Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu Afrika kati ni saa moja na nusu Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe nne mwezi wa Juni mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan wafuta makubaliano na viongozi wa waandamanaji na kuitisha uchaguzi baada ya miezi tisa. Makamu rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba kurejea nyumbani ni tarehe 23 mwezi huu. Na ripoti kuhusu kutoweka kwa na kuuawa kwa wanawake wenye asili kule nchini Canada yakamilika. Unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili lakini pia kwenye tovuti yetu rfikiswahili.com unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 25577401577 lakini pia tunapatikana kupitia redio ya shirika. Jeshi nchini Sudan limetangaza kusitisha makubaliano ya mchakato wa kukabidhi madaraka na waandamanaji na, na kuitisha uchaguzi mkuu ndani ya miezi tisa ijayo. Uamuzi unaokuja ikiwa ni saa chache baada ya kuondoa kwa nguvu raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Awali wanajeshi ambao ndio walimwondoa madarakani Omar Hassan al Bashir mwezi uliopita walikuwa wamekubaliana na waandamanaji kuunda baraza la uongozi ambalo lingeongoza kwa miaka mitatu kabla ya kukabidhi rasmi madaraka kwa utawala wa kiraia. Tangazo la jeshi limetolewa wakati huu zaidi ya watu 30 wakiripotiwa kupoteza maisha kutokana na makabiliano kati ya waandamanaji na vyombo vya usalama vilivyoshiriki operesheni ya kuwaondoa raia waliokuwa wameweka vizuizi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum. Kiongozi wa baraza hilo Jeneral Abdel Fattah Al Burhani akizungumza kupitia televisheni ya taifa amesema makubaliano ya awali yanafutwa na kwamba uchaguzi mkuu utafanyika chini ya uangalizi wa jumuiya za kikanda. Ulinzi mkali umewekwa kuzingira makao makuu ya jeshi baada ya hapo jana kushuhudia wanausalama waliokuwa na silaha wakiwavamia na kuwalazimisha kuondoka waandamanaji, ambapo mamia ya watu walijeruhiwa. Marekani na mataifa kadhaa ya Ulaya yamekashifu kile yalichosema ni ukatili dhidi ya waandamanaji, mataifa haya yakiweka shinikizo zaidi kwa jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linakutana hivi leo katika kikao cha dharura kujadili hali inayojiri nchini Sudan. Nam, asante sana Emmanuel Makundi. Baadhi ya Waislamu katika mataifa mbalimbali barani Afrika kama vile Uganda, Ethiopia, Burundi na DRC wanaadhimisha siku ya Id hivi leo, baada ya Mali kuwa nchi ya kwanza kufanya hivyo hapo jana. Aidha, Waislamu katika mataifa ya Guba kama vile Qatar, Kuwait na Falme za Kiarabu pia wanaadhimisha leo. Hata hivyo, idadi kubwa ya Waislamu wataadhimisha siku hii hapo kesho. Uh, kwa mujibu wa kalenda ya dini hiyo siku ya Eid huadhimishwa wa na Waislamu wote duniani baada ya kumalizika kwa, kwa mfungo wa siku 30 unaofahamika kama mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean-Pierre Bemba ametangaza kuwa tarajia nchini mwake tarehe 23 mwezi huu, hatua ambayo imetajwa kuwa italeta wakati mgumu zaidi kwa Rais Felix Tshisekedi. Bemba ambaye aliondolewa mashtaka uh, ya uhalifu wa kivita na mahakama ya kimataifa ya ICC mwaka uliopita baada ya kutumikia kifungo cha miaka 11 ametoa tangazo hili kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter. Kurejea kwa Bemba kutakamilisha orodha ya viongozi wa vuguvugu la Lamuka waliorejea nchini mwao akiwemo Moise Katumbi, Martin Fayulu, Adolfe Muzito, Antipas Mbusa Nyamwisi na Fredi Matungulu. Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Kurejea kwake tu kogo itakuwa pia ni changamoto kwa serikali ya Tshisekedi kuona jinsi gani atavyokuwa akiwashughulikia wapinzani hasa wale wakosoaji dhidi ya sera zake, na kurejea kwake, sioni kwamba kutaweza kuleta mabadiliko yoyote kwa kwa kwa hivi sasa, kwani atachukuliwa tu kwamba ni mmoja kati ya wale wanasiasa waliokuwa uhamishoni ambao wameanza kurejea mmoja baada ya mwingine. Ni mtazamo wake Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Wabunge waliochaguliwa kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa DRC, wamemtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Sylvestre Ilunga Ilunkamba kujieleza mbele ya bunge la taifa kuhusu hali ya usalama kwenye majimbo hayo ambayo katika siku za hivi karibuni yameshuhudia kuzorota kwa usalama na mauaji. Mbunge Gracie de Saint Nicolas Irakan amesema ni jambo lisiloeleweka, wananchi wanaendelea kuuawa huko Beni na Ituri, ambako mapigano ya mara kwa mara yameendelea, wakati huu jeshi la FARDC linaendelea kutoa ripoti ya kufanikiwa kuzima mashambulizi. Pamoja na mambo yanayofanyika Ituri, haijafahamika ni nani wahusika wa mauaji huko Kivu Kaskazini. Mara tunaambiwa ADF Nalu, mara Islamic State, ni vigumu kuelewa nani anayewaua watu wetu. Sasa sisi kama wabunge tunataka kujua, jeshi hili lenye kuwa na uwezo wa kila aina, kwa nini linashindwa kuzuia madhara haya yote mashariki mwa nchi? Inatusikitisha, inabidi waziri mkuu wapite kujieleza mbele ya wabunge tujue nini hakiendeki. Inaarifiwa kwamba watu zaidi ya mia tatu wameuawa na wengine milioni mamilioni moja kuhama makwao katika kipindi cha kati ya mwezi Januari hadi mwezi Mei mwaka huu, mashirika ya kibin kibinadam yameripoti unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 11 kilohertz mita bendi 25 nam Afrika ya Kati ni saa moja dakika 36. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 36. Habari za asubuhi hapo ulipo, ni furaha ilioje kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu hatari kutokea kwa mauaji makubwa nchini Mali, wakati huu wito wa kuongezwa kwa wanajeshi zaidi wa kulinda amani nchini humo ukiongezeka. Katika ripoti yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambayo imeonwa na vyombo vya habari, Guteresa ameeleza kuguswa na kuongezeka kwa vitendo vya mauaji nchini Mali, ambapo ametoa wito kwa serikali kuimarisha usalama. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. lamuno hapa ni kwamba mataifa yaliyo na uwezo mataifa jirani yaje yawe na lengo moja azia moja la kuangamiza wale wanamgambo, na vile vile habari za kijasusi kutoka Korea. Mara nyingi raia katika mataifa nayo, ambapo mashambulizi kama haya yanatekelezwa, huwa na wasiwasi nyingi kwamba wakitoa habari za kijasusi pengine, huenda wakaandamwa kwa njia moja au nyingine. Ni kauli yake, uh, Dr brano Nyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini um, Bungoma nchini Kenya. Wanajihadi wa Boko Haram nchini Nigeria wameshambulia kambi ya kijeshi katika jimbo la Borno na kuiba silaha. Ripoti zinasema kwamba wanajihadi hao walivamia kambi nne za kijeshi kati ya Ijumaa na Jumapili wiki iliyopita, ikiwa ni mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya kambi hizo za jeshi. Haijawa wazi wapo kulikuwa na mauaji au majeruhi kutokana na uvamizi huo. Mahakama kule nchini Uswizi imemondolea sharti mwanariadha Afrika Kusini Caster Semenya aliyekuwa ameagizwa na shirikisho la mchezo wa riadha duniani IAAF kupunguza homoni zake ili kuruhusiwa kuendelea na mashindano ya riadha. Semenya, mbingwa mchezo ya Olimpiki katika mbio za mita 800, amekuwa na changamoto ya kutokana na hali yake ya jinsia wengi wakishuku kwamba ana homoni nyingi za kiume. Radio France Internationale na Afrika mashariki ni saa 2 na dakika 38. Afrika ya kati ni saa moja na dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Baada ya miaka miwili na nusu ya mahojiano nchini Kanada, kamati iliyokuwa inachunguza matukio ya kuuawa na kupotea katika mazingira tatanishi kwa wanawake wenyeji nchini humo imekabidhi ripoti yake, inaonyesha kuwa kulitekelezwa mauaji ya halaiki dhidi yao. Katika ripoti yake ya kurasa elfu moja na mia mbili liokabidhiwa kwa Waziri Mkuu Justin Trudeau na familia ya wahanga, za wahanga inatamatisha miaka kadhaa ya harakati za wazawa na wanaharakati wa haki za binadamu waliokuwa wakishinikiza kubainika ukweli kuhusu mauaji hayo. Waziri Mkuu Trudeau kwa upande wake, amewataka wananchi kukataa upandikizwaji wa chuki za kikabila na asili ya watu, wakisema mauaji haya yametia doa nchi hiyo. We must continue to decolonize. Ni lazima tuendelee kukomesha mifumo ya ukoloni iliyopo na ubaguzi, ubakaji, kutokuwepo kwa usawa wa kiuchumi ambao umeruhusu ukatili huu dhidi ya wanawake wenyeji na wasichana kutokea lazima uondolewe. Justin Trudeau, waziri mkuu wa Kanada. China inaadhimisha miaka 30 tangu kutokea kwa makabiliano kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama jijini Beijing, na kusababisha ya, ya, ya, vifo vya kati ya watu 1000 na hadi 1500. Maafisa jijini Beijing wameimarisha usalama kuhakikisha kwamba maandamano hayafanyiki tena katika eneo la Tiananmen, kukumbuka kakumbuka waliopoteza maisha, suala ambalo serikali ya China imesema kwamba nguvu iliyotumiwa wakati huo ilikuwa ni sahihi. Waandamanaji wakiongozwa na wanafunzi walijitokeza siku kama ya leo mwaka 1989 kudai mabadiliko ya kisiasa, lakini pia kulalamikia kudorora kwa hali ya kiuchumi wakati huo. Na mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na jeshi kule Siria katika eneo la kaskazini magharibi yamesababisha vifo vya raia sita. Hii imekuja baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kuwataka washirika wa Siria wa Iran na Urusi kuacha kutekeleza mashambulizi nchini humo kwa kile lichokisema kwamba wana lenga wana jihadi. Tangu mwezi Aprili, watu zaidi ya elfu 3 wamepoteza maisha baada ya kushambuliwa katika mashambulizi kama haya hasa katika mkoa wa Idlib. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso. Juhudi za Bayern Munich za kupata saini ya mshambuliaji wa Manchester City Leroy Sane zinaonekana kugonga mwamba baada ya rais wa klabu hiyo Uli Hones uh, mwenyewe amenukuliwa akisema uh, katika ripoti yake uh, hapo mwanzoni mwa juma hili lakini kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari Manchester City inafanya juhudi mpya ili kurefusha mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu. Hivyo Victor Abuso, bila shaka tusubiri ton itakavyokuwa. No, bila shaka na mm, baada ya mchezaji wa uh, soka Neymar kuingia matatani akidaiwa kuwa walimbaka msichana mmoja huko Brazil Mwenye umri chini ya miaka kumi na nane. Baba mzazi wa Neymar, ambaye anakipiga katika klabu ya Paris Saint Germain, amesema mwanaye amewekewa mtego na familia ya msichana huyo ili kujipatia fedha. Neymar aliingia matatani mara baada ya polisi huko Sao Paulo kuwa kati ya tarehe uh, kusema kuwa tarehe 17 mwezi Mei alimsafirisha bintu huyo kwenda Paris na ndiko alimfanyia kitendo hicho cha ubakaji. Kama nilivyokujuza msikilizaji katika awamu ya kwanza matangazo haya, uh, leo hii Jumanne ya uh, Juni nne, mechi kadhaa zitapigwa katika michuano ya kuania taji la Mataifa ya kusini mwa bara la Afrika Kosafa Cup ambapo leo hii Uganda itawakaribisha Afrika ya Kusini mwendo wa saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Pia Komoro watacheza na Malawi saa mbili na nusu usiku. Na sasa ndo wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Richard Makundi. Idi Mubarak na mkwako pia naona mataifa kadhaa yameanza <laughs> kuadhimisha leo. Asante sana Bwana Makundi. karibu nam. Asante, nianzie na mwasante, ni gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya. Victor Abuso kama na zile elfu moja moja uanze kurudisha mapema kabisa, kwani tayari gazeti hili <laughs> limeandika mm. kuhusiana na noti mpya za shilingi elfu moja ambazo zimeanza kutumika kule nchini Kenya. Wananchi wamepewa hadi Oktoba mosi kukamilisha makurejesha. Lengo ni la serikali ni kuhakikisha kwamba linapambana na vitendo vya rushwa pamoja na utakatishaji wa fedha. Wale ambao watakuwa na kiasi kikubwa cha pesa hizi watalazimika kueleza ni wapi walipozitoa. Gazeti la Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika kuhusu tukio la mama mmoja kuwaua wanafamilia saba kwa kuwacharanga mapanga. The New Times la Rwanda lenyewe limeandika kuhusu mchakato wa serikali kuongeza kasi ya kutoa chanjo kwa watoto ili kukabiliana na vifo vya watoto lefar na forum desas ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yote y ya yameandika kuhusu mkutano um, na wanasiasa ambao unafanywa na waziri mkuu mpya wa DRC. Sudan Tribune la kule Sudan lenyewe limeandika laandika, Burhani asitisha makubaliano yote na waandamanaji, ni kuhusu serikali ya mpito, wakati huu waandamanaji zaidi ya 30 wakiripotiwa kupoteza maisha. Mail and Garden na City Press pamoja na Daily Sun ya kule nchini Afrika Kusini yenyewe yameandika kuhusu uamuzi wa mahakama ya kule nchini Uswiz, uh, kuhusu uh, kusimamisha kwa muda utekelezwaji wa hatua ya kupunguza homoni kwa mwanariadha Caster Semenya ambaye alipewa uh, na hukumu hiyo na mahakama ya CAS. Gazeti la New York Times la Marekani lenyewe limeandika kuhusu uh, matamshi ya kejeli ya Rais Trump dhidi ya meya wa jiji la London The Guardian la Uingereza lenyewe limeandika kuhusu maandamano ya raia yaliyopangwa kufanyika hivi leo kupinga ziara ya Rais Trump. Hapo jana baadhi ya wabunge na akiwemo spika wa bunge la Uingereza walisusia dhifa iliyokuwa imeandaliwa na Malki Elizabeth wakipinga uh, ziara ya Trump, wakisema kwamba ni mtu ambaye mharibifu wa mazingira asiyetaka mabadiliko. Le Figaro la kule nchini Ufaransa lenyewe limeandika kuhusu kutolewa kwa saa 48 na kwa viongozi kuorodhesha mali wanazomiliki uh, kupitia njia ya mtandao kwa mamlaka ya mapato nchini humo. Magazeti ya nchini Tanzania, gazeti Mtanzania limeandika serikali yaanika mikakati nane utekelezaji wa bajeti. Gazeti la Nipashi limeandika trilioni 9.7 kutumika kulipa deni la taifa. Gazeti la Uhuru lenyewe limeandika Dr Mpango anika manane yaliyopaisha uchumi wa nchi. Mwananchi limeandika serikali yatenga shilingi trilioni 9.72, uh, kulipa deni la taifa na hapa kuna picha ikionyesha wabunge wamchangia mamilioni aliyejifungua wanne kwa mpigo ni mm -hmm. Mkazi wa Kinondoni Radhia Solomoni anaonekana katika picha hii aliyejifungua watoto wanne Januari nane eh, akiwa na ndugu zake wawili wakimsaidia kubeba watoto hao walipotembelea walipo bunge hapo jana. Habari no, njema hii Victor. <laughs> najua, najua namaanisha nini gazeti la habari leo, lenyewe limeandika serikali alipa wastaafu mafao ya bilioni mia tatu kumi na nane huko katika na magazeti. Asante mm, sana mwenzangu makuni, nakutakia Eid Fitri na leo Ali Bilali, najua takuwa anaadhimisha leo <laughs> na popote pale walipo, asante sana, na sasa ni wakati wa makala ya siha njema na Martha Saranga. Kukaribisha katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, na juma hili tutazungumzia athari zitokanazo na matumizi ya tumbaku, ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu kuadhimishwa kwa siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya tumbaku chini ya kauli mbiu usikubali tumbaku ichukue pumzi yako. Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO, e, limetoa ujumbe wake kwa kuangazia madhara ya matumizi ya tumbaku katika mapafu ya binadamu na kuelekeza zaidi kwamba zaidi ya asilimia 40 ya vifo vinavyotokea vinatokana na utumiaji wa tumbaku na ambapo ni kuhusiana na magonjwa kama saratani, magonjwa sugu ya njia ya hewa na kifua kikuu. Hivyo inazitaka serikali na wadau ulimwenguni kuongeza hatua za kulinda watu dhidi ya tumbaku kwa kuongozwa na kauli mbiu hiyo, usikubali tumbaku ichukue pumzi yako. Kuangazia e, kauli mbiu hii inazungumza na Daktari Norman Jonas wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana. Ni kwamba lazima kila mwaka tu kwa sababu ukija ukiangalia, takwimu zinaonyesha karibia tumbaku ndio chanzo kikuu cha vifo ambacho kinaweza kikazuirika. Yaani ukichukua vifo vyote, kuna vyanzo ambavyo havizuiriki na vinavyozuirika. Tumbaku ndio inaongoza kee vyanzo vinavyozuirika, na takwimu zinaonyesha karibia watu milioni nane dunia nzima wanafariki kutokana na tumbaku, matumizi ya tumbaku. Na takwimu ya shirika inayoshughulikia ya, ya, ya, ya tumbaku duniani inaonyesha kwa Tanzania asilimia ishirini na tatu ya vifo vinatokana na tumbaku. Kwa hiyo ni muhimu sana kuwa tunakumbushana, msikilizaji wa makala ya siha njema. WHO inasema kila mwaka watu wapatao milioni nane hufariki dunia kutokana na tumbaku, lakini mamilioni ya wengine wanaishi na magonjwa sugu kama vile saratani, kifua kikuu, pumu au magonjwa sugu ya njia ya hewa yanayosababishwa na matumizi ya tumbaku. Lakini ni vema ufahamu kwamba mapafu yenye afya ni muhimu kwa mtu kuishi maisha yenye afya. Dr. Jonas, kwa nini licha ya ushauri wa kiafya juu ya madhara yatokanayo na matumizi haya ya tumbaku bado imeendelea kuzalishwa na kutumika eh, katika bidhaa, kutengenezea bidhaa? Hilo mm, swara limekaa kisera zaidi na kulingana na nchi, lakini kwa, pia kwa watu binafsi, kwa sababu tumbaku ni moja ya vitu ambavyo vina uraibu ambao ni mgumu kuacha. Yani, mtu akishaanza kutumia tumbaku kuacha inakuwa ngumu sana, na watu wengi wanaanza kutumia wakiwa kwenye umri wa teenage. Asilimia kubwa tabia, asilimia themanini wanaanza kutumia kabla ya kufikisha miaka kumi na nane, na wakishaanza hapo kuacha inakuwa ngumu. Ndio maana tumbaku inazidi kutumika kutumika kutumika, lakini suala la kuzuia tumbaku ni suala la kisera zaidi. Pengine kuna manufaa gani kiafya katika mwili wa binadamu wanapotumia vitu hivyo? uh, kwa mimi navyofahamu hakuna manufaa hata kidogo, kwamba tumbaku ni moja ya bidhaa ambazo huwa karibia nusu ya watumiaji wake, yani, ukichukua watu mia moja wanatumia tumbaku, ukiwafuatilia baada ya miaka kadhaa, nusu yao hufariki kulingana, kutokana na matumizi ya tumbaku, yani magonjwa yanayoletwa na tumbaku, lakini hamna faida. Na ukiangalia kwenye tumbaku, mtu anapovuta tumbaku, ule moshi una kemikali zaidi ya elfu saba kemikali ka sabini na tatu, sabini na tano zimethibitishwa kwamba zinasababisha kansa, na ni kemikali moja tu ni, inaitwa nikotin ambayo ndo inampa faida, yani inampa raha, kwamba katika kemikali saba elfu sabini za tumbaku ni kemikali moja tu ya nikotin ambayo ndo inamsisimua mtu anapotumia, lakini kemikali nyingine zinaharibu. Na ukiangalia ni kwamba tumbaku inaharibu karibia kila sehemu ya mwili, kuanzia kichwani, kwenye ubongo, macho, mdomo, mapa afu hadi kwenye via za uzazi kwao ni ni kati ya bidhaa ambazo ni hatari zaidi. Tukianzia kwa mfano, kwenye ubongo, tumbaku ina mazara aina mbili, kuna Tuma madhara ambayo ukivuta tu ile nikotini na kupa uraibu, yaani unakuwa na uraibu, tunasema addiction na tumbaku. Lakini pia tumbaku ile moshi, kemikali za, za tumbaku zinaenda kuharibu mishipa ya damu inayopeleka kwenye ubongo. Kwao unakuta watumiaji wengi wa tumbaku wako kwenye hatari zaidi ya kupata stroke au kiharusi. Pia zile mishipa za damu kwenye ubongo zinakuwa zinakuwa regevu, kwao inakuwa rahisi kupasuka na, na damu kukilia kwenye kwenye ubongo. Ubongo. Pia kwenye mdomo, ukiangalia kwenye mdomo, meno ya watu wanaotumia tutumbaku au sigara yanakuwa rahisi kumoka. Pia kwenye mdomo, watu wanapata saratani ya kinywa, saratani ya koo. Lakini ukienda kwenye mapafu, ndio madhara yanapokuwa makubwa zaidi. Wana moshi wa sigara unapofika kwenye mapafu, unasababisha majeraha mbalimbali kwenye mapafu, na baada ya mtu muda mtu anakuja anakuta apata ugonjwa unaitwa ambapo unakuta mtu ana kikozi cha muda mrefu, anashindwa kupumua. Baada ya muda anashindwa kupumua, anapata shida ya pumzi. Pia asilimia tisini ya saratani ya mapafu husababishwa na tumbaku. Pia kwenye moyo, tumbaku huharibu moyo kwa kusababisha kuzibwa kwa mishipa ya damu inayosambaza damu kwenye moyo. Kwa hio mtu anakuwa rahisi kupata heart attack au tuseme shambulio la moyo. Lakini pia kwa wanaume, kwa wanaume kwenye mishipa inayosambaza damu kwenye kwenye via za uzazi inakuwa ina- ina- ina inaweza ikaziba na ukakuta uka ikaathiri mwenendo mzima wa ufanyaji kazi wa sehemu za uzazi. Mfano, ukiangalia watumiaji tumbaku muda mrefu um, kaunti zao, yani uzalishaji wa mbegu za kiume unakuwa uko chini, pia na uwezo wao waku, wa kusimamisha uume unakuwa uko chini. Lakini pia wake, na kwa wanawake na wenyewe wanapata madhara, wanakuta inasababisha ugumba na ukomo wa hedhi mapema. Kuna madhara karibia kila sehemu Unategea sikio makala ya siha njema ya hapa RFI Kiswahili na zungumza na Dkt Norman wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania tukiangazia madhara ya tumbaku. Dkt Norman, zipo taarifa kwamba baadhi ya viwanda ama makampuni makubwa ya utengenezaji wa bidhaa zitokanazo na tumbaku yanaomba kufutiliwa mbali kwa siku hii ya kupinga matumizi ya tumbaku kimataifa. Hili unaliangaziaje? Mimi nachokiona au kwa ushauri wangu ni kwamba kama ilivyo vitu vingine, kwa mfano bangi, kokaini, japo bangi sahivi wameanza kuirudisha, lakini ukiangalia kokaini, hilo ni vitu vilivyokatazwa kulingana na madhara yake kwa watu. Wameangalia faida wakaangalia na hasara, lakini ukiangalia kama hasara zimezidi, haina haja ya kuruhusu, kama tulivyoweka bani kwenye mifuko ya plastiki oekaa kwenye kokeni na heroin, kwa nini sio tumbaku? Japo wanaripataki, lakini unaangalia maisha ya watu yanaochukuliwa kwa sababu ya hilo swala, na imethibitishwa kisayansi kwamba tumbaku inaua zaidi. Kwao sioni kama kuna haja ya kuendelea kutumia, na ukija ukiangalia na mmoja alisema ndio, na wanasema hata masikio wakurugenzi wao mashirika ya kuzalisha tumbaku, unakuta na wenyewe hawatumia tumbaku. Ni bidhaa wanaozalisha wasiotumia, lakini hasara zinakuja kuwa kwa teenagers hawa watoto wadogo ambao wanaanza kukuta katika umri wa miaka kumi na tano, kumi na sita, kumi na saba, kumi na nane, na wanashindwa kuwacha hadi wanapofika uzeeni. Kwa hiyo inakuwa hamna faida yoyote. Msikilizaji, tukielekea ukingoni mwa makala haya WHO linasema matumizi ya tumbaku hayajawaacha watoto salama, kwa kuwa zaidi ya watoto elfu sitini wenye umri wa chini miaka mitano hufariki dunia kutokana na kuvuta moshi wa watu wavutao sigara. Wale wanaoishi hadi kufikia utu uzima wako kwenye nafasi kubwa zaidi ya kupata magonjwa sugu ya njia ya hewa pindi wanapokuwa wakubwa. Msikilizaji wa makala ya siha njema, muda umeruhusu kuwa na hayo kwa juma hili. Shukrani kwa Dr Norman Jonas wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema, tukiangazia madhara yatokanayo na matumizi ya tumbaku. Ulikuwa nami Martha Saranga. Kwa heri. Nam, asante sana Martha Saranga kwa kutuletea makala hayo ya siha njema. Utakuwa naye wiki ijayo kukufahamisha mengi zaidi. Lakini pia msikilizaji, usisahau kuwa pamoja nasi saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki, tutakuletea taarifa zingine za dunia kwa lugha Kiswahili kutoka hapa Radio France International. Fundi mitambo asubuhi ni Emmanuel Eleazar. Msomizi wa mtanzo, haya ni Emmanuel Richard Makundi. Ruben Ndukumbuka ametuletea habari za michezo, lakini pia tunatumia nafasi hii kuwatakia Waislamu wanaoadhimisha leo Eid Mubarak. Mimi naitwa Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam again muziki Musia na Reggae Suit toka kule Jamaica jamaikakimazi. Kutoka hapa RFI Kiswahili, tunakufu jao tusha kupeleka kule jijini Paris kupata matangazo mengine, usikose kwa kuna saa tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa kutoka hapa Dar es Salaam RFI.