Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo. Id Fitri kwa Waislamu wote duniani. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe tano mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Urusi na China zazuia azimio la kulani mauaji ya waandamanaji nchini Sudan. Idadi ya watu walioambukizwa ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa DRC yafikia zaidi ya elfu mbili. Na china ya ofia hali asiotofahamu inayoshuhudiwa katika eneo la mashariki ya kati. Unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha mbili tano tano saba sita nne sufuri moja tano saba nne saba uh, utuambie unatusikiliza wapi hapa duniani. Nchi ya China ikiungwa mkono na Urusi zimezuia kupitishwa kwa azimio la baraza la usalama la Umoja Mataifa kulani mauaji ya raia nchini Sudan, wakati huu jumuia ya kimataifa ikiwekewa, ikiwekewa shinikizo kukomesha machafuko ambayo yanashuhudiwa nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Katika kikao cha faragha cha baraza hilo Uingereza na Ujerumani zilikuwa zimesambaza taarifa kwa wanahabari wakitoa wito kwa watawala wa kijeshi na waandamanaji kuendelea kuzungumza ili kupata suluhu ya pamoja. Hata hivyo China ilikataa pendekezo hilo, huku Urusi ikisisitiza baraza hilo kusubiri kwanza majibu kutoka kwa Umoja wa Afrika ambao wamekuwa wakishiriki tangu awali kujaribu kutuliza hali ya mambo nchini Sudan. Naibu balozi wa Urusi kwenye Umoja wa Mataifa, Dmitri Polyanski, amenukuliwa akisema pendekezo lililowasilishwa halikuwa na usawa na kuzitaka nchi nyingine wanachama kuwa makini na hali inayojiri Sudan. Baraza la usalama limekutana ikiwa ni siku moja tu imepita tangu kuripotiwa kupoteza maisha kwa watu 40 wakati wa makabiliano ya waandamanaji na vyombo vya usalama vilivyokuwa vikitekeleza operesheni ya kuondoa raia waliopiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Baada ya pendekezo hilo kukataliwa, nchi nane za Ulaya zilitoa taarifa ya pamoja kulaani mashambulizi dhidi ya raia yaliyotekelezwa na vyombo vyo vya usalama vya Sudani. Ubelgiji, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Poland, Sweden na Uholanzi zimesema uamuzi wa baraza la kijeshi kusitisha makubaliano ya awali pamoja na kuendelea na mazungumzo huku likitoa muda mfupi wa kufanya uchaguzi mkuu ni swala lenye utata linalozidisha sintofahamu zaidi ya mzozo wa kisiasa nchini Sudan. Kenya imeandaa orodha ya maafisa 66 kutoka nchi ya Somalia ambao watazuiwa kuingia nchini Kenya wakati huu mahakama ya kimataifa inapojiandaa kutoa uamuzi wake kuhusu kipande cha bahari Hindi chenye umbali wa kilomita 100 kinachowaniwa na nchi hizo mbili. Gazeti la kila siku nchini Kenya, The Standard limeripoti kwamba limeona barua za kuwafahamisha kuwa maafisa hao wa Somalia kwamba wataruhusiwa kuingia nchini humo. Uhusiano wa Kenya na Somalia umekuwa mbaya kutokana na mzo huo wa eneo hilo la bahari ambalo linaaminiwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi. Watu zaidi ya kum kumi na wawili wameripotiwa kupoteza maisha katika mji wa Beni mashariki mwa DRC baada ya kushambuliwa na wasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF NALU wenye asili ya Uganda. Mwandishi wetu wa mashariki ya mwadiria si chube chubengrombi ametuma ripoti ifuatayo. mea makamu wa muji wa Beni Bakwana Maha Modest amesema kwamba katika mashambulizi hayo jijini Beni, jeshi la Congo FRDC lilimuua muasi mmoja. Muji wa Beni ulisumbuliwa tena na majui. Tumepoteza raia wengi karibu kumi na mbili ambayo wameuawa na huyu adui na askari wetu pia tumepoteza, na hakuna adui moya pia, naye amepoteza maisha na kuacha silaha nyuma yake. Askari wangali bado wanafanya doria. Baada ya mauaji hayo, watetezi wa haki za binadamu wameyataka mabadiliko, kama anavyojulisha Eli Vahumawa, mtetezi wa haki za binadamu jijini Beni. Tunapenda tuone mabadiliko. Mabadiliko isikuwe tu ya kusema, ikuwe mabadiliko katika matendo, sababu watu wamekufa Hatuko manyama purke tukue naendelea kuchinjwa hivi. na raia jijini Beni wamejulisha, tunapenda tujue kama nani njo mwenye iko na ua raia ya Beni, na wakati tutamujua, batupatie dele yenye masakra itaisha. Tusikie kama mer de la ville atatuambia tena nini juu ya inye masakra yenye napitikana oh! Oh! Oh! Oh! Oh! Hayo yajiri siku chache baada ya, ya jeshi la Kongo FRDC kufanikiwa kuwa uwa waasi 26 wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na tukisalia mashariki mwa DRC, wizara ya afya nchini humo imesema imerekodi vifo zaidi ya elfu mbili vinavyotokana na maradhi ya Ebola ikiwa ni robo tatu ya idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuwa na virusi hivyo tangu kutokea kwa mlipuko huo miezi 10 iliyopita. Mwandishi wetu Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Tangu kulipuka kwa ugonjwa wa Ebola nchini humo, miongoni mwa kesi 2008 zilizobainika, 1914 zilithibitishwa kwa vipimo vya maabara, wakati kesi 94 za ugonjwa huo hazijathibitishwa katika maabara lakini zinadhaniwa huenda ni za ugonjwa wa ebola Mpaka sasa watu 1346 wamethibitishwa kufariki kati ya kesi hizo za ugonjwa wa ebola, na watu 539 waliougua ugonjwa huo wametibiwa na kupona, hususan mashariki mwa DRC. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Serikali ya Burkina Faso imekaribisha uamuzi wa mahakama ya Ufaransa kutaka warejeshwe nchini mwake eh, kaka waliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Compaore ambaye amehusishwa na mauaji ya mwandishi wa habari Norbert Zongo mwaka wa 1998 19, 19. Abdulahi Dialo ni mwenyekiti wa taasisi ya taifa inayotetea mwandishi wa habari nchini Burkina Faso. Kwetu hii ni hatua kuelekea kupata ukweli katika kesi ya mauaji ya Norbert Zongo na zaidi sana ni njia ya kufikia haki kuhusu kesi hiyo ya Norbert Zongo. Kwanza tunapongeza serikali ya Ufaransa kuingilia kati, na hii ni hatua na ni matumaini yetu kwamba ukweli utapatikana. Francois Compaore ni mmoja wa tuhumiwa wa mauaji hayo. Vyombo vya sheria vitaamua iwapo ana hatia, lakini ni wazi kuwa ni mtuhumiwa nambari moja katika kesi hii. Abdulahi Dialo, mwenyekiti wa taasisi ya kitaifa inayotetea waandishi wa habari nchini Burkina Faso. Madaktari wasiokuwa na mipaka, MSF, wamesema hali ya kibinadamu ya wakimbizi wanaozuiwa katika kambi mbalimbali nchini mbali, Libya inaendelea kuwa mbaya. MSF inasema wengi wao wanakabiliwa na utapiamlo na wanasumbuliwa na magonjwa mbalimbali. Mahakama ya Algeria imeagiza kwa chila huru kwa mwanaharakati Abdellah Benoum ambaye alikuwa amefungwa jela kwa kuamua kushiriki katika mgomo wa kutokula na kumtusi rais wa zamani Abdelaziz Bouteflika. Hali yake ya kiafya imedhofika na amelazwa hospitalini kupata matibabu zaidi. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa 2 ya dakika 38, Afrika ya kati ni saa moja dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa China Xi Jinping ameeleza kuguswa na kuongezeka kwa hali ya sintofahamu kwenye eneo la mashariki ya kati kutokana na kile alichosema shinikizo la Marekani dhidi ya nchi ya Iran. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Katika matamshi aliyotoa kabla ya kuelekea nchini Urusi kwa ziara ya kikazi, Rais Xi Jinping ameeleza umuhimu wa kuheshimiwa kwa mkataba wa nyuklia uliotiwa saini kati ya Iran na mataifa ya Magharibi ikiwemo China. Mzozo kati ya nchi ya Marekani na Iran umeshika kasi zaidi katika wiki za hivi karibuni ikiwa ni mwaka mmoja tu tangu Rais Donald Trump atangaze kuiondoa nchi yake katika mkataba wa kidunia kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Utawala wa Washington umetangaza vikwazo zaidi dhidi ya Iran katika majuma kadhaa yaliyopita, huku ikituma meli zake za kivita na wanajeshi kwenye nchi za Mashariki ya Kati. Rais Xi Jinping sasa anazitaka pande zote mbili kujiepusha dhidi ya kile alichosema matamshi au vitendo vitakavyoweza kusababisha vita. Wanasiasa wa chama cha Republican nchini Marekani wamesema aungi mkono tishio la rais Donald Trump kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazotoka nchini Mexico iwapo Mexico haita wazuia wahamiaji haramu kuingia Marekani. Trump amesema wanasiasa wa chama chake cha Republican watakuwa pumbavu iwapo watajaribu kuzuia mapendekezo yake katika harakati zake za kupambana na wahamiaji haramu. Na rais Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema nchi yake haita ondoka ama atajiondoa kwenye mkataba na Urusi kuhusu ununuzi wa mtambo maalum wa kuzuia makombora S400 licha ya vitisho vya Marekani. Uturuki imeweka wazi kwamba inataka kununua mtambo huo kwa sababu za kiusalama, lakini ni suala ambalo linapingwa na Marekani ambayo imetishia kuwekea vikwazo Ni wakati wa RFI michezo na rlkumbuka. Asante Victor. Hatimaye Liverpool imethibitisha kuwa itasafiri kwenda Qatar Desemba mwaka huu kwa ajili ya kushiriki michuano ya klabu bingwa duniani ya FIFA baada ya nchi hiyo kutangaza kuwa itakuwa mwenyeji Qatar. Kumbuka pia itakuwa mwenyeji wa mashindano hayo mara mbili, mwaka huu na mwakani, na itaandaa pia mashindano ya kombe la dunia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Katika masumbwi, baada ya kupokea kipigo kikali eh, bondia Anthony Joshua ameshauriwa uh, kumtimua kocha wake Rob McCracken kwani amesema uh, kwa kweli hakufanya vizuri wakati wa pambano lake na Andy Ruiz. Na nimalizie na tenis. Mchezaji namba mbili kwa ubora katika mchezo wa tenis duniani kwa upande wa wanaume, Roger Federer amefanikiwa kutinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya French Open maarufu Roland Garros inayotimua vumbi jini Paris, nchini Ufaransa. Federer sasa atapambana na Rafael Nadal. Kiswahili michezo Am, ya awamu ya pili, na asante sana Ruben, nikumbuka shukran. Na sasa ndo karu uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Na asante Victor Ruben, sijui amekunywa chai ya <laughs> uh, rangi gani asubuhi hii, lakini uh, <laughs> Daily Monitor la Uganda limeandika radi ya ua sita na kujeruhi wengine ishirini na watano huko Uganda. Daily Nation la Kenya limeandika hofu ya kutokea mfumuko wa bei kutokana na Kuongezeka kwa fedha haramu. Sudan Tribune limeandika hofu ya usalama Sudan wakati wa uandamanaji wa na jeshi wa kivutana. The Guardian la kule nchini Uingereza likiandika mmoja wanasiasa wa wanasiasa wanaonia kiti cha waziri mkuu kule Uingereza, Boris Johnson ameonya wanachama wa chama cha Conservative akisema wasipomchagua yeye basi wajiandae na chama hicho kupotezwa maarufu. The New York Times limeandika wabunge wa Republican wamuonya Trump dhidi ya kutoza kodi kwa bidhaa kutoka Mexico. Magazeti ya nchini Tanzania, bodi ya mikopo yatangaza sifa za mikopo ya elimu ya juu ni kwa wanaojiunga na vyuo vikuu mwaka elfu mbili kumi na tisa ishirini. Gazeti la Mwananchi limeandika Jamaa daa wahushi vitambulisho vya JPM na kuna picha ikionyesha waumini wa Kiislamu wakiwa katika sala swala ya Idi katika viwanja vya Mwembe Yanga jijini Dar es Salaam hapo jana. Gazeti la Uhuru limeandika undani wa kikapu alichobeba Magufuli ni kile alichonunulia samaki soko la Feri na kuibua shangwe kwa wananchi. Nakumbuka kwamba picha hii ilikuwa gumzo katika Ukanda wa Afrika Mashariki. Na bila shaka na pochi hapo Eid Fitri. <laughs> mwenzangu Emmanuel Makundi asante. Karibu katika mjadala wa wiki tunaangazia, mzozo wa kisiasa kule nchini Sudan. Siku ya Jumatatu, jeshi liliamua kuvunja kambi ya waandamanaji jijini Hatuma, ambao kwa karibu miezi miwili wamekuwa wakishinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Jeshi lilitumia nguvu kuvunja kambi hiyo, na madaktari wanasema kwamba zaidi ya watu sitini wamepoteza maisha kwa kupigwa risasi na wengine wamejeruhiwa. Uongozi wa kijeshi umeamua kufuta makubaliano ya awali waliokuwa wameafikiana na viongozi waandamanaji kwamba kuundwe kwa serikali ya mpito itakayodumu kwa miaka mitatu, lakini viongozi waandamanaji wamekataa tangazo hilo la jeshi na kuitisha maandamano mapya. Kujadili kinachoendelea kule nchini Sudan, naungana naye wakili Martin Lo akiwa Nairobi nchini Kenya, lakini pia Haji Kaburu akiwa Dar es Salam. Wote ni wachambuzi wa siasa za kimataifa. Nawakaribisha sana Karibuni katika mjadala wa wiki asubuhi hii. Aant naam, asante. Nianze nawe na Wakili Martin Olow, tathimini yako eh, ni nini kuhusu kinachoshuhudiwa kule Sudan? Aa, kwa kweli tunapozungumza, kitu kimoja ambacho labda tunaweza kusema kinatukera ama kinatufuata sana kama waafrika ni kwamba hatujifunzi kutokana na historia. Tujifunzi kwamba wa, wananchi ama wa, binadamu wakiamua, wanataka mabadiliko, huwezi kuzuia mabadiliko hayo, huwezi kuwazuia uh, kutafuta uhuru uh, wao wakoloni walijaribu, wakashindwa. Sasa wanajeshi pale eh, Sudan inaonekana kwamba hawajajifunza kutokana na wananchi wakiamua, watu binadamu wakiamua, wanataka njia fulani, hata ukiwakandamiza, hata ukiwaua, mara nyingi wanapata haki yao. Naam, uh, Haji Kaburu wao unasemaje? uh, Wanajeshi baada ya kuamua kuvunja ile kambi ya waandamanaji wametangaza kwamba uchaguzi utafanyika ndani ya miezi tisa, suala ambalo limekataliwa kabisa na wale viongozi waandamanaji wa waandamanaji ambao walikuwa wamekubaliana kwamba watashirikiana na wanajeshi kuunda serikali ya mpito kwa kipindi cha miaka mitatu. na, na, na, na, kidogo tuna tatizo na bwana Haji Kaburu. Uh, uh, sijui nipata bwana Haji Kaburu, endelea mm. Bwana Haji Kabutu, kuombe radhi kidogo, naona kuna hitilafu imeingilia katika studio zetu hapa, lakini tutarekebisha, tutarudi tena kwako muda usio kuwa mrefu. Lakini nije kwako uh, bwana Martin Olo, unaweza ukatoa tathmini yako kuhusu hatua hiyo ya wanajeshi sasa. Wamesema uchaguzi utafanyika baada ya miezi tisa. Uh, jambo la maana hapa ni kwamba uh, wanajeshi hawawezi kuaminika, uh, maagizo yao hayawezi uh, kutegemewa na pia tumaini la wananchi ni kwamba mamlaka ama njia ambayo itakawaelekeza kutoa mamlaka katika uh, wa, wanajeshi ama kutoka katika hali uh, iliyokuwa ya Omar al-Bashir ni mambo ambayo wenyewe wanataka wachangie. Kwa hivyo wanachokitaka ni kwamba wanataka muda mfupi ama muda ambao wanaweza kushiriki kujiandaa na kushikilia serikali ya mpito hivi kwamba waweze kupata nafasi ya kuweka misingi, kuweka katiba, kuweka sheria ambayo inaweza kuirejesha uh, nchi ya Sudani ya Katumu katika hali nzuri ya demokrasia. Kwa hivyo wao, wananchi na viongozi wao, wana matakwa fulani ambayo wanataka kuyatekeleza na bila shaka wanataka wao ndio wawe na uwezo wa kusema ni lini uchaguzi utakafanyika utakapo utakapofanyika. Mm. Kwa sasa wanahofia na pia hawawezi kuamini wanajeshi. Naam, haji Kaburu, sijui kama unanipata vizuri. Sasa nakupata vizuri naam, karibu, ulikuwa unaeleza jambo, karibu sana. E, e, nilikuwa nasema jambo linalohundumisha a kuona kwamba watu waliokaa barabarani na kuandamana na hali ilikuwa ya wako madarakani wakati ule Omar Bashir mpaka ikaondoka. Hao wananyimwa haki hiyo kwa nguvu za kijeshi. Kumbuke kwamba wale watu walifanya nduo kwa sababu ya ulma lserkali. Ukiangalia kwamba Omar Bashir alikana na jeshi, na sasa jeshi inavunja kambi na kuvunja makubaliano ambayo kuwa muda baada ya kuwa baada ya kutokea, yani baada ya viongozi wa jeshi kwenda mti kwenda Mataifa ya Magharibi yameshtumu jeshi lilivyotumia nguvu dhidi ya waandamanaji, lakini uh, baraza la usalama la Umoja Mataifa limeshindwa kuzungumza kwa sauti moja. Urusi na China zikitumia kura zao za veto au ushawishi wao, zimekataa kupitishwa kwa azimio lolote ambalo lina laani uh, kile ambacho tumeshuhudia kule Sudan. Uh, wakili Matinolo, hii inamaanisha nini? Uh, kuna kitu ambacho lazima tukikubali tuki katika hali ya uhusiano wa kimataifa kwamba wanapoguzia uh, mambo yanayoendelea katika Afrika, nchi za magharibi mara nyingi zinaangazia mambo haya kulingana na uh, kipimo chao, kulingana na demokrasia wanavyoielewa wao. Lakini kwa sasa nafikiri kuna mahali ambapo tunaweza kusema kuna uh, barabara zetu zinakutana huku kwamba wao wanaelewa wananchi wa Sudan wanataka kutafuta wanatafuta mamlaka na no wanataka kusima kujisimamia, lakini wanakerwa ama wanazuiwa na wanajeshi, na hali hiyo si nzuri. Kwa hivyo, wao wanaelewa kwamba wanajeshi ni siku zote wanafaa kuwa kwenye e, e, ulinzi ama kwenye barak zao wakiwa wanatafuta ulinzi wa nchi, sio kutafuta u, utawala wa nchi. Kwa hivyo, kinachoendelea pale Sudani ya Katumu ni jambo ambalo haliwezi kubalika kidemokrasia kimataifa hata katika Afrika na wao wanaposhirikisha, wanatoa shirikisho hilo, wana haki hiyo na pia wana ukweli ambao wanatafuta. La muhimu hapa ni kwamba sisi wenyewe wa Afrika lazima tuelewe ya kwamba tusipojichukulia na tusipojisimamia, wa, wa nje watatupa uhosia tu, watajaribu kutusaidia, lakini mara nyingi ni sisi wenyewe ndio tunatakana tujifanyie mambo yetu. Nam Umoja wa Afrika miezi kadhaa iliyopita ilikuwa uliku, ulitoa uh, angalizo au tahadhari kwa jeshi ukabidhi madaraka au la Sudan itafungiwa kuwa mwanachama umoja wa Afrika. Tuone kama ilitafanyika, lakini uh, ukizungumzia barani Afrika leo hii, baraza la usalama la Umoja wa Afrika litakutana kule Addis Ababa kutathmini uh, hiki ambacho kinaendelea kule Sudan. Uh, Bwana Haji Kaburu, unafikiri ni mapendekezo gani ambayo wanaweza kaj... Brazil inaweza likaja nayo ili kusaidia hali hii ambayo tunashuhudia? Kwa kweli, kuhusu mapendekezo kutoka EU au mabaraza hayo, mara nyingi huwa hayako, hayana uwezo wa kutatua migogoro ambayo e na ufahamu kwamba wa Sudani wa sasa, kuna nchi ambazo zinapenda zinapendaana a wanaogopa raia kutoa nafasi ya umoja sababu nyingi sana. Inajua hilo la muhimu kabisa ni kuangalia waandamaji walikuwa ni watu wa aina gani na wanatawala waniali, imegawanyishwa kwenye kando za kikabila, hasa kwenye rani, hasa katika, na hili ndo muhimu sana, kwa hiyo nma kauliamini kauli za mabaraza la Umoja wa Mataifa kuwa hazina hasa nguvu za kivisombakia au hata za nini ku- kubadilisha lile jambo lililopo, kuleta jambo lililo na usawa. Kwa hiyo kwa kauli hilo, kwa suburi hazitosaidia chochote, na bado tu zitakuwa zimeingiliwa na maoni ya nchi ambazo zinapenda lile jambo liwepo kiangalia mizozo yote inayotokea katika nchi moja, kwamba kuna nchi jirani au nchi za Kiafrika zitakuwa upande huu na zingine zitakuwa upande ule, io jambo ambalo inaogopa sema kwamba labda hizo kauli tolewa zitakuwa na mamlaka yoyote ya kuzuia jambo loloteaendeleaudaninam wakili, una mtazamo gani kuhusu mchango wa Afrika au umoja Afrika katika mzozo huu wa Sudan? Aa, lakini pia unaweza ukatathmini pia na msimamo wa wale wa viongozi waandamanaji, wamesema kwamba wao hawakubaliani kabisa na uamuzi wa jeshi na wametisha maandamano zaidi. Unasemaje una kuhusu kwanza umoja wa Afrika lakini baadaye suala hili la viongozi waandamanaji? Kwanza kabisa ni iseme hivi, na nasema kwa njia ambayo kidogo ninaamini kwamba Uh, Umoja wa Afrika ni kama mbwa ambaye hana meno. Uh, wao mara nyingi msimamo wao hatuelewi, uh, unatoka wapi naenda wapi, isipokuwa tu kwamba wao mara nyingi wanataka kuwatetea na kuwalinda viongozi ambao wapo mamlakani kwa wakati huo wao wana klabu yao ambayo wanataka kujialika, kujivinjari na kuweza kufurahia kwamba wanafanya uongozi wow, kwa njia ambayo labda wao tu wenyewe ndo wanaelewa. Kwa hivyo Albashiri alikuwa sio mtu wa kidemokrasia, lakini alikuwa ni mmoja wao sana, na kuna wengi ambao wanaendesha nchi zao ki, kiimla, lakini ni, ni, ni wa maana sana katika umoja wa Afrika. Kwa hivyo hata wanaposema y kwamba wataiondoa wata Sudani ya katumu kutoka kwenye e, orodha yao, basi wana maana tu kwamba iwapo ni jeshi litatawala basi wataondoa, lakini wanajeshi wakiweka kofia za, za kiraia alafu waendelee pale, watasema basi sasa, huyo ni raia na tuendelee. Kwa hivyo hawana msimamo ambao kidogo tunaweza kutegemea kidemokrasia na pia kiuwajibikaji kwa masuala ya, ya, ya, ya siasa. Basi na tukienda pale mahali ambapo wananchi tayari wamekataa, wameamua kwamba licha ya kujaribu kufurushwa, licha ya kuuawa na kutishiwa maisha yao, wataendelea na migomo. Kumbuka ya kwamba migomo hiyo na maandamano, okay, maandamano hayo yameweza kuungwa na migomo ya wafanyakazi na watu wengine kama hao, ni maana tu ya kusema kwamba wananchi wakiamua Uh, maji yakianza kutirika kutri, basi mara nyingi yanakuja na uzito ambao labda huwezi kuzuia kwa so. Sasa maandamano haya yataendelea, na kwa sasa wanajeshi wajiandae katika hali ndefu. La muhimu tu ni kwamba tunaelewa hali hiyo haifai kwa njia yoyote ile. Hali hiyo italeta vurugu, e, uchumi utaendelea kukuumia, lakini kama ndio njia ya pekee ya kutafuta uhuru mara nyingi wananchi wamemwaga damu, Waafrika wamemwaga damu huku wakijitafutia uhuru wao, nam na bila shaka. Uh, bwana haji kabu, kwa sekunde kumi tu tukimalizia, we unaona nikikitokea katika siku zijazo. Uh, mimi naamini kabisa kwamba siku uh, zijazo mauaji makubwa, lakini tujue tu kwamba wale ambao wanafanya mauaji hao ambao ni wanajeshi pia wana ndugu ambao wamo kwenye, ni raia ambao wako kwenye zo so, kwa hiyo kutatokea unaweza kutokea pia ndani ya jeshi kutokea mgawanyiko mkubwa sana. Kuna wanaopenda mpaka sasa, inaelekea kuna wale wanaopenda jeshi liendelee kufanya hili na kufanya, na kuna wengine unaona kwamba hiyo si njia sahihi. Kwa hiyo kama itaendelea na maendeleo ikatokea kwamba wataendelea kuwepo mauaji ya raia, nafikiri pia kwenye jeshi kutatokea mpasuku ambao labda unaweza kusaidia, huo ndio unaweza kusaidia kuiweka taifa lile katika amani ambayo itakuwa inaweza kuwasaidia kufikia kwenye maamuzi ya kurejesha uraia katika Nam. Kwa kauli hiyo ya Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, tunafika mwisho wa mjadala wiki asubuhi ya, ya leo, na niutakie Id Fitr Haji Kaburu ukiwa Dar es Salaam. Naam na, asante na wakili Martin Olo, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa, ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya. Nakutakia asubuhi njema na asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Karibu nami pia nakutakia Id Mubarak. Yeah. Nam, asante sana msikilizaji. Tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kwapo mjanasi tena saa 12 jioni sa za afrika mashariki. Funde mitambo ni Emanuel Eliazar, msomamizi wa matangazo haya ni Emanuel Richard Makundi, mimi ni Victo Abuso. Nakutakia asubuhi njema, kwa waislamu wote id fitri, na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. <tipulis> kibao Shauri Yako na Orkestra Supa Mazembe. Ukimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule Jini Bari kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. kwa heri.