Saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Matha Saranga. Jukwaa la kisiasa la FCC nchini DRC la mfuta moja kwa moja seneta Modest Bahati Lukwebo. Mwanamuziki maarufu nchini Afrika Kusini aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na ubaguzi wa rangi, Johnny Clegg afariki dunia na bunge la Umoja wa Ulaya lamchagua rasmi kwa ushindi mwembamba waziri wa ulinzi wa Ujerumani kuwa rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano, Julai 17 mwaka 2019. Baada ya kusitishwa wanachama wake katika jukwaa la kisiasa la FCC, hatimaye jukwaa hilo limetangaza kumfuta moja kwa moja seneta Modest Bahati Lukwebo. Seneta Bahati Lukwebo ameendelea kushikilia msimamo wake wa kutoondoa wa jina lake katika majina ya watu wanaowania kiti cha mwenyekiti wa baraza la Senet. Sisi kama jukwaa la kisiasa tumeamua e, kuwa huru mpilu na tutafanya tathmini, tutaangalia ni nani tunaweza kushirikiana naye. Tumeshikilia msimamo wetu. Wametupendekezea nafasi ya kuwa makamu wa kwanza wa rais, tumekataa. Tukasema kwamba tuko na malengo, tutaenda kwenye baraza la Seneti, tutaenda huko sababu tunaamini kwamba tutashinda, na tutashinda sababu wanaseneti ni wanaume na wanawake wanaofahamu kwamba wapo kwa ajili ya wananchi wa Kongo. Hata kama tuna wajumbe kumi na tatu, lakini matokeo yatatuonyesha kwamba kaka zetu na dada zetu wanaseneta wanafahamu kujitawaza. Viongozi wa vyama vinavyounda jukwaa la kisiasa la FCC wanamtuhumu Lukwebo kujitenga kisiasa baada ya kusitishwa wanachama ndani ya chama hicho. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa Goma, mashariki mwa DRC. Hiyo vuta ni kuvuta ambayo imejitokeza katika ule muungano wa wingi wa vyama ni mwanzo tu. Wanaounda hicho kitu wanajua vizuri kwamba wakongomani karibu wengi, hata kama taifa la la Kongo, walio wengi hawana msimamo, wanachokisema leo si hicho watasema kesho laki lakini walio wengi katika wananchi walikuwa hawafurahishwi tena na hiyo FCC kwa sababu wamesema kwa muda mrefu wamebaki, wamebaki madarakani ni mwanzo wa, wa mchafuko katika huo muundo wa vyama vinavyoitwa ni vyama vingi bungeni, na ninafikiri yanayokuja ya mbele ni mengi kuliko yale yamekwisha kufanyika na yale ambayo yanasemewa sasa. Sauti yake Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwagoma mashariki mwa DRC. Wakati huu mamlaka kwenye mji wa goma nchini DRC zikithibitisha kifo cha mtu wa kwanza wa Ebola kwenye mji huo, wananchi wameendelea kuishi kwa hofu, huku kukiwa na tishio la virusi vya kuenea kwenye eneo la Gisinyi, mpakani mwa nchi hiyo na Rwanda, ambako maelfu ya raia wao wanavuka kwa shughuli za kibiashara. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. RFI Kiswahili ikizungumza na raia wa muji wa Goma na Gisenyi kwenye mpaka wa Congo na Rwanda, raia wa muji wa Goma wamejulisha inakuwa vigumu sababu kuna watu ambao wanapita kimagendo na wote hawajulikane namna gani wanapita, alafu wanapopita kimagendo hapo, labda inawezekana awe na marazi ya Ebola. Mi naogopa ile makontakti za mingi mingi, saa nilikuwa navuka, antuka kwa mbele yangu alikatala kunawa, alisema keasha nawa tena, na haiko kila mutu mwenyee, nilikuta hapa njo mwenyee alinawa mikono na uraia wa muchi wa Kisenyi nchini Rwanda wamesema aitafika Rwanda juu minaona banachunga sana, chenye minaomba Kongo bachungulie sana, tunaogopa sana kile kyorezo kinamaliza watu bamingi. Wale bamuganga badusaidie kumaliza hiki kyorezo huko. Wale walemavu wanaojihusisha na usafirishaji kwenye mupaka wa Kongo na Rwanda wamejulisha sikitiko lao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola kama anavyojulisha vyojulisha Bisimwa Mitima. Banasema ibola ni buchafu hasa kushie balemavu, abatupatiake ile mai, abatupatiake na kwa zile sabuni zabo zenye zinakuwa palaor. Ndo tunaambia guvernema, ambie batuvebako kupei ba junashie tuko batusavile bengine. Upande wa serikali ya Congo na Rwanda waendesha shughuli mbalimbali za usafi kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo kwenye mupaka kati ya nchi hizo jirani. Itakumbukwa kwamba kila baada ya saa moja zaidi ya raia wa Congo elfu moja wavuka mpaka kutoka Congo wakijielekeza jijini Gisenyi nchini Rwanda. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Ufaransa imemteua profesa Yves Levy kuwa mjumbe maalum atakayefuatilia masuala ya ugonjwa wa Ebola nchini DRC, wakati huu kifo cha kwanza ikiripotiwa katika mji wa Goma jimboni Kivu kaskazini. Kwa mujibu wa Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Ufaransa, profesa Levy amebobea katika masuala ya kinga ya mwanadamu kutoka katika taasisi ya tafiti za afya na madawa, ambaye atafanya kazi hii kwa kujitolea. Molimonayo senge Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Mwanamuziki maarufu nchini Afrika Kusini, aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na ubaguzi wa rangi kupitia muziki, Johnny Clegg amefariki akiwa na umri wa miaka sitini na sita. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Johnny Clegg maarufu kama White Zulu ama mzulu mweupe ni kutoka familia ya Kiyahudi waliohamia Rhodesia ya Kusini, kwa sasa ikiitwa Zimbabwe. Alikuwa bado mdogo, kwanza kabisa aliishi jijini London na Israel, baadaye ya Afrika Kusini, ambako alikulia zama za ubaguzi wa rangi, jambo ambalo limemfanya kuwa na rafiki mtoto wa dereva wa familia yake. Alipinga katazo la vijana wa kizungu kushirikiana na watu weusi. Baadaye alikutana na mpiga gita na mchezaji wa kizulu Sifon Chunu, na kushirikiana kwa pamoja, wakatoa albamu yao ya kwanza iliyoitwa Juluka ambayo ilipigwa marufuku nchini Afrika Kusini, lakini kundi hilo liliendelea kutoa burudani kwa uficho pamoja na kwa familia za wafanyakazi. Katika miaka ya 80, kundi lake la pili Savuka likatoa album Fordwell Child, ambapo miongoni kuna wimbo Asimbonanga, ikiwa na maana hatukumuona, wimbo ambao aliimba kwa niaba ya Nelson Mandela. Baadaye alitoa kibao Scatterlings of Africa kwa Kiingereza na kwa lugha ya Ankosa na kumfanya Johnny Clegg kucheza kama mzulu na kuwa muuzaji mkubwa wa albamu kote duniani. Baada ya kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi, Johnny Clegg aliendelea kurekodi nyimbo zake na kuendelea na tamasha katika maeneo mbalimbali duniani. Baada ya kugundua kwamba ni mgonjwa wa saratani, Johnny Clegg alifanya mzunguko katika maeneo mbalimbali duniani katika kile alichokiita tamasha za kuaga, ambazo zilitamatika miezi kadhaa kabla ya kifo chake. Kitengo cha jeshi la dharura cha Sudan kinatuhumiwa kuhusika na kupiga na kumtesa raia hadi kumsababishia kifo katika jimbo linaloshuhudia mapigano Dafu. Kamati ya madaktari inayohusika na, na wanaharakati walioandaa maandamano imefahamisha raia huyo anadaiwa kuuawa Jumatatu huko Eldain, mashariki mwa Dafu, baada ya wanajeshi wa kitengo cha kudhibiti vurugu kukabiliana na watuhumiwa wa kuibasimu. Kamati hiyo iliandika katika ukurasa wake wa Facebook. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shotwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25 saa 2 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Wabunge wa bunge la Umoja wa Ulaya wamemchagua rasmi kwa ushindi mwembamba waziri wa ulinzi wa Ujerumani Ursula von der Leyen kuwa rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Ursula von der Leyen mwenye umri wa miaka 60 amekuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo wa juu wa Umoja Ulaya baada ya kuteuliwa kuwania nafasi hiyo mwezi uliopita na mataifa 28 wanachama wa umoja huo. Von der Leyen amechaguliwa kwa kura 383 kati ya 751 za wabunge wa bunge la Umoja wa Ulaya, na amewashukuru wote waliompigia kura, akiongeza kuwa utekelezaji wa jukumu hilo kubwa unaanza sasa. Najisikia kuwa mtu niliyepewa heshima na ni heshima kupita kiasi. Na washukuru kwa uaminifu mlioonyesha kwangu na imani mlioionyesha kwangu. Ni imani kwa umoja wa Ulaya, na hii ni imani kwa Ulaya iliyoungana na yenye nguvu, kutoka mashariki kwenda magharibi na kutoka kusini kwenda kaskazini. Novemba mosi Ursula von de Leyen atachukua nafasi ya Jean Claude Juncker naimaliza muda wake mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu, siku moja kabla ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja Ulaya, kama msimamo utabaki hivyo. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno le Maire ameyataka mataifa ya G7 yaliyoendelea kiuchumi kusaka suluhu ya kimataifa kuhusu tozo ya kodi dhidi ya makampuni makubwa ya kimataifa. Ufaransa inaona kwamba katika kikao cha G7 itapatikana suluhisho la kimataifa baada ya kima nchi hiyo kukasirishwa na hatua ya Marekani kuwa ya kwanza kuzitoza kodi makampuni ya kidijitali ya Google, Apple, Facebook na Amazon. tunaelekea viwanjani na Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana Martha Saranga. Eh, kabla ya kuelekea viwanjani tuanze na taarifa hii ya burudani, lakini pia ni tanzia Samzia ya mwanamuziki huyu Johnny Clegg ambaye alifahamika kama Le Zulu Blanc ama the White Zulu ama mzulu mweupe. Johnny Clegg amefariki jana usiku akiwa na umri wa miaka 66 na alikuwa anasumbuliwa na kansa. Na baada tu ya kugundua kwamba anaumwa kansa, aliandaa tamasha katika maeneo mbalimbali, tamasha ambazo aliita kwamba anaaga, na sote njia yetu ni hiyo, Alibilali. Cha msingi ni unaacha alama gani? Johnny Clegg ameacha alama itakayokumbukwa katika mataifa ya kusini mwa Afrika, bila shaka, kupigania kupinga ubaguzi wa rangi. Kweli kabisa na. Safari njema. Mm. Nam, sasa tuelekee viwanjani. Taarifa ni kwamba kocha wa timu mataifa Cameroon, aliyekuwa kocha wa timu mataifa Cameroon Clarence Seedorf pamoja na naibu wake Patrick Kluivert wamefungishwa virago, baada ya timu hiyo bingwa mtetezi wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika Cameroon kuondolewa katika michuano hiyo ambayo inaelekea kutamatika hapo Ijumaa huko nchini Misri. Hii leo Tunisia watakuwa uwanjani kumenyana na Nigeria katika kutafuta mshindi wa tatu wa michuano hiyo. Na fainali itakuwa ni baina ya Senegal na Algeria. Hebu sikiliza Martha Saranga. Kocha wa timu ya taifa ya Senegal anaitwa Aliou Cisse. Lakini kocha wa timu ya Algeria anaitwa Jamal Belmadi. Hawa wawili Wameshindana wame siku moja ya kuzaliwa. Aha, mmoja kazaliwa, wamepishana, wame siku moja ya kuzaliwa. Jamal <laughs> Belmadi amezaliwa uh, Machi 24 mwaka 1976, wakati Aliosc akizaliwa Machi 25, yani siku moja tu hapo, mwaka huo mwaka huo mm -hmm, lakini wamekulia sehemu hii moja, moja. Aha, katika pili. mji wa Champigny Marne kule nchini Ufaransa no. na sasa wanakutana katika mmoja miongoni mwa matukio makubwa kabisa katika maisha yao no. bila shaka mmoja kati ya hawa wawili ambaye atashinda ataonekana ata <laughs> Lakini pia taarifa nyingine iliyopo huko ba, nchini Ufaransa ni kwamba klabu ya Paris Saint Germain imekuwa kwenye mazungumzo na klabu ya Barcelona kwa ajili ya mchezaji Neymar. Kama unavyojua Neymar alikuwa mchezaji wa Barcelona na alipewa kitita kikubwa zaidi moja miongoni mwa wachezaji ghali duniani. Mm. Kabla kutoka katika klabu hii ya Barcelona kwenda kuichezea Paris Saint Germain, lakini sasa anataka kurejea kule Barcelona. Barcelona wamekuwa sasa na mazungumzo ya kutaka kumrejesha Neima, lakini swala lililopo ni je, watatoa kitita kile ambacho Paris Saint Germain walichowapa? Na ndicho Paris Saint Germain inataka. Lakini sasa Paris Saint Germain imekuwa inatoa pendekezo, anasema Paris Saint Germain iwape Neima barcelona wapi milioni 40 pamoja na wachezaji wawili akiwemo Philip Coutinho pamoja na Ousmane Dembele ili wamalize mchezo. Kweli kuna <laughs> haja ya kujiongezea thamani. Unasema kweli kabisa. Ni <laughs> kushukuru pia Mathasarani. Naam, na sasa ni RFI Kiswahili, muhtasar wa habari. Nianzie nchini Kenya na gazeti la Del Nation, likiandika wakurugenzi wa kampuni za michezo ya kubahatisha wafukuzwa nchini Kenya. Lakini gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na raia wengine e, wawili wa Rwanda warejeshwa nchini mwao wakitokea nchini Uganda wahimiza amani wakati wa mchakato wa kupeleka madaraka mikononi mwa raia nchini Sudani. E, lakini gazeti la Del Monte la Uganda lenyewe limeandika habari kuhusiana na kodi kwa wanaotumia mitandao ya kijamii yashindwa kufikia malengo yaliyowekwa. Lakini magazeti ya Tanzania, hapa nikianza na gazeti Mtanzania kwenye ukurasa wake wa kwanza, JPM atinga gerezani aelezwa mambo mazito, wanaodai kubambikizwa kesi za mauaji wa mlilia atoa maagizo kwa polisi ucheleweshaji wa upelelezi. Na gazeti la Nipashe kwa upande wake lenyewe limeandika habari kuhusiana na Makamba asema ujumbe umefika. Gazeti Mwananchi likiandika kishindo cha siku mbili za Magufuli Mwanza, lakini pia kuna habari nyingine, masharti mapya mikopo ya ardhi wakati gazeti Tanzania Daima kwenye ukurasa wake wa kwa kwanza likiandika Kinana na Makamba waibua mapya, Mwinyi, Mkapa na Jakaya watwishwa zigo. Ni hayo tu kwa ufupi, shukran, asante na msikilizaji. Punde tutaendelea na makala ya mjadala wa wiki kutoka hapa RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika arobaini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki. Na juma hili tunaangazia mvutano kati ya Marekani na Iran, lakini pia ni kuhusu hatima ya mkataba wa nyuklia, mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambao Marekani imejiondoa lakini Iran imeanza kuukiuka. Iran imesema iko tayari kufanya majadiliano kuhusu mpango wa silaha za nyuklia na Marekani. Msemaji wa Iran amesema swala la silaha linazungumzika bila masharti yoyote, lakini waziri wa mambo ya nje Muhamad Javad Zarif amesema mazungumzo kuhusu silaha yatafanyika ikiwa vikwazo vitaendelea. Msikilizaji, kupitia laini ya simu nazungumza na wachambuzi wetu, Hamdun Marsel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, na Abas Mwalimu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi na karibuni. Salama nzuri. Nam, nikianza nawe Hamdun Marcel, eh, hadi wakati huu unatathmini vipi kwanza hali ya mkataba wa nyuklia? Tunaweza tukasema uko mahututi, pengine ni zaidi. Kwa hivyo, kwa sababu si jambo la mara ya kwanza jambo hili kufanyika, lakini vile vile matatizo yanayotokea mara zote sikana kwamba ni mara ya kwanza kufanyika na ni mara zote kufanyika yanatokea mara nyingi na hivi ndiyo matatizo ya siasa za ulimwengu ambazo hazizingatii jambo moja, kwa mfano, kuzingatia amani au kitisho cha nyuklia. Yani, zinazingatia mambo mengi kwamba kwa, kuna tatizo la, la, la usalama kwa upande mmoja, kuna tatizo la usalama wa kikanda kwa upande wa pili, kuhusu NATO kwa mfano Ulaya na, na wengineo, lakini kuna tatizo ta, ta, eh, ta, la biashara, kuna tatizo la umaarufu, kuna tatizo la ushawishi, kuna tatizo la ukoloni fulani wa ndani kwa ndani ama hujulikani. Kuna mambo mengi ya namna hiyo, lakini kimsingi ni kwamba tatizo la Iran linaonekana sasa hivi pengine stato jipya hatunaweza kulipa sura ya Korea kaskazini eh, na tunaweza kulipa sura nyingine ya wa, ya wa ni Waarabu dhidi wa kwa kwa wa ya Israeli kwamba kwa nini milki za za nuclear pengine e, e, e, Iran wakati ule pengine Iraq kama tunakumbuka, sekta ilikuwa na kupigwa na, na wa Israeli wakati wa mizozo, lakini wakati mwingine zo kaangalia pengine Pakistan India, na India na vitu vya namna hiyo kwa hiyo kuna mambo mengi sana katikati, ni mwendelezo wa siasa za ulimwengu, zenye hofu, nchi zenye hofu, kanda zenye hofu, saa zenye hofu, mifumo eh, yenye hofu, lakini vile vile ushindani, eh, mabavu, nani ana nguvu zaidi, nani awe na nguvu zaidi wakati gani? Nitarejea kwako tena, ndugu Marcel, bwana Abbas, mwalimu waziri wa mambo ya nje Mohamed Javad Zarif wa Iran anasema na mazungumzo kuhusu silaha yatafanyika, lakini ikiwa vikwazo vitaondolewa. Je, unaona fursa ya Marekani kukaa meza moja na Iran? Uh, mikataba hii inatoa nafasi ya mataifa kukaa pamoja na kuweza kuangalia wapi kulikuwa kuna changamoto na namna gani zinaweza kurekebishwa. Lakini kwa swala la mkataba wa, wa, wa, wa Irani JCPOA wa elfu mbili kumi na tano changamoto kubwa i, ni, ni ya kihistoria. Hili ndio swala ambalo nafikiri wengi tunashindwa tuna kulielewa kwamba historia ya, ya, ya Irani na, na Marekani iliharibika kuanzia mwaka sabini na tisa baada ya kutolewa kwa utawala wa Shia. Kwa hiyo kinachoonekana hivi sasa si suala la mkataba wa nyuklia wa wa, wa wa Irani, lakini swala ni, ni suala la mahusiano ambayo yaliharibika yali tangu kipindi hicho, kwa sababu Irani hii ambayo tunaisema leo ilikuwa ndo nchi ya kwanza miaka sabini na tano mwaka sabini na tano tunaonyesha kwamba ndio ilikuwa inapokea eh, msaada mkubwa wa silaha kutoka kwa Marekani. Kwa hiyo ni swala ambalo mkataba unaweza uka, ukajadiliwa uka, uka lakini makubaliano yanaweza kufikiwa kwa kuangalia historia ya nchi hizi ilikwamia wapi. ko hili ndio eneo ambayo mimi nafikiri linaweza likasababisha ama mkataba huu kuweza kujadiliwa na kuleta manufaa ama kutokuleta manufaa. nam pengine nikija kwako kwa bwana Marcel, Marekani ilijiondoa mwaka jana kwenye mkataba wa nyuklia e, wa mwaka elfu mbili kumi na tano na kuweka vikwazo vikali dhidi ya Iran ikitaka kuwepo kwa makubaliano mapya ambayo yatadhibiti mradi huo wa nyuklia. Pengine unaona hili linatekelezeka, halitekelezeki? kwa msingi mmoja kwamba hata kwa hili likifanyika kwa mfano kwa sasa kwamba kwa Irani labda hakubali kuingia kwenye makubaliano ma, yenye, yani, masharti mapya na Marekani na, e, na, na pande zote zinazohusika, lakini bado tazuri tabaki pale pale. Ni lini? kunahitajika mazingira gani yamejitokeza mapya ambayo pengine yanamfanya Marekani aanze kuona eh, kwamba kuna na hili linatakiwa liwemo, eh, na hili linatakiwa liwemo, na sharti hili linatakiwa liwemo. Kwa hiyo kama kunakuwa na mkataba ambao pengine hautoi nafasi eh, eh, kwa kwa kuanzia jambo jipya baada ya mkataba kusainiwa, ni vizuri kutekeleza masharti ma, ma, ma na matakwa ya mkataba kwa kadri yalivyo. Kwa hiyo jambo hili ni kwamba Marekani anaonyesha kuto kuaminika sana katika hili, na si mara ya kwanza mtu kwa kwa mwenye kuaminika zaidi pengine katika haya, na, na, na ukitazama hili, nafikiri bado kutakuwa na shida, kwa sababu hata kama Iran angekubali, e, bado kungekuwa na tatizo kwamba Marekani anafikiria ni wakati gani, kunatokea nini katika ulimwengu wa leo kwa masuala yake, ambako Marekani mwenyewe angemlazimisha Iran pengine kuingia katika makubaliano mapya. Kwa hiyo kutogwa tabu ya zamani na kuanza kuangalia mambo mapya, nafikiri Eh, eh, eh, eh, eh, anachokifanya Marekani ni, ni, ni, ni ujambazi wa kimataifa, wacheza wa kimataifa kwamba mtu unaweza ukamtia kwenye kona ukambana na kumlazimisha atekeleze kila jambo lako unaolifikiria usiku wa kuamkia siku nyingine, hata kama masharti yalishatengenezwa na mkataba ulishatengenezwa na ulishakubaliana katika mambo fulani. Kwa hiyo nafikiri anachokifanya Marekani sasa hivi ni kuchezea ulimwengu na watu ambao hawaelewi pengine mm. eh, kwamba Marekani labda anaonewa labda anataka jambo hili lifanyike, lakini kwa jinsi anavyolitaka lifanyike eh, kwa hakika ni katika mazingira ambayo mm ni kwa masuala ya Marekani zaidi pengine kuliko nchi yote, na namshukuru ndugu mm. yangu mwalimu amezungumza kwa na basi hapo kwamba mgogoro wa Marekani na Iran hautokani tu na hii hali ya sasa kutengeneza au kutengeneza au kutumia nuclear, ni madini ya nuclear, nafikiri zaidi ya ya uranium mm. nafikiri zaidi hapo kuna mahusiano ya nyuma yaliyoharibika, na na Marekani alikuwa ameiteka Iran, inajulikana wakati wa Mwa, shah Muhammad Reza Pahlavi ilikuwa eh, ni kwa marekani of course Mm -hmm. Kitendo cha kuondoka mikononi nakabidhiwa kuingia kwenye mikono ya ya ya Revolution Guards na na siasa za za za za Kiislamu pengine ndio zinasababisha mambo haya kutokea. Kwa hiyo mimi nafikiri bado kutakuwa na kubanana, na kubanana, na kubanana na kila mmoja, itategemea yani kwa jinsi gani anaweza kucheza karata yake vizuri kuakisha kwa kwamba anapata masilahi zaidi katika, yeah. mikataba mpya, kwa sababu mikataba itakuja mingi na mingi na mingi Marcel, nitarudi kwako tena. Pengine Bwana Abbas, mwalimu, sasa ni uko unatathmini una, vipi usalama wa dunia ikiwa eh, kati unawekwa wapi na mataifa haya mawili ambayo yanavutana? Ah, mimi naamini dunia bado itaendelea kuwa mahala salama, licha ya kwamba kuna vitisho baina ya nchi hizi mbili. Tufahamu kwamba vita vya vya silaha hizi za nuclear sidhani kama vitatokea tena kwa sababu mikataba ilishakataza kutumia silaha hizi katika, katika mapambano. Lakini tukitazama msuala la, la, mkataba wenyewe wa, wa, wa, wa, wa nuclear Irani wa JCPOA ile elfu mbili kumi na tano ule upo kwa mujibu wa wa inaosema sheria ama, ama statute ile ya mwaka elfu moja mia tisa hamsini na sita ambayo iliidhinishwa ili kuanisha kwa, kwa ile commission ya atomic energy mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba ambao ukitazama malengo ya mkataba ule yanaeleza kwamba kama dola linajielekeza kutekeleza mkataba huo kwa njia za amani na na kama katika miradi kama vile ya umeme na, na ya, ni kuzalisha nishati, basi inaweza ikapewa nafasi yaku-ya ku, ku kuendelea ku, ku, kutu, kutumia. Sasa ukiangalia mkataba ule Irani iliainisha ilia baadhi ya mambo ikiwemo hayo ya kutumia kwa njia za amani na kuzalisha umeme, kwa hiyo bado nafikiri swala la, la, la, la, la mkataba linasimama lina zaidi kwenye mtazamo wa Marekani na hasa ukiangalia namna ya kuweka ushawishi wake katika mataifa haya ya ya ya Ghuba kwa sababu tukumbuke kwamba Marekani e, wanatazama zaidi Saudi Arabia na, na Israel kama kutengeneza, tunasema uwiano wa nguvu katika katika eneo la Ghuba, lakini uwepo wa, wa, wa, wa Irani unatengeneza una, unaharibu ule uwiano wa nguvu. Hili ndilo ambalo linatokea. Kwa hiyo amani inaweza kuwepo kwa sababu bado utumikaji wa silaha hizi umepigwa marufuku katika katika vita, lakini swala la mkataba wenyewe unategemea zaidi eh, maslahi ya Marekani kwa maana ya, ya utumishi wake katika eneo lile, hasa kwa kutazama nchi za Saudi Arabia na na, na Israel kwa sababu tukumbuke kwamba Israel imekuwa kwa ikikataa, lakini ripoti inaonyesha kwamba ni nchi ambayo inamiliki pia silaha za, za nyuklia. Tukumbuke pia nchi kama kama kama India na Pakistani zimekuwa zikitishiana miaka ya nyuma, lakini bado nchi wa Marekani haikuwahi haikuwa kutoa kauli za, za kutaka kwamba wasitishe utumiaji huo. Lakini unaweza kuona ni kwa nini kwa sababu ya maslahi ama mahusiano ya karibu baina ya, ya India na Marekani na, na Marekani, India na Pakistan na, na Marekani. Nam, nakushukuru sana Abasi Mwalimu na Hamduni Marcel, wachambuzi wetu kwa kushiriki nami katika makala mjadala wa wiki muda umeruhusu. Kuwa na hayo msikilizaji, mimi ni Matha ya Saranga. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert William, mitamboni ni Emmanuel Eliazar. Nakutakia siku njema, kwa heri. Kibao hewani ni scattering of Africa, kibao kutoka kwake Johnny Clegg aliyekuwa mstari wa mbele kupambana na ubaguzi wa rangi ambaye amefariki dunia hiyo jana, msikilizaji wa arifa ya Kiswahili huko Afrika Kusini. Hadi hapo hatuna la ziada, kundeni Radio France International na kutakia siku njema, mimi ni Mathasaranga.