Amani ya Mungu o pamoja nao popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, kule Afrika Kati ni saa moja na nusu na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na timu ya taifa Algeria ndio mabingwa wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika, baada ya kuishinda Senegal hapo jana kwa bao moja kwa bila katika fainali ilizopigwa usiku jijini Cairo nchini Misri. Na wakati maradhi ya Ebola yakiendelea kutikisa ukanda wa Afrika ya Kati kiongozi mmoja wa sekta afya kwenye Umoja wa Afrika ametahadharisha hapo jana kuhusu hatua yoyote ya kukataza watu kuzuru nchini DRC au kuwazuia wananchi wa DRC kuondoka kutembelea katika mataifa jirani. Na wabunge wa chama cha Democrats kule nchini Marekani wameungana dhidi ya kauli ya rais wa Marekani, Donald Trump, dhidi ya wabunge wanne wa chama hicho. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya wwwrf kiswahili.com. Timu ya taifa Algeria ndiyo mabingwa wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika baada ya kuishinda Senegal bao moja kwa bila katika fainali zilizopigwa jana huko jijini Cairo nchini Misri. Baada ya kusubiri kwa kipindi cha miaka 29 hatimaye, Algeria wameshinda kombe hilo kwa mara ya pili, ambapo sherehe zimeendelea usiku kucha katika miji mbalimbali nchini Ufaransa na huko Algiers. Upande wa Dakar nchini Senegal, mashabiki wamebaini masikitiko yao na wamesema mpira una matokeo mawili, kushinda au kushindwa. Na kiongozi mmoja wa afya kwenye Umoja wa Afrika ametahadharisha hapo jana kuhusu hatua yoyote ya kukataza watu kuzuru nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au kuwakataza watu kusafiri kutoka nchi hiyo licha ya tahadhari ya kuenea kwa ugonjwa hatari wa Ebola. John Kengasong, mkuu wa kituo cha kiafrika cha afrika cha kudhibiti magonjwa ya mlipuko, amesema wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari kwamba wanataka kuwa na uhakika kuwa jumuiya ya kimataifa na nchi zake wanachama katika Afrika hazitaweka vikwazo vya kusafiri kwa mtu yoyote anayeenda au kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameendelea kuwa uamuzi kama huo utaharibu utaratibu mzima wa kudhibiti maradhi hayo. Ugonjwa wa Ebola ambao umelipuka nchini DRC karibu mwaka mmoja sasa, umewaua takriban watu alfu moja na mia saba Kifo cha mtu mmoja wa ebola aliyeripotiwa kwenye mji wa Goma mwishoni mwa juma lililopita, na hatua ya shirika la afya duniani kutangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia, ni wazi sasa uwezekano wa virusi hivyo kuenea kwenye nchi zaidi ni kubwa. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatueleza zaidi. Wakati WHO ikitoa tangazo hili nchini Uganda, wananchi kwenye mji wa Masaka wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi, baada ya mtoto mmoja mwenye umri wa miaka nane kufariki dunia kwa kile kilichoripotiwa alikuwa na dalili zote za Ebola. Jumaa hili nchi ya Rwanda imetoa tahadhari kwa raia wake wanaosafiri kwenda DRC, ambapo iliwataka ama kusitisha safari zao kwa muda au kuchukua tahadhari kubwa ya kukutana na raia kwenye maeneo ya mpakani. Tayari raia kwenye mpaka wa mji wa Gisenyi nchini DRC wameeleza hofu walionayo kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu, ambapo kwa siku watu zaidi ya mia tano hadi elfu moja huvuka mpaka kuingia Rwanda au DRC lakini wakati mataifa jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini yakitangaza mikakati ya kukabiliana na kitisho cha ugonjwa huu, nchi ya Burundi yenyewe haijachukua hatua zozote na inaripotiwa kuwa iko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na maambukizi ya Ebola. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema kutokana na gharama kubwa za matibabu kwenye hospitali za miji ya Goma na Kivu Kaskazini, raia wengi wa DRC wamekuwa wakiingia nchini Burundi kufuata huduma za matibabu, hali inayozidisha hatari ya kuenea kwa maambukizi. Si shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wala shirika la afya duniani WHO yametangaza kuisaidia burundi vifaa wala chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo, ikiwa vitaripotiwa nchini humo. Ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbu kuluma, Kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wamesema mazungumzo yaliyokuwa wamepangwa kufanyika jana, kati yao na viongozi wa kijeshi yameahirishwa baada ya bada, baadhi ya wanachama wake kueleza kutoridhishwa na sehemu ya makubaliano ya kubadilishana madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma lililopita. Awali viongozi wa waandamanaji na wanajeshi walitia saini kukubaliana kuhusu namna ya uundwaji wa baraza la utawala ambalo litakuwa na jukumu la kuunda serikali ya mpito na hapo jana walikuwa wakubaliane kuhusu azimio la kikatiba ofisi ya mwangalizi wa mali za umma nchini Afrika Kusini imetoa ripoti na umtaja rais Cyril Ramaphosa kulidanganya bunge wakati akijibu swali ikiwa alikuwa anafahamu kuhusu michango iliyotolewa kusaidia kampeni zake. Mkurugenzi wa ofisi hiyo Busisiwe Mkwebane amesema uchunguzi wao umebaini kuwa rais Ramaphosa alikuwa anafahamu fika kuhusu michango aliyopokea na kwamba kudanganya bunge ni kwenda kinyume na katiba na maadili ya viongozi wa umma. Radio France Internationale. Na waziri mkuu wa zamani wa Benin, Lionel Zinzu, ametiwa hatiani baada ya akaunti zake za kampeni ya urais wa mwaka 2016 kushukiwa. Vyombo vya sheria nchini Benin vimemtuhumu kwa kosa la kuzidisha gharama za matumizi ya kampeni za uchaguzi na kutumia cheti cha uongo Mwendesha mashtaka ameomba hukumu ya kifungo cha miezi kumi na miwili na faini ya milioni hamsini na kuomba kuzuiliwa kwa Lionel Zinzu kushiriki katika uchaguzi ujao. Radio France Internationale. Wabunge wa chama cha Demokrat nchini Marekani wameonyesha muungano wao Juma hili baada ya mashambulizi ya maneno ya kibaguzi ya rais Donald Trump dhidi ya wabunge wanne wenye asili ya Afrika. Lakini hata hivyo mshikamano wao umeonyesha nyufa ya chama hicho kinachoelekea kumteua mgombea wake katika uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka 2020 Radio France Internationale. Nam, saa 2 na dakika 38, na tunaelekea nimpishe mwenzangu Stephen Mumbi na makala ya yaliyojiri wiki hii. na kusalimu msikilizaji na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Sasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu yeye peke atatupigania. ugonjwa wa Ebola wazua hofu kwa wananchi wa DRC, licha ya pande zinazovutana nchini Sudani kufikia mwafaka, lakini bado vikundi vyenye silaha vimekataa kutambua makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito nchini humo. Huko nchini Burundi nako idadi ya wafungwa katika magereza yaelezwa kuwa ni ya kupindukia. Kimataifa, suala la Brexit, wabunge waendelea kushinikiza Uingereza kusalia katika Umoja wa Ulaya. Hayo ni baadhi ya yale tuliyoyapa uzito katika juma hili. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu sana msikilizaji. Tuanzie huko nchini DRC ambapo kifo cha mtu mmoja aliyefariki dunia kwa ugonjwa wa Ebola kwenye mji wa Goma mwishoni mwa juma lilopita kulizua taharuki juma hili. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Mwanzoni mwa juma hili raia wa ishio jijini Goma wamejulisha mtazamo wao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Hasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu yeye peke atatupigania raia wa Goma wasipatikane na magonjwa hiyo, kwani muji wa Goma ni mji mkuu na ni muji ambao unapatiana mpaka na nji jirani kama vile Rwanda. Kwa hayo daktari Aran Abedi kutoka wizara ya afya nchini Congo DRC amesema kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo wa ebola la, jijini Goma, raia aliyeshuhudiwa kuambukizwa na virusi vya Ebola jijini humo ameelekezwa jijini Butembo. Mbiombio ilimkamata na tukampeleka ku centre ya tetema akakamafanya echantion echantion iko positif hivi. Goma centre ya tetema hayakuwa kabisa na norme ya tetema na hakuna medikama spesialise, njo ile tulikamata hatua ya kumrudisha Butembo naye ya na daktari yao. Michel, mmoja wa viongozi wa WHO, amesema kwamba kwa sasa tunashuhudia raia kuambukizwa na virusi vya Ebola jijini Goma. Raia huyo aliondoka jijini Butembo hadi Goma. Raia wengine aliosafiri pamoja nao ndio twatafuta jijini Goma kwa sasa, wasije kuambukiza maelfu ya watu. Kwa mara ya kwanza ugonjwa huo wa Ebola umeshuhudiwa jijini Goma, ambako kwa hesabiwa watu zaidi ya milioni moja. Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO lilitangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia. Ni wazi sasa uwezekano wa virusi hivyo kuenea kwenye, kwenye nchi zaidi duniani ni mkubwa. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alituandalia ripoti ifuatayo. Wakati WHO ikitoa tangazo hili nchini Uganda, wananchi kwenye mji wa Masaka wanaishi katika hali ya wasiwasi baada ya mtoto mmoja mwenye umri wa miaka nane kufariki dunia kwa kile kilichoripotiwa alikuwa na dalili zote za ebola. Jumaa hili nchi ya Rwanda imetoa tahadhari kwa raia wake wanaosafiri kwenda DRC ambapo iliwataka ama kusitisha safari zao kwa muda au kuchukua tahadhari kubwa ya kukutana na raia kwenye maeneo ya mpakani. Tayari raia kwenye mpaka wa mji wa Gisenyi nchini DRC wameeleza hofu walionayo kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu, ambapo kwa siku watu zaidi ya mia tano hadi elfu moja huvuka mpaka kuingia Rwanda au DRC. Lakini wakati mataifa jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini yakitangaza mikakati ya kukabiliana na kitisho cha ugonjwa huu, nchi ya Burundi yenyewe haijachukua hatua zozote na inaripotiwa kuwa iko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na maambukizi ya Ebola. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema kutokana na gharama kubwa za matibabu kwenye hospitali za miji ya Goma na Kivu Kaskazini, raia wengi wa DRC wamekuwa wakiingia nchini Burundi kufuata huduma za matibabu, hali inayozidisha hatari ya kuenea kwa maambukizi. Si shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wala shirika la afya duniani WHO yametangaza kuisaidia Burundi vifaa wala chanjo kukabiliana na virusi hivyo, ikiwa vitaripotiwa nchini humo. Bado tukiwa nchini DRC, tukiangazia ugonjwa huu wa Ebola, shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limejenga vituo vya matibabu ya Ebola jijini Goma na kufundisha wafanyakazi wa afya jijini humo kwa lengo la kupambana na ugonjwa huu wa hatari mashariki mwa DRC. Chube Ngorombi alifuatilia ujenzi wa vituo hivyo na kututumia ripoti ifuatayo. Antoine Go ni mwakilishi wa madaktari wasiokuwa na mipaka katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola kwa uh, ushirikiano na widhara ya afya nchini Kongo DRC twandaa mazingira uh, yanayofaa kwa wale watakaoambukizwa ugonjwa wa Ebola hapa Goma. Wafanyakazi wa afya wanaofundishwa kupambana na ugonjwa wa Ebola jijini Goma wasemaje? Jani Nenzeu ni mmoja wa wafanyakazi hao wa afya. Kusi Ebola wametufundisha kunawa mikono kila wakati na kuvala ga wakati tunatunza ambao tunaogopa pale wakati mgonjwa anakuja. Jean Paul Lumbulumbu ni mbunge jimbo ni Kivu kaskazini. Kiongozi wa Regideso tunamuomba aache kukata mai kwa manyumba ya watoto wa mji wa Goma, kusema mwenye hana franga kulipa banasema watakata mai kwake, hiyo ni kuweza kuexpose raia wa mji wa Goma. Na raia wa Goma wanamtazamo gani? Wanafabia kujenga zile manyumba, mtu akipata wa Ebola anamkimbiza tu kule kwenye kwa nini wanajenga haraka haraka vituo vya kutibu Ebola hapa Goma? Yaani wamejua gisi ugonjwa umeingia Goma tangu zamani. Tunaomba ugonjwa huu sikwe biashara, lakini ukomeshwe haraka. Na sasa ni huko nchini Sudan, wakati baraza la kijeshi la nchi hiyo pamoja na viongozi wa andamanaji wakiwa wametia saini mkataba utakaopelekea uundwaji wa serikali ya mpito. Kundi la waasi wa RSF na lile la FFC yalikataa kutambua makubaliano hayo, wakisema mwafaka haukupatikana kwa njia sahihi. Kitu kikubwa makundi haya yanapinga ni kuhusu namna mgawanyo wa baraza la kibunge utakavyokuwa, wakisema wakati wa majadiliano suala hili halikupatiwa ufumbuzi. Tamko lao linarejesha hofu iliyokuwepo awali kuhusu ikiwa pande hizi mbili zitawajibika na kuanza kutekeleza kile walichotiliana saini, licha ya kila upande wakati wa utiaji saini kuahidi utaheshimu kilichokubaliwa. Wachambuzi wa mambo wana mtizamo gani? Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ukweli ni kwamba kutafuta kumtosheleza ama kuwafurahisha kila mmoja ama kila mwananchi pale Katumi itakuwa ni jambo gumu. Kila mmoja anayekuja katika mazungumzo haya ana la kwake lakini kwa ujumla wananchi wakatumu walifurahia kukubaliana ama kubadilishana stakabadhi ya kuonyesha kwamba kulikuwa na makubaliano kati yao, kati ya, wa, ya, ya, ya wafuasi waandama, waandamanaji na baadhi ya majenerali katika jeshi. Itawezekanaje uweze kumleta kila mtu mara ambao labda fikira zao ni tofauti na zengine, itawezekanaje kuwaleta kwa pamoja? Ni mtizamo wake wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, akizungumza na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa ni huko nchini Burundi, idadi ya wafungwa katika magereza ya nchi hiyo inaelezwa kuwa ya kupindukia, hali inayopelekea wafungwa kukosa huduma muhimu pamoja na kukabiliwa na magonjwa mbalimbali. Mwandishi wetu kutoka jijini Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo juma hili. Kama alivyojulisha Aloise Habonimana, mkurugenzi anayehusika na masuala ya sheria na utawala kwenye idara ya magereza: hapa Burundi tunayo magereza 11 na vituo viwili vyenye uwezo wa kuwapokea wafungwa 4194 ila sasa idadi hiyo imefikia hadi wafungwa 10832 na pia kuna msongamano unasababisha maradhi mbalimbali. Ni hivyo mwanaharakati Jean Bosco Ndereimana anatoa wito kwa serikali na wadau wote husika, tunaomba sheria iweze kuwakati mbio wale walifanya makosa na tunaomba tena rais aweze kusamehea wale wote waliofanya makosa madogo madogo. Philippe Bouver, kiongozi wa shirika la msalaba mwekundu hapa Burundi, anasema wao hutoa wa huduma tofauti kwa wafungwa. On a un accord pour les paiements des frais medicaux des detenus. Tunao mkataba wa kulipa bili za huduma ya matibabu kwa wafungwa pamoja pia na kutoa dawa kwenye vituo gia vya afya vilivyo magerezani pamoja na vifaa vya usafi pia. Tuna mradi wa kuhudumia wafungwa wanaokabiliwa na utapia mlo, na tumeanzisha mradi wa ufugaji wa samaki. Yote hayo katika lengo la kuboresha lishe ya wafungwa. Radio France Internationale. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukiangazia habari kuu juma hili. Jina langu ni Stephen Mumbi. Msikilizaji, nchini Tanzania, siku kadhaa zikiwa zimepita baada ya rais wa nchi hiyo Dr John Pombe Joseph Magufuli kufanya ziara ya kushitukiza katika gereza la Butimba mkoani Mwanza, mkurugenzi wa mashtaka DPP Biswalo Mganga aliwaachia huru wafungwa 325 na mahabusu katika magereza ya mikoa ya kanda ya Ziwa. Wakati wa ziara hiyo katika gereza hilo, Rais Magufuli alisema alipata ushuhuda wa watu wanaozuiwa bila hata kesi zao kusikilizwa na wengine wakibambikiwa kesi, jambo ambalo husababisha msongamano mkubwa katika magereza nchini humo. Gereza lenye uwezo wa kubeba watu mia tisa lilikuwa na watu elfu moja na mia tisa ishirini na tano na wengine kesi zao wala ni kama hazipo. Nilimkuta mtu mmoja kijana alishikwa na dumu, akaombwa atoe hongo ya shilingi milioni moja. Akasema, ndugu zangu, mimi hizi sina. Wamempeleka kwenye gereza, anaposomewa kosa, amesomewa kesi ya mauaji, ana miaka, yuko mle. Ni sauti yake rais wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph Magufuli huko nchini Somalia, kundi la kiislamu la Elshababu nalo limeendelea kutikisa, baada ya juma hili kutoa taarifa ya kuwaonya viongozi wa kimila ambao watawachagua watu watakaowawakilisha bungeni, likisema litahakikisha wanauawa. Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na Ojuang Agina, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Inaonyesha kwamba ingawa Somalia inasema kwamba ipo tayari kusimamia mambo yake ya usalama inaonyesha kwamba bado haijathibiti nchi yake kikamilifu ili kuweza kuthibitisha kila mtu usalama wake vile itakavyo ipasavyo. Virada, pengine unadhani sasa, tishio hili lina athari gani kwa maendeleo ya Somalia? Athari yake inatokana ya kwamba Al-Shabab watasambaratisha sasa mfumo ya uchaguzi kuanzia ile uchaguzi ya juu ya kilele ya rais halafu ya viongozi ya, ya majimbo na hata viongozi ya wilaya hatimaye viongozi ya vijiji, na kwa hivyo itakuwa vile uh, Taliban walifanya huko Afghanistan, ambapo hawa ndio serikali kwa kweli huko vijijini, lakini serikali ile inahitajika huko nji ya nje ni ile serikali ya tao ndogo kama ni mtazamo wake wakili Ujwang'a Gina, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tukirejea nchini Burundi, wanaharakati wa haki za binadamu walioko nje ya nchi hiyo likiwemo shirika la kimataifa la Human Rights Watch wameendelea kukosoa uamuzi wa serikali kumteua kiongozi wa kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kuwa mkurugenzi wa mashirika ya utangazaji ya serikali RTNB. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wana mtazamo gani kufuatia uteuzi wake? Halidi Hassan alizungumzia hatua hiyo akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Ni mlolongo tu wa wow maazimio ambayo yamekuwa akichukuliwa na serikali kama bashishi kwa wale waliokuwa kwenye msitari wa mbele kuweza kutetea sera zake, kuweza kulinda sera zake, kuweza kukamilisha kile ambacho serikali iliyopo madarakani hivi sasa imedhamiria. Ukifanya sio tu kwa upande wa redio na televisheni ya taifa, pia katika ngazi mbalimbali, hata katika ngazi za jeshi, polisi, idara ya upelelezi. Ni mtizamo wake Halidi Hassan, mchambuzi wa siasa za mazio maku akizungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. RFI. Msikilizaji, tukirejea nchini DRC, muungano wa chama cha afadca, Seneta Modeste Bahati Lukwebo ameondolewa rasmi ndani ya muungano wa FCC unaongozwa na rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange, ikiwa ni siku chache tu tangu akatae kuondoa jina lake kama mgombea wa kiti cha mwenyekiti wa baraza la Senate. Uamuzi wa FCC ulikuja baada ya majuma kadhaa ya mvutano kati ya chama chake na wale wanaomuunga mkono kupinga uteuzi wa jina la Alex Tambwe Mwamba kwa mgombea pekee wa kiti cha uraisi wa seneti, Lukwebwa akidai chama chake kinastahili kupewa nafasi hiyo muungano huo kupitia msemaji wake Ja Lusie Busa ulisema unatoa siku saba kwa viongozi wengine wanaomuunga mkono Lukwebo kuchagua wapi watasalia. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyopo, ina maana kuwa Lukwebo anapoteza sifa ya kuwa seneta sambamba na wanasiasa wengine watakaomuunga mkono. Hasimbo nanga. Hasimbo Hasimbo nanga. Hasimbo Lape Lape kutoka barani Afrika. Msikilizaji, tutamatishe na hili mwanamuziki. Maarufu nchini Afrika ya Kusini aliyekuwa mstari wa mbele kupambana ubaguzi wa rangi kupitia muziki John Craig alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 66. Johnny Craig maarufu kama White Zulu ni kutoka familia ya Kiyahudi waliohamia Rhodesia Kusini, kwa sasa Zimbabwe. Akiwa bado mdogo, kwanza kabisa aliishi jijini London na Israel, baada ya Afrika Kusini ambako alikulia zama za ubaguzi wa rangi, jambo ambalo linafanya kuwa rafiki wa mtoto wa dereva wa familia yake, alipinga katazo la vijana wa kizungu kushirikiana na watu weusi. Katika miaka ya themanini, kundi lake la pili Savuka alitoa album faduel chardi ambayo ilikuwa na nyimbo Asimbonanga, ikiwa na maana hatukumwona, wimbo ambao aliimba kwa niaba ya rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo Nelson Madiba Mandela. <tune> Kimataifa msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump wiki hii alijikuta akikosolewa pakubwa baada ya kuandika matamshi ya kibaguzi kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter dhidi ya wa wabunge wanne wa chama cha Democrats. Rais Trump aliwataka wabunge Alexandria Ocasio Cortez, Ilham Omar, Ayanna Presley na Rashida Tlaib kuondoka nchini humo kwa kile alichokuwa anajaribu kusema kuwa si wazawa halali wa taifa hilo. Hata hivyo amejikuta pabaya baada ya baadhi ya wabunge wa chama chake na wale wa demokrasi kumkashifu, akiwemo mbunge Rashida Traib aliyechapisha video kwenye ukurasa wake wa Twitter akiapa kutokatishwa tamaha na matamshi yake. Hii ni nchi yetu na hakuna chuki wala dharau kutoka ikulu itabadilisha hili. Tutapambana pamoja na tutakuwa na nguvu zaidi. Tafadhali mfahamu kuwa sitarudi nyuma. Hakuna dharau wala shambulio lolote ambalo linaweza ninyamazisha. Naye mbunge Ilhan Omar naye alikuja juu This is the agenda of white nationalists. Hii ni ajenda ya wazungu wenye msimamo na hangependa kingine zaidi ya kuigawa nchi yetu kwa misingi religion, ya rangi, dini, jinsia au hadhi ya uhamiaji, kwa sababu anajua hii ndiyo njia pekee anayoweza kuzuia umoja wetu wa kufanya kazi pamoja bila kujali tofauti zetu. Msikilizaji, tukamilishe makala haya kwa kuangazia lile sakata la Brexit. Wabunge wa Uingereza wamepiga kura juma hili kuunga mkono hatua ambazo zitazuia kufanyikwa mchakato wote ambao utaifanya nchi hiyo ijitoe kwenye umoja wa Ulaya bila makubaliano. Mwandishi wetu Victor Robert Wille aliangazia sekeseke hilo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Hatua hizo ambazo ziliupigwa na wabunge. Kwa miezi sasa, wabunge wamekuwa wakivutana kuhusu baadhi ya vifungu vilivyomo kwenye makubaliano ya sasa na umoja wa Ulaya, wengi wakitaka kufanyika marekebisho, na wakati huo huo ikamilishe kujitoa ikiwa na makubaliano. Msikilizaji, hayo ni baadhi tu ya yale tuliyoyapa uzito juma hili katika matangazo yetu. Jina langu ni Steven Mumbi ni kutakia kila la heri. Juma lijalo ni makala nyingine. Hakikisha unafurahia mapumziko ya mwishoni mwa juma. Na mshukran sana Stephen Mumbi kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu ni Ali Bilali na kwaga, nikikuacha na kibao hapa cha mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, anaitwa Mr. Champagne, anasema ni wivu tu Mr. Champagne na kibao chake ni wivu tu. Ni kuache na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.