Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Waasi wa Maimai akiwemo kiongozi wao wajisalimisha kwa hiari kwa viongozi wa jeshi la Congo, FRDC. Polisi jijini Kinshasa watawanya maandamano ya waandishi wa habari wa kituo cha kiongozi wa upinzani nchini humo. Iran kukabiliwa na vikwazo zaidi ikiwa itaendelea na mpango wake wa kurutubisha uranium. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Julai 8 mwaka 2019. Waasi wa Maimai zaidi ya ishirini, miongoni mwao mmoja wa viongozi wa juu, wameripotiwa kujisalimisha kwa hiari kwa viongozi wa jeshi la Kongo FRDC mwishoni mwa juma lililopita wilayani Beni. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Waasi hao waliojisalimisha wamesema kwamba hakuna kitakacho wazuia kuunga mkono jitihada za kudumisha usalama mashariki mwa Congo DRC. nimetoka porini, kwani ilikuwa imevamiwa sana na hiyo uchungu, ndio nituma niingie porini. Lengo letu ilikuwa kutafuta amani, na wakati Rais alipochukua tawala wa sasa alisema yeye anakuya jenga yoyote, yuko tayari kwa kutafuta amani, wakuja watafute amani pamoja naye. Meja Mbangu Mashita, mmoja wa viongozi wa jeshi la Kongo, FRDC wilayani Beni amewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani humo kujisalimisha. Pia ni vijana walipatikana ndani ya pori kwa po maswali mbalimbali mbali, na wakati wanatoka nje kukuwa kujenga pamoja na sisi inabidi tuwapokee na kuwasaidia. Uendelee na kazi kama kawaida. Mashirika ya kiraia wilayani Beni yameridhika kuona kwamba waasi hao wa majimaji wajisalimisha wilayani humo kama anavyojulisha wilayani humo tunarizika kabisa sababu ko mmoja wapo ya shuluhisho kabambi ya kuweza kuleta amani. Haiajiri wakati ambapo jeshi la Kongo FARDC laendesha operesheni za kijeshi dhidi ya makundi ya waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Beni, ambapo mauaji ya raia ya shuhudiwa kama jambo la kawaida. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Polisi jijini Kinshasa mwishoni mwa juma walitumia nguvu kutawanya maandamano ya waandishi wa habari wa runinga ya kiongozi wa upinzani nchini DRC Aldolf Muzito ya RTVS, ambapo walikuwa wali wanashinikiza serikali ifungulie. Mwanzoni mwa juma lililopita, muungano wa chama cha waandishi wa habari nchini humo kilitaka serikali itoe taarifa rasmi kueleza sababu za kukifunga kituo hicho ambacho kinadaiwa kilikuwa kikirusha habari za uchochezi. Akizungumzia swala hili raia Rais Felix Chisekedi, mbali na kukiri kuwa na taarifa za kufungwa kwa kituo hicho, amezitaka mamlaka na wadau kufuata sheria katika kupata haki. Nilipopewa taarifa kuhusu uamuzi huo, niliambiwa kwamba kituo hiki cha habari kinatuhumiwa kuchochea chuki na mara kadhaa kimekuwa kikitangaza habari za uchochezi na ukabila. Pili, nimeambiwa kwamba vyombo vya sheria vitawajibishwa na kutakiwa kufuatilia swala hili, na kama itakuwa hivyo, basi tuache sheria ifuate mkondo wake. Kwa upande wake, mhariri mkuu wa kituo hicho Biju Njoji amesema wanashangazwa kuona kuwa amri ya kufungwa kwa kituo hicho ilitoka Ikulu, tofauti na matamshi ya Rais Chisekedi, akisema kitendo hicho ni kinyume cha sheria. Tulipojaribu kuangalia amri hii ya kufunga kituo chetu imetokea wapi, kagundua kwamba amri hii imetolewa na ikulu ya rais unaposema kwamba tumechochea ukabila na chuki nchini. Eske mtu ukithubutu kusema kinyume na serikali ya DR Congo na utawala wa rais wa sasa, ina maana ni ukabila de, de, de le. Ni sauti yake Bijou Njoji, mhariri mkuu wa kituo cha runinga cha RTVS. Somalia imevunja mahusiano ya kidiplomasia na Guine baada ya taifa hilo la Afrika magharibi kumkaribisha rais wa jamhuri ya Somaliland. Somalia inaishutumu Guine kwa kukiuka mamlaka yake, ambapo wizara ya mambo ya kigeni ya Somalia imedai katika taarifa yake kuwa watu wa Somalia hawatavumilia ukiukaji wowote wa, wa uhuru na umoja wao. Somaliland ilijitangazia uhuru wake mwaka 1991 baada ya Somalia kushuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe kufuatia kuanguka kwa utawala wa Siad Barre lakini eneo hilo ni sehemu ya Somalia. RFI. Radio France International. Ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika waliokuwa wanakutana nchini Niger, hatimaye wamezindua rasmi mkataba wa kihistoria wa biashara huria kwa bara hilo. Mkataba ambao utalifanya bara hilo kuwa ukanda mkubwa zaidi duniani wa kibiashara. Nchi ya Nigeria baada ya kutaka kupewa muda zaidi, nayo ilitia saini kuridhia mkataba huo, na kulifanya taifa la Eritrea kuwa ndio taifa pekee ambalo halijatia saini kuridhia mkataba huo. Baada ya miaka takribani kumi na saba ya majadiliano magumu, Umoja wa Afrika umezindua hatua ya kwanza ya kiutendaji ya mkataba huo ambao mkuu wa tume ya umoja huo Musa Afaki Mahamad amewelezea kama tukio la kihistoria la zone de libre e africaine que nous, eneo la soko huru kati ya mataifa ya afrika tunalozindua leo ni moja ya miradi muhimu sana ya ajenda ya umoja wa Afrika. Naamini waasisi wa, wa wazo hili kila mmoja anaringa. Tangu kuanza kwa eneo hilo la soko huria Mei 2019 eneo hili limekuwa kubwa na muhimu katika swala la biashara kote duniani. Mkataba huu utatengeneza ukanda wa kibiashara kwa watu zaidi ya bilioni moja na laki mbili barani Afrika, huku vikwazo vingi vya kibiashara vikiondolewa na kutarajiwa kutengeneza ajira zaidi. Afisa wa serikali aliyekuwa rais wa Algeria, Abdulaziz Buteflika, ametiwa kizuizini jana Jumapili kwa madai kadhaa ikiwemo kufanya ubadhirifu wa fedha za umma. Jamel Oldabez ametuhumiwa kufanya ubadhirifu wa mali ya umma, kukiuka taratibu za mikataba, matumizi mabaya ofisi na kuhushi nyaraka za serikali kwa matumizi binafsi. Waziri mkuu wa Mali Bubu Sise mwishoni mwa juma amehitimisha ziara yake ya siku tano kwenye eneo la katikati mwa nchi hiyo ambalo hivi karibuni limeshuhudia machafuko, akiapa kuimarisha usalama siku na hali ya utulivu inarejea kwenye maeneo hayo, akiyaonya makundi ya kijihadi na yale ya kikabila. Mpango huu wa kuwapeleka wanajeshi 36 huko Mopti kaskazini ene, umefikiwa kwa ajili ya kuongeza waliopelekwa awali 1500 na wengine kama elfu mbili hivi wataongezwa na watapelekwa huko kama ene wiki ijayo. Makundi ya Kiislamu, wapiganaji wa Tuareg na wale kutoka kabila la Fulani yamekuwa yakitatiza hali ya usalama nchini humo. Manusura wa mashambulizi ya anga katika kituo cha kuwazuia wahamiaji nchini Libya wamedai kuhamishwa haraka katika eneo hilo tangu kutekelezwa kwa shambulizi lililoua zaidi ya wahamiaji hamsini jumanne iliyopita. Mamia ya wahamiaji na wakimbizi kutoka Sudan, Ethiopia, Eritrea, Somalia na mataifa mengine wamekuwa wakilala nje ya kituo hicho cha Tajura, mashariki mwa Tripoli, wakihofia usalama wao kituoni hapo. Radio France Internationale Kiswahili huungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kutegea sikio. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Ni saa mbili na dakika thelathini na tisa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema nchi ya Iran itakabiliwa na vikwazo zaidi ikiwa itaendelea mbele na mpango wake wa kurutubisha urani kufikia kiwango cha utengenezaji wa silaha za maangamizi. Kauli ya Pompeo ameitoa ikiwa ni saa chache tu zimepita tangu utawala wa Teheran utangaze kuwa ikiwa waangalizi wa masuala ya atomic wataikagua, basi watakuta wamevuka kile kiwango cha mwisho cha urutubishaji wa urani. Mataifa kadhaa ya magharibi yaliyosalia kwenye mkataba wa dhidi ya uamuzi wa wake huu, wachambuzi wa masuala ya siasa na mtazamo gani? Hamdun Marcel anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Irani anajaribu kuwalazimisha yale, shinikiza mataifa mengine yaliyotia saini mkataba ule yaendelee kuheshimu mkataba. Kwa hiyo nini jambo analifanya nini? Ayatollahi i Ali alitoa tamko hili bila shaka kupitia kwa msemaji wake, akijaribu kuonyesha kwamba Irani nayo inaweza kuchukua hatua kiasi gani, ili jawabu ni majibu dhidi ya hujuma za Marekani na dhidi ya taifa jingine lolote katika yaliyotia saini kama litajaribu kujitoa katika makubaliano ambayo waliafikiana. Bila shaka, msikilizaji, ni mtazamo wake Hamduni Marcel, mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza kutoka jijini Mwanza, nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Malta amesema nchi yake itawatafutia nafasi wahamiaji 65 kwa mataifa mengine ya Ulaya baada ya Ulaya baada ya baadhi ya boti nyingine mbili kuzuia wasingizi wa nchi jirani ya Italia. Wahamiaji wote 65 walihamishwa katika meli ya jeshi la Malta jana jioni, baada ya chombo chao kuzuiwa kuingia katika bandari ya Valeta. Majadiliano kati ya upinzani nchini Venezuela na serikali ya rais Nicolas Maduro yataanza tena huko Barbados, rais wa mpito Juan Guaido amesema siku ya Jumapili baada ya mazungumzo ya awali huko Norway. Guaido alieleza katika taarifa yake kuwa kufuatia jitihada za usuluhishi zinazofanywa na Norway, upinzani utahudhuria mkutano na wawakilishi wa serikali ili kufanya mazungumzo ya kukomesha udikteta. Hata hivyo, hakutaja tarehe ya kuanza kwa mazungumzo hayo. Kuna Ruben Lukumbuka, tunaelekea viwanjani. Asante Martha. Madagascar imefanikiwa kufuzwa hatua ya robo finali katika michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika, hmm, AFCON yanayoendelea huko Misri baada kuifunga ya kuifunga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard kwa penalti ya mabao manne kwa mawili na hiyo mara baada ya sare ya mabao mawili kwa mawili. Hata hivyo, kocha wa DRC Florent Ibenge amewapongeza wachezaji wa, wa timu hiyo Leopard kwa kuonyesha uzalendo na namna ambavyo walifanya kila linalowezekana uh, kwa kujituma katika mechi yao ya hapo jana. Tulikuwa vizuri hadi kwenye dakika ya 87, baadaye tukawa kifua mbele katika kipindi cha penalti sababu tulijivunia tunao walinga shabaha wazuri na tulijua tutafanya vizuri wakati wa mikwaju ya penalty. Na kwa upande wake beki wa timu ya Madagascar amemsifu kocha wa timu hiyo akisema: Leo tunamshukuru sana kocha wetu kwa sababu tangu mwanzo ametupa mbinu nzuri tu. Yeye ndiye nguvu yetu, ndiye kiongozi wetu. Hadi kufikia ushindi huu ameonyesha kuwa yeye ndiye bosi wetu, nasi tuko nyuma yake kumsindikiza. Ni Pasco Bapas ambaye ni uh, beki wa timu ya Madagascar hapo jana akizungumza na wenzetu wa RFI na, na. E, na kule Kigali nchini Rwanda, mabingwa watetezi Azam FC wameanza vema baada ya ushindi wao wa bao moja bila dhidi ya wenyeji Mukura Victory Sport katika mchezo wa kundi B. Na pia mchezo mwingine ambao ulipigwa hapo jana, Bandari FC lilazimishwa sare ya bao moja kwa moja na KCCA ya Uganda kwenye uwanja wa Huye mchezo mwingine wa kundi A Rayon Sport ilichapa Tout Puissant Mazembe Englebert bao moja bila bao pekee la Jules uli Ulimwengu kwenye dakika ya nne kwenye uwanja wa Nyamirambo jijini Kigali asante Ruben karibu mbili na dakika 44 kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate udondozi wa habari za magazetini na Emmanuel Makundi. Habari za asubuhi njema kabisa Martha, nianze kutazama magazeti ya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Le Potentiel na Forum des As yenyewe ameandika kuhusu mchakato wa uchaguzi wa spika wa Senate. Unakumbuka kwamba bado kuna kizungumkuti katika pia muungano wa FCC Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika, ni miezi saba sasa imepita tangu wabunge wapitishe sheria ya kupiga marufuku mifuko ya plastiki lakini bado imeendelea kutumika. The New Times la Rwanda limeandika kuhusu mkutano wa Umoja wa Afrika na kuzinduliwa kwa mkataba wa biashara huria katika bara hilo. Daily Monitor la Uganda lenye limeandika kuhusu mbali na habari nyingine, lakini habari iliyopewa kipaumbele pia ni kuhusu tafiti mpya inaonyesha kuwepo kwa tumaini la kupatikana kwa dawa ya kutibu virusi vya UKIMWI. Daily Nation la kule nchini Kenya limeandika, wanasiasa sasa wanamtaka Rais Uhuru Kenyatta kuafuta kazi mawaziri waliogawanyika, na Sudan Tribune la kule nchini Sudan limeandika kuhusu matumaini ya wananchi walionayo katika mkataba ama makubaliano waliofikia uh, juma lililopita. Magazeti um, ya hapa nchini Tanzania, Mwananchi limeandika Dr Bashiru asema CCM imeanza kutest mitambo kule Kilimanjaro. Gazeti la Uhuru lenye limeandika hesabu tano za CCM kujitegemea ni hizi hapa. Nipashe limeandika msaidizi wa Membe adaiwa kutekwa, daa dada yake aeleza picha nzima ilivyokuwa, wengine wadaiwa kutekwa jimboni kwa Tundulisu. Gazeti Mtanzania kangi mabasi ruksa kutembea saa 24. Habari Leo limeandika mabasi kanda ya ziwa kusafiri usiku na mchana, na gazeti la Majira lenye limeandika askofu afunguka kuhusu utekaji asema genge hilo linachafua kazi nzuri ya Rais Magufuli. Gazeti la Le Figaro la kule nchini Ufaransa lenye limeandika kuhusu Uh, Iran kuilaumu moja Ulaya kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya mwaka 2015, lakini pia limeandika kuhusu uchaguzi wa kule Ugiriki. The New York Times limeandika kuhusu ushindi wa timu ya taifa ya wanawake na kauli ya Rais Trump dhidi ya balozi wa Uingereza. Hmm. The Guardian la Uingereza lenyewe limeandika kuhusu hofu iliyonayo viwanda vya nchini humo kutokana na kutoeleweka vizuri kwa mustakabali wa nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Shukran, Emanuel Makundi. Asante RFI, Radio France Internationale. Nam, ni saa mbili na dakika 46. Emmanuel Makundi bado anakufahamisha mengi katika makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, miongoni mwa changamoto kubwa kwenye jamii zetu hivi sasa, hasa kwa wanawake kupata haki zao katika familia, ni suala la mirafi na uandikaji wa hosia. Lakini mbali na wanawake kukabiliwa na changamoto hii, hata wanafamilia wengine kama vile watoto nao wamekuwa wakipoteza haki za mirathi katika familia kutokana na kutokuwepo kwa wosia, ambao wanasheria wanasema ungerahisisha sana wakati linapokuja swala la ugawaji wa mali za marehemu. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili tunajadili umuhimu wa kuandika wosia katika kufuatilia mirathi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami kwa takriban dakika kumi za sehemu hii ya kwanza ya mjadala wetu. Kutusaidia kuchambua maswala ya mtambuka katika mirathi na wosia, tunaungana kwenye laini ya simu na Abia Richard. Yeye ni mwanasheria kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania. wilak msikilizaji, pengine swali ambalo tayari moja kwa moja wengi wetu tumeshajiuliza hivi sasa ni je, mirathi ni nini na wosia ni nini, na je vitu hivi viwili vinahusianaje kisheria? Abia Richard anatueleza. E, kama tukizungumzia suala zima la mirathi, mirathi ni utaratibu wa kugawana mali za marehemu e, ambazo anakuwa ameziacha au alizokuwa akimiliki kipindi alipokuwa hai. Kwa hiyo katika kugawana mali, mali hizi pia kuna namna tofauti tofauti. Kwa hiyo katika mirathi tunajikuta tuna sheria ya, ya, ya, ya mirathi ya kimila na tuna sheria ya mirathi ya Kiislamu, lakini pia tunakuta kuna sheria mirathi hii ya kiserikali ambayo inaitwa Indian Succession Act. Kwa hiyo kutokana na sheria hizi tatu zote zinazungumzia namna ya kugawa hizo mali za marehemu. Wanawake mara nyingi ndio wanaonekana wahanga wakubwa wa masuala kama haya yanapokuwa anajitokeza katika uh, familia. Nini nafasi ya mwanamke katika mirathi? Kweli ukiangalia katika jamii yetu, eh, hasa ya ukanda huu wa Afrika, Afrika Mashariki kwa ujumla na hususani Tanzania tunasema wanawake ndio wanaokuwa wa tanga wakubwa waia juma la mirathi, anapofariki mume. Hakuna shida. Katika uwezo, katika uwezi kafikia hata siku moja mume amenyang'anywa mali mume amedhulumiwa mali za marehemu mke wake, au wamefukuzwa kwenye nyumba. Yani inakuwa ni, ni chache sana kesi kama hizo, lakini wa, mara nyingi wanawake ambapo wanafiwa na waume zao, imekuwa wakinyang'anywa mali za marehemu waume zao, imekuwa wakifukuzwa hata kwenye nyumba walizokuwa wakiishi. Imekuwa huu utaratibu wa kugawana mirasi baada, au kugawana mali baada ya mume kufariki, imekuwa ni shida sana kwa wanawake na hasa ukizingatia sheria yetu ya mirasi ya kimila hii imemnyima fursa mwanamke kulisi mali za marehemu mume wake. Naona hiyo ndio changamoto kubwa ambayo inapelekea wanawake kuwa wahanga wakubwa wa hili wa swala la na, abia unadhani ni, ni kwa nini ni, ni mazingira ya jamii ama tunaweza tukasema ni tamaduni na mila zilizopo katika jamii ambazo zinamfanya mwanamke anakuwa hana nafasi sana linapokuja na swala la mirathi, kwamba ni sheria ya mirathi ya kimila hii imemnyima kabisa fursa mwanamke kulisi na anaambua kwamba taarisi mali za marehemu mme wake kupitia watoto wake, na kama ikitokea mjane huyu hana, hana watoto Eh, sheria ndo imemruhusu kwamba atarithi moja ya tatu ya mali za marehemu mume wake tunaona pia ni mfumo na tamaduni ya sheria yetu ya kimila imemkandamiza huyu mjane katika kurithi mali za marehemu mume wake. Kumekuwa na maswali uh, katika jamii na swala linaloibuka ni kwamba kitu gani kitarahisisha ili swala la mirathi ama mchakato wa mirathi uwe rahisi, na linaibuka swala la kuandikwa kwa wosia. Pengine wosia ni nini? Kwa kweli changamoto hizi mzizi wake mkubwa au tiba yake kuu, tunasema ni swala zima la kuandika wosia, na tumekuwa tukihamasisha jamii sasa kuandika wosia mm. Tukitaka kujua laba wosia ni nini, tunasema wosia ni tamko au maandishi anayotoa mtu eh, wakati wa uwai wake, ili kueleza jinsi mali zake zitakavyogawanywa kwa warisi baada ya kifo chake kwao. Lakini katika wosia huu pia zipo aina za wosia. Kuna wosia wa mdomo lakini pia kuna wosia wa maandishi uh, wosia huu una nguvu gani kisheria? wosia huu una una nguvu kisheria kama ulivyo wosia wa maandishi, lakini una namna yake ya kuweza ku-, kuweza ku kuitwa wosia halali. Wosia huu wa mdomo, lazima mashahidi wasipungue wanne, na wawili kati yao lazima wawe ndugu wa mwosia, au watubaki na wawili wanobaki wawe watubaki ambao sio ndugu wa mwosia ko lazima kuwe kuna vitu hivyo viweze kuzingatiwa ili kuweza kutoa huu usia walali wa nini, wa wa wa wa, wa, wa, wa, wa, wa mdomo. Nam pengine unasema wasiwe ndugu, wanaweza wakawa ni watubaki, manake marafiki ama unazungumzia mjomba ama shangazi. Ninaposema wawe watubaki, na maanisha wanaweza wakawa ni familia zile za karibu au marafiki wa karibu na familia au majirani eh, wa karibu na hiyo familia, lakini hao wengine wanapaswa kuwa ndugu anaweza wakawa ndo hao wajomba, baba mkubwa, e, shemeji, mama mdogo, dada, kaka. Kuna tofauti kubwa pengine unapozungumzia wasia wa mdomo na ule wa maandishi, hasa linapokuja swala la mashahidi watakaokuwa wanashuhudia. E, ndiyo kabisa, kuna tofauti kati ya huu wasia wa mdomo na hosia wa maandishi kwenye upande wa mashahidi, kwa sababu kwenye hosia wa maandishi mashahidi ambao wanatambulika kisheria wanaweza wakawa wawili tu eh, ambapo mwosia lazima awe anajua kusoma na, ku, na kuandika. Na hosia huu wa maandishi lazima uandikwe tarehe ambayo mwosia aliandika hosia wake, na pia lazima uwe na sahihi za mashahidi wote wawili ambao wame, wame, wameweza kushuhudia hosia wa huyu mwosia na wakati tukiwa tumeanza kipindi chetu, abia uligusia swala la mirathi, na sasa tunazungumzia kuhusu wosia, na watu wengi pengine wanakuwa wanadharau swala la wosia, na badala yake mwisho wa siku linapokuja kutokea swala uh, mambo ya mirathi inakuwa ni changamoto pengine. Kwa nini mtu analazimika ama atalazimika kuandika wosia? Umuhimu wa kuandika wosia kwa kweli ni muhimu, na inarahisisha ina, ina, ina, ina taratibu nzima za kufungua mirasi na hata kugawana mali za marehemu kwa sababu pale ambapo hoi unakuwepo, e, ambao umeeleza kabisa nani atakua msimamizi e, mali zangu zitaenda kwa nani, na inakuwa na inarahisisha hata kwa mahakama aitamuizinisha ita, huyo msimamizi ambaye ameshatajwa kwenye ho na, na msimamizi naye atokuwa na migogoro mingi katika kugawa mali zile, kwa sababu ataenda kugawa kulingana na, na, na, na marehemu alivyo Taka, au matakwa ya marehemu yatazingatiwa, lakini pale kunapokuwa hakuna hakuna uhosia, tumeona changamoto zinakuwepo ni nyingi na kesi zinakuwepo ni nyingi, kwa sababu watu wanakuwa kuna kugombea mali, kuna mtu huyu kusema hiki, hapana, hiki sitaki, na saa nyingine imepelekea hata wajane kukosa haki yao ya msingi katika hizo mali ambazo ametafuta na mume wake. Kwa hiyo kunapokuwepo, unaona uhosia ni vizuri, kwa sababu utamsaidia hata mjane E, au mjane kuweza kupata haki ambayo alitafuta yeye na mume wake, kwa sababu unaweza ukaeleza wazi kabisa kwamba fungu hili ni ni, ni, ni jasho la, la la la mke wangu au la mume wangu ambaye tulitafuta naye, na fungu hili linalobaki basi ndo litaingia kwenye wosia kwenye mirasi. Watu wengi na hasa wale ambao bado hawajafikia ngazi ya kufikia ule umri wa, wa uzeeni ambao tunasema hasa uh, vijana uh, wengi wanakuwa wanasema kwa wakati huu uh, bado muda wa kuandika wosia. Pengine ningekuuliza swali hili, wosia uh, unapaswa kuandika muda gani ama wakati gani ama ni wakati wowote tu unaweza ukaandika wosia? Wosia kwanza, huko ni namna tatu katika kuandika: kuna wosia wa Kiislamu lakini kuna wosia wa kiserikali, wa sheria ya mirathi ya kiserikali, na kuna wosia katika sheria ya kimila. Unaona, sasa katika sheria ya Kiislamu wanasema ni mwanaume yote ambaye amefikia kwenye bale, anaruhusiwa kuandika wosia. Mwanaume yote ambaye ameshabale au mtu yote ambaye ameshabale anaruhusiwa kuandika wosia kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu. Lakini tunapokuja kwenye sheria ya kiserikali, tunasema kuanzia miaka kumi na nane anaruhusiwa kuandika wosia. Mtu yoyote ambaye ana miaka kumi na nane na kuendelea anaweza kuandika wosia, lakini hata katika sheria ya kimila Msikilizaji, kutokana na muda, tuishie hapa kwa jumaa hili, na usikose sehemu ya pili ya makala ya Jua Haki Zako juma lijalo, ambapo tutaendelea hapa tulipoishia. Shukran kwa bia Richard kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania, Wilak, ambaye tutaendelea naye juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine. Kwa heri. Asante sana Padri Moshi Kotela wa Moshi, Tanzania, unasema haki itumike vyema katika hukumu dhidi ya Ntaganda itakayotolewa na mahakama ya kimataifa ya ICC dhidi ya huyo mbabe wa kivita. Kila mtenda maovu atalipwa kadri alivyowatendea wengine mabaya. Nyamachoma Alex wa Arusha Kijingi, unasema waziri mkuu wa Ugiriki, nakupa hongera kwa msimamo wako, good luck. Bereda wa Zambia. Buchosa unasema hongera sana Arifai kwa habari kemkem. Jackson Chamwinji wa Mtera Dodoma unasema hongera sana waziri mkuu wa Ugiriki kwa kukubali matokeo. Hiyo ndio siasa, nipange kwa awamu nyingine. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Bando, nami ni Mathasaranga. Nakutakia siku njema, kwa heri. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Kibao hewani bigambo toka kwake vinka wa nchini Uganda. Ndivyo tunavyotabatisha matangazo yetu ya asubuhi. Usikose kujiunga nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri.