Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Mtu mmoja athibitika kuambukizwa ugonjwa Ebola mjini Goma, mashariki mwa DRC kwa mara ya kwanza. Wanaharakati nchini Gabon waeleza wasiwasi wao kuhusu hatma wafuasi wa nne wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi nchini humo na rais wa Marekani akosolewa vikali baada ya kutoa maneno ya ubaguzi wa rangi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatatu Julai 15 mwaka 2019. Tukio la kwanza la mtu aliyeambukizwa na maradhi ya Ebola limethibitishwa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa hii imetolewa jana Jumapili na viongozi wa wizara ya afya nchini humo. Mgonjwa huyo kwa sasa yupo chini ya uangalizi mkali na inaelezwa kuwa alikuwa akitokea mjini Butembo, mji wa pili wa jimbo la Kivu Kaskazini. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya taifa ya utafiti wa masuala ya afya, Daktari Jean Jacques Muyembe, anasema mtu huyo alikuja Goma akitokea Butembo akiwa tayari ni mgonjwa. Huyu ni mchungaji kutoka Butembo, alikuja Goma akiwa tayari mgonjwa. Kwa sasa yuko katika kituo cha matibabu cha Ebola, kituo cha kutengwa. Katika kundi la watu walioambatana nao, hatuna tukio lolote linaloonyesha dalili, lakini kuna uhakika kuwa alikuwa na mawasiliano ya karibu na wachungaji wenzie. Hivyo tunapaswa kutoa tiba ya chanjo kwa watu wote. Tunapaswa kuchukua hatua madhubuti kwa sababu Goma ni kitovu cha biashara, kwa kuwa ndege za kimataifa ambazo hutua Goma kila wakati, kuna ukaribu na Rwanda kila wakati, kuna ndege zinazotoka Goma kuelekea Kinshasa. Kuna hatari kubwa kwa kuenea kwa ugonjwa huu katika miji mikubwa kama vile Kinshasa kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya, hadi Jumamosi mosi Julai 13 watu 1655 tayari walipoteza maisha 694 wameponywa, na watu 160239 wamepatiwa chanjo kutokana na dhidi ya virusi vya Ebola tangu Agasti 2018. Ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionesha wahoma kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana, na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni, au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe, na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na ebola. Tutatunza ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha ebola. Ujumbe tokea kunako wizara wa afya Ujamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchini Kenya, watumiaji wa vyombo vya moto kuanzia leo Jumatatu watalipia gharama zaidi ya mafuta kufuatia ongezeko lililotangazwa Jumapili na Kamisheni ya Udhibiti wa Nishati na Petroli nchini Kenya. Katika ongezeko la hivi karibuni, lita ya petroli, dizeli na mafuta ya taa imeongezeka kwa shilingi 0.29, 0.88 na 2.31, hususan katika jiji kuu la Nairobi. Hii inamaanisha kwamba lita ya petroli mjini Nairobi itauzwa kwa shilingi 115, dizeli 103 nani, wakati mafuta ya taa ni mia moja na moja nukta tisa saba. Mtu mmoja ameuawa kwa kufyatuliwa risasi na mwanajeshi wa Sudani katika mji wa kusini magharibi, wakati huu wananchi wenye hasira wakiandamana dhidi ya jeshi hilo la tahadhari. Mashuhuda na madaktari wamethibitisha mkasa huo metokea katika mji wa El Sok jimboni Sinnar wakati wakazi wakiandamana kukipinga kitengo hicho ambapo shuda anaeleza wakazi wamejitokeza nje ya ofisi za idara ya usalama wa taifa kutaka askari aliyehusika kuondolewa mjini humo wakili Martin olo ni mchambuzi wa siasa anaangazia hali ya mambo nchini sudan akiwa nairobi nchini kenya Ujitiriki ya kwamba kumepatikana mazungumzo ama makubaliano kati ya waandamanaji na majenerali wa, uh, wa kijeshi Uh, amani haitapatikana tu kwa njia ya rahisi hivyo. Kwa hivyo tunachokiangazia pale Sudan ni kwamba itachukua muda, itachukua muda kidogo, huku wakitafuta hali ya utulivu na hali ya usalama uh, lakini hapa na pale kutakuwa na ba bado utovu wa nidhamu kutoka kwa wanajeshi na labda hata kutoka kwa waandamanaji, na huenda ma maisha yakapotezwa kama jinsi tulivyoona yanapotezwa, kwa hivyo ni jambo la kuhofia, lakini pia la kusema kwamba uh, baada ya muda si muda, nafikiri kutakuwa na hadi tulivu. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Wanaharakati wa haki za binadam nchini Burundi wamekosoa na kulaani vikali hatua ya mkuu wa kundi la vijana wa chama tawala nchini Burundi maarufu kama Imbonerakure Eric Nshimirimana kuteuliwa kuwa mkuu wa shirika la utangazaji la taifa nchini humo RTNB. Wanaharakati hao wanasema kuwa hatua ya kuteuliwa kwa Eric Nshimirimana kuwa mkuu wa kituo hicho ni pigo kwa waathirika vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadam vinavyodaiwa kutekelezwa na kundi la Imbonerakure nchini Burundi. Kundi hilo linatuhumiwa kuwa limetekeleza vitendo vya mauaji, ubakaji na kuangamiza wanaharakati wa vyama vya upinzani. Hata hivyo, serikali ya Burundi imekanusha vikali uwepo wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo vinavyodaiwa kutekelezwa na kundi la Imbonerakure chini ya mwamvuli wa chama tawala cha CNDD-FDD. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa 2 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Wanaharakati nchini Gabon wamebaini wasiwasi wao kuhusu hatma wafuasi wanne wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi nchini humo waliokamatwa tangu juma lililopita kwa kosa la kutangaza kuwa rais Ali Bongo Ndimba amefariki. Muungano wa mashirika hayo umesema kuanzia Jumatano iliyopita hadi sasa hawana taarifa yoyote kuhusu watu hao ambao miongoni mwao yungali moja alikuwa mgonjwa. Serikali ya Gabon ilitishia kumfungulia mashtaka mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi. Jean Remi Yama mwanzoni mwa mwezi Julai alieleza katika mkutano na vyombo vya habari kwamba ana uhakika kuwa rais Ali Bongo Ondimba haipo tena duniani ja... hatuna taarifa yoyote hata za yule aliye hospitalini. Chumba kinalindwa na vikosi vya usalama Tangu kukamatwa kwao, hatuna mawasiliano na wafanyakazi wenzetu. Wakili anazuiliwa kukutana nao kwa amri ya hakimu mkuu wa jamhuri. Hivyo ni hakimu mkuu wa jamhuri ndiye chanzo cha yanayotokea, ikiwa ni kukamatwa, utekaji, pamoja na mateso yote wanayopitia wafanyakazi wenzetu ni hakimu mkuu wa jamhuri ndiye aliyotoa amri, lakini sisi tunataka kujua tumefanya kosa gani, kwa sababu ni vema kuja kukamata watu, lakini kwa kosa gani lililovunjwa tuambiwe wazi. Uh, Rais Ali Bongo Ndimba alipata maradhi ya kiharusi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane na kulazwa hospitalini nje ya nchi, lakini kwa sasa hali yake imeendelea kuimarika. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma leo Jumatatu atatoa ushahidi wake kwa uchunguzi wa madai ya ufisadi, ambapo anakabiliwa na maswali magumu kuhusu matumizi mabaya ya pesa za umma alipokuwa madarakani juma lililopita. Zuma aliweka wazi kuwa kamisheni ya uchunguzi imemuita kutoa ushahidi na taarifa yoyote aliyonayo ili kufahamu mustakabali wa madai hayo dhidi yake. Rais huyo wa zamani anatuhumiwa kuikumbatia rushwa katika kipindi cha miaka nane ya utawala wake kabla ya kungolewa madarakani mwaka jana na chama chake ANC ambacho kilimwika rais wa sasa Cyril Ramaphosa. Eh, Radio France Internationale ni saa mbili na dakika 38, na kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald D. Trump amekosolewa vikali baada ya mwishoni mwa juma kutoa maneno ya ubaguzi wa rangi katika akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Twitter. Emmanuel Eliazar anakuja na taarifa zaidi. Rais Trump amewashambulia wajumbe wa Kongres si wanawake wenye asili ya Afrika akiwataka kurejea katika nchi zao badala ya kubaki Marekani. Mwaka jana rais Trump alikaririwa akifananisha nchi za Afrika na choo, hatua ambayo iliibua hasira miongoni mwa nchi za Afrika na Wamarekani weusi wa rais Trump amewashambulia wanawake hao ambao wamekuwa wazungumzaji na wakosoaji wakubwa wa sera zake, na kuongeza kuwa wao wenyewe wanatoka katika mataifa ya nchi za Afrika ambazo zinanuka rushwa, umaskini na maisha magumu amewakosoa na kuwaambia kuwa hawana uwezo wa kuwaambia wananchi wa Marekani namna ya kuendesha serikali yao wakati serikali za nchi zao ni za ovyo na kuhoji kwa nini wanaendelea kubaki Marekani. Serikali ya Iran imesema kuwa iko tayari kufanya mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wake wa nyuklia endapo Marekani italegeza vikwazo vyake dhidi ya nchi hiyo. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema kuwa kama Marekani itachukua hatua hiyo na kurejea katika mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano, itakuwa tayari kufanya mazungumzo hayo ambayo ndio njia pekee kupata suluhu. Hassan Rouhani amesema nchi yake inaamini katika mazungumzo lakini Marekani nayo lazima ichukue hatua ya kulegeza vikwazo na shinikizo la kiuchumi, ikiwa ni pamoja na Iran kuzuia kusafirisha mafuta kwa wingi. Marekani mwaka jana ilijiondoa katika mkataba wa Iran na mataifa sita yenye nguvu kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Mashambulizi ya roketi yaliyotekelezwa na wanajihadi wamesababisha watu sita kufariki dunia na kujeruhi wengine nane katika mji unaodhibitiwa na serikali ya Siria, Alepo. Shirika la habari nchini Siria limearifu moja kati ya mashambulizi hayo lililenga jengo la manispaa mjini humo, eneo ambalo utawala ulifanikiwa kudhibiti mnamo mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita. saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki, tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Milali. Nam ni kushukuru sana Martha Saranga. Ni kwamba uh, tunaelekea kutamatisha kabisa michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika. Kama unavyojua, jana tulishuhudia mechi mbili za nusu fainali, na sasa tunafahamu ni Algeria na Senegal ndio ambao watacheza fainali Ijumaa Julai 19 majira ya saa nne usiku, wakati Tunisia na Algeria wao watacheza mechi ya kuwania nafasi ya tatu kesho kutwa siku ya Jumatano majira ya saa nne usiku Afrika Mashariki. Hii ni baada ya Senegal kuwashinda Tunisia kwa bao moja kwa bila bao la kujifunga, lakini pia Algeria wakawashinda Nigeria kwa mabao mawili kwa moja. Moja miongoni mwa mchezo ambao ulikuwa kuvutia kabisa uh, wakati uh, timu ya taifa ya Senegal ilipokuwa iliposhinda uh, timu ya taifa ya Tunisia kule jijini Dakar nchini Senegal, mashabiki walikuwa na furaha aina hii. Sema nafuraha furaha sana furaha sana, kuona walivyocheza, kumeonyesha juhudi na nidhamu, kila kitu kilikuwepo. Tunafuraha kidogo, tu tukose kwenye penalti kila wakati kunakuwa matokeo. Sisi si, ni mabingwa. Ilikuwa ngumu lakini kuna hisia kali, lakini mwishowe tumeshinda, na tutashinda fainali. Sisi ni Senegal, ambao ni wakali sana, sana la... tunaelekea fainali ya kombe la Afrika, inshallah mambo yatakuwa mazuri, ni furaha hiyo katika jiji la Dakar, hasa ukizingatia kumekuwa na utofauti ya namna watu wanavyo sherekea ushindi kulingana na mataifa ha? Eh, kuna sehemu ambako ushindi kama hivyo inakuwa ni sherehe nchi nzima. Na tukiachana na michuano hiyo ya kombe la mataifa bingo barani Afrika, sasa tuangazie michuano ya Sekafa ambayo inaendelea huko Kigali nchini Rwanda. Jana Gormahia waliwachapa KM, KM bao moja kwa bila, wakati Manyema Union ya kule nchini DRC wao wakiwashinda Port bao mabao mawili kwa moja. Na kesho o, timu ya TP Mazembe tupuisam Mazembe Anglebert ya DRC watakuwa uanjani kumenyana na Azam FC ya Tanzania, na mechi ya pili itakuwa ni KCCA ya Uganda ambao watakuwa uanjani kumenyana na Rayon Sport ya Rwanda timu nazipenda na kwa ipi unasema unapenda? na na, na, na na TP Mazembe, na Mazembe. Aa, lakini hapa unatakiwa uamue, kwa maana lazima ushindi upatikane <laughs> yeah, kati ya timu hizi mbili, kwa hiyo <laughs> <Yani, laughs> lakini pia baadaye kesho kutwa e, APR watakuwa uwanjani kumenyana na Manyema. Uh, lakini Gor Mahia nao watacheza na Green Eagle kutoka kule nchini Zambia, matha saranga. Na sisi tunasubiri kuona haya yatapoje. Ni kweli mchezaji wa kimataifa wa timu ya Brazil Neymar, ambaye amekuwa mzozo wa chini kwa chini na timu yake ya Paris Saint-Germain, hatimaye timu ya Paris Saint-Germain klabu ya Paris Saint-Germain imetangaza kwamba mchezaji huyo atarejea Uh, jijini Paris hii leo Jumatatu juma. Neymar amekuwa huko kwao Brazil, na ambapo kulingana na maelezo yake, anasema alikuwa amefikia makubaliano na timu yake ili asalie huko kwa muda kwa ajili ya kusaidia taasisi yake inaitwa NCT Neymar. Lakini mvutano huu bila shaka uh, taarifa hii huenda ikawa ndio inafikia mwisho kabisa kutamatisha mvutano huu ambao ulikuwa unaonekana baina ya mchezaji huyu na, na klabu yake. Nakushukuru Ali Bilal. Shukran sana. Namna sasa tupate muktasari wa habari zilizopewa uzito katika magazeti habari aa, za asubuhi Victor Robert wile ah, salama kabisa Martha, na basi nianzie nchini Kenya. Eh, gazeti la Daily Nation likiandika wabunge wa chama cha Jubilee wataka Kenya iwe na upinzani wenye nguvu ili kuisimamia uh, serikali. Lakini gazeti la Daily Monitor nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na mwandishi wa habari wa zamani ambaye kwa sasa ni mchungaji ameingia katika orodha ya watu waliokamatwa kwa kumkashifu rais. 7. na gazeti la New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Rwanda, hii leo wanaanza operesheni ya kutoa elimu na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya usalama wa raia. Le Potentiel la DRC limeandika habari kuhusiana na vuguvugu la kisiasa nchini DRC na hasa bunge la kitaifa ambalo muungano wa FCC una wingi wa wabunge. Wakati gazeti la Sudan Tribune leo limeandika habari kuhusiana na uh, upinzani nchini Sudani wataka katiba ya nchi hiyo ipitiwe upya, wakati huu utawala wa kijeshi na waandamanaji wakitarajiwa kuanza kutekeleza makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi, katika ukurasa wake wa kwanza, Makamba na Kinana waliamsha dude, ni gazeti Mwananchi, wakati gazeti Mtanzania likiandika samaki waliohifadhiwa kwa sumu ya kupe wa matwa na gazeti Nipashe nalo likiandika habari Makamba na Kinana waibuka na mazito, wakati gazeti Majira likiwa na habari kamati viongozi wadini, wa dini wamshukia RPC Simiu, huku gazeti la Uhuru likiandika fursa kibao utajiri Sadek wa Tanzania watakiwa kuzichangamkia. <laughs> <laughs> Na dakika 47 na mpishi Emmanuel Makundi katika Jua Haki Zako. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea skio matangazo yetu, ni kukaribishe katika sehemu ya pili na ya mwisho ya makala ya Jua Haki Zako ya mjadala kuhusu maswala ya mirathi na umuhimu wa kuandika wosia. Juma lililopita tulianza kwa kuelezwa nini maana mirathi na wosia na umuhimu wa kuandika wosia kwa ajili ya kurahisisha mchakato wa mirathi. Leo tunamalizia tulipoishia juma lililopita na bado tunaye wakili Abia Richard kutoka kituo cha msaada wa sheria kwa wanawake nchini Tanzania WILAK. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Nama, Abia, unapoandika wosia kuna haja yoyote ya kuwaita wale ambao pengine unataka waje kurithi uh, mali zako? Kwa kweli unapoandika wosia hakuna haja ya wale ambao wamehusishwa wame kwenye mirathi hiyo kuushuhudia wosia ule, hamna haja ya warithi tuseme kushuhudia wosia, kwa sababu cha kwanza wanaweza wakakuzuru wewe mtoa wosia kama ni ni watoto umewa, umewarithisha umesema hizi nyumba au akaunti ya yangu ya benki ina shilingi kadhaa ni za kwao, ukikuta wengine wenye roho za roho ngumu sijui, wanaweza wakakuondoa duniani mapema ili waweze kurithi kwa kwa mapema zaidi. Kwa hiyo wanasema sio usalama zaidi kwa warithi kufahamu wosia umezungumza nini, na ndio maana unaambua sehemu sahihi au salama za kutunza wosia wako ni kwenye mabenki, makanisani, msikitini mawakili au kwa mtu yeyote ambaye unamwamini, lakini sio mwosia. Watu wengi wamekuwa kwenye mitandao wakivutana ama wakijadiliana kuhusu uh, namna ya kuandika wosia uh, wenyewe ambao umeugusia, lakini kuna swala linalokuja la kwamba, uh, napokuwa nimeandika wosia, naweza kumrithisha mali zangu ama vile vitu vyangu mtu mwingine yeyote tofauti na wale ndugu zangu. Uh, tuseme labda kwa mfano sijaoa, nina mchumba, naweza nikamrithisha mali zangu Sheria inakuruhusu kuruhusu mhosia kumpa mali yako, eh, marehemu kugawa mali yake kwa mtu yoyote ambaye ya anahitaji kumpa, na ndio maana unaweza kukuta kuna wengine wanaweza wakaandika wosia wakasema, basi mii mali yangu naomba ipelekwe msikitini, eh, au mimi mali yangu ipelekwe kwa watoto yatima. Yani, unaruhusiwa mali zako kuzigawa kwa mtu yoyote. Kitu ambacho sheria haikuruhusu kwenye kuandika wosia ni kugawa mali ambayo sio ya kwako. Utakapokuwa umegawa mali ambayo sio ya kwako na ukaingiza kwenye wosia na kugawa kwa watu, wosia wote utatenguliwa na kuonekana sio halali, au sio halisi kulingana na sheria. Lakini ukiwa ume umegawa mali ambazo ni za kwako wewe, ndo umezitafuta na ni mmiliki ni wewe, hazina mgogoro, na ukagawa hata kwa mtu mwingine, ukanyima hata familia yako, hayo ni matakwa yako, na wanaheshimu matakwa ya marehemu. Kwa hiyo zitaenda kajisi ulivyogawa, na wengi mara nyingi wamekuwa wakifanya hivyo na kuandika sababu. Mtu anaweza akagawa mali akawapa watu tofauti na familia yake, na anaweka sababu kabisa, sijataka mali hizi ziende kwa familia kutokana kuna ABC, au sijataka mali hizi ziende kwa mwanangu kutokana aliwahi kufanya hiki na hiki, na kwao mali hizi zitaenda kwa mjukuu. Kwao kugawa mali, haijalishi unampa nani, lakini ni, ni matakwa ya mwosia na mahakama pia itaheshimu matakwa yake cha msingi ni wosia huo. Wosia huo huo kihalali kisheria kwa kufuata taratibu zote za namna ya kuandika wosia. Na uh, nimekuuliza hivyo kwa sababu uh, mtu anaweza akasema wakati marehemu baba au wakati marehemu mama anaandika wosia sikushirikishwa, na nyinyi mmeleta wosia ana namna gani pengine ya kutaka kuhakiki ule wosia, ili kujua kama kweli kile kilichoandikwa kiliandikwa na marehemu wakati akiwa hai. Wosia wa maandishi una mashahidi wawili. Kwa hiyo, cha kwanza kuthibitisha ule wosia umeandikwa na marehemu ni hao mashahidi wawili ambao walisaini wosia huo, kwa watakuja wale waliosaini kwamba kweli sisi tulisaini wosia huu na aliyeuandika ni fulani. Lakini pia kuna sehemu iliyotunzwa, na maana hapo alipopeleka, alipeleka marehemu na watu walimwona yule, atakuwa ni shahidi, ni kweli huo hosia uliletwa na marehemu na, na mare, kipindi cha uhai wake, na ndio yeye aliyekuwa amefanyaje, ameandika na kuleta hapa kwa ajili ya kuhifadhi. Lakini kuna kuona na mwanasheria, hata kama ulihusika uli, uli kwa mwanasheria ambaye aliusaini hosia ule au eh, ameutunza hosia ule, pia anaweza akatolea ushahidi kwenye hiyo, kuthibitisha kwamba huu hosia ni wa marehemu kwao, kuna vitu kama hivyo vya ushahidi. Lakini pia wamesema wasia huu wanatakiwa kusainiwa, kwao, kuna ile signature au wengine wanaweka hata dole gumba, kwao, unaweza ukathibitisha, kwa sababu kuna nakala zingine ambazo marehemu unaweza kuta alisaini, ukaangalia maandishi yale na haya, eh, ni sahihi, na ukatambua kwamba huu kweli ni wasia wa marehemu au dole gumba hili na ambao walishaweka kwenye dokumenti zingine au kwenye nyaraka nyingine tofauti, kwamba dole gumba linaonekana linafanana, kwa hiyo inaonekana kweli huyu ni marehemu aliyeacha usia. Na migogoro kama hiyo mahakamani ipo, sio kwamba ipo, ipo ni mingi tu. Unakuta wa watu wanasema hapana, sio usia huu, sio marehemu aliyeandika, au kwa baba yetu aliyeandika, tuna mashaka. Lakini kuna taratibu zinafanyika, kuna upelelezi unafanyika, ikiwemo mashahidi kama namna hiyo, kuleta ushahidi, lakini hata kuchunguza hizo mm, alama za vidole kama aliweka aliweka hiyo fingerprints, au kuchunguza hiyo hiyo sahihi yaliyoweka kama ni ya marehemu kweli, kwa kupitia nyaraka zingine ambazo waliwahi kusaini kipindi cha uhai wake na kuweza kutambua uhalali wa wosia kama anapotokea migogoro ya namna hiyo. Naam, pengine unaweza ukabadilisha wosia, naweza nikawa niliandika awali, lakini nikakumbuka kwamba kuna mali ambayo nimeiongeza wakati nikiwa bado niko hai na, naweza nikaubadilisha. Na, na utaratibu ukoje unapotaka kubadilisha wosia? Wosia unaweza ukaubadilisha wakati wowote wa ule unapokuwepo hai unaza ukaandika hosia leo ukaamua kumrizisha mke wako na kesho, mkawa mmeamka mmepeana taraka na mke wako, unaweza ukaandika hosia ukabadilisha. Taratibu ni kwamba lazima unapoandika wa wapili uongeze kipengele cha kusema hosia huu umetengua hosia ambao niliandika hapo mwanzo. Kwao sia tu ukatirilika kuandika hosia mwingine na gawa malihizi hizi, wakati hujatengua ule wa mwanzo, italeta mgogoro. Kao unapoanza kuandika hosia pili, ukumbuke kuandika hicho kipengele cha kwamba kwa wosia kwa huo ulioandika tarehe hiyo umetengua wosia ambao ulikuwa umeandikwa tarehe fulani. Kwao unaruhusiwa kutengua wosia wako. Wakati tuko tunaanza makala yetu, pia ulizungumzia kuhusu swala la msimamizi wa, wa mirathi na pia ul, uh, ulimtaja katika uh, umuhimu wa kuwepo katika wosia huyu. Msimamizi wa mirathi anachaguliwaje na n, ana majukumu yapi linapokuwa linatokea swala lolote ambalo lina utata kuhusiana na na wosia ambao alikuwa ameacha marehemu? Suala la msimamizi wa mirathi, kwanza, mara nyingi ambapo kunakuwepo unahosia lazima unakuwa unamtaja na msimamizi wa mirathi, na ikitokea haujamtaja kwamba nani atakuwa msimamizi wa mirathi, basi taratibu zipo ambapo atafanya maombi mahakamani ya kuomba kuteuliwa kwa msimamizi wa mirathi, na atapewa usimamizi wa mirathi na atasimamia hizo mali za marehemu. Labda tungesema ni majukumu gani aliyonayo msimamizi wa mirathi? E, moja ya majukumu ya msimamizi wa mirathi ni kukusanya mali za marehemu. E, hii ni pamoja na madeni ambayo anadaiwa marehemu na ambayo anadai. E, na ukisha kusanya mali hizo e, anatakiwa kugawa. Kabla ya ya kugawa mali, anatakiwa kulipa madeni kwanza, alipe madeni yote ambayo anadaiwa marehemu, lakini pia akusanye madeni yote ambayo marehemu alikuwa anadai lakini akishafanya hivyo basi atagawa kile kilichobaki. Kama amelipa madeni, kimebaki hiki, anatakiwa kugawa ku, sasa kwa warithi wote, na akishamaliza kugawa, kubwa na la msingi, anatakiwa kutengeneza taarifa ya ukusanyaji na ugawaji wa mali za marehemu na kuwasilisha taarifa hiyo mahakamani ndani ya miezi sita. Msimamizi wa mirathi anaweza akawa ni sehemu ya mashahidi uh, inawezekana msimamizi wa mirathi akawa ni sehemu ya mashahidi wa wosia. Nyinyi kama WiLAK, bila shaka mmekuwa mkipokea kesi nyingi, pengine ni nyingi kiasi gani na ni ngapi, pengine kama una kumbukumbu sahihi, ambazo mmeweza kufanikiwa uh, kuzishughulikia ipasavyo kesi za mirathi? Kwa wilaki tumepokea, kwa mfano tukizungumzia takwimu za mwaka jana, mirathi ndio ilikuwa ikiongoza ilikuwa ikiongoza wote pokea kesi nyingi za mirathi kuliko tofauti na kesi zingine ambazo zilikuwepo za ndoa na matunzo ya watoto na vitu kama hivyo, lakini kesi za mirathi zilikuwa zimeongoza, na miongoni mwa hizo nyingi au asilimia e, asilimia moja ya kesi zote ni walio asilimia moja ndio waliokuwa wameandika wosia na zina mgogoro, lakini nyingi zilizopo ni kwamba hazina wosia. Naam, kwa kumalizia tu makala yetu ya jua haki zako, uh, abia Richard uh, uh, unatoa wito gani kwa jamii? Unatoa wito gani kwa wale ambao wanafikiria kuandika hosia? Unatoa wito gani kwa wale ambao uh, hawajaandika hosia? Wito wangu mimi kwa ambao hawajaandika hosia, ningependa kuwashauri kwamba jamii, tubadilike, tuachane na waza zile mila potofu kwamba nikiandika hosia ninajichulia kufa au nikiandika hosia labda kifo changu kimekaribia, au wagonjwa ndo wanaopaswa kutoa hosia, kwamba mtu anaumwa sana, anafikia sasa ndo anataka kutoa hosia. Hapana, tuweke hii taratibu ya kuandika hosia ni kama taratibu ya ambayo ni nzuri tu na ambao inaweza ikaupa ulinzi ikaipa ulinzi mali zako, kwa hiyo wito wangu ni kwamba jamii tupende kuandika wasia. Msikilizaji, na kwa maneno haya ya Abia Richard, mwanasheria kutoka Kituo cha Msaada wa Sheria kwa Wanawake nchini Tanzania, WILAK ndiyo tunatia nanga ya makala haya ya Jua Haki Zako kwa Jumaa hili usikose kuungana nami kwenye makala nyingine Jumalijalo ambapo tutaendelea kufahamishana kuhusu maswala ya haki za binadamu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. ya msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Kila chenye mwanzo kina mwisho Amacho anaona ya mbali lakini hayaoni kesho, eh. Tambua ndugu yangu, maisha ni mzunguko, e ukwangu kesho, kwake kesho kutwa kwako. Mungu ndo aliumba dunia pamoja, anaona wengine wana pekee yake aliyetakia, na tukiwa sawa itakuwa vema. Akatofautisha watu duniani pamoja, tajiri wengine masikini, lakini selewi chuki ya nini Na wino usiku na mchana wanakesha walali, ati wanatafuta kichocheo wana wakati watu pembali. Bahati yangu anataka iwe mkosi kwangu, furaha yangu anataka iwe huzuni kwangu. Na msikilizaji, na kwa burudani hiyo muziki toka kwa Kenya, hivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam. Punde ni Radio France International, tukutane jioni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.