Saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa DRC Felix Chisekedi asema mwagaji damu uliofanyika katika jimbo la kaskazini mashariki mwa nchi lilikuwa jaribio la mauaji ya kimbari. Burundi atakiwa kuimarisha demokrasia kuelekea uchaguzi ujao wa mwaka Umoja wa Ulaya pendekeza viongozi watakaoongoza umoja huo kwa kipindi cha miaka mitano. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano Julai tatu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Rais wa DRC Felix Chisekedi ameutaja umwagaji damu uliofanyika katika jimbo la kaskazini mashariki mwa nchi kuwa ni jaribio la mauaji ya kimbari baada ya wimbi la vurugu zilizogharimu maisha ya raia na kuwalazimu makumi kwa maelfu kukimbia makwao. Aidha, rais huyo ameamuru jeshi kuanzisha operesheni kubwa kiusalama dhidi ya makundi yanayomiliki silaha jimboni Ituri, ambapo mamlaka inaeleza kiasi cha raia 160 waliuawa tangu mapigano ya Juni kumi kati ya makundi ya wanamgambo. Jeshi de, de itaendelea kuwepo Ituri Heeshit hadi tutakapohakikisha eneo hilo linasafishwa. the, the yani, kinachoonekana ni kama umwagaji wa damu, sababu kuna viashiria kwamba lengo la wauaji ni kuliangamiza jimbo la Ituri song, na kuleta matukio yanayofanana na mauaji ya kimbari kama yale yaliyofanyika katika kanda ya mazio makuu, ili kuvuruga utawala wa Kinshasa. Kinshasa. Ni sauti yake rais wa DRC Felix Tshisekedi. WFP inasema janga la sasa la njaa nchini DRC limefanya nchi hiyo kuwa ya pili kwa kuwa na janga la njaa baada ya Yemen, kwa sababu watu milioni kumi na tatu hawana uhakika wa chakula, milioni tano kati yao wakiwa ni watoto wenye unyafuzi au utapiamlo uliokithiri. Vichocheo vya njia kwa mujibu wa WFP ni kusambaa kwa mapigano, ukimbizi wa ndani, kupanda kwa bei za vyakula, ukosefu wa fursa za kujipatia kipato, mle usiokuwa na aina mbalimbali za vyakula, mlipuko wa wadudu wa vamizi na magonjwa. Herve Verhoosel ni msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula dans la province de litourou Également par le virus Ebola, où les affrontements... Katika jimbo la Ituri ambalo pia limeathiriwa na virusi hatari vya Ebola ambako mapigano ya kikabila yamesababisha vifo vya watu 160 ni. Katika wiki kadhaa zilizopita, WFP imepanga kuongeza kuzidisha mara tatu misaada yake kwa wakimbizi wanaopokea misaada ya chakula au ya kipesa. Misaada hii itatolewa kwa watu kutoka idadi inayofikia 116 elfu waliokuwepo na sasa Jumla ya wakimbizi waliopo ni laki tatu katika jimbo hilo pekee. Omar Kavota ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Hiyo kauli ya WFP ni kauli ambayo ni ya kweli, lakini ni ya kuhuzunisha na ni ya aibu kwa nchi kama hii ya DRC ambayo ina utajiri mwingi, lakini hali ambayo inapikia ni hali kweli mbaya ukichukulia hata utapiamlo ambao unashuhudiwa huku na huku, na hivyo vyote vinatokana na vita, ukosefu wa usalama ambao vinakita mizizi na ambao vinaacha hali hii ya njaa iwe ya kushuhudia kabisa, baada ya nchi ya Yemen katika ulimwengu wote. Ni sauti yake Omar Kavota mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Goma mashariki mwa DRC. Umoja wa Mataifa umeitaka serikali ya Burundi kuchukua hatua madhubuti ili kuimarisha demokrasia kama nchi hiyo inataka uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini 20, Uwe huru, haki na kuaminika. Tume inayoshughulikia masuala ya Burundi kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva nchini Uswisi imeonya kuhusu hali ya watu kunyimwa uhuru nchini Burundi. Mkuu wa tume hiyo Dudu Den ameliambia Baraza la Haki za Binadamu kuwa serikali ya Burundi inawajibika kuchukua hatua za haraka katika kuimarisha ustawi wa demokrasia ili uchaguzi wa mwaka ujao uendeshwe katika misingi inayofaa. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. E, e, kwanza kabisa katika swala so zima hili la, la uchaguzi, kwa kusema kama uchaguzi wa kuaminika, kwanza matayarisho yake yenyewe, maandalizi kwanza yenyewe tayari yameingiwa na kasoro nyingi sana. Hizi kasoro zilizopelekea kwanza uchaguzi wenyewe kuonekana kwanza, tangu mwanzo kuna kasoro kubwa sana na pia kuto washirikisha wadau wengine katika maandalizi yenyewe na katika kuhakikisha kwamba mazingira ma, ma salama yapo, hili ni, ni, ni swala lingine ambalo itatatiza sana huu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ish, ishirini. So kwa hiyo hali jumla ya kisiasa ilivyo bado ingali tete, na hii hali ndio itapelekea pia kwa wadau wengine katika swala zima la uchaguzi kutoa malalamiko kwamba hamna uh, usawa uliokuwepo. Ni sauti yake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali nchini Rwanda. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametangaza kwamba amefurahishwa na kauli ya mwenzake wa Kongo, Rais Felix Tshisekedi ya kuomba nchi jirani na Kongo kuungana ili kuwafukuza makundi yanayomiliki silaha mashariki mwa nchi. Kutoka Kigali Rwanda, Bonaventure Chibahiro anatuarifu zaidi. Akiulizwa ikiwa Rwanda itajiunga na Kongo ili waweze kupigana na makundi hayo, rais wa Rwanda Paul Kagame hapa amesema haya tu. Oh, for the part of congo and the... kuhusu mambo ya Congo na vile rais wa Kongo alisema jana, alisema kwamba tutamuunga mkono, lakini tunasubiri tu. Lakini vinanifurahisha kuona mtu kama yule akisema kuwa tutamuunga mkono ili tutatue swala swala hilo. Hii ni swala muda mrefu na limesumbua Kongo linasumbua wajirani K na sisi sote Kongo, it affects the <coughs> neighbors, it affects all of us. Hii siyo mara kwanza Rwanda na Kongo kuunga mkono kwa lengo la kufukuza makundi ya kivita yakivita yakiwemo FDLR mashariki mwa Kongo, kwani mwaka elfu mbili na tisa Rwanda na Kongo waliendesha operesheni umoja wetu, lakini imeonekana kuwa hakufika kwa lengo yao. Bonaventure Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili weza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz 11, mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Wizara ya afya nchini Uganda imeamuru viongozi wa afya katika wilaya ya Kasese walipokuwa na matukio matatu ya Ebola yaliyothibitishwa wiki mbili zilizopita kutafuta watu kumi na tatu ambao wamejificha ili kuepuka chanjo dhidi ya Ebola. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukuago, ametutumia ripoti ifuatayo. Wizara ya Afya inasema katika awamu ya hivi karibuni ya chanjo ilitambua watu 92 katika vijiji 13, lakini 79 tu ndio wamepewa chanjo. Wengine 13 wamejificha kwa sababu ya uongo juu ya chanjo zidi ya Ebola. Waziri wa Afya Dr. Jenrith Acheng ameamuru hawa 13 wapatikane na kupewa chanjo. My appeal, mwito wangu kwa wale watu kumi na tatu ambao wamekataa chanjo ni wao kujitokeza wapate chanjo. Tunataka wakuwe hai na tunataka pia kuhakikisha kwa watu wengine wasiambukizwe kwa manufaa yao wenyewe. Wizara yenye usaidizi kutoka Shirika la Afya Duniani inasema hivi sasa watu 456 wamechanjwa, inajumuisha wenye kutoa matibabu, jamaa ya wale waliokufa kutokana na Ebola na watu kutoka vijiji vinayoonekana kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na Ebola. Mkurugenzi anayeshughulikia bara la Afrika katika Shirika la Afya Duniani Dkt. Moet Mashindizo alifanya ziara Kasese akashauri Uganda kubaki macho mpaka kuenea kwa ebola katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikimalizika. Tunapaswa kujitahidi zaidi kukuwa tayari ikiwa mtu mwingine aliye na maradhi ya ebola akija. Wakati huohuo, biashara imeanza kuongezeka katika miji iliyo karibu na mpaka wa Uganda na DRC. Silvesta Mapozi ni meya wa muji wa Mpondwe here: katika mpaka hapa biashara inaendelea vizuri, lakini tunawashauri watu kuchukua tahadhari, kwa mfano kuosha mikono na maelekezo mengine kutoka wizara ya afya. Sasa ni wiki mbili tangu kesi ya kwanza ya Ebola nje ya DRC ilithibitishwa nchini Uganda. Wizara ya afya inaendelea kupewa chanjo kama mkakati wa kuepuka na kesi mpya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Takriban wahamiaji 40 wameuawa katika shambulizi la anga lililolenga kituo cha kuwazuilia wahamiaji haramu mashariki mwa mji mkuu wa Libya. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi. Msemaji wa taasisi inayotoa huduma za dharura, Osama Ali, ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa wahamiaji wasiopungua sabini wamejeruhiwa pia katika shambulio hilo linalodaiwa limetekelezwa na kikosi cha anga kinachoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar hapo jana jioni katika mji wa Tajura, viungani mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Maafisa wasimamizi wa, wa kituo wa hicho cha kuwazuilia wahamiaji haramu wamesema wanao ushahidi tosha kuwa kundi la wapiganaji wanaojiita Jeshi la Kitaifa ndio wamehusika na shambulio hilo la anga. Haya yanajiri siku chache baada ya wanajeshi wa serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na ambayo inaongozwa na waziri mkuu Fayez Al Saraj kunasa makombora ya Marekani aina ya Javelin yaliyokuwa yakitumiwa na wapiganaji hao walio watiifu kwa Jenerali Khalifa Haftar katika mji wa Garian kusini mwa mji mkuu Tripoli. RFI Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 40, Afrika Mashariki. Harakati za kuwapata viongozi wa ngazi za juu katika umoja wa Ulaya zimehamia katika bunge la Ulaya, ambapo sasa leo Jumatano, bunge waliochaguliwa mwezi Mei watapiga kura kuchagua rais. Kura hiyo mapema itakuja baada ya makubaliano yaliyofikiwa na wakuu 28 wa EU huko Brussels juu ya jina la rais wa kamisheni ya Ulaya na nafasi nyingine muhimu. Donald Tusk ni rais wa umoja wa Ulaya Even if Germany abstained... Hata kama Ujerumani imeachwa katika tume ya umoja wa Ulaya kutokana na sababu mbalimbali zinazohusiana na serikali ya umoja wa kitaifa lakini kansela Angela Merkel ameunga mkono maamuzi yote juu ya viongozi wa umoja wa Ulaya. Kitu cha muhimu hapa ni kwamba tumechagua wanawake wa wawili na wanaume wawili kuchukua nafasi nne za juu na huu ni usawa wa kijinsia ulio sahihi, na mimi nimefurahishwa sana na hatua hiyo. Ni sauti yake Donald Tusk, raisi wa umoja wa Ulaya. Asante. Shirikisho la soka barani Afrika kafe tayari limetoa uh, ratiba ya michezo ya hatua ya 16 bora mpaka hatua ya fainali ya michuano ya kimataifa AFCON eh, elfu mbili na kumi na tisa eh, ambayo uh, inaendelea eh, kule Cairo nchini Misri, na hii ni mara baada ya kumalizika kwa michezo ya kundi E na F. Uh, CAF imetoa ratiba hiyo ambayo inaonyesha taifa la Moroko kwamba litakuwa la kwanza kucheza mchezo wa ufunguzi eh, katika hatua ya kumi na sita bora dhidi ya Benin, wakati Uganda watacheza na Senegal, Madagaskar watavaana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ghana watacheza na Tunisia, Mali itapepetana na Cote Divoire huku Algeria ikicheza mchezo wake a, dhidi ya Guini. Nigeria itacheza na bingwa mtetezi Kamerun huku Misri ikichuana vikali dhidi ya Afrika Kusini. Msikilizaji, hatua hii ya kumi na sita bora itaanza kuchezwa Julai tano mwaka huu, ambapo kama nivyokujuza Moroko ndio watafungua a, mchezo huo. Uh, kati yake na Benin. Uh, tukielekea kwa haraka haraka, ili kupisha mjadala wa wiki kule Paris nchini Ufaransa, ni kwamba fainali za kombe la dunia uh, kwa upande wa wanawake uh, zinaendelea kutimua vumbi nchini Ufaransa, ambapo leo mchezo wa pili wa hatua ya nusu fainali itakuwa ni kati ya Uholanzi na Sweden. Uh, jana mchezo wa kwanza wa nusu fainali ilikuwa ni kati ya Marekani na Uingereza, ambapo Marekani ilitandika timu hiyo ya wanawake Uingereza mabao mawili kwa moja. Uh, utakumbuka uh, kwamba michuano hii imekuwa ikiendelea na itatamatishwa uh, e, Julai 7 mwaka huu. Shukran Ruben Lukubuka, karibu asante. na sasa ni arifu ya Kiswahili, udondozi wa habari za magazetini na Victor Obatuili. Habari za asubuhi, salama kabisa Martha, na basi nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Nation likiandika chuo kikuu cha Makerere cha nchini Uganda cha pandisha ada, wakati gazeti la Daily Nation la Kenya likiandika walimu hamsini na mbili elfu wa zamani nchini Kenya hawapo katika orodha ya wanaostahili kulipwa pensheni. Ilikuwa Daily Monitor ni gazeti, gazeti Daily Nation awali nikianza na gazeti la delm la Uganda sasa, mm -hmm. mm -hmm. eh, Daily Nation la Kenya lenye linasema walimu elfu hamsini na mbili wa zamani wa Kenya hawapo katika orodha ya wanaostahili kupata eh, pensheni, <laughs> ama kulipwa pensheni. <laughs> Ni changamoto hiyo, lakini gazeti la New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda, Paul Kagame awataka vijana kutafuta suluhu ya matatizo yanayokabili jamii. Na gazeti la Actualite.cd la nchini DRC lenyewe limekuja kimichezo kwenye ukurasa wake wa kwanza wa likiandika DRC yasonga mbele katika AFCON mwaka elfu mbili na kumi na tisa huko Misri, yaingia katika hatua ya kumi na sita bora na sasa inajiandaa kucheza na Madagaskar. Wakati gazeti <laughs> eh, Martha, naona unataka kutia neno hapo kwenye AFCON Madagaskar <laughs> ndo ile iliwashangaza watu ilijuzi, lakini hata DRC pia nayo mm, ilijitutumua ah, yes, so, Uh, lifao lenyewe limeangazia taarifa kuhusu kauli ya rais Felix Tshisekedi uh, kwamba hali inayoendelea huko Ituri inatisha na amewataka wananchi wa Jugu kudumisha amani. Ni magazeti hayo kutoka nchini DRC, wakati Iwachu la Burundi likiandika mahakama ya ICC yasema inaendelea kufuatilia na kufanya uchunguzi wake kuhusu visa vya uhalifu dhidi ya binadamu nchini Burundi, na Le Figaro la Ufaransa likiandika kuhusu uteuzi wa timu mpya ya viongozi wa Umoja wa Ulaya Chini, Tanzania. Nchini Tanzania nikianza na habari Leo katika ukurasa wake wa kwa kwanza, Samia asema mwaka elfu mbili na ishirini viwanda kutoa asilimia arobaini za ajira bila shaka itakuwa neema <laughs> hiyo, wakati gazeti Majira likiandika rais Kenyatta amtumia ujumbe mzito Magufuli na familia yaanika mambo mazito, ni gazeti Nipashe. Wakati gazeti la Mtanzania likiandika sababu mikoa mitano kuongoza kwa utajiri. Ni hayo tu, lakini gazeti Mwananchi pia nalo likiwa limeangazia kuhusiana na, na habari membe afunguka kuhusu Tundulisu kupoteza ubunge. Shukran Victor Batwile, asante. ni saa mbili na dakika arobaini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki msikilizaji, tunaangazia eh, mashirika matatu ya kiraia kwa niaba ya jamii ziishizo mpakani mwa Uganda na Rwanda. Mashirika haya yamewasilisha malalamiko yao katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki dhidi ya mataifa haya mawili, Uganda na Rwanda, ambayo kuvutana kwao kumewasababishia hasara ya kiuchumi. Kufungwa kwa mpaka wa Katuna kuna kuja baada ya miezi miwili ya kusigana kati ya Rais wa Rwanda Paul Kagame na Yoweri Museveni wa Uganda, washirika wa zamani waliogeuka maadui, ambao wamekuwa wakilaumiana kila mmoja kumchunguza mwenzake. Nazungumza na wachambuzi na wetu Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, na Dr. Brian wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. Karibuni sana na habari za asubuhi. Salama, salama, salama, na, sabali, sabali, sabali, sabali. Salama kabisa. Kwa kuanza, Haji Kaburu, unazungumziaje mvutano huu kati ya mataifa haya mawili? E, ni mvutano ni mvutano ambao kwa kweli unaitia aibu jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa ukizingatia kwamba hawa watu marais wawili hawa, kati ya Paul Kagame na na rais na rais Museveni ni watu waliokuwa karibu sana waliokuwa wakishirikiana tangu mwanzo na in fact ka Kagame ndio raisi Museveni ndio kamweka Kagame pale, kwa sababu RPF ilianzia Uganda na Uganda uh, ilisaidia sana kuangusha serikali ya ya, ya ya Rwanda iliokuwa wakati ule ya marehemu raisi huyu Habyarimana uh, na, sasa ni jambo lilotia huzuni. Kwa sababu gani, hao ni watu wanajuana kwa muda mrefu wameweza kufanya kazi pamoja kama Rais Paul kagam, kagame kama akiwa kama e, mkuu wa intelijisia wa jeshi la Uganda ambalo lilitengenezwa na Mseveni na leo kuja kuwa rais wa nchi wa Rwanda ni jambo ambalo kwa kweli linatitia huzuni sana watu wa Afrika Mashariki. Na kwa nini lilitokee hivyo? Kama kuna jambo lolote ambalo wao walikuwa wametofautiana, naamini watakuwa ni mambo binafsi kati ya rais na rais, na asiri kati ya nchi na nchi. Kwa nini akaisha usikubali ya kaisha eh? Unatafuta kusuluhisha siku nyingine kwetu bado hawezi kusuluhisha hii jambo, nahuzunisha sana naam. Nikija kwa upande wako Dr. Brian Wanyama, kwa nini Rwanda na Uganda ambazo ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waendelee kuvutana? <coughs> Kweli kama vile ndugu yangu amekuzia ni kwamba hawa ni marafiki wa ndani kabisa kabisa tunapoongea juu RPF RP, uh, ama NRM eh, Paul Kagame alikuwa mwanajeshi, alikuwa mpoa intelijensia, walikuwa ni watu wa karibu kabisa. Sasa hatujui kama ni vita vya ubabe au titi la mama la kuna, hatuelewi. Lakini cha msingi ni kwamba uhasama eh, kati ya Rwanda na Uganda kidogo unatia aibu. Pili ni kwamba madai haya ya Rwanda, Rwanda inaendelea kudai kwamba Uganda yaunga mkono waasi, na kwa hivyo ikiwa basi Uganda ingependa kuboresha uhusiano, ni lazima Uganda wakataya waasi na uonyeshe kwa nia una vitendo kwamba hawako tayari kabisa kuwaunga mkono na wapiganaji wa Rwanda. Kwa upande mwingine, Uganda nao licha ya kuwepo mkutano huu U, Uganda nao wanaona kwamba wanaona uh, Paul Kagame na serikali ya Rwanda ni kama watu ambao hawana hisani kwa sababu iliwasaidia sana kuweza kubadili serikali ya, ya, ya, ya, kule, ya kule Rwanda. Na kwa hivyo e, kwa ufupi ni kwamba Rwanda ni mtoto wa Uganda, na kwa vyovyote vile rais Mseveni haoni kwa nini e, rais Kagame anaendelea kuwa e, adui wake. jambo kitu ambacho ni cha maana hapa ni kwamba falsafa ya hawa viongozi wawili inaelekea kuwa sambamba kwa sababu rais Museveni ametawala Uganda kwa zaidi ya miaka ishirini na rais Paul Kagame vile vile miaka yake kwanza, kuanzia ilo mwaka karibu tisini na sita hadi wa leo ni karibu miaka ishirini. Kwa hivyo tunaona kwamba e, kuna hali ya ubabe, hali ya e, chini kwa chini, lakini hali ya ubabe, ni nani bingwa, ni nani ana ushawishi mkubwa e, kumuliko mwingine? Kwa sababu majirani hawa, ukichunguza hali ya biashara ni kwamba e, bidhaa nyingi sana hupitia Kampala kuelekea Rwanda. Raia wa Rwanda wengi sana wanazuru Uganda kununua bidhaa zao. Waganda wengi wanauza chakula na bidhaa nyingine kule Rwanda. Hatuelewi ni kwa nini uhasama huu unaendelea mm -hmm. Kutokea, lakini tusisahau kile kikisa ambacho kilitokea kule Kisangani, DRC, ambapo uh, jeshi la Rwanda liliweza kushambulia jeshi la Uganda na kusababisha mauaji ambayo ni mengi kabisa. Kwa hivyo uhasamau wao kati ya Kagame, kati ya Kagame na, na, na Rais Museveni umekwepo kihistoria, ni marafiki wa ndani kabisa, lakini kwa kuwa marafiki inaonekana kwamba kila mmoja anafahamu nguvu na, na, na, na, na, na, na upungufu wa mwingine, na ndio maana basi naona kwamba mpaka wa Katuna umefungwa mara umekutana, baada ya mwezi mmoja mpaka umefungwa. Kwa hivyo vuta ni kuvute hii, hayaonyeshi picha nzuri sana uhusiano wa mataifa haya mawili ambayo ni mataifa jirani. Nam, nitarejea kwako tena, ndugu Haji Kaburu. Rais Kagame wa Rwanda amewahi kuzungumzia mvutano huu akisema kwamba anaamini hali haitafikia ikawa mbaya zaidi, kwamba hakuwezi kuja kutokea mapigano. Je, kauli kama hizo zinaonyesha utashi wa kisiasa basi kumaliza msigano uliopo? Ni kweli utashi wa kisiasa unahitajika sana kumaliza mzozo huo, lakini ufahamu kuwa mzozo huo umejengwa chini ya msingi wa mtu mmoja mmoja, kwa upande mmoja Rwanda kwa Kagame na Uganda kwa Museveni. Sasa mimi nafikiri e, ili kumaliza tatizo hili, nafikiri maraisi wengi waliosalia katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki hasa e, kama e, rais wa Kenya Uh, Kenyatta na Tanzania huku Magufuli ambao ni masini kwa wale wezi kuwashirikisha wakina, kama wakinakuuziza ambao wao tayari wana ugomvi na Rwanda e, na wala South Sudan ambao wenyewe hawajatulia waweze kukaa chini waweze ku, kulitatua jambo hili kwa mtizamu wao wa kisiasa. Lakini kinachoweza kuonekana hapa ambacho mii naona kitakuwa nacho kini kigumu, e, Museveni ni sinia kwa marahisi wote hawa ambao wamekuja hapa sasa hivi kwa hiyo kwa hali hiyo, ni kwamba ana nao nafasi kubwa ya kushawishi vinginevyo, kwa sababu yeye ni senior katika marais hao, na yeye ni mwenyeji zaidi, ni mwenyezi kwenye Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika Mashariki, kuliko Kenyatta, kuliko Magufuli, kuliko Salva Kiir na kuliko Kagame na kuliko hata nani uziza. Hili jambo linaweza kuwa sasa, kwa sababu kuna utashi wa kisiasa kati ya marais hawa. Mm. Itakuwa na ugumu sana. Mi naomba, nafikiri tu labda jumuia za kimataifa kiingilia hili jambo, kuona tatizo ni nini, na kama liko tatizo kweli ambalo linaweza kusababisha mpaka kufungwa, basi vitatuliwe. Mm, hii ugomvi wao waachiwe wao wenyewe. Naam, Dokta Bran Wanyama, kwa nini kumeendelea kuwa na ukimya, hakuna anaingilia miongoni mwa nchi wanachama kwa kweli kidogo ni jambo la kushangaza sana, kwamba jumuia hii ya Afrika Mashariki hamna taifa ambalo lina nguvu ama motishi ya kuingilia hii rais Magufuli hii, rais Uhuru Kenyatta, Salva Kiir, kidogo kama vile lugari wameguzia ni kwamba yule rais ambayo anaonekana ni sinya kabisa yule ana usemi mkubwa na nal ana ueledi mkubwa wa kisiasa ni rais Museveni. Kwa hivyo ikiwa kuna kuna rais ambaye bila shaka anaweza ku, ku, ku, ku, kupeana kupe, kupe, kupe. njia nzuri au kupeana mashauri mazuri ambaye anaheshimika kabisa ambaye amepevuka kisiasa ni rais Museveni. Na kwa hivyo ugomvi huu wa Uganda na Kenya ama na, Uganda na Uganda na Rwanda kidogo nafikiri nafikiri marais hao wengine kidogo hawajataka kabisa kwa karibu sana kuingilia kwa sababu ya ule uhusiano wa kwanza binafsi Yani uhusiano wa e, e, e, e, Paul, Paul Kagame kama binadamu na rais Museveni mwanzo kabisa, wana ule uhusiano wa binafsi, personal relationship ambayo ni ya karibu kabisa, waliweza kufanya mm -hmm. mambo mengi pamoja mm -hmm. na kwa hiyo marais hawa wanaojikuta katika njia panda wakitaka wanapotaka kuingilia uhusiano kati ya marais sasa wawili, kwa sababu upande mmoja Museveni ni rais eh, wa Uganda Mm, na upande mwingine Paul Kagame ni rais wa Rwanda. Kwa hivyo inakuwa ni hali ngumu kabisa kwa yeyote kutoka nje ambaye hana historia kuhusu wa marafiki wawili ambao kwa kweli ni kama wanakuwa na baridi na uhusiano wao unakuwa baridi mara hii, mara nyingine unakuwa joto, mara nyingine wanakuwa mtulivu. Kwa hivyo nafikiri ni hali ya kutoelewa mm, ni vipi wanaweza kuingilia kati ya uhusiano huu na hiyo ndio tatizo kubwa sana ambalo liko wakati huu. Kwa sekunde chache kwa sekunde chache kwa sekunde chache, Hajikaburu, tutarajie nini? Tajajie so, kwamba ugomvi huu unaweza kudumu kwa muda mrefu sana. Ukiangalia hakuna mtu aliye jaribu kati ya marais waliobastalia hapo kwenye Jamhuri ya Afrika Mashariki na pia hata watu wa nje wanashindwa kuingilia kwa sababu wanajua historia kwamba Kagame na Museveni ni watu waliokuwa marafiki, na ugomvi huu ni wa urafiki zaidi kuliko ugomvi wa kitaifa wa mataifa haya mawili. na sidhani kama kuna jambo la kimataifa linahusu mataifa, lina mataifa haya mawili ndio linosababisha ugomvi huu. Ninawashukuru sana wachambuzi wetu Haji Kaburu na Dr Brian Wanyama kwa kushiriki nami makala ya mjadala wa wiki. Shukrani <makes> sana msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Kwa niaba ya wote uliosikia, mimi ni Mathasaranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano. Usikose kujiunga tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matrasaranga kwa niaba ya wote na kutukia siku njema.