Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamis, tarehe 27 mwezi wa Juni mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wawakilishi wa makabila mashariki mwa DRC wataka serikali kurudisha usalama katika maeneo ya Fizi na Uvira. Mwanasiasa mkongwe upinzani nchini Sudan, Sadik Al Mahdi, akataa maandamano ya dhidi ya wanajeshi. Na wataalamu wa haki za binadamu wataka uchunguzi zaidi ya kuhusu mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi. na mnatupata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, na ukiwa na nafasi unaweza kutuandikia pia ujumbe wako mfupi uh, kwenda namba nzanarama kujumlisha 255764015747 utuamini natusikilizi ukiwa wapi katika maeneo mbalimbali ya dunia hii. Wawakilishi wa makabila yanayogombania yanayogombana huku Fizi na Uvira nchini DRC e, wanataka serikali iwajibike kwa kurudisha usalama kwenye maeneo yao. Kutoka huko Uvira, mwanahabari wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Viongozi wa makabila ya Babembe, Banyamulenge, Bavira, Bafuliru na Banyindu wanakutana hapa wakati huu ambapo migogoro ya kikabila yinazidi kupamba moto ndani ya vijiji vingi vya wilaya za Fizi na Uvira tangu miaka kadhaa. Kinachomkera msemaji wa kabila la Babembe katika mkutano huu Jean Pierre Ibuchwa ni kile anachoita kuwa unafiki wa viongozi wa makabila hayo. Ni siku nyingi sana tunafanya vikao na tunapana mapendekezo, lakini tunafanya kikao leo, kesho viti inatoka. Mkutano huu ukiwa unafanyika, kundi moja la wanamgambo Maimai lilishambulia Jumatano ngome za jeshi la FRDC katika kijiji cha Rutigita karibu na Minembwe. Mbunge wa kitaifa Moise Nyarugabo anaalika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua majukumu yake wa kumaliza hayo. Ni serikali mwenye anapashwa kuleta amani ikitumikisha nguvu zake na sheria. Mshauri katika masuala ya kijamii wa Rais Felix Tshisekedi Theo Chilumba anaonya viongozi wa makabila hayo kuwajibika. Rais wa Jamhuri alituomba tuhakikishe ukimya unarudi eneo hili. Basi ninawaomba mumrahisishie gavana kazi sababu jimbo hili halitakuwa na maendeleo wakati kuna migogoro. Nyote hapa mnawajibika katika hali inayojitokeza leo. Msemaji wa jeshi la FRDC huko Fizi na Uvira Kapiteni Dedonika Sereka amesema kuwa jeshi la Kongo linajitahidi kurudisha usalama katika maeneo hayo. William Basimike, Uvira, RFI Kiswahili nam. Asante sana bwana Basimike. Na Umoja wa Mataifa umeongeza muda wa makataa ya silaha kuzuia mali na zuio la kutosafiri kwa baadhi ya watu kule nchini DRC hadi mwezi Julai mwaka ujao kwa sababu ya mapigano ya kikabila kama anavyoeleza mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Vikwazo vya Umoja Mataifa vinakataza nchi kusambaza au kuyauzia silaha makundi ya waasi nchini DRC, nchi ambayo imeshuhudia alitete ya usalama tangu miaka 1990 na, na hivi karibuni machafuko kwenye jimbo la Ituri. Pendekezo lililowasilishwa na Ufaransa limepitishwa kwa idadi kubwa ya kura na nchi wanachama, ambapo linazitaka nchi kuendelea kuweka vikwazo vya kusafiri kwa viongozi na waasi pamoja na wanasiasa na kuzuia mali zao. Kwenye taarifa yake, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linasema machafuko yanayoendelea nchini humo ni tishio kwa usalama wa dunia na ukanda. Pendekezo hilo pia limeitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuharakisha uchunguzi wa mauaji wa wataalamu wake wawili pamoja na raia wanne wa nchi hiyo waliouawa mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na saba. Mahakama nchini Kenya imezuia mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kikubwa cha mkaa wa mawe mjini Lamu, pwani ya nchi hiyo kwa sababu za athari ya mazingira. Kiwanda hicho kingekuwa cha kwanza na cha kipekee Afrika Mashariki kuzalisha umeme nchini humo, lakini wanaharakati na watetezi wa kiza mazingira walikwenda mahakamani kupinga ujenzi wake. Majaji wamesema kwamba serikali ya Kenya, kabla ya kuamua kuwekeza katika mradi huo, haikufanya utafiti wa kutosha kuhusu madhara ambayo yangejitokeza ya kiuchumi, kiafya, lakini pia uharibifu wa mazingira. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 35, Afrika ya Kati ni saa moja dakika 35. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi asubuhi hii. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Sudan, Sadik Al Mahdi, jana amekataa wito kufanyika kwa maandamano ya nchi nzima kupinga wanajeshi kuongoza nchi hiyo. Matamshi yake yanakuja wakati huu kukiwa na mvutano kati ya baraza la kijeshi na viongozi wa waandamanaji kuhusu muundo wa baraza la mpito na litakaloshiriki, uh, kwenye uchaguzi mpya. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Almahadi kuzungumzia kwamba yeye yuko tayari hayuko tayari kushiriki na wale e, ni kujionyesha wazi kwamba yuko kwenye tapo gani katika yale matapo mawili. Kwa hiyo hili haliwezi kuwa na athari sana kwa sababu tangu mwanzoni Almahadi alikuwa haungi mkono maandamano, alikuwa anajaribu kutafuta e, kutafuta mahusiano mazuri na jeshi lilipochukua, ili yeye atengeneze nafasi yake katika serikali inaokuja kutaka kuundwa. Kwa hiyo hili haliwezi kuathiri chochote katika wananchi ambao wameamua kwamba serikali e, jeshi likabidhi serikali kwa mikononi mikononi mwa wananchi ndio waiendeshe. Muungano wa viongozi wa waandamanaji umeitisha maandamano ya nchi nzima tarehe thelathini mwezi huu kushinikiza wanajeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Serikali ya Gambia inatoa wito kwa wanawake na wasichana nchini humo ambao walinyanyaswa kimapenzi na rais wa zamani Yaya Jame kujitokeza na ku towa taarifa. Wito huu umekuja baada ya mnenguaji wa video Fatu Jalo kudai kuwa alibakwa na Jame wakati alipokuwa rais mwaka elfu mbili na kumi na tano. Chama cha kinguzui wa zamani cha APRC kimekatusha madai hayo. Yeye Jame alilazimisha kuondoka madarakani mwaka elfu mbili na kumi na saba na sasa hivi anaishi nchini Equatorial Guinea. Viongozi wa upinzani nchini Mauritania wanazituhumu mamlaka nchini humo kwa kujaribu kuatisha wananchi, wakati huu wanajeshi wakipelekwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo na huduma ya internet kuzimwa, siku chache tu baada ya mgombea wa chama tawala kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa juma iliopita. Upinzani umekataa kutambua matokeo yaliyompa ushindi Mohamed Ould Ghazouani, wakisema mgombea huyo alisaidia na tume alisaidia ya uchaguzi kushinda, tuma ambazo zimetupiliwa mbali na msemaji wake. Tumefanya uchaguzi ulio huru na haki, ambapo kila mtu ametekeleza haki yake ya msingi. Sasa uchaguzi umekwisha, kura imeongea. Kinachobaki ni kwamba Mauritania iko juu ya sisi sote, hiwo upande wa walioshindwa au walioshinda, sote tunautaka utulivu wa Mauritania. Ukweli ndio utaushinda. Hata walioshindwa wanakubaliana na mimi kwamba kila mtu anataka utulivu Nam ni sauti yake Muhammed Olda Gazowani, aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais kule nchini Mauritania. Jenerali Khalifa Haftar anayeendeleza mapambano ya kudhibiti jiji kuu la Libya, Tripoli, anasema wapiganaji wa upinzani wanadhibiti mji wa kimkakati wa Garian magharibi mwa nchi hiyo. Hata hivyo, Mustafa Al Meji, msemaji wa jeshi inalilotambuliwa na Umoja wa Mataifa limeamekanusha ripoti hizo na kusema kwamba vikosi vya serikali vinadhibiti mji huo na wapiganaji kadhaa wa jenerali Haftar wameuawa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja, Libya imeendelea kushuhudia mapigano kati ya makundi mbalimbali yenye mbali, silaha lengo likiwa ni kudhibiti nchi hiyo. Msikilizaji, wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa, ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone, iPad na pia katika simu za Android. Ukiwa na an application ya RFI Unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani ikiwamo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kiromania, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kirusi, Kiswahili, Kihispania na Kivietnam. Radio France International. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania. RFI, Radio France International, ni redio ya ulimwengu France. Namna hiyo msikilizaji, lakini pia unaweza kutusikiliza moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ukiandika RFI Kiswahili. Kwingineko duniani, wataalamu wa maswala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamekosoa taasisi hiyo kwa kuzuia mpango Kuwajibishwa kwa watu waliohusika na mauaji wa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi, ambaye aliuawa katika ubalozi wa nchi yake nchini Uturuki. Katika taarifa iliyotolewa jana, akiongozi wa timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa Agnes Callamard ameshtumu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa kushindwa kuchukua hatua na kupuuza mapendekezo yake. Aidha amesema kwamba kutochukua hatua ni kuruhusu uhuru wa watu kutoa maoni yao kuingiliwa. Uchunguzi ulikuwa kuhusu haki za binadamu na wala siyo jinai. Hata hivyo, tumebaini kwamba ushahidi tulioupata, uchunguzi zaidi unaostahili kufanyika dhidi ya maafisa wa juu wa Saudi Arabia, akiwemo mwanamfalme na washirika wake wa karibu, akiwemo mshauri wake Saud Al Katani. Juma lilopita ofisi ya Kramant ilichapisha ripoti ya uchunguzi kuhusu mauaji ya Kashogi ambapo walitaja moja kwa moja serikali ya Riyadh kupanga mauaji yake. Nam ni wakati wa rf michezo na mwenzangu Ali Bilal, nam ni kushukuru sana bingwa uh, Victor Abuso. Nianze hapa na uh, maandalizi ya michuano ambayo inatarajiwa kushuhudiwa hii leo katika mwendelezo wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo anaendelea kurindima kule nchini Misri na, na ambapo leo <laughs> Burundi wanashuka uwanjani bingwa, kumenyana na Madagascar. Mm. Burundi ambao michao ya kwanza, licha kwamba walicheza vizuri lakini walitakiwa washinde. Aa, na leo wanashuka uwanjani kumenyana na Madagascar. Kwa hivyo uh, Aa, alama tatu kweli kabisa, na mechi ya kwanza walifungwa na Nigeria bao moja kwa bao moja kwa bila, kweli kabisa na mechi uh, ya, mm. ya leo wanatakiwa washinde mm, sio kugawa au kucheza vizuri hapana, <laughs> washinde <laughs> <laughs>. Mechi hii itafanyika itakuwa ni majira saa kumi na moja na nusu, mkanda wa Afrika Mashariki kule jijini Bujumbura. mm. itakuwa ni saa moja. majira s itakuwa ni saa kumi na nusu ah, kwa sababu Afrika Mashariki mm. mbele kidogo na majira ya kule Bujumbura, Burundi. Lakini <laughs> leo pia Senegal watakuwa wanjani kumenyana na Algeria. Kumbuka kwa. kwamba kwa. kwa. kwa. kwa hawa Senegal wako vizuri na Algeria pia wako vizuri, lakini tusubiri nani atakuwa mshindi. mm. pia Kenya watakuwa uwanjani majira ya saa tatu siku kumenyana Tanzania saa tano, tano usiku kumradi saa Afrika Mashariki. Moja miongoni mwa mechi ambayo imekuwa na hamasa kubwa kweli kabisa kati ya Taifa Stars na Harambee Stars kwa sababu kila mmoja anatakiwa ashinde. mm -hmm. Hakuna kugawa au kacheza vizuri. ha -ha. Yani ushindi aidha Taifa Stars mm -hmm. au Harambee Stars, mmoja kati ya hawa lazima tuone wanasmastune hmm. mpira dakika 90 kweli kabisa, kumbuka kwamba jana uh, Uganda walikuwa uwanjani kumenyana na Zimbabwe na kutoka sara kufungana bao moja kwa moja, lakini Nigeria jana ikawashinda Guinea bao moja bila. Misri nao wakaja juu mbele ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, wakawashinda kwa mabao mawili kwa bila hapo kwa sasa. Asante sana mwanamchezo wetu asubuhi ya leo Ali Bilal. Ni kushukuru sana bingwa Victor Buso, asante nam. Na hiyo na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika oh, kadu aikosesha ushindi Ganda Cranes jana alibaki yeye na nyavu akashindwa kupachika goli mm. Daily Nation la Kenya limeandika polisi yaomba msaada wa FBI kuchunguza tuhuma za mauaji dhidi ya naibu wa rais William Ruto. Taifa Leo limeandika jagwa achafua hewa Tanzania. The New Times la Rwanda limeandika Kagame atoa wito wa umoja akihudhuria sherehe za uhuru wa Madagaskar hapo jana. Forum de SARS, kuhusu kipigo cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo timu ya taifa Leopard. Sudan Tribune limeandika ni Mahadi apinga maandamano ya Juni 30. New York Times la Marekani limeandika mdahalo kuhusu mdahalo wa wagombea wa Democrats wanaotaka kuteuliwa na chama chao kupeperusha bendera ya urais kwenye uchaguzi wa mwakani. The Guardian la Uingereza limeandika May, waziri mkuu Theresa May awatetea Boris Johnson na Jeremy Hunt. Le Parisien la Ufaransa limeandika gumzo na mjadala mkali kuhusu kuongezeka kwa hali ya joto Ufaransa. La Libre Belgique lenyewe limeandika utata kuhusu uh, euro milioni moja nukta nne zilizopotea za kwenye mifuko ya jamii. Magazeti ya hapa nchini Tanzania, Uhuru limeandika treni kubwa kubeba malori mia tano rasmi, wajumbe nek wa kunwa utekelezaji wa mradi mkubwa majira mbunge aliyewatisha watanzania mbaroni ni mbunge jagwa wa kenya polisi wa mkamata akiwa bungeni alitaka watanzania wanaofanya biashara nchini humo kuondoka ndani ya saa 24 mwananchi mbunge kenya mbaroni kwa kucho wachokonoa wa Tanzania ni msanii Jagwa aliyetoa kauli ya kutaka wafanyabiashara wa Tanzania na Uganda wafukuzwe. Mtanzania limeandika, mbunge wa Kenya aliyetaka watanzania wapigwe akamatwa. Ni Jagwa ambaye pia ni mwanamuziki aliyowapa wafanyabiashara wa Tanzania na Uganda na China saa 24 kuondoka. Nimalizie na gazeti la Habari Leo, limeandika mbunge Kenya mbaroni kwa ubaguzi wa oh wageni. Ni magazeti ya Tanzania karibu yote yanamzungumzia mbunge Jagu ambaye jana pia al mm, alikosolewa vikali na wabunge wa Kenya na, na, leo ni swala ambalo limeibua zi... mjadala mkali Kenya na Tanzania. <laughs> na bado tunaye mamakund anakuletea makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, The Africa We Want ama Afrika tunayoitaka, ndiyo ajenda inayopigiwa chapuo hivi sasa na viongozi wa bara la Afrika, ambao wanasema ili bara la Afrika uchumi wake uweze kuwa imara na bara hili kufikia maendeleo endelevu na kuwa na uchumi wenye ushindani na mataifa yaliyoendelea ni kwa kushirikisha sekta binafsi. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia na kujadili kwa kina upi umuhimu wa sekta binafsi katika ukuaji wa uchumi na kufikia maendeleo endelevu kwa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kuzungumzia haya kwenye laini ya simu nimewaalika Safari Fungo yeye ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utangamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kwenye upande mwingine wa simu tutakuwa na Georgi Gandie, yeye ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi nchini Tanzania. Nawakaribisha sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nam uh, pengine kwa kwanza, Georgi Gandie, unaitazamaje sekta binafsi na namna inavyofanya kazi uh, kwa sasa hivi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, nini tathmini yako? Uh, ni wazi kwamba mchango wa sekta binafsi katika uchumi wa dunia nzima upo wazi, hakuna ubishi wala mjadala kwamba sekta binafsi ni muhimu kwa maendeleo ya uchumi katika kukuza viwanda, katika kuchangia ajira. Hilo wachumi wote duniani wanakubaliana, wana, wana lakini ni kweli pia kwamba sekta binafsi katika nchi nyingi za Kiafrika na hasa jumuiya ya Afrika Mashariki bado ni changa, na tukizungumzia kwa Tanzania, sekta binafsi bado ni changa sana. Vipi kwa upande wako? Uh, safari, unaitazamaje sekta binafsi shiriki, chapuho, sana, na namna ambavyo imekuwa ikishiriki na namna ambavyo imekuwa ikipigiwa chapuo sana hivi karibuni na na viongozi wengi wa bara la Afrika ah, se sekta binafsi ndiyo <muchas> moyo E, au tuseme injini ya uchumi wa nchi. Sasa tunapoangalia biashara hizi za kikanda, utaona kwamba changamoto kubwa inayozikabili nchi za Afrika ni mazingira ya ufanyaji biashara pamoja na uwekezaji. Kwa hiyo ili tuweze kuona tija e, kutoka sekta binafsi ni lazima e, mazingira ya ufanyaji biashara e, na uwekezaji ni lazima yaboreshwe. Naam. Safari, unadhani wa, ni wapi viongozi wa Afrika walikuwa wanafeli ama walikuwa wanakosea a, kwa kuto, kwa kuchelewa kuona umuhimu wa sekta binafsi kushirikishwa? Sidhani, si kama tulichelewa au tume- ni katika kukosea, nadhani tu kwamba ni mambo sasa yanatokea katika muda wake. Na cha, changamoto kubwa sana nchi za Kiafrika zimekuwa e, na hata viongozi wetu wakiangazia zaidi masuala ya kisiasa upande wa haya masuala ya biashara yamekuwa na nafasi ambayo bado nchi zina woga wa kujilinda, tunasema protectionism, kuona chumi zao kwamba waone namna gani wanazilinda zaidi, lakini ukiangalia e, tunapokwenda sasa, nchi za Kiafrika zinafunguka. Na George uh, Gandhi hupo katika sekta binafsi, unadhani uh, nchi za Afrika zimechelewa kutambua mchango wa sekta binafsi? Eh, nadhani ni niungane na mwenzangu ni kwamba pengine si sahihi sana kusema tumechelewa, lakini nadhani ni wakati mwafaka wa kutambua haswa mchango wa sekta binafsi katika kukuza na kuendeleza uchumi, na nirejee tu kwamba eh, changamoto kubwa ninayoiona katika nchi zetu za Kiafrika na Tanzania hasa ni kwamba pamoja na ukweli huu kwamba tumetambua sekta binafsi ni muhimu sana kwa maendeleo ya uchumi na umefanya maboresho mengi ya kisera na kisheria kuhakikisha kwamba tunaipa sekta binafsi mazingira wezeshi, mazingira bora ya uwekezaji na ufanyaji biashara, lakini linapokuja swala la utekelezaji wa sera hizo na sheria hizo, hapo ndio inapokuwa bado ni changamoto kubwa, na ndio maana unaona katika kipindi cha miaka kumi mizima, kwa mfano kwa Tanzania, tumekuwa na sera ya biashara ambayo ililenga sana katika kuboresha mazingira ya uwekezaji na biashara katika nchi yetu. Lakini bado ukiangalia katika vipimo vya kimataifa vinavyotupima katika maana ya mazingira yetu ya kufanya biashara unakuta bado Hatuja make progress kubwa hatujasogea hatujafanya hatua za maana katika kutengeneza mazingira wezeshi ya kiuwekezaji na kibiashara na safari ifungo miongoni mwa malalamiko ambayo sekta binafsi katika nchi nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki na pengine kwa Tanzania walikuwa wakilalamikia kuhusu mazingira magumu ya ufanyaji wao wa kazi ama kufanya biashara pengine hili kwa sasa unalitazamaje na namna ambavyo serikali ya Tanzania hasa imeanza kuchukua hatua kushirikisha sekta binafsi E, kwanza na na ni lazima tutoe pongezi kwa serikali ya awamu ya tano, uh, kwa hatua nzuri ambazo zinachukuliwa, lakini tumeteleza kidogo, uh, tumeshuka katika viwango vya dunia kuonyesha namna gani nchi inakuwa na, na uh, mazingira mazuri ya kufanya biashara yani kuna harakati mbalimbali serikali inazichukua na hasa kwenye kuweka mazingira mazuri ya biashara, yani regulatory environment. Kwa hiyo nadhani kwamba katika muda mfupi natarajia sasa serikali itakuja na kitu fulani kuonyesha ni kwamba hizi kazia sasa za inayoturudisha nyuma kila uchao katika mazingira mazuri ya kufanya biashara zinaweza kuondolewa. Naam, uh, uh, uh, Joji Joji Gande uh, nini sekta binafsi inapaswa kufanya kwa mazingira tuliopo hivi sasa na hatua ambazo bara la Afrika limeanza kuchukua hasa baada ya kutiwa saini kwa mkataba wa biashara huru kwa bara la Afrika, nini sekta binafsi ifanye? Na nadhani, na, na, na kwa sababu sekta binafsi pamoja na uchanga wake lakini ina taasisi, kwa mfano kwa Tanzania, ina umbrella organization ambayo ni Tanzania Private Sector Foundation. Nadhani sekta binafsi kupitia taasisi zake kuu na ndogondogo za kisekta zikishirikiana na serikali zikafanya kazi kwa ukaribu na serikali, kujaribu kuchambua changamoto ambazo sekta binafsi wanazifahamu vema, na wakajitengenezea mkakati wa pamoja kati ya sekta binafsi na serikali katika maana ya utekelezaji na, na wakawa pia na mfumo wa ufuatiliaji ambao tunaita monitoring na evaluation katika maana ya usimamizi na kutathmini kwamba utekelezaji wa changamoto mbalimbali katika maana ya kuzitatua unaendaje? Nadhani ndani ya miaka mitano ijayo pengine kutakuwa na maboresho makubwa na kutakuwa na muamko mkubwa wa uwekezaji katika sekta binafsi. Naam, uh, kwa upande wako na kwa kumalizia, kwa kifupi tu Safari uh, Fungo, unatoa wito gani kwa serikali, hasa inapokuja kushirikiana na, na sekta binafsi uh, kwa wakati uliopo kwa bara la Afrika hivi sasa? Kwanza serikali lazima iwe lazima, kwa sababu lazima tufahamu kwamba kazi ya serikali ni zipi. E, ya kwanza ni hiyo ya kazi ya udhibiti udhibiti, uh, kwa maana ya kodi, e, ma, maswala ya kiufundi e, maswala ya kiusalama kwa matiki ya ujumla. Lakini jambo la pili ni sehemu ya mitaji, kwamba sasa ni serikali ina- ina wajibu wa kuweza kuona E, tunaiboresha benki yetu ya ya TIB iweze kutoa mitaji kwa ajili ya kuendesha sekta binafsi. Huwezi kupata mafanikio makubwa bila kuwa na na capital na ya kutosha. Ukiangalia kwa mfano nchi ya Uchina, takwimu za hivi karibuni, benki yao ya maendeleo ilikuwa inachangia karibia asilimia kumi na moja ya GDP ikipeleka katika viwanda. Kwa hiyo ni lazima tuone ni namna gani tunaweza kuifanya TIB ikawa ni sehemu muhimu ya kuchochea na kuwezesha mtaji wa sekta binafsi. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba serikali ikisimamia maeneo mawili, maeneo ya ya regulation eh, kanuni na maeneo ya kuiwezesha sekta binafsi kimitaji kwamba tutaweza kufanya vizuri. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, bila shaka kwa watu wafanyabiashara walio katika sekta binafsi watajifunza kitu kutoka kwenye makala haya na wat pengine watazingatia uh, japo kwa uchache ama kwa vyote walivyozungumza wataalamu wetu Georgi uh, Gandie, yeye ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi, pamoja na Safari Fungo, yeye ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, niwashukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri. Nam asante sana Emmanuel Richard Makundi kwa kutuletea makala hayo ya gurudumu la uchumi. Isaya Baguma, ukiwa kule Bunia, unasikitika sana kwa matokeo ya eh, soka kule Misri, DRC kufungwa mabao mawili kwa bila na Misri katika fainali ya michuano hii ya AFCON ambayo iliendelea jana. Uh, ndio hivyo mambo ya kandanda, basi msikilizaji Uh, kilichokuwa na mwanzo wa kikosi kwa la mwisho kesho. Uh, usikose kopa mia sita na saa kumi na mbili jioni, uh, saa za Afrika Mashariki. Funi mitambo asubuhi hii. Ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya. Ni Emmanuel Makundi, tumekuwa naye pia Ali Bilal. Mimi naitwa Victor Buso na kutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Nizi letu lime take over, nimekunywa nina hangover, unegeuka gari umegonga nishika kichwa menyonga