Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, leo tarehe kumi mwezi wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni kutase. Wake wafanyakazi nchini Sudan waendelea kugoma leo huku mauaji yakiendelea kuripotiwa nchini hatum. Wanasiasa nchini DRC wakasirishwa na ripoti ya kufanyiwa kesusi na kampuni moja ya Israel na serikali ya Hong Kong yasema itaondoa mswada wa, wa kuwasafirisha washukiwa makosa mbalimbali nchini China. Bila shaka unatupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Unaweza kutuanikia ujumbe wako mfupi ukianza na alama kujumlisha 255764 lakini saba, pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Mgomo nchini Sudan unatarajiwa kuendelea leo baada ya kuanza mwishoni mwa wiki iliyopita, ambapo umesababisha vifo vya watu saba jini Hatum. Viongozi wa waandamanaji wa, wa, wanasema kwamba mgomo huo ni wa kushinikiza serikali ya kijeshi ukabidhi madaraka kwa raia. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan, James Shimanyula, ametuma ripoti ifuatayo. Leo Jumatatu, ikiwa siku ya pili ambapo wafanyakazi wameitikia wito wa viongozi wa waandamanaji na wanaharakati kususia kazi kote nchini Sudan. Vilio vimetanda mjini Khartoum ambako milio ya risasi imekuwa ikisikika. Tukiachana na hivyo vilio, Fahima Mohamed Aziz mmoja wa wanaharakati wa Sudan kwa niaba ya wanawake wa Sudan anaeleza kile wananchi wa nchi hiyo wanataka. Sasa nchi yetu imemwaga damu, kwa hiyo wanawake tumejitokeza kusema hapana. Tunasema kwa watu wote kwamba wanawake wanataka amani. Secretary General, to please give order. Sauti yangu kwa katibu wa Umoja wa Mataifa, tafadhali toa amri serikali ya Khatum iondoke uongozini. To khatum government to come out. Na tafadhali tunataka amani. And please we want peace. We want you to participate. Tunataka wewe katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kushiriki katika kuleta amani. To bring peace. Samahi Mubaraka, mmoja wa viongozi wa waandamanaji na pia mwakilishi wa madaktari na wafanyakazi wa wizara ya Afya anasema kuwa wananchi wa nchi hiyo wamechoshwa na ahadi zisizo na mwisho za wanajeshi waliodaka madaraka. Yes. Tunataka utawala uwe mikononi mwa raia, hakuna nafasi ya kujadiliana na wanajeshi. No room for negotiation. Wanajeshi hao wangali wanawatia nguvuni waandamanaji na wafanyakazi waliogoma kushikwa. Kwa wafanyakazi na wanaoandamana kunaendelea. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Wanasiasa nchini DRC wameghadhabishwa na taarifa za kufanyiwa ujasusi na kampuni moja ya Israeli kwa faida ya utawala uliopita wa rais wa zamani Joseph Kabila Kabangi. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, kampuni inayofanya ujasusi binafsi Black Cube imeendesha ujasusi kwa kipindi cha miezi kadhaa dhidi ya wanasiasa wa upinzani nchini humo kwa amri ya rais wa zamani. Eve Bazaiba ni katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC. Utoaji wa habari hiyo ya siri unashangaza sana na ni kashfa, kwa sababu inakuwaje kuwachunguza, kuwafanyia ujasusi viongozi wa upinzani? Sisi kama MLC viongozi wa kisiasa tunapinga kitendo hiki. Nchi ina mipaka inayovamiwa kila sehemu. Mimi nafikiri kwamba vema ingelikuwa kuwachunguza wanaohusika na kuyumbisha usalama wa nchi. Tunashuhudia mauaji huku na kule, huku wanasiasa wakifanyiwa ujasusi. Hii ndiyo inayoashiria a utawala ambao umehusika na kulinda madaraka badala ya kuwalinda raia. Sio sawa. Ni sauti yake Eve Bazaiba, katibu mkuu wa chama pinzani cha MLC, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Nchini Burundi, hakimu mmoja amefungula mashtaka baada ya kukalia kiti cha Rais Pierre Ngurunziza na kupiga picha. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, ametuma ripoti ifuatayo. Bwana Egide Nahayo alikuwa hakimu kwenye mahakama ya rufaa ya Bujumbura na alikamatwa Januari 7 mwaka huu 2019 kwa tuhuma ya kujipigisha picha akiwa kwenye kiti alichokalia rais wa Burundi Pierre Nkurunziza wakati wa mkutano na maafisa wa idara ya sheria uliofanyika mnamo mwezi Disemba mwaka 2017 Kwa mujibu wa wakili wake, Bwana Gorodiendu Wimana, kesi ya mteja wake huyo imegubikwa na dosari nyingi, ukianzia kwa kuwekwa kwake kizu ngazi ya rufaa ilimwachia huru Bwana Ijide, na tulipokuwa kwenye mchakato ili atoke gerezani, basi waranti nyingine dhidi yake ghafla ilitokea. Kwa sasa tumejikuta katika hali isiyoeleweka kabisa, hivi kesi imeweka farahani sasa. Tunasubiri uamuzi wa mahakama. Tumejaribu kuonyesha dosari zote zilizokubika kuzuiliwa kwa mteja wetu, lakini kwa kuwa jaji ni jaji, yeye ndiye atakaya il va mke mkewe mtumiwa huyo Bi Florence ni Yorugira, yeye anasema kuwa na matumaini kwamba mme wake ataachiwa huru. Bado tunayo matumaini kwenye Mahakama Kuu, kwani kesi inazokata zinakuwa mfano kwa mahakama zingine za ngazi ya chini, hivyo tunatumaini kwamba siku moja mahakama hii itatutendea haki kutupa uhuru wetu. Wakili Nduwimana anasema mara tu mkutano huyo ulipomalizika na Rais Nkurunziza kuondoka, mteja wake Jide na baadhi ya wenzake wapatao saba hivi walitumia kiti hicho alichokuwa amekalia rais kwa kujipigisha picha. Lakini anasema kushindwa kuelewa kwa nini kati ya wote hawo alikamatwa mtu mmoja pekee. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Afrika ya kati ni saa moja dakika thelathini na saba. Afrika mashariki ni saa mbili dakika thelathini na saba. Mawakili wa rais wa zamani wa Benin Tomas Boni Yai wamesema hali ya afya mteja wao inawapa wasiwasi wakati huu wakiendelea kuzuiwa nyumbani kwake sasa kwa zaidi ya mwezi. Naona wanaona kwamba serikali inamwadhibu bila sababu. Mzozo wa kisiasa nchini Benin umeendelea kuzua wasiwasi na kulazimu mataifa ya ukanda wa magharibi ECOWAS kuanzisha mazungumzo. Aliune Tine ni mwenyekiti wa shirika la Africa Agent Center. Ni wito kwa viongozi wa serikali na mataifa yao kudumisha kigezo cha ushirikiano wa kikatiba wa demokrasia na utawala wa ECOWAS. Protokali zote lazima ziheshimiwe na rais Patrice Talon. Njia zote za kidiplomasia lazima zitumike ili kuhakikisha hali ya mazungumzo baina ya wadau wote nchini Benin inaimarika. Hili linaweza kufanywa na ECOWAS, sababu kuna njia nyingine za shinikizo zinazoweza kufanywa na umoja wa Afrika na taifa jirani kumuonyesha ukweli wa mambo. Rais Patrice Talon, sio kumwomba jambo kubwa, ni kumtaka kuweka mazingira ya mazungumzo shirikishi kwa wote nchini Benin. Ni Alioune Tinde, mwenyekiti wa shirika la Africa Agent Center aki yake. Gari la kijeshi la kijeshi la Marekani limeshambuliwa na kukaribika magharibi mwa nchi ya Nija. Bomu lilikuwa limetegwa ardhini ndilo liloharibu gari hilo, lakini ripoti zinasema kwamba hakuna aliyejeruhiwa katika tukio hilo lilotokea mwishoni mwa wiki iliyopita. Tukio hilo lilitokea uh, katika eneo la Kuilamu karibu na mpaka wa Mali, Mali ambapo wanajeshi watano wa Nija na wanne wa Marekani walipoteza maisha mwaka 2017 baada ya kushambuliwa na magaidi. Serikali ya Hong Kong inasema haitaondoa mswada tata ambao utawezesha washukiwa wa makosa mbalimbali kusafirishwa nchini China kuenda kufunguliwa mashtaka. Mwakilishi wa serikali ya China katika eneo hilo, Kari Lam, amesema mswada huo ambao upo katika mchakato wa kuwa sheria utasaidia kusimamia haki, lakini pia kuisaidia Hong Kong kutekeleza majukumu yake ya kimataifa kuhusu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa washukiwa mbalimbali. Mwisho kabisa, ninaweka tena msisitizo kuhusu mpango huu, kama tulivyosema mwanzoni mwa utekelezaji wake, kuwa mpango huu ni wa ziada kwa ajili ya kuziba ombwe ulilonalo katika mfumo wa sheria za mahakama. Kitu ambacho ninataka kusema ni kwamba watu wa Hong Kong walitoa maoni yao kuhusu sheria hiyo mpya. Ni washukuru iwe kwa wanaotuunga mkono na wale wanaotupinga mchango huu, kwa sababu mawazo ya kila raia juu ya mambo ambayo serikali inafanya inaifanya ndiyo yanayowezesha kufanya kazi vizuri na kuimarisha utawala ni Carrie Lam, kiongozi wa Hong Kong. Kasim-Jomart Tokayev amechaguliwa kuwa rais mpya wa Kazakhstan. Tokayev anatarajiwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kupendekezwa na rais wa muda mrefu Nursultan Nazarbayev. Ripoti zinasema za kwamba Tokayev amechaguliwa kwa kura wingi uh, wa ya kura zote baada ya kuhesabiwa, lakini maandamano amekuwa akishuhudiwa katika jiji kuu la Nur Sultan, wananchi wakidai kwamba kumetokea na wizi wa kura. Na Palestina ina, inapanga kumshtaki balozi wa Marekani katika mahakama kimataifa ya ICC. Uh, kumedai kwamba balozi huyo David uh, Fredman amenukuliwa akisema kwamba Israel ina haki ya kunyakua baadhi ya maeneo ambayo Palestina inasema ni yake, kauli ambayo imewakasirisha viongozi wa serikali ya Ramala. Aria ya michezo na Ali Bilal. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Buso, nianze na taarifa hii kutoka kule Abidjan ambapo kocha wa timu ya taifa Cote d'Ivoire Ibrahim Kamara ameweka wazi orodha ya wachezaji ishirini na watatu ambao watashiriki michwano ya mataifa bingwa barani Afrika ama CAN mwaka 2019 inayotarajiwa kuanza kutimua vumbi huko nchini Misri kuanzia Juni 21 hadi Julai 19. Miongoni mwa orodha hiyo yupo mshambuliaji matachari kutoka katika klabu ya Lille huko nchini Ufaransa, Nicola Pepe, ambaye ataongoza wachezaji wenzie katika safu ya ushambuliaji kuhakikisha klabu hiyo, timu hiyo inapata ushindi. Na hii itakuwa ni orodha ya mwisho bila shaka, kama unavyojua kila timu inatakiwa kuwa na wachezaji 23. Bingwa, ni kweli kabisa namna timu ya taifa ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana ilikuwa na mchuano wa kujipima nguvu kuelekea katika michuano hiyo ya mataifa bingwa barani Afrika, ambapo walishindwa kufungana na Burkina Faso katika mchezo uliopigwa huko Marbella nchini Hispania. Uh, mchuano huo ambapo kocha Floribel Ibenge amemweka uh, uh, mlinzi aidha au yule e, golkipa Antony Mosi mm -hmm. kuwa kwenye safa ya kwanza akifuatiwa na Asama Mpeko uh. na tusubiri tuone, je, hawa DRC eh, wana nafasi gani ili kuweza kushinda michuano hiyo? Wao wapo katika nafasi uh, nzuri tu na wapo katika, katika mji wa Merbela huko nchini Uhispania, katika maandalizi ya kuelekea katika michuano hiyo bingwa. Taarifa nyingine ni kwamba uh, timu ya taifa ya Uhispania ama Portugal, Ureno, Ureno kumradhi, ama Portugal, hapo jana wamebeba taji la kombe la mataifa ambapo ni msimu wa kwanza kabisa tangu kuanzishwa kwa kombe hilo. Uh, hawa ndo wamekuwa wa kwanza kutoa kombe hilo kwa kuishinda peba mm -hmm. ulisema Uholanzi <laughs> kwa bao moja kwa bila bao ambao lipachukwa nyavuni na mchezaji Gonzalo Guedes ambaye katika dakika ya sitini aliona nyavu na kupachika bao hilo pekee la mchuano huo. yeah. mm. Nikimalizia hapa na mchezo wa tenis hapo jana, Rafael Nadal ameshinda taji la michuano ya tenis ambayo ilikuwa inafanyika huko nchini Ufaransa ya Roland Garros, hili likiwa ni taji lake la 12 ya michuano hiyo baada ya kumcharaza uh, Dominic Thiem kutoka nchini Austria, kwa seti sita tatu, tano, saba, sita moja, sita moja hapo jana Jumapili. Naam, asante sana mwenzangu Ali Bilali. Ni kushukuru sana asante. mm -hmm. Na sasa kwa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile Habari za asubuhi na karibu uh, salama kabisa na basi, nianzie kule nchini Kenya, na gazeti la Daily Nation likiwa na habari kuhusiana na naibu rais wa Kenya, uh, Dr. William Ruto amesema kuwa hana deni lolote la kisiasa kwa jamii yoyote nchini Kenya na kutaka wakenya waachane na maswala ya ukabila, wakati huu yeye akilaumiwa kwa kuto mheshimu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Wengi wanaona kwamba nataka kuwa ni urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tusubiri tuone. Na gazeti la Del Monta la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na ushahidi wa tukio moja la kushtusha la mwanamke mmoja kudaiwa kuwaua watu saba wa familia moja e, haujapatikana mpaka sasa e, ushahidi huo e, na tukio hilo lilitokea juma mmoja lilopita e, katika kaunti ya Mbarara nchini Uganda na gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na mke wa rais wa Rwanda Janet Kagame na mwenzake wa DRC Denis Nyakeru Chisekedi wameahidi kuwa watafanya kazi kwa pamoja ili kuboresha maisha ya raia wa nchi zao. Pengine tusubiri. Naam, kweli kabisa, ni jambo njema kabisa. Naam, gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenyewe limeandika habari kuhusiana na hakuna maandamano yanayofanyika eh, bila waendesha bodaboda eh, jijini Bujumbura nchini Burundi, wakati gazeti Le Potensiel la DRC lenye imeandika habari kuhusiana na wanasiasa wa upande wa Rais Felix Chisekedi na wale wa mtangulizi wake Joseph Kabila wakiwemo wabunge watofautiana kuhusu teuzi mbalimbali zinazofanywa na Rais Chisekedi. No. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, nikianza na gazeti Mwananchi. Katika ukurasa wake wa kwanza, mawaziri saba ambao hawajaguswa na JPM e, lakini matarajio ya wabunge saa sabini na mbili kabla ya bajeti kuu kuwasilishwa ni, gazeti pia la, ni, ni habari pia katika gazeti la Mwananchi, wakati gazeti Mtanzania likiwa na habari, utata wagubika kifo cha kigogo wa polisi, mwili wake wakutwa nje ya nyumba yake, kamishna e, wa polisi atoa neno na walioacha ARVs wasako majumbani Singida 85 wapatikana warudishwa kwenye dozi. Gazeti Uhuru kwa upande wake, katika ukurasa wa kwanza, Serengeti yatoa tuzo ya mbuga bora barani Afrika. Ni hayo tu kwa ufupi. Nam asante sana Victor Robert ule na kutakia asubuhi njema. Shukran. RFI, Radio France International. Na sasa ni wakati wa makala ya Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji wa Radio France International, kwa miezi ya hivi karibuni na miaka ya hivi karibuni, tunashuhudia Umoja wa Mataifa ukilaumiwa kwa kushindwa kutimiza ama kuwajibika ipasavyo katika kushughulikia changamoto za kidunia, iwe za kisiasa ama zinazohusu haki za binadamu kushindwa kushughulikia changamoto za kidunia hasa zinazohusu siasa na haki za binadamu. Je, ni kumaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umegawanyika na hauna nguvu tena kama lengo la kuanzisha kwake lilivyokuwa likitaraji na wananchi wengi wa dunia kutaka Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia athari za kukosa sauti moja kwenye Umoja wa Mataifa. Kuna athari gani kwa haki za binadamu na hali ya siasa ya dunia? Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji kujadili mada yetu ya leo kwenye laini ya simu, tutaungana na Francis Auma, yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya, na pia Khalid Hassan, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa mjini Kigali nchini Rwanda. Niwakaribishe kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante sana. Asante nam. Pengine nianze na Khalid Hassan, Umoja wa Mataifa unaelekea kushindwa kazi ama tunaweza tukasema kwamba kazi tayari inaonekana kwamba wameishindwa. Kwenda moja kwa moja katika jawabu, kwanza ni kutizama umoja wa mataifa ni kitu gani. Ni muungano wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia, na haya mataifa kwanza yenyewe ya yana mivutano ya wenyewe kwa wenyewe, na kila nchi sera yake ya nje ni tofauti na mwingine. Sa so kwa hiyo wanapojumuika hawa katika chombo kimoja, bila shaka na mitazamo yao ama maamuzi yao yatakuwa yakigongana na huku kugongana kwao ndivyo kunapelekea kudorora kwa maamuzi mbalimbali yanayochukuliwa na Umoja wa Mataifa. Na pia maazimio yanayochukuliwa hayachukuliwi kwa kauli moja, kuna kuwepo na upinzani ndani kwa ndani, upinzani wa wanachama wenyewe. Na ukitizama zaidi, wenye nguvu zaidi katika Umoja wa Mataifa ni hawa wanaitwa wanachama wa kudumu, na hawa wanachama wa kudumu kihistoria wamejengeka chini ya mivutano, mivutano baridi ambayo hadi leo bado haijamalizika, na huku ndiko kunapelekea sana kuvuruga maamuzi mbalimbali. Naam, nitarajia kwako Halid Hassan Francis Auma, wewe kama mtetezi wa haki za binadamu unauangaliaje umoja wa mataifa kiutendaji kwa hali tuliyopo sasa? Naam, kwa hakika tutasema ni pagumu sana tena, kwamba tunaona mambo mengi yanafanyika dhidi ya wanyonge, kudhulumiwa lakini hatupati support kubwa kutoka kwa UN na hususan masuala ya utetezi wa haki za binadamu na naona kumezembea. Kama hapa Kenya mfano, kumekuwa na maafa mengi sana, vijana wanauawa kiholela. Uh, tukiangalia Uganda pia kuna maafa, kuna vita vingi, uongozi wa kiimla, watu wadhulumiwa, watu wanapata shida kwa jela. Shirika kama la Muhuri imekuwa mbele hapa Afrika na hapa Kenya kupiga maswala haya, lakini hatuoni support kubwa kutoka kwa masuala amina ya UN. Wakija kutusupport, polisi wanaua vijana with impunity. Uh, watetezi wake za kibinadamu wanapata shida, wanasiasa uh, wa, wengine ambao wako mstari wa mbele kutetea haki za kibinadamu kama vile Bob Wine napata shida hatuoni wakijitokeza na nguvu ile makali yao kuturutisha serikali za Kiafrika wa, wasitishe masuala ya kuumiza watu sana. Sisi tunashuhudia Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti zinazohusu haki za binadamu na kulaani uh, baadhi ya vitendo ambavyo vinatekelezwa katika baadhi ya mataifa, lakini ugumu unakuwa ni namna gani ya kushughulikia uh, changamoto zinazoripotiwa na tume ya haki za binadamu. Unadhani tatizo ni nini katika hili? Ni kweli ripoti zinatolewa sana, kushtumu watashtumu sana, lakini tunataka action, tunataka kuona aliyehusika kuumiza watu, anayehusika kudhulumu watu amewekwa uh, jela, amefatiziwa vilivyo. Uongozi wa kiimla watu wameumiza Zimbabwe, watumizi wa Kenya hususan hapa Mombasa mba, kwetu hapa Kenya, vijana wengi wamepotezwa. Tumepiga kelele, tumelia miaka sasa, kama miaka mitano, hatuoni nguvu yote, ripoti tu ripoti. Mtu yote atatoa ripoti, lakini sisi tunasema hawa ni kaa ambaye iko changamoto kubwa hawaiwezi. Lakini hatuwezi kuilend sisi kama watetezi wa haki za kibinadam, lazima bado tutapata sauti, lakini tunataka ni action, tunataka kuona wametusapoti vilivyo. Tuko na African uh, Uh, Commission for Human Right in Gambia tumekuwa tukipeleka repoti kila kukicha. Tuko na special rapporteurs, uh, kule Geneva. Uh, masuala ya tocha hatuoni wakija chini kutupatia sapoti ya nguvu kusutisha aa watu na mtu ambaye anahusika kuumiza watu, serikali za kiimla zifatiziwe. Hatuoni, kwa kifupi bado iko shida na. kubwa sana ni vita na. vikubwa naam na. Halid tunashuhudia tuna hivi karibuni Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti kuhusu haki za binadamu nchini Burundi ikisema kwamba bado vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kushuhudiwa nchini Burundi. Uh, ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa ikielezea uh, vikosi vya Myanmar kule Burma vikiripotiwa kwamba vimekuwa vikishiriki mauaji ya halaiki dhidi ya watu wa jamii ya Rohingya vita imekuwa katika Umoja wa Mataifa. Kwa nini Umoja wa Mataifa unashindwa kuchukua hatua ama kutoa matamko ambayo yatakuwa yanakuwa yana katika vitendo zaidi kuliko katika maneno? Hapo ndipo kichekesho sasa, kwani ukitizama hata Umoja wa Mataifa wenyewe una mahakama yake ya kimataifa ambayo inaweza kashughulikia maswala kama hayo, lakini kubakia tu kwenye ripoti tu na bila kuajiza mahakama yenyewe hiyo na mahakama ina ina inafanya kazi chini ya ya sheria zake ama chini ya mwongozo wake na kuitaka iweze kuyashughulikia masuala hayo basi itakuwa hali itaendelea tu kuwa ni, ni, ni, ni ya kuka kukanganya na ukitizama sasa kwa, kwa karibu hizi ripoti wakati zinapokuwa zinatolewa ndivyo nilivyosema hapo awali ripoti zinakuwa hazina siti moja kwa wajumbe wote wa baraza hilo la usalama kuna wale wana wanaopinga hapana kuna wale wana wanaojizuia na wale wana wanaosema kwamba kweli hiki ni kitendo ambacho kulaumiwa na kushutumiwa na vinginevyo. Ikiwa wataendelea tu kusubiri tu ripoti kama hizo, basi hali kuwa ngumu, na watawala wataendelea kufanya kile wanachotaka kufanya. watu na, watu halidi, halidi uh, kushuhudiwa huku kwa Umoja wa Mataifa uh, kushindwa kutoa maamuzi yanapohitajika kwa wakati kunatoa taswira gani kwa usalama wa dunia? kuacha tu usalama dunia utaendelea kuwa katika hali ngumu. Uh, wanapuuza, na kile ambacho wanasahau ama wanapuuza, na nina imani kwamba wanapuuza ni kwamba wanapo hali ya usalama ama hali inaendelea kuwa tete katika nchi mojawapo, wanasahau tu kwamba hii hali inaweza ikatanuka na kuenda kuambukia ka, ka, kuambukia mataifa mengine. Na pia ukitizama hali yenyewe ina, inavyokuwa ikiendelea ya, hali kama hiyo, wakimbizi wakitoka katika nchi moja wanakwenda katika nchi nyingine, na bila shaka katika hizo nchi wanakokimbilia, ambako wanahisi kwamba watakuwa na usalama, bila shaka wataendelea nao kuendelea kupanga mikakati mipya ili kuweza kurudi nyumbani, kwani si vigumu mtu kufukuzwa nyumbani na kuendelea kukaa tu hivi ikiwa mwaka mmoja miwili tem... hatimaye tu mtu atataka arudi nyumbani, na kurudi nyumbani atatumia njia mbadala ili aweze kurudi nyumbani, kutokana tu kwamba na zile njia za amani ama njia za usuluhishi zimeshindwa kufikia katika uh, suluhisho uh, Nam. linalotakiwa Francis Auma, kwa mwenendo huu wa Umoja wa Mataifa, nini mustakabali wa ulinzi wa haki za binadamu kidunia? Naam, kihakika sheria ziko mienendo yote iko. Kuna watu wenye nia nzuri sana ambao wanachapa kazi, kama vile mfano huyu uh, special rapporteur Maina Kiai, wako ndio pale watu ambao ni wasomi wa kina Profesa Gai, wako hapa Kenya na dunia nzima tumeona watu wako wanaweza fanya kazi, lakini naona mwamerika mimi kwa mfano naona mwamerika ndio labda io chih..., ngumu sana yeye anajaribu kufrustrate hii masuala yote, kama hivi sasa wanafrustrate kwa masuala ya resources. kwa hivyo mi nasema Uh, licha kuwa na sheria kuwa na watu ambao ni resourceful kuusaidia, lakini uh, umoja mataifa bado wako na changamoto kubwa. Kwa hivyo tunasema iwe reviewed, na iangaliwe jinsi gani dunia itasaidika. Ha, Halid Hasan, kwa kumalizia tu, nini suluhu pengine ya haya yote ili kuufanya umoja mataifa uonekane uh, unatenda uh, zaidi kuliko maneno, itakuwa nikitenda wakati ambapo bado moja wa mataifa wenyewe hujabadili sera zake na mataifa yenyewe bado hayajaungana kwa pamoja na kuelewa kwamba usalama wa dunia unayahusu mataifa yote, wache kuweka mbele maslahi yao, kwani haya maslahi ya mataifa yaliyo katika umoja wa mataifa, hasa ya mataifa makubwa, ndio anapelekea zaidi uh, maamuzi mbalimbali kuweza kufikiwa. Na ukitizama pia tena, hayo hayo mataifa ndio yanahusika pia na katika kuchochea hali za sintofahamu katika ma, ma, mataifa yanayokuwa yakitajwa kuwa katika hali za vurugu. Nam uh, asante sana Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ukiwa Kigali, Rwanda. Na pia asante sana Francis Auma, mtetezo wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri hapo Mombasa nchini Kenya. Asanteni kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Nam, shukrani jazila, asante sana nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yanakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Lambando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi uh, njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ni hey, mwanamuziki lolilo kutoka nchini Burundi kama na kibao Romeo and Juliet, kibao ambacho kinasikika kwa mara ya kwanza kabisa kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante uh, sana msikilizaji, kwa muda wako usikosika pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki, muda mfupi ujao d Paris, kusikiliza matangazo mengine klfuniwegus maza maso