Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi Siku hii ya Jumapili, tarehe 16 mwezi Juni mwaka 2019, tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Bomu lililokuwa limetegwa ardhini lilosababisha vifo vya maafisa nane wa polisi nchini Kenya, rais wa zamani wa Sudan Omar al Bashir kufikishwa mahakamani wiki ijayo, na waandamanaji Hong Kong waendelea kuandamana licha ya mswada tata kusitishwa. Maafisa nane wa polisi wameuawa katika kaunti ya wajiri nchini Kenya, karibu na mpaka wa Somalia, baada ya gari lililokuwa wanasafiria kukanyaga bomu lilikuwa limetegwa ardhini na kulipuka. Inspekta mkuu wa polisi nchini humo Hilari Mutyambai amethibitisha kutokea kwa mlipuko huo hapo jana na kusema kwamba waliotekeleza wanatafutwa. Wakati wa shambulizi hilo maafisa kumi na moja wa polisi walikuwa ndani ya gari hilo wakipiga doria karibu na eneo la mpaka wa Somalia na Kenya. Imeendelea kupata vitisho kutoka kwa kundi la ged Al Shabab nchini Somalia baada ya kutuma jeshi lake nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na moja kwenda kupambana na kundi hilo. Kiongozi wa mashtaka nchini Sudan amesema rais wa zamani Omar Albashir wiki ijayo atafikishwa mahakamani kushtakiwa kwa makosa ya ufisadi na kumiliki fedha za kigeni kinyume cha sheria. Tangazo hili limekuja miezi miwili baada, um Bashir, baada ya Bashir kuondolewa madarakani baada ya maandamano ya wananchi yaliyoanza mwezi Desemba mwaka uliopita. Hata hivyo, kiongozi huyo wa mashtaka Al Walid Said Ahmed ajasema siku gani Bashir ambaye alikuwa ameongoza nchi hiyo kwa miaka 30 atafikishwa mahakamani. Baada ya kuondolewa madarakani, Bashir amekuwa akishikiliwa na maafisa wa usalama katika eneo ambalo halifahamiki. Kule nchini DRC, mahakama ya katiba imesema itapitia upya uamuzi wake wa awali wa kufuta uchaguliwa kwa bunge 30 wa upinzani na nafasi hizo kukabidhiwa kwa muungano wa kisiasa wa FCC unaoongozwa rais wa zamani Joseph Kabila. Chama cha upinzani cha MLC kikiongozwa naibu mwenyekiti wake Jaki San Joli kimesema kwamba rais wa mahakama hiyo ameahidi kwamba ataagiza pingamizi ya, wap, ya wap, wapinzani kusikilizwa tena hivi karibuni. Vuguvugu la upinzani lalamuka lala limeapa kususia vikao vya bunge na seneti iwapo wabunge wao hawatarejeshewa na jifaa hizo. RFI Nairobi 89.9 FM Jeshi la Mali likishirikiana na lile la Ufaransa limewaua wanajihadi ishirini kaskazini mashariki mwa Mali usiku wa kuamkia leo. Kupitia ukurasa wao wa Twitter, jeshi hilo limesema mauaji hayo yamefanyika katika maeneo ya Menaka na Barkane. Kundi linalojiita Islamic State in the Great Sahara limeendelea kudhibiti eneo la Menake karibu na mpaka na nchi ya Niger. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, Mali imekuwa ikishuhudia utovu wa usalama kutoka kwa makundi ya kijihadi hasa katika eneo la kaskazini mwa taifa hilo. Rais wa Madagaskar Andri Rajolina anaelekea kushinda idadi kubwa ya viti katika uchaguzi wa bunge uliofanyika nchini humo Matokeo ya ambayo yametangazwa na tume ya uchaguzi yanaonyesha kwamba kati ya viti 151 vinavyowaniwa, viti 84 vimemwendea rais Rajolina. Mpinzani wake Makravo Lamanana, anayeongoza upinzani nchini humo, amepata viti 16, huku wagombea wengine wa kibinafsi wakipata viti 51. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shotwave katika frekwensi kumi na moja, 11790 kilohertz mita bendi 25 Afrika mashariki ni saa 2 dakika 34, Afrika kati ni saa moja na dakika 34. Ni furahi iliyojikuwa pamoja nawe Jumapili juma hii. Waandamanaji huko Hong Kong wameapa kuendelea na maandamano hivi leo licha ya serikali kuamua kusitisha mswada tata kuhusu kusafirishwa washukiwa wa makosa mbalimbali mbali kuna kufungulia mashtaka nchini China. Aidha, waandamanaji hao wanamtaka kiongozi wa Hong Kong Bi Carrie Lam kujiuzulu na kuachana kabisa na msaada huo. Msaada huo umezua maandamano makubwa ambayo hawajawahi kuonekana katika muda mrefu huko, huko Hong Kong endao, ambalo wakazi wameonekana kupinga sera za China hasa kuhusu demokrasia. Hong Kong ni koloni ya Uingereza, lakini mwaka wa 97 ilirejeshwa chini ya utawala wa China chini ya sera ya China moja na Saudi Arabia inailaumu Iran kwa kushambulia meli za mafuta katika eneo la Guba, pwani ya nchi hiyo, nchi ya Falme za Kiarabu. Mwana mfalme Mohamed Bin Salman ameonya kwamba nchi yake haitasita kuchukua hatua iwapo Iran itaendelea kusababisha vitisho vya usalama katika eneo la Mashariki ya Kati. Mateki mawili ya mafuta wiki hii yalishambuliwa baada ya mashambulizi mengine kama hayo kushuhudiwa mwezi mmoja uliopita. Marekani nayo imeshutumu Iran kwa kutekeleza mashambulizi hayo, lakini nchi hiyo imeendelea kukanusha. Radio France International jijini Kampala nchini Uganda ni saa mbili na dakika 36 sawa kabisa, ukiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini ukiwa kule Goma, mashariki mwa DRC, Kigali nchini Rwanda ni saa moja dakika 36. Na sasa ni wakati wa makala ya changu chako chako changu, na Ali Bilal. Ni furaha yangu kuwa nawe tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Ee, makala changu chako chako changu hii leo, msikilizaji, nakuletea historia ya wakimbizi duniani. Siku ya wakimbizi duniani huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Na studio leo sipo peke yangu, nimetembelewa na mgeni ambaye ni mpenzi wa Radio France International ambaye atajitambulisha mwenyewe kwa majina, anaitwa Janet Buchela. Ni mpenzi msikilizaji wa makala za RFI Kiswahili, karibu sana Radio France. Asante. Tufahamishe sasa kuhusiana na siku hii ya wa wakimbizi duniani, kwanza kabisa mkimbizi ni nani? Asante sana Bilali kwa swali zuri. Mkimbizi ni mtu aliyeondoka kwake nyumbani mahali anapoishi kwa sababu ya kulazimishwa kufukuzwa au kwa hofu ya kuteswa. Kuna mapatano ya kimataifa yanayoratibu hali hii chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wakimbizi kutoka mwaka 1951. Mkimbizi ni mtu ambaye kulingana na ufafanuzi rasmi katika makala ya moja A ya mkataba huu, kutokana na hofu ya kweli ya kuteswa kwa sababu ya rangi, dini, utaifa, uwanachama wanachama wa kikundi fulani cha kijamii au maoni ya kisiasa, yumo nje ya nchi yake na ameshindwa au kutokana na hofu hiyo, hana nia ya kutegemea ulinzi wa nchi hiyo. ilipanuliwa na itifaki ya 1967 ya ya mkataba huo na mikataba ya kikanda katika Afrika na Amerika ya Kilatini kuwajumuisha watu waliokimbia vita au vurugu nyingine katika nchi zao za asili. Wakimbizi waliofafanuliwa kama kundi la kisheria katika kukabiliana na idadi kubwa ya watu waliokuwa wakikimbia kutoka Ulaya Mashariki kupatia vita vikuu vya pili vya dunia, shirika la kimataifa linaloongoza juhudi za kuwalinda wakimbizi linaitwa Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Naam, na labda tutoe ufafanuzi hapa kuhusiana na UNHCR: ni kifupi cha United Nations High Commission for Refugees. Yaani, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Shabaha hasa ya shirika hili ni usaidizi kwa wakimbizi duniani. UNHCR inajenga makambi ya kupokea wakimbizi wakati wa vita, inawasaidia kurudi nyumbani baada ya mapigano au kuhamia nchi nyingine. Makao makuu ya UNHCR yako Geneva, Uswisi. Shirika hili lilipokea mara mbili tuzo ya Nobel ya amani kwa ajili ya huduma na mafanikio yake ya kuokoa maisha wakati wa mwaka 1954 na 1981. UNHCR linawahesabu wakimbizi milioni nane na laki nne duniani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na sita. Hii ilikuwa idadi ya chini kabisa tangu mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Na isipokuwa wakimbizi milioni nne na laki sita wa Kifalestini chini ya mamlaka ya chombo cha Umoja wa Mataifa cha kazi ya wokozi kwa ajili ya wakimbizi wa Kifalestini katika eneo la mashariki ya karibu UN WRA kwa lugha ya Kiingereza, ambalo ni kundi la kipekee lililopeana hadhi ya ukimbizi kwa wazao wa wakimbizi kulingana na ufafanuzi wa hapo juu. Kamati ya Marekani kwa ajili ya wakimbizi na wahamiaji duniani inakadiria jumla ya wakimbizi milioni 62 na inakadiria kuwa kuna zaidi ya watu milioni 34 waliohamishwa makwao kutokana na vita ikiwemo waliohamishwa makwao bila ya kuhama nchi yao ambao wamebaki ndani ya mipaka ya, ya taifa. Wakimbizi wengi ambao huhama nchi zao hutafuta ukimbizi katika nchi jirani na kwao. Suluhisho la kudumu kwa idadi kubwa ya wakimbizi kama ilivyofafanuliwa na UNHCR na serikali ni ni kuwarejesha kwa hiari yao kwenye nchi zao za asili, kuwajumuisha ndani ya nchi ya ukimbizi na kuwapa makazi katika nchi tatu. Kufikia tarehe 31 Desemba 2025, nchi zilizokuwa vyanzo vikubwa vya wakimbizi zilikuwa ni Afghanistan, Iraq, Myanmar, Sudan na maeneo ya Kipalestina. Nchi yenye idadi kubwa ya waliohamishwa makwao nchini mwao ni Sudani, ambapo idadi hiyo ni watu milioni tano na mm, kufikia mwaka wa 2006 ikiwa ni wakimbizi na watu wasiokuwa na makwao wapatao laki nane. Wakazi wote wa walipohesabika, Azerbaijan ilikuwa na idadi kuu ya watu waliofukuzwa kutoka makwao ulimwenguni kote. <laughs> Turn... nam, msikilizaji, hii ni sehemu ya kwanza ya historia ya wakimbizi duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Nilikuwa pamoja na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale Janet Bukera. Nikushukuru sana Janet Bukera, na karibu kwa mara nyingine tena. Asante, shukran. Nam, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni na le parler francophone. Mpenzi msikilizaji, wiki hii chumba cha biashara na viwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kile cha Ufaransa walikuwa wameandaa wiki ya biashara nchini Kongo ilikuwa na lengo hasa la kuwaleta pamoja wafanyabiashara wa Ufaransa na wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, pamoja na wawekezaji kutoka katika maeneo mbalimbali ya dunia. Fredi Tendilongwe ni ripota wa RFI Kiswahili jijini Kinshasa, anatueleza ilivyokuwa. Kwa mujibu wa waandalizi, takriban kampuni hamsini za Kongo, Ufaransa, Ubelgiji na nchi zingine watahudhuria siku tatu na kujadili swala la kibiashara nchini DRC. Pia wataonyesha ujuzi wao na bidhaa zao kwenye vituo si kwa na na publik, uh, droga. Ufaransa ambayo ni nchi mshirika wa DRC katika sekta kadhaa ya kiuchumi leo ina zaidi ya kampuni 30 katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na ambazo zimehitajika kuongezwa kufuatana na ukuu wa DRC. Lidoviki huyu tena hapa Leo hii Ufaransa una zaidi ya kampuni thelathini ila ni mdogo kufuatana ukuu wa DRC, ambao ni nchi kubwa ya kifaransa na ambayo kampuni nyingi za Ufaransa zingepaswa kupata nafasi kamili. Kampuni nyingi zimejulikana ni kita ca Orange ndani ya sekta ya mawasiliano Total deao, lakini ni kweli hazitoshi. Lengo ya chumba cha biashara ya Ufaransa na Congo ni kualika kampuni za Ufaransa kuwekeza DRC na kuleta Kwanza wiki hii ilianza e, Jumatatu na lengo lake kuu ilikuwa ni kukusanya wafanyabiashara wa DRC na wa Ufaransa ili kuangalia kutatua namna gani swala la biashara inaweza kuendelea katika nchi hizo, yaani kusaidia DRC ipate kuinua uchumi wake kupitia e, wiki hii ya biashara. Hiyo ndio ilikuwa lengo kuu kabisa. na tuseme, unafikiri bwana Fredi ni, ni mara ya kwanza shughuli kama hizo zinafanyika hapo jijini Kinshasa? Hapana, hii si mara ya kwanza sababu hii imeendea sasa kwa kipindi chake cha sita tangu ilianza, na ndivyo wafanyabiashara waliona ifanyike hapa Kinshasa, lakini hapa si mara ya kwanza hii. Sasa inaweza kuwa ni mara ya pili kufanyika hapa <clusive> Washiriki hasa ni watu wa aina gani, Bwana Fredi Tenjilongwe? Washiriki ni wafanyabiashara toka nchi kadhaa. Kuna pia ambao walitoka Ubelgiji, wengine walitoka India na walikuwa wamekusanyika hapo pia vilevile, wa kutoka nchi za Ufaransa na kampuni fulani fulani za Ufaransa zilikuwa hapo, ni kichacha, Total, Orange na kadhalika na kwa mtazamo wako wewe, uliopo hapo Kinshasa, unafikiri ni yapi mafanikio ya shughuli hiyo ya wiki ya wafanyabiashara wa Ufaransa hapo jijini Kinshasa? Ha, mafanikio kweli ni kwanza kuangalia namna gani jinsi kampuni fulani za Ufaransa zinaathiri Wakongo, pia biashara ambao wanafanya inaweza kuleta kubadili hali ya jamii, pia kuinua uchumi wa Kongo. Hiyo ipia ungambo ya wafanyabiashara itasaidia kuleta wengine ambao katika hiyo sekta kufanya kabisa biashara bila ila tatizo. na wafanyabiashara wa Kongo wanazungumziaje? Wiki hiyo wafanyabiashara wa Kongo kwanza, ilikuwa ili furaha yao kuona watu wengi walihudhuria, na waliona kama kupitia hii wiki watafaidika tena kuleta wengine wa, wa, wa, wateja wa katika nchi fulani fulani ambao watawasaidia ili biashara yao ipate kuwa na ipate kuwa na thamani. kumbuka tu msikilizaji, kwamba shughuli za wiki hii zimetamatishwa hapo jana Jumamosi huko jijini Kinshasa. Na mpenzi msikilizaji, kwenye kipengele cha muziki na kupeleka huko jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kumefanyika tamasha la muziki la siku mbili lijulikanalo kama Festival de Music Jazz Kif au lilikuwa na lengo la kuwakumbuka wanamuziki waliotoweka dunia, akiwemo Franco Luambo Makiadi na Papa Wemba na Kei. Katika tamasha hilo wameshiriki wanamuziki wakubwa kama vile Rei Lema, Lokua Kanza. Lokua Kanza ambaye ameimba baadhi ya nyimbo za albamu ya Papa Wemba Emotion, albamu ambayo ilitoka mwaka 2014 iliyotengenezwa na kutungwa kwa ushirikiano na Lokua Kanza mwenyewe, ambaye anatueleza hapa nini anayomkumbukia Papa Wemba. Son calme quand il veut. Vitu vingi kama vile ucheshi wake, utulivu wake, sauti yake ambayo ilikuwa ya kipekee. Kongo kuna watu wengi wanaimba, lakini Wemba alikuwa na sauti inayotambulika na mamilioni ya watu, na alikuwa na nguvu ya kuimba, lakini kusimama akiwa anaimba choses. Usiku wa tamasha la jazz ni fursa ya kuwakumbuka sio tu Papa Wemba lakini Franco Luambo Luanzo Makiadi, wanafikiri kwa nini ni muhimu kuwakumbuka watu hawa? Kwa sababu watu hawa walileta mambo mengi katika maisha yetu, katika nyoo zetu. Kwa sababu yote tuliyonayo katika ulimwengu huu, tunahitaji watu kama Papa Wemba, mtu ambaye anakufanya ufikirie, nakufanya ucheze pia. Hatuwezi kuwasahau kirahisi rahisi. wimbo ambao alimshirikisha mwanamuziki Corneille na nakupa. Hapa nafasi ya kusikiliza kibao hiki Yolele chake Papa Wemba. Muda umeturuhusu kuwa na haya, ikiwa na lolote usikosi kutuandikia kupitia barua pepe ali bilali.rfikiswahili@gmail.com. Lakini pia unaweza ukatuandikia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Instagram bili bilali. Hadi juma lijalo tukijaliwa, nikutakie bon dimanche. Asante sana mwenzangu Ali Bilal kwa kutuletea makala hayo ya changu chako chako changu, changu, changu. na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki, na kutakia jumapili njema hapo ulipo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Asante sana kwa muda wako msikilizaji. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na uwe na siku njema.