Barabara ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya ya awamu ya pili. Miongoni mwa utokeo ya sikia ni pamoja na kifo cha rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi ambaye anaripotiwa kuzikwa hivi leo na afisa wa juu katika tume ya uchaguzi nchini DRC atangaza kujiuzuru nafasi yake. Na serikali ya Marekani imesema itatuma wanajeshi zaidi ya 1000 kwenye eneo la Mashariki ya Kati kukabiliana na kile ilichosema ni kitisho cha nchi Iran. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Rais wa kwanza wa Misri kuchaguliwa kidemokrasia Mohamed Morsi amefariki dunia baada ya kuanguka akiwa mahakamani mjini Cairo. Morsi ambaye aliondolewa madarakani mwaka 2013 kupitia mapinduzi ya kijeshi amekuwa akikabiliwa na kesi ya uhaini, ambapo alishawahi kuhukumiwa adhabu ya kunyongwa kabla ya kubatilishwa na mahakama ya juu. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kifo chake? Comrad Sambala anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kifo cha Muhamed Mursi ambacho kimetokea jana akiwa anaendelea na mashtaka yake katika ma ma katika moja ya mahakama za juu za nchi hiyo naweza nikakizungumzia kwamba ni kifo ambacho kimetokea katika mazingira ambayo bado watu wa Misri walikuwa katika hali ya sintofahamu, toka kupinduliwa kwake na kuwekwa kizuizini na aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati huo, Al-Sisi kuchukua madaraka, na baadaye kuja kuchaguliwa kidemokrasia na pia kuongezewa muda aendelee kutawala zaidi. Ni mtazamo wake comrade Sambala, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Makamu mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Seni ametangaza kujiuzuru nafasi yake, ambapo amekuwa akikabiliwa na vikwazo kutoka kwa serikali ya Marekani. Kwa mujibu wa maofisa wa tume hiyo, wamesema kuwa Norbert Basengezi Kantitima ambaye anatajwa kuwa mtu wa karibu aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila aliwasilisha barua kujiuzulu kwa Rais Felix Chisekedi. Hata hivyo, kiongozi huyo ili achie ngazi atahitaji dhini ya Rais Chisekedi. Basengezi anatuhumiwa kuwa sehemu ya watu waliohusika kuchelewesha uchaguzi mkuu wa mwaka jana, ambapo wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilimlenga kwa kumwekea vikwazo. RFI Kiswahili imezungumza na Namur Kantetima, mwanasiasa wa chama cha upinzani cha UNC na mtu wa karibu wa Norbert Basengez na msikilizaji, ni kombe radhi. Punde sauti hiyo itakapokuwa tayari, basi tutaweza kukuletea. Mahakama ya kijeshi nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imemkuta na hatia afisa mmoja wa ngazi ya juu wa jeshi la nchi hiyo FRDC, na kutokana na kuhusika na mauaji wa wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa, Michael Sharp na Zaida Catalan, huko Kasai. Stelius Sane ana maelezo zaidi. Afisa huyo wa jeshi la DRC, kanali Jean de Dieu Mambweni alikamatwa mwezi Desemba mwaka jana kuhusiana na uchunguzi wa mauaji ya wataalamu wawili wa, wa Umoja wa Mataifa waliouawa nchini humo. Kwa mujibu wa mahakama ya kijeshi nchini DRC, afisa huyo wa jeshi la DRC alikuwa anashutumiwa tangu Mei 2017 na, na Umoja wa Mataifa kuhusika katika mauaji ya wataalamu wake wawili Michael Shar na Zaida Katalan huko Kasai ya kati, bila hata hivyo kuwa na wasiwasi na mahakama ya kijeshi. Kanali Mwombeni alikamatwa mwezi Desemba. Na siku chache baada ya nyaraka za siri za Umoja wa Mataifa Congo Files kuchunguzwa na vyombo vya habari vitano vya kimataifa ikiwa ni pamoja na RFI, karani wa mahakama ya kijeshi jijini, Captain Alan Bosombi ameiambia AFP kuwa hatua itakayofuata ni kufunguliwa kesi dhidi ya afisa huyo ambaye atatakiwa kusikilizwa. Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Serikali ya Kenya imewahakikishia raia wa nchi hiyo na wageni kuwa hakuna maambukizi yoyote ya Ebola kwenye taifa hilo. Hii ni baada ya mwanamke mmoja kulazwa katika kaunti ya Kericho baada ya kushukiwa kuwa alikuwa na dalili za Ebola. Mwanamke huyu alikuwa amesafiri kutoka Malaba katika eneo la mpaka na Uganda, baada ya virusi hivyo kuripotiwa magharibi mwa nchi hiyo. Waziri wa afya nchini humo Sicili Kariuki ame sema kuwa baada ya uchunguzi dhidi ya mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 36, imebainika kuwa hakuwa na ebola. Kuna watu wengi ambao wana homa kali, hata kuna baadhi yenu hapa naumwa kichwa, lakini haimaanishi kwamba hiyo ni ebola, ila tupo makini sana kuhakikisha kwamba hakuna kisa chochote cha ebola kinatokea. Tumejiandaa vya kutosha, na niseme tu kwamba ilichotokea ilikuwa ni taarifa ambayo haikuwa sahihi na namna mawasiliano yalivyofanyika hayakuwa sahihi. Kwa hivyo hakuna ebola kiricho na nchini Kenya no... fact, ni waziri wa afya nchini Kenya. Umoja wa Mataifa unasema kuwa watoto milioni nane katika majimbo kumi nchini Nigeria hawaendi shule kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa linalohusika na watoto UNICEF linasema kiwango cha usajili wa watoto katika shule za majimbo hayo ni chini ya asilimia hamsini, huku wengi ambao hawaendi shule ni wasichana. UNICEF inasema watoto zaidi ya milioni kumi hawapati elimu salama kutokana na hali tete ya usalama kaskazini mwa nchi hiyo, uh, inayosababishwa na makundi ya kijihadi. Kiongozi wa kundi moja la waasi nchini Chad anayetuhumiwa kuwa alijihusisha na ugaidi nchini humo wamefikishwa mahakamani jijini Paris Ufaransa hapo jana uh, kufikishwa kwake mahakamani uh, kumekosolewa vikali na wapinzani katika taifa hilo, wakiituhumu nchi ya Ufaransa kwa kuingilia kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi yao katika mchakato wa kisiasa wa Chad. General Mahamat Nur alihusishwa na ugaidi nchini mwake, lakini pia alituhumiwa kwa kuhusika katika machafuko ya nchini Sudan na baadaye alikimbilia Ufaransa. Mahamat Afilek halata ni msemaji wa chama cha upinzani nchini Chad Tumetambua kwa bahati mbaya, na hapa ninazungumza nikiwa na imani kwamba watu wananisikiliza. Ufaransa inawashambulia wapinzani wa Chad kwa kutumia mabomu na hili linafahamika. Si muda mrefu kundi la UFR ilijaribu kuingia Chad, Ufaransa ndio ilikuja kumsaidia Idris Debi. Leo Ufaransa imekuwa kitengo cha ja kijeshi cha ja utawala wa Idris Deby. Ni sauti yake Mahamati Afileki Halata, msemaji wa chama cha upinzani cha nchini Chad cha UFDD. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Nchi ya Marekani inatarajia kutuma wanajeshi zaidi ya elfu moja kwenye eneo la Mashariki ya Kati katika kile ilichosema ni kukabiliana na kitisho cha nchi ya Iran dhidi ya nchi washirika. Victor Robert Wille ana maelezo zaidi. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Patrick Shanahan amesema kuwa wanajeshi hao wametumwa katika eneo hilo la Mashariki ya Kati kwa lengo la kukabiliana na vitisho vya usalama wa anga, majini na ardhini. Patrick Shanahan ameeleza kuwa mashambulizi ya hivi karibuni yaliyofanywa na Irani yanadhihirisha chuki walionayo wanajeshi wa Irani dhidi ya raia wa Marekani na taasisi zake katika eneo hilo. Marekani hivi karibuni ilituhumu Irani kwa kutekeleza mashambulizi dhidi ya meli mbili za mafuta kwenye eneo la Guba huko mashariki ya kati. Marekani inasema haina lengo la kuongeza mgogoro kati yake na Irani, lakini inachukua hatua ya kutuma wanajeshi ili kulinda maslahi yake katika eneo la mashariki ya kati. Irani imekuwa ikikosoa sera za Marekani dhidi yake na na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka zaidi tangu Marekani ijiondoe katika mkataba wa Irani na mataifa makubwa kuhusu mpango wa wa jaji wa mahakama kuu nchini Mexico amemhukumu kifungo cha miaka 55 jela mfanyabiashara mkubwa wa dawa za kulevya baada ya kukutwa na hatia ya vitendo vya utekaji. Servando Gomez alikamatwa mwaka 2015 na tangu wakati huo amekuwa akishikiliwa na vyombo vya usalama akituhumiwa kuhusika na biashara haramu ya dawa za kulevya kwenye nchi ya Marekani. Na raia mmoja wa New Zealand amehukumiwa kifungo cha miezi 21 jela baada ya kukutwa na hatia ya kurusha mubashara tukio la mauaji ya waumini wa Kiislamu 51 kwenye mji wa Christchurch. Philip Apps alikamatwa kwenye mji wa Christchurch siku nne baada ya mshambuliaji Brenton Tarrant kutekeleza mauaji hayo Machi 15 mwaka huu. Hukumu hii inatolewa wakati ambapo majaji wameanza kusikiliza kesi dhidi ya mtuhumiwa mkuu Brenton Tarrant. <coughs> Nam, ni saa mbili na dakika arobaini kwa sasa hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, kama muungana nasi haya ni matangazo ya RFI Kiswahili. Studio ni namwona Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana Emmanuel Makundi. Michuano ya Kombe la Amani inaendelea kurindima nchini Rwanda, ambapo sasa msikilizaji, michuano hiyo imefikia hatua ya robo finali. Rayon Sport ilishinda jumla ya mabao matatu kwa moja dhidi ya Marine wakati APR imetupwa nje kwa kunyukwa jumla ya mabao jumla ya bao moja kwa sifuri na AS Kigali. Ramagana imetupwa nje na yenyewe na Gasogi kwa kufungwa jumla ya mabao jumla ya bao moja kwa sifuri pia. Kesho ni Juni 19, mechi za robo fainali zitachezwa ambapo Etensel watacheza na Police. AS Kigali watacheza na Gasoji United. Uh, siku, ita, siku inafuata itakuwa ni Juni 20, Rayon Sport watacheza na Gichumbi wakati Intare watacheza na SC Kiyovu Sport. nchini Mali, nchini Malawi huko chama cha soka katika nchi hiyo kimetangaza kime kumteua Meke Mwape kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya nchi hiyo inayofahamika kama The Flames. Nafikiri hilo bila shaka nimelitamka vizuri nam <laughs> ni kweli kabisa na, Mwepe alikuwa kocha wa muda na sasa amepewa mkataba wa mwaka mmoja utakaoanza Julai mosi mwaka huu. Kuteuliwa kwa Mwepe, mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Malawi, kumekuja wiki moja tu baada ya chama cha soka katika nchi hiyo kuthibitisha kupokea maombi ya makocha hamsini na tano waliokuwa wakiwania nafasi hiyo kimataifa. Msikilizaji, kumbuka tu kwamba mechi kadhaa za kirafiki kimataifa zimeendelea kupigwa wakati huu uh, nchi nyingi tu zikiandaa timu zao uh, kwenda kushiriki AFCON huko Misri wiki hii uh, Juni 21, itakuwa ni siku ya Ijumaa. Benin watacheza na Mauritania wakati uh, kwa bahati mbaya ya Cote Divoir ambayo ilikuwa ikipiga na Ethiopia hapo jana, mechi hiyo iliahirishwa. Na kule Ufaransa ni wazi kwamba uh, mechi ya kombe la dunia kwa upande wa wanawake zimekuwa bado zinaendelea, ambapo hivi leo Jamaika watacheza na Australia, Itali watacheza na Brazil. Jana mechi zilizopigwa ni kati ya Afrika Kusini na Ujerumani. Ujerumani iliwatandika Afrika Kusini mabao manne kwa sifuri wakati Ufaransa iliifunga Nigeria bao moja kwa sufuri. Niishie hapo kwa sasa. Nam, asante Ruben. Karibu nam msikilizaji, sasa tuangazie yale aliyopewa nafasi kwenye magazeti ya asubuhi hii na Victor Robert Wille. Uh, asante sana Emmanuel Makundi, na basi nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor likiwa limeandika habari kuhusiana na rais wa Uturuki ailaumu serikali ya Misri kutokana na kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Morsi. Lakini gazeti Daily Nation la nchini Kenya lenyewe limebeba habari, serikali ya Kenya yachukizwa na taasisi moja ya Norway ambayo inahusishwa na uchoraji upya wa wa ramani ya mpaka wake na nchi ya Somalia. Kwa hiyo hapo kidogo sakata inazidi kuchukua sura mpya tu kwa hakika hmm. Gazeti la New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na uchumi wa Rwanda wa kuwa kwa asilimia nane nukta nne katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha. Kwa hiyo Rwanda, wachambuzi wengi wa maswala ya uchumi wamekuwa wakipongeza namna Rais Kagame amekuwa akisimamia kikamilifu Sekta za kiuchumi katika taifa hilo naam. Na gazeti la Agence Congolaise de Presse eh, la huko DRC lenye limeandika habari kuhusiana na bunge la taifa eh, huenda likaitishwa wakati wowote wa huku wananchi wakisubiri kutangazwa kwa serikali ya nchi eh, kutangazwa kwa baraza la mawaziri eh, la nchi hiyo chini ya waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba. Na gazeti la Iwachu la Burundi lenyewe limeandika habari kuhusiana na wanasiasa wa upinzani washio nje ya taifa hilo, wamelaumu na kupinga vikali kitendo cha kuteketezwa kwa moto kwa ofisi za chama cha CNL. Na gazeti Le Figaro la Ufaransa lenyewe limeandika habari kuhusiana na waziri wa uchukuzi Elizabeth Borne e, aweka wazi sheria kuhusu matumizi ya magari yanayotumia umeme. Hmm. Magazeti ya Tanzania na, nikianza na gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, hoja kumi na moja za tikisa mjadala wa bajeti. Na gazeti Nipashe lenyewe likiandika bajeti mbadala, e, upinzani ni trilioni 29, na Msekwa afunguka kuhusu Muungano, ni gazeti Nipashe. Wakati gazeti la Jamhuri likiandika bilionea mwanaban wa CCM apata pigo. Lakini pia kuna habari nyingine chanzo kipya kodi trilioni 23, hiki hapa, na gazeti Mtanzania lenyewe likiwa na habari tahadhari ya Ebola, serikali yaeleza ilivyojipanga, yaeleza hatua za wananchi uh, kuchukua. Bila shaka ni swala ambalo katika ukanda huo wa Afrika mashariki na kati linaendelea uh, wananchi wachukue tahadhari kubwa, kwa sababu ukiangalia Kenya, ukiangalia Uganda, ukiangalia Tanzania, Rwanda, Burundi, uh, Sudan, Somalia ni mataifa ambayo yanapakana na wananchi wake wanaingiliana sana kwa kufanya biashara katika maeneo ya mipaka. Ha, ama kwa hakika, na basi nimalizie na gazeti Mwananchi, lenyewe katika ukurasa wake limeandika bajeti ya wapinzani yajielekeza maeneo matano ya kosoa miradi mitatu. Ha, lakini kuna habari nyingine, Marekani yaishauri Tanzania ivutie wawekezaji na kukuza uh, sekta binafsi. Ni hayo tu kwa ufupi kutoka katika magazeti uh, hii leo na masante Victor. Shukrani. RFI. Radio France Internationale nam ni mpishe basi Matha Saranga na makala ya siha njema. Karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Bila shaka utapenda kufahamu unaposikia kuhusu kuchangia damu. Damu salama ni nini? Jambo hili lilianza vipi? Tunazungumza haya ni hivi karibuni tu Ulimwengu umetoka kuadhimisha siku ya kuchangia damu duniani chini ya kauli mbiu damu salama kwa wote. Mimi ni Mathasaranga kukuendeshea makala haya, ambatana nami. Shirika la Afya Duniani WHO linashukuru watu wote ambao wameendelea kutoa damu na kuokoa maisha ya watu ambao wana uhitaji. Na shirika hili na shirika hili linaendelea kusihi wadau husika kuimarisha mchango wa hiari bila malipo ili kuboresha benki ya damu salama na yenye kutosha kwa ajili ya dharura. Katika laini ya simu nazungumza na, na Dkt. Daniel Magumeli wa taasisi ya daktari mkononi ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jambo hili lilianza baada ya kugundulika kuwa, baada ya kuonekana kuwa watu wengi wanapoteza maisha kwa sababu ya kupungukiwa na damu, na hii mara nyingi huwa inatokea wakati wa ajali, wakati wa ujauzito mama anapojifungua au hata kabla ya kujifungua au baada ya kujifungua, kuna kupoteza damu nyingi. Na wakati mwingine, katika upasuaji, kuna magonjwa ambayo yatibiwe, lazima mtu afanyiwe upasuaji. Katika upasuaji, kuna kupoteza damu nyingi. Sasa damu inapopotea, sababu ndio inayo, inayoshughulika na kazi ya kubeba hewa, kusafirisha hewa ya oxygen pamoja na chakula ambacho kinatoa nishati kwenye mwili pamoja na kusafirisha vitu vyote, hata dawa, kila kitu inapokuwa imepungua kwa kiwango kikubwa, ina maana msukumo wake kwenye kwenye, kwenye viungo vya muhimu sana vya mwili tunaviita vital organs kama ubongo, mapafu, ini na moyo unapungua. Ukishapungua ina maana viungo hivi vinakuwa havifanyi kazi, kwa hiyo mapafu yasipofanya kazi vizuri, ini lisipofanya kazi vizuri, au moyo wenyewe pamoja na kuwa unasukuma damu, usipopata damu ili kusaidia kufanya shughuli yake hautafanya kazi. Na vilevile vile ubongo usipopata damu ya kutosha, basi yanatokea matatizo mengi ikiwepo kupoteza kwa fahamu. Kwa hiyo upungufu wa damu mwilini ndio sababu kubwa kwa nini watu wanachangia damu. Na kama nilivyoeleza awali, damu ni uhai, na kama upungufu ni mkubwa basi mtu anaweza akapoteza maisha moja kwa moja. Damu salama ni mchakato au programu ambayo inahakikisha shughuli zote za uchangiaji damu kwa ajili ya kuokoa maisha zinakuwa hazileti athari kwa mpokeaji. Maana yake ni nini? Unajua, damu inabeba magonjwa. Kuna magonjwa mengi kama ya kuambukiza ambayo yanapatikana kwenye damu. Kuna HIV, kuna homa ya ini na vitu vingine kama hivyo. Hata, ma hata malaria yenyewe ni ugonjwa ambao uko kwenye damu kwa hiyo mtu anapochangia damu, kusipokuwepo na mchakato wa kuihakiki ile damu, kuipima, kuangalia kama inafaa au haifai, ina maana yule mpokeaji anakuwa kwenye hatari, anapokea damu lakini anapokea na magonjwa ambayo yatadhoofisha afya yake zaidi. Kwao ni mchakato ambapo kwanza yule anayetoa anahakikishiwa usalama wake kwa sababu ataulizwa maswali kadhaa na atapimwa kuona kama afya yake inamruhusu kuchangia damu bila kupata madhara. Kwa hiyo hii inakuwa ina mchango kwa mtoaji na mpokeaji. Mtoaji atathibitishiwa usalama wake wa kiafya, ili anapotoa damu asipate shida yoyote, na kama hana vigezo vya kutoa damu basi anakuwa haruhusiwi, lakini anapotoa damu ile damu inaenda kupimwa, kwa sababu kuna vitu haviwezi kuonwa kwa, kwa macho, kama hivyo vijidudu vya magonjwa. Inapokuta kwamba hii damu haifai, basi huyo mtu, hiyo damu inakuwa discarded, maana haiwezi tena kutumika kwa ajili ya kumsaidia mtu. Kwa hiyo inapoonekana kwamba hii sasa haina vimelea vya magonjwa ya tunayoyafahamu yanaweza kumwathiri mtu, basi hapo ndipo hiyo damu inaweza kupelekwa sasa kwa mpokeaji. Kwa hiyo ni kama, ni kama daraja hapa katikati, inaro mlinki mto, mtoaji na mpokeaji. Ni mpango ya kwa ajili ya usalama wa wote wawili na kuwa na matokeo bora zaidi katika mchakato huu. Kwa mtazamo wako tu, ukiangalia jamii ya leo inauelewa yeah kiasi gani kuhusu e, hmm, uchangiaji damu? Ni kwamba uelewa unaongezeka, miaka miaka kumi iliyopita si kama ilivyo leo e, unaweza ukaona leo karibu kila mkoa kuna benki ya damu e, kuna benki ya damu maeneo mengi karibu katika kila mkoa, na hizi benki za damu zimekuwa vituo pia ambapo vinaratibu vina, vina hizi program za kuelewesha jamii katika maeneo husika. Kwa hiyo uelewa umeongezeka e, sema unaweza tusione matokeo makubwa sana, kwa sababu uhitaji pia wa damu unaongezeka, kwa sababu jamii inakua, e, ajali zinakuwepo na mambo kama hayo, lakini kiukweli ipo tofauti, japo hatuja, hatu, haijafika asilimia mia ya uelewa na utayari, lakini ninaona kuna hatua tunaipiga na kama tukiendelea hivi, basi tunaweza tukafika kwenye hatua nzuri zaidi ni njia ambayo pia mtu anaweza akaitumia kujua afya yake. Lakini matatizo mengine pia, kama pressure, msukumo wa damu, inawezekana kuna kuna mtu hajawahi kupima pressure siku zote, lakini hilo tatizo tayari ilipo. Kwa hiyo, kabla ya kutoa damu, lazima ipimwe pressure na kuhakikishwa iko sawa. Kwa hiyo, mtu anapopima, wanaona haiko sawa, wanaposubiri baada, baada ya dakika kumi na tano ili itulie baada ya kupumzika pima inakuta tena iko juu, basi mtu anaambia, hebu njoo upime tena baada ya muda fulani. Kwa hiyo inapokuta ina, inapo tena iko juu, basi inakuwa imegundulika moja kwa moja huyu mtu ana tatizo la kuwa na shinikizo la damu, na inakuwa ni njia ya yeye kuchukua hatua kwa ajili ya tiba. Kwa hiyo ni sehemu nzuri sana ambayo itamsaidia mtu kujua hali ya afya yake na kusaidiwa kuchukua hatua za haraka kwa ajili ya pata matibabu na kuboresha afya yake. Mtu anayechangia damu baada ya kufanya mm, hivyo hushauriwa kufanya nini kiafya? E, mtu anapotoa damu anashauriwa kupumzika kidogo ya kwa angalau hata nusu saa hivi, lakini baada ya hapo, anatakiwa pia kunywa maji au kimiminika chochote, ili kupunguza ili kuchukua nafasi ya yale maji ambayo yametolewa pamoja na dam eh, ili kumaintain kile ile volume, ule ujazo wa damu iliyopo kwenye mishipa ya damu. Msikilizaji, karibu asilimia 50 ya watu ambao hujitolea damu hutoka katika nchi zilizoendelea ambao zinafanya asilimia 15 ya watu wote duniani. WHO inasema haiwezekani kuunda damu katika maabara, hivyo watuaji damu kwa hiari ndio njia pekee ya kuwawezesha wote wenye kuwa na mahitaji hayo. Kila mtoaji damu anaweza kusaidia kuokoa maisha ya hadi watu watatu. Ni ishara ya upendo na ni ishara chanya sana katika afya zetu. Lakini je, kuna madhara yoyote mtu hupata baada ya kufanya hivyo? changamoto ndogo zinazojitokeza, hamna hamna, hamna maelezo ya moja kwa moja kwamba lazima kitatokea hiki, lakini hivi zinategemeana kwa mtu na mtu. Kuna wengine ambao hawapati shida yoyote, lakini kuna wengine wanaweza wakasikia kama kizunguzungu hivi. Kwa hiyo inategemeana na mtu na mtu, lakini sio changamoto kubwa sana ambayo inaweza ikawa inahatarisha maisha. Kwa hiyo suala ni kupumzika na kunywa maji au ni juisi au vimiminika ambavyo vitachukua nafasi ya damu, lakini pia glucose kwa sababu damu inapotoka inatoka na glucose. Kwa hiyo glucose ndio inaupa mwili nishati. Kwa hiyo mtu anaweza akajisikiasikia wakati mwingine kama kupungukiwa nguvu, na ndiyo maana katika mipango hii ya damu salama eh, kama umewahi kuhudhuria, unakuta kuna maji, kuna soda, kuna biskuti na glucose, ili kumsaidia mtu anapomaliza tu basi apate a replace kile kiwango cha kimiminika kilichotoka, lakini pia na kupata glucose kwa ajili ya kupata nguvu. Lakini baada ya hapo huyu mtu anashauriwa kutumia vyakula ambavyo vinaongeza damu, mboga za majani kwa wingi za kijani. Hizi zina madini ya chuma ambayo anasaidia mwili kutengeneza damu. Kwa hiyo ni vitu ambavyo anatakiwa kufanya pia, lishe, ale vyakula ambavyo vitamsaidia kutengeneza damu kwa haraka ile ambayo imetoka. Nakushukuru sana Dr Daniel Magumele kwa kuzungumza hmm, nami katika makala ya siha njema na kutakia majukumu mema. Nashukuru sana, nawe pia uwe na wakati mwema, msikilizaji. Muda umeruhusu kuwa na hayo, nami sina la ziada. Jina langu ni Martha Saranga. Shukrani kwa Dr Daniel Magumele wa taasisi ya daktari mkononi ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kushiriki nami makala ya siha njema. Hadi wakati ujao, kwa heri. Asante Martha Saranga. Juma uh, Kabonda unasema uko Kigoma Ujiji kule nchini Tanzania. Asante sana RFI ya Kiswahili kwa kutujuza habari lakini. Anas, anazungumzia pia ugonjwa wa Ebola. Anasema nasikia Kigoma ni maeneo yaliyotajwa kuwa hatari kweli, lakini bado sio hatari sana, lakini ni eneo ambalo linapakana msikilizaji na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa karibu kabisa, wana ziwa Tanganyika lipo Tanzania na lipo pia Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, mm, kat, uh, Muhammad unasema upo Kinondoni dar Dar es Salaam. Uh, unasema ni lazima wananchi tukae chonjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola, un, ni ugonjwa ambao unaua, msikilizaji. Na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa 12 jioni ya leo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, msimamizi matangazo ya Victor Robatiwil, fundi mitambo Stelus Stelusane. Nakutakia asubuhi njema, iye mfanikio tele. Kwa heri. i mwenzako mkiwa baba mkiwawa mapenzi baba, usinone nalia sana, nalilia mapenzi. Aslay pamoja na Nandi wakiwa nakuambia ni nogeshe. Ndivyo ambavyo natamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa 12 za jioni ya leo. Ni wasa wetu mwingine kwa matangazo ya lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na dakika chache kutoka sasa na kuacha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.