Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne tarehe 25 mwezi wa Juni mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza dunia, ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa hatari wa Ebola mashariki mwa DRC yafikia 1500. Washukiwa wa jaribio la mapinduzi lililoshindikana kwenye jimbo la Amhara nchini Ethiopia wa kupigwa risasi na umoja mataifa wataka kurejeshwa nyumbani kwa maelfu ya ndugu na wanafamilia wa watuhumiwa wa kundi la Islamic State. Matangazo haya unayapata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili lakini pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Naweza kutuandikia ujumbe mfupi utuambia na tusikilize ukiwa wapi? Anza na alama kujumlisha 255 764 015 747. Zaidi ya watu 1500 wameripotiwa kufa katika kipindi cha miezi kumi tangu kuripotiwa kwa mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wizara ya afya nchini humo imethibitisha. Katika hatua nyingine, vijana waliokuwa na hasira umeripotiwa kuchoma moto vituo vitatu vilivyokuwa vinatoa matibabu ya ebola pamoja na kuharibu magari ya ugonjwa mjini Beni. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC, Chube Ngorombi, ametuma ripoti ifuatayo. Kiongozi wa muji wa Beni, Nyonyi Bwana Kawa, ameshuhudia pia mashambulizi hayo na kuwataka vijana kuwa watulivu. Beni kulikuwa shida, kuna sehemu ya komuni ya Mlekera waliteketeza kwa moto gari moya ya riposte contre ebola. Wakaaji wakiwa wenye kisirani kuona kama wakaaji wenzao wanakufa na ebola, ndiyo wakafanya kisendo kama na hicho. Upande wa raia wamesema, vijana tujikaze kutokushambulia watu wa ebola. Ni huzuni sana, hatupashwe nyanyasa wa wale waganga wa ebola paski watu wiko nakufa, jua ile ile mapasha waonga mkono kwa sababu ugonjwa u. Watetezi wa haki za binadamu walaani vikali mashambulizi hayo. Omar Kavota, mtetezi wa haki za binadamu jijini Beni. Wamama na wa wababa wenye hekima tunapenda kuomba vijana wao watulivu, jamii iweze kushirikiana na makundi ya kupiganisha vita marazi, sababu hiyo ndiyo njia ya mwafaka ambayo inaweza kupelekea kumaliza hayo marazi ambayo ni hatari kwa maisha ya binadamu. Haiajiri wakati ambapo shirika la WHO lashuhudia kwamba katika kipindi cha miezi kumi ni watu 2145 ndio walioambukizwa na virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri, 1506 kufariki na ugonjwa huo na 621 kuponyeshwa. —Chubengorombi, Goma, Erefi Kiswahili na mtukusalia kule DRC mbabe wa zamani wa kivita Bosco Ntaganda mwezi ujao watasimama mbele ya majaji wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita kujibu mashtaka ya tuhuma za kusimamia mauaji na kuwatumia watoto kwenye jeshi lake la waasi. Ntaganda ambaye alipewa jina la the terminator anatuhumiwa kuhusika na kusimamia mauaji yaliyotekelezwa na wanajeshi wake dhidi ya raia kwenye jimbo la Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu. Wachambuzi wa siasa wa maziwa makuu wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Rafael Bakemana anazungumza nasi akiwa nchini Rwanda. Tukiwa katika nchi za maziwa makubwa, Ntaganda yuko tayari kuhukumiwa kwa hukumu zozote zile, ninafikiri kwa sababu yuko mikononi mwa majaji wanaruhusa kumhukumu wanavyotaka. Lakini je, tangu amefungwa kuna kitu kimebadilika kwa habari za vita? Nafikiri hukumu yake, kwa sababu yuko mikononi mwa wanao wanaoruhusiwa kumhukumu, si haishitui yeyote. Na mahakama ya ICC imesema hukumu dhidi ya kiongozi huyo wa zamani wawasi itatolewa tarehe nane mwezi Julai mwaka huu. Marekani yanasema mataifa Afrika ya Afrika ambayo yanadaiwa hasa na nchi ya China yasitarajie msaada wote kutoka kwa nchi hiyo na mataifa mengine ya Magharibi. Onyo hili limetolewa na Tibor Nagi, mjumbe wa Marekani kuhusu masuala ya Afrika, na limekuja wakati huu shirika la fedha duniani IMF likisema kwamba asilimia 40 ya mataifa ya Afrika yanadaiwa. Aidha, ameongeza kwamba msamaha uliotolewa miaka 20 iliyopita kwa mataifa kadhaa ya Afrika watiotolewa tena na badala yake mataifa yaliyokopa fedha kutoka nje yanatarajiwa kulipa madeni yao kikamilifu. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizowazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Pamoja kwa kwa tunaweza kuishinda Ibola, na mkiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC ni saa moja dakika 35 zimeingia 36. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Polisi nchini Ethiopia wameripotiwa kumuua kwa kumpiga risasi mtuhumiwa mkuu wa jaribio la mapinduzi lililoshindikana kwenye jimbo la Amhara ambapo wanahusishwa pia na mauaji ya mnadhimu wa jeshi na gavana wa jimbo hilo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed imemtaja aliyekuwa mkuu wa idara ya usalama kwenye jimbo hilo Asamineu Sige kama mtuhumiwa mkuu wa mkua jaribio la mapinduzi ambalo lilisababisha kifo cha rais wa eneo hilo pamoja na maofisa wengine kadhaa siku chache baadaye, katika kile ambacho serikali imesema ni matukio ya kupangwa. Mnadhimu mkuu wa jeshi la Ethiopia aliuawa na mlinzi wake akiwa nyumbani kwake mjini Addis Ababa. Asaminew ambaye alikuwa amejificha tangu kutokea kwa jaribio hilo ameripotiwa kuuawa wakati akijaribu kutoroka kutoka kwenye eneo ambalo alikuwa amejificha. Haijafahamika mpaka sasa ni nini hasa kiini cha jaribio la mapinduzi na mauaji ya maofisa ambao wanatajwa kuwa walikuwa ni watu wa karibu wa waziri mkuu Abiy Ahmed. Wabunge nchini Nija wamepitisha sheria mpya ya uchaguzi, mchakato ambao ulisusiwa na wabunge wa upinzani kabla ya kushuhudiwa mjadala kuhusu sheria hiyo mpya. Wabunge uh, wa upinzani waliwasilisha mswada wa kukosa imani na waziri mkuu Brigi Rafini. Wabunge walio upande wa serikali wanasema kwamba mabadiliko ya sheria yatasaidia nchi hiyo kuwa na uchaguzi utakaokuwa huru na haki, jambo ambalo wabunge wa upinzani hawaamini. Upinzani kule nchini Mauritania umekataa kutambua matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, ambapo mgombea wa chama tawala alitangazwa mshindi. Hata hivyo, mgombea wa upinzani uh, Brahima Da Abeid amesema uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu, ambapo pia amekosoa hatua ya kukamatwa kwa wafuasi wa upinzani. <coughs> Tunalaani mashambulizi dhidi ya makao makuu ya kana Hamidu Baba na Biram Da Abe. tunalaani pia tukiola kukamatwa kwa wafuasi wengi kinyume cha sheria, na huwezi kutetea hilo. Tunalaani pia kumekuwa na majeruhi wengi na watu waliokamatwa wako katika hali ya mateso. Tunatoa wito kwa wananchi wote, kwa wanasiasa wote na vyama vya kisiasa na mashirika ya kiraia ya haki za binadamu kulaani uvamizi huo usioelezeka na ambao umelazimishwa kwa wananchi wa Mauritania. Vikosi vya usalama vinazingira miji kadhaa, hasa ile inayokaliwa na watu weusi ni Biram da Abeid kiongozi wa upinzani nchini Mauritania. Rais wa Cameroon Paul Biya ameondoka nchini mwake kwenda mapumzikoni barani Ulaya. Rais Biya ameondoka Cameroon wakati huu serikali yake ikiendelea kushutumiwa kwa kukiuka haki za binadamu kutokana na wanaharakati wanaoishi katika maeneo yanayozungumza lugha ya Kiingereza kuendelea kushinikiza kuwa wanataka nchi yao. Radio France Internationale Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa anapendekeza kurejeshwa kwenye nchi zao maelfu ni ya ndugu na wanafamilia wa watumia wa kundi la Islamic State. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Akizungumza katika kongamano la mwaka la tume ya haki za binadamu mjini Jiniva nchini Uswisi, Michel Bachelet amesema hasa watoto wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya ukiukwaji mkubwa wa haki zao. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linakadiria kuwa kuna watoto 29,000 wa wapiganaji wa kigeni wa kundi linalojiita Islamic State nchini Syria, ambao 20,000 wanatokea Iraq. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema kwa sasa jumla ya wapiganaji 55,000 wa kundi hilo linalojiita Islamic State pamoja na familia zao wanaozuiliwa kwenye nchi za Syria na Iraq baada ya kundi hilo kumalizwa huku wengi wakitokea kwenye mataifa hayo mawili licha ya kuwa wapo wanaotoka kwenye mataifa zaidi ya 50 duniani. Mkuu wa idara ya ujasusi katika jeshi la Marekani luteni jenerali Robert Tashli anasema aamini wapo ukiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ana nia dhati ya kuachana kabisa na mpango wa kutengeneza silaha za nuklia. Hii imekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kumwandikia barua Kim Jong Un. Na ripoti zinasema kwamba Trump mwishoni mwa wiki hii atakuwa kule Korea Kusini, ziara ambayo huenda ikasaidia kufua mazungumzo kati yake na bwana Kim na rais of... Nilikuwa no. <laughs> <laughs> nataka nimalizie, lakini naona muda wetu umekwenda kabisa. Ni wakati wa aira ya michezo na Ali Bilal. Na mkweli kabisa, bingwa Victor Abuso, kama unavyosikia, basi michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika inaendelea kurindima huko nchini Misri, ambapo hii leo kwa mara ya kwanza tunatarajia kuwashuhudia mabingwa watetezi wa kombe hilo la mataifa bingwa barani Afrika, Cameroon ambao wanaanza mechi yao ya kwanza leo watachuana na Guinea Bissau. Uh, Cameroon ambao wamewasili huko Ismailia wakichelewa kidogo kutokana na mzozo uliokuwepo katika shirikisho la soka. Wachezaji walikuwa wakidai wapewe mm, uh, vinua mgongo kabla yao kuelekea kule Ismailia ambako wamepiga kambi na timu hii Kamerun inashuka uwanjani wakimkosa kiungo wao wakati Hei, kutokana na tatizo la moyo amekuta kwamba na matatizo ya moyo, na madaktari wanasema kwamba ikiwa kwamba watamruhusu kucheza anaweza kakutwa na umauti akiwa uwanjani. Hili ni mmoja miongoni mwa matatizo ambayo amekuwa akiwakumba wachezaji yeah, yeah. na hivyo ameweka amewekwa kando na ameshauriwa kufanyiwa matibabu. Kama anataka kuendelea kucheza soka anaweza kuendelea baada ya, ya, ya kutibiwa ya, ya. Lakini mbali na Cameroon leo pia Ghana watakuwa uwanjani kumenyana na Benin, hili ni kundi kundi A. Mm. A -E. E. <laughs> <laughs> e. Lakini pia jana Tunisia, um, Tunisia pamoja na kucheza mchuano wao wa kwanza walijikuta wametoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Angola, wakati Mali ikisindiria msumari wa mabao Mauritania kwa kuilaza kwa mabao manne kwa moja na kujikuta Mali ikiongoza kundi ikifuatiwa uh, na Tunisia. Mm. Lakini pia jana Cote d'Ivoire bingwa. Cote d'Ivoire imeungana na Misri, Morocco na Nigeria kwa kufunga bao moja. Uh, jana waliwafunga Afrika Kusini bao moja kwa bila uh, bao ambalo lilipachikwa kwa uwanjani na mchezaji Jonathan Kajia ambaye uh, ana matumaini kuona kwamba wanafika mbali katika michuano hiyo. Tukiendelea na habari hizi za soka uh, bingwa ni kwamba kule nchini Burundi shirikisho la soka nchini humo limetangaza li, li, jana lilifanya draw ya ligi ya ambayo maarufu inajulikana Premier League ambayo imefanyika jana jijini Bujumbura baada ya shirikisho la soka nchini humo FFB kutangaza kalenda ya ligi hiyo ambayo inatarajiwa kuanza kutimua vumbi Agosti 10 mwaka huu. Moja miongoni mwa vilabu maarufu na vikongwe nchini humo uh, ambayo, ambayo ilikuwa imeshuka daraja na msimu huu imerejea katika daraja la kwanza. Uh, klabu hiyo e, itaanza michuano hiyo e, ikiwa <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ni klabu inaitwa Interstars. Mwanamchezo wetu Ali Bilal asante sana kwa kutupa uchambuzi huo wa michezo asubuhi ya leo. Nikushukuru sana bingwa. Nikushukuru sana bingwa Victor Abuso. Asante sana bingwa. mm. <laughs> <sante sana. laughs> Na sasa ni wakati wa gazeti na Emmanuel Makundi. Na asante Victor nianze na gazeti la The New Times la Rwanda limeandika kuhusu Uh, kuanza kwa safari za shirika la ndege la Rwanda Air, kule mjini Tel Aviv, Israel. New Vision la Uganda limeandika uh, kuanza ziara ya siku nne ya, ya Rais Museveni kule nchini China. gazeti la Sudan Tribune limeandika tangazo la baraza la, la, kuhusu tangazo la baraza la kijeshi uh, kuwaachia wafungwa wa kivita kutoka makundi tofauti ya waasi. gazeti la, Le Potentiel la kule DRC, limeandika baada ya maridhiano sasa, um, mchujo umeanza kupata majina ya mawaziri Nyasa Times la Malawi limeandika kuhusu nchi hiyo kuwa tayari kwa maandamano ya upinzani kupinga matamshi ya Rais Peter Mutharika aliyedai kwamba kuna wanasiasa ambao wanasajili vijana kwenda kujiunga na kundi la Al-Shababu. The Herald la kule Zimbabwe limeandika kuhusu mpango wa serikali kufuta mfumo wa matumizi ya fedha za kigeni kwenye taifa hilo ikihamasisha matumizi ya dola ili ya Zimbabwe. Le Parisien la kule Ufaransa limeandika kuhusu mpango wa serikali wa kukabiliana na hali ya uchafuzi wa hewa ambapo sasa kutakuwa na eneo maalum ambapo magari, magari maalum yatakuwa na ruhusiwa ambayo yatakuwa hayachafui hewa. The New York Times la kule Marekani limeandika kuhusu vikwazo vipya vya nchi hiyo kwa Iran vikisema kwamba vinachochea joto zaidi la mvutano kati ya Iran na Marekani. The Guardian la Uingereza limeandika kuhusu Boris Johnson anayewania kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa Uingereza kukubali kufanya mahojiano na televisheni kadhaa huku akikataa katu kuzungumzia maswala binafsi. Magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti Mwananchi limeandika tuhuma za rushwa za tikisa bunge. Mtanzania limeandika CCM ya tathmini uchaguzi mkuu elfu mbili na ishirini yatamba kushinda asilimia sabini na moja uchaguzi wa serikali za mitaa, yaeleza idadi ya wanachama yafikia milioni 15. Habari Leo limeandika, e, EAC yatajwa jumuia bora zaidi ya Afrika. Nipashe likiandika Mbunge aibua tuhuma za rushwa, adai wenzake kuhongwa ili kupitisha muswada, ataka bunge lijadili jambo hilo, naibu spika atoa neno. Nimalizie na gazeti la Majira, lenyewe limeandika mtoto alawitiwa, awekewa udongo ni kwenye haja kubwa, ana miaka saba, afichua siri baada ya kukosa haja kubwa na ndogo, aanika alivyokuwa akifanyiwa unyama, amefungwa kitambaa Naam, asante sana makundi kwa kumalizia mchambuzi, na hiyo habari ni kusikilisha sana bila shaka kabisa, kabisa. Hata hivyo nakushukuru sana. Asante Victor. Na Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 46 no na wakati wa makala siha njema na Steven Mumbi. Msikilizaji, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, zaidi ya wasichana na wanawake milioni 4 duniani kote wanaishi na ugonjwa wa fistula, huku wanawake elfu hamsini mpaka laki moja wakipata ugonjwa huo kila mwaka. Ugonjwa wa fistula unaelezwa kuwaathiri zaidi wanawake wenye umri kati ya miaka 22 hadi 24 katika nchi za Afrika Mashariki na kusalimu msikilizaji. Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Siha Njema. Tunaangazia ugonjwa wa fistula. Karibu msikilizaji, msikilizaji. Ugonjwa huu wa fistula unaelezwa kuripotiwa zaidi katika bara la Afrika na Asia ya Kusini, ambapo katika nchi za Afrika Mashariki inaonyesha kuwa ugonjwa huu unawaathiri zaidi wanawake wanaojifungua wakiwa na umri mdogo katika maeneo ya vijijini. Je, ugonjwa wa fistula ni ugonjwa wa aina gani? Nimezungumza na Profesa Cyril Masawe, mwadhiri wa chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi Muhimbili MUHAS, ambaye pia ni daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake nchini Tanzania. Kuna tundu kati ya kibofu cha mkojo ambalo linasababisha mkojo kutoka wenyewe tu bila mhusika kujielewa mkoja unatoka tu. Aa, hilo tundu kwa kawaida limesababishwa na uzazi ambao ulikuwa na matatizo, yani wakati mama anajifungua ule e, wanasema kwamba ni uchungu pingamizi, yani kiingereza wanasema obstructed labor kwamba ule ule mtoto hakuweza ku, ha, ha, kupita kwa namna ambavyo litakiwa, ilikuwa na na, na na shida Eh, dalili yake ni kwamba mkojo unatoka tu bila mwenyewe, bila mama kujielewa. Pia hasa zaidi mama ambapo anajifungua na uchungu wake una unakuwa wa matatizo. Unajua mama uchungu, akipatwa na uchungu kwa kawaida tunategemea uchungu utaendelea, alafu baadaye mtoto atazaliwa kwa hali ya usalama, mtoto anakuwa salama na, ma, na anakuwa salama na na mama yake anakuwa salama. Uchungu pinganizi kwamba yule mtoto kwa kawaida alikuwa mkubwa zaidi kuliko ambazo njia ya mama ingeruhusu mtoto huyo kupita, au labda huyo mtoto alikuwa amekaa Uh, kwa namna ambayo sio ya ile ya kawaida ya, ya noma. Ugonjwa huu unaelezwa kuwa zaidi barani Afrika hasa katika nchi zinazoendelea. Ni kwa nini nchi hasa zinazoendelea? Katika nchi zinavyoendelea ndio kuna upungufu wa hawa wakunga ambao ni wataalam wanaelewa namna ya kumchunguza mama ambaye ni mja mzito, kwa mama anaanza uchungu, anakuwa hana provaida ambaye anaweza akammonita vizuri na kuhakikisha kwamba kwamba uchungu unakuwa salama na mama anajifungua salama. Kwa uzoefu wako katika nchi hizi za Afrika Mashariki, hali unaionaje? Ni kwamba hilo tatizo bado lipo kwa kiwango kikubwa, ambacho ambayo inamaanisha kwamba bado wakati wa, wa mama wakiwa wajawazito wanapoenda kwenye uchungu kwa kweli hawapati ile nafasi ya kuwa attended na skilled health personnel, ambaye ya ndiye anayemwezesha kumonita uchungu wake vizuri na kuhakikisha kwamba anajifungua salama. Kwa hiyo hilo tatizo bado lipo. Profesa Masawe, ugonjwa huu matibabu yake yakoje? Matibabu yake ni ni upasuaji ambao unalenga kulifunga hilo tundo ambalo lilitokea la muhimu ni kwamba uh, mama mwenye tatizo la namna hiyo aende kwenye hospitali ambayo ina maspecialist ambao wanaweza kumfanyia assessment kuhusu hilo tundu na kujaribu kupangilia namna inavyoweza likafanyiwa uh, upasuaji na kulifunga puli, hilo tundu. Msikilizaji, matibabu ya fistula hutolewa bure katika hospitali ya CCBRT iliyopo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, hospitali ya taifa ya Muhimbili pamoja na hospitali ya rufaa ya Bugando iliyopo jijini Mwanza. Brenda Msangi ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya CCBRT. Anazungumzia mwitikio wa wagonjwa kwenda kupata matibabu katika hospitali hiyo. Kuna mwitikio mkubwa, lakini kumekuwa na jitihada nyingi sana ambazo zimeweza sasa kutuwezesha sisi kupata wagonjwa au kusema kuwawezesha wagonjwa waweze kupata huduma. Na hizo jitihada ni pamoja na kutoa elimu, kwa sababu kwanza, watu walikuwa hawaelewi ni tatizo. Lakini jambo la pili ilikuwa ni kutoa vikwazo, maanake tulivyofanya aei kuona kwa nini hawa wakina mama hawaji kupata huduma. Kulikuwa kuna vikwazo ambavyo vilikuwa vimejitokeza. Kikwazo cha kwanza kilikuwa ni gharama, cha pili kilikuwa ni gharama za usafiri. Maanake kuna vituo vichache hapa Tanzania ambavyo vinatoa matibabu takriban kama sita. Kwa hivyo huyu mama huku alipo kijijini, mpaka aweze kufikia kituo ambacho kinatoa matibabu, alikuwa anapata gharama nyingi sana ambazo zinatokana na usafiri. Kikwazo kingine kilikuwa ni uh, huduma ya malazi na huduma ya chakula akifika hospitali kwa maana akienda kwenye hospitali anakaa takriban wiki tatu au mpaka nne. Wagonjwa hasa wa fistura, kwa mfano, katika nchi ya Tanzania, wengi wao wanatoka katika mikoa gani? Wagonjwa wengi tunaopata um, ni kutoka Rukwa lakini vile vile kutoka Lindi na Mtwara hata Mbeya na Katavi. Sababu kuu ya haya maeneo ni kwamba bado kuna jitihada ambazo zinafanyika kuweza kuboresha uh, huduma za, za maa, wakina mama ili waweze kujifungua salama. Zipi unaziona ni changamoto katika utoaji matibabu kwa wagonjwa hawa wa fistula kwa sasa? Wakina mama hawa wanatoka kwenye mazingira magumu. Wakati huu ndio tuna wafadhili ambao wanatuwezesha sisi, lakini hawa wafadhili watakuwepo mpaka lini? Kwa hiyo lazima kuwe kuna mpango mkakati ambao unahusisha wadau wakubwa ambao ni wizara ya afya, jinsi gani tutawezesha kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba wakinamama hawa wanaendelea kupata huduma bila kugharamia. Baadhi ya wagonjwa wa fistula katika hospitali hiyo wanazungumzia namna walivyoanza kuugua na hali zao mpaka hivi sasa. Miaka kumi na tisa walinipa mimba nyumbani Mpanda, nikauma uchungu, nikaenda pale hospitali nikazaa, mtoto alikuwa amefariki. Niliporudi nyumbani, nisikii nanii, maji yatakata, atakukata kukata ila nimepata matibabu, sasa hivi naendelea vizuri. Natokea Kigoma, kijiji cha Sigunga. Kipindi nimebeba mimba, ikafika wakati wa uchungu, nimekaa na uchungu siku tatu, nikawa nimeenda kituo cha afya. Nilivyoenda hospitali nilifika kule, maana yake kiumbe mimi kilikuwa kishafia tumboni. Nilifika kule si uchungu tena, nikabidi aniongezee dilipu ya uchungu, wala sikuwa nasikia uchungu. Bahati nzuri Dokta Mkundo alikuwa anaingia odini, akanikuta akaniambia, mtu mpelekeni fieta. Nilienda fieta kule, fieta sikukalia na namshukuru Mungu nikia nimerudi salama. Tukakaa odini siku tatu, siku ya nne wakiwa ameniambia nkatolewe nyuzi. Nyuzi zile nikaenda kutolewa, siku ya kwanza ya pili, yani siku ya tatu yake naenda kutolewa nyuzi le nikawa nimeona dalili za fistula hiyo, ikabidi nimwelezee nesi. Nesi tumeendelea amnaye pale sasa, mi nilikuwa nalimbaya sana, ikabidi waseme hapana, kabidi tuku, tukuandikie barua uende hospitali zingine, pasi tumeshindwa Kigoma hapo, ikabidi wanilete, wanilete Kabanga Kabanga hapo ikashindikana, wakanipeleka Bugando. Bugando ikashindikana, ndo wakanileta hapa CCBRT. Nikamshukuru Mungu, amenishughulikia nimepona. Theodora Masako ni muuguzi katika hospitali ya CCBRT, anazungumzia hali zao mara anapowapokea wagonjwa wa fistula. Wengi wao wanapofika hapa, kwanza wanakuwa hawaelewi kilichosababisha fistula ni kitu gani kwao. Unakuta wengine wanakuwa na imani za tofauti kwamba labda amechawiwa, labda nini, ila wanapofika hapa kitendo cha kuwa pamoja, inapopata stori za pamoja na kupata mafunzo mbalimbali inamsaidia kuona aha, kumbe tatizo hili sio kulogwa, ni matatizo yamepatikana, yani, kwa njia ya uchungu. Na mara nyingi ni uchungu pingamizi uliomchukua mama muda mrefu na ndo ukamletea madhara ya namna hiyo. ezaji ndio nafungisha jamvi la makala haya ya siha njema. Shukrani za dhati zimwendee Profesa Siril Masawe, mwadhiri wa chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi Muhimbili MUHAS, Brenda Msangi, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya CCBRT na muuguzi Teodora Masako kutoka hospitali hiyo ya CCBRT. Jina langu ni Stephen Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya siha njema. Kwa heri. Asante sana Stephen Mumbi kwa kutuletea makala hayo ya siha njema. Na msikilizaji, kilichokuwa na mwanzo wa kikosi kuwa na mwisho. Kwa sasa tunaachia hapo, usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victo Buso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Uh, kimba na mwanamuziki Kinguru Nguru maarufu kama Sarafu. Kiboo hiki kinasikika kwa mara ya kwanza kutoka uh, kupitia redio hapa Radio France Internationale, na anaaatumaikmkiwa huko uh, ni bila shaka umeburudika vya kutosha. Asante sana kwa muda wako asubuhi ya leo, sikose usikose kupumzika tena saa 12 usiku za Afrika Mashariki. Muda mfupi tuna kupeleka huko jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri.