Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Maandamano ya kupinga vyombo vya habari vya Ufaransa yafanyika Bujumbura, Burundi. Upinzani nchini Sudan watangaza uasi wa kiraia nchi nzima kuanzia leo Jumapili, na rais wa Mexico asema mkataba wake na Marekani kuhusu ushuru hautaathiri taifa hilo kiuchumi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili Juni 9 mwaka 2019. Kundi linaloongoza maandamano nchini Sudan limetoa wito kwa wananchi wa Sudan kukaidi sheria nchi nzima likiita kampeni ya uwasi wa kiraia itakayokuwa endelevu hadi pale baraza la kijeshi la Sudan litakapokabidhi madaraka kwa raia. Wito huu uliotolewa na shirikisho la maprofesa nchini Sudan ambalo awali lilishinikiza kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa rais Omar al Bashir linakuja siku kadhaa baada ya umwagaji damu kushuhudiwa jijini Kaatum na kufifisha matumaini ya makabidhiano ya madaraka kwa njia ya kidemokrasia. Shirikisho hilo la maprofesa nchini Sudan limetoa tamko lao kuwa ukaidi wa sheria utaanza rasmi leo Jumapili na kutamatika pale serikali ya kiraia itakapopatikana na itatangaza kupitia televisheni ya taifa hilo. Wito huo unakuja siku moja baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kufanya ziara jijini Khartoum akisaka kufufua majadiliano kati ya waandamanaji na viongozi wa baraza la kijeshi. Kamati kuu ya chama cha madaktari wa Sudan, ambao ni mmoja ya makundi ya waandamanaji imesema kiasi cha watu mia moja kumi na tatu waliuawa na wengine zaidi ya mia tano kujeruhiwa tangu siku ya Jumatatu, na takriban miili 40 iliyopolewa kutoka mto Nile mjini Khartoum na kuchukuliwa na vikosi vya usalama tangu kuzuka kwa ghasia. Maandamano makubwa yamefanyika jana Jumamosi jijini Bujumbura nchini Burundi kulaani vyombo vya habari vitatu vya Ufaransa, ikiwemo Radio France International na TV5 Monde kufuatia mahojiano yake na Marguerite Mar Barankise yaliyofanywa Jumapili iliyopita. Barankise ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu raia wa Burundi ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni mwanaharakati huyo anadaiwa kuongea kauli ambayo haikupokelewa vizuri na serikali ya rais Nkurunziza. Afisa wa juu katika serikali ya Libya inayotambulika na Umoja wa Mataifa ameelezea imani yake juu ya msaada wa Marekani na kutoa wito wa jitihada kubwa za kidiplomasia kufanywa na Washington, wakati huu vikosi vya Jenerali Halifa Haftar vikidhibiti jiji la Tripoli. Rais wa Marekani Donald Trump mnamo mwezi Aprili aliibua mkanganyiko baada ya kuzungumza kwa njia ya simu na Jenerali Haftar ambaye anaungwa mkono na washirika wa Marekani kama mataifa ya Ghuba ya Kiarabu na kusifia namna anavyokabiliana na, anavyo na ugaidi na kulinda rasilimali za nchi ya Libya. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Wafuasi watatu wa chama tawala cha mrengo wa kulia nchini India na chama kingine hasimu wameuawa katika makabiliano ya risasi jimboni Bengal. Polisi nchini India imethibitisha leo Jumapili takriban watu kumi na wanane wamejeruhiwa katika vurugu zilizozuka Jumamosi katika jimbo la mashariki mwa nchi ambalo lilishuhudia chama cha waziri mkuu Narendra Modi kikianzisha kampeni za kuhakikisha kinashinda viti vingi bungeni mwaka jana. Kwa mujibu wa polisi, wafuasi waliouawa walifyatuliwa risasi. Rais wa Mexico Andre Manuel Lopez Obrador amesifia mkataba wa serikali yake kuzuia ushuru uliowekwa na Marekani ili kukomesha uhamiaji haramu, akidai hakutakuwa na mgogoro wa kiuchumi wala kifedha nchini Mexico. Hata hivyo, kiongozi huyo wa mrengo wa kushoto alimwambia mwenzake wa Marekani Donald Trump kuwa haitoshi tu kwa Mexico kuimarisha mipaka yake, akitaka Marekani pia kuwekeza katika maendeleo ya kiuchumi katika Amerika ya kati ili kuzuia raia kuondoka katika ukanda huo. Aidha, rais wa Mexico amesema suluhisho aliwezi kupatikana kwa kufunga mipaka pekee au hatua ya kutumia nguvu ya jeshi bali kukabiliana na ukosefu wa fursa na kupambana na umasikini. Mwanasheria wa mwandishi wa habari wa Urusi Ivan Golunov, anayeshikiliwa na polisi kwa tuhuma za kujihusisha na dawa za kulevya, amesema mwandishi huyo alianguka jana Jumamosi na kupelekwa hospitali. Golunov alianguka akiwa katika kituo cha polisi muda mfupi kabla ya kusikilizwa kwa kesi ya dawa za kulevya inayomkabili mwandishi huyo alikamatwa mjini Moscow akielekea kukutana na mtoa habari wake wakati polisi walipogundua dawa za kulevya katika mkoba nyumbani mwake. RFI. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika 36 Afrika Mashariki na mpisha Ali Bilal, katika makala changu chako chako changu, changu, changu. Jumapili nyingine tunakutana tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala ya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Karibu, bienvenue. Historia ya Mali. Mali kwa Kifaransa ni République du Mali, jamhuri ya Mali ni nchi ya Afrika Magharibi. Imepakana na Algeria, Mauritania, Niger, Burkina Faso, Cote d'Ivoire na Senegal. Haina pwani kwenye bahari yoyote. Sehemu ya juu ni mlima wa Hombori Tondo mita 1155 juu uliyoko katikati ya nchi kaskazini sehemu kubwa ya eneo la Mali ni jangwa la Sahara. Wakazi walio wengi huishi kusini karibu na mito ya Senego na Niger. Mali ina historia ndefu ambayo ni historia pamoja ya nchi za kanda la Sahel na kanda la Sudan. Zamani za Wafinisia na za Waroma palikuwa na mawasiliano ya biashara na nchi za Mediteranean kupitia wafanyabiashara Waberberi walioelewa njia za Sahara. Uvamizi wa Wavandali katika Afrika kaskazini, ya kaskazini ulivuruga mawasiliano hayo. Baada ya uvamizi wa Waarabu na uenezaji wa Uislamu, biashara ilianza upya. Ndio Waberberi Waislamu walioingiza dini mpya hata kusini ya Sahara. Katika eneo la Mali ya leo pamoja na nchi jirani, ni hasa madola matatu makubwa yaliyotawala upande wa kusini kwa njia za biashara iliyovuka Sahara. Dola la kwanza lilikuwa ni dola la Ghana kuanzia karne ya nane baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo hadi mwaka alfu moja na sabini na sita lilitawala biashara ya dhahabu, pembe za ndovu na chumvi. Mji mkuu ulikuwa Kumbi Sale kwenye wakazi alfu thalathini katika Mauritania leo. Taarifa za wanahistoria wa Arabu zimeonyesha ufalme tajiri. Utamaduni wake haukuwa wa Kiislamu bali wa Kiafrika asilia. Mwisho wake ulianza wakati jeshi la Wamurabitun kutoka Moroko lilivuka jangwa na kuivamia Kumbi Sali. Mali ilianza kama ufalme mdogo wa wa Milinke kando ya Ghana wakati wa karne ya 13 ilianza kupanuka chini ya Mfalme Sundiata Keita. Sundiata mwenyewe alipokea Uislamu mnamo mwaka 1240 baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, na wafalme baada yake waliendelea kuwa Waislamu. Mfalme wa Mali aliyejulikana zaidi ndiye Mansa Kanka Musa, mwaka alfumoja, 1312, hadi 1337. Miaka ya 1324 hadi 1325 alihiji kwenda Maka. Alisafiri na dhahabu nyingi sana huku Misri, alitoa zawadi kiasi cha kuharibu thamani ya dhahabu kwa miaka kumi na miwili iliyofuata. Wakati ule mji wa Timbuktu ulikuwa kitovu cha biashara na elimu iliyojulikana kote katika umma wa Kiislamu hata Ulaya. Dakrikani ya kumi na nne baada ya kuzaliwa kwa yesu Kristo, uwezo na utawala wa mali ulipungua, na songai ilichukua nafasi yake. Asili ya wasongai ilikuwa Nigeria kaskazini ya leo, walipanua utawala wa kuelekea magharibi, wanapopokea uislamu wakati wa uvamizi wa almurabitun namo mwaka 2250 na walikuwa chini ya mali lakini katika karne ya 14 walijipatia uhuru tena wakaanza kushika maeneo ya Mali yenyewe. Kilele cha nguvu yake ilikuwa wakati wa mfalme Askia Muhammad wa kwanza katika karne ya 16, walipotawala eneo kubwa kutoka Kano, Nigeria hadi pwani ya Atlantiki. Wakati wake mji wa Timbuktu ilitembelewa na msafiri Leo Africanus aliyeleta baadaye habari za nchi Adi Ulaya. Utawala wao uliporomoka baada ya mashambulizi kutoka Moroko mwaka 1591. Wakati ule mataifa ya Ulaya yalikuwa tayari imeshaanza kufika kwenye mwambao wa Afrika Magharibi, wakifungua biashara ya moja kwa moja na Ulaya. Umuhimu wa biashara ya kuvuka Sahara ulipungua vikali, pamoja na faida iliyopatikana kwa watawala katika maeneo ya Sahel. Kipindi cha madola madogo madogo na jihadi. Kilichofuata kipindi cha madola madogo, viongozi wa Uislamu walijaribu mara kadhaa kujenga utawala juu ya eneo lote. Anayejulikana zaidi alikuwa Alhaji Omar, aliyepiga vita kwa jina la dini ya Kiislamu dhidi ya Wabambara waliofuata utamaduni na dini ya asilia za Kiafrika. Mtoto wa Alhaji Omar aliyeitwa Ahmadu. Alijaribu kuendeleza jihadi yake, lakini wakati ule Wafaransa walianza kuenea katika Afrika Magharibi, wakamshinda. Mali ikawa koloni la Ufaransa kuanzia mwaka 1895, ilikuwa sehemu ya Afrika Magharibi ya Kifaransa na kuanzia mwaka 1920 ya Sudani ya Kifaransa. Unasikiliza changu chako chako changu, hapa RFI, Radio France Internationale. Mwaka 1960 Mali pamoja na senego zilipata uhuru kama shirikisho la Mali. Baada ya senego kuacha umoja huo, Jamhuri ya Mali chini ya rais wa kwanza Modibo Keita ikawa nchi ya kujitegemea. Keita alipopinduliwa mwaka 1968 na wanajeshi, akishtakiwa kuwa ameharibu uchumi na kujitajirisha. Kiongozi mpya Musa Traore alitawala kama dikteta wa jeshi, baadaye kwa msaada wa katiba ya chama kimoja. Mabadiliko yalitokea kote Afrika tangu mwisho wa ukomunisti kuanzia miaka ya 1990 yalisababisha kupinduliwa kwa Traore katika Machi 1991 na kamati ya kijeshi iliongozwa na Amadou Toumani Touré. Katiba mpya ya mwaka 1992 iliunda kipindi cha kura huru, alimushinda Amadou Toumani Touré na msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Tuangazie hapa kuhusiana na tabia ya kuwapiga wanawake kulingana na utamaduni wa kabila lako, wewe unasemaje kuhusiana na hili? Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika inas, kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Ukweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia familia nzima, inamwathiri mwanamke, inawaathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo pindi walipotoka asubuhi, wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa, kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana na hapo wanapoumia kana kwamba mawazo yao wanamwonea huruma uh, mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja watoto au watoto, hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni, lazima itafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mi mnavyoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwanam adhabu ya kumpa ni maneno, maneno ambayo ni ya kumjenga. Mnakaa chini mnaongea wote kwa pamoja. Najua hata kama mna asila wote, lakini wejishushe chini, angalia ni wapi pa kuanzia. Je, hivi nikifanya hivi, kumpiga ni sahihi? Kumpiga sio sahihi? ili muweze kuelewana pasipo kuleta vurugu ndani ya, ya nyumba, pasipo kupigana. Japo najua ugomvi huwa unatokea, na uwezi kuishi bila kupokea ugomvi. Mimi ninachoomba tunikana kwamba ifike mahali, jamani, ndugu zangu, tubadilike. Kupiga mwanamke sio fundisho bali ni kumpa maumivu, kuharibu watoto kisaikolojia. ya yangu ni hayo tu. Sasa si katika nchi ya Kongo, mimi niko mkaaji wa Kongo, niko katika kivu ya Kivu, ni mashariki. Sasa sisi na mimi niko Mfuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za Kifuliru, sasa mwanaume ule hawezi pata ghadhabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba na mwanamke atafuata sheria za bwana. Iko saa hivi, shefu, unaweza kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani sasa mfanyakazi wako anakukosea ule mfanyakazi wako unaweza mwazibu. Ndo maana sisi katika mila zetu za Kifuliru mwanamke anapofanya ana kosa, mwanaume anampiga ule mwanaume hana gazabu yoyote. Hata sie ku serikali wanaheshimia kwanza mila ya jama wala mila ka, ya, ya kabila tunaisema, kile durua kutimia sheria za asili. Wa King Majuto unapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi wala ugomvi aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau, unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo, hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira. Kwa hiyo anaona suluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu ya mwanamke ili kusudi akili mrudi lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo aamini kama ameolewa, au hakuheshimu kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo mimi naona kwamba yani kipigo kinamsaidia mwanamke kumjia kisaikolojia kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika mila na desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokosea usimpige, badala ya kumpiga unamuitia wazee wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na ya kwako. Mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo. Kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza, hawezi tena kurudia. Au unaweza kumtafuta kiongozi wa dini akawasuluhisha, akawa, akawa matatizo yenu. Lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani, kwamba akionywa kitu harudii kweli na nakili kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa, kwanza unamweleza kitu amebinua mdomo, ameangalia pembeni. Kwa hiyo yani bado Uhalisia wa kuwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa, lazima tu uwepo. Mwanamke inatakiwa apigwe, ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakudharau sana. Japokuwa kipigo hakifundishi kipigo, yeye kitamuumiza, kwa hata kapo kuwa ameumia, atakuwa anakumbuka sana kwamba hapa leo hapa nikifanya hivi hivi nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa na kale kanizamu, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hata fanya ile mambo ya kiupuzi puzi. Asante sana studio. Bwa Alhaji Makumba wa Arusha Lemara Tanzania. A, moja kwa moja nikiweza kudadavua na mimi mawili matatu a, kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa <liebemusi> ni, ni ngumu sana kumpiga mwanamke kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna gani naweza inaweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe, lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Watu wengi wanakosea sana, mwanamke haisiyo mtu wa, wa, wa kumpiga mwanamke kuna namna yake, ah, ya kumpiga ambao kumpiga kumpiga, kipigo kizuri ni kipigo cha maneno. Maneno yanauma sana kuliko kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea. Aa, kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa pale, ukimpiga mwanamke kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono, hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu tujaribu kupiga kwa maneno, wajua maneno yanaishi, yana ya muda wote, mtu anakumbuka kuliko kipigo. Ukimpiga tu mara mbili tatu, basi baada ya muda kadhaa maumivu yameisha. Kwa hiyo anaendelea kusurvive. Asante sana. Kipengele cha muziki. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, unakumbuka bendi ya Yamoto Band kutoka nchini Tanzania, iliwahi kutamba katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na Kati na dunia, bendi ambayo hata hivyo kwa sasa haipo. Nazungumza hapa na mmoja kati ya vijana waliokuwa wanaunda bendi hiyo, ambaye kwa sasa anafanya muziki akiwa ya peke yake ama career solo, anaitwa Beka Flava. uhusiano wetu upo upo vizuri, japokuwa kwenye mawasiliano yani kumepungua kidogo tofauti, kwa sababu sasa hivi unajua, kila mtu ana survive mwenyewe. Mimi nafanya mwenyewe, Eno Kibela anafanya mwenyewe, yule mwenye bezi na malomboso anafanya mwenyewe, na Asley anafanya mwenyewe, kwa kila mtu sasa yuko bize t mm, kuna, kuna, na kuna uwezekano tena labda ya Moto Bendi ikarudi kuwa ya Moto Bendi kwa labda taksio, kwa mtindo ule, lakini kwa mtindo mwingine inaweza karuri kwa staili labda, mimi na nyimbo yangu nikamshirikisha, yani kama Beka Flavor featuring labda Aslay, Maromboso na Inoki. Hiyo inaweza ikaje? Lakini kurudi kama ya Moto Bendi, tukatoa project yetu nyimbo inaitwa jina fulani lakini ya, ya Moto Bendi, yani wamiliki wa Moto Bendi, huo ni uongo. Kurudi, yani kama kundi, sio kitu rahisi, kwa sababu size kila mmoja yuko kwenye management yake, wapo kwenye mikataba yao, kila msanii. Kwa kurudi kama bendi uongo, lakini kushirikishana, hilo linaweza likatokea. Haya, tumalizie na kibao chake Beka anatuambia siachani naye. Au wewe unasemaje, msikilizaji, unaachana naye? Mama ji kwako na tuama unanipa furaha ya dunia na hisi mapenzi kuchanganywa na macho na fumba kuwaangalia wengine tusije kukosana, sina mwingine tu simo si, si si, yangu ni wewe kibidu bidu sije bidua ukigeuka simba utanirarua utanipa mawazo kuchanganyikiwa. Kama moyo kangu na kugawia, moja kwa moja usije nirudishia, hapa duniani paka ahera pia. Utanirarua, utanipa mawazo kuchanganyikiwa, namo lako penzi chungu kaniachia, kamoyo kangu na kugawia moja kwa moja, usije nirudishia hapa duniani, paka ahera pia ni Tunafikia tamati ya makala yetu changu chako chako changu. Ulikuwa nami Ali Bilali, na kutakia bon dimanche. Shukrani, Ali Bilali, kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam. Usikose kujiunga nasi tena katika matangazo yetu ya jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya kati itakuwa saa 11 kamili. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema. la ziada kutoka Dar es Salaam. Kwa matangazo mengine, jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jumapili njema.