Amani ya Mungu pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira Afrika Mashariki, wakati jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika matangazo ya Kiswahili ya awamu ya pili. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na marais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, na John Pombe Magufuli wa Tanzania, wahimiza ushirikiano baina ya wananchi wa mataifa hayo, lakini pia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Waziri wa Afya nchini Uganda, Jane Ruth Acheng, amesema shule, masoko yaliyopo katika eneo la mpaka wa magharibi mwa mto Nile hazitofungwa kutokana na hofu ya mlipuko wa maradhi ya Ebola. Na shirika la kimataifa la nguvu la nishati ya atomic limetangaza hapo jana Ijumaa kwamba limeitisha mkutano maalum kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran ambao utafanyika juma lijalo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi tu, karibu habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili com. Kama ilivyokujuza kwenye muhtasari, mpenzi msikilizaji, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo jana aliwasili wilayani Chato nchini Tanzania kwa ziara binafsi na kupokelewa na mwenyeji wake Rais Dr John Pombe Magufuli. Akizungumza mbele ya wakazi wa Chato na viongozi mbalimbali wa serikali ya, ya Tanzania waliohudhuria mapokezi yake, rais Kenyatta amesema amefurahi kufika Chato na ni ishara ya uhusiano mwema baina ya Tanzania na Kenya. Kama kuna kitu ningependa mimi nione mbele ya wakati wangu huishi, ni sisi wana East Africa tukiwa kitu kimoja. Wawezaje kuambia mtanzania uwezi kufanya biashara Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania huwezi tembea Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania awezi aende akatafute bibi Kenya, eh? Yawezekana kweli? Na vile vile, huwezi uzuie Mkenya kuja Tanzania afanye biashara yake. Huwezi uzuie Mkenya akuje atembelee jirani na rafiki yake. Huwezi kumzuia Mkenya akiwa ameona mtoto hapa Chatu akuje hapa mnogolezee kidogo kidogo. Na hiyo ndiyo East Africa ambaye sisi tuwataka kutembeleana, kufanya biashara pamoja, kuoana eh? Wajua njia ya kumaliza ukabila na mipaka ni watu wa oane. Kwa upande wake, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amempongeza Rais Kenyatta kwa kudhihirishia umma kuwa Tanzania na Wakenya ni ndugu na kuahidi kudumisha ushirikiano huo. Kufika kwako, Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta, umewadhihirishia umma wa dunia kwamba sisi Tanzania na Kenya ni marafiki wa kufa na kupona na urafiki utadumu katika maisha yote. Napenda nikuhakikishie kuwa ni azima ya Tanzania kuendelea kuuenzi na kuukuza zaidi uhusiano na mshikamano uliopo kwa manufaa ya wananchi wetu. Nchi zetu mbili pamoja na jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Ni sauti yake rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli, ambaye alikuwa akizungumza hapo jana huko Chato wakati wa mapokezi ya Rais Uhuru Kenyatta. Waziri wa afya nchini Uganda, Jane Ruth Acheng, amesema shule masoko yaliyopo katika eneo la mpaka wa magharibi mwa mto Nile hazitofungwa kutokana na hofu ya maradhi ya Ebola. Hii imekuja baada ya kesi moja ya Ebola iliyogunduliwa katika mji wa Ariware mji uliopo jirani na wilaya ya Arua. Kwa mujibu wa taarifa za viongozi wa afya katika eneo hilo, wamearifu kuwa kuna mwanamke mmoja aliyotoroka katika kituo kinachotoa matibabu ya ebola huko Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kukimbilia Ariwara, na ambapo baada ya siku mbili alipoteza maisha, tukio ambalo lilizua taharuki kubwa miongoni mwa wananchi wa eneo hilo muhimu kwa biashara. Wanasheria wanaowakilisha familia 15 za Kenya ambao ndugu zao walikufa katika ajali ya ndege ya Machi 10 nchini Ethiopia wameeleza hapo jana Ijumaa kuwa wateja wao wamekataa jitihada za mtengenezaji um, wa ndege ili kutatua kesi zao nje ya mahakama. Idhaa Kiswahili ya Redio France International imetimiza miaka tisa tangu ilipoanza kurusha matangazo yake duniani kutokea hapa Dar es Salaam. Safari ya RF imekuwa na mafanikio makubwa katika kuwaunganisha wananchi wa ukanda wa Afrika mashariki nakati, na kati na huko, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ipoje Tungetaka uongozi ulioko madarakani kwa sasa, injini mwetu Kongo, usiingie katika jaribio la kukata mitambo ya refi injini mwetu, maana raia wa Kongo wana haki ya kusikiliza refi wakati wowote. Nayo serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini yazungumziaje madai hayo? Edgar Mahungu ni mshauri wa waziri mhusika wa mawasiliano jimboni Kivu Kaskazini. na wafanye kazi yao kadiri wanafanya, na tunasema wasonge mbele, lakini wasiwe wenye chanjo ya vuruganu, wawe watu wanaounganisha watu, ijapokuwa kuna maongi mbalimbali. Upinzani wenye kuwa katika serikali na uraia wamesema rais wetu ambaye ni wampya Chisekedi awe na uhusiano mzuri pamoja na Radio RFI, kwa maana awe imetupatia information ambazo zinatupatia nguvu katika nchi yetu ya Kongo, na CRF si iwe ya kuleta amani bila kuleta chuki ndani ya nchi yetu. Kwa kweli, si tunapenda kwanza kuishukuru RFI Kiswahili kwa habari ambazo inapenda kututumia ndani ya DRC Kongo. Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Maelfu ya raia wamejitokeza jana Ijumaa katika maandamano nchini Algeria, ikiwa ni wiki ya 20 tangu kuanza kwa maandamano hayo, licha ya uwingi wa polisi waliosambazwa katika maeneo mbalimbali, wakitupilia mbali wito uliotolewa kwa mara nyingine tena na rais wa kipindi cha mpito akitaka mazungumzo. Na shirika la Afya Duniani WHO, limesema takriban watu 100 wamepoteza maisha tangu pale vikosi vya kiongozi wa kijeshi nchini Libya, Khalifa Haftar vilipoanza harakati za kuuteka mji wa Tripoli miezi mitatu iliyopita. Na shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAA limetangaza hapo jana Ijumaa kwamba limeandaa mkutano maalum kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran juma lijalo ikiwa ni siku chache baada ya Iran kufikia kiwango chake cha mwisho kilichofikiwa katika makubaliano ya mwaka 2015 baina yake na mataifa yenye nguvu. Kwa mujibu wa msemaji wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic, amesema mkutano wa bodi ya wafanyakazi wa kimataifa wa nishati ya atomic utafanyika tarehe 10 Julai. Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Imetimia saa mbili na dakika thelathini na saba majira ya Afrika Mashariki. Nafasi ni yake hapa mwenzangu Ruben Lukumbuka na makala ya mtaza, mazingira, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Hujambo, msikilizaji hapo ulipo, ni furaha iliyoje kukutana nawe kwa mara nyingine katika makala mtazamo wako, kwalijiri wiki hii, tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa Radio France Internationale, na miongoni ni pamoja na huko Sudan, ambako kwa juma hili viongozi wa waandamanaji na watawala wa kijeshi wameafikiana juu ya kuundwa kwa serikali ya mpito ambayo itaandaa njia kwa kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi Antoine Chilombo, alitembelea maelfu ya wakimbizi waliokimbia mapigano ya kikabila huko Jugu, katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa DRC, lakini pia mvutano kati ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Iran kuhusu silaha za nyuklia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. So, tuanzie huko Sudan, Khartoum, msikilizaji. Kwa juma hili, baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa maandamano wamefikia makubaliano kuhusu muundo wa utawala wa taifa hilo katika mkataba wa ushirikishwaji uh, madaraka uliolenga kumaliza miezi kadhaa ya mzozo wa uh, kisiasa katika nchi hiyo. Kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, nami naungana na mchambuzi wetu Comrad Sambala Nam. Comrad, bila shaka unanipata vema, una mtazamo gani kuhusu hatua hii huko Sudan Khartum? Nam: asante sana Ruben Lukumbuka. Kwa kifupi tu suala la Sudani kwa walichofanya watawala wa kijeshi kukubaliana na baadhi ya vipengele vya mkataba kwenda katika mchakato wa kukabidhi serikali ya kiraia ni ishara njema kwanza, kwa wanasudani kwamba sasa yale malengo ya kimapinduzi waliokuwa nayo kuondoa utawala wa Omar al Bashir yanaenda kutimia. Lakini kwa upande mwingine pia viongozi wa kijeshi naona na wao wameanza kusoma upepo, wameanza kusoma alama za nyakati, baada ya kuona kwamba wangeweza wao kutawala kwa kipindi kirefu ili waje waruhusu sasa uchaguzi na utawala wa kiraia. Wanaona kabisa kwamba wasudani hawako tayari katika hilo. Kwa hiyo, mtizamo wangu ni kwamba inaenda kuzaliwa Sudani ia ambayo ndio iliyokuwa wanaitaka wasudani wengi kama ilivyokuwa malengo ya mapinduzi. mm -hmm. Nashukuru tu kuona suala la Sudani angalau waafrika wameonyesha sauti za wengi ili kusaidia Sudani irejea katika hali ya kawaida. Mtazamo wake comrade Sambala, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kwa juma hili rais wa nchi hiyo Chisekedi Antoine Chilombo aliutaja umwagaji damu uliofanyika katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kuwa ni jaribio la mauaji ya kimbari baada ya wimbi la vurugu zilizogharimu maisha ya raia ambapo maelfu ya wananchi kwenye wilaya Jugu katika jimbo hilo walilazimika kukimbia makwao. Jeshi de de itaendelea si kuwepo Ituri si hadi tutakapohakikisha eneo hilo linasafishwa, yaani kinachoonekana ni kama umwagaji wa damu, sababu kuna viashiria kwamba lengo la wauaji ni kuliangamiza jimbo la Ituri na kuleta matukio yanayofanana na mauaji ya kimbari kama yale yaliyofanyika katika kanda ya Mazio Makuu ili kuvuruga utawala wa Kinshasa. Haya yalijiri wakati shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP lilisema litazidisha mara tatu utoaji wa misaada ya vyakula kwa maelfu ya wakimbizi waliokimbia wali mapigano katika wiki za hivi karibuni, mapigano ambayo yamesababisha vifo vya watu 160. Herve Vehosel ni msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula, anasema WFP inahofia kutokea kwa janga la kibinadamu katika eneo hilo kutokana na mlipuko wa Ebola, lakini pia mapigano yanayoendelea huko Ituri, dans la province de litouru katika jimbo la Ituri ambalo pia limeathiriwa na virusi hatari vya ebola, ambako mapigano ya kikabila yamesababisha vifo vya ja watu 160 majuma kadhaa yaliyopita. WFP imepanga kuongeza ama kuzidisha mara tatu zaidi misaada yake kwa wakimbizi wanaopokea misaada ya chakula au fedha kwa watu kutoka idadi ya mia na kumi na sita elfu waliokuwepo mwanzo na sasa wameongezeka na kufikia wakimbizi laki tatu katika jimbo hilo pekee. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, msikilizaji, kumeibuka na mgawanyiko katika muungano wa FCC unaoungwa mkono na rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila kuhusu swala la uteuzi wa mgombea wa nafasi ya uspika wa baraza la senate, huku chama cha FDC ambacho ni cha pili kabisa kwa ukubwa kikidai kuwa kiongozi wake Profesa Bahati Lukwebo ndiye anayefaa nafasi hiyo, wakati FCC wenyewe tayari wamemteua aliyekuwa waziri wa sheria katika nchi hiyo, Alexi Tambwe Mwamba kupata picha kamili ya yanayojiri huko DRC. Kulingana na hilo, nimemtafuta Profesa Bahati Lukwebo, rais wa chama cha AFDC, na kwanza nimemuuliza nini chanzo cha mgogoro huo, naye amekuwa na haya ya kusema. Mbele ya yote, na wasalimu na wasalimu pia hao wote ambao wanatufuata. Kwa sasa inafaa kujua kama leo siasa kwenye RDC iko yenye kushikwa na majority na pia opposition majority kwa sasa inakamatika na FCC ambayo inaongozwa na Bwana Joseph Kabila Kabange ambaye alikuwa rais eh, miezi ipitayo na vile vile Kuko cash hiyo inaitwa cape pour le changement ambayo inaongozwa na bwana Chisekedi eh, Felix, ambaye yupo pamoja na bwana Vital Kamere. Ni kusema yeye rais Kabila na political party yake PPRD iko na wanabunge moja kwa tatu, sisi tuko na mbili kwa tatu. Ndiyo maana tulisema kama kufuatana na gisi tuwezaka kusikilizana, kwa hiyo chati ambayo inatuunganisha sisi wote tulisemaka kama inaomba wakati kuko madaraka ya kugawanya, tunapaswa kufuata ile namba yenye kila moja yupo nayo ya wabunge. Kufuatana na gisi, sisi ambao tuliungana naye, ilibudi na sisi vile vile tuweze kuongoza eh, institution moja katika tatu hiyo tunaita chumba cha bunge, National Assembly, kuko Senate na kuko government kiti, kiti cha prime minister. Sasa tunaona kama kiti cha prime minister imechukuliwa na PPRD, kiti kwenye bunge ya wananchi inachukuliwa na PPRD na pia anapangia pia kuchukua Kiti cha Sineti. Inaonekana kama huo uh, mpango sio sawa. Ameweza kuchukua kuchagua mtu mmoja ambaye yupo moja ambayo yupo independent. Mm. FCC wenyewe wanasema wakati wa uteuzi wa Bwana Tambwe Mwamba, na wewe pia ulikuwepo katika mkutano huo, nilikuwa na nilitoa maoni ya, ya chama changu na tulifanya declaration ambayo ilikuwa yenye kuandikwa na ilikuwa yenye kusahini na wabunge wote wa IFDC, wa senator wote wa IFDC, wote waliweza kusema ati sisi hatukubali, tunapenda tuweke kandidati yetu nani? Profesa Bahati Lukwebu. E, sasa imetokea wapi? baada ya kukubaliana hivyo katika mkutano, jina jingine limependekezwa tofauti na vile mlivyokubaliana kwenye mkutano huo. Kama unavyosema, inaonekana kama ni ubaguzi, eh, ni kutowaheshimia tu sheria na kanuni ambayo inatuongoza sisi katika FCC. Sasa utafanya nini? Na umesema hamuwezi kurudi nyuma, hii hapa, una maana gani? Sisi tunatafuta faida ya FCC na ya kiongozi Rais Kabila Kabange, kwani sisi tunaona kama huyo independent uh, amemtaja hakubaliwe kabisa hakubaliwe na hana bahati yoyote ya kuweza kuchaguliwa. Sasa unajua kama kutakuwa wagombeaji wengi, haiko sisi tu, kutakuwa wengine, ama hata wa kutoka kwenye opposition mm -hmm. kwa hiyo e, yani kuna uwezekano wa kutokea ushindi wa mpinzani kama ilivyofanyika kwenye uchaguzi wa urais wa mwaka jana. Ndiyo, ndiyo maana sisi tunasema ah, tunapashwa kufungua macho, kwani tumeisha ku sikitika kuona mambo iliyopita wakati tena kulikuwa ugombeaji wa kiti ya spika wa senat na tu, tulikuaka pia na majority ila tukakosa. Tuka pia tuliona mambo ilipitika wakati ya uchaguzi wa Disemba 2018 tunasema a, tufungue macho kwa hii safari ndio, mm. Maana sisi tunasema sisi, AFDC tunafungua macho uh, kwa kumalizia tu Profesa Bahati Lukwebo, uh, je, huogopi chochote kwamba pengine FCC wanaweza kukiondoa chama chako au mwenyewe huogopi kitu huko? Siwezi kuogopa kitu, kama muna vile mnajua uh, sisi tuko chama cha pili katika FCC, tuko na kilo ambayo inaweza kuacha sisi, tunaenda njia yoyote, ila sisi hatuna nia ya kuweza kuachana nao. kama wao wanatenga ati tuachane nao, haita zuri kuweza kuendelea mbele. Tuko tayari, haiko mambo ya kuwa na oga, hatuna oga wowote. Mm, Mheshimiwa, huoni kwamba watasema e, nyinyi mmekuwa na kibri, mnaonyesha jeuri e, mnaposema kwamba hamwogopi kitu chochote hichi, hata kama AFDC inawaondoa nyie AFDC? Sio kusema kama tuko na kiburi, hapana. Sisi ni kusema sisi tunawapenda ila kama hawatupendi tufanye nini? Tukagamane nao tuwakaze tufanye namna gani? Kama mtu anakukatala hata unamupenda utafanya nini? Asante sana Profesa Bahati Lukwebo, nikumbushe kuwa wewe ni mwenyekiti wa chama AFDC. Asante sana. Asante ndugu wakili Ferdinand Kambere, yeye ni naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD huko DRC. Kwanza nimemuuliza, je, hali hii inadhihirisha kuna mgawanyiko ndani ya FCC? Naye ameniambia hata kidogo kwenye FCC mambo yote ni kawaida. E, kamaradi moja tu Honorable Senata Bahati Lukwebu ambaye yeye anatafuta jionyesha kama kipingamizi, japokuwa yeye naye amesaini mikataba yote ndani ya kikundi ya FCC ya kuwa kila mtu anapasha kuheshimu katibu. Yeye ana ndio uchu wa madaraka kabisa wa kupindukia. Unapita sauti yake, wakili Ferdinand Kambere naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD akiwa Kinshasa huko DRC. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo jana Ijumaa aliwasili wilayani Chato nchini Tanzania kwa ziara binafsi na kupokelewa na mwenyeji wake Rais Dr John Pombe Joseph Magufuli. Akizungumza mbele ya wa wakazi wa Chato na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya Tanzania ambao walihudhuria mapokezi yake, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema amefurahi kufika Chato na ni ishara ya uhusiano mwema baina ya Tanzania na Kenya. Aidha, Rais Kenyatta alikashifu matamshi yenye kujenga chuki baina ya Kenya na Tanzania na kusema anatamani kuona Jumuiya ya Afrika Mashariki yenye ushirikiano wa karibu katika maswala mbalimbali ikiwa ni pamoja na biashara. Kama kuna kitu ningependa mimi nione mbele ya wakati wangu uishi, ni sisi wana East Africa tukiwa kitu kimoja. Wawezaje kuambia mtanzania huwezi kufanya biashara Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania huwezi tembea Kenya? Wawezaje kuambia mtanzania awezi aende akatafute bibi Kenya, eh? yawezekana kweli? na vile vile huwezi uzuie Mkenya kuja Tanzania afanye biashara yake. Huwezi uzuie Mkenya akuje atembelee jirani na rafiki yake. Huwezi kumzuia Mkenya akiwa ameona mtoto hapa chatu, akuje hapa mnogonezee kidogo kidogo. Na hiyo ndiyo East Africa ambaye sisi tuwataka, na ndipo sisi kama watoto wa Afrika Mashariki haswa sisi kama viongozi kufanya yote ambaye twaweza kuhakikisha ya kwamba tumeondoa vikwazo vyote ambavyo vyazuia watu wetu kutembeleana, kufanya biashara pamoja, kuoana. Eh, wajua njia ya kumaliza ukabila na mipaka ni watu wa wawane. Kwa upande wake Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli alimpongeza Rais Kenyatta kwa kudhihirishia umma kuwa Watanzania na Wakenya ni ndugu na kuahidi kudumisha ushirikiano huo. Kufika kwako Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta umewadhihirishia umma wa dunia kwamba sisi Tanzania na Kenya ni marafiki wa kufa na kupona, na urafiki utadumu katika maisha yote. Napenda nikuhakikishie kuwa ni azima ya Tanzania kuendelea kuwenzi na kuukuza zaidi uhusiano na mshikamano uliopo kwa manufaa ya wananchi wetu, nchi zetu mbili, pamoja na jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, hivi karibuni mbunge wa Starehe nchini Kenya Charles Jagwa alitoa kauli iliyozua taharuki baina ya Wakenya na Watanzania na kusababisha hatua za kinidhamu na kisheria kuchukuliwa dhidi yake. Juma hili wananchi wa Burundi waliadhimisha miaka 57 ya uhuru wa taifa hilo kutoka kwa mkoloni wake wa zamani Ubelgiji. Katika muktadha huo, rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza alichukua hatua ya kubadilisha majina ya maeneo muhimu ya kihistoria ya nchi hiyo. Uwanja mkuu ulioko katika mji mkuu wa Bujumbura na ambao hutumiwa kwa ajili ya sherehe za kitaifa na michezo ya mpira sasa unaitwa Uwanja wa Mashujaa, wakati uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bujumbura umebadilishwa jina na kuitwa Uwanja wa Kimataifa wa Melchior Ndadaye. Rwanda juma hili iliadhimisha jubilei ya miaka ishirini na mitano ya ukombozi baada ya kundi la wapiganaji wa RPA, Rwandan Patriotic Army, kupindua serikali ya aliyekuwa rais wa Rwanda, Juvenal Habiyarimana. Mwanahabari wetu wa Kigali, Bonaventure Chubairo, alitutumia ripoti ifuatayo. <tune> Sherehe hizi zimefanyiwa katika uwanja wa kimataifa wa Mahoro, mahali ambapo wanajeshi mia sita wa kundi la RPA walipigania vikali na wanajeshi wa Rais Habyarimana, walikuwa wanataka kuwa watusi walikimbilia ndani ya uwanja huo. Katika hotuba yake, rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba Rwanda haitorudi tena katika mawaji kama yale, na anaongeza kwamba kujikomboa wa kwa wanyarwanda ni nia moja ya kusaidia bara la Afrika kujikomboa pia. Rwanda Rwanda appreciates the profound link... Rwanda inafahamu uhusiano wa kina kati ya ukombozi on ourselves and on each other. Kwa upande wa wakazi wa hapa mjini Kigali wamesema sikukuu hii ina maana kubwa kwao. Tuna travel, tunafanya biashara, kila kitu ni shwari <coughs> E, tuna mambo mengi yalipatia yalipitika, uh, sasa hivi tuko, tuko tuko tuko mzuri tu <coughs> mm-hmm, tuko bia. Amani anatawala, amani iko. Wahutu na Watutsi wanakuwa Wanyarwanda. Jubilee ya miaka 25 ya kujikomboa imeadhimishwa wakati baadhi ya wanajeshi na wanasiasa walipigania kukomboa Rwanda, wako uhamishoni kutokana na kutoelewana na kutofuata sheria za viongozi wakuu wa Rwanda hilo, Kigali, Radio France Internationale RFI. Iran inasema kuwa imezidisha kiwango cha urutubishaji wa uranium na kuongeza kuwa imechukua hatua ya, ku, ya kutangaza uamuzi wa wake ili kuonyesha uwazi iliyonao kuhusu mpango wake wa nyuklia. Na tumalizie makala haya na kilichojiri barani Ulaya, msikilizaji, kwa juma hili ni kuwa David Sassoli mwandishi wa habari wa zamani wa televisheni nchini Italia na mwenye umri wa miaka 63 alichaguliwa kuwa rais wa bunge la Ulaya kwa muhula wa miaka miwili na nusu. <muchos> Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Salim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini. Radio France International. Namshukrani sana Ruben Lukumbuka. Jina langu ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nayo katika matangazo ya asubuhi. Nikutakie asubuhi njema. Yes.