Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumanne tarehe 11 mwezi juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa tumekuandalia habari za dunia habari za michezo uchambuzi wa magazeti na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake uongozi wa kijeshi nchini sudan wafukuza waasi watatu huku mgomo ukiendelea Shirika la afya duniani, WHO, lasema maambukizi ya ebola yanapungua katika vituo 11 kati ya 22 viwili inayotoa huduma kwa waathiriwa mashariki mwa DRC. Mapigano ya kikabila yasababisha vifo vya watu karibu 100 kule Mali. Na rais wa Marekani Donald Trump atishia kuipandishia China ushuru iwapo hatakutana na kuzungumza na mwenzake zake Xi Jinping wakati wa mkutano wa G20. Naweza kutuandikia ujumbe wako mfupi Uh, tumia simu kwa mkononi, anza na alama kujumlisha 255 764 015 747 lakini pia nikukumbushe matangazo hayo unaweza kuyapata moja kwa moja ukienda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, ukiandika hivyo utatupata moja kwa moja, lakini pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Lakini pia kusaha, bila kusahau redio ya shirika. Viongozi watatu wa wasi kutoka kundi la SPLM-N wamefukuzwa nchini Sudan na kupelekwa katika nchi jirani na Sudan Kusini, wakati huu mgomo ukiendelea nchini humo kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia, huku jeshi nalo likiwaonya viongozi wa waandamanaji. mengi zaidi na mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula akitoa onyo hilo kwa viongozi wa waandamanaji usiku wa kuamkia leo Jumanne, msemaji huyo wa jeshi la Sudani Jenerali Jamal Eldin Osman Omar alisema kuwa waandamanaji watakaokiuka sheria na kuendelea kuweka vikwazo kwenye barabara watachukuliwa hatua kali. n slub la turk wa bina lhaaji kuwekwa kwa vikwazo vipya kunatatiza shughuli za kawaida katika mji wa Katum. Vikwazo hivyo vimewekwa na wanachama wa vuguvugu vugu la mabadiliko Sudan na kitendo hicho kinavunja sheria. Ahmed nasir Said, mmoja wa waandamanaji aliyekaidi amri ya kuondoa vikwazo barabarani alisikika akiwaambia waandishi wa habari hivi, hatutaki kitu kingine kutoka Tunata watimize kwa wanajeshi hawa, tunataka watimize matakwa yetu. Tumechoshwa na kudanganywa na wanajeshi siasati alaskaria la, la, la, la. Wakati hayo yakiendelea mjini Khartoum, viongozi watatu wanaoongoza waasi katika majimbo ya Blue Nile na Nuba Mountains nchini Sudan wamewasili mjini Juba, ambako walitua na helikopta baada ya kufukuzwa kutoka Khartoum na watawala wa kijeshi. Akiongea na waandishi wa habari katika uwanja wa Juba nchini Sudani Kusini, mmoja wa viongozi hao Yasir Arman alisema I was deported, uh, against my will, nimeletwa hapa bila kupenda kwa... Baadaye nyinyi waandishi wa habari mtapata nafasi ya kunihoji na nitasema mengi. Nataka tu kudhibitisha kuwa nimefukuzwa kutoka Khatum. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili na tukutoka kule Sudan na tuende kule DRC. Watu wanane wameuawa katika mkoa wa Ituri, mashariki mwa nchi hiyo, baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la Jungu. Ripoti zinasema kwamba mauaji hayo yalichochewa na, na, yalichochewa kwa sababu za kikabila kati ya jamii ya Hema na Lindu, ambao na wafugaji na jamii ya Hema wao ni wakulima. Wizara ya afya nchini humo kushirikiana na shirika la afya duniani WHO imefahamisha kwamba uh, maambukizi ya ebola katika maeneo ya afya kumi na moja kati ya ishirini na mawili yaliyokuwa yameathiriwa na ugonjwa huo katika jimbo la Kivu kaskazini hasa kule Ituri uh, ugonjwa huo umepungua, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngoroi. Daktari Michele Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Kongo DRC. Tangu tarehe ishirini na tano Mei, hakuna kinacho tutatiza kupambana na Ebola, na sasa tuna vifaa vyote vilivyo muhimu kupambana na maambukizi hayo. Kwa lengo la kupambana na virusi vya Ebola, watetezi wa haki za binadamu wamewataka wanasiasa kuunga mkono juhudi za kupambana na virusi vya Ebola, kama anavyojulisha Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero. Tunaomba kwa wafanyasiasa kuendelea kwa hali kuona, waweze kuweka masilahi yao ya siasa pembezoni na kujiunga kwa mchakato wa kuweza kumaliza janga ambayo limefika hata vile waone usalama na raia waliopo onyeshwa ugonjwa hatari wa Ebola, wazungumziaje ugonjwa huo? Muhindo Kalivanda ni mmoja walioponyeshwa ugonjwa gola wilayani Beni. Nilikuwa na Ebola, nilifuatiwa ku centre de traitement ebola hapa kuseteye Beni. Nilisikia maumivu kwa meni, na de semene na centre de traitement, nilisuivre trois semene na de semene ndio nilikuwa nateseka sana nikapona. Apres e eh, mwana ini semene nikarudia kunyuma. Itakumbukwa kwamba tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa wa Ebola jimboni Kivu kaskazini na Ituri, ni watu 564 ndio wameponyeshwa ugonjwa huo na zaidi ya 1300 kufariki na ugonjwa huo huo wa Ebola. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili nam. Tukiendelea kusalia huko DRC, mwanasiasa wa upinzani Mois Katumbi ametangaza kuairisha mkutano wake wa kisiasa aliokuwa awe nao jana mjini Goma. Katumbi amesema kwamba kupitia ukurasa wake wa Twitter ameairisha um, ziara yake kwa sababu akupata kibali cha ndege yake kutua katika mji huo. Uh, katumbi alitajia DRC wiki tatu zilizopita baada ya kukaa nje ya nchi hiyo kwa zaidi ya miaka mitatu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa 2 dakika 36, kule Kigali nchini Rwanda ni saa 1 dakika 36. Rwanda imefungua mpaka wake wa Katuna kuruhusu malori ya mizigo kutoka nchini Uganda kuanza kupita. Ni hatua ambayo ni ya muda mfupi lakini serikali ya Uganda inasema kwamba imefurahia uh, hatua hiyo, kama anavyoeleza mshuti wa Kampala Kenneth Lukwago. Waziri wa serikali anayeshughulikia mahusiano ya kimataifa Okelo Oriem anakaribisha maendeleo haya, lakini anasema wafanyabiashara wa Uganda wanapaswa pia kuangalia masoko katika nchi nyingine. Tunapoteza biashara, lakini biashara ngapi, sio kubwa sana. Tunamwambia kwa wafanyabiashara yetu ati ni bati mbaya, wandugu zetu wamefuga boda, watafute njia zingine, kuna maket nyingi sana. Mkuu wa forodha katika mamlaka ya mapato ya Uganda Dikson Katachumbwa anasema wanakubali maroli kuingia Tumepokea barua kutoka kwa wenzetu so nchini Rwanda kwamba so wanafungua mpaka kwa malori nzito kwa siku chache, ili so kupima tutaiendelea mbele yamuri na kuunganisha harakati kama yamuri tulivyofanya yamuri zamani. Hapa ni maoni ya wamboga Mgiria, mchambuzi wa mambo ya biashara. Tuko na soko moja common market, inatakiwa tukuwe na serikali moja na mamlaka moja, sheria moja lakini hapa mgogoro hapa ni maoni ya wakaji wa Kampala. Kama wanafungua boda ni kwa wadriva wetu, watakuwa wanatembea vizuri ukka wa, rafiki zetu Rwanda, kufungua boda ni vizuri sana, pengine itakuwa endeleo kuelewana Uganda na Rwanda. Lakini mimi naona hii kufungua siku 13 ni kutibu juujuu lakini si kutibu ugonjwa. Kenneth Lukwago, Kampala, arafiki Kiswahili Bunge nchini Ethiopia limeahirisha zoezi la sensa nchini humo. Zoezi hilo la kuhesabu watu sasa litafanyika mwaka elfu mbili na ishirini kwa kile bunge linasema kwamba ni kwa sababu za kiusalama. Hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa katika kijiji cha Sobane kilichopo katika tarafa ya Sangna katikati mwa nchi ya Mali ambapo vimefanyika mauaji ya watu wanakadiriwa kufikia 95 jumapili iliyopita hadi jana huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa tisa ukiwa katika hali mbaya. Mashahidi wanasema waliotekeleza mauaji hayo walikuwa wamejizatiti ama wamejihami kwa silaha. A, Amasama Kasugi ni mwalimu wa shule ya Sobandu, miongoni mwa, mwa, mwa mwa mashahidi walioshuhudia mauaji hayo. Ilitarajiwa huenda mvua ingelinyesha, lakini haikunyesha. Wakatumia fursa hiyo, kabla ya kuzama kwa jua walisogelea kijiji, na baada ya kuzama kwa jua wakawazingira wananchi wanakijiji, nao wakaanza kushambulia. Lakini baada ya kugundua kwamba waasi ni wengi na wana silaha nzito nzito, wakakimbilia majumbani mwao. Ndipo wakaingia nyumba mmoja baada ya nyingine na kuwapiga risasi na wengine kuwachinja. Baadhi walifaulu kukimbia, lakini wengi wame Rais wa Marekani Donald Trump ameonya kuwa ataongeza ushuru kwa bidhaa kutoka nchini China iwapo rais wa, Xi Jinping, wa, wa China Xi Jinping hata kutana naye katika mkutano wa G20 nchini Japan baadaye mwezi huu. Trump amesema kuwa ataongeza ushuru huo kwa asilimia 25 au hata zaidi. Right, hivi sasa tunapata asilimia 25 ya kodi kutokana na bidhaa za dola bilioni 250 kutoka China, China. Hizi ni fedha nyingi sana na zinaingia katika hazina yetu, so hivyo tunapata fedha nyingi sure, sana kutoka because China because, na ninafikiri ndio sababu kubwa ya kupanda we kwa pato letu la taifa, yani GDP, we GDP katika robo billion, ya kwanza. Haya yote yanatokana na kodi tunazokusanya kupitia bidhaa za China. Wakati wa huo Rais Trump ametishia uh, kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Mexico iwapo wahamiaji wataendelea kupitia nchi hiyo kuingia nchini Marekani, licha ya hivi karibuni uh, kusema kwamba Mexico ilikuwa imekubali kusitisha swala hilo ambalo sasa litakwenda bungeni ili lijadiliwe zaidi. Na majina kumi ya wanasiasa wanawania uongozi wa waziri mkuu nchini Uingereza amefahamika na kuwekwa wazi. Kumi hao ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Jeremy Hunt, lakini pia waziri wa zamani katika nafasi hiyo Boris Johnson. Teresa May alijiuzulu wiki iliyopita baada ya kupata shinikizo kuhusu mkataba aliyokuwa ameafikiana na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ni wakati wa RFI michezo na Ruben na Ali. Ali <laughs> uko umeota, nikushukuru sana pia asante <laughs> <Kana ukauo mimuta. laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ah, asante. Naam, nianze hapa na maandalizi ya michuano ya kuonia kufuzu kombe wa mataifa bingwa barani Afrika anaendelea kwa baadhi ya timu na ambapo E, timu ya taifa ya kule nchini Kamerun nayo pia inaendelea na maandalizi kujiweka sawa kwa ajili ya kushiriki michuano hiyo. Aa, lakini pia timu ya taifa ya Burundi yao mipiga kambi kule nchini Qatar, wamekuwa wakicheza michuano mbalimbali kujipima nguvu kwa ajili ya kujiweka sawa mm -hmm. juu ya michuano hiyo na ambapo wataelekea kule Misri Uh, michezo ambayo zimebaki siku chache tu, bingwa eh? Mm. Bila shaka naam. Mm. Na tuseme tukielekea kule nchini Ufaransa ambapo mchezaji ghali duniani, uh, Neymar ambaye aliuzikana kwa kitita cha euro milioni 222 mwaka elfu mbili na kumi na saba kutoka klabu ya kule nchini Uhispania, Barcelona, kuelekea klabu ya Paris Saint Germain. Anaelezwa kwamba thamani yake imeshuka kwa euro milioni themanini kwa kipindi cha miezi sita. mm. kale kabisa, uh, sijui nini kimetokea. Unajua huwa inakuwa hivo una, umri, unapokwenda, una na umri unapoendelea kuwa mkubwa zaidi ndio hali inakuwa hivo. Bilal, kunaelezwa pia kwamba Uh, kampuni ambayo imekuwa ikimsapoti huenda wakaa wakaachana mm, naye kutokana na mambo mbalimbali tu ambayo amekuwa akimsibu mchezaji huyu. Lakini pia kocha wa timu taifa ya Ufaransa Didier Deschamps amesema kwamba anaelekea kuongeza damu mpya katika timu yake. Eh, hii imekuja baada ya timu hiyo ya Lebleu kucharazwa mabao mawili kwa bila huko nchini Uturuki Jumahili katika fainali kati ya mechi za kufuzu kwenda kucheza mm. fainali za Euro mwaka elfu mbili na ishirini. Kweli kabisa, kwa kweli blue ndio mabingwa dunia katika mchezo huu wa kandanda, walishinda kule Urusi, unakumbuka mwaka 2018 kwa mwaka uliopita. Naam kabisa. Nikurudishe <laughs> uh, kidogo kule Misri. Harambee Stars ya Kenya kwa kule Ufaransa unapiga uh, kambi na tunasikia kwamba mchezaji wake mmoja Brian Mandela alipata jeraha, kwa hivyo ni bahati mbaya sana, huenda asiwepo kwenye kikosi uh, cha kocha Sebastian Mintaona zaidi takavyokuwa. mm -hmm. Asante sana mwenzangu Ali Bilal nam shukran. Na sasa na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wille. Asante uh, sana Victor Abuso, na basi nianzie nchini Rwanda, na gazeti la New Times liko limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda Paul Kagame afanya ziara nchini Gaboni na kutoa wito kwa nchi za Afrika kushirikiana katika vita dhidi ya ugaidi. Lakini gazeti la la nchini Uganda lee limeandika habari kuhusiana na mpaka wa Rwanda na Uganda katika eneo la Gatuna eh, wafunguliwa kwa muda. Huku, gazeti la New Vision, na lenyewe la Uganda likiandika serikali ya kijeshi Sudani, ya waasi, wa tatu, uh, nchini Sudani ya wachia waasi watatu waliokuwa wakishikiliwa humo. Na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na bunge la Seneti nchini Kenya la chunguza hatua ya wanafunzi wa sheria kushindwa mitihani yao ya mwisho katika shule za sheria. E, takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa asilimia 53 ya wanafunzi wa sheria e, waliofanya mitihani yao wameshindwa. Kwa hiyo hili naonekana ni tatizo kabisa, inaonekana sijui, mtihani unakuwa ni mgumu sana. <laughs> <laughs> Na, na magazeti ya Tanzania hapa nikianza na gazeti ni Pashe katika ukurasa wake wa kwanza, JPM ataja sababu za kumng'oa bosi TRA, na Amwasa akishindwa majukumu mapya pia atamtema, awapa pole wateule wapya Airtel ya mwaga mabilioni Ikulu. Ni gazeti la Nipashe, wakati gazeti Mtanzania likiandika habari JPM ashusha nyundo kumi kwa aliowatumbua wa TRA watakiwa kuongeza mapato na kutengeneza mahusiano na wafanyabiashara, wizara ya viwanda watakiwa kutafuta masoko na kushughulikia viwanda vilivyo binafsishwa, ni gazeti Mtanzania, huku gazeti la habari leo likiandika Magufuli aagiza fagiafagia TRA na kusomea ualimu chuo kikuu sasa bure kwa hmm na gazeti la Majira lenye limeandika JPM ataka anaowateua kufanya kazi zao kijeshi. Kwa hiyo ni angalizo hilo mm. Lakini gazeti Uhuru likiandika JPM afichua nguvu ya mabilioni kutoka Airtel, na habari nyingine ikiandikwa TAKUKURU ya buruza kotini ofisa wa TRA na askari polisi wawili na mitihani tisa kwa mabu, kwa bosi mpya wa TRA na waziri wa viwanda pia ni habari ambayo inapatikana uh, katika gazeti la Uhuru, kukiwa na habari nyingine mali asili na utalii pamoja na tamisemi zaelekeza nguvu utalii kusini. Nam, naona tuachie hapo kwa sasa. Asante sana, Victor Robert Wile, na kutakia asubuhi njema, shukran. Na sasa ni wakati wa makala ya siha njema na Martha Saranga. Bila shaka hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya siha njema. Na hivi karibuni dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya usalama wa chakula. Msikilizaji, chakula kisichokuwa salama ni chanzo cha afya duni, magonjwa na vifo duniani kote husababisha magonjwa kuanzia kuharisha mpaka saratani. Inakadiriwa watu laki sita, karibu mtu mmoja kati ya watu kumi duniani huugua baada ya kula chakula kichafu, na watu laki nne na elfu ishirini hufariki kila mwaka. Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami katika makala ya siha njema. Msikilizaji, chakula kinaweza kuchafuka katika hatua yoyote iwe katika uzalishaji, usambazaji na jukumu la msingi lipo kwa wazalishaji wa chakula. Lakini pia sehemu kubwa ya magonjwa husababishwa na uandaaji wa chakula usio mzuri majumbani, katika maeneo ya biashara ya vyakula na hata katika masoko. Kwa kwanza makala yetu utamsikia E, moja kati ya wafanyabiashara wa vyakula ambaye huandaa vyakula majumbani na kuvisambaza katika maeneo mbalimbali kwa wateja. Kwa majina anaitwa Martha Joel Temba, ni mwanzilishi wa Email Sa Kitchen ambayo inashughulika na kupika na kusambaza vyakula maofisini na kwa watu binafsi, lakini pia inashughulika na kupika vyakula kwenye matukio mbalimbali mbali kama sherehe, harusi, kitchen party, birthdays na vitu kama hivyo. Kwanza kabisa niseme chakula ni kitu muhimu sana, ni moja ya basic needs. Tunapozungumzia sasa pale kwenye uandaaji uh, nadhani hizi step pia tunazifanya hata majumbani kwetu, lakini inawezekana wengine hatuzitilii maanani, ila ni kitu muhimu mno mm, sana kwanza kabisa uh, napenda kuandaa vitu vyangu kabla sijaanza kupika mara nyingi utanikuta nina gloves, gloves mkononi manake unapopika una unashika una vitu vingi tofauti tofauti unaweza ukajkuta unapika samaki at the same time apako kuna jungu la la wali na kuna jungu pilau na kuna jungo la nyama unajikuta, umekoroga huko, unatoka hapo, naenda kusa kule, unavoshika samaki uh, bila kuvaa gloves, kuna chombo fulani linabaki, lakini pia uh, particles, bacteria, na vitu kama hivyo eh. Sisi wanadamu tunashika vitu vingi tofauti tofauti, unaweza uh, uh, uh, unapika ukachukua bakuli uliowekea nyanya, lile bakuli uliowekea nyanya kwa chini is not safe, japo umeliosha na liko vizuri na na vitu kama hivyo, kutengeneza au kujitahidi kuviweka kuvipakua katika mwonekano ambao atavutika kula, yaani hmm. Mwonekano ni kitu muhimu sana sana sana kwenye chakula, kwa sababu so, kinamfanya mtu apate hamu na ladha ya kula zaidi. Kwa hiyo well, unakuta containers zile ni weak, kwa mpaka chakula kimfikie mteja kimepoteza ladha yeah, kimepoteza mwonekano, ata mteja hawezi zikifurahia so, unajua unapoanza biashara unaanza kidogo kidogo, kadri siku zinavyoenda ndio unavyozidi kukua. Uh, na jinsi ambavyo unavyokuwa na vitu vinabadilika. so, nikaja kugundua kuna containers nyingine ambazo ziko so strong, so nikawa nachukua hizo na paki huko, unakuta chakula kinafika vizuri kabisa and wateja wanakuwa wana enjoy. Kwa hiyo packaging ni muhimu sana kwa yule mlaji wa mwisho, ili chakula chako kifike katika mwonekano mzuri. Na baada ya kumsikia mfanyabiashara huyo, sasa utawasikia e, wanaafrika mashariki wao wanazungumziaje suala la usalama wa chakula? Mimi kwa jina naitwa Salimu, niko Burundi, sehemu ambapo panaitwa Jitega, mkoa wa pili kwa kuhusikana na usalama wa chakula haswa kwa hizi nchi zetu za Kiafrika, ambazo huwa chakula ambacho kinatengenezwa viwandani ni si chakula ambacho watu wamezoea kutumia kwa asilimia kubwa. Sasa chakula hiki huwa kikizidi ule muda wake wa matumizi, uh, kuwa na madhara kwa kwa maisha ya binadamu. Kwa hiyo vyakula hivyo vikaguliwe kabla ya matumizi, ambapo serikali zote zinapaswa kukagua madukani. Kwa majina, naitwa Bienvenu Lulihoshi na Kalali, naishi hapa Malawi, Lilongwe. Kufatana na hali ya Afrika Mashariki, tuko ndani ya vita, kwa mfano kwetu DRC kwa sababu mimi ni Mkongomani, kwetu Congo ukishangalia provinsi ya Sud Kivu na Nord Kivu ina vita sana. Sasa uh, kufuatana ile vita iko kupata chakula ni shida, lakini wakati kuko amani chakula itaweza kupatikana. wanakia kutana chakula inatoka Burundi, inatoka Rwanda, ijapokuwa DRC ina viwanja vizuri ambavyo wataweza wakalima chakula na wanapata chakula. Eh, kwa majina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, nchini Tanzania. Nchi za Afrika Mashariki na kati hazifanyi juhudi kuhakikisha usalama wa chakula. Kwanza, mataifa haya hayajafanya juhudi, juhudi zozote za kuwaelimisha wananchi kuhusu usalama wa chakula. Ndio maana utakuta kwenye msimu wa vyakula watu hutumia vyakula hivyo kufanya shughuli mbalimbali zisizokuwa na msingi, mfano kupikia pombe na kuandaa sherehe mbalimbali, jambo ambalo linaonyesha waziwazi kuwa mataifa haya hayajafanya juhudi zozote. Vile vile kwenye mataifa haya hakuna juhudi zozote zinazofanya, na kiashiria tosha ni kwa wazalishaji wenyewe wa chakula, yani wamekuwa wakitumia njia zile zile za kuzalisha chakula na miaka rudi utunzaji wa vyakula hivyo, yaani wananchi hawana uelewa wowote juu ya mbinu za kutunza chakula, ndio mara chakula kingi kimekuwa kikiharibika kutokana na kutunzwa vibaya. Pengine kwa upande wao wataalamu wenye jukumu la ukaguzi, ina maana gani kwao tunaposema usalama wa chakula? Asante. Naitwa Emanuel Eye Msokwa kutoka Dar es Salaam na ni mtaalamu na wa chakula, unafanya kazi na Ekola kama mdhibiti wa ubora wa chakula. Sasa tukitazama kwa vyakula ambavyo vinasambazwa kutoka majumbani kwenda kwa mlaji, hatari yake kidogo ni kubwa sana, kwa sababu cha kwanza, watengenezaji chakula wenyewe wanaotengeneza hawana utaalamu na uelewa kujua ni kwa kiwango gani wanatakiwa watengeneze chakula ambacho ni salama, na tukiondoa tu kufahamu chakula kiwango gani watengeneze chakula ambacho kina usalama, lakini pia hawafahamu nini faida ya usalama wa chakula, kwa sababu wengi wanatengeneza chakula kwa jinsi ya kujipatia vipato vyao, lakini ukiangalia zile au namna ambavyo chakula kinatokea kiandaliwe katika hali ya ubora na kuhakikisha mlaji anakula chakula ambacho ni salama, bado kiwango ni kidogo kwa wazalishaji wengi wa vyakula vya majumbani. Changamoto ambayo kubwa ni sababu ya elimu, wazalishaji wengi wa vyakula vya majumbani hawana elimu ya usalama alafu pia wengi hawaoni umuhimu wa kujifunza kwa habari ya usalama wa chakula, kwa sababu ukitazama kwa mfano, kama vimelea si vitu ambavyo vinaonekana kwa macho, si vitu ambavyo unaweza wakavitazama wakasema chakula hichi na chakula sio salama, kwa hata wao wanapotengeneza, kwa macho wanaona ni salama, lakini mwisho wa siku vyakula vingi vinakuwa sio salama, ambavyo ni hatari kwa walaji. Na pia na walaji wenyewe hawaoni kama kuna hatari, kwa sababu tunaangalia hatari kwa kupima matokeo labda mtu akila akapata shida ndo anaona hizi chakula ni hatari, lakini kuna hatari zingine zinachukua zina muda mrefu kutokea, sababu kuna wadudu wengine kwa mfano kama salmonella, wadudu wanaosababisha typhoid. Unaweza ukala leo ukaja kupata shida hata baada ya miezi miwili, na ukumbuki ni chakula gani ulikula kimekuletea shida. Kwao kuna changamoto kwenye hilo eneo, lakini pia hata kwa walaji pia ni vizuri, kabla hujakula chakula utathmini kwanza, kipi ni muhimu kwa wakati huo, afya au chakula, kwa sababu wakati u... Nyingine, ni kweli unakuta labda mtu a chakula pale ana uhitaji, lakini tukitathmini kwanza tutaangalia, je, wakati huu ni sahihi kule iki chakula? Kwa sababu kama ufahamu chakula kimetengenezwa watu kitaalamu hatushauriwi kule iko chakula, yaani ushauriwi kula chakula ambacho haujui kimetengenezwa wapi na katika mazingira gani, kwa sababu vijidudu vingi vinapatikana ule muda ambao chakula kinatengenezwa. Kwa hiyo ushauri wangu ulikuwa ni huo tu, ni vizuri usile chakula kama haujajua imetengenezwa wapi na mazingira yake ya kutengeneza. Kwa chakula kitaratibu yn yani kitaalam tunasemaga tunasema, hygienic food processing, tunatengeneza tumasema yani chakula katika hali ambayo ya usafi. Kwa mtaani hawafanye hivyo vitu, kwa mfano unaweza kukuta mtu anaandaa chakula, nywele hajazifunika, vitu ambavyo huwezi kufanya hivyo vitu kiwandani. Kucha zina uchafu, hajafunika ndevu, amevaa mavazi ambayo sio rasmi kwa ajili ya kuzalishia chakula, kwa sababu wadudu wengi ambao tunakula ambao ni hatari wanatoka kwa binadamu wenyewe. Kwa mfano, za kuta kuna sehemu wanatengeneza ni jwiti, mtu ametoka labda ni chooni, ametoka msarani haja nao, lakini anaendelea kuhudumia watu. Sasa kitaalam, tukimchukua huyo mtu tukaenda kuangalia wadudu wengi kiasi gani ambao amewabeba, aisee, unaweza ukaogopa hata kula vyakula vya mtaani. Nakushukuru sana Emmanuel Msokwa kwa, kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema, asante sana Msikilizaji wa makala ya siha njema, usalama wa chakula ni muhimu katika kuyafikia malengo ya maendeleo endelevu, na siku ya usalama wa chakula ina kusudia kutafakari, ili kusaidia jamii kutambua na kudhibiti hatari inayosambaa kutokana na chakula. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri nam. Asante sana mwenzangu Matha Saranga kwa makala hayo ya siha njema. Na kufikia hapo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. So, imekuwa nafailiyoje ku pamoja nawe. Fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Tumekuwa naye pia Ali Bilal, amekuletea habari za michezo. Mimi ni Victor Abuso. Ukipata nafasi usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri. Ili unafupu jao tutakupeleka kule jini pale kusikiliza matangazo mengine. Siku njema pote pale ulipo.