Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamis, tarehe 13 mwezi Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake Wanajeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan kuanza mazungumzo, huku Marekani ikimteua wa mjumbe wake kusaidia kupata suluhu. Wa bunge na maseneta nchini DRC kutoka muungano wa Lamuka kususia vikao vya bunge. Na maandamano zaidi yashuhudiwa Hong Kong kupinga mswada wa kuwasafirisha washtakiwa wa makosa mbalimbali nchini China. Unatupata moja kwa moja pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, aanza na alama kujumlisha 255764015747. Marekani imemteua mjumbe wake maalum Donald Booth wa kusaidia kupatikana kwa suluhu kati ya viongozi wa kijeshi na waandamanaji nchini Sudan, siku moja tu baada ya pande hizo mbili kukubali kurejea tena kwenye meza ya mazungumzo, shughuli za kawaida zimeanza kurejea polepole pole jini Hatum, huku mazungumzo kati ya pande hizi mbili yakitarajiwa kuanza. Mwandishi wetu wa, wa masuala ya Sudan James Shimanyula ametuma ripoti ifuatayo. Rabi Abdelati ni mmoja wa waandalizi na mwakilishi wa wanajeshi katika mazungumzo yaliyochelewa kuanza no, no, no. Hapana, hapana, hapana, mazungumzo hayajaanza. Well, uh, uh, kusema kweli, wanajeshi wanaotawala wako tayari kuanza tena mazungumzo. Kuna ubishi kati ya viongozi wanaowakilisha waandamanaji na wawakilishi wa jeshi. Group of change and freedom. Sababu ya kucheleweshwa mazungumzo ni kwamba kundi la vuguvugu la mabadiliko ni kama limegawanika, viongozi wake ni kama wana tofauti za kibinafsi, ha, ha, ha, ha, ha. Naye Zuberi Hassan Abubakar, mwandalizi na mmoja wa wawakilishi wa viongozi wa waandamanaji, anathibitisha pia kuwa pande zote mbili zimekumbwa na mvutano usio wa kawaida. Pande zote hazikuelewana mara ya kwanza kutokana na tofauti zilizotokana na mawazo yao mabaya. Sidhani pande zote zitafikia uamuzi unaofaa, sidhani kabisa. But I don't think so. James Shimanyula Nairobi RFI Kiswahili. Polisi jijini Kinshasa nchini DRC iliwatawanya waandamanaji wakiomba kuachiliwa huru kwa Kanali Edi Kapendi na washukiwa wengine katika kesi ya mauaji ya rais wa zamani wa nchi hiyo Laurent Desire Kabila aliyeuawa mwaka elfu mbili na moja. Shirika linalotetea haki za binadamu la ASADHO na lile la Bill Clinton yaliandaa maandamano hayo yamesema kwamba yataendelea kuomba haki ya kuachiliwa huru kwa wafungwa hao. Jean Claude Katende, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu nchini DRC. Tumeanza maandamano yetu eneo la bunge. Polisi iliingilia kati kwa kutumia nguvu ambazo hatukubaliani nazo, ili kutuzuia kuendelea na maandamano yetu. Kwa vile wajumbe wetu walikuwa wamedhamiria kuanzisha mazungumzo na polisi ili kupata mwafaka, ndipo tukaanza mwanzo tumeridhika kutekeleza jukumu letu kwa sababu tangu miaka 19 hakujawahi kufanyika maandamano kwa faida ya Edi Kapend na washirika wake. Jean Claude Katende, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu la ASADO akizungumza akiwa nchini DRC. Mahakama ya Katiba nchini DRC imetangaza kuwafuta wabunge 23 wa vyama vya upinzani wa Lamuka na nafasi hiyo kukabidhiwa kwa muungano wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila. Mgombea urais mwaka elfu mbili na kumi na nane kupitia Lamuka, Martin Fayulu amesema wabunge wa, na maseneta wa upinzani hawatahudhuria vikao vya bunge kutokana na uamuzi huo wa mahakama. Mengi zaidi na mwandishi wetu William Basimike. Jean Claude Kibala Nkold ni mbunge wa kitaifa aliyeasiriwa pia na hatua hiyo ya mahakama ya katiba. mmemchaguliwa wa kwanza mwenga na pre de 40000 voix. Sasa watu wamechagua, populasio imechagua, mwisho kuru konstitutionel na kia kusema hapana, shi tuna katala venye populasio njisema, tunatia wale wenye wa kuchaguliwa elimu himuzi. ni mwanachama cha UDPS cha muungano wa kash wake Felix Chisekedi. Hakuna mwanabunge wa UDPS ambaye aliguswa, lakini tunawaza kutendelea nalalamika lalamika, ili tuone mwangaza inatoka na kila mkongoma arudishwe mu sheria yake. John Karume ni msemaji wa vyama vya FCC vyake Joseph Kabila hapa Kivu Kusini, anasema kufurahia uamzi huo. Katika nchi ya kidemokrasia sheria inakuwa na uhuru wa kwake, na kama sheria ilitetea wale ambao walikuwa wanazaniwa kuwa walikuwa na haki ya huyo muhula ya kukua wenye bunge pale, hakuna tatizo. Na baada ya mahakama ya katiba kutoa uamzi wenyewe, kuna bahati gani kwa waliofutwa kuwa wabunge? Huyu ni Amani Cedric, mwanasheria. kufuatana kufatana na kifungo cha makumi kenda na tatu cha sheria ambayo inaunda mahakama ya katiba, maamzi haiwezi kurujuliwa tena na aina ngazi yingine ya juu, ndiyo mahakama ya mwisho, inaamua ya kwanza na ya mwisho. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili na rais wa DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kuzuru Tanzania kwa ziara ya siku mbili kuanzia leo hii. Itakuwa ni ziara yake ya kwanza baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo. Kesho atatembelea mamlaka ya usimamizi wa bandari jijini Dar es Salaam, lakini pia kuzungumza na mwenyeji wake rais John Magufuli. Arifai, Dar es Salaam, Tisini FM. Shirika la afya duniani WHO kesho litakuwa na kikao cha dharura kujadili maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola kule nchini DRC, lakini pia baada ya kuripotiwa katika wilaya ya Kasese nchini Uganda. Mkutano huu utakuja baada ya mtoto mwenye umri wa miaka mitano aliyekuwa ameingia nchini Uganda akitokea DRC akiwa na familia yake kupoteza maisha, na ripoti zinasema kwamba mwanafamilia mwingine pia amepoteza maisha, na watu walioambukizwa Ebola sasa ni watano. Toka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Waziri wa Afya Dr. Jane Ruth Acheng ambaye ako wilaya ya Kasese anathibitisha kuwa ndugu wake wengine wawili wamepatikana na virusi vya Ebola. So far, hadi sasa tuna kesi tatu za kuthibitishwa. Mtoto mwenye umri wa miaka mitano ambaye alikuwa kesi ya kwanza alikufa, ju hivi sasa bibi yake na ndugu yake mdogo mwenye umri wa miaka mitatu wamepatikana na virusi. Dr. Acheng pia anasema kwamba wanawafata kwa makini watu wengine saba ambayo wana ishara za Ebola. We have seven suspects, tuna watuhumiwa saba, wa ndugu kwa mama wa marehemu na jamaa wengine, pamoja na wananchi wa Uganda wawili, ambao wanaletwa kwenye kituo cha afya. Francis Iwa ndiye mkurugenzi mtendaji katika shirika ambayo linajulikana kama Wakati wakimbizi wanazuiwa kutumia eneo za kuingia zinayojulikana, inawasukuma kutumia maeneo mengine, na ni ngumu kufuatilia mtu ambaye anakuja nchini wizara ya afya imeonya watu kubaki macho na kutoa ripoti yoyote ya watuhumiwa kwa kutumia namba ya simu ya bure 080203033. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI, Kiswahili. Mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki leo watawasilisha bajeti ya fedha kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mwaka elfu mbili na ishirini. Makadirio ya bajeti hiyo yatawasilishwa katika mabunge ya nchi hizo wanachama kwa mujibu wa mkataba wa jumuiya hiyo. Raia kutoka mataifa hayo ambao ni pamoja na Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini wanatarajiwa kulipa kodi zaidi ili kufanikisha bajeti za mataifa yao. Mataifa ya Kodivua na Ghana nchi mbili za kwanza kubwa zinazozalisha zao la kukoa zimetangaza kusitisha zoezi la kuuza zao hilo hadi pale hatua nyingine zitakapochukuliwa kuelekea mavuno ya zao hilo Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini. Hatua hiyo imechukuliwa ili kuboresha bei kwa manufaa ya wakulima. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuarisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumuona daktari, au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja, pamoja, tunaweza kuishinda Ebola. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 40. Afrika Kati ni saa moja dakika 40. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Polisi wa Hong Kong wameendelea kutumia risasi za mpira na mabomu kutoa machozi kuwasambaratisha wanamnaji wanaopinga mswada mpya wa sheria ya, ya kuwarejesha China wanatuhumiwa makosa mbalimbali. Emmanuel Mbando anatueleza zaidi. Haya yanajiri wakati huu Hong Kong ikiendelea kupata shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa kuhusu mswada huo wenye utata. Waandamanaji wanapinga mswada huo wakidai kuwa endapo utapitishwa na kuwa sheria, raia wataathiriwa na mfumo mbovu wa China wa sheria na mahakama unaoendeshwa kisiasa. Umoja wa Ulaya umeungana na mataifa makubwa duniani kukosoa mswada huo ambao serikali ya Hong Kong inasisitiza kuwa haitarudi nyuma. Waandamanaji tangu hiyo jana walizingira majengo ya baraza la mahakama na serikali na kusababisha mswada huo kushindwa kuwasilishwa ndani ya baraza la mahakama. Rais wa Mexico Andre Manuel Lopez obr Obrador amesema atauza ndege ya rais na kutumia fedha hizo Uh, kupambana na wimbi la wahamiaji haramu wanaoingia nchini humo. Ndege ya Boeing 787 itauzwa kwa thamani ya dola milioni 150. Ametoka kauli hii baada ya kuafikiana na Marekani kushirikiana pamoja ili kuwazuia wahamiaji kuingia nchini humo na baadaye kuenda nchini Marekani. Marekani imekuwa ikitishia kuongezea Mexico ushuru wa bidhaa zinazoingia nchini mwake iwapo haitawazuia wahamiaji hao na uongozi wa Palestina unaitaka Misri na Jordan kutohudhuria mkutano ulioitishwa na Marekani utakaofanyika hivi karibuni nchini Bahrain kujadili mzozo kati ya nchi hiyo na Israeli. Wito huu umekuja baada ya ripoti kutoka Marekani kueleza kwamba mataifa ya Misri, Jordan na Moroko yamekubali kushiriki katika mkutano huo. Palestina inasema iwapo mataifa hayo yatahudhuria mkutano huo jini Manama mwishoni mwa mwezi huu utaharibu upinzani wa mataifa ya Kiarabu dhidi ya Marekani. Arefa, michezo na Ali Bilal. Nam, ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianze na michuano hapa ya Kombe la Dunia upande wa wanawake, hapo jana E, Ufaransa iliwacharaza Norway mabao mawili kwa moja, lakini Ujerumani nayo pia ikailaza Uhispania bao moja bila. Nigeria nayo ikashinda Korea, uh, mabao mawili kwa bila, na hii leo itakuwa ni zamu ya Australia ambao, uh, watachuana na Brazil, wakati Afrika Kusini ao wa watacheza na China, lakini pia katika upande wa maandalizi ya kujiandaa na kombe la mataifa bingwa barani Afrika, timu mbalimbali zimekuwa zikicheza michezo ya kirafiki. Hii leo tutatarajia kuona mchuano baina ya Misri ambao watachuana na Tanzania majira ya saa nne usiku, ikiwa kuji ni mwendelezo wa kujiandaa, kujipima nguvu, kuangalia timu imesimama vipi. Ni katika mwendelezo huo, jana kulikuwa na mechi uh, ambapo timu ya taifa ya Moroko ilicharazwa na Gambia bao moja kwa bila bingwa. mm. Ikiwa ni, ni, ni mechi ya pili timu hii ya Moroko inafungwa katika mechi hizi za kirafiki baada ya kucharazwa na Guinea pia bao moja kwa bila. E, niwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba Moroko ipo katika kundi D ambao wako pamoja na Cote d'Ivoire, Afrika Kusini na Namibia na Bilala, siku zimekwenda sana. Ujua michuano hii itaanza tarehe ishirini na moja mwezi huu, sijui kama utakwenda kule Misri. E, tunasubiri tu dakika za mwisho, lolote linawezekana. <laughs> Bingwa kama unavyojua. <laughs> <laughs> <laughs> Nam, lakini pia timu ya taifa ya Senegal imeweka wazi orodha ya majina ya wachezaji wao kumi na watatu, ishirini na watatu ambao watashiriki katika michuano hiyo chini ya kocha Aliou Cisse, ambaye uh. Hata hivyo, wachezaji wawili wamerudishwa nyumbani, Sidi Sar na mshambuliaji Santi Ngom, ambao wamejikuta hawapo katika orodha ya wachezaji hao wa Simba wa Teranga ambao uh, wataongozwa na nahodha wao Sadio Mane. Senegal ipo katika kundi moja na Tanzania ambao watacheza uh, tarehe 23 Juni, lakini pia pamoja na Algeria watachuana tarehe 27 pamoja na Kenya ambao watacheza uh, Julai mosi, wapo katika kundi C. nam asante sana mwenzangu Ali bila e shukran sana na sasa na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wille. Asante uh, sana na nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari, serikali ya Kenya yaweka tahadhari kuhusiana na ugonjwa wa Ebola ambao unazikabili nchi za DRC na Uganda, na bila shaka ni jambo Yeah. Sana, kweli kabisa, mm. Kenya inapakana na Uganda maeneo ya Busia na Malaba. Mm -hmm. Kwa hivyo ni muhimu sana kwa lazima kuchukua tahadhari, mm -hmm, lakini gazeti la Del Monta la nchini Uganda na lenyewe limeangazia habari kuhusu Ebola likiandika idadi ya wagonjwa wanaodhaniwa kwamba wana ugonjwa wa Ebola imeongezeka na kufikia kumi eh, nchini Uganda na gazeti la New Times la Rwanda limeandika habari kuhusiana na serikali ya Rwanda ya wakaribisha raia wake ishirini waliorejeshwa kutoka nchini Uganda. Wakati gazeti la Iwachu la Burundi likiwa na habari, ng'ombe zaidi ya 40 waibwa na kuongeza hali ya wasiwasi kwa wakulima na wafugaji mkoani Rugombo nchini Burundi, na Le Potentiel la DRC lenye limeangazia habari kuhusiana na mahakama kwa ingua bungeni wa bunge wa upinzani nchini DRC. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Mtanzania, fursa maraisi kumi na sita wakitua nchini na matarajio bajeti kuu pia ni habari katika ukurasa huu wa kwanza. Gazeti Mtanzania Mwananchi likiandika matarajio ya bajeti pande zote nchini e. Na nikiachana nalo gazeti hilo la Mwananchi e, mkononi na ninalo gazeti la Uhuru, wastafu elfu kumi wajazwa bilioni mia nane na themanini. Ni Pasha likiandika raia watuhumiwa polisi wa watuhumu polisi kumpora zaidi ya milioni moja nam. Asante sana mwenzangu Victor Batule na kutakia asubuhi njema shukran. Na sasa ni wakati wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio matangazo yetu, karibu Uungane nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Studioni ni naye mgeni wa kipekee, naweza kusema hivyo. Yeye ni mwana mazingira lakini Si vijana wote ambavyo unaweza kusema wanatambua fursa za kiuchumi zilizopo katika sekta ya mazingira. Yeye atatueleza kwa kina anafanya nini hasa na namna gani vijana wanaweza wakatumia fursa za mazingira ama za utunzaji wa mazingira ama kuhifadhi mazingira aa, kujinufaisha ama kupata pia kipato kupitia mazingira. Kwenye studio nimemwalika Liberata Kawamala, yeye ni mtendaji mkuu wa taasisi isiyo ya kiserikali ya Maisha Hai Initiative. Liberata, karibu sana RFI Kiswahili. Asante sana. Kabla ya kuanza kuangazia fursa za kiuchumi zilizopo kwenye mazingira, kwa nini uliamua ku, kujikita zaidi katika mm. mazingira? Awali ulikuwa unaniambia kwamba uh, kitu ambacho umekisomea ni tofauti na ambacho unakifanyia kazi. ni kweli kabisa. Mm. Uh, ni kwa sababu... Mazingira imekuwa ni kitu ambacho nakipenda toka nikiwa mdogo mm. E, imekuwa ni kitu ambacho nikikifanya kwa moyo wote nikiwa mdogo, hata kama nilivyokuwa level uh, ya primary mm, niko dada mkuu. Nimekuja mm. Sekondari nimekuwa head general prefect, kwao unakuta kwamba shughuli zote za kimazingira nimekuwa nikizifanya ni toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo kajikuta kwamba hata kama ninasomea kitu fulani, lakini ninapenda hiki, hacha nijikite kwenye kitu ambacho nakipenda. Uliniambia ulisomea ma, maswala ya, ya, ya usafirishaji. Ndio. Uh, wengi wanaona pengine kwenye usafirishaji kuna fursa zaidi kuliko kwenye mazingira ni uamuzi kwa sababu hmm, nikisema kwamba anayesema usafirishaji bado ni sekta ambayo inakupa ajira hmm, lakini na mazingira bado ni sekta ambayo inakupa ajira. Sasa mimi niliamua kuchagua kile ambacho ninakipenda na kitanipa faida kubwa. Nimeona una, una taasisi nyingine ya uh, Libe Green in Innovation yeah, ambayo umekuwa ukichukua makopo ya plastiki ama zile chupa za plastiki yeah, na kuzigeuza kwa Kizungu anasema kwa Kimombo anasema kurecycle, yes. Una recycle kwa kutengeneza labda maua ndee. Ule ni ubunifu ndee, ndee. Na katika ubunifu unafanya usafi, japo unapenda mazingira, lakini ukiaona lo yangu ina nyuma sana, kwa nini haiko pale, ni yapeleke pa kuyachoma, nafikiria nikiachoma, ule ule moshi utanisumbua tena mimi kusani kama ukatafutia mbadala, ni yafanye nini? Acha niyatumie mwenyewe. Nikaanza kutengeneza maua. Ndo mwingine, naomba ushauri kwa mtu, anaambia achana naye. Ndo mwingine anakuambia, sasa ushakuwa mkota makopo. Akaanza kunita majina mbalimbali, mm. libe makopo, mkota Kumbia makopo, kumbe wajui, unatazama mbali, hawajui kwamba mimi <laughs> nina nina, yani siangalii majina, kwamba nikitoa ile jina libe makopo au mkota makopo nitakufa. Hapana, nia yangu ni kwamba yale makopo yapate mbadala wake. Aidha nitengeneze bustani palepale nyumbani ambazo nitaziremba kwa yale makopo mm. kwa hiyo maua ya kwanza ambayo nilianza kutengeneza yashakuwa tena modified, yashatengeneza vitu vingine sahivi tunatengeneza hadi na, uh, viti viti vinavyotokana na makopo. Kwa hiyo ile ambalo kwamba bila shaka ume, una, kuna watu umewaajiri, ama maua unayotengeneza unayagawa bure ama unauza? manake <laughs> ni fursa Uh, fursa ni kweli, lakini sasa fursa inakuja kwamba wewe utakuwa ni designer mmoja mkubwa sana wa kudesaini vitu ambavyo vinatokana mm. na makopo. Kwa mfano unaweza ukaarika kwenye nyumba ya mtu amejenga mm. akakupa tenda ya kumtengenezea decorate garden yangu wa kutumia makopo, kwa sababu anataka nicha Uh, wengi wanatamani kufanya vitu vikubwa lakini wanakosa mm -hmm. ubunifu mm -hmm. na wakipata ubunifu pengine waufanye ule ubunifu kawa fursa ya kiuchumi kwao. Uh, kiukweli, ni kwamba vijana wengi tunatamani kukimbia haraka, yani tunatamani kukua kabla hujaanza pale unapotokea kwa yes. mm hiyo -hmm. kwa inakuwa kwamba Uh, mimi niliamua kusema kwamba hacha nianzie pale kina kile kitu ambacho nilichonacho mm. Mimi mwenyewe kwa sababu nimetumia pesa yangu kununua materials ambazo, kama nilikuwa makopo yapo, sio ya kununua, je vile vitu rangi uh, uzi sijui gundi, ndio mingine mnaharibika, unapata hasara, unatumia gundi ainanie aitumiki kugundisha Uh, kopo kwa kopo, una, unaamua una, una sasa kuiacha unatafuta nyingine na uli za ku, kuja kila siku mjini muda wako kutafuta kile kitu ambacho unaamini kwamba kitanisaidia uh, kufanya shughuli kufanya shughuli yangu vyema ikamilike. Ni changamoto, lakini sasa vijana wengi tumekuwa wakukimbilia kwamba tunaamua kukimbia sasa tuna, uh, tunataka tusipitie zile prosesi Mm, tunataka kwamba e, unataka sando e, e, e, kitu ambacho ni changamoto sana kwa kweli, na kufanikiwa sana, ambao wanafanya vile wanafanikiwa kwa sababu uh, amua kwamba nitaanza kufanya a b na c. Jiwekee mikakati, vijana nadio, wengi hata kupitia maumivu. Na ndio pengine wazo lako la ulinaambiwa, ni mratibu wa gala ya, ya vijana wabunifu Tanzania Youth Innovation Expo Gala, yes. Lengo hasa la, la, la, kuandaa kitu hiki ni nini? Uh, ni, ni, ni kama uh, ni tukio kubwa, niamini kwamba litakuwa ni tukio kubwa kwa hapa Tanzania kwa sababu ni kitu ambacho hakijawahi kufanyika mm -hmm. Tumekuwa tukiona kwamba matukio yakifanyika, yanafanyika kwa level uh, ya, ya, ya kutafuta, kwa mfano kama uh, watu ambao wa wanatafuta wanamuziki sawa na mziki wote Bongo Stas ya kwamba uh, wakifanya vile sasa, mm, itakuwa ni kwamba uh, kila mtu atatamani kuwa mwanamziki kwa sababu ndo fursa pekee inayotokea inayo inayo kila mwaka kwamba wanatafutwa na mziki. Kunakuwa kuna events za fiesta, ni mziki kwao. Unakuta kwamba vijana wanasema sisi Tanzania ni ya mziki. bila mziki, Tanzania atuende. Kwa unakuta kwamba, baada tukumbuke kwamba mziki upo ni moja ambayo itakufanya kijana kupata uh, chochote kitu ambacho unakipenda. Lakini sasa kumbuka, kuna matatizo mbalimbali ambayo tunayoona, kuna kuna njaa, yes, kuna njaa, kuna mazingira, kuna sala ya afya, elimu. Kwa unakuta kila siku tukika kuongelea kuhusu kitu kimoja. Hivi vingine tukaviacha pending, tunakuwa tumejisahau sasa. Itakuwa ni vigumu sana kufanya kijana afikirie kitu gani atakifanya kwenye jamii. Vijana wengi ambao pengine watakuwa wanatusikiliza hivi sasa mm -hmm. ndio watasema Liberata na fanya shughuli za mazingira, ndio anatumia fursa za kimazingira mm, pengine kujipatia kipato uh, lakini anajiuliza mm -hmm, naanzaje? Wakati pengine anawaza Liberata pengine alianza na mtaji labda wa milioni kumi Hapana. <laughs> uh, kupata milioni kumi mm. ni changamoto sana, kwa sababu ukiangalia kama kijana nili, niliamua kugawa muda wangu pesa yangu niliokuwa nayo uh, nikimaanisha kwamba pesa ambayo nilikuwa naipata kupitia kwa mzazi uh, mchango mkubwa ambao nimeupata mimi ni shilingi elfu tano ndiko nilikuanzia mm, elfu tano hiyo ndio ilikuwa ni nauli elfu moja nitajigawa ntajigawa elfu moja nitakula chochote cha shilingi elfu moja kwa siku, elfu mbili nayobaki nawekeza. Kwa shilingi elfu tano kibajeti, kwa vile na ukawa makini kwa matumizi ya pesa, japo wengi, ndo hapo ndo panakuwa pagumu kwamba ninataka nile chipsi, kuku, nataka nile sio, mm. uh, wali nyama. Sasa ukiamua okay, kwamba wajipe maumivu, kwanza umia, amua kwamba hivi vitu vingine vipo. Ah, uh, pengine liberata kwa kumalizia tu, unatoa wito gani kwa kwa vijana? Kwa vijana kupitia Youth Youth uh, for Socio-Economic Development Organization ambayo iko Dodoma na tuna tunatamani sana kwamba vijana wameshaanza sasa kusema kwamba waanze leo hmm. Tunaamini kwamba wapo. Sasa ambacho natakiwa kukifanya ni nini? Kushiriki kwa sababu mtu unapoenda kuinuliwa kutoka stage moja kwenda stage nyingine, uh, utegemee kwamba Uh, ili inovesheni yako itakuwa ni uhakika na, na mtu haamini kwamba ule uh, ubunifu wake utatatua tatizo fulani kwenye jamii. Kwa hiyo tunawashauri vijana wengi waweze kujitokeza kwa wingi, lakini pia tukiomba na wadau mbalimbali kuweza kutuunga mkono uh, kwenye shughuli zetu hizi ambazo tunatarajia kuzianza mwezi wa saba mwanzoni. Tusikae kila, kila siku kulia kwamba iwe ni viwanda viwanda, tusubirie uh, wazungu waji wainvesti, uh, mtu mwenye pesa ainvesti, lakini lile wazo lako mwingine. Ana pesa lakini ana wazo, ni wakati wako kumuuzia wazo lako sasa ili akupe pesa, ili akupe pesa. nam Liberata Kawamala, mtendaji mkuu wa taasisi isiyo ya kiserikali ya Maisha Uhai Initiative, lakini pia uh, Libe Green Innovation, na kutakia kila laheri katika kazi yako. Nashukuru nam naitwa Emmanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo, kwa heri. na matangazo mengine kuligua Kiswahili yatakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Imekuwa ni furaha iliyoje kuwa pamoja nao asubuhi ya leo. Ufundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya Victor Matuwile, tumekuwa naye pia Ali Bilal akikuletea habari za michezo. Mimi ni Victor Abuso nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Kisasa siwezi subiria chini, niko gadogado, napambana bado, imani yangu kwako ndiyo nguzo yangu. Niko gado, gado na pambana bado, imani yangu kwako. Namna hiyo, msikilizaji, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris Ufaransa. Usikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Hata wakati huo, kwa heri kutoka Dar es Salaam na asante sana.