Mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Marais wa vyama vinavyounda muungano wa kisiasa wa AFCC unaoongozwa na AFDC unaoongozwa na rais mstaafu wa DRC watangaza kumuunga mkono kiongozi wa chama cha AFDC uh, Bahati Lukwebo ambaye amesimamishwa kutokana na kutobadili msimamo wake kuteuliwa kuwa rais wa baraza la Senate. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akemea matumizi mabaya madaraka na vitendo vya unyanyasaji dhidi ya raia. Balozi wa Uingereza nchini Marekani kujiuzulu nafasi yake baada ya kushambuliwa kwa maneno na rais wa Marekani. Karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Juma Alhamis, Julai 11 mwaka 2019. Marais wa vyama vinavyounda muungano wa kisiasa AFDCA ulioko ndani ya muungano wa kisiasa wa FCC unaongozwa na rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila wametangaza kumuunga mkono kiongozi wa chama cha AFDC-A Bati Lukwebu, ambaye amesimamishwa kutokana na kutobadili msimamo wake wa kuteuliwa kuwa rais wa baraza la Senate. Vyama hivi ambavyo vinashirikiana na AFDC-A vimesema havikufurahishwa na namna viongozi wa muungano wa FCC ulivyoshughulikia suala lililojitokeza na kukosoa namna walivyotumia mabavu kumwadhibu Lukwebo ambaye ameapa kutorudi nyuma. Mvutano ndani ya FCC umeibuka baada ya kuteuliwa kuteuliwa kwa Alexis Tambwe Mwamba aliyekuwa waziri wa mambo ya nje kwa nia kiti cha urais wa baraza la Seneti huku Lukwebo akidai chama chake ndicho kinachostahili kwa mujibu wa makubaliano. Akizungumza na idhaa hii, Lukwebo amesema hajakata tamaa na amefurahishwa kuona vyama vingine vinamuunga mkono katika azma yake. Kulikuwa mkusanyo wa wa memba wote wa regroupement politique AFDC, a ambao walikamilisha kama wao wote wana- wanajiunga pamoja kwa kuwa nyuma yangu na kunitegemea mimi kiongozi wa regroupement Bahati Lukwebo Modeste, na vile vile wanasema ati wanakamilisha pia kama watanishindikiza mpaka mwisho mpaka niweke eh, jina langu kwenye kiti cha kugombea uongozi wa seneta ya DRC. Ni sauti yake Bahati Lukwebu, kiongozi wa chama cha AFDC ambaye um, anawania kuteuliwa kuwa rais wa baraza la Senate. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka limesema linaendelea kufuatilia walipo wafanyakazi wake watatu waliotekwa miaka sita iliyopita na wanamgambo katika eneo la mashariki mwa DRC. Mnamo Julai 2013 wafanyakazi wanne wa shirika hilo waliokuwa wakichunguza uhitaji wa huduma za afya jimboni Kivu Kaskazini walitekwa katika shambulizi lililotekelezwa na wanamgambo wa ADF. MSF inasema mtumishi mmoja alitoroka mwaka mmoja baadaye baada ya zaidi ya miezi 13 ya kuwekwa kizuizini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres amesema matumizi mabaya madaraka na vitendo vya unyanyasaji dhidi ya raia ni miongoni mwa mambo yaliyochangia kuongezeka kwa vitendo vya ugaidi. Katibu mkuu Guterres amesema haya wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu ugaidi unaofanyika nchini Kenya. Mwanabari wetu Carol Corili ametutumia ripoti ifuatayo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akizungumza Nairobi amesisitiza kuungwa mkono baadhi ya mipangilio kabambe iliyoweka mataifa mbalimbali kukabili ugaidi na mafunzo yenye itikadi kali. Amehofu janga hilo ni tisho kubwa kwa bara zima na ambalo linahitaji uwekezaji mkubwa, kauli anayounga mkono mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki anayesema mapambano hayo yaende sambamba na maendeleo dharura ya jamii ya kimataifa kuunga mkono mataifa wanachama barani ili kuongeza nguvu mbinu walizoweka kupambana na ugaidi. Ugaidi una madhara kubwa na unatumia dhulma za kijinsia kueneza uoga na watoto kulazimika kuwa magaidi. Rais Uhuru Kenyatta, mwenyeji wa kongamano hilo, naye ametaka Umoja wa Afrika kuhakikisha kuna mkataba wa kisiasa wenye nguvu unaoonyesha Afrika inasema kwa ujasiri na kwa lugha moja kuhusu Ugaidi. Ugaidi ni tatizo la bara zima, linahimiza Umoja wa Afrika kuweka mwafaka wa kisiasa kuhusu namna ya kupambana na ugaidi na msimamo kali na iliyochupa. Aya Chebi, balozi maalum wa vijana katika Umoja wa Kimataifa, ametaja kutengwa kwa vijana kumewasukuma wengi kwenye uhalifu huo. Utengwa kijamii na kisiasa kwa vijana huchochea mno mafunzo yenye itikadi kali. Ni lazima tuzuie misimamo ya kuchepuka kwa kuwapa fursa vijana kujitambua. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Kamati maalum ya Umoja wa Afrika inayoshughulikia mchakato wa amani ya Sudani Kusini imesema kuhusishwa kwa wanasiasa muhimu Rais Salva Kir na makamu wake wa zamani Riek Machar kunahitajika haraka ili kuanza mazungumzo ya ana kwa ana ambayo ni muhimu katika utekelezaji wa mkataba, ikiwa imesalia miezi minne kufikia Novemba 14, ambapo serikali mpya ya mpito inapaswa kuwa imeundwa. Wajumbe hao wanafahamika kama C5 wanasema mazungumzo ya ana kwa ana yatatoa uongozi unaohitajika jeshi kujenga imani ya wananchi na kuwezesha maridhiano katika kiwango cha taifa. RFI, Burundi 99.5 na 103.7 FM. Ni saa mbili na dakika 36, kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili.com. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuyasaidia mataifa ya Afrika Magharibi kukabiliana na mashambulizi ya makundi ya kijihadi akisema mataifa hayo peke yake hayawezi. Kauli hiyo ya Guterres imeungwa mkono na mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ambaye naye amesisitiza kuwepo kwa uungwaji mkono wa kutosha katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi ambayo yameendelea kuwa tishio kwa mataifa Afrika Magharibi na yale ya jirani. Ninafikiri kwamba tumekuwa na uzito sana wa kuelewa ucheleweshwaji wa ufadhili kuhusu operesheni za kulinda amani za umoja wa Afrika. Mataifa afrika ya Afrika yameweka uwezo wao mdogo ili kujibu kuhusu tishio la ugaidi. Licha ombi la msisitizo la Afrika kwa umoja wa Mataifa, mpaka sasa hatujapata uwezo kutoka umoja huo, na hili ni jukumu la baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Kauli ya viongozi hawa imekuja wakati huu Umoja wa Ulaya jumaa hili ukiwa umetangaza nyongeza ya dola za Marekani milioni 130 kusaidia operesheni za vikosi vya G5 Sahel ambavyo vinakabiliana na makundi ya Kiislamu. Nigeria na Senegal zimejihakikishia tiketi ya kucheza nusu fainali baada ya kuzilaza Afrika Kusini na Benin katika michuano ya AFCON inayoendelea nchini Misri. Nigeria iliichapa Afrika Kusini bao mbili kwa moja. Kocha wake Genot Rohira amesema walibahatika mwishoni kupata goli la pili, akikiri katika kipindi cha pili Afrika Kusini ilijimarisha Kamati maalum ya umoja wa Afrika kuhusu Libya imeeleza kuguswa na namna baadhi ya mataifa magharibi yanavyoingilia mgogoro wa nchi hiyo ikipendekeza kuundwa kwa timu ya pamoja na Umoja wa Mataifa kujaribu kutatua mzozo unaoendelea kushuhudiwa nchini Libya. Kamati hiyo imeeleza kusikitishwa na namna mataifa nje yanavyoingilia masuala ya ndani ya Libya kwa masilahi yao huku wakiacha nchi hiyo ikitumbukia katika machafuko zaidi. Kauli yao imekuja wakati huu Ufaransa ikikanusha kumpa silaha mbabe wa kivita wa Libya, Jenerali Khalifa Haftar, baada ya sehemu ya shehena ya silaha kuonekana kwenye kambi ya kijeshi ya kiongozi huyo. Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jini Dar es Salaam, Tanzania, kuhusu hali hiyo. Si ajabu kuona yule bwana mkubwa anapewa masilaha kutoka kule, ili kuweza kudhibiti nchi inazidisha tu kuhasama kati ya Ufaransa na Walibya. Unajua, haisimta mtu ya silaha bila kuwa kuna mabolea yanotanguliwa kakaeniwa na, na ndio maana itakuwa vita ndefu na ya muda mrefu, kwa sababu pande zote mbili zinapata msaada kutoka sehemu mbili tofauti. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam chini Tanzania. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Sa mbili na dakika 39 kwa saa za afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump ameuonya utawala wa Teheran kuwa nchi yake itaongeza vikwazo zaidi, wakati huu meli za vikosi vya Iran zikiripotiwa kujaribu kuikamata meli ya mafuta ya Uingereza katika bahari ya Kuba. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Rais Trump ametoa onyo hili kupitia kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter baada ya mshauri wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kukutana na rais wa Iran Hassan Rouhani. Mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ulilenga kuiondolea sehemu ya vikwazo Iran kwa kubadilishana na nchi hiyo kuachana na mpango wake wa kurutubisha nyuklia. Hata hivyo nchi ya Iran inaonekana kupoteza uaminifu na uvumilivu dhidi ya mataifa Ulaya ya Ulaya ambayo ameshindwa kuitetea dhidi ya vikwazo vilivyoendelea kuchukuliwa na Marekani. Maelfu ya vyuo vikuu duniani vimetangaza tahadhari ya hali ya hewa na kuahidi Umoja wa Mataifa kupambana na mabadiliko ya tabia nchi katika juhudi za kuhamasisha wanafunzi wao. Katika barua ya pamoja, wawakilishi wa vyuo takriban elfu saba vya mabara sita wameahidi kufanikisha kushughulikia hewa ya ukaa hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini au elfu mbili na hamsini. Katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa amesema Bangladesh haiwezi kuendelea kwa hifadhi wakimbizi wa, wa Rohingya. Ban Ki Moon ameitaka serikali ya Myanmar kufanya jitihada za kuwarejesha raia wake nchini bila kuwa na hofu ya kushtakiwa. Zaidi ya Warohingya laki saba walikimbia Myanmar baada ya machafuko. Wengi wao wanahifadhiwa Bangladesh <tabu> mchezo umepigwa yeah, kule Misri mm. Lakini hapo ni mashabiki wa kule Dakar mm. Mji mkuu wa Senegal mm. Baada ya timu yao kushinda Benin bao moja kwa bila na hivyo kujiandikia tiketi ya kwenda kucheza nusu fainali na um, Benin walicheza vizuri licha ya kwamba ndio hivyo tena. Unajua, kwenye mchezo lazima mshindi apatikane. Mchezaji wao Olivier Verdo alitolewa mm. katika dakika ya 83 na kupewa kadi nyekundu na kuondoka uwanjani. Kama unavyojua, sheria ukipewa kadi <laughs> nyekundu, utakiwa atakuangalia ule mchezo <laughs> lakini pia jana uh, pia uh, Senegal baada ya mchezaji wa Benin aliusifu mchezo huo na kusema licha ya kwamba walitoka ana furaha. Tumekata tamaa jioni hii, tungeliweza kufika nusu fainali ya mashindano haya. Tumekutana na timu nzuri Senegal. Hata hivyo hisia yetu ni ya mchanganyiko kwa sababu tunafarijika kutokana na kwamba tumefika robo fainali haijawahi kutokea kwa Benin. Tunafarijika na tulichokifanya, licha ya kwamba tumekata tamaa na matukio haya mabaya. Tulikuwa na timu nzuri, iwe upande wa viongozi, wachezaji, timu nzima. Tumefanya ushirikiano mzuri sote kwa pamoja, ilikuwa ni jambo bomba sana. Tumefarijika na tulichokifanya. Nam huyo ni Steve Munye, mchezaji wa timu ya taifa Benin. Lakini upande wake Sadio Mane wa Senegal, naye licha ya kwamba mchezo mzuri kwao lakini, amesema muhimu ilikuwa ni ushindi. Tumefarijika na tunafurahi kwa sababu inafaa kutarajia mechi kama hizi. Haikuwa moja miongoni mwa mechi zetu nzuri. Nafikiri kitu kikubwa na muhimu ilikuwa ni kufuzu na tumetekeleza hilo. Nafikiri kwamba tulitakiwa kushinda usiku huu, tunafurahi. Na mm, ni mchezaji huyo Sadio Mane wa timu ya taifa ya Senegal. Lakini pia Nigeria jana ilishinda Afrika Kusini mabao mawili kwa moja. Sasa Nigeria itacheza nusu fainali aidha na Algeria au Cote d'Ivoire ambao watacheza leo. Mshindi katika mechi hii ndiye ambaye atacheza na Nigeria wakati Senegal mshindi kati ya mechi baina ya Madagascar na Tunisia ndiye ambaye atacheza na Côte d'Ivoire. Itapigwa leo majira ya saa moja usiku, wakati Madagascar na Tunisia mechi hii itapigwa saa nne. Bado ingali ngumu kwa sababu, lakini mimi nabashiria sana. ni saa mbili na dakika arobaini na nne, na sasa tupate habari zilizopewa uzito katika magazeti mbalimbali ulimwenguni na Emmanuel Makundi. Karibu nam. Asante Martha. Magazeti hapa nchini Tanzania, Mtanzania: Shahidi wa serikali yadai hajui chochote. Uhuru limeandika kishindo kikubwa, serikali kuwainua wafanyabiashara. Mwananchi limeandika Dkt Bashiru washusha rungu jipya kwa wagombea wa CCM. Majira: Bashiru wawatumia ujumbe mzito wana CCM. Habari Leo limeandika kero za biashara za undiwa kanda saba gazeti la Forum des As pamoja na actualite point cd ya kule DRC imeandika kuhusu wanasiasa na uh, wa muungano wa FDCA kusema wanamuunga mkono bahati Lukwebo na wanapinga kusimamishwa ndani ya muungano wa FCC. Daily Monitor la Uganda limeandika kuhusu mahakama kumuita mfalme Kabaka kwa mahojiano kuhusu tuhuma za kupora ardhi ya wananchi. Daily Nation la Kenya lenyewe limeandika utata vifo vya watu wa familia moja, inadaiwa baba aliua mke na kisha kujipiga risasi. iwachu la, bundu, la Burundi limeandika Marekani atoa wito kwa Burundi kufanya uchaguzi bila vurugu mwaka 2020. Sudan Tribune limeandika wapatanishi AU na Ethiopia wachelewesha kukabidhi rasimu ya makubaliano yaliyofikiwa juma lililopita. The New York Times la kule Marekani limeandika Marekani najiandaa kuwakamata maelfu ya wa wahamiaji kutoka Mexico. The Guardian la Uingereza limeandika swala la kujiuzulu kwa balozi wa Uingereza Marekani ni kaa la moto kwa Boris Johnson, na nimalizie na gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa. Lenyewe limeandika kuhusu wabunge wanaopinga mkataba wa kibiashara kati ya Ufaransa na Kanada ambao utajadiliwa Julai uh, kumi na saba. Shukran, Manuel, Ni saa mbili na dakika 46. Emmanuel Makundi anakuwa nawe katika makala ya gurudumu la uchumi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu uandamane nami kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, tumekuwa mimi na wewe tukizungumza mara kadhaa, tukizungumza na wadau na wataalamu wa maswala ya uchumi kuhusiana na mpango wa Umoja wa Afrika wa kuanzisha kwa eneo ama ukanda wa biashara huria kwa bara hilo, na ni mkataba ambao tayari umepata idadi ya nchi zilizokuwa zikihitajika kuridhia kuanza kutekelezwa kwa mkataba huu ambao sasa utaanza kutekelezwa Julai uh, mosi ya mwaka elfu mbili na ishirini baada ya taifa la Nigeria na Benin ambayo alikuwa hayajatia saini mpaka sasa kutia saini, lakini linabaki taifa la Eritrea peke yake alijatia saini kuridhia kuanza kutekeleza mkataba huu. Wengi wanasema ni mkataba ambao utalibadilisha na utabadilisha sura ya bara la Afrika hasa katika muktadha wa ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama za Umoja wa Afrika, kuangazia manufaa na changamoto za ufanyaji wa biashara katika bara la Afrika na changamoto za mkataba wenyewe wa Umoja wa Afrika wa biashara huria kwa bara la Afrika. Kwenye laini ya simu tunaungana na mwalimu Raymond Mapuli. Yeye ni mtaalamu pia wa maswala ya uchumi, akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwalimu Raymond, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana, asante sana nam. Pengine kwa kuanza tu, unazungumziaje kwanza nchi nyingi zaidi kuridhia kwamba sasa umefika wakati wa kuwa na ukanda wa biashara huria kwa bara la Afrika? Unazungumziaje mkataba wenyewe? Kwa upande wangu, naona ni mkataba ni mzuri kwa sababu lengo kubwa ni kuweza kuifanya Afrika iwe na nguvu za kiuchumi, kwa sababu muda mrefu Afrika imekuwa e, iki, iki, iki, iki, iki, iki, ikitaka kujaribu ku, kuunda kitu kikubwa, lakini nadhani hiyo itakuwa nzuri zaidi e, katika kuinua uchumi wa, wa, wa, wa, wa bara la Afrika. Rais wa Niger anasema kwamba hii ni hatua ya kihistoria tangu kuundwa kwa Umoja wa Afrika wakati ule OAU mwaka elfu mia kenda na, na, e, -na sitini na tatu. Unakubaliana na tathmini yake? Mimi naweza nikakubaliana naye kwa sababu moja, kwa sababu elfu moja mia tisa sitini na tatu wakati mkutano wa kwanza wa OAU <laughs> nani raisi Nkruma eh, alizungumzia kuwa na Umoja wa Afrika lakini Mwalimu Nyerere akasema kwamba umoja wa Afrika hawezi ku, ku, ku, ku, ku, kuundwa kama nchi zingine hazijaungana. Kwa mfano kama kuna nchi nyingi sana zilikuwa chini ya mikono ya wa wakoloni wa, wa, wa. Kwa hiyo sasa msukumo huu au mkataba huu unaweza ukasaidia Afrika katika mambo yafuatayo: kwanza, ajira; pili, masoko ya bidhaa ambazo zitakuwa zinatengeneza, alafu kuna swala la la, la la la la la kuimarisha Umoja wa Afrika wenyewe katika upande wa wa, wa, wa, wa, wa lugha na, na, na. Pengine unadhani ni kwa kiasi gani sasa mataifa yamejiandaa kwa ushindani? Mataifa yamejiandaa kutafuta masoko baina yao? E, kwanza ushindani unaweza ukawepo, lakini lazima tuangalie bidhaa ambazo zitaingia kwenye soko la. la, la, la, la, la. La, la, la, la, la Afrika. Na unaona kwa sasa bara la Afrika linapaswa kufanya nini ili kuhakikisha kwamba pale ambapo mkataba huu utaanza kufanya kazi basi ufanye kazi kwa ufanisi zaidi na usisuesue kama ambavyo tumeshuhudia wakati nchi zikijivuta kuutia saini kuuridhia? Kwanza lazima tujipange kwa sababu bila kujipanga inaweza kuwa ngumu sana inabidi lazima tujipange na watu waelimishwe kwa sababu, kunaweza kuwa na mkataba ukawa umetolewa, lakini bado watu wanakuwa bado hawajajipanga. Hii nayo inaleta, inaweza kuleta shida kidogo. Na kwa mazingira ambayo bara la Afrika hivi sasa inayo, swala la ajira ambalo umeligusia awali ni changamoto kubwa. Una, una kama mtaalamu wa uchumi, unaona mkataba huu utasaidia kwa kiwango gani kutengeneza ajira na kuwafanya vijana wasifikirie kukimbilia kwenda kutafuta maisha ya Ulaya ama kusajiliwa katika makundi ya kijihadi? Kwanza lazima tujue hizo ajira ziko za aina ngapi, kwa sababu watu wanaposikia ajira wao wanafikiri kuajiriwa. Ajira zina sura mbili au tatu, kwanza kuna kujiajiri, alafu kuna kuajiriwa na kuteuliwa. Sasa tuwaandaye vijana waweze kuwa na mtazamo wa kujiajiri, wakijiajiri ni vizuri lakini vile vile lazima tu, tuangalia katika kujiajiri wanapataje mtaji. Serikali mbalimbali za bara la Afrika lazima ziwasapoti hao vijana. Na unadhani vijana wa bara la Afrika wameandaliwa vya kutosha kutumia fursa sasa za kibiashara zitakazotokana na kuanza kutekelezwa kwa mkataba huu wa biashara huria kwa bara la Afrika? Siwezi kuwa na tathmini sahihi, lakini naweza nikasema kwamba kuna baadhi ya nchi wana, vijana wanafanya sana biashara au wanajiajiri na kuna baadhi ya nchi zingine hawafanyi hivyo, lakini sitaki kuzitaja nchi kwa sababu e, itakuwa kidogo sio sio vizuri. Na suala la masoko ambalo amelizungumzia linaenda sambamba na thamani ya bidhaa zenyewe ambazo nchi za Afrika zimekuwa zikitengeneza. Nchi nyingi za Ulaya zimekuwa zikikataa ama zikipinga baadhi ya bidhaa kutoka barani Afrika kupitia mkataba huu wa kibiashara, unadhani Afrika inaweza kufanya nini ili bidhaa zake ziweze kuuzika katika masoko si ya ndani ya Afrika peke yake, lakini nje ya Afrika? Kwanza nimefurahi sana kuniuliza ile swali e, ni kwamba unajua, unapotengeneza kitu chochote kile, kwanza lazima kiwe na na na, na thamani, sio cha kulipua. Ambazo, kuna nchi za wenzetu ambazo wanafanya kitu kimoja kwamba kuna bidhaa ambazo wanatengeneza za majaribio ambazo zinaweza zikaitwa kama vile fake na zingine, bidhaa nyingine ni za kuweza kuuza nje ya nchi, lakini zile zinatakiwa ziwe na, na thamani. Sasa huu ni wakati ambapo Afrika ni lazima tuhakikishe kwamba bidhaa zile ambazo tunatengeneza ziwe na thamani hiyo, tunaweza tuka tukapata soko kubwa nje. Swala jingine ambalo ni mtambuka na bado linaendelea kuibusha maswali kuhusu utekelezwaji wenyewe wa mkataba wenyewe na ufanisi wa mkataba wenyewe ni swala la vikwazo vya kibiashara baina ya nchi na nchi. Tunashuhudia jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi zimekubaliana kuondolea na vikwazo uh, vile vya kibiashara, zikiwemo zile tozo ambazo uh, hazina manufaa kwa nchi wanachama, lakini bado tunaona baadhi ya, ya, ya jumuiya zikitoza ECOWAS na, na jumuiya nyinginezo ili kuweza hi, ku, kutatua hilo tatizo, itatakiwa kuwe na uhuru wa kati ya nchi hii na hii kuweza, yaani, kutembeana. Kwa sababu kama kutakuwa na, na kutokuwa na uwezo wa, wa, wa mtu kwenda labda kutoka hapa mpaka Nigeria akawa na vikwazo fulani vya usafiri, inakuwa ni ngumu kidogo. Kwa hiyo wafungue mipaka, wafungue mipaka. Kuna swala la usalama kwa bara la Afrika. Ili biashara iwe na ufanisi ama mafanikio, ni lazima usalama katika nchi za Afrika uwe thabiti. Tunashuhudia hali tete ya usalama katika mataifa mengi kwa sasa hapa barani Afrika. Hili unadhani litakuwa ni changamoto kiasi gani katika utekelezaji wa mkataba wenyewe, na changamoto hii inaweza kushughulikiwa vipi ili kufanya mkataba huu utakapoanza kufanya kazi uwe ni mkataba utakaofanya kazi kwa ufanisi? Kwanza ni lazima kuwa na msimamo wa kisiasa katika nchi za Kiafrika, kwa sababu kama hatuna msimamo katika upande wa siasa, kunakuwa na vurugu ambazo zinatokea katika nchi. Sasa kukiwa na vurugu, inamaana kwamba <coughs> kutakuwa sio rahisi kuweza kutekeleza hicho kitu. Kama nchi fulani imetulia na nchi nyingine inapigana, ina, ina, ina inakuwa sio rahisi. Kwa hiyo ni lazima Afrika yenyewe kwanza ijitambue kwamba kusiwoe na ugomvi kati ya nchi na nchi. Na unadhani kwamba kukiwa hakuna ugomvi, mkataba huu unaweza ukawa wa ufanisi? kwa sababu vurugu nyingine zinachochewa za wenyewe kwa wenyewe, lakini zinachochewa na mataifa magharibi. Ni, ni sahihi kabisa, ni sahihi kwa sababu najua mtu akitaka kukushinda kuku, kuku, anakufanya ana, anakugombanisha na ndugu yako. Akikugombanisha inakuwa ni rahisi yeye kufanya shughuli fulani, kwa hiyo hata haya matatizo ambayo tunayapata yanatokana na kutau watu kutaka kuja kuchukua vitu vyetu. Na mwisho kabisa, Mwalimu Raymond, unatoa wito gani kwa mataifa ya Afrika wakati huu yakielekea kuanza kutekeleza mkataba wenyewe wa biashara huria ni, kwa bara la Afrika? Mimi wito ambao unatoa ni kwamba kwanza, kwa ni lazima sote tujiamini kwamba tunaweza tukafanya hicho kitu, kwa sababu wazo wanaweza kutoa mmoja na likatekelezwa na wengi. Lakini vile vile labda niseme kitu kimoja, ni kwamba ni lazima tutafute mfumo ambao unaweza kuwa ni wa pamoja mfumo wa pamoja ni kwamba kwa mfano kuna falsafa ambazo zi, zi, zi, zinaweza zikatumika zikaunganisha Afrika. Na msikilizaji na msikiliza, mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine, uh, juma lijalo. Na shukran kwa mwalimu Raymond Mapuli, yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Asante Emmanuel Makundi, kwa makala ya gurudumu la uchumi. Baba Jifti Muha wa Kakonko, Kigoma, Tanzania, unasema Rais Donald Trump anapaswa kujitathmini mustakabali wa uongozi wake. Kalinde manix gain wa Moba Kasenga, DRC, balozi wa Uingereza alifanya jambo zuri, kwa sababu ukishambuliwa na rais, hakuna tena namna ya kuendelea na kazi. Sabali ganga kutoka na Mtumbo Songea, katibu wa umoja wa Mataifa usi wakati wa maneno kama umekubali kwamba kuna unyanyasaji e, chukua hatua. E, mzee mkonta Gabriel toka kala Kisakala DRC unasema, mtangazaji wa rif Kiswahili, sisi ni wazima kabisa, bado tuponanyi kwenye matangazo yenu mazuri. Shukrani kwakwo msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando aliyekufahamisha, michezo ni Ali Bidal namini Martha Saranga na kutakia siku njema, kwa heri It's Shukrani kwako, msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi, na kwa kibao hicho toka wake Kida akimshirikisha Chan Sky, mimbo nasema anti ivyo tunavotimatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka Dar es Salaam. Mimi ni Makasaranga, nakutakia siku njema. Kwa heri.