Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 24 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Polisi nchini DRC watumia mabomu kutoa machozi dhidi ya wafuasi wa mwanasiasa wa Jean Pierre Bemba alireja nyumbani hapo jana. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na rais wa jimbo la Mhara wa kupigwa risasi. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un apokea barua binafsi kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump. Matangazo haya unayapata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI kiswahili.com. Unaweza kutuandikia maoni yako uh, kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili huo na ukurasa wa Facebook, lakini pia namba yetu ya yasio mkononi simu yako ya ujumbe mfupi, tunaweza kutuma anza na alama kujumulisha 255764015747 Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametumia mabomu ya machozi dhidi ya afuasi wa kinara wa upinzani na makamu wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Jean-Pierre Bemba. Alirejea nchini hapo jana akitokea Brussels nchini Ubelgiji. Washirika wa Bemba wanasema kwamba kiongozi huyo amerejea kumwunga mkono aliyekuwa mgombea mkuu wa upinzani Martin Fayulu, ambaye anashikiliwa, anashikiliwa ndiye mshindi halali wa uchaguzi wa mwezi desemba mwaka uliopita tayari vinara wanne wa upinzani kama vile mbusa nyamwisi na mwezi katumbi wamerejea kutoka uhamishoni kurejea kwa bemba huenda kukamtisha rais Felix chisekedi Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu anazungumza akiwa nchini rwanda na kwa habari za kutaka kujua ikiwa chisekedi raisi aliyeko madarakani anaweza kuogopa nafikiri ndiyo na hapana kwa sababu ukiangalia um, namna wakongomani wote wanavyokuwa na nia, wanataka yule ambaye anaweza kujitahidi kurudisha amani. Lakini kwa upande mwingine kurudi kwa Bemba e, si kitu kidogo, si kitu kidogo. Inambidi labda huyu rais aliyeko madarakani awe na nguvu zaidi. Ni mtazamo wake Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za eneo la Maziwa Makuu, anazungumza akiwa nchini Rwanda. Serikali ya Rwanda imeunga imefunga tena mpaka wake na Uganda wa Katuna. Hatua hii imekuja baada ya serikali ya Rwanda hapo awali kukubali kufungua kwa muda ya siku kumi na mbili kuruhusu malori yenye mizigo yaliyokuwa eh, anaelekea katika nchi hiyo. Ilionekana kwamba hatua hiyo ya Rwanda ingemaliza mahusiano mabaya kati yake na Uganda, husiano ambao umekuwa ukishuhudiwa tangu mwezi Februari mwaka huu. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na rais wa jimbo la Mhara wameuawa kwa kupigwa risasi katika kile kinachoonekana ni mashambulizi ya kupangwa na jaribio la mapinduzi kwenye mkoa huo kaskazini mchihio, yake, wa kaskazini mwa nchi hiyo. Katika taarifa yake, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema mnadhimu wa jeshi Asiminiu Sige aliuawa nyumbani kwake na mmoja wa walinzi wake, huku rais wa jimbo la Mhara Ambacheu Makonen akiwawa na maafisa wa usalama wakati akiwa usini mkwake. Mamoja haya yanazidisha shinikizo zaidi kwa waziri mkuu Ahmed ambaye ameendelea kutekeleza mabadiliko katika idara za usalama na kuwachia wafungwa wa kisiasa. Wachambuzi wa siasa na usalama wana mtazamo gani kuhusu kilichotokea? Dr Francis Unditi anatathimini suala hili akiwa Nairobi nchini Kenya nchi ya Ethiopia yale ambayo yametendeka ni uh, ni jambo la kusikitisha sana, um, kwa sababu um, eh, Prime Minister wa nchi hiyo amekuwa akijenga misingi uh, ya kidemokrasia na mambo mengine ambayo yanaelekea pamoja na kuleta uh, demokrasia katika nchi hiyo, lakini um, ile imetokea wakati huu mkuu wa je, majeshi kuuawa, na pia kuwa na na na, na, na shida katika majimbo fulani fulani inaashiria mambo mengi. nam ni mtazamo wake Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. RFI Radio France International akiwa mjini Lubumbashi kule nchini DRC. Ni saa 1 dakika 34 sawa kabisa na Kigali hapo nchini Rwanda. Watawala wa kijeshi nchini Sudan wametoa wito kwa umoja wa Afrika na Ethiopia kuungana katika juhudi za kupata mkataba utakaomaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kufukuta nchini humo na kupata serikali ya mpito. Wanajeshi hao ambao walimwondoa madarakani rais wa zamani Omar al Bashir wameonyesha kutoridhia mapendekezo ya mpatanishi wa Ethiopia ambayo mapendekezo yake hata hivyo yamekubaliwa na upande wa viongozi wa waandamanaji. Hatua hii inaashiria nini? Komrad Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mjumbe wa Ethiopia ambaye anasimamia haya ma ma ma ma mazungumzo na kuonekana kwa viongozi wa kiraia ambao wanaongoza maandamano kuanza kukubaliana, ni dhahiri wazi kwamba kila upande sasa umeona upo umuhimu wa kwenda kulimaliza hili jambo, ili maisha mengine yaendelee. Maana kila upande pia umeona bila kukubaliana na kuweka mambo mezani, basi mwisho hakutakuwa na mwanzo na mwisho mzuri kwa kila upande. Nam, ni mtazamo wake Comrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza zungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania timu za taifa za mchezo soka za Kenya na Tanzania zimeanza vibaya. Michuano inaendelea kuwania taji la mataifa Afrika maarufu kama AFCON kule nchini Misri. Taifa Stars ya Tanzania ilikuwa timu ya kwanza kufungwa na Senegal mabao mawili kwa bila, na baadaye Harambee Stars ya Kenya ikapoteza dhidi ya Algeria pia kufungwa kwa mabao mawili kwa bila. Katika mechi za kundi che, wawakilishi hawa Afrika mashariki walionekana kulemewa katika mechi zao na wanatarajiwa kumenyana baadaye wiki hii. Burundi na DRC ni timu nyingine zinazowakilisha ukanda Afrika mashariki na kati, na zilianza vibaya, lakini Uganda ilianza vema baada ya kuichakaza DRC mabao mawili kwa bila. Mgombea wa chama tawala nchini Mauritania, Muhamed Old Gauzuni ameshinda kiti cha urais kwa asilimia hamsini na mbili ya kura katika uchaguzi wa mwisho uliofanyika mwishoni mwa juma lilopita. Tayari kiongozi wa upinzani nchini humo, Biram Dah Abeid, aliyepata asilimia 8 ya kura, amekataa kutambua matokeo hayo akilalamika kwamba kulikuwa na udanganyifu. Kwa upande wake, uh, chama tawala kupitia mshauri wa masuala ya kisiasa Uh, wa rais mteule Muhamed Salem Ould Merzug amesema upinzani unao njia moja tu: ni kwenda mahakamani kupinga ushindi huo. Tunafurahi sana kwa kupata ushindi katika kinyanganyiro hiki cha kisheria zaidi sana. Nina imani kwamba wananchi wa Mauritania wamejipatia ushindi wanaostahili. Kwanza ni ushindi ambao unaimarisha mfumo wetu wa kidemokrasia na ninaelewa kwamba katika mfumo wa aina hii mtu anapopinga matokeo kuna utaratibu wa kufuata katika baraza la katiba. Ni sauti yake, Muhamed Salem Old Merzog, mshauri wa masuala ya kisiasa wa rais mteule kule nchini Mauritania kundi la kigaidi la Boko Haram limewaua wanajeshi saba wa Chad katika ziwa Chad. Haya ni mashambulizi ya hivi karibuni kutekelezwa na kundi hili lenye makao yake kaskazini mwa Nigeria, lakini limeendelea kuhatarisha usalama wa nchi kama Niger, Chad na Cameroon. Mauaji haya pia yamewacha watu wengine kumi na watatu wakiwa na majeraha RFI, Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 38. Afrika kati ni saa moja dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi, kumbuka kwamba unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza alama kujumlisha. Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un amepokea barua binafsi kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump, barua ambayo televisheni ya taifa ya nchi hiyo imesema na barua iliyojaa masuala muhimu. Mwandishi wetu Fredrik Nwaka ana maelezo zaidi. Barua ya rais Trump kwa Kim imekuja wakati huu ambapo mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiwa yamevunjika baada ya mkutano wa mara ya pili kati ya viongozi hao mwezi Februari mwaka huu. Viongozi hao walishindwa kukubaliana kuhusu kile ambacho Korea Kaskazini itakubali kuachana nacho kama sehemu ya kulegezewa masharti na Marekani kutokana na mpango wake wa nyuklia. Televisheni ya taifa imesema mwenyekiti Kim Jong-un amefurahia barua ya Trump aliyosema inatoa matumaini mapya ya kufanyika mazungumzo mengine ambayo pia Rais trump amekuwa akiagusia. Waandamanaji wameendelea kushinikiza waziri mkuu wa jamhuri ya Cheka Andreja Babis ajiuzulu kwa madai ya kujihusisha na masuala ya ufisadi. Jana maelfu ya waandamanaji walikusanyika katika jiji la Brega kuendeleza shinikizo hizo laki katika maandamano ambayo yanaelezwa kuwa mkubwa kuwahi kutokea tangu kuangushwa kwa utawala wa kikomunisti mwaka 1989. Waasi nchini Yemen wameshambulia uwanja wa ndege kusini mwa nchi ya Saudi Arabia na kusababisha kifo cha raia mmoja wa Siria na wengine saba kujeruhiwa. Ripoti kutoka Saudi Arabia zimethibitisha kutokea kwa shambulizi hilo na kusema limetekelezwa na waasi wa Kihuthi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Ahbar. na mnukati wa RFI michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso. Leo ni siku ya nne ya michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika AFCON inayoendelea huko Cairo nchini Misri. Miongoni mwa mechi zitakazochezwa leo, Cote Divoire watacheza na Afrika Kusini. Itakuwa ni mwendo wa saa kumi na moja na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Uh, huku Afrika ya kati itakuwa ni uh, saa kumi na nusu za jioni Tunisia watatoshana jasho na Angola saa mbili kamili e, saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati itakuwa ni saa moja kamili usiku. E, Mali watacheza na Mauritania saa tano kamili usiku Afrika Mashariki, wakati itakuwa ni e, saa nne e, kamili za usiku huko Afrika ya Kati. Msikilizaji, hapo jana timu za Afrika Mashariki e, katika kundi che Tanzania taifa, ta, Taifa Stars iliangukia pua baada ya kukubali kichapo cha mabao mawili kwa sufuri mbele ya Senegal, huku Kenya uh, Harambee Stars na yenyewe ikifungwa na Algeria mabao mawili bila. Msikilizaji, timu za Kenya na Tanzania zitakutana siku ya alhamis Juni ishirini na nane katika michuano hii ya AFCON kwa kifupi. Victor Buso, unazungumziaje mtanange huu kati ya Harambee Stars na Taifa Stars? na bila shaka ni mechi itakayokuwa ngumu sana baada ya timu zote mbili kupoteza mechi zao za ufunguzi, na itakuwa ni kama dabi ya Afrika Mashariki na chochote kinaweza kutokea. Kila timu itakuwa nakwenda na kupata ushindi wake wa kwanza kusema kweli ninavyoona itakuwa ni mechi ngumu sana. Uh, kumbuka tu msikilizaji, Burundi na DRC ni timu nyingine zinazowakilisha ukanda wa Afrika mashariki na Kati ambazo zilianza vibaya, lakini Uganda ilianza kwa matumaini baada ya kuishinda DRC mabao mawili kwa sifuri hali ambayo uh, huko, uh, huko DRC mashabiki wengi wa Leopar walikasirishwa baada ya kuona Leopar imeshindwa kutamba mbele ya timu hiyo ya Uganda Cranes. Uh, uh, uh, kocha Flori Ibenge mwenyewe aliweka neno, walikuwa na utashi. Ni timu ambayo tunaifahamu tangu zamani, tumeangalia mara kadhaa katika video. Bahati mbaya kwetu mambo hayakwenda vizuri. Ni hali ya kibinadamu, wakati mwingine unapoamka asubuhi unajisikia kichwa kinakuuma, wakati usiku ulilala au ukiwa na afya njema. Ni Flora Ibenge, kocha wa uh, timu ya Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo, Leopard. ni malizie na michuano ya uh, kombe la dunia kwa wanawake inayoendelea kutimua vumbi jijini Paris nchini Ufaransa. Uh, leo Jumatatu msikilizaji wa Hispania watashuka dimbani kucheza na Marekani pia Canada watakabana co na Sweden. Jana Cameroon iliondolewa katika michuano hiyo baada ya kuchakazwa mabao matatu uh, kwa bila na Uingereza. Na asante sana mwenzangu Ruben, kumbuka karibu Sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. nam asante Victor Buso, pole sana kwa kipigo cha janana na, pole sana jana. <laughs> Ilikuwa ni siku ngumu sana, mi melala saa saba. Uh, wametuchelewesha kulala, alafu wamekula kichapo <laughs> mbaya sana. Sijui itakuwaje, lakini Daily Monitor la Uganda Victor, limeandika kuhusu kufungwa kwa mara nyingine kwa ule mpaka wa Gatuna kati ya Uganda na Rwanda baada ya majuma kadhaa yaliyopita Rwanda kufungua kwa muda. The Star la Kenya limeandika kuhusu wabunge wanamuunga mkono naibu wa rais William Ruto kujipanga kwa kujibu mashambulizi ya rais Uhuru Kenyatta. The New Times la Rwanda limeandika matumizi ya drone ama ile ndege isiyo na rubani kule Rwanda, imeanza kuleta uweni kwa wakulima wadogo, teknolojia hii. Gazeti la Le Potentiel na Le Phare la kule DRC yameandika kuhusu kurejea nyumbani kwa Jean Pierre Bemba ambapo jana polisi walitumia uh, kidogo mabomu ya machozi kuwadhibiti wafuasi wa Bemba. Magazeti hapa nchini Tanzania, gazeti ya Habari Leo limeandika kivumbi mjadala wa bajeti mwisho kesho. Uh, Mwananchi limeandika simulizi ya mama aliyeuwa mwanaye akamkatakata aka vipande na kumchemsha, na hapa kuna picha inamuonyesha Rais John Magufuli akisalimiana na Latifa Sazar ambaye ni mke wa Tarimba Abbas. Rais Magufuli alienda nyumbani kwa Tarimba Kinondoni, Dar es Salaam hapo jana kwa papole, baada ya kufiwa na watoto wake wawili kwa ugonjwa wa homa ya denge. Denge imekuwa tishio Dar es Salaam, Tanzania. Mama mbaroni kwa kumchinja mwanawe na kumpika mcharanga, vipande vya nyama Alipoulizwa anachopika alisema anachemsha maji. Hatari sana wazazi wa siku hizi. Uhuru limeandika <laughs> madudu ya kutisha, msako maabara feki, asiye na ujuzi anaswa akimdunga sindano mtoto mwingine, alazwa wagonjwa wa anakolala na mke wake. Maajira, mwanamke aua mtoto wake, kisha ampika mtoto wake, eleza alimkata vipande vidogo vidogo, kisha kuviweka kwenye sufuria na kuanza kuchochea moto jikoni, akamatwa alipumba Aishauri serikali kukopa BOT na magazeti ya The Guardian la kule nchini Uingereza wabunge wa mtaka Boris Johnson kueleza nini kilitokea kati yake na mchumba wake, aliripotiwa ugomvi akitakiwa aondoke. <laughs> oa oh, mzee ataki. Kwa hivyo sasa hii huenda ka ikamsababishia akapata wakati mgumu sana katika mchakato wake wa kuwania kiti cha waziri mkuu. The New York Times na Marekani limeandika mkakati wa Marekani wa kutangaza vikwazo dhidi ya Iran hivi leo, na Le Figaro la nchini Ufaransa limeandika kuhusu kushindwa kwa chama tawala kule nchini Uturuki cha Rais Recep Tayyip Erdogan katika umea wa jiji la Istanbul. <laughs> <laughs> sana, sana. <laughs> Asante sana mwana RFI. Radio France Internationale. Na bado tunaye mwana makundi anakuletea makala ya jua haki zako. Msikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni Bara la Afrika linashuhudia maandamano makubwa yanayofanywa na raia, ama kuonyesha hisia zao za kutoridhishwa na utawala au kushinikiza mabadiliko ya demokrasia, ama wakati mwingine kufurahishwa na namna serikali ambavyo imekuwa ikifanya. Lakini hata hivyo, maandamano ya kushinikiza mabadiliko yamekuwa mengi zaidi katika kipindi hiki barani Afrika. Maandamano mengi yameshuhudia vurugu na hata wakati mwingine watu kupoteza maisha. Tumeshuhudia maandamano ya kule nchini Sudan, Togo, Malawi na hata kule Algeria kushinikiza mabadiliko. Swali ni je, maandamano ndiyo njia pekee ya kushinikiza mabadiliko barani Afrika? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya kuzungumzia suala hili, msikilizaji, tunaungana kwenye laini ya simu na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na utawala bora pamoja na demokrasia kule nchini Kenya, Andrew Coiti Omtata. Nimeanza kwa kumuuliza yeye pengine ana mtazamo gani. maandamano ndiyo njia pekee duniani kote, maandamano ndiyo njia ambayo inakubalika wananchi isipokuwa kuchukua silaha. Lakini kwa maandamano ndio njia sahihi ambayo inakubalika ulimwengu kote, katika madola ma za kidemokrasia kwa wananchi kujieleza. Yaani kuna ile inaitwa representative democracy ambayo unawakilishi unawakilishwa kwenye hoja za dola na wengine ambao mnachagua, na kuna ile pia kujitolea mwenyewe direct, yani kujihusisha mwenyewe kwenye mambo ambayo inahusu dola, na kwa hivyo haya maandamano ni ya kuchia moyo kwa sababu inaonyesha kwamba nchi za Afrika tunaanza kuacha mambo ya kuchukua silaha na tumeanza kuchukua namu mi-mi- miundo ambazo haichangii hai, hai, kubagigajwa damu, ili tuweze kupata ile ambayo tunajaribu kutafuta kwa njia ya, ya, ku, ya, kupata utawala ama serikali ambazo zitautawala kwa misingi ambayo itatuletea manufaa na maendeleo. Naam, lakini mtata tumeshuhudia maandamano haya yakifanyika mara kadhaa, na yamekuwa yakigeuka vurugu, hata hapo nchini Kenya mara baada ya uchaguzi. Tumeshuhudia haya tuliyoshuhudia, kageuka vurugu, lakini wanaoleta furugu sio waandamanaji, wanawaleta, wanawaleta furugu ni wale viongozi ambao wanapingwa nao wenye waandamanaji. Kitu muhimu ni kwamba wananchi wameanza kutambua ya kwamba kuna njia za kupinga serikali bila kupitia kuchukua silaha na hiyo ndio jambo muhimu, na tunaomba kwamba serikali ambazo zinahusika pia tuweze kuheshimu hiyo haki ya wananchi kuandamana na kusema kwamba tungependa iliende tuende hivi tusiende vile. So, tutue na pia ile, hata baada ya uchaguzi mnakuwa na representative democracy, lakini bado pia miko na participatory democracy, ambapo mwananchi wa kawaida anaweza kuchangia kwenye hoja za serikali ama kuchukua msimamo kusema kwamba hapa hatuoni kama ambayo tumepewa mamlaka wanatupeleka vizuri na ni heri tungebadilisha mienendo. Hata Ufaransa saa hii tunaona kuna maandamano makubwa, ile inaitwa yellow vest. Alafu kule na, tulikuwa tuna maandamano pia huko Ulaya, tumekuwa na maandamano mara kadhaa, hata mara ingine ikahuzisha viongozi wa serikali kadhaa, ambapo walikuwa wanapinga ile mashambulio ya wahalifu ambayo ilitereka kule Paris. Na, yeah. Mara zote mara zote mara zote maandamano haya mbali na kwamba umegusia kwamba pengine vyombo vya dola vimekuwa vikitumia nguvu kukabiliana na waandamanaji, lakini waandamanaji hawa hata kule Ufaransa wamekuwa wakiharibu miundombinu wamekuwa wakipora mali na kadhalika. Haki iwe ya upande wote, lakini isionekana ya upande mmoja. Uh, Andrew, nakubaliana na mimi, kwangu na mimi siamini mambo ya furugu ama kuana. kuna wale ambao huwa huchukua nafasi ya maandamano kutenda maovu lakini ni, ni heri kuna sheria wachukulie sheria ya kibinafsi sio kutumika kwa haribu jina la wala wale ambao wanaandamana. So kwangu kwa mimi ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba wale ambao wanaandamana wanaandamana kwa njia ambayo haiwezi kuleta furugu na wapatiwe nafasi. Lakini mara nyingi wakizuiliwa kufanya jambo fulani, ndio unapata kuwa kuna ucha ucha ghasia inatokea. Lakini iki- serikali ikichukua jukumu la kusema kwamba wangependa kuandamana kwa njia ndio hii na waandamanaji ambao wanasimamia maandamano na wakina hawa na wenye kufanya kupanga maandamano pia wachukue jukumu la kuhakikisha kwamba maandamano yao haiingiliwi na wale wana ambao wanataka kuleta fujo ili wawe ma, na maandamano ya amani ma, ma. Umekuwa mzoefu katika harakati hizi, na wewe hata wakati mmoja ulikishawahi hata kujifunga mnyororo hapo Nairobi. Unadhani zime juhudi hizi za maandamano kushinikiza mabadiliko katika nchi zimezaa matunda? Kwa bara la Afrika matunda makubwa sana, matunda makubwa sana na mfano ni nchi kama Kenya, nchi kama Kenya tumepata ma, ma, tumeweza kuepuka umwagaji wa damu kutumia kwa sababu kama watu wa Kenya wangechukua silaha kwanza kupinga serikali, nadhani hatungekuwa tumefika penye tuko sasa hivi, na tumeona kwamba tumeweza kutumia nji mbinu za kimaandamano, mbinu za kiuraya, sio za kijeshi kuweza kutafuta na kuchangia mabadiliko ambayo tumeyapata sasa, na bado tunaendelea hatujafika penye tungependa kuwa, lakini kuna tumesonga kidogo. So kwangu mimi naona kwamba hayo maandamano yamechangia ya vikubwa sana kuleta mabadiliko katika dola la Kenya na nchi zingine za Kiafrika, nikiangalia zinaenda, zinaendelea hivyo hivyo nam, kwani uh, njia pekee ya kudai mabadiliko ama demokrasia uh, katika nchi ama uhuru wa watu kutoa maoni na kadhalika ni lazima kupitia maandamano, wakati kuna vyombo vya kisheria kama vile mahakama na kuna bunge Andrew. Ndio, kuna bunge, kuna vyombo vya mahakama, na ndio maana nimekuambia kwamba kidemokrasia ina kuna... miguu miwili. Miguu mmoja ani kuwakilishwa ukienda bunge unu, unatumia unapita kwenye umemchagua kwa kuwakilisha. Mahakamani pia unu, una wale mahakimu ambao wa ni wanawakilisha yaani wanawakilisha wana, wana, wana, wana, wana, wana kitu fulani. Ukienda kwenye serikali kuu pia wananiwakilishi tu sasa, so kuna ile mguu mwingine ni ule wa kusema kwamba wewe mwenyewe mwananchi unachukua hatua, yani participatory democracy, sio representative democracy. So kwenye participatory democracy ndio maana unapata nafasi za maandamano, pale ambapo wananchi wenyewe wanajitokeza kwamba ndio tuko na hizi vyombo za serikali na nini, lakini hazijafanya vile tungependa zifanye, na kwa hivyo sisi wananchi we wenyewe tumejitokeza kusema kwamba tungependa ya, mambo yawe vile ama, yasiwe vile, yawe hivi kwa hivyo, na, kwa hivyo unaamini kwamba njia pekee uh, kwa sasa hasa katika kushinikiza mabadiliko katika mataifa ambayo mnadhani uh, bado hakuna uhuru, bado demokrasia imeminywa, bado uhuru wa watu kutoa maoni umeminywa, bado uhuru wa watu kuandamana kwa uhuru kufanya maandamano ya amani umeminywa, njia pekee inayosalia ni, ni maandamano Sio njia pekee lakini, niyo njia muhimu ambayo huo huwa inaonyeshwa i ina, in, njia muhimu ambayo huwapatia kila mtu nafasi ya kuchangia, kwa sababu ukipata njia kama zile za kuwa na ma conference za kuwa na mikutano za kusema mnatengeneza nini na nini, watu wengi hawezi kuwa nile, yani ya muta, muta na nafasi ya kuchangia. Lakini maandamano ni ile yani ya mtaa, kila mtu ana nafasi ya kuingia pole kwenye barabara na kuchangia, lakini haimaanishi ha, ha, ha, ha, ha, ha, ha, ya kwamba zile bindu zingine za kutafuta njia ama, ama, ama kuongea kinyi kwa siri ama kwa vitu vingine haviendelei, zote hufanyika pamoja, lakini ma, maandamano ni kama ile bendera inaonyesha kwamba kuna jambo linatendeka na wananchi wanaunga mkono. Ahiyo, so ni nafasi ya ku, ya, ku, ya kuleta kama hiyo ku kama kuonyesha kwamba kuna jambo linaendelea, lakini hale pale chini kuna maneno mengi sana huwa yanafanyika wakati wa mnafanya maandamano, kuna viongozi wanakutana na wengine kuna watu wanaongea, kuna ma, ma, majadiliano hivi na pale, lakini maandamano ni ishara tu ya kuonyesha kwamba kila mtu amekuja, na ni nafasi ya kila mtu kuchangia, kwa sababu unahitaji tu kujipeleka pale na unajihusikia na maandamano. Na pengine cha mwisho, wito wako ni nini kwa mataifa ya Afrika, uh, pale ambapo wananchi wamekuwa wakionyesha hisia zao kupitia maandamano na yamekuwa yakikataliwa? mimi naomba kwamba maisha ya Afrika, ya Afrika ya yaone kwamba siko kwa karne ishirini na moja na wakati umefika Waafrika kupatiwa nafasi ya kujieleza, nafasi ya kujiendeleza, na hizi serikali ama hizo serikali ambazo zimekalia zime madola kwa njia ya kimabavu, ambazo hazina mwelekeo kwenye wanapeleka watu wao, zingefanya zinge kitu kimoja, ziwaachilie nafasi watu waweze kujitawala vile wangependa kujitawala, waweze kujieleza, ili dola za Afrika pia ziweze kuwa na zile nguvu za ku, kuwa kama madola mengine ya kisasa. Nam Andrew Koito Mtata, asante sana. Karibu. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana mwenzangu Emmanuel Richard Makundi kwa katia makala hayo ya jua haki zako na huwa ni furaha yetu sana kuwa pamoja nawe asubuhi, uh, hapa RFI Kiswahili tukikupasha yale ambayo yanatokea duniani. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa kutusikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Kumbuka kwamba uh, kabla ya saa 12 jioni, unaweza kupitia tovuti yetu ya rfi.kiswahili.com na kusoma uh, taarifa mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Fundi mitambo wa asubuhi hii amekuwa ni Emanuel Mbando, msimamizi wa matekezo haya ni Emanuel Makundi, mimi ni Victor Busso, tumekuwa naye pia Roben Likumbuka. Asante sana, ni kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Van Buravan kutoka kule Rwanda na kibao Urio Gakunda Kimazav kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo.