Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Matha Saranga. Vyama vinavyounda muungano wa FCC nchini DRC ulio chini ya rais wa zamani Joseph Kabila vyasitisha wanachama wa mwanasiasa Modest Bahati Lukwebo kwa muda usiojulikana huduma ya mtandao ya rejeshwa nchini Sudan wakati huu muungano wa mashirika 25 ukiwasilisha ombi kwenye Umoja wa Afrika kupinga uwepo wa wanajeshi mitaani, na Beijing ya mkashifu mwanaharakati mwimbaji wa Hong Kong baada ya kutaka Umoja wa Mataifa kuifutia China wanachama wa tume ya haki za binadamu. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano, Julai 10 mwaka 2019. Vyama vinavyounda muungano wa FCC ulio chini ya rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila umetangaza kusitisha wanachama wa mwanasiasa Modeste Bahati Lukwebo kwa muda usiojulikana na kuwataka viongozi wa chama chake cha AFDC kumteua mwakilishi mwingine. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya seneta Modeste Bahati Lukwebo kukataa kuondoa fomu yake kuwania nafasi ya kiongozi wa baraza la Senate wakati tayari FCC ilikuwa imemteua Alexis Tambwe Mwamba, waziri wa zamani wa mambo ya nje kuwania nafasi hiyo. Bahati Lukwebo anasema licha ya kuheshimu uamuzi wa muungano huo bado nia yake ya kuwania nafasi ya mwenyekiti wa baraza la seneti ipo pale pale. Kuna matatizo ya chuki, wivu na ulipizaji kisasi katika familia ya kisiasa. Watu wanaoogopa ukweli, watu hawataki kuambiwa ukweli. Wazi ni hivyo, ni ulipizaji kisasi tu tuna lani hatua hiyo ni udikteta usiosemeka. Naweza kuchukulia kuwa yote haya yamefanyika ili kutudhoofisha, lakini tuna imani kuwa umuhimu sehemu ya kundi na chama inafuata mwongozo wetu. Ni sauti yake seneta Modeste Bahati Lukwebo akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Chama cha Patriotic Forces for the Liberation of Congo kilichokuwa chini ya uongozi wa mbabe wa kivita Bosco Ntaganda ambaye juma hili amekutwa na hatia na mahakama kimataifa uhalifu wa kivita, kimesema kitakata rufaa kupinga uamuzi wa wa majaji wa mahakama ya ICC. Waendesha mashtaka wa mahakama ya ICC wanasema Ntaganda aliongoza wanajeshi wake kutekeleza mauaji na vitendo vya ubakaji dhidi ya raia kwenye jimbo la Ituri kati ya mwaka 2002 na 2003, madai ambayo sasa chama cha Ntaganda Kinapinga kufuatia uamuzi wa ICC. Wanaharakati nchini DRC wametaka mahakama hiyo kuwachukua watuhumiwa zaidi wa vitendo vya kihalifu mashariki mwa nchi hiyo, kama anavyoeleza hapa Jean Bosco Lalo, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Ituri. kama raia wa Ituri naregetee namna hiyo mambo ya haikomeshi hali ya hiyo mauaji kwa Ituri, ni kusema hata wanafunga hawa watu, ilikuwa heri waendelee kutafuta ukomo ya hiyo mambo. Pasi ingine ni sauti yake, Jean Bosco Lalo, mwenyekiti wa mashirika kirai ya kiraia jimboni Ituri. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametuma wajumbe nchini Kenya na Somalia katika juhudi za kutaka kushawishi usuluhishi wa mgogoro wa mpaka wa baharini bila kuathiri mahusiano ya kidiplomasia katika pembe ya Afrika. Maafisa wa Nairobi na Mogadishu wameeleza kuwa Abi Ahmed ambaye ni kiranja usalama katika ukanda huo amepanga kukutana na marais Uhuru Kenyatta na Mohamed Farmajo mnamo Julai 13. Arifai Kampala 93.7 FM ni saa mbili na dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir hapo jana amewaomba radhi watumishi wa umma nchini humo kwa kutowalipa mishahara kwa wakati, akisema changamoto za kiuchumi zimeifanya serikali yake kukosa fedha kuwalipa kwa wakati. Rais Kiir amesema haya wakati wa hotuba yake kwa taifa kuadhimisha miaka nane ya uhuru wa taifa hilo kutoka Sudan, huku kama mwaka jana kukiwa hakuna shamra shamra kwa kile serikali imesema ni kukosekana kwa fedha za kuandaa sherehe kubwa. Wachambuzi wa siasa za Sudan wanatazamo gani? Wakili Ojwangagina anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Miaka minane ya uhuru ya, ya Sudani Kusini bado ina maana ya kwamba walijipatia jukumu ya kusimamia mambo yao na wanaendelea kujaribu kuisimamia, wana tatizo yao lakini bado wako huru. Ni funzo kubwa kwamba kujitawala sio tu kuwa na amri ya kijeshi ya polisi na kadhalika na kudhulumu wenzako, lazima ufuatilie maadili na ile taratibu ambayo imeandikwa katika katiba yenu na sheria zingine. Ni mtazamo wake wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Huduma ya mtandao imerejeshwa nchini Sudan baada ya uamuzi wa mahakama kuu, ikiwa ni majuma kadhaa yamepita tangu wanajeshi wasitishe huduma hiyo kukabili mfululizo wa maandamano. Huduma hii imerejea wakati huu muungano wa mashirika ishirini na tano nchini Sudan na yale ya nje yakiungana kuwasilisha ombi la haki kwenye Umoja wa Afrika kupinga uwepo wa wanajeshi kwenye mitaa, kuongezeka kwa vitendo vya udhalilishaji wa kingono na vitisho. Wachambuzi wa masuala ya siasa na mtazamo gani? Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. African Union haraka iwezekanavyo waingilie kati, waangalie ni jinsi gani watasaidia uh, wananchi wa Sudan. Hilo ni jambo ambalo linaumiza, na tunaona ukiukwaji wa sheria na ukiukaji wa haki za kibinadamu inafanyika pakubwa sana huko Sudan. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Umoja wa Ulaya utatoa ziada ya msaada kwa kiasi cha euro milioni 138 na kwa ajili ya kuliwezesha jeshi la pamoja la G5 Sahel linalojumuisha mataifa ya Mauritania, Mali, Burkina Faso, Niger na Chad, mjumbe wa EU ametangaza. Mjumbe wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Federica Moherini amesema umoja huo utaliunga mkono jeshi la pamoja, ikiwemo nyongeza ya euro milioni 138 na zaidi ya iliyokwisha kutolewa. Wafuasi wa mhubiri wa kishia aliyefungwa nchini Nigeria wamekabiliana na vikosi vya usalama katika eneo la kuzunguka bunge la nchi hiyo zikiwa ni vurugu za hivi karibuni kujitokeza kati ya kundi hilo na mamlaka. Wanaharakati wa kiislamu nchini Nigeria IMN wamesema waandamanaji wawili waliuawa, wakati polisi wanasema maafisa wawili walifyatuliwa risasi miguuni katika purukushani za waandamanaji kuingia katika mazingira ya bunge. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 2 na dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Utawala wa Beijing umemkashifu vikali mwanaharakati mwimbaji wa Hong Kong Denise Ho baada ya mwanamuziki huyo kutoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuiondoa China kama mwanachama wa Tume ya Haki za Binadamu. Utawala wa Beijing sasa unasema Ho anaota wakati huu waandamanaji kwenye mji wa Hong Kong wakionyesha kutoridhishwa na hatua ya kiongozi wa eneo hilo kudai kuwa muswada tata wa sheria ya kubadilishana watuhumiwa na, watu na Beijing umekufa rasmi. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya siasa za diplomasia, anaangazia suala hili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kimsingi inaweza kumaliza hali hiyo ya kutofahamu kwa wakati huu ingawa nafikiri bado kuna, kuna changamoto nyingine ambazo zinaweza zikajitokeza, kwa sababu kukumbuke kwamba nchi hii ya kwa maana hiyo huko yenyewe bado inataka kuendelea kujitambua kama nchi huru. Kwa hiyo bado inaweza ikawa imesaidia kwa wakati fulani, lakini sio kwa kwa, kwa maana ikawa ni suluhisho la kudumu. Kimsingi ni hatua njema, kwa sababu itaondoa ule mgogoro ama maandamano ambayo yamekuwa akiendelea kwa miezi kadhaa. Kwa hiyo kwa hiyo, kwa nchi ya China, yenyewe kuangalia namna gani inaweza, inaweza ikatatua changamoto hii baada ya kuachia eneo la Hong Kong peke yake. Eh, eh, ni sauti yake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa masuala ya siasa na diplomasia akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mashambulizi dhidi ya raia wa Syria nchini Uturuki yanaripotiwa kuongeza hofu ya mvutano nchini humo. Baadhi ya raia wa Siria wameiambia AFP kuwa walishambuliwa kwa mawe na kusababisha uharibifu wa baadhi ya makazi, hali ambayo iliwalazimu kutoroka kabla ya usiku kuingia. Afisa mmoja wa Marekani amesema kuwa Marekani imekusudia kuunda jeshi la kimataifa litakaloimarisha usalama katika ukanda wa bahari nchini Iran na Yemen. Mkuu wa jeshi la maji la Marekani, Jenerali Joseph Dunford amesema lengo ni kuhakikisha uhuru wa shughuli zinazohusisha bahari katika ukanda huo ambao unagusa safari za kibiashara. Mwezi uliopita, Marekani ililaumu Iran kwa kuwaunga mkono wapiganaji walioshambulia meli za mafuta. Napitia ujumbe wako msikilizaji, kabla ya kuelekea viwanjani na Ali Bilal. Wewe ni John Katuta kutoka DRC, unasema ni mzaliwa wa Moba kwenye kijiji cha Kakera, ila kwa sasa unapatikana Lubumbashi. Unaomba eh, unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Makunga au Baba Rahma, unawakilisha social media, ukiwa Dinembo, unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Asante sana. Nam Ahli Bilali iko hapa na habari za michezo. Nikushukuru sana Martha Saranga. Michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika inaendelea, hileo tutashuhudia timu zitashuka uwanjani kumenyana kuwania kufuzu kuelekea katika robo fainali ambapo zitachezwa mechi mbili. Senegal watakuwa uwanjani kumenyana na Benin, eh, na ambapo kama wanakumbuka Senegal katika michuano hii imecheza michezo minne na imefunga uh, michezo mitatu na uh, kufungwa mchezo mmoja ambao walicheza na Algeria, wakati Benin ambayo ilicheza uh, michezo minne na kutoka sare mara nne, lakini pia ikashinda mara moja Morocco na kuweza kuiondoa katika michuano hii. Hii ni, uh, huu ni mchezo ambao utachezwa asilimia mia moja. uh, timu hizi ni kutoka uh, upande wa Afrika magharibi no. uh, Senegal na Benin no. Kocha wa timu ya taifa ya Senegal mzaa wa mzaawa Aliou Cisse ameisifu Benin, ameishushia sifa tele kusema kwamba wanachezaji wazuri. uh, nimependa jinsi alivyokuwa akizungumza ku, ku, kuonyesha kwamba kweli <laughs> anafuatilia no. Kila mchezaji anamzungumzia huyu hivi huko yuko hivyo, lakini no. mwisho wa siku amesema wako tayari kupambana. Mm -hmm. Lakini pia uh, Nigeria watokoa uwanjani katika mechi nyingine watakuwa uwanjani kupepetana na Afrika Kusini. Kama unakumbuka, Nigeria ndio ambao waliwatoa mabingwa wa watetezi wa kombe hilo, Kamerun, wakati Afrika Kusini ambayo haikupewa nafasi na wengi, ila ilifanya miujiza na kuweza kuwaondoa Misri wakiwa nyumbani kwao, mbele ya mashabiki wao, wakiwa na kila sababu za kuweza kushinda mechi hiyo, lakini wakawaondoa, wakawaondoa kwenye michuano hiyo. Shukrani Ali Bilal. Nikushukuru pia Martha Saranga. Asante. Na dakika arobaini na mbili Afrika Mashariki. Habari za asubuhi. Emmanuel Makundi nam, asante Martha Saranga, niangazia lolopa nafasi uh, kwenye magazeti ya asubuhi hii. Nianze na gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lenye limeandika kuhusu Jose Camilion kujiunga na chama cha upinzani cha DP. Je, anachukuliwa uh, ili kushindana na mbunge wa Kyadondo Robert Chagulanyi. Daily Nation la Kenya limeandika, Wakenya wagadhabishwa na namna wabunge watak, wanataka kulipwa pesa nyingi za marupurupo. Sudan Tribune la Sudan limeandika kuhusu kurejeshwa kwa huduma ya internet uh, kule Sudan baada ya uamuzi wa mahakama. Le Potentiel Forum des As ya kule DRC yameandika kuhusu kusimamishwa kwa Bahati Lukwebo ndani ya muungano kusu wa FCC uh, mwenyewe anasema bado habadili msimamo wake. Uh, magazeti hapa nchini Tanzania. Nipashe simanzi za uh, tolewa kauli nzito kutoneshwa tasnia ya, ya habari, polisi matatani kwa tuma ya rushwa milioni 30. Mwananchi limeandika ni simanzi wafanyakazi tano wa Azam Media walivyoagwa Dar es Salaam. uh, gazeti la Uhuru JPM aumbua wa, uh, wachezadili ujangili wizarani wasifu kina Dr. Kigwangala wakati akizindua hifadhi mpya ya Burigi uh, Chato Gazeti la Mtanzania limeandika Magufuli atoa maagizo mazito, aitaka wizara ya maliasili kuongeza idadi ya watalii. Kigwangala watumia salamu wanaopinga Stiglers uh, goji. Magazeti uh, ya kule barani Ulaya, gazeti la The Guardian uh, limeandika kitimtim, Jeremy Hunt na Boris Johnson katika mdahalo mm-hmm. uh, wa televisheni kuhusiana na Brexit. Uh, The New York Times uh, la kule Marekani limeandika kuhusu mvutano wa Rais Trump na balozi wa Uingereza kuhusu uh, matamshi aliyotoa balozi wa Uingereza kwamba Trump hawezi kuongoza, na nimalizia na gazeti la Le Parisien la kule nchini Ufaransa, lenyewe limeandika kuhusu uwezekano uh, wa kutokea kwa mgomo wa um, magari makubwa ya kubeba mizigo mama lori, kutokana na ongezeko la tozo ya senti mbili katika uh, mafuta ya dizeli lam ni saa mbili na dakika 46, kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki, na mimi ni Martha Saranga. Leo tunaangazia kupatikana kwa, na hatia kwa mbabe wa zamani wa kivita Bosco Ntaganda. E, na hali ya usalama kwa ujumla kule nchini DRC. Msikilizaji, majaji walimkuta na hatia Ntaganda ya makosa 18 ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliotokea katika mji wa mashariki wa Ituri mnamo mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu. Kupitia laini ya simu nitazungumza na wachambuzi wetu E, Rafael Bakemana, mchambuzi wa masuala ya maziwa makuu akiwa Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vilevile Francis Auma e, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lililoko Mombasa nchini Kenya. Takapokuwa tayari tutajiunga naye. Kwa kuanza ninazungumza na Rafael Bakemana. Habari za asubuhi ndugu Bakemana na karibu sana, na na karibu sana. Tumeamka vizuri, naam, alikuwa na mvua nyingi, lakini ni salama. Sasa bwana Rafael Bakemana, kwanza awali yote, unazungumziaje hatua hii ya kupatikana na hatia kwa bwana Bosco Ntaganda? <laughs> Nafikiri kwa upande wangu silo la kuzungumzia kwa habari hiyo, kwa sababu labda ili kuzungumzia itaweza kuchukua muda mrefu, kwa kukumbusha historia ya vita aa, kutoka huko mashariki mwa Kongo, lakini kwa sababu ni mahakama imeamua hivyo, ni nafikiri basi, hasa kwa sababu mwenyewe aliamua, kulingana na habari tulizonazo, eti alikuwa ameamua kujiripoti kwenda huko the Hague. Bwana Bosco Ntaganda, nafikiri yuko tayari kujibu kwa hayo yote na labda la tuza tufikie tufikia kifungo kitakuwaje? kita lakini kwa mashtaka hayo yote nafikiri hakuna tatizo kwa upande wangu, ama wengine yeyote, ama hata yeye mwenyewe, kwa sababu mm hakuna -hmm. okay. mamlaka tuliyo nayo ya kuweza kushawishi mahakama hiyo inayoitwa ya kimataifa katika maamuzi ambayo wanaweza wakachukulia huyu ama yule. Lakini nimesema, ili kujua zaidi, kuna historia ndefu yameta mm -hmm. mashariki mm humu muda aamda na, asante na ndugu Bakemana nitarejea kwako tena e, msikilizaji, niko na mwandishi mwenzangu wa RFI Kiswahili Manuel Makundi ambaye naye amekuwa akifuatilia e, taarifa hizi. Makundi, umemsikia bwana Bakemana anasema ni mambo mengi ikiwa tataka kuizungumzia hatua hii, lakini pengine unafikiri tunaweza kusema tunaelekea kuona haki kitendeka sasa? na, uh bado sana kuona haki ikipatikana, um, haki ikipatikana kwa uh, kwa wananchi ambao uh, kwa miongo kadhaa uh, ama kwa miaka mingi wamekuwa wakitaabika uh, kutokana na hali tete ya usalama kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kama anavyosema Rafael Bakemana uh, mzozo ama vurugu mashariki mwa Kongo ina historia ndefu tangu wakati wa kuingia madarakani kwa mzee marehemu mzee Desire Kabila, baadaye kutokeza, kujitokeza kwa makundi mengi ya waasi kuna. Makundi zaidi ya ishirini ya waasi ambayo bado uh, ni active kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo, pamoja na kwamba mahakama ya ICC imemkuta na hatia bwana Bosco Ntaganda, lakini bado Uh, ni, ni ni sehemu ndogo sana ya upatikanaji wa haki kwa wananchi ambao wa Kongo ambao wamekuwa wakitaabika ama wamekuwa wakinyanyaswa, wakibakwa, wakikatwa viungo vya mwili, wakiwawa. Na kama unavyojua sasa hivi na ugonjwa wa, wa Ebola, bado mashambulizi yanaendelea kutekelezwa dhidi. Kwa hiyo tunatarajia na pengine ni matumaini ya wengi kuona kwamba wachunguzi wa kimataifa, serikali ya Kongo, serikali zinazozunguka nchi ya Kongo na nchi jirani, kuhakikisha kwamba zinashughulikia uh, mzozo wa mashariki mwa Kongo, hasa kwa kuwakamata uh, viongozi wengine wa makundi ya wasi ambao wamekuwa wakiwadhulumu raia. Naam, tarejea kwa kuimani na makundi. Ndugu Bakemana, umegusia swala la kujisalimisha mwenyewe kwa ubalozi wa Marekani kule Kigali kwa bwana Ntaganda, pengine unafikiri nini kilimsukuma kufanya hivyo? Huenda kuna jambo hapo ulitaka kuligusia uh, kwenye, Emmanuel Makundi asante asante. Emmanuel Makundi asante kwa mchango wake. Kusema kweli, kujiripoti kwa onge jenerali wa majeshi ya Congo kwa ubalozi wa Amerika nchini Rwanda nchini Kigali, ninafikiri inatokana na, na alivyokuwa amechoka kuwa amechoka kwa sababu wanajua shida iliyoko hapa kama zile ndugu Makundi amezungumzia ni pamoja na ile tabia ya siasa za nchi za maziwa makuu, kuwatumia watu na halafu baadaye kuwatupa barabarani. Halafu ninafikia hii ndogo kama alivyotumiwa Ituri. Kwanza alitumiwa na chama cha RCD, akaenda Ituri, kutoka Ituri alijikuta na aiko kwa chama cha CNDP, kutoka CNDP inavunjika Zora na kwenda upande wake, Bosco na kwenda upande wake, na inakuja kufikia wakati naanzishwa chama kingine. Bosco hali akiwa ndani ya government, ninakumbuka Rais Kabila aliulizwa kwa habari za mashtaka ya Bosco Ntaganda, na yeye alijibu kwamba bado yeye ana muda wa kutumika na yeye, na ni kweli kama hivyo, lakini kikaanzishwa chama kingine, kikundi kingine cha kariba ishirini na tatu. Mm. Bosco Ntaganda kiwa ndani kikadhibiti kika mji wa Goma kwa siku kwa, kwa kumi na kurudishwa wenyewe, wenyewe. Mm. Kama bina adam labda wengine wanamsema hawakumjua wengine wanamuita kama labda ni shetani, sijui ana mapembi, ana mikia na nini, lakini taarifa zimesema ikisasa ndiyo na nafunga mwaka wa miaka kama arobaini na tano sasa, ni kijana bado ni kijana na nafikiri alichoka, alichoka kwa sababu sasa alijikuta ametupwa na kabila, alijikuta ametupwa sijui na sendeti, alijikuta ametupwa, alafu alijikuta hajui aende wapi na akae wapi na azungumze na nani. Na hivyo ndivyo hali ilivyo kwa wengi waliomiliki silaha muda huo wote, kama ndugu Makundi anavyosema, tangu ile enzi ya tisini na sita tisini na saba mashariki mwa Kongo hadi kisasa, wako wengi wamechoka, na wako wengi leo wanajiuliza, tulifanya nini, tulikuwa na nani, na mwisho wetu no. Mwishowe ni nini? Na hiyo ndiyo bara ya vita vilivyofanyika mashariki mwa Kongo no. kwa miaka hiyo, na nafikiri alijitupa katika Uh, ubalozi huo kwa sababu alikuwa mwishowe uh, ana matendeleo, ninakumbuka no. Wakati huo baadhi ya watu walisema nitarejea kwako tena lakini, alikuwa ametoka amechoka kweli nitarejea kwako tena ndugu, Bakimana Imani Makundi, chama cha PFLC chake kilichokuwa chini ya uongozi wake huyu Ntaganda, kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu, kimesema kwamba kitakata rufaa kupinga uamuzi wa, wa majaji wa mahakama isi. Tunajiuliza, chama chake kikata rufaa, unaonaje uamuzi huu kwanza, na unafikiri unaweza kubadili chochote uh, kutokana na ushahidi ambao uh, kwa neno la kimombo anasema compelling evidence, yani ushahidi usio na shaka na visa ama vitu ambavyo alivifanya Bosco Ntaganda vimekwisha nukuliwa ama vimekwisha nakiliwa katika kumbukumbu mbalimbali za picha za video uh, picha za mnato na kadhalika. Kwa hivyo pengine yanaweza baadhi ya makosa yakaondolewa ama yakaondolewa ya ka, ya kwenye ile hati ya mashtaka, lakini sidhani kama uh, rufaa hii inaweza ikafua dafu pengine zaidi ya ile ya yaliyokuwa ya makamu wa rais wa wa wa Jean DRC Jean Pierre Bemba, mm -hmm. Kwa sababu Bemba ndiyo alikuwa ni kiongozi aa, katika serikali, lakini wanajeshi wake walienda, walivuka mpaka kwenda kule. Lakini Bosco Ntaganda yeye picha na na, na ushahidi unamuonesha akiwa anasimamia vikosi vyake vikitekeleza aa, mauaji dhidi ya raia na, na vitendo vya ubakaji tangu akiwa kijana, bado ni kijana, lakini tangu akiwa mtoto naweza kusema hivyo mm -hmm. akata mjiingiza katika kupigana, kwa hivyo Rufaa ni haki ya kila kila mtu mm, uh, kukata, lakini sidhani kama uh, u, uamuzi wa majaji wa mahakama ya ICC wanaweza wakatupilia mbali kesi inayomkabili Ntaganda. Bwana Bakemana, hatujasau kilichotokea kwa Jean Pierre Bemba, mahakama hiyo ilimkuta na hatia na kumu, kumhukumu kifungo jela, lakini baadaye ikamsafisha. Sasa ufikiri kama tunaweza tukashuhudia kitu kama hicho safari hii kwa Ntaganda? Yeah. uh, ni swala limekuwa kama sikunisikia vizuri, kwa sababu simu zimekuwa ziki zina no. matatizo naona kwa leo asubuhi, lakini kusema kweli haina tatizo na Ntaganda na ninafikiri ni tatizo na wengi, hata kama ni yeye amepatwa na hiyo bahati mbaya. Unakumbuka mahakama hiyo ilivyofunguliwa, nafikiri wamefikishwa hapo kama wakongomani kama zaidi ya tano wakiwemo Somalubanga aliyekuwa ah. kiongozi wa chama chake Bwana Sanganda na Bwana Jean Pierre Bemba mm. lakini nina ninafikiri kuwa labda ni ni nisemo kwa wakongomani wengi wa leo na kwa wote ambao bado wanamiliki silaha ambao labda ingelisema pole sana kwa majimbo ya mashariki hapa, tukitaja Ituri, tukitaja Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini pole sana kwa wote waliomiliki silaha kwa wakati huo mm, uh, na ninafikiri bado wale wangali nazo mkononi, labda wataelewa haraka sana kwamba uh, ulimwengu unavyoendelea kwa habari za kutaka kurudisha usalama. Ninafikiri labda huu ni mwaliko kwa wote, labda kufikiri kama ikiwezekana ikiwezekana kwa sababu, bila shaka kumiliki silaha hata Ntaganda, kama nilivyosema, iwe Ntaganda iwe na mwingineyo yoyote, hakuna aliyeamka nyumbani atachukua silaha mwenyewe, isipokuwa palikuwa na ule ushawishi ah, na labda uamuzi huo uamuzi Nakushukuru sana ndugu Rafael Bakemana, muda haunasi kabisa. Shukrani kwa kuzungumza nami katika makala hii, asante sana. Mwandishi mwenzangu Emanuel Makundi, kwa kushiriki nami makala haya, shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa msikiliza kutegea sikia matangazo yetu. Mimi ni Matha Saranga kwa niaba wote na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Six umengaro, umeoga na mafaranga umenipandisha joto. Siwezi lala. Unafinya ka unapika, Unafinya ka unapika, Unafinya ka unapika ngeta. Ngeta, ngeta ngeta. Ngeta, ngeta ngeta. Ngeta, ngeta. Ngeta, ngeta. Na msikilizaji, kibao hicho ngeta toka kwake Arrow Boy, ndo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi. Usiku wasikujungana saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema, kwa heri. Unafina, unafiga, ngeta, ngeta, ngeta. Unafina, unafiga, unafiga, ngeta.