Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Makubaliano ya kuunda baraza litakalotawala Sudan yafikiwa kati ya jeshi na viongozi wa maandamano. Wanajeshi wapelekwa katika mgodi kusini mashariki mwa DRC ambapo wachimbaji haramu waliandamana waliandamana kupinga kutimuliwa katika eneo hilo. Rais wa Marekani asifia jeshi la Marekani katika hotuba nadra ya siku ya uhuru wa taifa hilo. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Julai 5 mwaka 2019. Baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa maandamano wamefikia makubaliano kuhusu muundo wa utawala wa taifa hilo katika mkataba wa ushirikishwaji madaraka uliolenga kumaliza miezi kadhaa ya mzozo wa kisiasa. Makubaliano hayo yanakuja baada ya siku mbili za majadiliano kufuatia kushindikana kwa duru kadhaa za majadiliano mnamo mwezi Mei juu ya nani kutawala kati ya jeshi au raia. Kwa mujibu wa mwezeshaji wa mazungumzo hayo kutoka Umoja wa Afrika Mohamed El Hasset Lebat, pande hizo mbili zimekubaliana kuunda baraza huru la utawala litakalopokezana urais kwa kipindi cha miaka mitatu. Dkt Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii akiwa Bungoma nchini Kenya. Pandei kutoka Sudan ya Hatum ni habari ambazo zinapitia moyo kabisa kwamba pande zote mbili, upande wa wanajeshi na upande wa waandamanaji wamekubaliana mkataba ili kuweza kutuliza joto la kisiasa ambalo limekuwepo. Nafikiri baada ya kujadili kwa siku tatu nne tano, makubaliano hayo bila shaka yanatuliza joto kule Sudani ya Hatum. Na kwa hivyo ni nafikiri ni hatua ambayo wengi tunaunga mkono. Matumaini ni kwamba ule mkataba ambao umekubali, umekubaliwa kule Sudani ya Hatum bila shaka utaweza kuunga mkono na kukubalika na pande zote mbili. Tuseme kwamba mkataba huu umetokea ume, ume wakati ambapo pamekuwepo na uhasama mkubwa kabisa. Juhudi mbalimbali zimefanywa, taifa la Ethiopia limekuwa katika nafasi ya mbele, umoja wa AU vilevile umeweza kushirikishwa kwa karibu kabisa na mataifa jirani. Ni Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii, akiwa Bungoma nchini Kenya. Wanajeshi kadhaa wamepelekwa katika mgodi wa kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako wachimbaji haramu waliandamana kupinga kutimuliwa katika eneo hilo, juma moja baada ya kutokea vifo vya wenzao katika mgodi huo huko Kolwezi, kusini mashariki mwa nchi. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi wanajeshi hao wamepelekwa katika eneo hilo siku chache baada ya zaidi ya wa wachimbaji haramu 40 wa kufariki dunia mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya sehemu ya mgodi wa madini ya shaba kuporomoka huko Kolwezi. Gavana wa jimbo la Lualaba, Richard Muyej, alithibitisha. Muyej alifahamisha kuwa mgodi huo unasimamiwa na kampuni ya uchimbaji KCC ambayo ni kampuni tanzu ya kampuni kubwa ya uchimbaji madini duniani Glencore, yenye umiliki wa asilimia sabini na tano ya hisa zake. Katika jimbo hilo la Lualaba, Rais Felix Chisekedi aliamuru kuanzishwa kwa uchunguzi kwa lengo la kuwawajibisha waliohusika kwa njia moja ama nyingine kwenye mkasa huo. Kaimu waziri wa mambo ya ndani Basil Olongo amewanyoshea kidole cha lawama watu aliowaita uwezi, kwamba ndio wahusika wa tukio hilo. Wachimbaji hao wadogo na ambao hawana bima yoyote wanakubali kuhatarisha maisha katika kutumia mbinu za kale katika shughuli zao za uchimbaji. Mahakama ya katiba nchini DRC imeamua kuwarejeshea tena ubunge baadhi ya wabunge ambao ushindi wao ulikuwa umetupiliwa mbali hivi karibuni. Toka Kinshasa, Fredi Tendilonge anatutumia ripoti ifuatayo. Ni mbele ya korti ya katiba ambapo siku zilizopita wafuasi wa upinzani walikuwa wanakita kambi baada ya korti kutupilia ushindi ya baadhi ya wabunge, hususani wabunge wa upinzani, na kuwapa ushindi wao wabunge wa chama tawala cha zamani cha rais Kabila, ambao hawakutangazwa na tume huru ya uchaguzi seni. Leo hii ni furaha tena kwao kisha korti kuamua kwa mara ya pili. Sheribeo Kende ni mbunge wa upinzani ambaye nafasi yake tayari ilikuwa imeshapewa kwa Biwiv Moleka wa chama cha PPRD. Korti ilikuwa na matatizo mingi ya kuweza vilevile kurudisha Sheribe Okende, ni mubungi wa upinzani ambaye nafasi yake tayari ilikuwa imeshapewa kwa Bi Wivine Moleka wa chama cha PPRD. Korti ilikuwa na matatizo mingi vilevile vile kwa ndugu yetu ya wa FCC, ao njo anaharibisha sana sheria ya inchi yetu. Kilu jiste naye ni mubunge ambaye nafasi yake tayari ilikuwa imeshapewa kwa mtu mwingine. Tunakuwa na furaha kabisa kwa kupokea haki yetu kupitia hiyo decision ya kour konstitutionel. Uh, inaturudishia haki yetu yenyewe ilikuwa yenye kubebewa na area kwanza. Mashirika ya raia imefurahishwa na hatua hii inaonekana kama kutikuu kwa ujumla, vitendo vyake vilikuwa vibaya, ndiyo hiyo kwa kurudisha hawa wanabunge walio wanabunge walioona vitu vyao kukatwa. Raia nao walitoa furaha yao hapa kuhusu uamzi huu wa korti ya katiba, vikisi yenye balibarudisha sheba yenye tulizaka kuwachagua. Tunafurahi sana kuona gise tena banarudia kwenye haki zao, tunafurahi sana kuona bo peke kama vile koti kuu ya kurudisha batu wenye siye tulichagula, hawawezi enda kutuletea wabunge wenye wao wanapenda kwa sababu ya chama tawala ya zamani yenye ilikuwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante Fredi Tendilonge. Idhaa ya, ya kiswahili, Kiswahili ya Redio France International hii leo inaadhimisha miaka tisa tangu ianze kurusha matangazo yake kwa lugha ya Kiswahili kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Idhaa ya Kiswahili ya Redio France International ilianza kurusha matangazo yake Julai tano mwaka elfu mbili na kumi ikishirikiana na redio washirika katika maeneo mbalimbali ya Afrika mashariki na kati. Tangu kuanza kupeperusha matangazo yake, idhaa hii ya Kiswahili imeendelea kuzileta karibu habari za dunia za kimataifa barani Afrika na dunia kwa ujumla, pamoja na kutumia redio shirika katika nchi kama vile Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi, DRC, Sudan Kusini na Uganda. RFI Kiswahili pia, matangazo yake hupatikana kwa njia ya satelaiti, intaneti na mitandao ya kijamii. Kituo hiki cha kimataifa kimejikita katika kutangaza habari za kimataifa pamoja na makala zinazogusa nyanja mbalimbali ikiwemo afya, siasa, uchumi, mazingira, sanaa, michezo na muziki, na hivyo kujizolea wasikilizaji lukuki duniani kote. Radio France Internationale, Kiswahili, huungana na watu zaidi ya milioni mia moja oa wanaongea Kiswahili dunianikuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saaza Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu makana na michezo utazipata kuanzia saa mbili hadi saa moja jioni kwa saaza Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. ni saa mbili na dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Vyombo vya usalama wilaya Kasese nchini Uganda vinatafuta wananchi kadhaa wa DRC ambao walishambulia wafanyakazi wa afya na Msalaba Mwekundu wanaofanya uchunguzi wa Ebola mpakani mwa Uganda na DRC na kuvichoma vifaa vyao. Mwandishi wetu kutoka Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Silvesta Bagene ni mmoja wafanya wa wafanyakazi wa afya kwenye eneo la Malibabili. Kulikuwa na msafiri Kongo, kutoka Congo mwenye umri wa HG. miaka 19 joto hadi diguri albaine tulipomchunguza, alikuwa na homa tu. Aliwapigia simu marafiki zake na ndugu zake wakakuja kutushambulia. Baadaye usiku walichoma hema zetu mbili. Isaac Wambale kutoka kwa chama cha msalaba mwekundu anaeleza zaidi. jama zake kutoka Kongo walipofika walianza matusi na kutushambulia, wakasema kwamba watachoma hema zetu. Tulipofika asubuhi tulipata hema zimechoma. Joshua Masereka ni naibu mwenyekiti mwenyekiti wa kamati ya usalama katika wilaya ya Kasese. Unajua jeshi wanatembea kila wakati na hawezi kukaa sehemu moja. Wakongo hawataki kukubali ati kuna Ebola, ndiyo sababu inachukua muda mrefu kumaliza Ebola kwao. Waziri anayesimamia huduma za afya ya msingi Sara Opendi amewahimiza watu kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kukubali kwamba ugonjwa wa Ebola ni changamoto kubwa. Ugonjwa wa ubola iko waone nti wanafata advice wenye wa health workers wanapatia hao. Kama wanafika kwa boda yetu ya Uganda, lazima watacheck hao, kwa maana sisapanataka walete ugonjwa kutoka kwa DRC. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI, Kiswahili. Umoja wa Mataifa unaarifu kuwa walinzi wa Libya waliofyatulia wa risasi wahamiaji na wakimbizi waliojaribu kukimbia mashambulizi ya anga yaliyoangamiza watu sitini na kujeruhi wengine sabini na saba katika kituo kilichokuwa wakishikiliwa wahamiaji hao mjini Tripoli e. Hata hivyo walinzi waliohojiwa katika kituo hicho cha wahamiaji wamekanusha madai hayo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Asante sana Juma Yasin wa Buswakala, Mbogwe, Geita. Unasema hongera sana raifa ya Kiswahili kwa matangazo yenu. Rais wa Marekani Donald Trump amelisifia jeshi la taifa hilo katika hotuba nadra ya kusherekea siku ya uhuru wa taifa hilo mjini Washington. Trump amesema Marekani inasherekea historia yake, watu na mashujaa ambao wanajivuna na kulinda bendera ya nchi hiyo kwa ujasiri. Kwa kuwa tunaendelea kuwa wakweli kwa kuwa tunaendelea kukumbuka historia yetu kubwa na kuwa tumeendelea kupigania mustakabali mzuri wa baadaye wa nchi yetu. Kamwe hatutakuwa na kitu ambacho Marekani itashindwa kufanya. Trump anakuwa rais wa kwanza wa Marekani katika miaka zaidi ya sabini kutoa hotuba siku ya uhuru kwa mamia ya watu, wafuasi wake na wapinzani wake waliokusanyika kusherehekea kumbukumbu ya uhuru wa Marekani kutoka kwa mkoloni Uingereza iliyoupata Julai 4 mwaka 1776. Mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya serikali ya Siria dhidi ya kambi ya wa wapinzani kaskazini magharibi mwa nchi yameua raia wanne, miongoni mwao watoto wawili na kulenga hospitali ambayo iliwahi kushambuliwa awali, shirika la angalizi wa haki za binadamu limefahamisha. Mtoto mwingine mmoja aliuawa katika shambulizi tofauti na kufanya idadi ya vifo kufikia watano baada ya shambulizi kutekelezwa na vikosi vya Urusi katika jimbo la Idlib. Wakati wa michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Martha, ni kweli kabisa mm -hmm. Nilitamani nianze kwa kusema kwamba ni kweli miaka tisa mtoto amekuwa <laughs> baada ya mapumziko ya siku mbili fainali za kombe la Mataifa ya Afrika, uh, leo zinarejea na jua tu kwamba mechi mbili za hatua ya kumi na sita bora zitachezwa mm -hmm. katika uwanja wa Al Salam na uwanja wa kimataifa wa Kairo huko Misri. Uh, mechi ya kwanza ambayo itaanza saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja kamili jioni na kwa saa za Afrika Mashariki ni kati ya Benin na Morocco. Kocha wa timu ya Benin Michel Dussuyer amesema timu yake iko vizuri na anaamini kwamba wachezaji wake watawafurahisha wananchi wa Benin. Jai un four. Plus, ninayo timu ya watu wenye kuwa na nguvu kiakili, wanajua kupambana katika hali ngumu, wanafahamu kwamba hapa inabidi tuinue kiwango chetu. Ni kweli kwamba huwezi kulifikia jambo nzuri lenye thamani kiurahisi. Nadhani wachezaji wangu wanakwenda kuicheza mechi hii wakijua nini wanakwenda kutafuta. Mechi ndiyo hiyo imefika Nasi na tutacheza uh, kwa kadiri ya uwezo wetu na kufanya kwamba wananchi wa Benin wailingie timu yao ya taifa uh, uh, mechi ya pili itakuwa ni kati ya Uganda The Cranes, yani wakilishi pekee wa Afrika Mashariki ambao watacheza na Senegal, mwendo wa saa nne e, kamili za usiku kwa saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati itakuwa ni saa tatu kamili michuano ya kombe la mataifa inayoshirikisha nchi za Afrika mashariki na kati maarufu Kagame Cup itaanza Julai saba jijini Kigali nchini Rwanda, na tayari baadhi ya timu shiriki zimeanza kuwasili kwa ajili ya kushiriki michuano hiyo ikiwemo Tupisom, Mazembe Englebert ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Proline ya Uganda, na Green Buffaloes ya Zambia na Bandari ya Kenya. Hata hivyo, wachambuzi wa kandanda wamekosoa wa kufanyika kwa mashindano hayo kipindi hiki ambapo nani za Afrika zinaendelea kule Misri. Shukran Ruben. Karibu. Namni sambili na dakika 44. Habari za asubuhi Victor Robert Wille? Ah, salama kabisa Martha. Bonjour. <laughs> <Bonjour. Comment ça va? laughs> E me na leo basi miaka tisa si haba, mdogo mdogo Mfaransa unasema yani kidogo kidogo ndege hujenga kiota chake <laughs> kwenye kunj, magazeti nikianza na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na waandamanaji nchini Sudani wakubaliana na baraza la kijeshi juu ya uundwaji wa serikali ya mpito. Lakini gazeti Del Monte la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na mwanafunzi akamatwa na polisi kwa tuhuma za mauaji ya mwalimu wake wa zamani. Lakini New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda Paul Kagame asema eh, nchi yake haitapoteza mwelekeo eh, na ameyatoa maneno hayo hiyo jana wakati Rwanda ikiadhimisha miaka 25 ya ukombozi. Lakini nikielekea nchini DRC gazeti uh, Lefa e, lenyewe limeandika habari kuhusu hatua ya mahakama ya katiba kuwarejeshea tena ubunge baadhi ya wabunge ambao walikuwa wamevuliwa ubunge. Kwa hiyo kwao itakuwa ni habari njema, ni habari njema kwao. Na gazeti la Sept Sur Sept point cd lenyewe limeangazia kuhusiana na kauli ya mashirika ya kiraia dhidi ya mahakama eh, hiyo. Le Figaro la Ufaransa limeandika habari kuhusiana na Wizara ya Elimu kuboresha mitaala katika vyuo vikuu vinavyomilikiwa na serikali nchini Ufaransa, eh, lakini magazeti ya Tanzania hapa nikianza na gazeti Mtanzania, eh, kwenye ukurasa wake wa kwanza siri familia kutoa mapadri wanne wazazi wafunguka, jamii inavyowatazama kwa sura mbili tofauti. <laughs> eh, you know, mika vizuri <laughs> <laughs> Gazeti Majira, mtoto amvamia mama yake mzazi na kumlawiti. Na gazeti la Nipashe likiandika pigo lingine kwa Mbowe, mali zake kunadiwa saa 24 zijazo eh kulipa deni la mamilioni. Na gazeti na gazeti hili pia lina habari kuhusiana na sakata la utekaji, polisi sasa yaomba msaada Interpol. Na mwananchi likiandika mali za Mbowe kupigwa mnada ni zile zilizokuwa katika jengo la Bilkanas zitauzwa kesho. Wananchi wamsusia mkutano mkuu wa wilaya wa mwacha mezani akihutubia, ni gazeti Mwananchi. Lakini habari leo likiandika watumiaji simu hatarini kupata saratani, niangalizwe hilo, mm-hmm bidi tunge tu na wataalamu wa afya. RFI Radio France Internationale. Nam, ni wakati wa makala ya muziki Jumaa na Ali Bilal. kala ni muziki jumaa. Mpenzi msikilizaji, langu jina ni Ali Bilali. Kama unavyosikia, leo nakuletea burudani kutoka huku na kule, na kibao unachokisikiliza kwa sasa kinaitwa Sors de ma vie, yaani ondoka maishani mwangu. Ni kibao ambacho kimeimbwa na wanamuziki Zaira ambaye amshirikisha Vegedream, wote ni kutoka huko nchini Ufaransa. Achana na kibao hicho sort de ma vie, tuelekee nchini Tanzania, namwona mwanamuziki Richo Mavoko ambaye kaja kabisa na mmoja miongoni mwa vibao vyake vipya, anasema kaweka kiji kaweka nini? Sikiliza basi Square music. Yeah, yeah, yeah. Yeah, yeah. Aya. namna sasa, tuelekee kule nchini Burundi. Peace and Love ni kundi hili la wanamuziki, namwona mwanamuziki Vishu, ambaye kwa sasa anatujia na kibao chake hichi kunguru. Je, yeah, unamjua kunguru? <laughs> kule nchini Burundi kunguru anamwita kibombobombo, ndiyo kunguru huyo. Haya, kunguru na vichu wewe tukiachana wewe, wewe, wewe, na, na vichuu. Sasa tuelekee kule nchini Rwanda, namwona mwanamuziki Alin Alin Sano na Ivan Buravan ambao wameshirikiana katika ngoma hii we the best <tune> Sasa tuelekee tena uh, nchini Tanzania. Namwona Barnaba katika ngoma yake hii, inaitwa Jigijigi. Amemshirikisha mwanadada kutoka huko nchini Burundi, anaitwa Natasha, Labamba, Natasha uh, Labamba, Natasha Labamba 1 anajiita hivyo pia elekea kule nchini Kenya, otil Brown anatuambia crash. Hebu sikiliza mashairi ambayo wamebeba ngoma hii, alafu baadaye wasiliana nami, niandikie umesikia nini, niandikie kwenye namba yangu ya moja kwa moja alama ya kujumlisha 255714909729 Baby sometimes besainahisi kama ni jana tumekutana, wameeka ishirini ndani ya ndoa, ila bando na nikoshaga una kuna machua kama wine, watoto tatu ila haujafulia tena, mapenzi ajapungua nakupenda zaidi ya jana, wala sija kuchoka mapenzi anazidinoga malizia makala yetu na kibao hiki gutuja kutoka kule nchini Uganda, wanamuziki Rema ambaye amewashirikisha kundi la B2C, wanatuambia gutuja. Na kama ukiwa hapo Kampala, basi tuandikie, tufahamishe gutuja maana yake nini? Hey, yeah. You know, namalibilali oh. No, anaondoka katika makala ya muziki like Juma na kuuliza gutu ja manakedini. Hadi hapo hatuna la ziada. Mimi ni Martha Saranga kwa niaba ya wote sikia katika matangazo haya na kutakia Ijumaa Karimu. zajina kwa kibao hicho toka kwa Koffi Olomide. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo haya asubuhi. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni, kwa sasa Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliosikia, mimi ni Mathasaranga na kutakia Ijumaa karimu.