afrika mashariki ni saa mbili na nusu afrika ya kati ni saa moja na nusu hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii leo ni siku ya ijumaa tarehe saba mwezi wa juni mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia Habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Umoja wa Afrika waisimamisha wanachama Sudan na kutaka uongozi wa jeshi ukabidhi ya madaraka kwa raia. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yaitisha mgomo mjini Beni, mashariki mwa DRC kulalamikia usalama mdogo. Na viongozi wa Urusi na China kuungana kwenye mkutano wa kiuchumi jijini Moscow matangazo haya pia unayapata moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa facebook wa rfi kiswahili lakini pia kupitia tovuti yetu rfi kiswahilicom pia kupitia redio wa shirika unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi au tuambie unatusikiliza ukiwa wapi anza na alama kujumlisha 255 764 015 747 Umoja wa Afrika umetangaza kuisimamisha wanachama nchi ya Sudan na kutaka kuwekwa kwa utawala wa kiraia ili kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anaangazia kwa kina kinachojiri nchini humo. Uamuzi wa Umoja wa Afrika umekuja baada ya mwanzoni mwa jumaa hili vyombo vya usalama kutumia nguvu kuwaondoa maelfu ya raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum na kupelekea makabiliano yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Umoja wa Afrika unasema nchi hiyo itarejeshewa wanachama wake pale tu itakapokabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. "Tumeamua kama baraza kusimamisha ushiriki wa Jamhuri ya Sudan katika shughuli zote za AU hadi pale kutakapowekwa serikali ya kiraia ya mpito, kama njia pekee ya kuruhusu Sudan itoke katika mzozo wa sasa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa waandamanaji wakidai kuwa jeshi limezima huduma ya internet ambayo imekuwa ikitumiwa na wananchi wengi kuwasiliana na jumuiya ya kimataifa. Mohamed Naj al-Assam ni msemaji wa baraza la wasomi ambalo linaongoza maandamano ya kupinga jeshi kusalia madarakani. Baraza la kijeshi limefunga huduma ya mtandao mjini Khartoum Wanaiweka hatum na Sudani katika kizuizi cha kijeshi ili kukabiliana na hali tete iliyopo. Mashirika ya kibinadamu nchini humo yameeleza kusikitishwa na kinachoendelea, huku yakionya kuhusu kutumika kwa wapiganaji waasi wa eneo la Darfur ambao wanaongozwa na kaimu mkuu wa baraza la kijeshi Lutenant Jeneral Mohamed Hamdan Dagalo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wanazungumziaje kinachoendelea nchini Sudan? Hamdun marsal anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Wananchi baadaye wamekuja kugundua kulikuwa hakutengenezi murwa wawapo makusudi yao, kwa hiyo ndo sasa kunakuwa na mgogoro kati ya jeshi na wananchi wa Sudani ambao wanahisi kwamba jeshi la Khartoum limeteka eh, harakati, fikira, mtazamo na malengo ya wananchi wa Sudani. Msikilizaji, licha ya takwimu za mashirika mbalimbali kuonyesha kuwa ni watu zaidi ya mia moja ndio waliopoteza maisha katika vurugu za jumaa hili, jeshi kwa upande wake linasema ni watu 40 tu ndio walioripotiwa kuuawa. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba mtu mmoja kati ya wanne katika eneo la Beni, mashariki mwa DRC wa maambukizi wa ugonjwa wa hatari wa ebola bila kufahamu. WHO inasema kwamba Uh, imetoa ime takwimu hizo wakati huu ikisema kwamba inaendelea kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa ebola katika eneo la beni ambapo watu zaidi elfu mbili wameambukizwa na wengine elfu moja mia tatu hamsini na saba kupoteza maisha tangu mwezi agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane kusalia kule mashariki mwa drc ni kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu asasi za kiraia na waendesha bodaboda kwenye mji wa beni wameitisha mgomo wa siku tatu wakitaka serikali na washirika wake kuimarisha usalama kwenye eneo hilo. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Chube Ngurumbi ametuma ripoti ifuatayo. Watetezi wa haki za binadamu wilayani Beni wamejulisha kuchoshwa na mauaji wilayani humo, kama anavyojulisha Kambale va umaa wa Eli. tunakuwa na haja ya kitu moja na ile kitu inakuwa ni amani, amani na amani tu ndiyo tunapenda ndani ya muji wetu wa Beni. Kwa lengo la kutaka usalama wilayani Beni, vijana wa lucha, wa raia, amri, lucha wawahamasisha raia kutokutii amri ya serikali wilayani humo. Lucha walani la luna, vikali mauaji yanayoendelea wilayani Beni, kwa hayo twasema si raia wilayani Beni wasitii amri yoyote itakayotolewa na serikali mpaka serikali itakapoimarisha usalama wilayani Beni. Haleluya. Haleluya. Haleluya. Na raia wamesema mgomo iendelee mpaka polisi ipatikane. Wanakisegeji vile ambavyo alikuwa akituambia wakati alikuwa akifanya kampeni, angesaidia sana kwa kupiganisha njia ya kuweza kumaliza hiyo masaka lengo la kutafuta amani jijini Beni mijitahidi kuendesha pia mikutano pamoja na makundi ya raia Bakwana maha Modest ni mea makamu wa muji wa Beni. Tunapatia pole raia na wanashindilia kikilia, huwezi kataza mtu asilie. Unafanya mkutano na waendesha taladala viongozi yao kilio isilete tena madhara yengine ndani ya mji. Nafikiri wameelewa itakumbwa, kwamba katika kipindi cha wiki moja ni watu thelathini na wanane ndio wameripotiwa kuuliwa wilayani Beni, miongoni mwao raia kumi na wawili na waasi ishirini na sita. Chubengorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Wabunge kadhaa nchini Uganda wamekosoa hotuba ya rais Yoweri Museveni kuwa kile walichosema kiongozi huyo alishindwa kuzungumzia mzozo uliopo kati ya nchi hiyo na Rwanda, jambo ambalo wananchi wengi walikuwa wakisubiri kusikia kutoka kwake kutokana na athari za kiuchumi ambazo zimeanza kujitokeza. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametuma ripoti ifuatayo. Rais Museveni hakusema chochote kuhusu mgogoro wa Uganda na Rwanda, lakini alisema kuwa alipewa kazi ya kuhakikisha ya kwamba shirikisho la kisiasa linafanyika. Which is good, nilipewa kazi ya kutetea kuungana kwa kisiasa chini ya mwenyekiti wetu Paul Kagame, rais wa Rwanda, na sasa nataka muunge mkono hii harakati. Wabunge Francis Gonahasa na Steven Mukitale wanasema walivunjika moyo. Mimi nilizani pengine ataichukua kama neno la muhimu. Mgogoro umegusa hali ya uchumi hapa lakini hakusema chochote, angetuambia ni nini inaendelea kuhusu Rwanda, namna gani anaenda kukurekebisha hiyo mgogoro. Hakusema kitu chochote, alihepahepa mpaka hepa, alimaliza speech yake. Lakini waziri wa mahusiano ya kimataifa Okelo Oriem anasema msimamo wa Uganda unajulikana. Sisi hatujafunga barabara zetu kwenda Rwanda. Rwanda ni madugu zetu, jirani zetu, tunataka kuendelea kuwa nao kwa usalama kama zamani bila mgogoro. Yote hapa ni maoni ya wakazi wa Kampala. Kuhusu ushirikiano wa kisiasa visu tulivyo sahii, Uganda na Rwanda hawaangaliani uso kwa uso. Ni kwa nia nzuri kwamba tuwe na huu ushirikiano wa kisiasa maana yake, hamwezi kushirikiana kibiashara, kiusalama, na katika masuala mengine bila kushirikiana kisiasa. Wamboga Mgiria ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wana siasa wanagombana, Uganda Rwanda uhusiano sio mzuri wakati huu. Afrika Mashariki ilianguka kwa sababu Idi Amin na hayati Nyerere hawajakuwa marafiki. Watu wa Uganda wanaelewa muhimu wa ushirikiano, lakini wanasema inatakana viongozi kufanya kazi pamoja na watu ili kuimarisha umoja. Kenneth Lukwago, Kampala. Arafiki, Swahili. Maandamano makubwa yanatarajiwa kufanyika leo mjijini Monrovia nchini Liberia kulalamikia hali ngumu ya kiuchumi na kupanda kwa bei ya gharama maisha. Hili linaonekana jaribu kwa rais George Weah ambaye aliingia madarakani miezi 18 iliyopita na kuahidi kubadilisha hali ya kiuchumi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Maafisa wa usalama nchini Misri wamewaua majihadi 14 katika eneo la Sinai. Hii imekuja baada ya watu wenye silaha kuwaua maafisa wa usalama zaidi ya kumi waliokuwa wanalinda kituo cha ukaguzi katika eneo hilo. Rais wa mpito wa Algeria Abdul Kader Ben Salah ametoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa nchini humo baada ya kuonekana wazi kwamba itakuwa ni vigumu sana kufanikisha uchaguzi wa tarehe nne mwezi Julai. Ben Salah amewataka wanasiasa wote na mashirika ya kiraia kuja pamoja ili kuwa na sauti moja na kupanga tarehe mpya ya uchaguzi mkuu. RFI Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa 2 dakika 39, Afrika Kati ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa China Xi Jinping leo anatarajiwa kuwa mgeni wa heshima katika mkutano wa kiuchumi mjini Moscow, mkutano ambao unatoa picha halisi ya namna nchi hizo zimesimama pamoja na kujenga uchumi wa mataifa yao. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Rais Xi Jinping ambaye aliwasili nchini Urusi Jumatano ya wiki hii kwa ziara ya siku tatu, alimwelezea rais wa Urusi Vladimir Putin kama rafiki wa karibu kwa nchi yake. Mkutano wa kiuchumi unaofanyika hivi leo unalenga kutangaza fursa zilizopo kwenye mataifa yao pamoja na kutafuta nchi washirika zaidi wa kiuchumi tofauti na Marekani ambayo sasa inaonekana adui. Akiwa nchini Urusi, Rais Xi Jinping ameshuhudia utiwaji saini wa mikataba kadhaa ya ushirikiano ikiwemo mkataba wa kupanua wigo wa mtandao wa 5G wa kampuni ya Huawei ambayo imewekewa vikwazo nchini Marekani. Kamati ya bunge nchini Marekani inayoongozwa na wabunge wa chama cha demokratik me wamepitisha azimio la kumshtumu mwanasheria mkuu William Barr na aliyekuwa wakili wa ikulu Don McGahn kwa kutofika mbele yao kuhojiwa kuhusu wanachokifahamu kuhusu madai ya Urusi kuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na kumsaidia rais Donald Trump kupata ushindi. Mahakama nchini Thailand imemfunga jela miaka miwili waziri mkuu wa zamani Taksin Shina Watra, ambaye baada ya kupatikana na kosa la ubadhirifu wa fedha na kujinufaisha yeye na familia yake wakati alipokuwa madarakani miaka kumi iliyopita. Na majihadi wanaojiita Hayat Tahrir al Sham nchini Siria wamewaua wanajeshi ishirini na mmoja wa serikali ya Syria katika mkoa wa Hamas. Uh, mauaji haya yanakuja wakati huu Siria na mashirika yake ya karibu Urusi wakiendeleza mashambulizi dhidi ya makundi ya kijihadi tangu mwezi Aprili. Ni wakati wa RFM michezo na mwanamchezo wetu asubuhi ya leo, Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Abuso, nianze na Uh, taarifa hii kutoka klabu ya Paris Saint Germain nchini Ufaransa, ambayo ametoa taarifa kuwa itaachana na mlinda mlango Gianluigi Buffon uh, pindi tu mkataba wake utakapomalizika uh, siku za usoni. Mlinda mlango huyo wa Kiitaliano alijiunga na uh, Paris Saint Germain msimu wa mwaka jana kama mchezaji huru akitokea klabu ya Juventus na uh, wakati michuano ya AFCON imekaribia kutimua vumbi nchini Misri Juni 21 hadi Julai 19 mwaka huu, shirikisho la soka barani Afrika limefahamisha kuwa limewateua waamuzi wawili kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Jean-Jacques Ndala na Olivier Safari Kabene, ambaye pia aliwahi uh, kuwa mwamuzi katika AFCON mwaka wa 2017. Katika tenis, mchezaji nambari moja duniani katika michezo ya tenis, Novak Djokovic ametinga hatua ya nusu fainali katika michuano ya French Open maarufu Roland Garros. Hii ni mara ya pili tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, hatua ambayo amefikia baada ya kujipatia ushindi ya Alexander Zverev kwa seti za 7-5, 6-2, 6-2 katika raundi ya mwisho na ilikuwa ni chini ya mvua. Aa, huko Ufaransa, timu ya taifa ya wanawake ya Ufaransa Les Bleus hii leo Ijumaa, watakabana ko na wenzao kutoka Korea Kusini katika mashindano ya Kombe la Dunia. Kwa upande wa uh, wanawake, muda umetutupa mkono, vitabuso. Mm, tuishie hapo kwa sasa. Ni kweli kabisa, na kutakia b bon weekend, mersi beaucoup paremo <laughs> na sasa, na wakali wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Victor Osemi unamtakia bon weekend, unamwambia bon weekend <laughs> Ruben, yeah. Ukumbuka <laughs> na na wewe pia nakusalimia, bonjour <laughs> bonjour ça va <laughs> ça va <laughs> je vais <me> bien <laughs> <laughs> na mnianze kuwajuza wasikilizaji wetu ya leo nafasi kwenye magazeti. Gazeti la Iwacu la kule nchini Burundi limeandika wazazi katika eneo la Gitega wasikitishwa na ongezeko la mabinti ama wasichana wanaopewa mimba wakiwa mashuleni. La Potentiel na le Phare ya kule DRC ya laandika wanaharakati wa haki za binadamu wa shirika la la voix des sans voix waitaka serikali kuhakikisha ukweli unapatikana kuhusu kifo cha mwanaharakati Flore Chebea. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu hotuba ya Rais Museveni, pamoja na kuelezea mafanikio ya uchumi, wengi wameikosoa kwa kushindwa kuzungumzia swala la Rwanda. The Standard la Kenya limeandika visa vya ufisadi, dawa za kulevya vyampeleka Nurdin Haji, uh, DPP huyu wa kule Kenya, kwenda kukutana na maafisa wa FBI Marekani. The New Times la Rwanda limeandika, simu ya kwanza kutengenezwa Rwanda, simu ya kiganjani ya kwanza kutengenezwa Rwanda aina ya Mara itaanza kuuzwa kuanzia mwezi ujao. Habari njema hii. Sudan Tribune la Sudan limeandika, umoja wa Afrika waisimamisha Sudan wanachama hadi pale utawala wa kiraia utakapowekwa. Nyasa Times la Malawi limeandika kuhusu balozi wa Marekani kutoka nduki ama mbio kukimbia uh, vitoa machozi ama mabome machozi baada ya polisi kujaribu kuwaondoa maafisa wa chama kikuu cha upinzani cha kwake Lazarus Chakwera. Magazeti ya kule barani Ulaya na Amerika. New York Times la Marekani limeandika mazungumzo kati ya Marekani na Mexico kuhusu tozo ambazo zimetangazwa na Marekani ili kudhibiti wahamiaji yamegonga ukuta. Gazeti la The Garden la Uingereza lenye limeandika waziri mkuu May anaondoka hivi leo kama kiongozi wa chama cha Conservative. Tayari mchakato, wagombea kumi na moja wanawania kuziba nafasi yake magazeti ya Le Parisien na Le Figaro yote ya nchini Ufaransa yenye yameandika kuhusu uh, maadhimisho ya miaka 75 ya kumalizika kwa vita ya pili ya dunia hapo jana na mkutano kati ya Rais Donald Trump na Emmanuel Macron, ambapo Trump alimsifu Emmanuel Macron. Nimalizia ni na magazeti ya nchini uh, Tanzania ni Pashe, NSSF ya wasaka waajiri wakaidi. Uhuru limeandika Lukuvi awaweka aweka kikangoni wadaiwa sugu ardhi. Mwananchi limeandika Lukuvi charuka ataka kodi ya shilingi bilioni mia mbili kwa wadaiwa mia mbili na saba. Na Majira Makamba ashukia wasaka urais CCM. Nam, asante sana Emmanuel Makundi, nakutakia asubuhi njema, asante nam. Na sasa ni wakati wa makala ya muziki Ijumaa na Ali Bilali. Hata kama penzi safi, na makala ni muziki Jumaa, mpenzi msikilizaji, Radio France International. Mimi ni Ali Bilali, basi nakukaribisha mpenzi wa miondoko ya rumba kuambatana nami mwanzo hadi tamati ya makala haya. Kibao ambacho unachokisikiliza kwa wakati huu ni cha mwanamuziki anaitwa Mario. Ni msanii wa Bongo Flava ambaye anakuja na ngoma yake hiyo mpya, na video ya wimbo huo imewekwa kwenye mtandao wa YouTube hivi majuzi tu, Juni 3 mwaka huu wa 2019. Anatuambia inatosha. Nami nakwambia inatosha <laughs> nam baada ya inatosha na Mario kutoka nchini Tanzania. Sasa tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulikoungua mpini shoka ikabaki na kibao hiki fotif, yaani mkosaji na mwanamuziki Fergola. Kumbuka kwamba kabla ya kufanya muziki akiwa ya peke yake, Fergola amepitia katika bendi mbalimbali za mitaani, lakini alimalizia ndani ya bendi ya wenge muzika mezomer ya mezomer yake Werason kabla ya kuelekea katika bendi ya Quartier Latin ya Kofi Olomide na hatimaye kufanya muziki yakiwa peke yake, ama carriere solo. ekute mark aus damba plaire au-dessus de la montagne impelekonsole mm, siseni pas vu papa matias yokamanzaka kosta kolere Tukiachana na ngoma hiyo kali kabisa ya Fortif na mwanamuziki Fergola, sasa tumwangazie mwanamuziki huyu Fabregas Le Metis Noir. Anatuambia epave, unakumbuka kabla ya kuanza muziki akiwa peke yake, Fabregas alikuwa katika bendi ya Wenge Muzika Mesomer ya Werason epave limekua <laughs> <laughs> <laughs> hiji kukuletea rumba katika mtindo mbalimbali. Sasa tuelekee kule jijini Kigali nchini Rwanda, tunamwona mwanamuziki Amalon anatuambia jakuwaho beats on the beats Mipende na mwanamuziki Ng'yama Makanda Werason kutoka nchini DRC. Bila shaka burudani hii ni ya kwako wewe msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya na ni mpenzi mkubwa. Mdao mkubwa wa Radio France International ukiwa katika maeneo mbalimbali. Onyesha basi ishara kwamba uko pamoja nasi kwa kutuandikia, kututumia ujumbe mfupi, kutuonyesha kana kwamba kweli wewe ni mpenzi wa RFI Kiswahili. <totikia> watupata moja kwa moja ukiwa maeneo ya kule Mkalehe mashariki mwa DRC. Asante sana. Uh, unaitwa Kajola Salia unayetupata moja kwa moja ukiwa Tarakea Rombo, katika mpaka wa Kenya Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako. na no ujumbe mwingine ni wako Makunga au Baba Rahma ukiwa maeneo ya Tunduma, unasema tupata vyema sana subuhi ya leo. Altidor Kataya wa Moba Kirungu kule DRC. Asante kwa ujumbe wako na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe wiki nzima. Msimamizi wa matangazo haya akiwa ni Emmanuel Richard Makundi, tumekuwa naye Emmanuel Eliazar kama fundi mitambo, lakini Ruben Dukumbuka amekuletea habari za michezo. Mimi ni Victor Buso, nakutakia Ijuma njema. Usisahau kupumzika saa sita na saa kumi na mbili jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo. Ni mwanamuziki Vinka kutoka kule nchini Uganda anasema mapuzi matangazo haya yanafiruhisho himukunde lakini, muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jiliparii kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, nautakia siku njema. Kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.