ulaya na kule Amerika. Vituo hivi vimekuwa vikitumika kwa ajili ya kuwahoji washukiwa wa maswala mbalimbali hasa ya ugaidi. Lakini vituo hivi, kwa mujibu wa ripoti hizi zinasema kwamba vimekuwa vikitumiwa kunyanyasa raia, kuwatesa washukiwa na kuwanyima haki hata ya kuonana na mawakili wao wa utetezi. Je, ni namna gani vituo hivi vinaweza vikafungwa, ama ni njia gani bora inaweza ikatumika bila kukiuka haki za binadamu kupata taarifa kutoka kwa washukiwa? Hili ndilo swala tunaloenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kwenye laini ya simu, tutakuwa tunaungana na wakili Ojuang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya kutufafanulia katika mtazamo wa kisheria na namna bora ya kulinda haki za binadamu za washukiwa. Karibu wakili Ojuang Agina. Katika mtazamo wa kisheria, unazungumziaje kwanza uwepo wa hivi vituo anzishwe kwenye vituo vya kuhoji watu wakati wanaposhukiwa kutenda uh, hatia ni haki ya kila serikali kufanya hivyo, lakini tabu iliyoko ni kwamba baadhi ya serikali zilibadilisha hizo vituo, vikawa vituo vya kudhulumu watu mpaka wengine wanapoteza maisha yao wakiwa kwenye harakati ya kuhojiwa na hizi taasisi za polisi au ya hizi uh, taasisi za ujasusi. Hiyo sio haki, kwa maana mnapokuwa na mjasusi au askari yeyote ambaye anachunguza mtu akimtesa sana, hata yeye mwenyewe anajitesa, na hii imeonekana katika zile nchi ambazo walibidika kutafuta mbinu ingine ya kusaidia wale watu ambaye wame aribika kichwa kwa sababu ya kuadhibu wengine: Afrika ya Kusini, Marekani baada ya Afghanistan, na Ujerumani baada ya vita vikuu vya pili. Kwa hivyo kudhulumu watu, ule ana dhulumu pia, anajidhulumu mwenyewe. Kwa hivyo, hivyo Uri, unadhani uwepo uh, wa vituo hivi vya siri wakati huu katika dunia ya sasa ni njia sahihi ya pengine kupata majibu zaidi kutoka kwa washukiwa na hasa vitu hivi tunashuhudia vinashughulikia watu ambao wanatuhumiwa kwa makosa ya ugaidi. Wakili, njia mwafaka ya kupata ya kuchunguza uhalifu ni kuwa na taasisi za ujasusi ambazo zinazo zana tofauti tofauti ya uchunguzi na pia kuwa na watu ambao watachunguza hayo mambo ambayo inashukiwa kwa kina zaidi na kwa muda mrefu ili wapate haki ya mambo iko wapi. Lakini sio kushika watu na kuwadhulumu ati wanatafuta ukweli kwa kuwadhulumu. kwa, kwa, kwa hivyo kudhulumu mshukiwa yeyote sio haki, ni hatia. Unadhani ni kwa nini uh, serikali za hivi karibuni zimekuwa zikiamua kutumia mbinu hii ya kutesa ili kupata taarifa kutoka kwa washukiwa? Uh, serikali nyingi ambazo zinatumia hizi mbinu wanasema ya kwamba magaidi wamekuwa sugu zaidi. Ni vigumu kupata ukweli ya ile mambo ambayo inafanyika kutoka kwao usipotumia hizi njia za kuwadhalimu. Lakini utafi, utafiti imeonyesha kwamba dhuluma haisaidii kupata ukweli kamili. Saa zingine watu wanakubali mambo ambayo sio ya kweli, na baada ya miaka kadhaa ndio inajulikana kwamba alikubali au alinena kwa sababu alikuwa ameteswa, lakini sio kwa sababu ilikuwa kweli. Kwa hivyo hazisaidii kwa njia yoyote. Kuna dhana kwamba, wakili, ikiwa mtu amehusika katika tukio la kupanga njama za ugaidi ama kutekeleza ugaidi, kwa kuwa aliua watu wengi, na yeye pia anastahili kufanyiwa mateso ili kupata taarifa kutoka kwake. kama una unafanya uchunguzi kwamba tayari, kwamba tenda, kitendo, na unaamini kwamba tayari kwamba mshukiwa ameshatenda kile kitendo na unamdhibu, sasa hiyo umechukua kazi ya koti. Koti ndio ina haki ya kuadhibu mtu kulingana na ile makosa ambayo imepatikana alifanya, lakini mchunguzi ana baada bado anatafuta ukweli upo wapi, na katika sheria nyingi duniani mtu hana hatia mpaka koti takampata na hatia, kwa hivyo kuteza mutu ati ameshatenda maovu na kwa hivyo hakuna ubaya akidhulumiwa. Hiyo sio haki dulumiwa umekuwa pia miongoni mwa watu ambao wanafanya kampeni za haki za binadamu wakili, lakini tunashuhudia mataifa kama Marekani, mataifa kama Nigeria kule ambako kuna vita dhidi ya Boko Haram, mataifa kama kule nchini Mali, vituo hivi vinaanzishwa kwa siri kwa lengo la kupata taarifa kutoka kwa washukiwa wa maswala ya ugaidi. Licha ya uwepo wa sheria za kimataifa, unadhani ni kwa nini vituo hivi bado vinaendelea kufanywa siri na wakati mwingine vinafahamika kama Guantanamo Bay? Uh, ukichukua zile kama Guantanamo Bay, ile ni ukiukaji ya sheria ya kimataifa kabisa, kwa sababu ilikuwa inashika watu katika inji mbalimbali, wanabebwa kwa njia ya siri, wanadhulumiwa wanapobebwa, na wanapelekwa huku wanateswa, na wengi walipatikana hawana hatia. Kwa hivyo hawakuweza kupelekwa katika koti yeyote mpaka wa leo. Kwa hivyo, na hawawezi kuachiliwa kwa sababu ile mateso wamefanyiwa, Marekani inashuku kwamba watalipa uh, kisasi. Kwa hivyo haikusaidia. Ukichukua nchi kama Nigeria, inaonekana majadiliano na uchunguzi ya kina zaidi inasaidia kuliko uh, ile kushika watu na kuwadhibu kabla hujapata kama wana hatia au la, kwaumiza hati ndio upate ukweli. Kwa hivyo ukichukua hizo mbili ambazo umetaja, mfano mbili ambazo umetaja, unapata kwamba ujasusi haikusaidia sana wala ile kujadiliana na wa, wa, wa, waasi na kujua mambo gani wanataka na kupata jinsi wano inaweza kupatikana imesaidia kuliko kupiga hawa vita. Na wakili, unadhani ni kwa namna gani a, raia wa kawaida wanaweza wakahusika katika kusaidia a, kubaini ama kuibua uwepo wa vituo hivi vya siri vya utesaji ambavyo vinatumika kutesa watu katika kuisaidia vyombo vya dola, ili ukiukwaji wa haki za binadamu wa namna hii usifanyike katika mataifa ya Afrika na, na dunia? Wakati mwingi kila nchi iko taasisi ambazo zinasema kwamba wanapigania haki ya binadamu kwa hivyo ni jukumu yao kuchunguza zile taasisi ambazo zinaanzishwa na serikali zao, na vitu gani wanafanya dhidi ya washukiwa ambayo inakiuka sheria zao. Alafu ndio tu wakiziungana, sasa kutoka nchi mbalimbali, sasa inakuwa sauti ya, ya kimataifa ya kusema kwamba ukiukaji wa sheria aina hiyo haikubaliki hai kabisa na hivyo ndio unaona kama nje ya Amerika Latini wamefanya hizo, kila nchi iko na taasisi zake. Nchi za Amerika ya Kaskazini, Kanada na Amerikani, wanazo taasisi zao ambazo zinajaribu kuzuia serikali yao isifanye vitendo kama hayo. Hiyo ndio njia ya pekee hii. Ya kufanya taasisi kutoka nje ati ndizo zinakuja kuchunguza kufanya, hii haisaidii sana. Tumeona katika Sudan haisaidii na pia katika Kenya tuliweza kutamatisha hiyo tu wakati watu wenyewe nchini walijiondoa, walijimwafaka uh, kupingana nazo ndizo waka uh, serikali ikavujilia mbali hizo taasisi ya kudhulumu watu. Nam, sasa wakili, kwa kumalizia tu, jumuiya ya kimataifa inao wajibu gani katika kukemea uwepo wa vituo hivi vya siri ambavyo hutumiwa uh, kuwahoji washukiwa kwa kutumia njia za mateso na unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu? Jumuiya ya kimataifa jukumu lake la kwanza ni kuzuia nchi kama Marekani kuwa na vituo kama zile imewekwa nchini Cuba ya Guantanamo Bay ambapo wanapeleka watu kutoka mataifa mbalimbali mbali. La pili ni nchi mbalimbali kukataa watu kutolewa kusafirishwa kutoka nchi zao kwa siri na Marekani, wakiwekwa kama mzigo kwa ndege au meli. Na ya tatu ni kila nchi iwe na taasisi zake za kuzuia ukiukaji wa sheria, ukiukaji wa kitaiba ya katiba na ukiukaji ya sheria ya kimataifa katika nchi zao. Na, msik na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ya wakili Ojwanga Gina akiwa Nairobi nchini Kenya, ndio anatamatisha makala ya jua haki zako kwa juma hili. Ni kushukuru sana wakili kwa kushiriki pamoja nasi, shukran ndogo, msikilizaji na mpaka kufikia hapo, ndio tunafika tamati ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya jua haki zako juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri. Nam, asante msikilizaji, na ndivyo ambavyo makala ya jua haki zako inatamatisha. Matangazo kutoka hapa Dar es salam Tanzania. Saa 12 kamili za jioni ni wasaa wetu mwingine wa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emano Richard Makundi, kwa heri La na fundi mitambo Mfaransa hapa naambia joko asa na kuambia la voix de peuple eh, sauti ya umma ama sauti ya watu. Ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu haya asubuhi ya asubuhi, awami ya pili. Usikose matangazo yetu ya saa kumi na mbili kamili za jioni. Fundi mitambo Emmanuel Mbando, uzi matangazo Victor Wille, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Asubuhi njema. Radio France International, matangazo mengine yanaendelea.