ni na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni arrdha ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. mata mtu mmoja uawa na wengine kumi kujeruhiwa jijini Katum, jirani na eneo la maandamano aliyekuwa kiongozi mkongwe wa upinzani nchini DRC Etini Chisekedi atimaya zikwa jana Jumamosi. Watu kumi wauawa na wengine 20 kujeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga huko Raka nchini Siria. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Juni 2 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mtu mmoja ameuawa na wengine kumi kujeruhiwa jijini Khartoum nchini Sudan baada ya kushatuliwa risasi jirani na eneo la maandamano. Kamati ya madaktari wanaoshiriki katika maandamano imethibitisha hayo kutokea baada ya vikosi vya serikali kufyatua risasi jirani na eneo la waandamanaji. Chama cha wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Sudan kimesema katika taarifa yake rasmi kwamba mauaji na vitisho vilivyotokea katika barabara ya Nile ni mwanzo wa mauaji yenye lengo la kuzima maandamano kwa nguvu mvutano umeendelea kati ya baraza la mpito la kijeshi la Sudan na muungano wa waandamanaji pamoja na makundi ya upinzani yanayotaka madaraka yakabidhiwe kwa raia. Tanzania imejiunga na nchi za Kenya na Rwanda katika eneo la Afrika Mashariki ambazo ziliweka marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki miaka kadhaa iliyopita. Jana Juni mosi, utekelezwaji wa amri hiyo umeanza rasmi kote nchini humo ukiambatana na operesheni ya kukagua maeneo mbalimbali ya kibiashara kuhakikisha utekelezwaji wake. Serikali ya Tanzania ilitangaza marufuku ya uzalishaji na matumizi ya mifuko ya plastiki katika hatua ya hivi karibuni kabisa ya kukabiliana na uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na bidhaa hiyo. Aliyekuwa kiongozi mkongwe wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi hatimaye amezikwa jana Jumamosi, wakati huu mwanaye ambaye ndiye rais wa sasa DRC akishuhudia, baada ya siku tatu za maombolezo ya kuuenzi mchango wake. Rais Felix Tshisekedi alionekana wazi kuguswa na maombolezo hayo ya mwisho ya baba yake ambaye alifariki dunia Februari elfu mbili kumi na saba akiwa na umri wa miaka themanini na nne. Viongozi kadhaa wa mataifa ya Afrika walihudhuria mazizi hayo, akiwemo rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye wakati mmoja alitajwa kuwa adui wa DRC. Aliyekuwa kiongozi wa waasi wa UNITA nchini Angola Jonas Savimbi hatimaye mezikwa tena, ikiwa ni miaka kumi na saba tangu kifo chake. Maelfu ya wapiganaji wa zamani wa kundi la UNITA walivalia fulana nyeupe zilizokuwa na picha ya sura ya Savimbi. Kifo cha elfu mbili na mbili kilichangia ukomo wa moja kati ya vita vya muda mrefu vya wenyewe. Mwili wake ulikabidhiwa kwa familia yake Jumaa ilipita baada ya mkanganyiko kutokea mapema juma lililopita. Hii inaelezwa kuwa hatua muhimu tano ya kitaifa katika nchi hiyo iliyo na utajiri wa mafuta. Kiswahili kwa habari moto tafaaa michezo na burudanihatuna siika afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya kupata ukweli wa mambo. Eh, ni saa 2, dakika 34, kwa saa za Afrika Mashariki. Watu kumi wameuawa na wengine ishirini kujeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga baada ya bomu kutegwa garini huko Raka iliyokuwa ngome ya kundi la Islamic State kaskazini mwa Syria. Waangalizi wa haki za binadamu nchini Syria wameeleza watu hao waliouawa ni raia watano na wanajeshi watano wa vikosi vya kikurdi vinavyopigania demokrasia nchini Siria. Shambulio hilo ambalo bado hakuna lilitangaza kuhusika nalo lilitanguliwa na mlipuko wa bomu uliowajeruhi watu wengine kadhaa katika eneo jingine la mji huo wa Raka. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema jana kwamba nchi yake iko tayari kwa mazungumzo na Marekani iwapo itaonyesha heshima na kufuata sheria za kimataifa, lakini haitokubali kushinikizwa na Marekani kwenda kwenye meza ya mazungumzo. Ruhani ameliambia shirika la habari la Faa kwamba serikali yake iko tayari kwa mazungumzo iwapo upande mwingine utakaa kwenye meza ya mazungumzo kwa heshima, huku ukifuata kanuni za kimataifa na bila ya kuamrisha mazungumzo hayo. Rais wa Meksiko amesema jana Jumamosi kuwa anafikiri kuwa maafisa wa Marekani wanajiandaa kufanya mazungumzo na Meksiko kuhusu tishio la rais Trump kuziwekea ushuru bidhaa zote kutoka Meksiko kwa lengo la kukomesha wahamiaji haramu wanaovuka mpaka. Rais Andres Manuel Lopez Obrado amewambia waandishi wa habari bila kufafanua sababu za kufikiri hivyo, ingawaji alikaririwa akisema serikali yake imefanya mawasiliano na waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani, Mike Pompeo na Gerard Kushner, mshauri na mkwe wa Rais Trump. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 2 na dakika 35 Afrika Mashariki. Na mpisha mwenzangu Ali Bilal kuwa nawe katika makala changu chako chako changu. Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya changu chako chako changu Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hii leo nakuletea historia ya vita vya shaba, ama vita vya 80 la guerre de 80 jours huko nchini zaidi, zama hiyo katika ya Kongo Kongo. Huu ni uvamizi wa Zaire uliowaa zamani Wakatanga kutoka Angola kupitia Zambia, walio mafunzo na Cuba na ufadhili wa umoja wa nchi za Urusi na Ujerumani ya mashariki ili waanzilishi wake walibatiza Operation Colombe. Vita hivi vilihusisha kina nani? Na ungana na Benjamin, ambaye ni mwanaharakati na mtafiti wa mambo ya kale, anatueleza hapa vita hivyo ilivyokuwa. Uh, vita vya kwanza vya Shaba, ambavyo vinajulikana tena kwa jina la vita vya siku themanini ama la guerre de 80 jours kwa lugha ya Kifaransa ni vita ambavyo vimetokea mwaka 1977 nchini Zaire, na ni kipindi kile ambacho Mobutu Sese Seko ndiye alikuwa kiongozi wa nchi hii, na ni vita ambavyo vimezushwa na wapiganaji waliotokea nchini Angola, lakini walikuwa ni wazaliwa, ni wazaliwa wa Zaire na wengi miongoni mwao ni watu ambao walitoka katika mkoa ama jimbo la, la Shaba ambalo kwa leo linaitwa Katanga na hiyo ilifanya waitwe wapiganaji wa Katange. Kwa hivi walikuwa wakiongozwa na jemadari mmoja ambaye anaitwa Nathaniel Mbumba ambaye alijitokeza kipindi kile na kusema ya kwamba ana nia ya kumnyatua uh, Mobutu kwenye madaraka kwa ajili ya kusimika uongozi mwingine mpya, na alikuwa na kikundi chake ambacho kilikuwa kinaitwa FN Front National de Liberation du Congo ambao tutaweza kutoka tafsiri kwa Swahili kama eh, kundi la kitaifa kwa ajili ya ukombozi wa Kongo. Kwa hivi wao walijihisi ya kwamba uongozi wa Mobutu ni kama uongozi wa kimababe na wakapendelea kujaribu kumuondoa madarakani ili wajaribu kusimika uongozi mwingine mpya. Na ni vita ambavyo vilifanya siku kama vile themanini na hiyo ndio inafanya kwamba viitwe vita vya siku 80, ama la guerre de 80 jours kama disi ilivyosema katika lugha ya Kifaransa. Msikilizaji Benjamin Babunga anatueleza hapa, wapiganaji hao ambao walitokea Angola na kuingia Kongo wakipitia nchini Zaire walikadiriwa kuwa kiasi gani? na inasemekana ya kwamba ni takriban watu elfu tatu wala elfu nne ambao walitoka Angola kipindi kile, na kunasemekana ya kwamba walikuwa wakisaidiwa na wapiganaji vilevile vile toka nchi ya Cuba, hata kama uh, Cuba na China walijaribu ku kataa ya kwamba majeshi yao hayahusiki kabisa katika vita vile, lakini inasemekana ya kwamba palikuwa kabisa wapiganaji wa Cuba na ndio walikuwa wakisaidia au wapiganaji wa Katange. Unasikiliza changu chako chako changu hapa Radio France Internationale. Kwa hiyo jambo hilo ni kama likamsaidia Mabutu kwa sababu ni eh, kipindi kile ambacho ulimwengu ulikuwa unaishi kile kitu ambacho kinaitwa la guerre froide. Upande mmoja palikuwa uh, nchi za Amerika na nchi za Ulaya na upande mwingine palikuwa zile nchi zote za Wasovyeti. Kwa hiyo uh, nchi za Ulaya na Waamerika wakaona ya kwamba wakiachilia, ni kama Zairi itaanguka vilevile katika mikono ya Wasovyeti. Kwa hiyo ikawafanya kumsaidia Mubutu kwa ajili ya kupiganisha wale wapiganaji toka nchini Angola ama wa Katange. Na walipoanza vita yenyewe inasemekana ya kwamba walifaulu kabisa kuingia katika mji ambao unaitwa Kolwezi ambao ulikuwa miongoni mwa miji tatu kubwa miaka ile katika uh, mkoa wa Katanga. Kwa hivyo walifaulu kabisa kuchukua hata uh, kiwanja cha ndege cha Kolwezi na wakakaa kabisa pale katika uh, mji wa Kolwezi uh, siku chache kabla hawajafaulu uh, uh, kabla Mobutu wa afaulu kuwanyatua na kuwafukuza. Na kama jinsi nilivyosema, ni vita ambavyo vinaitwa uh, la guerre de 80 jours ama kwa Kiswahili vita vya siku themanini, na inasemekana ya kwamba ni vita ambavyo vilifanya kitu kama zaidi ya miezi miwili na nusu yaani siku kama vile themanini na watu walipigana kabisa kwa kipindi kile, hadi ikafikia kipindi ambacho nguvu za Mobutu ama majeshi ya Mobutu ni kama yalikuwa na nguvu sana zaidi ya wale wapiganaji wa Katange ambao waliamua kurudi uh, Angola baada ya ku, kuona ya kwamba awange faulu kabisa kupigana na majeshi ya Mobutu na wasaidizi wake lakini hata hivyo, baada ya vita hivyo la guerre de 80 jours kuliibuka vita vingine mwaka mmoja baadaye. Benjamin Babunga anatueleza pia kuhusu vita hivyo. Ndiyo, kuna vita vingine vya pili ambavyo vilifanyika baada ya hivyo vita vya kwanza. Kwa hiyo nilikuwa nikizungumzia kuhusu vita vya kwanza vya vya shaba na hivyo vilifanyika mwaka wa 1977, lakini mwaka tena mmoja baadaye, ni kama Nathanael na Mbumba pamoja na wapiganaji wake walirudi Angola, wakajaribu tena kujiandaa na mwaka wa 1978, na walijaribu tena kuja ku, uh, kufanya tena lingine shambulio uh, nchini Zairi na hili shambulio la pili nafikiri lilimfanya uh, Mobutu watoke na nguvu, kwa sababu uh, inasemekana ya kwamba wale wapiganaji wa Natanael Mbumba ama wa Katange walipoingia mjini walifanya mambo mabaya kama vile ku, kupora mji na inasemekana vilevile ya kwamba walijaribu kuua watu lakini kuhusu mauaji, ni kama watu huwa wanafikiria vile vile, pengine Mobutu aliwahi kuambia majeshi yake wajaribu kuwaua vile vile wazungu, hasa wa watu wa Ubelgiji, na ile ikafanya hizo nchi Ubelgiji, Ufaransa, wa Amerika wote kuona ya kwamba ni lazima kabisa waingie katika vita vyenyewe. Na kama wanavyojua eh, mkoa wa Katanga ni mkoa ambao unajaa kabisa madini mengi na palikuwa miaka ile shirika mbalimbali za, wa, uh, za watu wa Ubelgiji, watu wa Ufaransa na wa Amerika vilevile ambazo zilikuwa zinatumika pale mjini Kolwezi katika uh, kutafuta madini, na ni kama uh, faida zao ama intere zao zilikuwa ziko mise en jeu. Kwa hiyo ilibidi wafanye kitu fulani kwa ajili ya ku Uh, kufukuza kabisa mbali yale majeshi ya, ya wapiganaji toka Angola. Na hivyo vita vya pili vilihusisha vilevile nchi zingine za Afrika kama vile nchi ya Maroko. Najua ya kwamba Maroko ilituma majeshi mengi sana kule kwa ajili ya kusaidia Mobutu, kwa ajili ya kujaribu kufukuza wapiganaji wa, wa Katange na tokea ule mwaka wa 1978 wale wapiganaji walipojaribu kwa mara ya pili na wakashindwa kabisa kumnyatua Mobutu, na ndio wale waliamua kwenda na kukaa kabisa miaka na miaka kule Angola, na inasemekana ya kwamba wengi miongoni mwao ni wapiganaji ambao walisaidiana na Jonas Savimbi kwa katika vita ambavyo alikuwa wa wakifanya kule nchini e, Angola na ni wale wale wapiganaji ambao uh, miaka ishirini baadaye, wakati rais hayati ya uh, Laurent Desire Kabila anaamua vilevile kuanza vita kwa ajili ya kupiganisha Mobutu, ni walewale wale wapiganaji ambao aliwahi kuwaita kwa ajili ya kuja kumsaidia, na walijulikana sana kwa ile ile jina ya wakatange wakatange. Wakatangee ni watu ambao waliaminika sana katika vita na katika kupigana hey! ganga, ganga na balabala, Kongo. Rais wa kipindi hicho Marechal Mobutu Sese Seko Kukungwendwa Zabanga anaelezwa kutumia mbinu kali ili kuwashinda wapiganaji hao ambao walikuwa na msaada mkubwa kutoka nchini Cuba na Urusi. Kwa mara ngine tena, Benjamin Babunga. Ninafikiri mbinu kubwa ambayo Mobutu alitumia miaka ile ilikuwa kujaribu kuonyesha kwa ulimwengu mzima ya kwamba ni Warusi ambao yuko anapigana nao. Nilisema ya kwamba wale wapiganaji inasemekana kuwa walikuwa wakisaidiwa na eh, wengine watu toka nchi ya Cuba vilevile vile nchi ya China na, na urusi vilevile vile. Kwa hivyo Mobutu alitiatia kabisa mbele kitu hicho kuonesha katika ulimwengu wote ya kwamba vita ambavyo iko napigana navyo ni vita ambavyo wanapigana pamoja na Warusi na kama nilivyosema ni kipindi ambacho ulimwengu ulikuwa unazorotwa na kile kitu ambacho tunaita katika kifaransa la guerre froide. Kwa upande mmoja palikuwa Urusi na nchi zote ambazo ilikuwa walikuwa wakifuatana nayo, na upande mwingine ilikuwa nchi zote za Amerika na, na Ulaya. Kwa hiyo nchi za Amerika na Ulaya waliona ya kwamba kuna umuhimu kabisa kumsaidia Mobutu ili nchi ya Zaire isianguki chini ya uongozi wa Warusi wa na hiyo vilevile ikaleta uh, tatizo kabisa katika uhusiano kati ya nchi ya Zaire pamoja na, na Zambia na vilevile vile nchi ya Angola, kwa sababu uh, wale wote wapiganaji kuna wamoja ambao walikimbia na kwenda kukaa Zambia na wengine vilevile wakarudi uh, Angola na kusaidiana pamoja na Jonas Savimbi katika vita ambavyo alikuwa akipiganisha uh, Jose Eduardo dos Santos katika nchi ya, ya Angola. Naam, msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na historia hii ya vita vya shaba ama la guerre de 80 jours huko nchini Zaire kipindi hicho ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukrani za dhati kwake Benjamin Babunga kwa kushiriki nasi katika makala haya, changu chako, chako ochangu, Benjamin Babunga ambaye ni mtaalamu na mtafiti kwa maswala mbalimbali ya historia Jina langu naitwa. Wewe ni raia wa wapi? Ni raia wa Tanzania. Kutoka mkoa gani? Ni mwenyeji wa Kagera, lakini kwa sasa hivi naishi Dar es Salaam. Kagera kuna mazaidi ya makabila kama matano hivi, lakini mimi ni upande wa Wahaya. Dakta kabisa. Vipi kuhusiana na utamaduni wa Wahaya katika e, swala nzima la kuoa, mnafanyaje? Swala la kuoa kuna kuna taratibu kama tatu hivi au nne tofauti. Utaratibu wa kwanza ni kwa njia ya kiamila ambayo ilikuwepo zamani kabla hata dini hazijafika, na utaratibu mwingine ni kwa, kwa dini kwa, na dini zipo aina kama kama tunavyojua kuna Uislamu, kuna Ukristu, na Ukristu ndio umegawanyika katika makundi fulani fulani. Kwa hiyo hizo ndio taratibu ambazo zinakuwepo katika swala la kuoa. Hebu mfahamishe hmm. msikilizaji. E, ona msichana wamependana na wanaamua kuishi pamoja. Miaka ya zamani kabla dini hazijafika, au hata sasa hivi, kuna utaratibu kwamba unaweza ukampenda msichana ukamfata ukazungumza naye vizuri, mkisha kubaliana, basi mnapanga taratibu ye. Unaweza ukamchukua bila kutoa taarifa kwa wazazi, alafu kesho yake ndo unatuma mshenga sasa, au unatuma mtu ambaye anakwenda kutoa taarifa mm -hmm. E, kwa hiyo sisi kwa kilugha tunamwita omsherezi, ya kwamba huyu ana mshenga. Eh, kwa hiyo kabla ya kabla ya kwenda mshenga, kuna mtu ambaye anatumwa, huyu binti msimtafute, yuko katika familia yetu, anajitambulisha na anatoa na maelezo kwamba huyu binti yuko sehemu fulani katika ukoo fulani, familia fulani, kwa hiyo tunaomba msimtafute. Alafu baada ya hapo sasa ndio taratibu za kuchumbia zinafuata. Eh, taratibu za kuchumbia zinafanyika vipi? Kwa mfano kama utaratibu wa kimila pale, mnaweza katuma mshinga, alafu akwambia sasa utaratibu wa mahali, alafu baadaye ndio mshaka mshauri utaratibu wa mahali ndio sasa sherehe inafuata, unakabiziwa una, una, una mke yule rasmi. mm -hmm. Eh, kwa sababu unapokuwa umemchukua yule msichana pasipo kulipa mahari au kwa ridha ya wazazi, na maana kama umemuiba. mm -hmm. Natuseme sasa, mahari kwa kiwango cha tamaduni za Wahaya ndio inatolewa vipi? Ah, mahari mara nyingi ni kuna utaratibu kwamba labda unaweza ukalipa ng'ombe, unaweza ukalipa, labda ile mali inakuwa na makundi makundi kuna upande wa baba, bibi, ashangazi au mm, watu wanakuwa na vifungu fungu fulani wanaweza kuambiwa bibi kabla sababu na, na, na, na mletee na vifungu fulani, mambo kama hayo mm. eh. Na labda unafikiri ni jambo gani ambalo linafanyika katika utamaduni wa Wahaya katika suala hili la kuoa na ambalo halifanyiki katika tamaduni la kabila nyingine? Uzoefu wa makabila mengine sina, ila sasa nadhani kwamba utaratibu wa, wa, wa, wa kuoa kwa njia ya mila nadhani ni mmoja tu, isipokuwa tunakuja kutofautiana upande wa mahali, kwa sababu sisi kuna baadhi ya makabila ambao wao wanathamini wa wa wa wa zaidi ng'ombe leta ng'ombe zaidi ya kumi au ishirini. Sasa unaweza ukabiwa leta ng'ombe moja au ng'ombe wawili, au uwezo huo una ukaleta hata upande na ni, ni lazima ulete ng'ombe anayetembea, au unaweza ukabadili kithamani okay, ya fedha. Hayo sasa ni makubaliano baina yenu kwamba unaweza ukapeleka pesa ndio inakubalika, au unaweza ukapeleka ng'ombe mm -hmm. E, hayo yote yanakubalika timishe makala yetu haya ya changu chako chako changu chango, na kipengele hiki cha muziki ni kuletee eh, mwanamuziki Saida Karoli kutoka kule nchini Tanzania ambaye alikuwa kimya kwa muda mrefu, lakini baadaye akaibuka tena na kuja upya na kibao chake Urugambo. Msikilizaji, isina la ziada jina langu ni Ali Bilali, ni kutakie bon mange, yani Jumapili njema. Hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga na STN itakapotimu saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga nakutakia Jumapili njema.