So, dakta ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na haya ni matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahlan ni msikilizaji, popote pale unapotega sikio matangazo yetu. Miongoni mwa watakayoyasikia ni pamoja na miili zaidi na ya 160 yapatikana kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ya Uganda asema iko tayari kuunga mkono ombi la drc kuwa mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki na waandamanaji kwenye mji wa hong kong waendelea kuweka shinikizo kwa kiongozi wa eneo hilo kujiuzulu habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo hayo pia nasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili Com. Wakati hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda katika mji wa Bunia kwenye jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia yamesema watu mia moja, uh, mili mia moja arobaini imegunduliwa uh, kwenye misitu iliyoko katika viunga vya maeneo ya Jugu. Hivi karibuni gavana wa jimbo hilo Jean Bamanisa Saidi alithibitisha mauaji ya kikabila na kusema huenda idadi hiyo ikaongezeka. Banza Sharite ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika eneo la Bahema kaskazini mwa Ituri na msikilizaji, na ambayo iko tayari Jumla ya miili tuliyoona ilikuwa mia na arobaini, lakini bado kuna miili mingine ambayo hatukumaliza kuyatafuta kwenye misitu. Majuzi tuliona miili 21 tukamwomba mkuu wa majeshi anayehusika na operesheni za kijeshi na upelelezi ambaye yuko ziarani na hapa kwamba awalete wanajeshi wengine ili kuimarisha usalama wa wananchi na mili hizi ziwekwe ndani ya kaburi la pamoja, hakuna kilichofanyika mpaka sasa. Mamia ya watu wameendelea kuyahama makazi yao kufuatia machafuko yanayoendelea. Mpaka sasa haijafahamika mara moja chanzo cha mapigano hayo, lakini makabila ya Hema na Lendu yamekuwa yakikabiliana kwa kipindi kirefu. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema kuwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola yameendelea kupungua kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, ambapo watu zaidi ya elfu moja na mia nne wameripotiwa kufa kutokana na ugonjwa huo. Mkurugenzi wa WHO Teodros Adanom Gebreyesus amesema haya wakati wa ziara yake kwenye mji wa Goma ambako ameambatana na viongozi wengine wakuu wa wizara ya afya nchini DRC. Dr Deo Shimirimana ni afisa wa kitengo cha magonjwa yanayoambukizwa wa wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nawaambieni kwamba tumeanza kuona kupungua kwa idadi ya wagonjwa walioambukizwa, ugonjwa unakwenda kutoweka kabisa katika siku za usoni. Watu wote wamehimizwa tayari na jumuiya nzima, ndiyo imepiga kazi hiyo ya uhimizaji baada ya kuelewa kwamba Ebola ni ugonjwa unaoua, lakini kwamba mtu akiwahi hospitalini huwa anapona, kuna vituo vya matibabu. Ni sauti yake, Dr Deo Nshimirimana, afisa wa kitengo cha magonjwa anaambukiza wa wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchi ya Tanzania imetoa tahadhari kwa wananchi wake kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ulioenea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juma lililopita kuripotiwa nchini Uganda. Kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter, waziri wa afya nchini Tanzania, Ummy Mwalimu amewataka wananchi kuchukua tahadhari kutokana na tishio la Ebola nchini humo. Waziri Mwalimu amesema tahadhari hii inatolewa kutokana na mwingiliano uliopo baina ya raia wa nchi hizo zinazopakana. Mpaka sasa watu zaidi ya 1,400 wamepoteza maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maisha nchini Jamhuri ya ya ya na wawili wakipoteza maisha nchini Uganda. Na serikali ya Uganda imesema inaunga mkono ombi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutaka kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwanahabari wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, mmoja ya waanzilishi wa awali wa jumuiya ya Afrika Mashariki, aliunga mkono wazo hilo wakati rais wa DRC Felix Tshisekedi alifanya ziara yake Tanzania Ijumaa iliyopita. hiyo ni njia nzuri nimemhakikishia kwamba na mimi nitakuwa mmoja wa wapiga debe ili aweze kuwa mwanachama wa East Africa Community. Sasa Uganda pia imekubali kuunga mkono hoja hii, kama anavyoeleza Julius Maganda, makamu wa waziri anayehusika na masuala ya Afrika Mashariki. Watu yetu wenye wanafanya biashara na Congo walikuwa wanalipa mshuru ile ya tunaita external tarif. Watu yetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza security ikuwe mzuri na wengine wenye, wenye wamekuwa wamekimbia pande hii kama warefuji na wote wanaweza rudi kwa nchi yao Uganda tayari ina uhusiliano mkubwa wa biashara na DRC lakini vitisho kutoka kwa kundi la waasi Allied Democratic Forces linayotumia maeneo ya mashariki ya DRC ni shida kubwa hapa. Ni maoni ya Dr. Tolit Atia, mtafiti kuhusu eneo la maziwa makubwa. Jambo la furaha sana, hiyo soko itageuza sura ya biashara kabisa. Sehemu za eastern DRC Congo imezidi kukua shida mpaka leo, kwa hivyo unaona itasaidia wananchi. Wa Uganda wana maoni gani kuhusu suala hili? Fursa zilizopo ni kwamba soko la viwanda na biashara za watu wa Afrika Mashariki sasa zitapanuka. Kwa upande wa usalama na amani, hii itakuwa fursa nzuri kusaidia kukabiliana na ukosefu wa utulivu na amani. Kila nchi ina mashida zake, estafrika mashariki pia, wengine waongeleshani na wengine wengine akafungia wengine boda sa so kuungana na nchi ingine ambalo pia yapigana na vita yapigana na virusi yapigana na umaskini, tuongezana tu mashida. Ikiwa maombi ya DRC yanakubaliwa, jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa na mataifa saba. Nchi ya mwisho kujiunga na jumuiya ilikuwa Sudani ya Kusini mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Maombi ya Somalia bado yamezuiwa kwa sababu ya usalama. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili, Radio France International nam. Asante msikilizaji ambaye ameendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Aliyekuwa rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir, kwa mara ya kwanza ameonekana hadharani wakati alipofikishwa katika ofisi za waendesha mashtaka kuhojiwa tangu aondolewe madarakani Aprili kumi na moja mwaka huu. Bashir aliojia na aendesha mashtaka akihusishwa na tuhuma za makosa ambayo anadaiwa kuyafanya wakati wa utawala wake uliodumu kwa miongo mitatu. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. E, upande mmoja anatuma ujumbe kwamba hata kama ukiwa kiongozi wa nchi na ukafanya mambo ya kijinai na uhalifu, unaweza kupelekwa mahakamani, ukatiwa hatiani na ukahukumiwa kufungwa au kunyongwa kaia sheria za nchi hizo zinazoruhusu kwa upande mmoja. Upande mwingine, inaweza kuwa ni mbinu tu ya kuthibitishia ulimwengu kwamba wao wamesimama katika kutenda haki, ambayo kama unakumbuka bwana Omar Bashir yeye alikuwa ni mwanajeshi na alipindua na akakaa, akaigeuza nchi kuwa serikali yake hiwe ya kiraia, na wanajeshi hao hao waliopindua serikali iliyopita wao wakawaemwa kwenye mnani hiyo. Sasa leo yaelekea kwamba wanamtosa. Hili jambo pia linaweza likawa ni mbinu ya kutaka kupata E, tuseme sympathy ya ya mataifa mengine kwamba at least wanashughulikia migogoro hiyo kwa kutafuta haki kwenye mahakama. Ni mtazamo wake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Na wakati jeshi la polisi nchini Uganda likikanusha kuhusika na tukio la kukamatwa kwa promota mwanamuziki na mbunge wa Kyadondo Robert Shagulanyi maarufu kama Bobi Wan, bado hajafahamika mahali alipopelekwa. Andrew Mukasa alikamatwa mwishoni mwa juma jijini Kampala wakati akijiandaa kuongea na wanahabari kuhusu mbio maalum za marathon zilizoandaliwa na vuguvugu vugu la mbunge huyo People Power. Maofisa wa usalama waliovalia sare na mavazi ya kawaida walivamia mkutano huo na kumchukua Mukasa kusikojulikana. Mpaka sasa haijafahamika sababu za kukamatwa kwake. Chama cha upinzani kinachoongozwa na kinara wa upinzani nchini Burundi Agaton Rwasa kimeripoti kuwa ofisi yake iliyokuwa izinduliwe hapo jana imeteketezwa na moto na watu wasiojulikana. Hatua hiyo imekuja miezi michache baada ya chama cha Senel kuituhumu serikali ya Bujumbura kwa kuwanyanyasa na kuwatesa wanachama wake. Eme Magera ni mmoja wa wanasiasa wa chama hicho wanaoishi uhamishoni. de... usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili, kwa kuwa ofisi yetu ilikuwa izinduliwe jana Jumapili, nami nikaambiwa kwamba imechomwa moto na watu ambao hawajulikani wafuasi wetu ndio walinipa taarifa hiyo, na watu wote waliokuwamo walikamatwa na polisi. Wote walikuwa kumi na tano, tisa kati yao bado wanashikiliwa, sita waliachiwa huru. Na hivi si vitisho vya kwanza. Ni sauti yake Ime Magera, mmoja wa wanasiasa wa chama cha upinzani cha nchini Burundi, Senel, kinachoongozwa na Agathon Rwasa. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Waandamanaji wanaoipinga serikali ya Hong Kong wamemaliza maandamano yao na kuondoka katika barabara kuu nje ya bunge na kuruhusu magari kuanza kupita. Haya najiri wakati huu mwanaharakati Joshua Wong akiachiwa na kutoa wito wa kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam kuachia ngazi kwa kuwa hana tena vigezo vya kuwa kiongozi. What we ask for is such urge. tunachokitaka sasa ni kwa kiongozi mkuu Carrie Lam kuondoa marekebisho ya mswada huu wa sheria kuhusu urejeshwaji wa watuhumiwa na tunachotaka kufanya hivi sasa ni raia kutotii sheria na hivyo kuifanya jumuiya ya kimataifa kutambua namna ambavyo watu wa Hong Kong hawatakaa kimya kutokana na ukandamizwaji wa haki unaofanywa na serikali pamoja na kiongozi mkuu wa Carrie Lam. Ni sauti yake Joshua Wong, mmoja wa wanaharakati wanaokuwa wanahamasisha maandamano kule kwenye mji wa Hong Kong. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante, nianze na riadha. Bingwa mara mbili wa mashindano ya Olimpiki katika mchezo wa riadha kwa upande wa uh, kinadada Kasta Semenya hivi sasa ni wazi kuwa hatoshiriki katika mashindano ya shirikisho la riadha duniani WAAF, maarufu kama Diamond League, ambayo itafanyika kiingereza hicho nam katika uh, michuano hiyo ambayo itafanyika uh, huko uh, Rabat nchini Morocco um, eh, michuano yenyewe inaitwa Diamond League. Ripoti zinasema kuwa Semenya alipata mwaliko lakini ulikuwa umechelewa kwa hivyo asingeweza tena kusafiri ili kwenda kushiriki katika mashindano hayo. Tuje kwenye uh, kabumbu timu ya Maniema Union kutoka uh, Kindu katika jimbo la Maniema Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejinyakulia ushindi na hivyo kuchukua kombe la Congo toleo la hamsini na tano mara baada ya kuitandika Renaissance du Congo kwa matuta hapo jana katika uwanja wa Stade des Martyrs, Maniema Union pamoja na Daring Club. Aa, sasa ni timu mbili ambazo zitawakilisha DRC katika michuano ijayo ya kombe la Shirikisho. Msikilizaji, hii ni mara ya tatu kwa timu hii Maniema Union ya huko Kindu kujipatia ushindi wa kombe hilo, uh, tangu mwaka wa 2007 na nikuletee matokeo kwa harakaraka tu ya michezo kadhaa, michuano ya kirafiki ya kimataifa ambayo ilipigwa hapo jana, huku timu nyingi tu kutoka uh, bara la Afrika zikijiandaa kuelekea Afcon ambayo itapigwa wiki hii tarehe 21 Juni kule Misri. Tanzania ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Zimbabwe. Senegali ikaifunga Nigeria bao moja bila. Algeri, Algeria ikaifunga <laughs> Mali mabao matatu kwa mawili wakati Misri ambao ndio wenyeji waliifunga Gini mabao matatu kwa moja Tuachie hapo kwa sasa makundi namasante Ruben, shukran. Na mtuangazia lalipoa nafasi kwenye magazeti na Victor Batwile. Asante sana na nianzie basi nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor Liko limeandika habari kuhusiana na mwanamke mmoja ahukumiwa jela miaka ishirini nchini Uganda baada ya kukutwa na hatia ya kumuua mume wake wakati wa siku ya wapenda nao mwaka jana, yani Februari 14 mwaka 2018. Gazeti la The Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na wafanyakazi watano wa benki wakamatwa nchini Kenya kwa tuhuma za wizi wa shilingi za Kenya milioni 1.5, wakati gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari eh, rais wa Rwanda, Paul Kagame akutana na timu ya kuchochea mageuzi ndani ya Umoja wa Afrika AU. Eh, Le Potentiel la huko DRC lenyewe limeangazia eh, kuhusiana na hali ya wasiwasi inayotokana na mapigano ya kikabila kuendelea kushuhudiwa katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa DRC ambako mili 161 imepatikana mpaka sasa kwenye misitu ya wilayani eh, Jugu. Gazeti la Iwachu la Burundi limeandika Eh, kuhusiana na habari ya kuchomwa moto kwa ofisi za chama cha upinzani cha CNL, eh, kinachoongozwa na kinara wa upinzani wa Burundi Agaton Ruasa, wakati gazeti la Liberation la huko Ufaransa limeandika habari kuhusiana na mitihani ya serikali kufanyika nchini humo, wakati walimu kwenye shule za sekondari wakitishia kuanza mgomo kuomba kulipwa marupurupu yao. Na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza, waziri mpya kuifumua wizara ya biashara na mshikemshike, mshike mjadala wa bajeti kuanza leo. Gazeti Majira lenyewe likiandika walevi wachekelea bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini. Ni pashe likiwa na habari siku ya watoto wa siku ya mtoto wa Afrika, ubakaji watoto wa tisha. Na gazeti Mtanzania lenyewe likiwa na habari mkuu wa majeshi awapa somo viongozi wa dini, azindua kitabu chake alichokiita wewe ni shahidi wa uh, Kristo. Na gazeti Uhuru likiwa na habari undani, siku kumi na saba kitanzi cha mifuko ya plastiki. Ni hayo tu kwa ufupi yaliyojiri katika dondoo za magazeti hii leo, na asante Victor. Shukrani RFI. Nam endelea kuwa nami kwenye makala ya jua haki zako. Msikilizaji, mwishoni mwa juma bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Juni 16 ya kila mwaka, Afrika hukumbuka mauaji ya watoto zaidi ya 100 waliouawa nchini Afrika ya Kusini mwaka 1976 wakati wakiandamana kupinga sheria ya elimu ya watu weusi, sheria iliyopitishwa na makaburu, lengo likiwa ni kuwatenganisha watoto wa kiafrika na wazungu. Siku hii kwa bara la Afrika ina maana kubwa, wakati huu nchi nyingi zikiwa zimepitisha sheria kali dhidi ya ukatili kwa watoto na kuhakikisha kila mtoto anayepaswa kwenda shuleni anapata haki hiyo. Ajenda ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu na ile ya malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa yote yanasisitiza kuhusu ulinzi wa haki za watoto. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia siku hii kwa kuzungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Francis Yauma kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Mwishoni mwa juma, bara la Afrika tuliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kwako wewe, kwa kuanza Francis, mtoto wa Afrika ni yupi? Mtoto wa Kiafrika ni Ka, mtoto wa Kiafrika ni anaishi Afrika ambaye anala, amelelewa Afrika amezaliwa Afrika ni na tamaduni zake za Kiafrika Ayo, mtoto wa Kiafrika yoyote anayeishi katika uh, kanda ya Afrika ni mtoto wa Kiafrika hawe ni mzungu awe ni nani, lakini anaishi hapa, huyo ni mtoto wa Kiafrika naam. Na tumekuwa tukishuhudia Francis, siku hii ikiadhimishwa kila mwaka na bara la Afrika kupitia Umoja wa Mataifa, unadhani ni kwa kiwango gani haki za mtoto zinatambuliwa? Kwenye umoja tunafahamu kwamba zinatambuliwa kwenye umoja wa Afrika, lakini ni kwa kiasi gani haki hizi zimeendelea kulindwa? nam mtoto wa Kiafrika bado haki zake hazijafikia pali natakana, maanake wamekuwa watoto wa Kiafrika wanapata dhiki sana. Kwa masuala ya kielimu wanapata, watoto wa Kiafrika wanatumika kufanya kazi ngumu kwa kware, wanafanya kazi cheap labor wakilipwa pesa duni, mazingira yao haifai. Hata ukiangalia institutions zetu kama vile jela, jela za watoto ni pathetic, ni shida moja kwa moja. Kwa hiyo mtoto wa Kiafrika bado hako na changamoto nyingi sana. Hata tukisema tumehusishe katika masuala ya maendeleo, bado kwa hakika tuko na mchongoma, ni kazi kubwa sana bado. Mtoto wa Kiafrika uh, akizake anadhulumiwa uh, sana, yeye tunapata tunajaribu, lakini bado kwa hakika, ndugu zangu, uh, taasisi nyingi za hapa barani Afrika na hata za kidunia zinasema kwamba mataifa ni lazima yahakikishe yanatengeneza sera ambazo zitakuwa ni nzuri, sera ambazo zitawahuisha watoto, sera ambazo zitawalinda watoto. Unadhani kwa sera ambazo zimetengenezwa na nchi wanachama za ukanda wa Afrika Mashariki zimeweza kuhuisha haya mambo kwenda sambamba na ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya bara la Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu yote ni majaribio. Yote tukiangalia, bado hatujafika. Sera zinatengenezwa, kuna mtoto wa Kiafrika, siku yake imewekwa kando, ndo juzi tumeadhimisha, lakini hizi polisi lazima ziangaliwe pia na mila zetu za tamaduni. Mtoto wa Kiafrika anateseka sana. Nimeona kule mtoto, mtoto wa Uropa, mtoto wa Europa, mtoto wa Amerika wako tofauti na mtoto wetu sisi, bado kulingana na vile maisha yetu yalivyo Uchochole bado naona hata sera zikitengenezwa, yatakikana ziangaliwe na, na mila zetu tamaduni, ili watoto wetu wasipate shida. Lakini mwafrika mtoto wake bado ako na shida chungu mzima. Hata tukitengeneza masera, lazima tuwe sensitive nao. Hapa wanadhulumika, watoto wanaolewa akiwa mri vidogo, wengine wanapatiwa, wanakatishwa mimba wengine wana, wanatahiriwa watoto wa kike. Ukiangalia hivi sasa, wengine wanafanya kazi na wanapata shida chungu mzima, na hata wengine wengi hawako katika shule. Kwa hivyo bado kuna mambo mengi Kihakika hata sera zilizotengenezwa lazima tuangalie mila na tamaduni zetu, ili mtoto wetu wa Kiafrika aweze kuwa vizuri. nam bara la Afrika linapigia chapuo mtoto wa Afrika kupewa haki ya kusoma. Miongoni mwa changamoto kubwa barani Afrika ni upatikanaji wa elimu. Mataifa mengi hapa Afrika Mashariki yamejitahidi kuweka elimu bure kuanzia ngazi ya shule ya msingi. Kwa mujibu wa takwimu, nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara, karibu nusu ya watoto yani milioni 34 hawako shuleni. Wasichana ni karibu asilimia hamsini na nne hawako shuleni. Changamoto hii inaweza ikatatuliwa vipi? Ili kumfanya mtoto huyu ambaye sasa anadaiwa asiachwe nyuma aende mbele, ni kupigia upato serikali za Kiafrika ambazo ziko hapa zisirutishwe, lazima wa hiki kipaumbele masuala ya watoto kwa hivyo, ni kuturusishwa na sisi kama wakereketwa, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu na washikadau wote ambao wako na masilahi mzuri kwa watoto, wajitokeze kimasumasu, ili kuweka bidii kufanya advocacy, na kuangalia kuwa hata hizi polisi zinazotengenezwa zinaambatana kihakika, ambapo italeta natija kwa mtoto huyu. Kwa hivyo lazima washikadau wajitokeze sana na nguvu ili mambo haya yafanikiwe kweli. Watoto wengi hawasomi kwa sababu ya kulegeza, serikali nyingi zimelegeza, serikali nyingi hawapati, hawashiriki, wamemtenga, wametenga watoto wa Kiafrika. Kwa hivyo, tukikurupisha na tujitokeze kwa wingi na kupigia upato kihakika, mambo haya yatakuwa sambamba. Naam, Francis, ya umma umegusia swala nyeti ambalo tumelizungumza mimi na wewe mara kadhaa, swala la mimba za utotoni, swala la watoto wa kike kuachishwa suala la watoto wa kike kuonekana kama kwa wao ni kitega uchumi katika familia. Mila na desturi hii inaweza kukabiliwa vipi, na viongozi wanapaswa kufanya nini ili kukemea mila kama hizi? Hii lazima tuanze na pale sera, serikali. Wale ambao wanaonekana hawafuati masuala haya wathurutishwe, atakana watu pia waeleze wa, wa people should be empowered. Lazima wazazi, jamaa, ndugu, marafiki, watu wajitokeze wa kupigia upatu kuleta nguvu zaidi ili watoto hawa waende shule. Aa, mila zile za tamaduni ambazo zinapita na wakati ziangaliwe, zithibitiwe, alafu yao yakipatwa, hakika, ndugu yangu, basi mtoto wa shule na mtoto wa Kiafrika watoto wetu wataingia shule na masuala ya zile mila ambazo zinaharibu na, na kuumiza mtoto zitakuwa zimepita na wakati na basi itakuwa ni natija na itakuwa ni vizuri sana kwa mtoto wa Kiafrika Naam uh, Francis mwanzoni niligusia ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu ya umoja wa Afrika ya Africa we want, uh, Afrika bara la Afrika tunalolitaka na ile ya umoja wa mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini yote ni malengo uh, endelevu ambapo ni katika kuhakikisha haki na kuwawezesha na usawa uh, kwa kwa watoto unadhani ajenda hizi zinaweza zikaunganishwa vipi na haki za watoto na kumfanya mtoto ajisikie kweli ana nafasi katika jamii, ana nafasi katika kuchangia Uh, nchi yake ni kwa, watoto wahusishwe vilivyo. Pia tuwe sensitive tunapotengeza ajenda hizi tunapotengeza policies hizi, watoto wafaa pia contribution yao isikizwe. Alafu pili ni kufata monitoring, lazima tuangalie haya, napanika, mamba, zina yote, basi, kwa kina tunafatilia mambo haya yanafanyika, mambo sheria hizi zinatembeka. Alafu wote wakishaletwa on board, basi bila shaka, kwa hakika mambo yatakuwa swafi kabisa. Pengine leo, Francis Sauma, kama mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, ukiulizwa haki ya mtoto wa Afrika iko wapi katika nyakati hizi za ukuaji wa sayansi na teknolojia, kwa masuala ya ICT, masuala ya sayansi teknolojia? Bado ndugu yangu Richard, kihakika bado hatuja hatujafikia kama watoto wa uh, hizo nchi za magharibi uh, ukiangalia wako mbele. Hii uh, information technology ni kitu mpya bado, ni changamoto maanake. Sisi mafrika hatuna, hatujapiga hatua sana kwa maswala haya, lakini kihakika bado, kisasa bado tuko chini. Unaweza kusema asilimia kama kumi hivi ndo wanaelewa maswala haya. Kwa hivyo bado kihakika, ndugu zanguni, haya maswala e, sayansi za mtoto wa e, kiafrika bado mbali sana nam. Pengine kwa kumalizia, wito wako ni nini kwa jamii na serikali? Uh, ni lazima sasa washikadau wa, nimesema pale mbeleni, tujitokezeni na serikali zote pia, tupige msasa zaidi, tuvae njuga, tufanye bidii ili mtoto wa Kiafrika awe protected. Basi yote ikiangaliwa na pia masuala ya mazingira environment, ikiangaliwa vizuri, watu walinde mazingira, itakuwa mzuri, itakuwa na mzuri kwa mtoto wetu kukua. Nam Francis Auma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Na msikilizaji, na hivyo basi ndivyo tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia siku ya mtoto wa Afrika ambayo iliadhimishwa mwishoni mwa juma lililopita. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri Nam msikilizaji, asante kwa kututegea sikio kwenye matangazo yetu haya ya awamu ya pili. Nitazame kidogo jumbe mfupi ambao umetutumia asubuhi hii. Unasema unaitwa Rajabu kutoka makao makuu ya nchi, unamaanisha bila shaka Doma. Anasema unatupata tano kwa tano. Jean Pierre ukiwa uh, katika mji wa Goma kule, unasema Nashukuru sana RFI lakini unasikitishwa na mauaji yanayoendelea kutekelezwa kule mashariki mwa DRC. Uh, ni lazima nchi za Afrika Mashariki zifanye uh, vya kutosha katika kukabiliana na maradhi ya ugonjwa wa Ebola. Ukusema unaitwa nani? na Juma Mwalupasa unasema unatoka kule Tunduma wanasema uh, asante sana Radio France uh, idhaa ya Kiswahili kwa habari ambazo mmekuwa mnatujuza, hakika naleta habari za dunia kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kufundi mitambo ni Victor, uh, kufundi mitambo ni Selsane na msimamizi wa matangazo ni Victor Robert, Victor Robert Wille, Ruben aliokumbuka kutujuza habari za michezo ni kutakia siku njema na jioni ya leo saa 12 kamili, ni matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa heri. Billa na Misa mobeto kibao bos wasanii kutoka nchini Tanzania. Ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa 12 kamili za jioni ya leo. Ni wasa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard. Uh, makundi, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni, muda mfupi kutoka sasa. Radio France International naendelea kwa matangazo kwa lugha nyingine. Kwa heri RFI.