Wa so, dakta ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahla ni msikilizaji, popote pale ulipo, unapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi miongoni mwa utakao yasikia ni pamoja na waandamanaji nchini Sudan washinikiza jeshi kuwakamata wahusika waliohusika na mauaji ya wenzao mwezi uliopita. Rais wa Chad atangaza kuondoa makataa ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hii leo ataongoza viongozi wengine wa Ulaya katika sherehe za mapinduzi ya Ufaransa jijini Paris. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba, usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Waandamanaji nchini Sudan hapo jana waliwasha mishumaa na kurusha maputo wakati wa maelfu ya raia walipojitokeza barabarani kuomboleza vifo vya watu waliuawa mwezi uliopita na vyombo vya usalama. Juni tatu vyombo vya usalama nchini humo vilitumia nguvu kubwa kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wameweka kambi nje ya makao makuu ya jeshi ambapo watu zaidi ya mia moja waliuawa na mamia kujeruhiwa. Waandamanaji sasa wanalitaka baraza la kijeshi kuwachukulia hatua askari waliohusika. Nchi ya Ufaransa hivi leo inaadhimisha kumbukumbu ya takriban miaka 230 ya umoja wa kitaifa kupitia mapinduzi ya Ufaransa yaliyotokea Julai 14 mwaka 1789 huku ikijivunia ushirika inayosema ni wakweli na mataifa ya Afrika katika shughuli za maendeleo. Nchini Tanzania, ubalozi wa Ufaransa uliandaa adhifa katika makazi ya balozi wake, ambapo akizungumza na idhaa hii balozi wa Ufaransa nchini humo Frederic Clavier, mbali na kusifu ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, amesema hivi karibuni watazindua chama cha wafanyabiashara wa Ufaransa na Tanzania, hatua itakayounganisha sekta binafsi kati ya nchi hizo mbili. Uh, uh, uh, interlocal... jambo la muhimu ambalo nataka nisisitize kwa washirika wangu ni kwamba sekta binafsi ni muhimu. Chochote kinachoweza kufanywa ili kutoa oksijen kwa sekta binafsi, kutengeneza ajira, kutoa fursa ya masoko kwa Tanzania, ikiwemo nje ya Tanzania, ni vizuri kwa nchi, kwa sababu makampuni binafsi yanalipa kodi, yanatengeneza ajira, na sisi tunaunga mkono ajira kwa wazao hivi sasa tofauti na miaka kadhaa nyuma, jumla uh, ya makampuni zaidi ya 40 ya Ufaransa yana, yanafanya shughuli zake nchini Tanzania yakiajiri mamia ya vijana wa Kitanzania kwenye sekta ya nishati, kilimo na teknolojia. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni. Wameapa kumaliza mvutano uliopo baina ya nchi hizo mbili wakati walipokutana kwa mazungumzo kando na mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Maziwa Makuu uliofanyika mwishoni mwa juma nchini Angola. Viongozi hawa ambao wakati mmoja walikuwa washirika wa karibu wamekuwa wakirushia na maneno, kila mmoja akimtuhumu mwenzake kwa kufanya ujasusi kwenye maeneo ya mipaka pamoja na kuingilia maswala ya ndani. Rais wa Chadi Idris Deby amesema anaondoa makataa ya matumizi ya mitandao ya kijamii iliyokuwa imewekwa mwaka mmoja uliopita kwa kile alichosema ni kwa sababu za kiusalama. Akizungumza mjini Njamena, rais Sidebi amesema kwa miezi kadhaa vyombo vyake vya usalama viliweka udhibiti wa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa lengo la kukabiliana na kitisho cha ugaidi, uamuzi ambao ulikosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu. RFI Bujumbura 96.1 FM. Asante msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia, bila kusahau Nairobi nchini Kenya, Kampala nchini Uganda na Lubumbashi, Goma na kule Kivu kusini na Kivu kaskazini ambako mnatusikiliza kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia redio wa shirika. Nchi ya Uturuki imepuuza onyo la serikali ya Marekani na kuendelea mbele na ununuzi wa mfumo wa makombora ya kudungua ndege kutoka Urusi aina S400, imesema taarifa wizara ya ulinzi. Kuwasili kwa makombora hayo nje kidogo ya jiji la Ankara kunaifanya nchi ya Uturuki kuwa miongoni mwa mataifa ya ukanda wa mashariki ya kati yenye silaha zenye uwezo mkubwa wa kudungua ndege umbali wa kilomita 400. Rais wa France Emmanuel Macron hivi leo anatarajia kuonyesha uwezo wa kijeshi wa nchi za Ulaya wakati atakaposhuhudia gwaride maalum katika sherehe za maadhimisho ya siku ya kitaifa ya Ufaransa maarufu kama Bastille. Viongozi kadhaa wa Ulaya akiwemo kansela wa Ujerumani Angela Merkel na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ni miongoni mwa viongozi watakaohudhuria. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt amesema serikali yake itaiachia meli ya mafuta ya Iran ambayo ilikuwa inashikiliwa kwenye kisiwa cha Gibraltar baada ya uthibitisho kutoka kwa utawala wa Teheran kuwa haitaelekea nchini Siria. Waziri Hunt amesema hatua hii imekuja baada ya mazungumzo ya kina na mwenzake wa Iran Mahamad Javad Zarif ambaye alimhakikishia kuwa nchi yake haina nia ya kuchochea mzozo baina ya nchi hizo mbili. Meli hiyo ilikamatwa Julai nne kwenye bahari ya kisiwa cha Gibraltar. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kilohertz mita bendi 13. So dakta msikilizaji, unaendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Endelea kutuachia rafa yako kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, lakini pia kwenye nambari yetu ya simu ya kiganjani. Ni mpishe basi Ali Bilali na makala ya Changu Chako Chako Changu. Ni matumaini yangu kwamba hujambo mpenzi msikilizaji. Eke tu passe un bon dimanche, namaanisha nina matumaini kwamba jumapili yako inapita vizuri. Mimi ni Ali Bilali nakukaribisha kusikiliza makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Bienvenue. Hii leo, msikilizaji, na kuletea historia ya mapinduzi ya Ufaransa ama la prise de la Bastille. Ifikapo Julai 14 ya kila mwaka, wananchi wa Ufaransa huadhimisha sikukuu ya kitaifa ambayo chanzo chake ilitokana na mwamko wa wananchi wa jiji la Paris ambao walijitokeza kwa wingi na kuliteka eneo la Bastille. Ilikuwa siku ya Jumanne, Julai 14 mwaka 1789, huko Paris na kuwa mmoja miongoni mwa matukio yaliyoanzisha au kuashiria mapinduzi ya Ufaransa. Siku hii imeorodheshwa katika mila ya historia ya Ufaransa inayozingatiwa kama ushiriki wa kwanza kabisa wa watu wa Paris katika mapinduzi na maisha ya kisiasa kwa Ufaransa. Katika kufafanua zaidi nimezungumza na balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic Clavier, ambaye anaeleza kwa makini hapa nini maana ya sikukuu hii. dhidi ya mfumo uliokuwepo kipindi hicho ambao ulikuwa ni wa kifalme, yeah. yeah. Wananchi wa Paris walivamia la Bastille ambayo kipindi hicho ilikuwa ni jela ambako walikuwa wanazuiliwa wafungwa wa kisiasa watoaji maoni wafungwa walihukumiwa kwa kosa la kukosoa mfumo wa kifalme uliokuwepo ni uasi uliofikia kuteka jela ambapo wafungwa waliachiliwa huru na wananchi wa Paris na hii ni hatua ya kwanza ya mapinduzi ya Ufaransa iliyofikia katika hatua kadhaa ikiwemo kufuta utawala wa kifalme kuanzia mwaka 1793 hivyo mapinduzi ya Ufaransa alianzia hapo na kuendelea hadi kutanda nchi nzima. Ensuite par plusieurs étapes. Ilichukua miaka mitatu ili kumaliza kabisa yenge, utawala wa kifalme na kuanza kwa jamhuri. Hatua kwa hatua ikaja jamhuri ya pili ya Ufaransa, ambayo imetuletea hadi leo jamhuri ya tano ya Ufaransa. Hivyo la Bastille ni uasi dhidi ya uonevu, uasi kwa ajili ya uhuru, ambayo ilileta haraka sana tamko la haki za binadamu la wananchi mwaka 1 789 iliyopigiwa kura na bunge na kuwa tamko lililofahamika sana kote duniani na kufuatwa na nchi nyingi duniani. Uh, Julai 14, kwanza muhimu, ni siku ya wananchi. Nchi nzima ya Ufaransa, mijini, vijijini, watu hukusanyika kwa kuwa pamoja, huwasha fataki, hucheza pamoja kukutana kwa pamoja ili kusherekea kipindi hicho cha kisiasa ambacho ni muhimu. Lakini pia kuna sherehe rasmi hufanyika jijini Paris, akishiriki rais wa jamhuri mawaziri, pamoja na wageni kutoka katika maeneo mbalimbali kutoka Afrika, Asia na Amerika kushiriki gwaride, kwa sababu kitengo cha kijeshi ni muhimu, kwa sababu mapinduzi ya Ufaransa yal, yalishambuliwa mwaka 1791 1792 yeah. na kujihami dhidi ya nchi yeah ambazo zilitaka kuzima mapinduzi. Hivyo jeshi ni muhimu, kwa sababu ilikuwa ni jeshi la wananchi lililoamka wa na kuchukua silaha kwa ajili ya kutetea taifa la Ufaransa mwaka 1792 na mapigano maarufu chini ya Vami, ambapo wananchi wa Ufaransa waliokuwa na silaha waliyafurusha majeshi ya Ulaya ambayo yalikuwa na uzoefu mkubwa wa silaha. Hatua hiyo muhimu ya gwaride la kijeshi ndio hukumbusha wananchi wa Ufaransa walikuwa na silaha ili kutetea uhuru wao, kutetea ardhi yake. Kuna pointi muhimu hapa. Lazima ifahamike kuwa ni kupitia mapinduzi hayo, ndipo sasa wananchi wanaamua wenyewe kwani utawala ulikuwa mikononi mwa mfalme na sasa upo mikononi mwa wananchi. Balozi, tunaweza kusema kwamba mapinduzi hayo ndiyo yalikuwa ujio wa demokrasia oui. Si uh, a, a, a, a un... ndiyo tunaweza kusema hivyo nafikiri, un... licha ya kwamba demokrasia, demokrasia ilichukua del... muda wa kustawi yu, lakini ni hatua muhimu, kwa sababu tamko la haki za binadamu la mwaka 1789 linakubalia haki ya kila mtu na ya kila raia wa Ufaransa na usawa kwa wananchi wote, hivyo kuna ndoto hiyo ya kitambo sana ya Ufaransa ambayo ni ya dunia nzima ya uwepo wa udugu kati ya watu, kati ya mataifa. Ndiyo maana Ufaransa inao utaratibu wa kijeshi lakini pia ya kidiplomasia kufanya kazi kwa amani, maana uhuru mkubwa kwanza ni amani, ni kuendeleza nchi kwa amani na utulivu. Na kama mfano hapa, Tanzania ni nchi ya amani inayoruhusu nchi kuendelea chini ya muungano. Ninashangaa sana kuona mambo kadhaa yanalingana kati ya Ufaransa na Tanzania. Ni nchi zinazo utofauti mwingi. Kama hapa Tanzania kuna mikoa, Ufaransa pia kuna miji mingi yenye utamaduni tofauti, lakini hii haizuii kuwa Mtanzania au Mfaransa. Kuhusu pointi yako ya mwisho, nafikiri kwamba demokrasia ni mchakato wa muda mrefu. Sisi wenyewe wafaransa tumetumia muda wa miaka mia moja ili kupata demokrasia halisi iliyostawi. Tunaweza kusema kwamba ni miaka elfu moja mia nane themanini hadi tisini, karne moja baada ya mapinduzi ambayo ilianza jamhuri ya tatu ya Ufaransa. Na watu kama vile yule Glevi yule Feri, ndiyo demokrasi ilianza kustawi nchini Ufaransa, ambapo wananchi wote walikuwa na haki ya kupiga kura ambapo hapo awali ilitakiwa kulipa kodi ili kuwa mpiga kura. Ninakumbusha kuwa Ufaransa, wanawake walipewa haki ya kupiga kura mwaka 1944 chini ya utawala wa Jenerali de Gaulle. Hii inaonyesha wazi kwamba demokrasia ni mchakato wa muda mrefu, kila nchi inaendeleza kwa namna yake kutokana na mazingira yaliyopo, lakini Ufaransa imekuwa na ndoto kuona uhuru na ustawi na usawa kati ya wananchi na kati ya mataifa utadhihirika, licha ya matatizo mbalimbali mbali ya kivita. Na tuna ndoto hiyo, na tuna imani tutafikia, na tunahitaji mataifa ya Afrika kwa sababu mengi tunachangia mambo mengi kupitia kuhusu jambo lililo bora. Kye kwenye kipengele cha utamaduni ambapo kama unakumbuka, RFI Kiswahili ipo katika maadhimisho ya miaka tisa tangu pale ilipoanza kupeperusha matangazo yake moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Kiswahili imekuwa ikishirikiana na wasikilizaji kutoka katika maeneo mbalimbali, sio tu kuwahabarisha, lakini pia kuwaelimisha kupitia vipindi mbalimbali mbali, na hapa nazungumza na mwandaaji wa makala ya mazingira leo dunia yako kesho, Sabina Crispin na Bigambo. Karibu Sabina. Nam, asante sana Ali Bilal. Ni kweli kabisa, mbali na kutangaza habari, nimekuwa nikiandaa makala na huwa ninaandaa makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hii ni makala ambayo inalenga kumhabarisha msikilizaji um, kuhusiana na masuala mbalimbali yanayohusiana na mazingira. Kumbuka kwamba mazingira ni kila kitu ambacho kinatuzunguka. Kwa hiyo uh, nimekuwa nikijitahidi kutafuta, uh, mambo ambayo ya nawagusa wananchi kuhusiana na mazingira ukiwemo matumizi ya nishati mbadala, uh, kukiwa pia na uh, namna ya kutunza mazingira, kutotumia mifuko ya plastiki na masuala mbalimbali ya mabadiliko ya tabia nchi na vitu kama hivyo. Na katika kuandaa makala hii, kuna changamoto ambazo nakabiliana nazo, ikiwa ni pamoja na uelewa mdogo wa wananchi kuhusiana na makala hizi, ambapo uh, masuala mbalimbali ya kimazingira, ambapo unaenda kumhoji mtu anakuwa, unapoenda kumhoji msikilizaji kuhusiana na jambo fulani la kimazingira, unakuta kwamba uelewa bado ni mdogo. Lakini kutokana na hilo pia tunapata nafasi ya kutafuta wataalamu ambao wanawaelimisha zaidi wananchi mm-hmm. kwa hiyo kupitia makala hii tunatoa elimu kwa wananchi kuhusiana na masuala ya mazingira. Lakini changamoto nyingine ni ushiriki wa baadhi ya watendaji wa serikali, kupata ushirikiano nao wanakuwa ni wagumu kwa kiasi fulani. Kwa hiyo, unakutana na changamoto kama hizo. Mwisho wa siku makala inashindwa ku, kupata inashindwa kwenda hewani kwa sababu hakuna aa, mtu ambaye ametoa ushirikiano mzuri kwa ajili ya kuelimisha kuhusiana na swala hilo. Kwa hivyo wito wangu tu labda kwa wadau wa mazingira Uh, ikiwemo serikali za Afrika Mashariki na Kati na taasisi mbalimbali kutoa ushirikiano kwa Radio France International idhaa ya Kiswahili pale ambapo tunawatafuta kwa ajili ya kutusaidia kuwaelimisha wasikilizaji wetu kuelimisha umma wa Afrika Mashariki na Kati kuhusiana na masuala ya mazingira. Haya basi, ni kushukuru sana Sabina Crispine na Bigambo. Nam, nakushukuru sana Ali Bila. Msikilizaji, kama una swali lolote ungeliweza kumuuliza Sabina Crispine na Bigambo, usisite wewe, uliza alafu nitamfikishia na utapewa majibu bila shaka. Nam, baada ya Sabina Crispin na Bigambo, nazungumza hapa na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye amekuwa akikuandalia makala ya Mtazamo Wako Kwa Yaliyojiri Wiki Hii, makala ambayo hutoa fursa kwa wasikilizaji kufahamu bari zilizojiri kwa juma zima. Nam, asante mwenzangu Ali bili Bilal bili. Makala uh, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ni makala yanayochambua maswala na matukio mbalimbali ambayo yanatokea mbali, uh, kwenye jamii kwa wiki nzima kwa kina hasa. Ni makala yanayotoa fursa kwa msikilizaji kueleza hisia na mtazamo wake juu, uh, ya maswala yanayoendelea, uh, kutokea iwe ni katika, uh, uga wa uchumi, siasa kote duniani. <punishing> no, no. Na inakuwaje swala zima la maandalizi? Kwanza katika suala zima la maandalizi, eh, mwenzangu Ali eh, katika kuandaa makala hii, zaidi sana ni kuanzia Jumatano, huwa ndo ninajaribu kuangalia mwendelezo wa zile habari kuu ambazo ziligonga vichwa vya habari. Eh, habari zilizojirudia kwa mfano, na zile nyingine ambazo uh, huwa zinajitokeza bila hata ya kutarajia zinaitwa breaking news, mm -hmm. Kwa hiyo kuanzia Jumatano kwenda hadi Ijumaa na kwa, nimepata tayari picha ya yale ambayo yalijiri katika wiki nzima changamoto kubwa ha, ni kwanza kuwafikia wasikilizaji e, wanaohitajika kuzungumza, kutoa mitazamo yao. Ujuavyo RFI Kiswahili sasa tuna wasikilizaji wengi wengi duniani kwao, na katika uh, kila sehemu yapo matukio Ah uh, kuna mengi ambayo yanajiri huku na kule. Kwa kumpata msikilizaji wakati mwingine inakuwa vigumu hasa zaidi kupitia uh, simu zetu hapa. Uh, unakuta uh, zile changamoto unampigia mtu simu anakuambia niko kwenye, niko ndani ya soko, kwa hiyo kuna makelele mengi, sitaweza kuzungumza, au unaona msikilizaji hajajiandaa, yani anashindwa hata kuongea. Kwa hivyo unakuta anakataa, au anakata simu. Kwa hiyo hii ni changamoto mmoja wapo kubwa sana. Pili ni wakati ambapo na, na naweza kumta, naweza kumtafuta mtu ambaye ni wa kuzungumza kutokana na tukio ambalo limetokeza kwenye eneo lake moja kwa moja mm -hmm. Ni kweli uh, ali unafahamu kwamba tunao wasikilizaji wengine wa wakati mwingine wanachangia kupitia uh, simu yetu hapa uh, ya studioni mm -hmm. Lakini unakuta yale aliyoyasema hapa eh, katika kutoa maoni yake kuhusu habari aliyoandika aliyoandika mwenyewe anashindwa ana kuyazungumza kuya, kuya wakati wewe mm -hmm. kama mtangazaji wewe kama mwandaaji wa makala ulitamani haya haya aliyoyasema hapa ndio azungumzie, ili wasikilizaji wa, wa, wa wetu wengine katika sehemu zingine duniani waelewe wa wanufaike namna hiyo. Umeona, hiyo ni moja wapo ya changamoto pili. mm -hmm. Changamoto nyingine kubwa hasa zaidi, habari zinakuwa nyingi sana, hasa katika kuselect, katika kuchagua Unajua, hapa hii habari ndo nzito zaidi. Makala ni dakika ishirini, makala ni dakika ishirini, lakini habari unazo dakika hamsini, hamsini, na unafanyaje? Unafanyaje? hapo ndo shida hasa. Naam, kwa hiyo kufanya uchaguzi, kujua hii hapa pengine ndo nzuri zaidi, ama ama ndo ndo muhimu kubwa zaidi, inakuwa changamoto kubwa zaidi. Naam, ni kushukuru sana Ruben Lukumbu, asante sana mwenzangu Alibilali na mimi pia nikupongeze, asante sana, asante. Tuelekee kwenye kipengele cha muziki katika kutamatisha makala yetu ya changu chako chako changu, nami na Ali Bilali hapa Radio France International. Na kuletea mwanamuziki huyu vichu kutoka kule nchini Burundi na wimbo wake huu mpya kabisa natwambia, kunguru kunguru, kwa kule Burundi wanamuita Bombo bombo. Haya, sikiliza na baadaye, kama una lolote usikose kutuandikia. Unaweza ukatutumia ujumbe kupitia nambari yetu ya WhatsApp ya moja kwa moja kwenye alama ya kujumlisha 255714909729. Naam, msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya kwa leo, na kuahidi kukuletea mengi mazuri zaidi juma lijalo, na kuaga nikikutakia bon dimanche. Nam, asante Ali Bilali kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu ya leo asubuhi awamu ya, ya pili. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo mengine ya saa 12 kamili za jioni kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie asubuhi njema yenye mafanikio tele. Kwa heri. Nam Ben Paul akiwa anakuambia wapo, na ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi saa 12 kamili za jioni kwa matangazo mengine. Kwa heri, naitwa Emanuel Richard Makundi.