Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano. Leo ni tarehe 26 mwezi Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lasema limewaua wapiganaji 16 kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la chakula duniani FAO lasema hali ya ukame bado ni tatizo barani Afrika. Na Marekani asema Palestina ina fursa ya karne kukubali mpango wake wa amani. na msikilizaji, unaweza kutupata pia moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, lakini pia kupitia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio wa shirika. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747, tuambie unatusikiliza ukiwa wapi katika kona mbalimbali za dunia hii. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo linasema limewaua wapiganaji 16 kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, eneo ambalo katika majuma kadhaa yaliyopita limeshuhudia raia zaidi ya 160 wakiwawa na wengine maelfu kukimbia nyumba zao. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatueleza zaidi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi, Luteni Jule Shikudi, waasi hawa walishambuliwa kwenye mji wa Lendu Pitsi wakati wa operesheni maalum inayoendeshwa na jeshi la nchi hiyo dhidi ya makundi ya waasi. Shikudi amesema katika operesheni hiyo jumla ya wapiganaji 16 waliuawa na kufanikiwa kukamata mamia ya bunduki aina ya, ya AK47 zilizokuwa zinatumiwa na waasi hao. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limeonya kuhusu mauaji ya kikabila yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo, kati ya wahema na Walendu. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa jumla ya watu milioni 4 na laki 5 wanaishi kama wakimbizi nchini mwao kutokana na machafuko. Maskofu wa Kanisa Katoliki tukusalia kule nchini DRC wameomba rais uh, mpya Felix Tshisekedi kutimiza hadi zake za kampeni. Kanisa hilo linasema kwamba kuna dalili za mabadiliko uh, toka rais Tshisekedi alipoingia madarakani akiendelea uh, kushirikiana na rais wa zamani Joseph Kabila katika mipango yote ya kisiasa. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendelonge ametuma ripoti ifuatayo. Katika ripoti yao iliyochapishwa, maaskofu wa kanisa Katoliki wameona kwamba hali ya usalama yaendelea kuwa mbovu zaidi, rushwa imechukua nafasi kubwa katika utawala mpya. Maaskofu wanahisi kuwa mkono wa rais wa zamani Joseph Kabila uko juu ya mamlaka mupya. Abedonasie Shole ni katibu mkuu wa muungano wa maskofu wa DRC. siku meme nyingi zimepita, tunaona hali haibadiliki. Rushwa imechukua nafasi kubwa katika uteuzi wa viongozi wa majimbo ndani ya bunge na wa maseneta pia. Kuna baadhi ya wanasiasa wanazuiwa kutembelea majimbo mengine ya Congo. Tumeona vitendo vya ovyo vikiendelea tu. Rais wa jamhuri azingatie majukumu yake Mkuu wa nchi abadilishe mfumo wa utawala kwa kuanzisha utawala mpya ambao unaheshimu sheria na kufanya nchi yetu iwe imara, aunde kamati ya kupambana na rushwa. Watu wanataka mabadiliko kwa sababu hakuna mtu anayetaka kuchanganya mvinyo mpya na wazamani akiunga mkono isia maaskofu, BF Bazaiba, msemaji wa muungano la Muka, amesema DRC patakuwa na mabadiliko hadi Rais Tshisekedi atarudisha madaraka kwa Marte Fayulu ambaye amedai kuchaguliwa na raia wa Kongo hakutaendelea kitu hata moja inasema, Felix aondoke pale, aachie mwenyewe aliwina, atumike, aongoze Kongo. Ripoti hiyo ya maaskofu kwa vyama vinavyomsapoti rais Chisekedi ni kama kutafuta tena mbinu za kuweka moto ndani ya nchi wakati huu ambao raia wanasubiri serikali mupya. Ferdinand Kambere ni katibu naibu wa PPRD, chama cha rais Kabila. Sasa kwa wao waaskofu walitamani nini? Ni profesi gani wanayo ya kusema kama inji inapasha kujenga siku moja? Fredzi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Kesi kuhusu mpaka wa sehemu ya bahari Hindi unawaniwa kati ya Kenya na Somalia itaanza kusikilizwa tarehe 13 mwezi Septemba katika mahakama ya kimataifa ya haki jijini Hague nchini Uholanzi. Somali ilikwenda katika mahakama hiyo na kushtaki Kenya kuchukua eneo lake la bahari ambalo linaaminiwa kuwa na utajiri wa mafuta na gesi, madai ambayo Kenya inakanusha na kusisitiza kwamba eneo hilo ni lao. Hatua hii imesababisha uhusiano mbaya wa kidiplomasia kati ya Nairobi na Mogadishu. Radio France Internationale. Shirika la chakula duniani FAO, linasema kuwa licha hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na bara la Afrika kukabiliana na hali ya ukame, bado tatizo ni kubwa na linatishia ustawi wa maelfu ya raia. Wataalamu wanasema kwamba changamoto kubwa imekuwa ni mabadiliko ya tabia nchi ambayo imeendelea kusababisha madhara makubwa kwa bara hilo. Feizal Issa ni mdau wa taasisi zilizokuwa za kiserikali zinazopambana na mabadiliko ya tabia nchi nchini Tanzania. Swala zima la njaa la, la, au uh, upungufu wa chakula au uh, usalama wa chakula ni kweli, uh, tatizo hilo ni kubwa sana kwa uh, Afrika. Kwa ndani kama nchi zenyewe, ina maana kuweka mfumo mzuri uh, wa uzalishaji wenye tija na sio uzalishaji kwa ajili tu ya uh, kupata mtu yule anayetengeneza wa kwanza na kuuza kidogo kwa uh, jamii ambayo ni ya karibu. Naam, ni sauti yake Faisal Isa, mdau wa taasisi zilizokuwa za serikali zinazopambana na mabadiliko ya tabia nchi anazungumza akiwa nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jana aliongoza ibada ya kumwaga aliyekuwa mnadhimu mkuu wa jeshi, alipigwa risasi na kuuawa mwishoni mwa wiki iliyopita, Jenerali uh, Sare Makonena, akitokwa na machozi uh, Waziri Mkuu Ahmed aliwametoka raia wa Ethiopia kujitenga na watu waliosema ni waovu wasiopenda mageuzi. Ripoti zinasema kwamba Jenerali Makonena alipigwa risasi na mlinzi wake katika kile kinachoonekana mpango wa kuchukua madaraka katika jimbo la Amhara. Wabunge wa upinzani nchini nija pinga sheria mpya kuhusu uchaguzi ambayo ilipitishwa na bunge juma hili wakisema inakwenda kinyume na wigo wa demokrasia nchini humo. Mwanzoni mwa juma hili wabunge wa chama tawala waliunga mkono mapendekezo ya serikali kuhusu kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi nchini humo, lakini wabunge wa upinzani walisusia. kubwa hasa naloleta utata katika sheria hiyo ni kipengele nambari nane cha sheria hiyo inayoeleza kwamba akimpi nafasi mpinzani hama amadu kwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Sumana Sanda ni mbunge wa upinzani. Kwa sababu hatukushirikishwa tangu mwanzoni mwa mchakato, hatuwezi kuwepo mwishoni, hivyo hatuwezi kwenda kuidhinisha na kuhalalisha hayo maigizo. Ni sauti yake Sumana Sanda, mbunge wa upinzani jaras, wa upinzani nchini jana, akizungumza akiwa jijini Niamey. Shirika la kimataifa la utetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yake linasema kwamba jeshi la Nigeria bado limeendelea kuwatesa raia na washukiwa wa kundi la gedi la Boko Haram. Amnesty International inasema kwamba dhuluma dhidi ya washukiwa wa na raia wa kawaida zimekuwa zikitekelezwa katika vituo vya polisi na vizuizi vya kijeshi. Mateso dhidi ya washukiwa yamekuwa yakiripotiwa kuendelea licha ya kuwepo kwa sheria inayopinga Uh, via visa hivyo katika taifa hilo kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba. Radio France Internationale Kiswahili huungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale, idha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni redio ya ulimwengu ukiwa kule Beni, Goma na Lubumbashi kule nchini DRC ni saa 1 dakika 39, kiwa Nairobi na huku Mombasa nchini Kenya ni saa 2 na dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Mimi ni Victor Abuso. Mshauri wa Ikulu ya Marekani Jared Kushna amesema mpango wa nchi yake kuhusu amani kwenye eneo la Mashariki ya Kati ni fursa ya karne kwa raia wa Palestina, akisema kwamba kubaliana na mpango huo ni sharti la kwanza Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Kushne amesema haya akiwa mjini Bahrain kujaribu kuzishawishi nchi za Mashariki ya Kati kukubali mpango wa nchi yake kuhusu kuziwezesha kiuchumi kupitia uwekezaji. Hata hivyo mkutano huu wa siku mbili unaofanyika kwenye mji wa Manama umesusiwa na viongozi wa mamlaka wa Palestine, ambao wanasema mpango wa Marekani hauna tija kwa mustakabali wa amani ya Palestine. Juma hili Kushna alitangaza mpango wa Marekani kuwekeza kiasi cha dola bilioni 50 kwenye eneo la mashariki ya kati kama sehemu ya mkakati wa nchi hiyo kusaidia upatikanaji wa amani kwenye eneo hilo na hasa kumaliza mzozo kati ya Israel na Palestine. Na sasa ni wakati wa RFI michezo na mwenzangu Ali Bilal. Shukran sana bingwa. Uh, Victor Abuso, nianze hapa na uh, taifa, taarifa kuhusu mabingwa watetezi wa, wa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika, Cameron wameanza vizuri michuano hiyo kwa kuwachapa Guinea Bissau mabao mawili kwa bila licha ya kupitia misukosuko ya mgomo kidai marupurupu pamoja na kupata pigo la kiungo wakati Joel Tage ambaye aligundulika kuwa hawezi kucheza kutokana na matatizo ya moyo . Uh, Yaya Banana ni mmoja uh, miongoni mwa wachezaji wa timu ya Cameroon. Tulianza kwa tabu kidogo, lakini kadri mechi ilivyokuwa ikiendelea, tukamiliki mpira na kupata fursa nyingi. Bahati mbaya, tukashindwa kuzitumia. Tukalazimika kupata nguvu ili kumudu mpira zaidi, na hilo ndilo Yaya Banana alivyofanya. Ni jukumu letu na jukumu la kocha, anatuhitaji sote. Kuna wachezaji 11 wa mwanzo na wengine wa ziada, inabidi kuendelea kusaidia timu, jambo ambalo Clinton na mimi na Olivier tulivyofanya tulipoingia. Tumefaulu kumiliki mchezo na kupata pointi tatu. Kila mtu ana furaha sasa. Tunaelekeza nguvu zetu katika maandalizi ya mechi zijazo. Na upande wake Guinea Bissau, historia uh, inajirudia wakati wakishiriki kwa mara ya pili michuano ya CAN baada ya ide ya 2017 nchini Gabon, wamefungwa tena na Cameroon. Frederick Mendy ni mchezaji wa timu ya Guinea Bissau. Kama, 2017, kama vile mwaka 2017 tumefanya makosa yale yale, tunafungwa bao moja katika dakika za mwisho, hata mabao mawili. Hata kama mpira umegonga mwamba mwishoni mwa mchezo, nafikiri tumefaulu kujilinda. Msisahau kwamba tunacheza na timu kubwa ya mpira Afrika ambayo ni Cameroon. Msisahau hilo, tumefaulu kujilinda zaidi na kuheshimu maelezo ya kocha na dakika 20 za mwisho wa mchezo tukafungwa bao lililotukata nguvu. Sasa tunajipanga ili kufanya vizuri zaidi katika mchezo ujao hii leo Misri watashuka uwanjani majira tano Kongo, ya saa tano kumenyana na Kongo, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini Zimbabwe nao pia watakuwa uwanjani kumenyana na Uganda, wakati Nigeria wao watachuana na Guinea majira ya saa kumi na moja na nusu. Bingwa nam asante sana mwenzangu Ali Bla, nakutakia asubuhi njema, shukran sana Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Na asante Vikta, magazeti ya Tanzania. Mtanzania limeandika mradi wa taifa ges wa mfurahisha JPM. Uhuru JPM waweka kiporo ufisadi mradi wa NSSF. Nipashe JPM wazindua wa taifa ges neema tele bajeti 2019 2020. Habari Leo bajeti ya pita kwa kishindo. Kura, waku, ni wabunge waliopiga kura 380, wabunge ambao hawakuwepo ni 12, wabunge waliosema ndio 297, wabunge waliosema hapana ni 83. Gazeti la Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika kuhusu mpango wa serikali kuhakikisha kwamba kila mwananchi analipia bima ya afya. Taifa Leo la Kenya limeandika kizungumkuti cha njama ya kuua Ruto. Uh, The New Times Rwanda, waziri mkuu wa Rwanda wataka wakulima kutumia teknolojia katika kilimo. Sudan Tribune limeandika kuhusu kauli ya Marekani kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. La Tempete Des Tropiques la DRC limeandika kuhusu baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senco latoa changamoto kwa serikali ya Rais Chisekedi. The New York Times la Marekani limeandika kuhusu Robert Mueller, mchunguzi aliyekuwa anachunguza Urusi ikiwa Urusi iliingilia uchaguzi wa Marekani ya ulaa kukubali kutoa ushahidi mbele ya bunge la Congress. The Guardian la Uingereza, Jeremy Hunt na Boris Johnson wasisitiza Brexit kutimia Oktoba. Le Figaro la nchini Ufaransa limeandika kuhusu wito wa Emmanuel Macron kwamba tashawishi Marekani na Irani zikae meza moja ya kumaliza tofauti zao, na Jerusalem Post la Israel limeandika kuhusu kauli ya serikali ya mamlaka ya Palestina kusema kwamba mkutano wa Manama hauna tija hiyo. kwa nchi hiyo. Nam, tuachie hapo kwa sasa. Mwenzangu Emmanuel Makunde akitoa uchambuzi wa magazeti ya asubuhi ya leo. Asante sana, asante. Nam, karibu sana katika mjadala wa wiki. Jumamosi iliyopita huko nchini Ethiopia, watu wenye silaha walivamia mkutano uliokuwa unahudhuriwa na, na rais wa jimbo la Mhara na mnadhimu mkuu wa jeshi Ambacheu Makonen na kumuua kwa kumpiga risasi pamoja na mshauri wake. Mawaji hayo yamleta hali sintofahamu kule nchini Ethiopia na jana kulikuwa na ibada kumkumbuka uh, Jenerali Makonnen jini uh, Addis Ababa uh, huku waziri mkuu wa be Ahmed akionekana akitokwa na machozi kipindi chote cha ibada hiyo. Mshukiwa mkuu wa mauaji hayo ni Brigedia Jenerali asemeneu uh, cg amepigwa risasi na pia kuuawa. Naeleza kwamba alikuwa na, kwa na lengo la kumpindua Jenerali Makonnen kama kiongozi wa jimbo la Mhara, na waziri mkuu Ahmed amekuwa uh, akijaribu kufanya mageuzi katika harakati ambazo walizianza mwaka uliopita baada ya kuingia madarakani, na watu wanajiuliza sasa, uchambuzi wa siasa, je, kinachotokea kinaweza uh, kika um, unganisho na kinachotekelezwa kinacho, kinacho, na waziri mkuu Ahmed kujaribu kujibu swali hili na mengine mengi uh, tunaendelea kuwatafuta uchambuzi wetu, lakini kwa sasa anaungana uh, na mwenzangu o Makunda, ambaye wakati tukio hili likitokea alikuwa na kufahamisha habari za dunia Jumamosi iliyopita. Karibu sana uh, bwana Makundi, ambaye pia ni mtaalamu wa siasa uh, barani Afrika. Karibu sana katika mjadala wa wiki. Naam, asante asante Victor Busu. Naam, labda kilichotokea Jumamosi iliyopita kimewashangaza watu wengi sana, si tu Ethiopia lakini pia uh, barani Afrika. Naam, ni, ni, ni kweli kama unavyofahamu Victor, ni, ni tukio ambalo lime washtua watu wengi ama na kuwashangaza watu wengi, sababu kwa sababu tunashuhudia kwamba ndani ya muda mfupi uch, uh, tangu uh, Abi Ahmed ameingia madarakani, mm, amefanya mabadiliko ya haraka sana. Miongoni mwa mabadiliko ambayo wengi walikuwa wanayapigia chapua ama kelele wakati wa utawala wa Hailemariam Desalegn ni kuhusu kama utawala wa mabavu ulikuwa, wanasema jeshi lilikuwa lina mamlaka makubwa sana, wanasiasa wengi walikamatwa, wanaharakati wengi walikamatwa. Lakini tangu Abiy Ahmed ameingia madarakani, amejaribu kuwaachia wafungwa wengi wa kisiasa, amejaribu kuwaachia waliokuwa viongozi wa kisiasa na hata kiongozi wa kijeshi katika jimbo la Amhara ambaye anatuhumiwa kwa mauaji yaliyotokea mwishoni mwa juma alikuwa mawili, pita, yeah. mm -hmm. Kwaifo, ni mfungwa na aliachiwa takriban majuma mawili yaliyopita mwezi mmoja uliopita. Kwa hivyo hii ina, ina, ina, ina, inajaribu kuonesha kwamba pengine wamo ambao wapo watu katika serikali ya Abi Ahmed ambao hawaungi mkono harakati anazozifanya. Na asante bwana Makundi, endelea kuwa pamoja nasi. Tunaungana na, na Comrade Sambala, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, naungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana bwana Sambala huwa ni furaha kuzungumza nawe. Tunazungumzia kilichotokea Ethiopia mwishoni mwa wiki iliyopita. Labda tathmini yako ni mawiki, ah, nini kuhusu kinachoshuhudiwa kule Ethiopia? Ah, asante, asante sana eh, kwa kifupi tu swala la Ethiopia ni suala mtambuka, tunaweza tukasema kulingana na historia ya Ethiopia hasa katika utawala wake, Ethiopia ki ya kihistoria ilikuwa ni nchi ya kifalme ambapo wengi wanaiona kama ni utawala ambao umekuwa ni mwendelevu watoko enzi za mfalme Suleiman ama Nabii Suleiman na malkia Makeda wa Sheba mm, uh, Queen of Sheba. Sasa toka alivyoondolewa mfalme Haile Haile Selassie na baadaye kuja watawala wengine wa kuchaguliwa, kumekuwa na mgawanyiko mkubwa sana wa kitabaka. Kwa mfano, kuna tabaka la kwanza linaloamini lenyewe lina haki ya kuitawala Ethiopia lakini kuna tabaka la pili linaloamini lenyewe linanyanyasika, ukiacha kwamba wao ni wengi. Kwa mfano kuna jamii ya Oromia. Oromia ndo walio wengi zaidi, lakini wao hawapo katika nafasi za uongozi, hawako jeshini, hawako serikalini. Kuna jamii ya Amhara. Amhara wao ndo tabaka tawala, lakini ni wachache, lakini pia yao ndo inayotumika kama lugha ya taifa. Sasa nyakati hizi amekuja huyu waziri mkuu wa sasa Abiy Ahmed ambaye yeye upande mwingine anatoka katika jamii ya Amhara na upande mwingine anatoka katika jamii ya Oromia. Kwa hiyo angalau kama amekuja kuja kuleta kuja kuleta suluhisho la kile ambacho kimekuwa kikisumbua sote. No, mm. Lakini changamoto nyingi zinakuja kwamba ilipo kundi katika kutoka katika jamii ya Amhara, naona kama huyu hakustahili kuwa lakini vile vile pia kuna jamii nyingine na na wengineo kote huko, kila kundi lina mile lishike madaraka makubwa zaidi. Na asante sana Mbale, kwa hiyo historia uh, ulitupa. Uh, sasa tunaungana naye bwana Haji Kaburu uh, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, pia ni mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa. Bwana Haji Kaburu, karibu sana tunaangazia, angazia tulichoshuhudia kule Ethiopia mwishoni mwa wiki iliyopita. Marekani anasema kwamba mauaji haya Uh, kwanza imelaani na kusema kwamba yanatekelezwa na watu ambao hawapendi mageuzi yanayotekelezwa na Abi Ahmed. Uh, unazungumzia vipi kauli ya Marekani na kile ambacho wewe umekitathmini kuhusu kilichotokea Ethiopia? Uh, kama alivyosema mtangulizi, Ethiopia imegawanyika katika hayo makundi mawili ya kikabila, ya kitabaka, kwa hiyo Ku, ku, ma, ma, matatizo yaliyotokea au mauaji yaliyotokea wiki hii huko ni kweli yanasababishwa na hizo siasa chafu ambazo zinawatawaliwa na watawala e, na huyu waziri mkuu ambaye amekuja alionekana kwamba anaweza kuwa ndo suluhisho katika watu wa, wa siasa za nje na hata watu wa ndani kuona kwamba ndo suluhisho la kuweza kuondoa huu huu mzozo uliokuwepo kwa muda mrefu sana mm. Sasa wao kwa huyu jenerali kunaoneta mtikisiko mkubwa sana kwenye serikali yake, kuonyesha kwamba kumbe zile ile hali bado haijatulia kabisa. Naam, kwa hivyo hili ni jambo ambalo kwa hakika linahitaji mwingilio kutoka nje. Nam, nakumbuka mwaka uliopita Waziri Mkuu Ahmed alikuwa anahudhuria mkutano wa kisiasa na kutokea na shambulizi la bomu mm -hmm. Lakini pia kuna kipindi wanajeshi walikuwa nadai mm -hmm. waka na nyongeza mshahara waka wanaandamana hadi katika makao makuu ya waziri mkuu. Unafikiri waziri mkuu hiyo kwanza ilikuwa inaashiria nini? Na unafikiri kuna mtu yeyote ambaye anaweza kaamini kipindi hiki ambacho anaeleza haya mageuzi? Nam, uh, kama ulivyosema kitendo cha kutokea kwa shambulio katika jukwaa ambalo Abi Ahmed alikuwa anahutubia ni wazi lilikuwa ni jaribio la moja kwa moja la mauaji ama la kumuua waziri mkuu Abi Ahmed, kama isingekuwa, haikuwa siku yake ya kuondoka. Sababu bomu lilipuliwa ama lilirushwa sehemu ya jukwaa ambapo Abi Ahmed alikuwa anakaribia kumaliza hotuba yake, ile ilitosha tu kuonyesha picha kwamba kuna watu ambao wamedhamiria na naamini bado kuna watu ambao wana dhamira ya kutaka kumwangamiza Waziri Mkuu Abi Ahmed. Uh, siamini kama Haile Mariam Desalegn aliondoka kwa hiari madarakani, licha ya kwamba alitangaza kwamba amejiuzulu na kukabidhi madaraka kwa Abi Ahmed, kwa sababu pamoja na kwamba Uh, Hailemalem Desalen alitengeneza maadui wengi hmm, wakati wa utawala wake, lakini nafikiri na naamini anao marafiki wengi katika jeshi na anao wanasiasa wengi ambao hawakupenda mabadiliko ambayo yafanya. Kama wengi wanakumbuka, Abi Ahmed alivyoingia madarakani, alianza kubadilisha mkuu wa majeshi, akabadilisha mkuu wa idara ya usalama wa taifa, akabadilisha viongozi wa, wa, wa idara za usalama katika majimbo sita kwa sababu Oromia na Amhara ni miongoni mwa majimbo kati ya majimbo sita ya Ethiopia ambayo yamekuwa kwa muda mrefu yanashuhudia ya mzozo mm, na kutaka mm -hmm. kujitenga na, na, na Ethiopia. Kwa hivyo hata jaribio la, la, la, la, la mwishoni mwa juma lililopita katika eneo la Amhara linaonyesha wazi kwamba bado kuna zile nguvu za wanasiasa ambao wamo katika muungano wa vyama vinavyotawala kule nchini Ethiopia kujaribu no. kusabotaji mm -hmm. ama kumtatiza harakati za uh, za, uh, Abiy Ahmed naam. Ukizungumzia mageuzi ambayo pia ameyafanya, unakumbuka Bwana Sambala pia ameimarisha uh, uhusiano kati ya Ethiopia na Eritrea. Sasa uh, nini ambacho nafikiri kinaweza kikafanyika kwa sasa uh, baada ya kile ambacho tumeshuhudia kuelekea mbele kwa kifupi waziri mkuu wa sasa Abiy Ahmed anacholenga zaidi kwanza, ni kuitengeneza Ethiopia katika taswira mbili. Katika taswira ya kimataifa, kwa maana iwe ni nchi moja ambayo ina nguvu na ina ushawishi kwa majirani zake na mataifa ya nje. Ndio maana alianza kwa kumaliza mgogoro wa Eritrea na sasa anaelekea kwenda kuwa msuluhishi wa Sudani. mm. Anaelekea kwenda kuweka mahusiano mazuri na jirani karibu muhimu kabisa wa Somalia pamoja na masuala mengine ya Ethiopia. Lakini jambo la pili pia anataka kutengeneza Ethiopia ya ndani, ambayo ni Ethiopia moja, ambayo ni Ethiopia itakayo kuwa haina matabaka, haina makabila na wala haina mgawanyiko ambao upo mpaka leo, ambao kuna baadhi ya jamii zinataka kujitenga na kuunda mataifa yao ya kikabila. Mm. Kwa hiyo changamoto hizo lazima atazipata kwa sababu mabadiliko yoyote yanapokuja katika jamii hasa kubwa kama jamii ya Kiethiopia ambayo ina historia ya kipekee, lazima kuna watu uta-, uta, uta disturb maslahi yao mm. Na katika kudisturb maslahi ya watu, basi chochote kinaweza kikatokea. Ndio maana yana majaribio ya mapinduzi yote ni katika kuona kwamba kuna watu wanalinda maslahi yao yasije yakaharibiwa na hayo huo mkondo wa mageuzi ambao anaofanya. Wazosowe, sopia, Ahmed nammuda wetu unakwenda sana lakini, Haji Kaburu, kwa maneno machache tu, nafikiri kinachotokea kinaweza kikamtatiza waziri Ahmed katika mageuzi ambayo anayafanya. Ni kwa vile tuko nje, lakini inavyoelekea ni kwamba ameanza kutatizwa tangu alivoingia madarakani, atemsi zilizofanywa za kutaka kumuua na mengine ambayo pengine hayapo katika ripoti za wazi, yanaisharia na, ya tu kwamba yee anatatizwa tangu mwanzo na anaweza kusababisha matatizo makubwa, ingawa ameonekana ni jasiri kuyakabili na kuendelea kufanya mipango ya kutaka kuiunganisha Ethiopia kuwa moja eh, lakini utatizwa, anatatizwa sana na anaweza asifikie malengo yake, kwa sababu Ethiopia ambayo ina wale watawala waliokuwepo, ingawa ni wachache, lakini wana nguvu sana, wamejaa jeshini, wamejaa kwenye mambo ya no. eh, serikali, kwa hiyo ana utetizo mkubwa sana katika jambo hili mm. Hapa kuna muda wetu umekwenda sana lakini kuna nafasi tu umalizie. Uh, ukimalizia una, una nikitokea katika siku zijazo. Zi na, nafikiri na kitakachotokea ni ni kwa Abi Ahmed kuchukua tahadhari zaidi na nadhani tuta, tutarajie pengine mabadiliko mengine katika safu ya jeshi, kwa sababu viongozi hawa wawili gavana wa Amhara na General Mekonnen mm, walikuwa ni watu wa karibu sana na Abiy Ahmed, na ndio maana jana umeona ametoka na machozi kwa sababu yule alikuwa ni mtu wa karibu, alikuwa na mshauri maswala like ya kiusalama katika yale majimbo ambayo kulikuwa na ripotiwa vitendo vya uasi na makundi ambayo alikuwa anataka kuasi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Kwa hivyo tutarajie kwamba anao wakati mgumu, lakini naamini na huenda akafanikiwa katika safari yake. Na kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho asubuhi ya leo. Nawashukuru sana wachambuzi wetu Haji Kaburu na Komrad Sambala, wote ni wachambuzi wa siasa za kimataifa, wameongana nasi asubuhi hii wakiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini mwenzangu Emmanuel Makunda ambaye anafuatilia kwa karibu matukio yanayotokea hapa barani Afrika na kwingineko duniani, asante sana. Hapo tumefika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Uh, usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, um, tumekuwa naye pia, alibal kuuletea bari za michezo na mal makuu, msimamizi wa matangazo haya. Mi naitwa Victor Abuso, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Naam, ni kibao vacia suman kutoka kwa mwanamuziki Flavour akiwa kule Nigeria, na muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mingine. Usikose kuwa pamoja nasi saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaherioawymaarinyomam