Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 22 mwezi wa Julai mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na chambuzi wa magazeti. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Ukosefu wa utashi wa kisiasa utatiza kumalizika kwa maambukizi ya ugonjwa wa ebola mashariki mwa DRC. Ufaransa na Burundi zaanza tena ushirikiano katika maswala ya kiusalama. Na serikali ya Iran inaendelea kuwashikilia wafanyikazi wa meli ya mafuta ya Uingereza. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI kiswahili com. Wakati huo wafanyakazi wa afya wakiendelea na juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya ebola mashariki mwa DRC, kuna hofu kuwa kutokuwepo kwa utashi wa kisiasa kutasababisha ugonjwa huo kuenea pakubwa. Licha ya shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa wa ebola mashariki mwa DRC kuwa janga la kidunia, jumuiya ya kimataifa imeshindwa kutoa fedha za kutosha kusaidia juhudi za kuzuia maambukizi, swala ambalo hata mkuu wa kitengo cha misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock anakiri. Tuna imani kutakuwa na juhudi kubwa uh, zaidi response, kutoka jumuiya ya kimataifa nadhani mchango wa mwisho wakati wa mlipuko wa ebola this... uliofanya WHO kuchukua hatua hizi ulikuwa ni bilioni mbili kwa sasa, nadhani tuna sehemu tu um, like 2,000,000 hata haifiki kiwango hichi. Haya yanajiri wakati huu serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini ikiweka mikakati thabiti ya kuhakikisha kuwa hakuna wagonjwa wapya wanaoripotiwa kwenye mji wa Goma na Beni. Kali Kasivita ni gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Serikali yetu hata wapatna wa serikali wameweka zaidi na nguvu ili hiyo maradhi ishe, ikomeshwe kwa jimbo letu, na kuna vitu vyengi vimebadilika. Huko Butembo kulikuwa hata mbeleni, population ilikuwa inakataa kuangalia namna ya kujikinga, lakini sasa hivi watu wanaanza kuhakikisha kama wamejikinga kwa hiyo maradhi na Goma eh, kulikuwa shida. Mtu mmoja alipatikana na hiyo maradhi, tumeweza kuweka mipango mbalimbali mbali, kufanya control kuhakikisha kama watu wamenawa mikono, wameangalia tandaracha, wamehakikisha kama mipaka yetu yote hiyo kanuni za kujikinga zimekuwa Tayari nchi kadhaa zinazopakana na DRC ikiwemo Tanzania, Uganda, Kenya, Rwanda na Sudan Kusini zimeanza kuchukua tahadhari kwenye maeneo ya mipakani kutokana na tishio kubwa la kuenea kwa maambukizi zaidi. Tukisalia kule mashariki mwa DRC na suala hili la Ebola, ni kwamba serikali nchini humo imeanzisha operesheni ya kutoa chanjo ya ugonjwa wa Ebola kwa wahudumu wa afya ukiwemo manesi na madaktari katika jimbo la Kivu Kusini. Mratibu wa tume husika na chanjo hii dhidi ya Ebola, Daktari Buhendwa Bikali Lievin amesema kwamba shughuli hii imeanza baada ya mtu mmoja wa hapa Kivu Kusini kuthibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola mjini Goma. Kumepita wiki moja wakuu na sisi ambao tunafanya kazi ya chanjo pamoja, tukasema tuangalie namna gani ya kupana chanjo kwa waganga. Daktari Bikali Lievin amesisitiza kwamba chanjo hii haihusu wakaazi wote kwa jumla, ila inahusu wale wanaopokea wagonjwa katika vituo vya afya ili wapewe huduma za kwanza. Ni vema kukinga watu ambao wamekuwa kwa hali ya kwanza kontakti na wagonjwa. Tutaenda kwa vituo hivyo ambao vinapokea wagonjwa wengi mjini Bukavu. Chanjo dhidi ya Ebola inafanyika kwenye hospitali kuu kwe ya mkoa, na vituo vingine vitafunguliwa hivi karibuni katika wilaya za Kivu Kusini. Hata hivyo wakaazi wengi wa Kivu Kusini wanasema kuhofia kwamba huenda kuna watu waliokuwa karibu na yule mgonjwa aliyefariki hivi karibuni kutokana na Ebola na ambao huenda hawakutaka kujitambulisha na hivyo wamejihifadhi katika vijiji vya Kivu Kusini. Kuhusu hofu hii, gavana wa Kivu Kusini Teongo Bijekasi amesema kwamba hadi sasa ni vigumu kuhakikisha inaomba shi yote tukuwe an alerte kama unafichika information utapendele malali itembee kwako na kumwisho, inakuwa watu wa mingi. Kwanza ni kusukula mikono saa yote, mtu akafika, tumwangalie iko na homa yake ni ngapi, wala natoka madamu. Ni lazima sana ule mtu amewe ku hopitali, kwani hatupendi ebola ifike na haiyafika. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nchini Rwanda, serikali na viongozi wa kanisa Katoliki wameanzisha mazungumzo mapya kuhusu namna ya kuafikiana kuhusu suala tata la uzazi wa mpango. Waziri wa afya nchini humo Diana Gashumba hivi karibuni aliwaambia wabunge kwamba kanisa hilo lilikuwa linatatiza sera ya serikali ya kutaka raia wa nchi hiyo kupata elimu ya kupanga uzazi. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha wa homa kali, kuharisha kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam ukiwa mjini Beni na kule Goma, mashariki mwa DRC ni saa moja dakika 36. Ukiwa Kampala nchini Uganda ni saa mbili na dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi hapa RFI Kiswahili wakati nchi ya Burundi ikiwa chini ya vikwazo vya umoja maulaya, 15, wa Ulaya tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano pale rais wa nchi hiyo Pierre Ngurunziza alipoamua kuwania muhula wa tatu na kukataa kuzungumza na wapinzani waliopo nje ya taifa hilo, serikali ya Ufaransa imetangaza kurejesha ushirikiano wake na Burundi katika sekta ya ulinzi. Mwandishi wetu Ali Bilal anamengi zaidi. Uamuzi huo wa Ufaransa kurejesha ushirikiano wake na Burundi umechukuliwa wakati hivi karibuni umoja wa Ulaya uliongeza muda wa vikwazo vyake kwa Burundi, na ambapo mapema tu ushirikiano huo wa Ufaransa na Burundi ulianza kuonekana chini kwa chini kabla ya kuthibitishwa na balozi wa Ufaransa jijini Bujumbura. Balozi Delahousse amesema ni katika hali ya nchi yake kurejesha ushirikiano wake na Burundi hatua kwa hatua, hususan katika sekta ya ulinzi ambapo Ufaransa inawapa mafunzo ya kijeshi maafisa wa jeshi la Burundi nchini Ufaransa pamoja na kwenye shule mbalimbali mbali za kijeshi zilizopo katika mataifa ya Senegal na Gabon. Wakati hayo yakiarifiwa, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema ukandamizaji bado unaendelea nchini Burundi, na serikali ya nchi hiyo haitilii maanani hatua chanya inayoonyeshwa na mataifa ya Magharibi. Serikali ya Ethiopia inafikiria kumrudisha nyumbani Gibrilla Ibrahim kiongozi wa chama cha upinzani cha Justice and Equality Movement huko nchini Sudan. Ibrahim ambaye amekuwa akiishi katika hoteli moja jini ya Adisababa alilazimishwa kuelekea katika uwanja wa ndege baada ya maafisa nchini humo kusema kwamba alikuwa haruhusiwi tena kuishi katika taifa hilo. Rais wa Afrika Kusini siri Ramaposa amesema ataenda mahakamani kupinga ripoti ya ofisi ya msimamizi wa mali za umma ambayo ilimtaja kudanganya bunge kuhusu kupokea fedha za michango kusaidia ya kampeni yake mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ramaposa amesema baada ya kuisoma kwa kina amebaini kwamba ripoti ile ina makosa na tuma za kupikwa na kutaka mara moja ifanyiwe mapitio na mahakama ya nchi hiyo. Swala hili, kutokana na uzito wa swala hili na kwa kuzingatia athari za matokeo ya ripoti pamoja na uhalali wa pande zote, yani rais na mlinzi wa mali za umma, nimeona ni muhimu kwamba mahakama ipewe fursa kuipitia ripoti hii na kutoa maelekezo. Nimeamua kuchukua hatua hii sio tu kulinda haki ya kikatiba niliyopewa kama mtu, lakini kulinda uhalali wa ofisi ninayoitumikia. Ni sauti yake rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. RFI, Radio France Internationale. Na Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 39. Serikali ya Iran imesema kuwa hatima ya manahodha na wafanyikazi wa meli ya mafuta ya Uingereza iliyokamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita itategemea uchunguzi ambao wanaofanya, wakati serikali ya Uingereza ikiitisha kikao cha dharura. Vyombo vya usalama vya Iran vinawashikilia wafanyikazi 23 wa meli ya Stena Impero kwenye bandari ya Abbas kwa kile inachosema ilikiuka sheria za kimataifa. Iran inasema hatua yake haina nia ya kuzidisha sintofahamu iliyopo kati yake na mataifa ya magharibi, wala Uingereza yenyewe baada ya meli yake kushikiliwa na mamlaka za Gibralta. Wachambuzi wa siasa wanatathmini wana, vipi swala hili. Hamdun Marcel anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. inatengeneza mizani iliyokuwa sawasawa, japokuwa mataifa ya Ulaya ya magharibi na mengineyo yana magumu makubwa sana, hasa kiuchumi na kijeshi, lakini nafikiri, Irani inajaribu kuwaonyesha kwamba na yenyewe inaweza mambo fulani, e, jino kwa jino. Kwa hiyo nafikiri, pamoja na yote hayo lakini, kwa ujumla, pamoja na kulinganisha mizani, lakini kinazidi kuharibu e, kila chaka mahusiano na kuweka mambo haya katika mazingira magumu zaidi, japokuwa si vizuri kwa Irani kunyamaza, kwa sababu alishambulia mara zote kwamba anaponyamaza kwa kuonyesha ungwana. Kwa bahati mbaya, mataifa ya Ulaya hayaonyeshi utaratibu Namni mtazamo wake Mduua, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Marekani nasema Mexico imeimarisha usalama katika mipaka yake na hivyo kupunguza idadi ya wahamiaji wanaopitia nchi hiyo uh, kwenda katika taifa lao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo wamesema jitihada hizo za Mexico zimesaidia idadi ya wahamiaji wanaoingia Marekani kupungua. Na mwanahabari ni miongoni mwa watu kumi na mmoja waliouawa katika jimbo la Idliba nchini Siria baada ya mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa na jeshi la Siria linaloungwa mkono na serikali ya Urusi. Nam ni wakati wa arfya michezo na Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana, bingwa Victor Abuso. Nianze hapa na mchezo wa tenis ambapo mchezaji wa kimataifa kutoka kule nchini Ufaransa, Mustafa Fall ambaye alikuwa nakipiga huko Urusi e, katika klabu ya Lokomotiv Kuban, na inasemekana kwamba alikuwa na msimu mbaya sana huko Urusi, na sasa amerejea kule Uturuki na sasa amesaini mkataba kukipiga na klabu ya ya Telecom Ankara katika michuano ya tenis, kama unavyojua mm, na kuelekea viwanjani kule nchini Rumania, kocha wa klabu ya Dinamo Bukarest Esen Nagoe ameanguka uwanjani wakati timu yake ilipokuwa ikimenyana na klabu ya Krayova katika ligi kuu ya Rumania ambayo imeanza hivi karibuni. Mchezo ulikuwa umeingia katika dakika ya tano na, na kocha akaanguka uwanjani, benchi la ufundi likajaribu kuokoa maisha yake, wakalazimika kuita gari la kubeba maiti na kumsafirisha hospitalini. Taarifa zinaeleza kwamba hali yake inaelekea kuimarika. Naam, lakini pia kocha wa timu wa klabu ya Real Madrid Zinedine Zidane amesema kwamba Gareth Bale hakucheza katika mchezo ambao walikuwa wakipiga na klabu ya Bayern Munich, kutokana na kwamba yupo mbioni kuondoka na sasa wanashughulikia kuondoka kwake kauli ambayo imepokelewa vibaya na wakala wa Gareth Bale Jonathan Barnett, ambaye amesema ni aibu kauli hiyo kwa Zinedine Zidane. Naam, asante sana mwenzangu Alibila, asante sana shukran. na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na emmanuel makundi karibu asante <laughs> sana, sana Victor abusu naona kutokea na sitofahamu kidogo hapa <laughs> <laughs> biaisha <laughs> sana nam <laughs> nianzie na ya zira, magazeti ya hapa tanzania gazeti ya habari leo limeandika uh, habari leo limeandika bashe nimetokea benchi kufanikisha ushindi majaliwa nimeguswa kanisa la tg linavyomthamini jpm gazeti ni pashe lenye limeandika jpm hajagusa mawaziri sita ni tangu waunde serikali mmoja ya mrejesha makamba afunguka kutumbuliwa. Na hapa kuna picha za mawaziri ambao hawajaguswa akiwemo William Lukuvi, waziri wa ardhi, Profesa Joyce Ndalichako ni waziri wa elimu, Dr Hussein Mwinyi ulinzi, Jenista Mwagama, ofisi ya Rais utawala uh, bora, Dr Philip Mpango waziri wa fedha, na Umi Mwalimu ni yani waziri wa afya. Gazeti Tanzania Daima limeandika kilichomngoa waziri Makamba, hiki hapa mwenyewe asema atafunguka siku zijazo. Bashe akumbukwa, Simba Chawene arudi tena. Gazeti la Majira limeandika mabadiliko madogo ya JPM ni kishindo, ni ya baraza lake la mawaziri. Bashe ndani, Simba Chawene aandika rekodi mpya baada ya kujiuzulu waziri 217 Januari afunguka. Gazeti la Mtanzania limeandika Bashe ndani, Januari nje ni baada ya JPM kufanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri. Simba chaweni naye arudishwa tena baada ya miaka miwili. Vyeti vya wanafunzi sekondari kibara vyadaiwa kuuzwa. na gazeti la Mwananchi limeandika kilichomponza Makamba, wadau wanena rais kutengua uteuzi wake. Mahakama yaanza kufanyia kazi maelekezo ya JPM. Gazeti la The New Times la Rwanda lenyewe limeandika serikali iko katika mazungumzo ya lala salama na viongozi wa Kanisa Katoliki kuhusiana na mpango ule muugusia kidogo kwenye habari zetu ya uzazi wa mpango. Nafahamu mm. kwamba dini na maswala ya uzazi wa mpango kidogo ni swala tata. Ni Daily Monitor la Uganda lenyewe li limeandika, nani atakuwa mrithi wa jaji mkuu bati magunda katurebe? Ni swala ambalo linaendelea kuibuka. La Prosperite Le Phare ya kule DRC yenyewe imeandika kuhusiana mvutano wa FDCR na Modeste Bahati kwenda mahakamani kupinga kungolewa. Sudani Tribune lenyewe limeandika Ethiopia inafikiria kumrejesha nchini mwake uh, kiongozi wa kundi la Justice and Equality Movement JEM Gibril Ibrahim aliyokuwa d Addis Ababa. The New York Times la marekani limeandika Trump anatumia mbinu za kizamani kwa kutumia ubaguzi wa rangi kupata umaarufu. The Guardian la Uingereza limeandika Boris Johnson katika matatizo ikiwa atachaguliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza, huenda mawaziri wote wakajiuzuru kutokana na msimamo wake kuhusu Brexit. Na Le Figaro limeandika nyuzi joto yazidi kuongezeka Paris, Ufaransa, wananchi, nyuzi 36 tu, hali ni mbaya, huku Dar es Salaam saa hivi tunaelekea hiyo 36 na, na tushaizoea <laughs> wazungu haiwezi hali. Mm. Asante, asanteasante sana mwenzangu mm, Emmanuel Makundi kwenye uchambuzi wa magazeti, na hivi punde pia utakuwa naye akikuletea makala ya jua haki zako. RFI Radio France Internationale. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa hivi sasa, raia, wanasheria na watetezi wa haki za binadamu kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameendelea kufanya kampeni mbalimbali mbali kuhimiza serikali za nchi wanachama kuheshimu haki za binadamu. Baadhi wanaona kuwa angalau nchi hizi zimepiga hatua katika kulinda haki za binadamu. Lakini hata hivyo wanakubaliana kwamba bado kuna safari ndefu katika kufikia malengo ya kuwa na ukanda ambao serikali zake zitakuwa zinaheshimu na kulinda haki za raia. Vitendo vingi msikilizaji, vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeshuhudiwa katika maswala ya ardhi, uhuru wa watu kutoa maoni na siasa, hasa nyakati za uchaguzi ama unapokaribia uchaguzi, ambapo raia wamekuwa wakipigwa, kukamatwa na hata kuteswa. Makala ya jua haki zako Jumaa hili inaangazia suala la haki za binadamu kwenye nchi za Afrika Mashariki. Mada ni je, ulinzi wa haki za binadamu kwenye nchi za Afrika Mashariki umeboreka? Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Wageni wangu leo kwenye laini ya simu tunaungana na Francis Sauma. Yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya, na pia wakili Ojuang'agina akiwa Nairobi nchini Kenya. Pengine nipate mtazamo wenu nyote wawili. Aa, nianze na Wakili Ojuang'agina, unadhani suala la haki za binadamu limeboreka kwenye nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa jumla? Unaweza kusema kwamba hali ya haki ya binadamu imeboreka katika ile kanda ya Afrika kwa sasa, ukitazama elimu, hali ya afya na hali ya umiliki wa ardhi au umiliki wa mali yoyote, unapata kwamba kuna hatua inayobadilika kutokana na ile wakati ulikuwa wakati tulipopata uhuru za nchi hizi. Na pia unapata baada ya hayo kuna sheria mbalimbali zimepitishwa e, na bunge ya nchi hizi ambazo zimewekelea maanani haki ya, wanadam, ya binadam. Kwa hivyo kwa ujumla tunasema kwamba hali imeboreka. Na, uh, pengine Francis Auma wewe kama mtetezi wa haki za binadamu mtazamo wako ni upi? Uh, unadhani suala hili la haki za binadamu limeboreka kwenye nchi wanachama za Afrika Mashariki? Kwa hakika naweza sema bado tuko na safari ndefu, haijaridhisha. Kwa kifupi nasema bado tuko na safari tena ya kupanda na kushuka. Haki za kibinadamu katika kanda ya Afrika Mashariki bado tuko mbali, ukiangalia vile mambo yalivyo. Kwa hivyo mimi nasema bado sana. Francis, tofauti ya sasa ukilinganisha na miaka pengine kumi ama mitano iliyopita unaona ni nini hasa? Tofauti ni kidogo sana, manake mdhalimu mkubwa ambaye anakeuka haki za kibinadamu ni serikali. Unapata hata hapa Kenya na nchi zingine hapa Afrika bado una Afrika Mashariki, kuna maswala ya watu kupotea kiolela olela, kuna maswala ya watu kuuawa, na hatuoni kama wanafatizia serikali. Hawajali maanake, watu wengi ni maskini, kuamba, serikali, ajali, maskini. Niakesho, ni na kwamba serikali haijali mtu maskini, kidato chake yeye, ni akesho ni wanasiasa na elite ambao ni wasomi kidogo ndo wanaenjoi ama wanafurahia akiizi, lakini kihakika halaiki ya watu ukigombea sasa na miaka kumi iliyopita mambo ni yale yale tu ya kunyanyasa, mambo ni yale yale tu ya kuku, kukeuka with impunity yani, hatujali sisi, elite, sisi ni political class, sisi matajiri, lakini masses ambao ni maskini shauri yao. Kwa hivyo hali bado ni ile ile, bado kuna mambo mengi. Nitarudi kwako Francis Auma, wakili Ojwanga Gina, unadhani changamoto kubwa imeendelea kuwa nini kwa nchi wanachama, hasa katika swala la haki za binadamu kiujumla? Changamoto kubwa imekuwa kuelemisha taasisi zetu za polisi kufuata sheria ile imeandikwa, na sheria ambayo wameandikwa kuitekeleza. Na hiyo pia inaenda mpaka upande wa wanasiasa, hawataki kuitekeleza sheria vile ilivyo. Kwa hivyo tunasema utekelezaji ya sheria ndio changamoto kubwa na ndiyo inaleta ukiukaji na, na kadhalika. Kuna mambo ingine pia pande ya wananchi wa nchi hizi, saa zingine wanaunga, wanaunga serikali mkono kwa sababu inafanya mambo fulani vile wanavyotaka, lakini kwa ile kuyafanya hayo inapata serikali inakiuka sheria katika nchi hiyo, kwa hivyo? Nam, kwa hivyo wakili, kwa maana nyingine unajaribu una kusema kwamba swala la utawala bora na utii wa sheria katika nchi wanachama limekuwa ni changamoto, hiyo ndiyo changamoto kubwa. Uh, nam, Francis, ya umma uh, swala la mamlaka ama serikali kuwa na uelewa kama anavyoeleza wakili Jongagina katika taasisi zake polisi na taasisi nyingine za kimahakama, lakini linakuja pia swala la wananchi uh, kuwa na uelewa wa kutambua haki zao. Unadhani wananchi katika jumuiya ya Afrika mashariki wanauelewa uh, licha ya kwamba tunafahamu sasa, kutokana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia wengi wanafahamu, lakini wapo pia ambao hawafahamu. Uelewa upo wa kutosha bado? Bado tuko na mambo mengi ndugu yangu, bado mwananchi ajui, wengi alaiki ya mwananchi wengi hawajui haki zao, ndio wanapata serikali kiriba goji goji, kiriba wanafurahia sana usipojua ndio wanazidi kugandamiza. Wakili amesema vizuri sana, sheria zipo wow, kweli wanafanya mambo yao mzuri sana, zinapitishwa, lakini kufata sheria ndio hakuna. Na pia wananchi wengi wako na gadhabu mingi za kimaisha, mpaka mtu aona basi, mimi ni mnyonge tu siwezi fika. Kwa hivyo wengi watoto wanadhulumiwa, unapata hospitali hakuna madawa, lakini kwa vile serikali mwenzangu, ndiko pale kabila yangu Ah, ni sawa sasa. Unapata pia governance ndio shida kubwa, na alivyosema wakili, sheria hazifuatwi na mpate mpatae, na unapata serikali inafurahia sana wakati watu hawajui haki zao, ili hao wazidi kuongoza na ubabe na kufanya vile watakavyo. Kwa hivyo mambo bado kabisa, ndugu yangu Francis Auma. Pamoja na changamoto ambazo umeziainisha, unaamini kadri muda unavyozidi kwenda kutakuwa na wigo mpana zaidi wa maboresho kuhusu haki za binadamu katika nchi wanachama, bado kutakuwa na matatizo? hata serikali za Afrika Mashariki wenyewe kwa wenyewe wanapigana vita baridi, unapata masuala ya ki, ki, ki, kibiashara mara huyu amemgeuzia mwenzake ki mtanzania na mkenya mara sijui wa Kenya kule hivi. Bado bado lazima tuwe kitu kimoja na watu waongee na sauti moja, lakini hivi sasa unaona bado kuna watu wanagongana, sijui mijingo, um, mtanzania naye mkenya huko waona, mkenya pia ni aggressive mara sijui wamechoma makuku. Kwa hivyo bado kama tutaongea na sauti kama Afrika Mashariki aa, kama jumuiya ya Afrika Mashariki na tuwe na serikali ambao watakuwa wanaelewana, basi kukeukwa kwa haki bado itakuwa inazidi na itazidi na bado kutakuwa na shida chungu mzima. Nam nije kwako Wakili Jongagina, muda unatupa mkono kwelikweli, lakini unadhani nini kifanyike ili kuboresha zaidi ulinzi wa haki za binadamu katika nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki? Wakili: kwanza ni kueneza elimu watu wengi wa ili eneo ili kanda la Afrika waweze kupata elimu ya kutosha. Wakisha wapate elimu, waweze kupata ajira au waweze kupata biashara ya mali. Wakipata mali na elimu, watakuwa na sauti ya kusema hii ni mbaya, hii ni nzuri. alafu hayo mengine itaendelea mbele. Hakuna wakati ambapo kutakuwa kumemalizika ile michikato ya kupigania haki ya binadamu, hiyo inaendelea kila generation ina mambo ambayo itapigania. Kwa hivyo hatuwezi kupiga kelele tuseme sasa tumemaliza hiyo. Kwa hivyo vile tunaendelea, tunaendelea vizuri na tuweke maanani. Kwa kumalizia, Francis Auma, wewe unatoa wito gani kwa serikali za Afrika Mashariki? Lazima tuongee kama Waafrika sisi, mila zetu, tamaduni zetu zinafanana, sisi ni jamii moja, licha ya kuwa na maboundary ya kutugawanya. Lazima serikali zetu zifanye kazi pamoja, wananchi wajitokeze kimasumasu pakitokea shida, kama mfano ya Bobi Wine alivyokamatwa kule na amechajiwa, na watu wametoka wakitoa sauti. Tukiongea na sauti kama Waafrika, kama Afrika Mashariki, basi kwa hakika tutaboresha, haki zitatunzwa na watu wataheshimiana, na itakuwa Afrika Mashariki ni bora Pahali pa kukaa nam. Asante sana Francis Yauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri hapo mjini Mombasa nchini Kenya, na pia wakili wa juanga Gina ukiwa Nairobi pia nchini Kenya. Asante sana kwa kunialika. Ndugu na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo na tia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili, tulikuwa tukijadili, je, ulinzi wa haki za binadamu kwenye nchi za Afrika Mashariki umeboreka? hadi juma lijalo, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri nam. Asante sana Emmanuel Makundi kwa kutufahamisha mengi kuhusu makala ya jua haki zako, na kama alivyosema, usikose kuwa pamoja naye wiki ijayo. Asante sana John na Katuta ukiwa kule Moba DRC unasema kwamba unatupata vema sana Uh, matangazo ya asubuhi asante sana Bwana John. Uh, mwingine anaitwa Bwana Mashauri Manenga, ukiwa uh, maeneo ya RDC, hivyo ndivyo ulivyoandikwa, nasema kwamba unatutakia uh, siku njema uh, siku ya leo. Asante sana Bwana Zuberi Magwe ukiwa Mpanda, Tanzania, unasema unatupata vyema sana asubuhi ya leo, bila kumsahau Abdul Suleiman Semgenyi ukiwa hapo jijini Kampala, unasema unaelekea maeneo ya Entebbe asubuhi hii ukitusikiliza. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa Redio France International, idhaa ya Kiswahili. Imekuwa ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Fundi mitambo ni Stelio Sane. Msimamizi so wa marekezo haya ni emmanuel Richard Makundi, tumekuwa naye pia. Ali Bilal akikuletea habari za michezo. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Van Buravan kutoka kule Rwanda na kibao Kanga Irangi. Kimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili kuakamba matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Ameua ni furaha iliyoja kuwa pamoja nawe asubuhi. Njema na kuheri kutoka hapa Dar es Salaam.