Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamis, tarehe 6 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wasiwasi waendelea kushuhudiwa kule Sudan baada ya watu 100 kupoteza maisha wiki hii jini hatum. Rais wa Uganda Yoweri Museveni kulihutubia taifa kueleza hali ya kiuchumi na Marekani na Mexico zinaendelea kulumbana kuhusu vikwazo vya kibiashara nam. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi, anza nalama kujumulisha 25574015747 Ukurasa wetu wa Facebook ni RFI Kiswahili. Nchini Sudan, idadi ya watu waliouawa juma hili wakati wa operesheni ya kuondoa raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi jijini Hatum imeongezeka na kuvuka watu 60, lakini pia madaktari kwa upande wao wanasema miili mingine 40 imepatikana ikiwa imetupwa kwenye mto Nile. Ripoti ya mwandishi wa RFI Sebastian Nemet inasomwa hapa studio na Emmanuel Makundi. Wakati rafiki zake wakila chakula nje ya nyumba yao, Abdurahman Mohamed Awad yeye analazimika kulala akiwa anaugulia maumivu baada ya kupewa kipigo na wanajeshi waliokuwa wakiwaondoa raia waliokuwa wameweka kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Awadi ana majeraha kila sehemu ya mwili wake, huku akiwa amevunjika mifupa kadhaa. Marafiki zake wawili waliuawa na kutupwa mtoni. Anasema yeye mwenyewe, mwanajeshi walimkamata mwanamke, wakamtaka apanue miguu ili wambake. Kaka yake akaingilia, wakampiga risasi mguuni, akakataa na akampiga mwanajeshi, walimmaliza haraka, na hata hivyo, walimbaka mwanamke huyo na kuutupa mwili wake mtoni. Msikilizaji, Awadhi mwenyewe alikuwa awe muhanga wa kilichotokea ndugu zake. Ilikuwa hospitali kama saa kumi na moja hivi. Wakati walipowasili wakatuambia tukae darajani, wakatupiga, wakatutukana na kututuhumu kuwa sisi sio Waislamu waliruhusu hata kijana mmoja akimbie na kumpiga risasi kwa nyuma. Wakatuambia ama watupige au watuue na watupe miili yetu mtoni. Walisema mengi na hakuna neno hata moja ililokuwa la utu. Katika umri wa miaka 29 Abdurahman Mohamed Awad anaingia katika maandamano ya kimapinduzi kama mwanafunzi akiwa na ndoto za kuwa askari siku moja, lakini wakati akifikiria kuhusu mustakabali wake, sasa anaiwaza nchi yake akisema, mapinduzi yalianza siku ile ambayo wanajeshi waliwaondoa kwa nguvu barabarani. Kundi la Islamic State limedai kutekeleza shambulizi katika mji wa Beni, mashariki mwa DRC, usababisha vifo vya watu zaidi ya kumi wiki hii. Kupitia ukurasa wake ulioua ulio, ulio, Telegram katika mtandao wa kijamii, kundi hilo limesema kwamba pia lililenga je, kambi ya jeshi mjini Beni na kuwaua au kuwajeruhi watu zaidi ya ishirini na tano. Kundi la Islamic State limeendelea kushirikiana na lile la ADF nalu kutekeleza mashambulizi ya kigaidi mashariki mwa nchi hiyo, hasa katika maeneo ambayo anakabiliwa na ugonjwa wa hatari wa, wa Ebola. Watu sita wameripotiwa kupoteza maisha na wengine mamia hawajulikani walipo baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini Uganda kusababisha maporomoko ya udongo magharibi mwa nchi hiyo kwenye milima ya wilaya ya Bududa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Maporomoko haya yalisababishwa na mvua kubwa iliyoanza Jumatano usiku na kunyesha kwa muda mrefu. Teho Nagame ni mshahidi wa hii janga. ilikuwa na maji kwa muda wa masaa mawili, mjukuu wangu akasema kwamba muto wa karibu ulijaa. Kulikuwa na watoto wa shule ambao walinionya kwamba miti na mawe yenye maji mingi yalikuwa yanaelekea kwangu ndiyo wakati sisi sote tulikimbia Irene Nakasita ni msemaji wa shirika la msalaba wa mwekundu wa uganda ambalo linasaidia kwa juhudi za uokoaji Kupitia jitihada zetu za kutafuta na kuokoa, tumepata miili tano. Tuna mwanamke mwenye umri wa miaka sabaini na tano na wengine ni watoto, lakini tunaendelea na kazi kwa sababu eneo liliyoathiriwa ni kubwa sana. Mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili watu zaidi ya mia moja walikufa na mwaka jana watu sitini walipoteza maisha. Watu zaidi ya laki tatu wanaishi kwenye materemko wa mlima Elgon na wataalamu wameonya serikali kuwa kuna haja ya kuhamisha kwa sababu maisha mengi yanaweza kupotezwa. Mbunge kutoka eneo hili, John Baptist Nambeshe, anasema serikali inapaswa kuanza kazi. Wangeanza na evacuation kitu wangefanya, sababu huko juu kwa mlima iko cracks nyingi sana. Mvua ikianza kunyesha, zinaleta maporomoko ya ardhi yenye naua watu, na watu wenye natakikana wamushwe ni wengi kama laki tatu. Mzima Kenneth Lukwago Kampala, rafiki Swahili. Tukisalia kule nchini Uganda, rais Yoweri Museveni leo atalihutubia taifa kutoka jijini Kampala kuelezea hali ya kiuchuma ya taifa hilo. Ripoti zinasema kwamba uchumi wa Uganda umekuwa ukikua kwa kasi ndogo na rais Museveni anatarajiwa kueleza mambo ambayo yamesababisha hili kuelekea siku ya kusoma kwa bajet Alhamis ijayo, siku ambayo pia mataifa mengine Afrika Mashariki yatawasilisha bajeti ya mwaka 2019 2020 Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 11 kilohertz, mita bendi 25. Upinzani nchini Bukina Faso umekaribisha uamuzi wa mahakama ya Ufaransa na kuamuru kusafirishwa kwa, kwa, kwa mtuhumiwa wa mauaji ya mwandishi wa habari Norbert Zongo mwaka 98, ambaye pia ni ndugu wa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Compaore. Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo vya habari, hatua hiyo itasaidia katika kufanikisha maridhiano ya kitaifa, kama anavyoeleza katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UPCC Radi ya Meogo. Tumeukaribisha uamuzi wa mahakama ya Ufaransa kama utaratibu kawaida wa kawaida ya kisheria, kwa sababu tangu mwanzo wa kesi hii tumeomba mambo ya uwazi mahakamani, na ikiwa kama kesi hii itakuwa ni fursa kwa wananchi wa Burkina Faso kufikia maridhiano ya kitaifa na nchi inafikia kupata hali ya utulivu ni jambo jema. Wananchi watapata kujua ukweli, na mimi sioni tatizo katika hilo, itakuwa ni moja ya njia ya kupata ukweli. Ni radi ya Meogo, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UPCC nchini Burkina Faso, anazungumza kiwa jijini Wagadugu. Watetezi wa haki za binadamu wanaonya kuwa jumuia ya kimataifa inasahau kushughulikia mzozo wa kisiasa na usalama katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza nchini Kamerun tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wanaharakati katika maeneo yanayozungumza lugha hiyo wamekuwa wakitaka kupewa uhuru na kuwa na nchi yao inaitwa Ambazonia kwa kile wanachokisema kwamba wametengwa na serikali ya rais Paul Biya. Nchi ya Zimbabwe na Umoja wa Ulaya zimeanza mazungumzo rasmi ya kisiasa baada ya miaka kumi na saba. Mabalozi kutoka nchi hizo walioko kule nchini Zimbabwe wamekutana na wawakilishi wa serikali katika awamu ya kwanza ya mfululizo wa mazungumzo yaliyopangwa kufanyika baina ya pande hizo mbili kujaribu kumaliza miongo kadhaa ya vikwazo vya kiuchumi kwa Zimbabwe. Abbas Mwalim ni mchambuzi wa siasa na diplomasia anazungumzia suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza ni, ni kuonekana kuridhishwa na hatua ambazo zinachukuliwa na serikali ya, ya sasa ya eh, rais Emmerson Mnangagwa ya kuangalia sera hizi za ki, kiuchumi. Kwa maana tunasema kwa lugha ya Kiingereza fiscal na monetary policy zile zote katika kuhakikisha kwamba uchumi wa, wa Zimbabwe unarudi una katika hali msa, ya msawazo, lakini pia kuondoa mianya ya rushwa. Umoja wa Ulaya uliondoa sehemu kubwa ya vikwazo vya kiuchumi kwa nchi ya Zimbabwe mwaka elfu mbili na kumi na nne lakini imekuwa haitoi msaada wa kifedha kwa serikali. RFI Radio France Internationale. Afrika ya kati ni saa moja dakika 39, Afrika mashariki ni saa 2 dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuna hatua kubwa iliyopigwa katika mazungumzo kati ya nchi yake na Meksiko kuhusu uwezekano wa kuondoa vikwazo vya biashara alivyotangaza hivi karibuni, akitaka nchi hiyo idhibiti wimbi la wahamiaji. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter, rais Trump amesema mazungumzo hayo yataendelea ya tena hivi leo. Hatua inayokuja wakati huu takwimu zikionyesha kuwa idadi ya wahamiaji kutoka Mexico wanaoshikiliwa nchini humo imefikia kiwango cha juu kuwahi kurekodiwa tangu mwaka wa 2006. Katika mazungumzo ya juma hili utawala wa rais Trump uliweka masharti magumu kwa Mexico ikiwa inataka yaiondolewe tozo kwenye bidhaa zake, utawala wa Washington ukitaka Mexico idhibiti wahamiaji wanaovuka mpaka. Ikiwa mazungumzo ya juma hili yatagonga ukuta inamaanisha kuwa tozo ya asilimia tano itaanza kutozwa, na ifikapo Oktoba mosi, tozo hiyo itaongezeka hadi kufikia asilimia ishirini na tano. Trump anasema wahamiaji kutoka nchini Meksiko wamekuwa hatari kwa usalama na uchumi wa taifa lake. Maseneta kule Marekani wamezuia mpango wa rais Donald Trump kuisaidia ama kuuzia Saudi Arabia na shirika wake silaha zenye thamani ya dola bilioni 8.1 kwa kile wanachosema kwamba wanahofia kwamba Saudi Arabia itatumia silaha hizo kuwashambulia raia wasiokuwa na hatia kule nchini Yemen. Na rais wa China Xi Jinping yuko kule nchini Urusi kwa ziara ya siku tatu. Xi na rais Vladimir Putin walikutana jana na kutiliana saini mikataba ya kibiashara inayolenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa mawili. Rais wa China amesema kwamba rais wa Urusi ni rafiki yake wa karibu. Na sasa ni wakati wa RFI ya michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso. Rais wa shirikisho la soka nchini Niger Jibril Hamidu amesema kuwa amefurahishwa sana kuona Gianni Infantino amechaguliwa tena kuwa rais wa shirikisho la soka duniani, uh, FIFA, kwa mhula mwingine wa miaka minne hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Jibril amemtaja Infantino kuwa kiongozi anayewajibika na mtu wa maendeleo nti sepsnt mara ya kwanza Gianni ya Infantino alipojitambulisha na kuonesha nia ya kugombea nafasi hiyo, wakati huo shirikisho la soka barani Afrika lilionyesha msimamo tofauti. Mimi nilikuwa tayari nimemchagua wa Gianni Infantino. Sasa wale ambao walijaribu kunishawishi kinyume na wenyewe, leo naona ni wafuasi wazuri tu wa Gianni ya Infantino. Inabidi tutambue kwamba amebadili mambo mengi ndani ya CAF. huyu ni mtu ambaye yuko tayari kila mara na ni mwazi mbele ya watu tena, amefanikisha miradi mingi ya maendeleo. Kila mtu analifahamu hilo, kuna pesa nyingi tu amefadhili katika swala la maendeleo. Nam, huyo ni Jibril Hamidu, rais wa shirikisho la soka nchini Niger. Utakumbuka Infantino amekuwa rais wa FIFA tangu alipochaguliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na kumalizia mhula wa mtangulizi wake Sepp Blatter ambaye anatumikia marufuku ya miaka sita ya kutojihusisha na maswala ya kandanda. Kama nilivyokujuza katika awamu ya kwanza matangazo yetu asubuhi, msikilizaji, shirikisho la soka barani Afrika CAF limethibitisha kuwa Esperance de Tunis wametakiwa kurejesha kombe la ligi ya klabu bingwa Afrika na hivyo kucheza mechi ya marudiano ya fainali na Widad Casablanca. Niishie hapo kwa sasa. Haya, rafiki Kiswahili michezo awamu <laughs> ya pili. Asante sana Rubeni Likumbuka, shukran na sasa na wakati uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor. nianzie na Victor, gazeti la 7sur7.cd na la prosperite la kule nchini, yote ya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imeandika kuhusu barua iliyoandikwa na chama cha MLS kikimtaarifu gavana wa jimbo la Kinshasa kuhusu kurejea kwa kiongozi wao Jean Pierre Bemba Juni 23. Daily Nation la Kenya limeandika serikali imepiga marufuku raia wa kigeni na wale wazawa wanaotembelea kwenye maeneo yanayopewa ya ulinzi, kutobeba chupa za plastiki wala vifungashio vya plastiki. Haya ni maeneo ya mbuga, fukwe, misitu na hifadhi. Ni katika moja ya kupambana na mifuko ya plastiki na vifungashio vya plastiki. Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu mambo ambayo Rais Museveni anatarajiwa kuyazungumza katika hotuba yake kwa taifa likiwemo suala la mzozo wa Rwanda. Sudan Tribune limeandika mamlaka nchini Sudan zimemkamata Yasir Arman, naibu kiongozi wa uh, kundi la SPLM-N ambaye alirejea uh, Khartoum hivi karibuni. Iwachu la Burundi karibuni limeandika kuhusu mkakati wa wizara ya mifugo nchini humo kupambana na magonjwa ya wa wanyama. Nyasa Times la Malawi limeandika mwenyekiti wa tume ya uchaguzi agoma kujiuzulu kufuatia shinikizo la upinzani. Magazeti ya nchini Tanzania, gazeti Uhuru limeandika mawaziri wafichua rekodi mpya ya JPM wasema ambacho amefanya hajatokea miaka mingi iliyopita. Mtanzania ujumbe wa amani watawala Idel Fitri. Uh, mwananchi limeandika tuvumiliane, wasema viongozi wa dini. Nipashi limeandika bajeti ofisi ya CAG ya fiekwa yapunguzwa kwa, ya kwa bilioni saba kulinganisha na mwaka F 2018, F 2019 mishahara matumizi mengineyo vyapigwa panga. Magazeti ya kule barani Ulaya New York Times la Marekani limeandika kuhusu kauli ya Trump kuwa haridhishu na mazungumzo na nchi ya Mexico. Uh, the Guardian la Uingereza limeandika kuhusu viongozi wa dunia waliokutana hapo jana kuadhimisha miaka 75 tangu kumalizika kwa vita ya dunia, na Le Figaro la nchini Ufaransa pamoja na Le Parisien ya ya la kule Ufaransa yameandika kuhusu maadhimisho ya kuwakumbuka askari waliouawa wakati wa vita ya Normand, ambapo Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May hivi leo yuko Ufaransa kule na Macron Kuweka mashada ya maua kuwakumbuka wanajeshi waliopoteza maisha. nam asante sana, Emmanuel Makundi, bado tunaye hapa na kuletia makala ya gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika hatimaye umeanza kufanya kazi juma lililopita, hatua ambayo umoja wa Afrika unasema unaimani kuwa utapanua zaidi soko la bara la Afrika lenye watu takribani bilioni moja na laki mbili. Umoja wa Afrika unasema hatua hii italifanya bara la Afrika kufanya biashara za wenyewe kwa wenyewe zitakazofikia thamani ya dola za Marekani trilioni mbili nukta tano. Mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika umeridhiwa na nchi 22 mwezi April mwaka huu, idadi ambayo ndiyo ilikuwa ikihitajika ili kufanya uanze kufanya kazi. Makubaliano ya kuanza kazi kwa awamu ya kwanza yanatarajiwa kuzinduliwa Julai saba, wakati wa mkutano mkuu wa wakuu wa nchi kule nchini Niger. Ni taifa la Nigeria pekee ambalo halijatia saini ama kuridhia mkataba huu kwa kuwa bado linajitafakari katika kuzungumzia kuanza kazi kwa mkataba huu. Kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili ndio nazungumza na Safari a Fungo, yeye ni mtaalamu wetu wa masuala ya biashara za kimataifa na ukanda, akiwa Dar es Salaam Tanzania. Safari, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana. Nianze kwa kuwatakia heri ya Idi ndugu zetu wote wa Uislamu ambao wamepata nafasi ya kusherehekea sikukuu adhimu kabisa hii. Nam, asante sana. Pengine tulishawahi kuzungumza hapo awali wakati mchakato ulikomea za kabla ya mataifa kuridhia. Sasa mkataba wenyewe unaanza kufanya kazi, nini maoni yako? Uh, kwanza ni, ni, ni, ni zipongeze nchi za Afrika ambazo zimeweza uh, kuridhia mkataba huo, kwa maana kwamba katika mikataba hii hatua za awali huwa ni kuweka sahihi, ikiwa ni tunasema kwa kimombo diplomatic gesture, kwamba eh, unakubaliana kimsingi na yale mambo ambayo yamekuwepo humle ndani lakini ili uweze kufanya mkataba ule e, na uwe na wewe ni mbia, basi ni lazima upeleke kwenye nchi zako, na na nchi nyingi mara nyingi zinatumia bunge bunge kupitisha mkataba huo na kuanza kufanya kazi. Sasa kama ulivyozungumza hapo, ni kwamba ile threshold, ile ile idadi ya nchi ambazo tulikuwa tunatarajia imeshafikiwa, na kwa mujibu wa makubaliano haya ndani ya siku thelathini basi baada ya kufikiwa hiyo idadi, basi mkataba huo unakuwa unaanza kufanya kazi naam. Lakini jimo, safari, mkataba unaanza kufanya kazi huku mataifa mengi zaidi ya ishirini yakiwa yenyewe hayajauridhia ya mkataba wenyewe, licha ya kwamba wametia saini kukubali yaliyomo katika mkataba hili. Unadhani kibiashara linaweza likatia ya dosari mwenendo wa biashara kwa, uh, kwa bara la Afrika? Mimi, mi mimi nadhani kwamba ni hatua kubwa na ni hatua nzuri sana ambayo imefikiwa kwa sababu lazima tujikumbuke kwamba sisi wa Afrika hatufanyi kwa kiasi kikubwa biashara sisi wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo kama tumeshapata nchi ishirini na mbili ambazo zinaanza kufungua masoko hayo na kuweza kuchagiza Dara, kwangu mimi naona kwamba e, hiki ni kichocheo muhimu sana cha kuweza kuzisaidia na hizo nchi nyingine nazo zione Uh, fursa zilizopo katika kufanya biashara ya sisi kwa sisi na, na pengine hii inaweza kuchochea mataifa mengi kufanya biashara wenyewe kwa wenyewe tofauti na po hapo awali. Bila shaka bila shaka kwamba hii itakuwa ni kichocheo muhimu sana cha kuweza kusababisha e, hizi nchi za kiafrika ziweze kufanya biashara zenyewe kwa zenyewe. Lazima tukumbuke kwamba kwenye hizi nchi zinazoendelea e, gharama unapotumia dora moja, gharama ya kutengeneza bidhaa yako unahitaji dora nyingine ya mbili nukta mbili kuipeleka hiyo biashara sokoni. Na moja ya vitu vinavyofanya haliwe hiyo ni kwamba nchi hizi zimefunga mipaka yake kwa mantiki ya kwamba Eh, vikwazo vya kibiashara katika bara la Afrika ni vikubwa ukilinganisha na maeneo mengine. Kwa hiyo tunapofungua hii mipaka, tunapopunguza tozo kwa maana ya ushuru e, baina ya nchi na nchi, bila shaka itakuwa ni kichocheo kikubwa zaidi cha kuchagiza biashara katika bara letu la Afrika. Nam Safari, umezungumzia kuhusu swala la vikwazo vya kibiashara, tumeshuhudia hata katika baadhi ya nchi ambazo zipo katika jumuia, jumuia ya Afrika Mashariki, Ekoas, na jumuia nyingine kama vile Sadek, licha ya kwamba kuna makubaliano ya kuruhusu uh, ubadilishanaji wa bidhaa ama kufanya biashara kati ya nchi na nchi bado tunashuhudia kuna hivyo vikwazo. Unadhani sasa ili mkataba huu unaenda kwa bara zima la Afrika vitapunguzika kweli? ni ni uh, ni ngumu ni ngumu kusema vitapunguzika au havitopunguzika, na imekuwa ni changamoto kubwa sana eh, katika bara la Afrika, hasa kwenye uh, mahusiano haya ya kikanda, kwamba tunakuwa hatuwezi kufuata tunaita, eh, kwa kimombo kwamba eh, kuwa na ile effective rule-based business business portfolio kwamba tujitahidi kuzingatia misingi ya ya, ya kanuni tulizotokea na katika kuelekea kwenye hiyo uh, biashara zetu. Kwa hiyo ukija kuangalia ni kwamba mahusiano mengi yanakuwa kama ni mahusiano ya nchi na nchi na siyo katika muktadha wa kibiashara, sasa. Hii ni changamoto, ni changamoto, lakini naamini kabisa kwamba kadri tunavyoendelea kuchanganyikana na huu utengamano wa Kiafrika, waki ninaamini viongozi wetu makini, ndivyo watakavyojiongoza na kuongoza nchi zetu kuelekea katika misingi ya kuheshimu kanuni tulizojiwekea na kuwe na taratibu muhimu kabisa na za wazi kwamba atakayekiuka masharti ya kanuni za kibiashara achukuliwe hatua vipi. Miongoni mwa changamoto ambazo wataalam wa uchumi wamekuwa wakizungumzia katika changamoto ya kutekeleza mkataba wenyewe ni swala la kutokuwepo kwa miundombinu imara katika nchi wanachama. Lakini mbali na kutokuwepo kwa miundombinu imara na madhubuti na ya kuaminika, kuna swala la kutokuwepo kwa uwiano wa kibiashara. Mataifa mengi kadhaa yameendelea zaidi kuliko mengine. Kwa hivyo mengine yana hofu kwamba yatanyonywa zaidi, kwa kuwa hayatengenezi ku, kwa kiwango ambacho pengine kinafikiana kama sio sawa kwa sawa na mataifa yaliyoendelea. Ah, mimi mi nadhani ni hofu tu, japo kuna uhalisia kwamba nchi ambazo zimeendelea zime, zime, zime, zime, zime, na nafasi kubwa kwa mfano nchi kama South Africa e, ukiangalia wana, wana mfumo mzuri sana wa distribution channel. kwa hiyo aghalabu bidhaa zao itakuwa ni rahisi kuingia kwenye kwenye mifumo hiyo e, ya, ya, ya, ya nchi nyingine katika bara la Afrika lakini pamoja na hiyo kuna taratibu za kibiashara ambazo zimewekwa kwamba kuna protection mechanism kuna utaratibu wa kuweza kulinda viwanda vya ndani kwa hiyo ni opening lakini sio ufunguaji wa kwamba kwenda kuua viwanda vya ndani bado hiyo tunaiangalia kwa hiyo uh, unapokwenda kuingia kwenye kui makubaliano haya ya kikanda, kuna kuna katika mikataba ile kuna vipengele hivyo vinaangaliwa, ili kuhakikisha kwamba zile nchi ambazo viwanda vyake bado vina struggle, vinaweza kusaidiwa. E, kama watakumbuka katika jumuiya ya Afrika Mashariki tulikuwa na utaratibu huo, Kenya ilikuwa mbaya sana, lakini tukaweka utaratibu huo wa kuweza kuvivuta biashara za Tanzania na watu wengine waweze walao kufikia level ya, ku, ya kuweza kucompete. Na kumekuwa na siasa ambazo zimekuwa zikiingia na nyingine wakati mwingine kukwamisha baadhi ya masuala kuafikiwa. Swala la utaifa kwanza kama sera ya rais wa Marekani Donald Trump kuilinda Marekani zaidi, swala ambalo linatishia biashara ya kikanda. Kama mtaalamu wa biashara za kikanda unadhani sera hizi pamoja na kwamba nchi kweli hazijafungua kwa kwa kiwango hicho lakini zinapaswa kutumia sera hii pale kujilinda kibi biashara zaidi ha, nadhani na, na hapo ndio kuna kuja makosa mengine ambayo hapo awali nimezungumzia rule based trade undertaking, kwamba tujikite kwenye utaratibu wa kikanuni na kisheria. Sasa kuna misunderstanding moja ambayo inapigiwa chapuo na wengi kwamba utaifa, sovereignty, kwamba nchi zina uhuru wa kuamua mambo yao, lakini lazima tuzikumbushe nchi kwamba unapoingia kwenye mikataba hii vilevile vile ni uhuru kwa hiyo una uhuru wa kuingia au uhuru wa kutokuingia. Utakapokuwa na ukitaka kutumia uhuru wako wa kuingia, maana yake utalazimika kuheshimu kanuni na taratibu za makubaliano hayo. Sasa hapa ndio kuna changamoto kubwa, na changamoto hii inatokana na nchi nyingi wanakuwa hawajafanya kwa umakini cost benefit analysis e, kuangalia gharama watakayoingia kwenye makubaliano hayo na faida. Kiasi gani unaliona bara la Afrika katika nafasi gani kibiashara, hasa kwa biashara za wenyewe kwa wenyewe baada ya mkataba huu kuanza kutekelezeka? Ha, mimi, mimi naliona kwamba lina nani lina nafasi kubwa, kwa sababu ukiangalia katika kipindi cha, cha miaka kumi iliyopita uchumi wa bara la Afrika umekuwa kwa kasi zaidi kuliko Brazili e, China, Russia pamoja na India. Kwa hiyo kama e, e, kusini mwa jangwa la la la, la la la la Sahara ambayo ni Afrika imekuwa kwa kasi hiyo kuliko hizo nchi, maana yake ni kwamba kuna fursa kubwa na bimaana ya kwamba sasa ni wakati mwafaka kwa nchi za Kiafrika kutumia E, u, nam Safari Fungo, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, na kushukuru sana ndugu yangu nam. Msikilizaji, ni Safari Fungo, mtaalamu wa maswala ya biashara za kimataifa na utangamano wa kikanda, akizungumza nasi akiwa jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Na asante sana Emmanuel Richard Mkundi kwa kutuletea makala hayo ya gurudumu la uchumi. Bila shaka utakuwa naye wiki ijayo kwa kufahamisha mengi zaidi ambayo itakuwa anatokea katika maswala ya kiuchumi duniani. Usikose kuwa pamoja naye. Kumbuka tu kwamba matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako itakapofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Bila shaka utasikia mengi ambayo itakuwa ametokea kule nchini Sudan, lakini pia hotuba ya rais wa Uganda, Yoweri Museveni, hivi leo jijini Kampala. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Eliazar. Msomizi wa matangazo haya ni Emmanuel Richard Makundi. Ruben Kakule alikumbuka amekuletea habari za michezo. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ziki Yemi alade kutoka kule Nigeria anasema kiskis. Hivyo ndivyo tunavyotamatisha ya uh, pili ya matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa matangazo mengine kwa kiswahili ni saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki, ndio mfuku ujao tutavilear kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.