Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu. Leo ni tarehe tatu mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Miaka tisa baada ya kifo cha mwanaharakati wa haki za binadam Frabat Chabea kule DRC, wanaharakati bado unaandalia haki. Wanajeshi nchini Sudan watumia nguvu kuvunja kambi ya waandamanaji jijini Hatum, na rais wa marekani donald trump kuanza ziara nchini uingereza na bila shaka unatupata pia kupitia ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili unaweza kutuandikia ujumbe wako ukianza na alama kujumlisha kupitia simu kwa mkononi 255764015747 lakini pia unatupata kupitia tuvuti yetu ya rfi kiswahilicom lakini pia kupitia redio wa shirika ni miaka tisa sasa tangu kuuawa kwa mwanaharakati wa haki za binadam nchini jamhuri ya demokrasia ya Kongo, uh, Florbert Chabea. Familia yake pamoja na wanaharakati wameendelea kushinikiza kusikilizwa kwa watu wanaodaiwa kuwa ndio walihusika moja kwa moja na mauaji hayo. Shirika la haki za binadam la ASADO lenye makao yake mjini Kinshasa linashtumu namna ambavyo vyombo vya sheria vimekuwa vikifuatilia kesi ya Chabea huku mke wa marehemu Ani Chabea akiomba kusikilizwa kwa aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi John Numbi na ambaye ndiye mtuhumiwa nambari moja. Kwa sasa tunaomba serikali ya Kinshasa ikubali John Numbi asafirishwe kwenda kusikilizwa katika mahakama ya Senegal, kwa sababu sisi tunataka kwamba John Numbi ahukumiwe. Ni yeye aliyemwalika Floribert ofisini kwake, na muda wote John Numbi ataendelea kutembea akiwa huru, hii inatutesa. Tunatamani akamatwe, kwa kuwa tumeambiwa kwamba nchi yetu imepata serikali yenye kuheshimu sheria hivyo tunataka Bwana John Numbi akamatwe. Ni sauti yake Ani Chabea, mke wa mwanaharakati wa kiza binadamu aliyeuawa miaka tisa iliyopita kule nchini DRC, Floribe Chabea. watu arobaini waliuawa katika kijiji cha Mahangi, kaskazini mashariki mwa DRC mwezi wa tano. Maafisa wa serikali katika eneo la Jugu wamesema kwamba watu hao wa kawaida uh, walilengwa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha. Viongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo wanapanga maandamano na mgomo ili kushinikiza serikali kuhakikisha kwamba wanakuwa na usalama. Wanajeshi nchini Sudan wamevunja kambi ya waandamanaji kuanzia leo asubuhi na kuwatawanya uh, waandamanaji ambao wamekuwa wakipiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi jijini Hatum Wakati huo waandamanaji wakiendelea kushinikiza baraza la kijeshi kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Hii imekuja baada ya wa wasiwasi kuzuka katika jiji hilo baada ya watu wawili kuuawa na kupigwa risasi nje ya makao makuu ya jeshi jijini Khartoum. Viongozi wa waandamanaji wamesema kwamba wataendelea kupigania haki zao hadi pale jeshi litakapokabidhi madaraka na wanasisitiza kuwa hata wakifukuzwa katika eneo hilo watakwenda kupiga kambi katika eneo lingine. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za dip na diplomasia, anazungumza akiwa Dares Salam nchini Tanzania. kuna mambo mawili, kwanza uhusiano wa karibu uliokuwepo baina ya utawala wa, wa Omar al Bashiri lakini pia kwa maana hofu nyingine ni kwamba nani wanamkabidhi madaraka hayo ya kiraia ambaye anaweza kulinda na kuchemaa. Tufahamu kwamba katika Sudani kumekuwa kuna changamoto kubwa sana za, za, za kwa maana ya jeshi lenyewe limekuwa likihusika katika michakato mbalimbali ambayo imekuwa ikiingilia uhuru na, na, na haki za raia. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza zungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi KHz, mita bendi 25. Afrika ya kati ni saa 1 dakika 34, Afrika mashariki ni saa 2 dakika 34. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Kamati maalum inayosimamia mchakato wa uchaguzi mkuu nchini Algeria inasema kwamba nchi hiyo haiwezi kufanya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe nne mwezi Julai mwaka huu. Taarifa ya kamati hiyo ya katiba imesema kuwa suala hili sasa linabaki mkononi mwa rais kupanga tarehe nyingine. Tangazo hili tayari limeibua hofu ya kutokea maandamano zaidi baada ya yale yaliyosababisha rais Abdelaziz Abla, Buteflika kujiuzulu. Abdul Karim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania yanayofanyika Algeria ndio kama vile anayoendelea kufanyika Sudan. Ina maana bado ma, maoni ya wananchi ama matakwa ya wananchi wa Algeria bado hayajatimizwa haya, haya. Pamoja na kwamba rais Buteflika ameachia ngazi, lakini ile junta, kikundi kinachotawala, bado ni kile kile, na wananchi wa Algeria wanataka lazima wale watoke, na wao watakapotoka wale wengine wanaweza kuja kupanga uchaguzi na uchaguzi ukawa huru na wa haki, vinginevyo inakuwa ni kama namna tu ambavyo wanajipanga ili kikundi kile kile kilichokuwa chini ya botoflika ndio kiendelee kutawala. Tangu kuondolewa madarakani kwa rais Buteflika, nchi hiyo imeendelea kushuhudia ma maandamano ya mfululizo, wananchi wakitaka kujiuzulu kwa viongozi waliohudumu chini ya utawala wake kampuni ya mafuta na gesi ya bp kutoka nchini uingereza imekubali kumlipa dola bilioni kumi frank timis mfanya biashara maarufu mwenye uraia wa australia na romania anayehusishwa na biashara ramu ya mafuta na gesi nchini senegal ripoti zinasema kwamba bp ilinunua viwanja vyenye utajiri wa gesi nchini senegal mwaka 2017 kwa kima cha dola milioni 250 hata hivyo kumekuwa na madai kwamba bp na timis na wamekuwa wakijihusisha na biashara haramu, madai ambayo pande zote mbili zimekanusha. Kinara upinzani nchini Kamerun amekosoa hatua vyombo vya usalama nchini humo kwa kamata raia za zaidi ya wafuasi wake mia tatu hamsini wa walioandamana kushinikiza waachiwe huru akikosoa pale na, akikosoa pia namna wafuasi hao walivyonyimwa haki ya kupata wanasheria. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anatueleza zaidi. Maurice Kamto ambaye ameendelea kuwa kizuizini tangu mwezi Januari ametoa kauli hii kupitia msemaji, akilalama namna ambavyo vyombo vya usalama vimekuwa vikitumia nguvu kubwa kukabiliana na waandamanaji. Kwa mujibu wa vuguvugu linalomuunga mkono Kamto, polisi iliwakamata waandamanaji 350 kwenye mji wa Yaunde na magharibi mwa mji wa Nkongsamba. Vuguvugu vugu la Kamto limekuwa likiandaa maandamano mfululizo kushinikiza mamlaka nchini humo kumwachia kiongozi wao anayeshitakiwa kwa makosa ya uhaini na kuchochea vurugu mara baada ya uchaguzi mkuu. Kamto sasa anautaka Umoja wa Mataifa kuingilia kati kinachoendelea nchini humo na hasa kile alichosema, uhalifu unaotekelezwa kwenye eneo ambalo watu wake wanazungumza Kiingereza eh. Kwingineko duniani, Rais wa Marekani Donald Trump leo anaanza ziara ya kikazi ya siku tatu nchini Uingereza, ziara ambayo anaifanya wakati huu taifa hilo likijaribu kupata makubaliano yao na Umoja wa Ulaya kuhusu mpango wake wa kujitoa. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Ni ziara ambayo imekuwa gumzo kutokana na matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump ambaye alisema wazi kuwa anamuunga mkono kiongozi wa upinzani Nigel Farage na kwamba angepaswa kujumuishwa kwenye mazungumzo ya nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Tayari wanaharakati wamepanga kufanya maandamano makubwa jijini London na kwenye miji mingine mikubwa kupinga ziara yake. Katika mahojiano na gazeti la The Sun, Rais Trump mbali na kumwunga mkono Farage, pia aliweka wazi kuwa angependelea kuona Boris Johnson anateuliwa kuwa waziri mkuu ajaye, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kupata waziri mkuu mpya baada ya Theresa May kudai atajiuzulu nafasi yake kama kiongozi wa chama cha Conservative Juni saba. Baada ya kuwasili jijini London, Rais Trump ameandaliwa dhifa maalum na malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza, ambapo pia ataambatana na mke wake Melania Trump. Makombora kutoka Israel yameshambulia Siria, huku rais wa marekani Donald Trump akizitaka Iran na Urusi kuacha kutekeleza mashambulizi yake katika taifa hilo ambalo bado linakumbwa na vita. Siria inashutumu Israel kwa kulenga uwanja wa ndege wa kijeshi katika mkoa wa Homs na kuwaua wa watu watano, wengine kumi mjini Damascus. Hata hivyo, shirika la habari la Siria Sanaa limeripoti kwamba jeshi la Siria limefanikiwa kuangusha makombora kutoka kule Israel. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewaomba radhi raia wa Romania, raia wa Romania baada ya kutengwa na kanisa hilo. Papa Francis amekuwa ziarani nchini humo, amesema kwamba taifa hilo ambalo asilimia kumi ya raia wake ni waumini wa kanisa hilo walinyanyaswa katika miaka iliyopita. Akizungumza akiwa mjini Blaj, Papa Francis amekiri kwamba umini wa kanisa hilo walisahaulika kuteswa na kutengwa na kanisa na kusababisha maisha yao kuwa magumu, na wengi wao wameendelea kuwa maskini. Na sasa ni wakati wa RFI Michezo na Ruben Likumbuka. Asante Vikta. Baadhi ya vyombo vya habari nchini Italia vimechapisha ripoti kuwa klabu ya Inter Milan inaendelea kutafakari kuhusu hatua ya kumsajili mshambuliaji wa Manchester United Romelu uh, Lukaku ambaye bado klabu yake hii hi imemthaminisha kwa paun milioni sitini na mbili sawa na euro milioni sabini ambayo ni thamani kubwa kwa usajili msimu huu Victa Abusu, lakini mpaka hmm, sasa taarifa zinasema mazungumzo yanaendelea na huenda juma hili tukashuhudia, uh, Lukaku anaanza kukipiga katika klabu ya Inter Milan ya Italia. Hata hivyo, kuna taarifa zinazosema kuwa uhamisho huu wa Lukaku mwenye umri wa miaka 26 umeonekana kuwa upo mashakani, kwa sababu Inter Milan wanahangaika bado kupata pauni milioni 40 ili kufikia masharti ya matumizi ya pesa waliowekewa na UEFA na bondia Mwingereza Anthony Joshua amechakazwa na mpinzani wake Marekani mwenye asili ya Mexico Andy Ruiz hapo jana katika ukumbi wa Madison Square Garden mjini New York kwenye pambano la uzito wa juu. Hivyo kwa ushindi huu wa uh, Ruiz, Joshua amevuliwa ubingwa wa dunia wa uzito wa uh, juu duniani baada ya kupigwa kwa ili inayoitwa knockout Victor Buso kwenye raundi ya saba, na bila shaka ni pigano ambalo liliofurahisha mashabiki wengi sana mchezo huu wa bondia na ni kweli kwamba Ruiz hajawahi kuangushwa kabla, lakini naye bila shaka alikalishwa chini raundi ya tatu kabla ya kuinuka na hivyo kuendelea. Ni kweli na tukija barani af Afrika, msikilizaji, klabu ya Bandari FC itaiwakilisha Kenya katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika mwakani. Bandari FC imepata tiketi hiyo mara baada ya kushinda Sofapaka mabao matatu kwa moja katika mchezo wa kuania taji la SportPesa uliochezwa katika uwanja wa uh, Kasarani huko Nairobi. Huko DRC, kocha wa timu ya soka Leopard Floren Ibenge amesema wachezaji wake waliwasili salama huko Madrid, Hispania, mwishoni mwa juma iliopita kwa maandalizi kuelekea fainali ya kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, nchini Misri. Katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana, Ibenge amefahamisha kuwa ana imani na kikosi chake na kwamba Leopard itakuwa na michezo miwili ya kirafiki ya kimataifa. Kwanza, Juni tisa watacheza na burkina Faso, na juni 15, watacheza na Kenya. Kumbuka tu msikilizaji, DRC imepangwa katika kundi A, na juni 22 itacheza na Uganda. Juni 26, Leopard watacheza na wenyeji wa michuano ya AFCON, Misri, na juni 30 watacheza na Zimbabwe. na, mm, na. asante sana a, Robin, kumbuka shukran na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Na asante Victor Abuso, ni tazama gazeti la The New Times la Rwanda, lenyewe limeandika uh, GPS zinaonesha watu wawili waliowawa juma lililopita kwa kupigwa risasi kwenye eneo la mpaka wa Rwanda na Uganda, waliwawa katika ardhi ya Rwanda na si kama ardhi ya Uganda kama Uganda inavyodai. Daily Monitor la Uganda limeandika mahakama yasema polisi hawana mamlaka ya mamla, kuwatawanya waandamanaji. Gazeti la Le Potentiel na Le Phare yameandika uh, karibu yote yameandika kuhusu mazishi yaliyofanyika mwishoni mwa juma pamoja na kuhudhuriwa na viongozi kadhaa wa barani Afrika. Sudan Tribune limeandika uh, namna ambavyo jeshi limepanga kutumia nguvu kuwafurusha waandamanaji katika eneo ambalo walikuwa wamezingira makao makuu ya jeshi Nyasa Times la Malawi limeandika habari kuhusu serikali uh, kum, kumuimarishia ulinzi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jeni Ansa mara baada ya kupokea vitisho. The New York Times la Marekani limeandika kuhusu ziara ya rais Donald Trump uh, kule nchini Uingereza. The Guardian la Uingereza limeandika habari uh, kuhusu uh, mchuano kwenye nafasi ya uh, waziri mkuu mpya ndani ya chama cha Conservative, lakini gazeti hili pia limeandika kuhusu uh, kuwasili uh, kutarajiwa kuwasili kwa Rais Donald Trump. Le Parisien la kule nchini Ufaransa limeandika licha ya rais Macron kukabiliwa na changamoto za kudhibiti waandamanaji wanaotaka mabadiliko ya sera zake za kiuchumi, serikali yake inafanikisha kutengeneza ajira zaidi ya milioni tatu na laki tano. Magazeti ya hapa nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo limeandika, wanafunzi 412 wapata ujauzito kwa miezi 12. Museveni asema Nyerere ni nguzo ya umoja wa Afrika. Mtanzania lenye meandika mjamzito alivyojitoboa tumbo na kutoa mtoto, uchunguzi wa baini chanzo, mbunge atoa neno. Habari nyingine kwenye gazeti hili ni serikali yaja na mkakati wa kutokomeza denge. Majira limeandika askofu wa KKT amwangukia JPM, amtaka wasamehe watumishi waliotumbuliwa kwa kughushi vyeti ili kuwawezesha kumudu gharama za maisha. Gazeti la Uhuru limeandika duka la salimisha mifuko ya rambo, uzito kilo elfu tano na mia moja ni shehena ya kubebwa na magari 13, aina ya kirikuu. Gazeti la Mwananchi limeandika sakata la Maded na uchaguzi la ibuka upya. Habari nyingine kwenye gazeti hili iliyopewa nafasi, aa, ni matarajio ya wabunge hivi leo. Nimalizie na gazeti la Nipashe likiandika wakurugenzi wakimbiza vyama uchaguzi udiwani vyasema ni kukaidi hukumu ya mahakama kuwazuia zuia nam. Asante sana mwenzangu Mwakundi, Radio France Internationale, pamoja nasi katika makala ya jua haki zako izaji juma lililopita, shirika la kimataifa la Save the Children lilichapisha ripoti yake ya mwaka 2019 iliyopewa jina la kubadili hali ya maisha katika maisha yetu yote ya uhai, ikiangazia hali ya watoto duniani. Ripoti ikionyesha kuwa mataifa mengi duniani yamepiga hatua katika kuboresha afya ya mtoto, elimu, ulinzi wao, kiujumla hali ikiwa nzuri zaidi ukilinganisha na takribani miongo miwili iliyopita. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo juu ya ripoti hii na maswala ambayo yanawakumba watoto katika jamii. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Bakundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kuzungumzia ripoti hii kwa kina na maswala yaliyoibuka, tunaungana kwenye laini ya simu moja kwa moja na Ana Henga, yeye ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, LHRC. Nam, pengine kwa kuanza tu, Ana, unazungumziaje ripoti ya Save the Children? Asante sana, naona hiyo ripoti ya Save the Children inakubaliana kabisa na ripoti yetu tuliofanya sisi, kwa sababu sisi pia ripoti ya haki za binadamu kwenye masuala ya watoto ilielezea haki za watoto kwenye elimu imekuwa bora, kwenye afya imekuwa bora, chanjo zimeongezeka, na kwa kweli sio kwamba tumefika, lakini bado tuna- tuko kwenye hatua nzuri, kasolo tu kwenye ulinzi wa mtoto na ulizo wa mtoto huo, hususani kwenye masuala ya majumbani, ambapo wazazi wamekuwa na walezi wamekuwa wakisahau majukumu yao na kuwacha watoto wakipata shida, wakiwawitiwa wakibakwa na kadhalika. Nam, kumekuwa na mijadala kwamba ripoti ambazo mmekuwa mkitoa pengine hazifanyiwi kazi, mnaona matokeo yake yanafanyiwa kazi? Sasa hizi tafiti zinazotoa, hatuwezi kusema kwamba zinakataliwa, mara nyingi huwa zinakubaliwa na kuchukuliwa hatua. Inachukua muda mrefu kidogo, sababu pia sijui nini, labda hata serikali watatujibu. Inawezekana ni maswala ya bajeti au nini, inakuwa haijafikia kipindi hicho tunapotoa hizo taarifa na kitu kama hicho, lakini mwisho wa siku wanatekeleza, ila hwa inachukua muda kidogo. Kwa hata wito wangu ni kwamba e, tunapotoa hizi taarifa tukutane nao, watuipe tuambie maeneo yenye changamoto, ili kiasi kwa sababu tunawapelekea tunawapelekea watu makaratasi, tunawapelekea vitabu na ripoti lakini wakipita hata sisi wakaangalia sampling tuliofanya, wakaangalia tumefanya, tumetumia methodoloji gani kwenye hiyo hiyo tafiti, itawasaidia hata wao e, kuweza kuboresha hiyo nam A, pa, swala la kufikiwa kwa serikali na kuzifanyia kazi ripoti hizi ni swala moja. Vipi kwa upande wa jamii, unadhani huwa wanaelewa kweli athari za kutofichua maswala ambayo yanawasibu watoto? Sina hakika kama wanaelewa sana, kwa sababu mara nyingi tukitoa ripoti kwa mfano kwenye mitandao wote wanajadili sana, wanachangia sana, wengine wanasema jamani, ni kweli, jamani, ya yaani, kwa kweli hali ya imekuwa mbaya, na wengine wanarusha kwenye e, mifano watoto so, waliopigwa, waliobakwa, waliofanyaji, wanarusha mifano lakini, kikaa baada ya miezi mitatu minne, tunaona tena kimya. Kwa hiyo sisi, kwa mfano, kwenye Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu tumeona isiwe kimya tu, baada ya miezi mitatu minne watu wanasahau, inaibuka masuala mengine. Tuendelee kuwakumbusha, kuwakumbusha, kuwakumbusha, yani tukikaa baada ya muda tunakumbusha, jamani, unajua wale watoto bado haki zao bado hawajapata, unajua wale watoto wakizao bado wanabakwa na vitu kama hivi, tusema tufanye kampeni maalum ya kuendelea kwa sababu tukinyamaza tukitegemea watachukua hatua na itaendelea automatically, huwa hii hivyo na kwa hivyo, kwa maana nyingine, ana jamii uh, ama watumiaji pia wa, wa simu za kiganjani wanaotumia mitandao wamekuwa, pengine hawatumii mitandao hii uh, mara kwa mara katika kufikisha ujumbe na kuwafanya watu wengi zaidi waelewe, imekuwa ni kama uh, tunaweza kusema fashion kwenye mitandao tu, lakini kutendea kazi yale maneno wanayoandika imekuwa ni ngumu, imekuwa zimamoto. Sasa sijui inawezekana wa kwenye mitandao ni wengine na waguzaji ni wengine, lakini ingetegemea waweko kwenye mitandao akisambaza aki na akawakumbusha wengine, jamani jamani, tuache kitendo ni kibaya yani, ikawa sio kitu cha cha mara moja kikaisha kwa. So, hiyo itasaidia sana kwa kulinda watoto na makundi mengine ambayo yanaonewa na. Ana, unadhani kwa nini pamoja na hatua kubwa ya, ya, ya maendeleo hasa katika sayansi na teknolojia, bado jamii nyingi zina hofu ya kufichua visa vya ukatili dhidi ya watoto, kuwafichua hasa wale wanaotekeleza vitendo hivi na kuwafikisha katika vyombo vya sheria. Mi nafikiri ni uelewa tu wa haki, kujua kwamba mtoto yule anapokuwa amebakwa, amelawitiwa, ni haki imevunjwa, ni haki ya binadamu imevunjwa. Kwa hiyo kama ni haki ya binadamu imevunjwa, sio kitu cha kupuuzia, cha kusema utatulipa, utatulipa ng'ombe watatu, basi huyo mhalifu asipelekwe mahakamani. Kwa hiyo inakuwa ni ni kitu cha kutoelewa kwamba haki za mtoto pia ni haki za binadamu na zinatakiwa zilindwe, kama baba watabakwa, mama mtu mzima, aa ao atabakwa mtu yoyote yule. Kwa hiyo na tuna bado tuna kazi ya kutoa uelewa zaidi kwa jamii na uh, ripoti ya Save the Children imeeleza kuwa karibu watoto milioni mia nne na ishirini wanaishi kwenye ukanda wenye migogoro ikiwa ni mara mbili zaidi ya idadi iliyokuwa 1995. Mataifa mengi tunashuhudia vita, watoto wanatumikishwa kama wapiganaji katika majeshi. Nyinyi kama watetezi wa haki za binadamu mnatazamaje swala hili? na kwa kweli swala la kulaaniwa sana kwa sababu eh, kum, kum, kumtumia mtoto E, kama mwanajeshi au kama kwenye mapigano, ni kinyume cha sheria zote ulimwenguni, kinyume cha matamko yote ulimwenguni, ikiwemo sheria za za za, za, za, za kiutu, international humanitarian law, inakataza kabisa kutumia mtoto kwenye kwenye vita, kwa sababu mtoto anatakiwa asome tu alelewe na wazazi au walezi, basi ndo kazi yake. Lakini sasa so, ukimoweza uki, uki kwenye majeshi, ni kama umepa tena ajira ajira mbaya, kwa sababu kuna ajira na ajira ni mbaya kupita kiasi. Kwa na sana sana wanaotumia watoto kwenye majeshi hasa katika ukanda wetu e, wa Afrika Mashariki na Kati. ana kwa kwa umegusia swala la mizozo na athari ambazo watoto wanakumbana nazo hivi karibuni, Baraza la Umoja wa Mataifa aa, ha, kwa, hasa kupitia Marekani Marekani ndio ilikuwa ya kwanza kukataa kubadili, kubadilishwa kwa ile sheria ambayo ilikuwa inataka hatua kali zaidi zichukuliwe dhidi ya mataifa ambayo yatashindwa kuwalinda watoto na kuhakikisha watoto watumikishwe katika jeshi. unadhani mataifa makubwa kama Marekani kupinga sheria hizi muhimu inatoa taswira gani? katika muktadha wa haki za binadamu kidunia za seamea, na hasa za watoto, sijui Marekani, siwezi kuwasemea, lakini najua Marekani e, hawajasaini mkataba wa haki za haki za ulinzi wa mtoto, kwa maelezo kwamba Marekani tayari wana sheria zao ambazo zinalinda e, watoto, yaani wana sheria za ndani ni, ambazo ni, ni nzuri kuliko sheria zile za kimataifa, kwa hiyo inawezekana Ripoti pia imegusia suala la afya, jambo ambalo katika jamii nyingi, hasa za Afrika, watoto ambao wana matatizo ya akili, watoto waliozaliwa na ulemavu wa viungo wamekuwa wakitengwa katika jamii, ama hawawekwi wazi kwa jamii. Unadhani kitu gani kinaweza kufanyika ili wazazi hawa wenye watoto wa aina hii waweze kujitokeza na pengine kupata msaada? Hapo kuna mawili kwenye watoto wenye ulemavu. Kwanza ni jamii yenyewe, kabla hata sijaenda kwa mzazi, jamii ina unyanyapaa mkubwa sana dhidi ya watoto wenye ulemavu. Unakuta mtu anasema ana watoto saba, lakini ule anane ambaye ni mtu wenye ulemavu anatoto saba, alafu kuna mwingine mle, mlemavu mle, mle, mle, tena unatoa majina mabaya, anasema kilema, anasema nini. Kwa hiyo saa kwamba ule ni mtoto mwenye ulemavu au ni mtu mwenye ulemavu, kwa jamii yenyewe inatoa to, ina unyanyapaa wa hali ya juu kiasi kwamba hata wale wazazi kiwatetei wanakuta wana, wanaficha ile mtoto ili asiweze kutoka nje, lakini pia wazazi wenyewe kutokana na kutokuwa na, na huo nyepana kutokuwa na na, na uelewa mpana kwenye masuala ya haki, wanafikiria mtu akiwa mwenye ulemavu basi hawezi kitu, hawezi kufanya kitu chochote, kwamba ni hasara asilimia mia moja. Lakini yaani, ni ulemavu mchache sana ambao mtu awezi kufanya kitu. Sisi e, tunavyotetea haki za binadamu tunakutana na makundi mbalimbali. Mimi nimekutana na makundi ya watu watoto wenye utindio wa ubongo ambao wamefundishwa ni wajasiriamali, wanalima mboga mboga, wanafanya kazi kama kawaida na wanaingiza kipato, lakini watu wenye mchinziwa ubongo nenye chiiwa ubongo. Kwa hiyo mi sijai kuona mtu wenye ulemavu ambaye hawezi kufanya kitu chochote, hawezi kusoma, hawezi kuendelea. Kwa hiyo nadhani ni kutokuelewa au kuto, kutokuwa na na nauelewa na, na mpana juu ya haki za watoto na haki za watu wenye ulemavu. Naam, ana kwa kumalizia makala yetu, pengine unatoa wito gani uh, kwa jamii unatoa wito gani uh, kwa kwa mataifa mbalimbali duniani kuhusu ulinzi wa haki za watoto? Mimi yeah, natoe tu wito kwa mataifa mbalimbali, mataifa ya Afrika au mataifa tu yanayosikiliza Kiswahili sasa hivi kwamba, jamani, watoto ndiyo, eh, ndiyo hazina ya mataifa, ya ya kutu ya baadaye na hiyo hazina huwezi kuipata hapo baadaye kama ujaitengeneza kuanzia leo. Kwa kuanzia leo hii tumlinde mtoto ili mtu mzima baadaye ambaye atakuwa injinia, atakuwa mwandishi wa habari, atakuwa mwanasheria, atakuwa mkulima bora, atakuwa anafanya kazi kazi mbalimbali. Lakini kama mtoto amepitia ame matatizo ya kisaikolojia, ya kubakwa na nini, sidhani kama atakuwa ni mwananchi mzuri, sidhani kama ataijenga ata Afrika vizuri. Kwa hiyo ninatoa wito sana, watoto tuwalinde sana, kuliko mtu mwingine, kwa sababu ni kundi peke yake ambao waliwezi kujilinda wenyewe na kujitetea wenyewe. Makundi mengine yote yanaweza akajitetea wenyewe, lakini watoto hawawezi kujilinda wenyewe. nam Anahenga, shukran kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua haki Zako jumaa hili. Asante sana, nashukuru nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio tunatia nanga ya makala ya Jua haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri. Na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Muda wameturuhusu kuwa na hayo tu asubuhi ya leo. fo imetamba asubuhi hii ni Emmanuel Eliazar Ruben nikumbuka ametuletea habari za michezo. Uh, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Richard Makundi, mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema. Tunakuacha na kibao never give up kutoka kwa mwanamziki Harmonize kutoka nchini Tanzania. kwa heri. Let me tell you my story, nimezaliwa Mtwara, Tanzania, huko kijijini Chitohori, hapa mjini nimezamia ndoto zilikuwa kucheza boy, kwa mziki zikahamia my daddy I'm sorry swara tano kupenda uliposiki kama utani si nikaanza kuimba Mungu sasumani nikakutana na simba akanipiga kampani japo kuna walopinga kwamba sina kipaji fitina za ndanindani mara hamwana vimba atapendwa na nani makonde watandahimba nikajipa kimani ipo siku nitashinda mana mola ndo mpaji ni mwanamuziki Harmonize kutoka nchini Tanzania na kibao Never Give Up akimaza. Hey, hey, hey, hey, hey, hivyo kutoka hapa hey, RFI Kiswahili hey. Muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jinipar kusikiliza matangazo mengine oefliojek, pamoja nawe. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam, sikate mama na Mungu anakuona.