Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ataka vijana kujiepusha na watu wasioitakia mema nchi ya DRC. Baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa waandamanaji walaumiana kuhusu vurugu mpya zilizoshuhudiwa nchini humo. Na kiongozi mkuu wa serikali ya Hong Kong, Carrie Lam hii leo alaani vurugu na machafuko yaliyosababishwa na waandamanaji. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne, Julai 2 mwaka 2019. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Chisekedi Antoine Shilombo, amewatembelea maelfu ya wakimbizi walionusuri walionusurika kutokana na mapigano wilayani Jugu katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Katika hotuba yake kwa wakimbizi hao, rais Chisekedi amewataka vijana kujiepusha na watu wanaochochea mapigano ya kikabila, pia wanasiasa wanaowatumikisha kwa maslahi binafsi. Esengeli... vijana, msikubali kushawishiwa na watu hao, kwa sababu nyinyi ndio wenye kuwa na nguvu. Wao wanataka kwamba nyinyi vijana muuane kati yenu. Nyinyi vijana, nilisema katika kipindi chote cha utawala wangu nitajihisi kuwa mimi ndiye rais wa jamhuri maadamu wa Kongomani wote wanaishi katika amani, ndiposa nitasema kweli kwamba mimi ni rais. Inaarifiwa kuwa maelfu ya raia wa eneo hilo la jugu wamelazimika kukimbilia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia machafuko yaliyozuka hivi karibuni katika nchi yao hasa jimboni Ituri. E, ripoti zinasema kuwa raia nusu milioni wa DRC wamebaki bila makazi na wengine mia nne wakiuawa kufuatia machafuko ya mwezi huu wa Juni pekee. Polisi nchini DRC imesema hapo jana kuwa hakuna mtu aliyeuawa na polisi wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na muungano wa upinzani wa Lamuka mwishoni mwa mwezi uliopita. Katika tangazo la polisi imefahamishwa kuwa mtu aliyedaiwa kuwa alikufa baada ya kupigwa risasi yuko katika hali maututi na anaendelea kutibiwa katika hospitali inayomilikiwa na serikali mjini Goma. Hata hivyo, maafisa wakuu wa polisi wameahidi kuwa polisi aliyemfyatulia risasi ataadhibiwa kama anavyoeleza msemaji wa polisi nchini DRC, Kanali Piero Mwanamputu. Polisi aliyefyatua risasi lazima afunguliwe mashtaka kwa sababu walikatazwa kutumia risasi za moto, lakini pia inabidi kuelewa kwamba waandamanaji walikuwa wakali sana, kiasi kwamba walifanikiwa kunyang'anya silaha ya kamanda mkuu mmoja. Hilo nalo lipo. Ni sauti yake, Kanali Pierrot Mwanamputu, msemaji wa jeshi la polisi nchini DRC. Serikali ya Uganda na Rwanda zimepelekwa katika mahakama ya Afrika Mashariki juu ya kuendelea kufungwa kwa mpaka wao tangu mwezi wa pili tarehe ishirini na saba mwaka huu. Katika kesi yao mashirika matatu na wafanyabiashara kutoka mpaka wa Uganda na Rwanda wanasema kuwa kufungwa kwa mpaka ni kinyume cha mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenneth Lukwago ana ripoti kutoka Kampala hapa ni mwanasheria wao David Kawanda na maelezo zaidi. When you read... unaposoma mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki, mataifa hayapaswi kufunga kwa ghafla mipaka kati yao wenyewe. Chochote kinachoendelea ni ukiukaji wa mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki na sheria ya soko la pamoja market protocol. Mkurugenzi mtendaji wa iasi Sheila Kawamara anasema wamekusanya ushahidi na madai kutoka kwa wafanyabiashara sasa au wa biashara wanapata hasara sana. Sasa sisi tunakusanya malalamiko yao tunafungua kesi tunataka wafungue boda wafidie, au wanafanya biashara ndogondogo hapa. Ni Debora Kiarisima, kiongozi wa wafanyabiashara, na ujumbe kwa raisi Yoeli Museveni na Paul Kagame. Shida yetu wamefunga mpaka, biashara yetu hapana endea mzuri. Mi nataka Prezidenti museveni na yeah, Prezidenti kagame bazungumize pamoja baendeleshe biashara yetu mzuri. Tunataka wajue shida zetu. Hapa ni maoni ya Amelia Chambade, waziri wa Uganda ambaye anasimamia biashara suala Randa... la Rwanda, lazima nikubali, ni jambo kubwa sana kwa hakika. Tumepoteza biashara kutoka dola milioni mia nne hadi dola mia mbili, lakini kuna mazungumzo katika kiwango cha juu kutatua hili jambo kwa kiasi. Tumaini la wafanyabiashara linategemea jinsi mahakama ya Afrika Mashariki itashughulikia kesi hii. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili, Kampala 93.7 FM. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa waandamanaji wamerushiana lawama kuhusu vurugu mpya zilizoshuhudiwa nchini humo, wakati huu maiti tatu zikiokotwa zikiwa na viashiria vya kushambuliwa siku moja baada ya maandamano makubwa. Vyombo vya habari nchini Sudan vimeripoti watu saba waliouawa Jumapili katika maandamano ya raia wakidai serikali ya kiraia wakati vyanzo vya kitabibu vikidai waandamanaji watano waliuawa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa andamanaji, wa andamanaji wakiitisha maandamano zaidi na kutotii sheria mnamo tarehe kumi na nne mwezi Julai. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kuanza upya kwa mazungumzo ya kisiasa ili kupata suluhu, kama anavyoeleza msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik. Uh, we've seen what, uh, is going on in tunashuhudia kinachoendelea kule Sudani Kusini, na tunafuatilia kwa karibu matukio yanayotokea, na ni muhimu sana kukawa na uwajibikaji kutokana na matukio ya watu kuuawa tuliyoyashuhudia yakiwagusa raia na waandamanaji, yakiwemo yaliyotokea jana, na hivyo tunaendelea kutoa wito wa kuanza tena kwa mazungumzo ya kisiasa. Ni sauti yake msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik. Mwanaume mmoja raia wa Rwanda amehukumiwa kifungo cha hadi miaka 8 jela huko Boston nchini Marekani kwa kuongopea uhusika wake katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Jean Leonard Tenganya mwenye umri wa miaka 47 alipatikana na hatia mnamo mwezi Aprili, wizara ya sheria nchini Marekani imefahamisha. Tenganya alidanganya katika nyaraka za uhamiaji kutohusika na uhalifu wa kivita ili kupatiwa hifadhi nchini Marekani. Serikali ya, Somali ya, ya, ya Somalia imekosoa hatua ya serikali wa wa hatu ya Kenya baada ya kutangaza kulitambua eneo la Somaliland lililojitangazia uhuru wake kutoka Somalia mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja kama nchi yenye mamlaka. Somaliland ilijitangazia uhuru wake mwaka huu licha ya kutotambuliwa na jumuiya ya kimataifa ambayo inatambua Somaliland kama jimbo ndani ya Somalia. Serikali ya Somalia ilimwita balozi wa wa Kenya na kumwonya kuhusu ujumbe wa mtandao wake wa Twitter ulioonyesha dalili za Kenya kuitambua Somaliland kama nchi yenye mamlaka. Hatua ya Kenya ina taswira mpya katika mzozo wa kimpaka kati yake na Somalia kwenye eneo la bahari ya Hindi linalodaiwa kuwa na mafuta na gesi huku mahakama ya Umoja wa Mataifa ikitarajiwa kuanza kusikiliza kesi hiyo mwezi Septemba. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. kwa, kwa la muhimu ni kuwa lazima koti iamue hii malumbano, na kwenda kurudi, pata, panda shuka haitasaidia lolote. Kenya lazima waheshimu sheria na Somalia lazima waheshimu sheria, na kikao cha koti kitafanyika mwezi wa Septemba. Kwa hivyo la msingi ni tungojee uamuzi wa, wa koti, lakini tukifanya mapambano na kuleta propaganda na kuleta shida, hii haitaenda kweli, kuna na kesho. Kwa hivyo la msingi sisi kama tucheza a kibinadam tunasema sheria izingatiwe, kama kulikuwa na international treaty viangalio kwa kina na akitendeke. Kwa hivyo Kenya lazima awe na subra na Somalia lazima awe na subra ili kuwe na amani ya kudumu. Sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la muhuri la jini Mombasa, nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Kiongozi mkuu wa serikali ya Hong Kong Kari Lam Hiliyo amelaani vurugu na machafuko yaliyosababishwa na waandamanaji ambao walifanya uharibifu mkubwa wa mali. Waandamanaji walivamia jengo la baraza la kutunga sheria kama njia ya kuonyesha hasira yao kupinga mswada wa sheria ambao unalenga kulazimisha watuhumiwa wa makosa mbalimbali kurejeshwa jijini Beijing nchini China. Carrie Lam amesema kuwa hatua ya polisi kuingilia maandamano na kuwatawanya waandamanaji ni sahihi kwa kuwa Hong Kong inaongozwa kwa utawala wa sheria. Vurugu kubwa zilifanywa na waandamanaji, ikiwa ni pamoja na kufanya uharibifu baada ya kuvamia jengo la baraza la kutunga sheria, zinastahili kulaaniwa kwa msisitizo, kwa sababu hakuna kitu kilicho muhimu kama utawala wa sheria hapo Hong Kong. Na hivyo natumaini jamii itakubaliana na sisi kuwa tuna haki ya kulaani vitendo hivyo vya vurugu na uharibifu tulivyovishuhudia. Ni sauti yake kiongozi mkuu wa serikali ya Hong Kong, Carrie Lam. Marekani imelaani mlipuko uliolenga gari na shambulizi la risasi jijini Kabul lililoua watu sita jana na kujeruhi kadhaa wakiwemo watoto hamsini. Ikulu ya Marekani imelaani shambulizi hilo la kikatili lililotekelezwa na wanamgambo wa Taliban dhidi ya raia wenzao ambao wamefululiza kupaza sauti zao wakidai suluhu kwa mzozo unaoikabili Afghanistan. Rais wa Marekani Donald Trump ameionya serikali ya Iran kuwa inachezea moto baada ya nchi hiyo kutangaza kuwa imekiuka mkataba wa nyuklia iliyokubaliana na mataifa makubwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Iran inasema kuwa imezidisha kiwango cha urutubishaji wa uranium na kuongeza kuwa imechukua hatua ya kutangaza uamuzi wa wake ili kuonyesha uwazi ilionao kuhusu mpango wake wa nyuklia. Jumuia ya kimataifa imetoa wito kwa Iran kutokiuka makubaliano yaliyoko kwenye mkataba huo, huku rais Trump akisema Iran lazima iepuke kuchukua hatua ambazo zinaweza kuleta vita kwa kuchezea moto. Kwa sasa hakuna ujumbe mpya kwa Irani, kwa sababu wanajua wanachokifanya na wanachokichezea. Mimi nafikiri kuwa wanacheza na moto, kwa hiyo hakuna ujumbe wa kuipa Irani kwa sasa. Ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. Na Ruben, asante sana. Miji ya Milan na Cortina d'Ampezzo ni huko Italia, imetangazwa kuwa waandaji wa michuano ya Olympic na ile ya walemavu Paralympic ya majira ya joto mwaka elfu mbili na ishirini na sita na kamati ya kimataifa ya Olympic IOC uh, imeipatia Italia tenda hiyo mara baada ya kuipiku uh, mji wa Stockholm Sweden. Rais wa OIC Thomas Bach ameipongeza Italia mara baada ya miji yake kushinda uandaaji uh, wa mashindano hayo. Msikilizaji, miji mingine iliyokuwa ikiwania kuandaa michuano hiyo ni pamoja na uh, Graz uh, Austria, Calgary uh, huko Canada, Sion huko Uswisi na mji wa Sapporo uliopo e, nchini Japani. Katika michuano yanayoendelea kufukuta huko Misri, AFCON elfu mbili na kumi na tisa, e, e, Senegal iliwafunga Kenya mabao matatu kwa sifuri, yani Harambe Stars ya Kenya, Algeria ikifunga Taifa Stars ya Tanzania mabao matatu kwa sifuri. Leo hii Nashuhudia mechi e, kati ya Benin na Cameroon, Gini Bissau na Ghana, Mauritania watakipiga na Tunisia, wakati Mali watacheza na Angola. Shukran Ruben. Karibu Nam, ni saa mbili na dakika arobaini na tatu na sasa ni udondozi wa habari za magazetini na Victor Robert. Wile, habari za asubuhi. Uh, salama kabisa Martha. Uh, bonjour, asante. Mm, ah, basi nianze na gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye likiwa na habari kuhusiana na katibu mkuu wa chama cha siasa cha ANC cha nchini Afrika Kusini aliyeko ziarani Rwanda, ataka nchi za Afrika kuungana e. Lakini gazeti la Del Monta la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na Ufaransa kutoa e, jeshi la, ufara, la Ufaransa e, kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Uganda, wakati gazeti la del Nation, likiandika na naibu rais wa Kenya William Ruto akanusha kwamba mabilioni ya shilingi yamepotea kutokana na kashfa za rushwa. Nikielekea nchini DRC gazeti la Forem Desa limeandika habari kuhusiana na kauli ya rais wa DRC Felix Tshisekedi akisema kuwa katiba ya DRC lazima ifanyiwe mabadiliko hasa zaidi katika kipengele kinachohusu uchaguzi wa magavana na maseneta. Tusubiri tuone mambo yatakwenda vipi. Bila shaka, na Le Phare lenyewe limeandika habari kuhusu ziara ya rais Felix Tshisekedi huko Bunia, na hapo jana aliwatembelea wakimbizi huko uh, Jugu. Eh, gazeti la Iwachu la Burundi lenyewe limebeba habari maadhimisho ya miaka Rais Nkuruziza asimamisha michango ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini huko nchini Ufaransa, gazeti Le Parisien limeandika habari kuhusiana na wasimamizi wa mashirika yanayojihusisha na utalii yaitaka ya serikali kuimarisha usalama jijini Paris. Lakini Liberation lenye limeandika kuhusu maandamano makubwa ya jana huko Hong Kong na waandamanaji wavamia ofisi za bunge ama baraza la kutunga sheria. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, mifuko feki ya sukari ya bilioni mbili ya kamatwa, ni gazeti Habari Leo. Wakati gazeti Majira likiandika Pius Msekwa afunguka kuhusu Lisu kuvuliwa ubunge, na gazeti Nipashe, mfanyabiashara adaiwa kutekwa, huku gazeti Mtanzania likiandika Uh, maeneo nane watakayopitia wafanyabiashara mwaka elfu mbili na, kumi tisa, na, elfu mbili na ishirini TRA yaeleza namna itakavyosimamia uh, kila hatua. Wakati gazeti Uhuru likiandika ajira kibao za iva jeshini, ni hayo kwa ufupi. Namshukuru Victor Robert Willy. Asante. Shaka, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga na leo tunaangazia siku elfu moja za mwanzo za uhai wa mtoto. Makuzi ya mtoto huanzia pale mimba inapotungwa. Nazungumza na mtaalamu wa lishe Eliwaza Ndau akiwa Chato nchini Tanzania. Tunaposema siku elfu moja za mwanzo wa uhai wa mtoto tunamaanisha nini? Tunaposema siku elfu moja za mwanzo za uhai wa, za uhai au maisha ya mtoto tunamaanisha ni zile siku kuanzia siku ya kwanza mimba ilipotungwa mpaka mtoto anafikisha umri wa miaka miwili, yaani anaposherekea birthday yake ya pili. Kwao mtoto anapokuwa mimba, inapokuwa imetungwa ni tuseme kwa wastani mwezi mmoja una siku kama thelathini. Kwa zile siku kizihesabu, kuanzia pale mimba imetungwa, ambapo ni miezi tisa mpaka mtoto anafikisha umri wa miaka miwili, ni ni wastani wa siku elfu moja ambazo ndo siku za muhimu sana, ambazo zitasaidia kuonyesha au ni jinsi gani yule mtoto atakuwa, yaani kwamba maendeleo yake ya kimwili na kiakili pia kwamba mtoto mama asipokuwa amepata lishe nzuri kipindi amepata ujauzito mpaka akajifungua, mtoto mpaka mtoto akawa ametimiza umri wa miaka miwili, asipopata lishe nzuri yule mtoto atakuwa amedumaa, ambapo urefu wake au kimo chake au uzito wake, yaani hautakuwa sawasawa ukilinganisha na umri wake na pia akili yake haitakuwa vizuri kama wale watoto ambao watakuwa wamelishwa vizuri wakati mwanamke ni mjamzito na pia wakati mtoto amezaliwa na mpaka akafikia umri wa miaka miwili. Pengine kulingana na uzoefu wako eh, wa hali ilivyo katika jamii, wazazi huwa waangalifu katika kipindi gani? Kwa sababu wako ambao huwa wanajali sana mimba, lakini mtoto akishazaliwa tu ile miezi ya mwanzoni ya mtoto na ambao tunaiona tayari imo ndani ya siku hizi elfu moja huwa wengi wanapoteza ule umakini kama kipindi bado ni ujauzito. Na kwa jinsi hali ilivyo, watu wengi hata wakiwa wajawazito bado ule umakini na kujua kwamba pale alipo na kile kiumbe tumboni, tayari anakuwa anakitengenezea maisha yake ya baadaye yatakuwaje, wengi bado hawatambui hilo, kiasi kwamba utakuta mtu ni mjamzito, hajali anakula nini. Na mara nyingi wajawazito wanakuwa hawana hamu ya kula tunakuta ni mjamzito anachimbia udongo au mkaa na vitu vichache atakavyo vitamani kuvitafuna tafuna, lakini hali chakula yani, hapati virutubisho vyote. Na baada ya kujifungua pia bado hawajui umuhimu wa kunyonyesha maziwa ya mama peke yake kwa muda wa miezi sita na baada ya na, unakuta mama anamwanzishia mtoto chakula akishafikisha tu miezi mitatu na na hata atakavyomwanzishia chakula pia anakuwa hajui ni nini amlishe ili mtoto apate virutubisho muhimu unakuta mtoto mpaka anakuja kufikisha miaka miwili hajapata virutubisho kama ilivyokuwa inatakiwa apate. Mzazi atakapozingatia kwamba, mwanamke mjamzito atakapozingatia lishe yake vizuri, na lishe ya mtoto pindi atakapozaliwa ile, mtoto atakuwa na afya nzuri, hatakuwa na hata huweza kushambuliwa na, na magonjwa mara kwa mara atakuwa na ya uwezo wa kiakili wa kimtoto itakuwa ni vizuri na hatakuwa na udumavu. Naam, pengine sasa kwa uzoefu, kinyume chake nini huonekana athari kwa mtoto ambaye wazazi wake hawakuzingatia, e, kanuni hizi katika siku hizi za mwanzo za mtoto? Tukizungumzia kwenye swala la magonjwa, kwanza mtoto atakuwa anashambuliwa na, na magonjwa mara kwa mara pia mtoto yule yule mtoto pia anaweza akazaliwa na matatizo mbalimbali mbali, kama anaweza akazaliwa na ile kupata tatizo la mgongo wazi, kupata tatizo la kuzaliwa na kichwa kikubwa. Na pia anaweza aka, mama kama mama hakula vizuri, pia anaweza akazaa mtoto ambaye amefariki au akajifungua kabla ya wakati, yaani kuharibika kwa mimba na pia yule mtoto kama atazaliwa basi anaweza akawa na matatizo kwamba akili yake haiko vizuri, hata ule uwezo wa kufanya maamuzi hauko vizuri, hautakuwa vizuri mbeleni. Elimu hii mzazi anaweza akaipata wapi, hasa elimu hii? Kwanza mzazi anaweza ya, yaani kama mzazi anaenda kliniki, huwa inatolewa kliniki maeneo mengi sana ya Tanzania kwa, kwa Tanzania na uhakika kwamba kwa, kwa, kwa, kwa, kila mzazi anapoenda kliniki anapata hii elimu yeye pamoja na mwenzake. Mara nyingi tunashauri aende mzazi pamoja na mwenza wake kwenda kupata hii elimu. Huwa anapata pale elimu yote, anashauriwa vizuri, ni jinsi gani yale Mm, yani aweze kulea hiyo mimba vizuri mpaka kufikisha mpaka mtoto akaja kuzaliwa akiwa mtoto mwerevu, mm, mzazi, anapo, ni mtoto mwerevu. Tunasema mzazi anapojigundua tu kwamba ni mja mzito anatakiwa ahudhurie kliniki, yaani zile wiki kumi na mbili za mwanzo za uja uzito Mzazi anatakiwa ahudhurie clinic ili aweze kupata elimu na kuelekezwa ni jinsi gani afanye. Kwa hiyo kuanzia pale atakapojigundua kwamba ni mja mzito, umakini watakiwa uanzie hapo mpaka mtoto atakapofikisha ya miaka miwili, ili kuepusha matatizo hayo ambayo nilikuwa nimeyasema hapo awali. eliwaza ndao, pengine sasa jamii inakabiliwa na, na changamoto gani hasa linapokuja swala la uleaji wa mimba hadi miaka miwili ya mtoto, changamoto gani hasa ambayo umeibaini katika jamii? Kwa mfano siwezi kuzungumzia utafiti kwa sehemu kubwa, lakini kwa sababu hu nipo Chato, tumegundua tatizo, tumefanya utafiti, tukagundua kwamba kuna kuna sehemu ambazo vyakula vinapatika, yaani huku kuna huku hakuna. Kwanza shida ya chakula, familia nyingi wana vyakula vile vya muhimu vyote ambavyo ni muhimu kwa ajili ya kumpatia mtoto awe na afya njema. Kwa hiyo tulichokigundua ni kwamba ni- ni watu hawana tu elimu ya kutosha ni jinsi gani wavitumie vile vyakula walivyonavyo na nakushukuru sana pengine sasa eh, chato inaweza ikawa inatoa picha ya maeneo mengi sana katika nchi zetu za afrika mashariki kwamba Iye. changamoto ni elimu pengine sasa unatoa ushauri gani kwa jamii na wadau ili kuhakikisha kwamba changamoto hii inashughulikiwa nini kifanyike Ushauri wangu ni kwamba tuendelee kushirikiana kwa pamoja kuieneza elimu ya lishe, ienee watu, iwafikie vizuri watu, kwa sababu kwa sasa ni watu wanapata elimu mm -hmm endapo mtu ataenda zahanati, lakini ilikuwa inapendeza kama watu wakaipata hata majumbani, ili wa, wale wanaume waweze kuhudhuria vizuri kliniki, wakapata elimu pamoja, lakini pia kule nyumbani. Anayekuja kliniki mara nyingi ni mama au mume wake, lakini kule nyumbani kuna wakwe, kuna mashangazi, kuna mama wadogo ambao hawana elimu, na wale unakuta wana wana, wana ushawishi mkubwa sana kwa hao wa mama wajawazito. Utakuta mtu anamwambia kwamba hapana, usifanye hivi, kwa sababu kaambiwa na mama mkwe wake. Unakuta labda amejifungua salama, amepata virutubisho vyote wakati wa ujauzito, akajifungua salama, lakini mtoto akifikisha miaka miwili anaanza kumpatia vyakula vya nyongeza kwa sababu tu kaambiwa na mama mkwe. Kwa hiyo nilikuwa napendekeza kwamba kama itawezekana, na watu wapate elimu kuanzia sio tu zanati, pia elimu iende majumbani, yani wapate elimu watu wote ambao wana ushawishi mkubwa sana kwa huyu mama. Nakushukuru sana Eliwaza Ndau kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema, nikutakie majukumu mema. Shirika la kuhudumia watoto la kimataifa UNICEF linazitaka serikali kuwekeza kwenye mipango ya kumwendeleza mtoto katika siku za awali za maisha yake na kupanua wigo wa huduma za kijamii na kiafya ili wazazi na walezi waweze kuwapatia watoto wao. Ukosefu wa lishe bora, shughuli zinazochochea ubunifu, michezo, upendo na ulinzi dhidi ya ghasia vinaweza kukwamisha na kudumaza makuzi ya mtoto. Msikilizaji hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. sana Mzee Mkunta Gabriel, ukiwa Kala Kisakala DRC, unasema unayafuatilia vizuri matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Kailinde Manix, ukiwa Moba Kirungu nchini DRC, pia unasema umefuatilia vizuri matangazo yetu ya asubuhi. Asante sana Mustafa Makunganya, ukiwa Dinembo Tandahimba nchini Tanzania, shukrani kwako kwa kufuatilia matangazo haya. Unasema ongera sana arifa ya Kiswahili. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada, usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar alikufahamisha, michezo ni Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Hicho siende mbali kutoka kwa Kebushoke wa nchini Tanzania akishirikiana na Juliana Kanyomozi wa nchini Uganda. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa South Afrika Mashariki. Waheri.