ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, kule Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo awamu ya pili, ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wake. Mataifa ya Marekani, Uingereza, Uswisi na Kanada yamepinga hapo jana hatua ya kuongezeka kwa mvutano wa kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na maamuzi ya hivi karibuni ya mahakama ya kikatiba kuwavua ubunge baadhi ya wabunge wa upinzani. Na shirika la afya duniani WHO limesema janga la Ebola ambalo liripotiwa katika eneo la mashariki mwa DRC na sasa sehemu ya Uganda sio janga la dharura la kimataifa, bali litabaki kuwa la dharura kwa DRC, si na ukanda wa maziwa makuu. Na wananchi wa Venezuela wameshuhudiwa kwa wingi katika eneo la mpaka wa Peru wakikimbia sheria mpya kuhusu uhamiaji. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili, msikilizaji. Kumbuka tu kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako mataifa ya Marekani, Uingereza, Uswisi na Kanada yamepinga hapo jana Ijumaa hatua ya kuongezeka kwa mvutano wa kisiasa nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na maamuzi ya hivi karibuni ya mahakama ya kikatiba kuwavua ubunge baadhi ya wabunge wa upinzani. E, taarifa pamoja kutoka mataifa hayo imesema maamuzi ya hivi karibuni ya mahakama ya katiba yamechukuliwa nje ya muda uliowekwa na sheria, hali ambayo imekuja kudhoofisha hali ya kisiasa na ya amani iliyopo kwa sasa nchini DRC. Baada ya saa kadhaa za majadiliano, shirika la afya duniani WHO, limesema hapo jana kwamba janga la Ebola ambalo liripotiwa katika eneo la mashariki mwa DRC na sasa katika sehemu ya Uganda siyo janga la dharura la kimataifa, bali limebaki kuwa la dharura kwa DRC na ukanda wa maziwa makuu na sio la dharura ya afya ya umma wa kimataifa. Hii ni baada ya wa wataalamu wa WHO kukutana hapo jana Juni 14 katika kikao cha dharura kujadili kuhusu swala hilo la Ebola nchini DRC pamoja na kutanda kwa maradhi hayo kuingia nchini Uganda. Hata hivyo mkutano huo wa wataalamu ulianza kwa kuchelewa kidogo mjini Jiniva, Uswisi, jambo ambalo liliashiria mapema kwamba wataalamu hawatolipa uzito wa kimataifa suala hilo. Juhudi za kidiplomasia kusuluhisha mzozo wa Sudan zimeanza kushika kasi baada ya juma hili waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kuanza mchakato wa mazungumzo baina ya viongozi wa baraza la kijeshi na wale wa maandamano. Viongozi wa upinzani nchini Sudan wanasema hawana imani na ahadi za wanajeshi ambao wa mara kadhaa wamekuwa wakikubali jambo na kushindwa kulitekeleza. Mjumbe maalumu wa rais wa Marekani Donald Trump Bwana Tibor Nagi naye Alhamisi hii amekutana pande zote husika na mzozo na kuthibitisha kwamba anaunga mkono juhudi za upatanishi zilizoanzishwa na waziri mkuu Mjumbe maalum wa rais Trump kama ilivyokujuza, Tibo Nagi naye Alhamisi hiyo amekutana na pande zote husika na mzozo na kuthibitisha kwamba anaunga mkono juhudi za upatanishi zilizoanzishwa na waziri mkuu wa Ethiopia ambazo zimeanza kuzaa matunda. Rais wa Rwanda Paul Kagame amewahimiza nchi za kiafrika kuthibitisha kujitolea kwao kwa ajili ya kufikia malengo ya maendeleo ya kudumu barani Afrika, akisema kuwa umiliki wa uafrika kukutana kwa ajili ya kujadiliana kuhusu changamoto zinazozuia kutekelezwa kwa malengo itakuwa muhimu kwa hatima ya baadaye. Rais Kagame amesema hayo wakati akitoa ujumbe, ujumbe hapo jana Ijumaa katika mkutano uliofanyika jijini Kigali kuhusu utekelezwaji wa malengo ya maendeleo ya kudumu barani Afrika. Radio France Internationale. Saa mbili na dakika 35 majira ya Afrika Mashariki, Ali Bilali bado ni ngali nawe kukujuza kinachojiri ulimwenguni asubuhi hii. Hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa kaskazini mwa nchi ya Benin katika mji wa Chaura, Chauru alikozaliwa rais wa zamani wa nchi hiyo Thomas Boni Yayi, pamoja na mji wa Save ambako jeshi linapambana na waandamanaji Mapambano hayo yalianza Jumatatu iliyopita baada ya polisi kutumia nguvu kwa kumtia nguvuni mshukiwa wa vurugu za baada ya uchaguzi wa, wa bunge uliogubikwa na utata. Takwimu zinaeleza kwamba polisi zaidi ya 30 wamejeruhiwa huku raia wawili pekee ndio wakijeruhiwa, wakati takwimu hizo zikitolewa na waziri wa mambo ya ndani Kanali Supero Gucholo, ambapo waandamanaji wanapinga takwimu hizo na kutoa takwimu zilizo tofauti kabisa na zilizotolewa na waziri huyo. RFI Radio France Internationale, saa mbia dakika 36, majira ya Afrika Mashariki. Mamia ya raia wa Venezuela wameonekana katika eneo la mpaka na nchi ya Peru wakikimbia kuanza kwa utekelezwaji wa sheria mpya ihusuyo uhamiaji. Sheria hiyo kuhusu uhamiaji itaanza kutekelezwa leo Jumamosi saa sita usiku. Baada ya hapo, raia wa nchi hiyo wataingia nchini Peru wanatakiwa kuwa na kibali cha kusafiria ama pasipoti pamoja na visa. Rais wa Marekani Donald Trump ametupilia mbali msisitizo wa Iran kuwa haikuushiriki katika mashambulizi ya mabwawa mawili ya mafuta katika ghuba la Oman. Trump alitoa picha ambazo Washington inasema zinaonyesha vikosi vya Irani katika mashua ndogo kuchukua mgodi usiojulikana mbali na kona ya meli na meli moja iliyolipuka. RFI Radio France Internationale, saa mbili dakika 37, majira ya Afrika Mashariki. Tayari namwona mwenzangu Ruben Lukumbuka yupo tayari hapa na makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni matumaini yangu, msikilizaji, huna neno hapo ulipo, na karibu katika makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii na miongoni mwa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni huko Sudan, Khartoum ambako wiki hii Marekani ilimteua mjumbe wake maalum Donald Booth katika kusaidia kupatikana kwa suluhu kati ya uongozi wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji. Na hiyo ilikuwa ni siku moja tu baada ya pande hizo mbili kukubali kurejea, uh, katika meza ya mazungumzo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatutumia ripoti ifuatayo. Rabi Abdelaki ni mmoja wa waandalizi na mwakilishi wa wanajeshi katika mazungumzo yaliyochelewa kuanza. Hapana, hapana, hapana, mazungumzo hayajaanza. Kusema kweli, wanajeshi wanaotawala wako tayari kuanza tena mazungumzo, kuna ubishi kati ya viongozi wanaowakilisha waandamanaji na wawakilishi wa jeshi. The group of change and freedom. They are not unified. Sababu ya kucheleweshwa mazungumzo ni kwamba kundi la vuguvugu la mabadiliko ni kama limegawanika, viongozi wake ni kama wana tofauti za kibinafsi I'm, I'm, I'm, I'm, I'm Naye Zuberi Hassan Abubakar mwandalizi na mmoja wa wakilishi wa viongozi wa waandamanaji anathibitisha pia kuwa pande zote mbili zimekumbwa na mvutano usio wa kawaida. Them drop down their own issues of their thinking. Pande zote hazikuelewana mara ya kwanza kutokana na tofauti zilizotokana na mawazo yao mabaya. So, si dhani pande zote zitafikia uamuzi unaofaa, sidhani kabisa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Wakili Ojwang Agina ni mtaalam wa siasa za Sudan, na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hii hatua inapoletwa wakati jeshi bado inazozana na wa kundi ya waandamanaji kuhusu siku za hatamu ya utawala nchi hiyo haifai, kwa sababu wale ambaye bado wamlakani ni washiriki wake katika visa kadhaa ambavyo anashitakiwa, na kwa hivyo itakuwa tu kupambaza dunia kwamba ameshtakiwa na amepatikana hana hatia. Watafuata ile mtindo ambayo ilifuatwa katika Misri. Uh, bwana Rais Aisi, bwana yule aliyeng'olewa mamlakani. Kwa hivyo haifai, ni kupambaza wananchi. Juma hili rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC Felix Chisekedi Antoine Chilombo alihitimisha ziara yake jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili ya kikazi pamoja na mwenyeji wake Rais John Pombe Magufuli. Walikubaliana mambo kadhaa, huku serikali ya Tanzania ikisema ipo tayari kutoa mafunzo kwa askari wa DRC katika vyuo vya kijeshi na usalama vya Tanzania ili kusaidia kuimarisha usalama katika nchi hiyo. Mwandishi wetu Stephen Mumbi alituandalia taarifa ifuatayo. Tumekubaliana katika masuala ya ulinzi na usalama ikiwa ni pamoja na kutumia vyo vyetu vya kijeshi kuwafundisha ndugu zetu wa DRC kadiri watakavyoona. Ni rais wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli akizungumza hii leo Ikulu jijini Dar es Salaam, wakati rais wa DRC Felix Tshisekedi akihitimisha ziara ya siku mbili nchini humo. Mbali na hilo, miongoni mwa mengi waliojadiliana pia marais hao wawili wamezungumzia namna ya kuimarisha sekta ya uchukuzi ili kurahisisha usafirishaji wa bidhaa na kuondoa vikwazo vilivyopo ili kujenga mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara wa nchi hizi mbili. Tumekubaliana kushirikiana kuondoa vikwazo vya biashara. Tumemweleza kuhusu uamuzi wetu wa kuongeza muda wa kutunza mizigo ya DRC kutoka siku 24 hadi siku 30 Rais Tshisekedi amesema ziara hii ina manufaa kwa nchi yake. Amemwomba Rais Magufuli kumsaidia kuishawishi jumuiya ya Afrika Mashariki ili DRC ikubaliwe kuwa mwanachama wa jumuia hiyo. navai profité aussi pour refaire la demande de mon pays Nimetumia fursa hii pia kupendekeza upya ombi la nchi yangu kuingizwa ndani ya jumuia ya maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki. Nimefurahi kuona rais mwenzangu amesema kwamba linakubalika na ninamshukuru. Ni matumaini yangu kwamba katika siku ama wiki zijazo, tutaona nchi yangu inaingizwa ndani ya jumuia hiyo. Hayo ni miongoni mwa mambo mengi tumezungumza na rais John Magufuli uh ombi hilo, Rais Magufuli amelikubali. Nitakuwa mmoja wa wapiga debe ili aweze kuwa rejistadi kuwa mwanachama wa East Africa Community, na nimemuomba akashughulikie shida za watu wa DRC, kwa sababu DRC haikutakiwa uchumi wake uwe unakuwa kwa asilimia nne. Ina shaba, ina dhahabu, ina kila kitu kilichoko kule. Rais Felix antoa Chisekedi ameondoka mkuelekea nchini Burundi kufanya ziara nchini humo na wasikilizaji wetu huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wana matarajio gani kuhusu ziara hii aliyoifanya Rais Felix Chisekedi Chilombo nchini Tanzania? Moja kwa moja kutoka Goma, huko katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ninaye Johnson Kyota. Naam Johnson, bila shaka unanipata vema, tuambie, wananchi wanazungumziaje ziara hii? E, kwa kweli wananchi hapa ambao nimekutana nao wameipokea ziara ya rais Felix Chisekedi Chilombo Antoine uh, katika mji uh, wa Dar es Salaam Tanzania kwa hali ya furaha. Unaona kwamba uh, ziara hiyo kama tulivyosikia ni kwamba uh, inafuatia pia uh, ile uh, hali ya serikali ya Kongo kuweza kujiunga na uh, jumuiya ya nchi za Afrika mashariki na unaona eneo hili la mashariki ya Kongo lina maingiliano na lina uhusiano hasa na hizi nchi za Afrika ya mashariki. Kwa hivyo ni kwa muda mrefu ambao a wak wak wakazi wa eneo hili walikuwa wanasubiri, uh, uh, kukaribishwa kwa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo katika jumuiya hiyo uh, ili kwamba waweze kusafiri bila ya visa na waweze kufanya biashara uh, kama kawaida bila ya kutatizwa. Na ziara hiyo pia ni kama vile inawatia moyo wakaazi wa hapa kwa sababu unaona jeshi la Tanzania limechangia li pakubwa katika mchakato wa kutafuta amani katika mji uh, na wilaya ya Beni ambako majeshi ya Tanzania yanayofanya kazi chini ya bendera Umoja wa Mataifa yanajaribu kusaidia uh, majeshi ya Kongo pamoja na yale ya Umoja wa Mataifa ili kuwafiweka uh, hawa waasi uh, kutoka Uganda ADF kwa hivyo uh, watu hapa ambao nimezungumza nao na mwenyewe tunadhani kwamba e, ikiwa Kongo itakaribishwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, huenda nchi hizo ambazo zinaunda jumuiya hiyo zitaweza uh, kusaidia Kongo kijeshi ili kuweza uh, kuyatokomeza makundi ya waasi katika eneo hili la mashariki, jambo ambalo litapelekea nchi hizi za ma Afrika Mashariki pamoja na uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya biashara uh, bila ya matatizo na uh, kuweza kuendesha shughuli za za za za za za utalii katika maeneo haya e, bila ya, ya usumbufu basi, tusubiri tuone itakavyokuwa. Asante sana kwa mtazamo wako Johnson Kyota, nikumbushe kuwa wewe ni msikilizaji wetu na wakati huu unapatikana mjini Goma, mashariki mwa diaraci si. Asante sana karibu sana Ruben Kakuli Lukumbuka. Tukiwa bado nchini DRC kwa juma hili, mahakama ya katiba katika nchi hiyo ilitangaza kuwafuta na kuvua ubunge wa bunge 23 wa vyama vya upinzani wa Lamuka na nafasi hizo kukabidhiwa muungano wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila. Mgombea wa urais mwaka wa jana kupitia muungano wa Lamuka, Martin Fayulu alisema wabunge na maseneta wa upinzani hawatahudhuria vikao vya bunge kutokana na uamuzi huo wa mahakama ya kikatiba huko DRC. William Basimike ni mwandishi wetu wa mashariki mwa Kongo, alitutumia taarifa ifuatayo. Jean-Claude Kibala Nkold ni mbunge wa kitaifa aliyeasiriwa pia na hatua hiyo ya mahakama ya katiba. Nimemchaguliwa wa kwanza Mwenga na pre de 40000 voix. Sasa watu wamechagua, population imechagua, mwisho kusema hapana, sisi tunakataa, tunatia wale wenyewe hawakuchaguliwa. Elimu himuzi ni mwanachama cha UDPS cha muungano wa kash wake Felix Chisekedi. Hakuna mwanabunge wa UDPS ambaye aliguswa, lakini tunawaza tutendelea nalalamika ili tuone mwangaza inatoka na kila mkongoma Arudishwe msheria yake. John Karume ni msemaji wa vyama vya FCC vyake Joseph Kabila hapa Kivu Kusini, anasema kufurahia uamuzi huo. Katika nchi ya kidemokrasia, sheria inakuwa na uhuru wa kwake, na kama sheria ilitetea wale ambao walikuwa wanazaniwa kuwa walikuwa na haki ya huyo muhula ya kukua wenye bunge pale, hakuna tatizo. Na baada ya mahakama ya katiba kutoa uamuzi wenyewe, kuna bahati gani kwa waliofutwa kuwa wabunge? huyu ni Amani Sedrik, mwanasheria. Kufuatana na kifungu cha makumi kenda na tatu cha sheria ambayo inaunda mahakama ya katiba, mamuzi haiwezi kurujuliwa tena na haina ngazi ingine ya juu, ndiyo mahakama ya, ya mwisho inaamua ya kwanza na ya mwisho. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Na Basimike, kiongozi wa upinzani huko DRC walamuka, Martin Fayulu naye pia akaweka neno, nous denonsons ce comportement des juges Tunashutumu mwenendo wa majaji, mwenendo ambao upo dhidi ya muungano wetu na unalenga kudhoofisha zaidi mshikamano wa kitaifa ambao umekuwa ukilegalega. Kutokana na tukio hili, bwana Felix Chilombo na Joseph Kabila wameua utawala wa kisheria kwa kuweka mbele rushwa kuwa ndio mshahara pekee wa majaji na mahakimu wameharibu taifa kwa kufanya udanganyifu kuwa ndiyo kanuni kuu ya maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch kwa juma hili lilitoa ripoti kupinga vurugu dhidi ya wanachama wa upinzani huko Burundi. Shirika hilo lilisema linahofia kwamba vurugu hizo zitaongezeka kwa miezi ijayo wakati wa maandalizi ya uchaguzi wa urais unaopangwa kufanyika mwaka 2020. Terence Manirambona ni afisa habari wa chama cha CNL kinachongozwa na Agathon rasa Na hapa anazungumzia visa vinavyofanyiwa wafuasi wa chama cha CNL. Hii ni kutovumiliana kisiasa ambako kuna lengo lingine bali kuweka vizuizi, vizuizi katika uendeshwaji kazi wa vyama vya siasa vya upinzani na kuvizuia vyama hivyo kuwafikia wapiga kura, tukiwa kwenye mkesha wa uchaguzi wa mwaka 2020. Hii inadhihirisha kwamba njia bado ni ndefu katika suala la utawala wa kidemokrasia. Tunawaomba wafuasi wetu kutokuwa na woga ama kupotoshwa na vitisho na tunaomba wahusika kuachana wa na vitendo hivyo visivyoipa heshima nchi na taasisi zake, na kukubali ushindani na wingi wa vyama vya siasa kama inavyoagiza katiba ya nchi. Mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch kwa Afrika ya Kati, Lewis Muj alifahamisha kuwa hapo jana Ijumaa Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana ili kujadili swala la Burundi. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 50 ambaye iligundulika ameambukizwa na virusi hatari vya Ebola nchini Uganda aliaga dunia, huyo akiwa ni mtu wa pili miongoni mwa waliokuwa wameingia katika nchi hiyo, ambapo mtoto mwenye umri wa miaka mitano alikufa hapo kabla ya mama huyo. Taarifa zinasema mama huyo alikuwa ni bibi wa mtoto huyo. Akiwa ziarani jijini Paris huko Ufaransa, Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, ambaye ni mbunge na mwanasiasa wa upinzani, alitoa mtazamo wake kuhusu ugonjwa hatari wa Ebola Uganda. Uganda, Uganda imeendelea kusimamia na kutekeleza sera yake ya ubinadamu imekuwa ikiwakaribisha watu, jambo ambalo lazima tuendelee kufanya hivyo, lakini lazima tuwe makini sana, hasa kipindi hiki ambacho kuna majanga mbalimbali mbali kama Ebola. Haya ni mambo ambayo sio mapya, kwa hivyo na tubidi tuwe makini na kuwekeza zaidi katika sekta ya afya ili kusaidia kudhibiti majanga kama haya. Haya yanajiri wakati kamati ya shirika la afya duniani WHO ilikutana kwa dharura ili kujadili swala hilo. Msikilizaji, hili lilikuwa ni juma ambalo mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika Mashariki walisoma bajeti za serikali zao kwa mwaka 2019 2020. Serikali ya Tanzania inapanga kutumia takribani dola bilioni 14.3 katika mwaka huo wa fedha, ikiwa ni ongezeko kutoka shilingi trilioni 32.5 za kitanzania katika mwaka wa fedha 2017 2018. Aidha, waziri wa fedha wa Tanzania Philip Mpango Alisema vipaumbele vya bajeti hiyo vimeelekezwa katika shughuli za viwanda na kilimo kwa lengo la kuvutia uwekezaji katika maeneo hayo kwa kutumia malighafi zinazopatikana ndani ya nchi hiyo. Lakini hata hivyo, alitoa pendekezo la kurekebisha sheria ya ushuru wa bidhaa katika baadhi ya bidhaa kama alivyoeleza. Kwanza ni kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye mvinyo unaotengenezwa kutokana na usindikaji wa matunda kama ndizi mabibo, rozela, choya, nyanya na kadhalika yanayozalishwa hapa nchini, tofauti na zabibu, kwa kiwango cha asilimia 75 kutoka shilingi 200 kwa lita hadi shilingi 61 kwa lita, ikiwa ni punguzo la shilingi 139 kwa lita. Lengo la hatua hii ni kuhamasisha ulipaji wa kodi wa hiari na pia kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vidogo vidogo vya aina hii. Aidha, bei ya mvinyo huu kwa lita inafanana na bei ya vinywaji baridi mbili. Mheshimiwa, Mheshimiwa Spika, napendekeza kutoza ushuru wa bidhaa wa asilimia kumi kwenye nywele za bandia zinazotengenezwa ndani ya nchi na na asilimia ishirini na tano kwenye nywele bandia zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. Lengo la hatua hii ni kuongeza mapato ya serikali. Mwandishi wetu wa Nairobi Nchini Kenya huko Carol Korir naye pia alifuatilia taarifa hiyo na akatutumia ripoti ifuatayo. Kwenye bajeti hiyo ambayo imeongezeka kwa takriban trilioni mbili, serikali ya Kenya inalenga kupanua mno namna ya kuongeza mapato kupitia ushuru. Sekta inayolengwa ya kwanza na serikali ni mchezo wa kamari, ambapo wacheza kamari watalipa ushuru wa shilingi moja kwa kila kiwango wanachowekeza mchezoni. Waendesha pikipiki nao watahitajika kuwa na bima itaka walinda wao na abiria. Waraibu wa vileo na sigara nao wamo tabani, kwani bidhaa hizo zimeongezewa ushuru wa kati ya asilimia kumi na nane hadi ishirini na nne. Serikali pia inanuia kutetea vikali marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo Kenya, Tanzania na Rwanda inaendelea kutekeleza kwa kupunguza ushuru kwa wanaowekeza kwenye bidhaa ambazo ni mbadala ya plastiki. Hata hivyo, wabunge wameelezea masikitiko kwamba bajeti ya mwaka huu haijaipa uzito masuala muhimu na badala imelenga kulemaza sekta zilizo karibu na mwananchi. Sio sio, ni kama ni swala zuri sababu wengi, wengi wenye wanaendesha bodaboda ni youth ambao hawana senti, wanatafuta jinsi yao ya kupata mapato. Hatutapitisha hiyo sheria. Shughuli hiyo haikukosa doa. Wabunge akina mama kabla waziri Roti kufika kiki, walizua fujo kulaani kitendo cha mbunge mmoja wa kiume kumsaba kofi mbunge mwenzao wa kike. Carol Corir, Nairobi, RFI Kiswahili. Uganda kwa upande wake inakadiria bajeti ya dola bilioni kumi nukta tisa, huku Rwanda bajeti yake ikiwa ni bilioni tatu nukta kumi na saba. Wachambuzi wa masuala ya kiuchumi wana mtazamo gani? Tuna kongozi kodi zio na kodi ambazo zinamvutia mwekezaji. Basi na vilevile tuanze kuwa na viwango vikubwa vya kodi Mtazamo wake Profesa Humphrey Moshi ni mtaalamu wa maswala ya kiuchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Nam, shukran sana Ruben Lukumbuka kwa makala hayo yaliyojiri wiki hii. Ali Bilani nilikuwa nawe, tukutane tena tukijaliwa. Maneno ya watu kusema, una mwagara, ila tafadhali ifiche, na anaitwa Lolilo, mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, na kibao hicho Ngarira ambacho alimshirikisha Diamond Platnumz, na punde ni kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.